PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Diesel + lpg กับสิ่งที่ต้องมี

surawat007
01-04-2012, 09:36
ออกตัวก่อนว่า กระทู้นี้ post ขึ้นมาเพื่อประโยชน์แก่ พี่น้องน้าๆลุงๆ ทุกๆท่านที่สนใจหรือกำลังศึกษา การติด DIESEL + LPG

เริ่มจาก http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=29192

ต่อมาเป็น http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39641

และสุดท้าย http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23780&p=674016

ขอให้ทุกๆท่านที่มีความรู้ทางด้านนี้เสนอแนะ ข้อมูล แนวทาง อุปกรณ์ ข้อห้าม ข้อควรระวัง และอื่นๆ ที่จำเป็นต้องรู้ เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยกับผมอีก :59 2:
ผมหวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ :20 2:

chaiyos-triton6299
01-04-2012, 20:48
ของผมก็ติดตั้งlpg+deselจากอ.ต้นมาปีกว่าแล้วกดไป180km/hยังเฉยแม้แต่อ.ต้นเวลาผมเอารถไปให้จูนลองรถอ.ต้นกดไป180ยังเฉยๆไม่มีเสียงแคร็กเลย ของผมมีทั้งไอน้ำมันเบนซิน+ไฮโดรเจนจากน้ำที่อ.ต้นให้มา+คอยล์ต้มน้ำมันที่อ.ต้นให้มา+ตามดว้ยท่อสูตรใหม่แบบทีอ.ต้นใส่อยู่ขณะนี้ ก็ยังไม่พังขนาดไปจ.ตากกลับมายังไม่เข้ากำแพงเพชรเลยสายพานไทม์มิ่งรูดตั้ง3-4ฟันขับกลับมาแถมบรรทุกตู้ไม้สักมาเต็มกะบะท้ายเลย ยังโทรคุยกับอ.ต้นเลยแต่ก็ขับกลับมา พุทธมณฑลสาบ5ได้เลย สว่นมากแล้;ผมจะขับรถเร็วถึงได้ความประหยัดแค่16-18km/lของน้าเมทยังได้20km/lเลย ขนาดยาง 265/65 R17 at

MEAW_SAN
02-04-2012, 09:29
น่าเห็นใจครับ ยังไงก็ รอดู รอฟัง หลายๆคนหลายๆประสบการณ์ กระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์ ต่อเพื่อนสมาชิกมากมายครับจะเกิดจากอะไรก็ขอให้เจอปัญหาที่แท้จริง เพื่อประโยชน์ของน้าๆรุ่นหลัง เจ้าของกระทู้ คงไม่ได้คิดมา ดิสเครดิตใครอยู่แล้ว เพราะเขาไม่ได้เรียกร้องอะไรจากใคร รถก็พังไปแล้ว(ซ่อมก็ซ่อมเอง) สมควรปักหมุดมากกว่า โดนปิดกระทู้นะครับ

surawat007
02-04-2012, 09:48
ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ประสบการณ์ตรงที่ผมเจอมาจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกทุกๆท่านนะครับ ถ้ามีการ lock กระทู้ไม่ว่าเหตุผลใด กระผมจะถือว่า ไม่ได้รับความเป็นธรรม และต้องการปิดหูปิดตาประชาชนนะครับ และถ้าเป็นไปได้ขอความกรุณา admin ช่วยปักหมุดให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

oaddao
02-04-2012, 10:10
ด้วยความเคารพครับน้าเจ้าของกระทู้ สรุปว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
กำลังหาข้อมูลว่าจะเอารถไปติดแกสร่วม+กล่องดัน อยู่พอดี

surawat007
02-04-2012, 10:25
ด้วยความเคารพครับน้าเจ้าของกระทู้ สรุปว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ
กำลังหาข้อมูลว่าจะเอารถไปติดแกสร่วม+กล่องดัน อยู่พอดี

ครับ ผมไม่ฟันธงว่าสาเหตุมาจากอะไรนะครับ จุดประสงค์คือ ต้องการเป็นกรณีศึกษาครับ

Shark Triton
02-04-2012, 11:38
ของผมก็ใช้ระบบร่วมเช่นเดียวกันครับ แต่ไม่มีกล่องพ่วงอะไร เป็น พลัส 07 ออโต้ ติดตอน 170000 กว่าโล ก่อนหน้านั้นอุด egr+รองแหวน 4 มม. ท่อแทนแคต ใช้ประมาณซักหมื่นกว่าหลังติดตั้งระบบร่วมก็เจอน้ำดันนะครับแต่อาการไม่หนักเหมือนกับเจ้าของกระทู้ แต่ในความคิดของผมเอง ไม่น่าเกี่ยวกะการติดแก๊สนะครับเพราะคนที่ใช้ระบบร่วมแบบนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติ อาการนี้น่าจะเกิดจากการใช้งานของคนขับของแต่ละท่านมากกว่าผมเองก็ขับรถค่อนข้างเร็วและแช่ยาว และหน้าหม้อน้ำผมก็มีลำโพงบังอีก ก็เลยเรียบร้อยเข้าสู่สมาชิกน้ำดัน ก็ศึกษาจากผู้มีประสบการณ์แล้วก็ไปหาช่างที่รู้จักกันทำให้ หมดค่าใช้จ่ายไปประมาณ 10000 กว่าบาท หากมีสมาชิกท่านใดที่ใช้ระบบร่วม หรือ ติดตั้งอุปกรณ์เสริมความแรงต่างๆ มีอาการเช่นเจ้าของกระทู้ มาแชร์กันครับ

Modelist
02-04-2012, 23:34
อันตัวรถของกระผม ติดมานานแล้วครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21820

ปัจจุบันยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ขับทั่วไทยยังไปได้ปรกติ ตอนนี้รถเลขไมล์ 180000 เข้าไปแล้วครับ
เคยเจอเรื่องไม่คาคฝันเมื่อเร็วๆนี้ คือ ช่วงเช้าไปส่งลูกที่โรงเรียนเป็นปรกติ แล้วกลับบ้านจอดจนถึง 13:30 เป็นเวลาที่ต้องไปรับลูกกลับบ้าน
ติดเครื่องสักพัก เข้าเกียร์ถอย ล้อหลังยังไม่พ้นประตูหน้าบ้าน รถมีอาการ รอบเครื่อง ตีขึ้น ตีลง แรงมาก เครื่องสั่นแรงเช่นกัน ตัดสินใจขับรถเข้าบ้าน ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก

แต่............. เครื่องไม่ดับ แต่ยังสั่นเหมือนเดิม ตกใจมาก รีบเปิดฝากระโปรงหน้ารถ ให้แม่บ้านรีบไปหยิบชุดปะแจ มาถอดขั้วแบต และนำถังดับเพลิงแบบติดรถ มารอท่าพร้อมฉีด
พอถอดขั้วแบตออก เครื่องก็ยังไม่ดับ ยังสั่นแบบรอบต่ำๆ ต่อไปอีกประมาณ 5นาที จากนั้นเครื่องก็บดับลง เชคอุปกรณ์แก้สเบื้องต้น ใส่ขั้วแบตกลับคืน ติดเครื่องใหม่ เป็นปรกติเหมือนเดิม ขับไปรับลูกที่โรงเรียน แล้วเช้าวันรุ่งขึ้น ก็นำรถไปเลินนิ่งที่ ศูนย์คลอง4 ตอนนี้ยังไม่เป็นไรครับ แต่ใจไม่ดีถ้าได้ยินเสียงผิดปรกติ ครับ

เรื่องที่เคยเจอตั้งแต่ติดแก้สมาก็มีเพียงเท่านี้ครับ อันเรื่องการขับขี่ ผมขับรถช้าโดย นิสัยส่วนตัวที่แก้ไม่หายนะครับ ขับไกลๆแต่ไม่เคยแช่ยาวๆ พักรถบ้างตามสมควร มีกดๆบ้างเมื่อแม่บ้านหลับ ดูแลรถเมื่อถึงเวลาครับ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ ขจก นะครับ

MEAW_SAN
03-04-2012, 13:50
อันตัวรถของกระผม ติดมานานแล้วครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=21820

ปัจจุบันยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ขับทั่วไทยยังไปได้ปรกติ ตอนนี้รถเลขไมล์ 180000 เข้าไปแล้วครับ
เคยเจอเรื่องไม่คาคฝันเมื่อเร็วๆนี้ คือ ช่วงเช้าไปส่งลูกที่โรงเรียนเป็นปรกติ แล้วกลับบ้านจอดจนถึง 13:30 เป็นเวลาที่ต้องไปรับลูกกลับบ้าน
ติดเครื่องสักพัก เข้าเกียร์ถอย ล้อหลังยังไม่พ้นประตูหน้าบ้าน รถมีอาการ รอบเครื่อง ตีขึ้น ตีลง แรงมาก เครื่องสั่นแรงเช่นกัน ตัดสินใจขับรถเข้าบ้าน ดับเครื่อง ดึงกุญแจออก

แต่............. เครื่องไม่ดับ แต่ยังสั่นเหมือนเดิม ตกใจมาก รีบเปิดฝากระโปรงหน้ารถ ให้แม่บ้านรีบไปหยิบชุดปะแจ มาถอดขั้วแบต และนำถังดับเพลิงแบบติดรถ มารอท่าพร้อมฉีด
พอถอดขั้วแบตออก เครื่องก็ยังไม่ดับ ยังสั่นแบบรอบต่ำๆ ต่อไปอีกประมาณ 5นาที จากนั้นเครื่องก็บดับลง เชคอุปกรณ์แก้สเบื้องต้น ใส่ขั้วแบตกลับคืน ติดเครื่องใหม่ เป็นปรกติเหมือนเดิม ขับไปรับลูกที่โรงเรียน แล้วเช้าวันรุ่งขึ้น ก็นำรถไปเลินนิ่งที่ ศูนย์คลอง4 ตอนนี้ยังไม่เป็นไรครับ แต่ใจไม่ดีถ้าได้ยินเสียงผิดปรกติ ครับ

เรื่องที่เคยเจอตั้งแต่ติดแก้สมาก็มีเพียงเท่านี้ครับ อันเรื่องการขับขี่ ผมขับรถช้าโดย นิสัยส่วนตัวที่แก้ไม่หายนะครับ ขับไกลๆแต่ไม่เคยแช่ยาวๆ พักรถบ้างตามสมควร มีกดๆบ้างเมื่อแม่บ้านหลับ ดูแลรถเมื่อถึงเวลาครับ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ ขจก นะครับ

นั่นมันขบวนการโจรก่อการร้ายครับ ลุงนัท

lemongreen
04-04-2012, 05:38
รถผม ติดมาเดือนธันวา ปีที่แล้ว ไม่นาน รถปกติครับ วิ่งเร่งแซงไม่มีอืด แถมตอนนี้ หมุนทวนเข็มมา 30 นาที ประหยัดโคตรครับ กับยาง 265/75/16 mt ไม่แน่ใจว่าปัญหาดังกล่าวเกิดจากอะไรนะครับ แต่กระทู้แรกที่ว่าเร่งไม่ขึ้น อืดเนี่ย อาจเพราะการปรับจูนเพิ่มหรือเปล่า ส่วนเรื่องสายพาน ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับแก๊สนะครับ

dsign
04-04-2012, 09:39

...ขอบคุณนะครับน้านัท สำหรับแบบบ้านสวยๆ จุ๊ฟๆ...:kapook-17350-3383::kapook-17350-3383::kapook-17350-3383: