PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ข้อควรระวังสำหรับสมาชิก lpg + diesel ไม่ใช่ใครๆก็ทำได้นะครับ

TON_GAS
02-04-2012, 08:07
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า เป็นแนวทางป้องกันเพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์ที่ท่านรัก ที่ได้ติดตั้งและใช้ร่วมระบบแก๊สดีเซล ไม่ว่าจะเป็น แอลพีจีและเอ็นจีวี หรือรถที่ใช้น้ำมันเชื้อเพลิงอื่นๆ

จุดประสงค์หลักของการพัฒนาและการใช้ระบบร่วม ก็เพื่อลดค่าใช้จ่ายของค่าเชื้อเพลิงซึ่งมีราคาแพงขึ้นทุกวัน และในการติดตั้งใช้งานก็คำนึงถึงคำว่า ความปลอดภัยต้องมาก่อนเสมอ ส่วนความแรงที่เพิ่มขึ้นเป็นผลพลอยได้ซึ่งก็น่าจะเพียงพอสำหรับการใช้งานปกติทั่วไป แต่ในบางครั้งนึกอยากสนุกขึ้นมากดกันแบบเต็มๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอันใด ซึ่งผู้ขับขี่คงจะรู้ถึงความพอดีและอยู่ในขอบเขตของคำว่า ความปลอดภัย แต่มูลเหตุที่สำคัญก็คือ มีพังมาแล้วเพราะความไม่เข้าใจระบบการทำงานและได้ติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมแล้วเกิดความผิดพลาดแบบไม่น่าที่จะเกิดขึ้น เป็นผลให้เกิดความเสียหายต่อเครื่องยนต์

กรณีต้องการติดตั้งอุปกรณ์เสริมความแรงประเภทกล่องแต่งต่างๆ ให้โทรมาปรึกษาหรือให้ช่างที่ทำการติดตั้งโทรสอบถามถึงหลักการทำงานของระบบให้ดีก่อนที่จะทำอะไรลงไป เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ความรู้และความเข้าใจในการติดตั้งต่อไป

กรณีการขับขี่ที่ชื่นชอบความเร็วอยู่ในช่วง 160-180 กม./ชม.อยู่เป็นประจำ ควรตรวจสอบและแก้ไขเพิ่มเติมระบบระบายความร้อนให้สามารถรองรับภาวะการทำงานหนักของเครื่องยนต์เอาไว้ด้วย ซึ่งโดยปกติอุณหภูมิอากาศบ้านเราก็ร้อนเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และควรหาสมาร์ทเกจติดรถไว้เพื่อตั้งเตือน หรือไว้ดูค่าการทำงานต่างๆของเครื่องยนต์เพื่อความปลอดภัย

ส่วนรถที่ใช้งานมาเกิน 2แสนโลหรือเกิน 5 ปีให้ตรวจสอบเปลี่ยนวาวน้ำและท่อยางน้ำต่างๆให้ดี เพราะมีรถไทรตั้นของสมาชิกท่านหนึ่งท่อยางเสื่อมคุณภาพและเกิดการอุดตันเพราะใช้งานมานาน ยังดีที่ตรวจพบเสียก่อนไม่เช่นนั้นแล้วคงได้ต้องเสียตังค์กันครับ

หากมีข้อข้องใจหรือสงสัยในรายระเอียดใดๆโทรมาปรึกษาได้ครับยินดีให้ข้อมูลและคำแนะนำเสมอ..........ด้วยความห่วงใย

coppy42
02-04-2012, 08:39
ก็ได้อ่านผ่านมาแล้วครับอาจารย์ ผมว่ามันไม่ได้เป็นความผิดที่ติดตั้งแก๊สร่วมนะครับ ก่อนหน้านั่นรถคันน้า..ที่ติดตั้งไป1ปีก็ใช้มาได้ไม่มีอาการอะไร
ชึ่งปรกติถ้าเข้าใจเครื่องคอมม่อนเรลมันก็มีแรงอัดบนหัวสูบสูงหนักหน่วงกว่าเครื่องสมัยก่อนอยู่แล้ว ผู้บริโภคบางท่าน อาจจะยังไม่เข้าใจกับความร้อนที่เกิดขึ้นของมัน
ในส่วนตัวของผม รถผมไม่มีการติดตั้งทั้งกล่องดันกล่องเสริมอะไร เที่ยวไกลไม่ต้องพักจะแช่จะซัดเมื่อไหร่ก็ได้ เลยหมดกังวลกับเรื่องน้ำดันไป
และจะสังเกตุได้ว่ารถที่*น้ำดัน*ฝาพัง*ในเกือบทุกคันดันรางเกินกันไปทั้งนั้นครับ (แม้ไม่ได้ติดแก๊สร่วม) ด้วยแรงอัดที่จะต้องโหลดกำลังลงพื้นที่ยางใหญ่ขึ้น แน่นอนมันเกิดแรงต้านที่ต่อเครื่องจะต้องเบ่งพลังไปยังชุดส่งกำลังเพิ่ม เรื่องนี้ทุกท่านคงพอคิดกันเองได้ครับ
มาเป็นกำลังใจให้แล้วกันครับอาจารย์

teddyisman
02-04-2012, 12:38
ติด smart gauge และ มีความสุขดี กับ ddf เคยเจอความร้อนเกือบร้อยเป็นครั้งคราวตอนอัดแซง
ที่ยังไม่พอใจคือ ต้องปีนเขาบ่อยๆ มันน๊อก ต้องปิด lpg เวลาปีนเขา หากเอา lpg เข้าไปน้อย มันก็แทบไม่ต่างจากเดิม
ตอนนี้ knock sensor ของ nissan มาติดกะเอามาช่วยลดแก๊สเมื่อเริ่มมีน๊อกมา ขยายสัญญานที่ได้ มันออกมามั่วๆ ไม่รู้น๊อกจริงหรือน๊อกปลอม มันไม่ค่อย
ไปด้วยกันกับเสียงที่ได้ยิน ตอนนี้เอา map มาใช้แทน ก็พอใช้แต่ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ

namwhanyo@hotmail.com
02-04-2012, 15:32
มาฟังอย่างตั้งใจ...

chaiyos-triton6299
02-04-2012, 19:40
สวัสดีน้าน้ำหวาน "ห้ามวูบหลับ"นะครับ ผมอัด180km/h รูจักอัดรู้จักผ่อนไม่พัง รถผมอ.ต้นก็เคยอัด180km/hก็ไม่เห็นพังยาง265/65r17 ATไม่มีเซ็นเซอร์ความร้อนแต่ไมล์เขาก็มีมาจากโรงงานซื้อรวมกับรถตั้งหลายบาทไม่แลมองมันบ้างเดี๋ยวมันน้อยใจนะน้า "เซียนไทรทั่นของแท้ย่อมทำได้ไม่พัง"

Modelist
02-04-2012, 23:48

ฟังด้วยครับ แต่ไม่หลับ

ขอบพระคุณครับสำหรับข้อมูล ครับ

เหน่ง
03-04-2012, 02:14
ของผมติด lpg มาเกื่อบ 3 ปี่ยังไม่มีอาการอะไรเลย แถมทำความเร็วสูงได้ 209 กม/ชม วัดจาก จีพีเอสกามิน ถนนเส้น ชนบุรี-ระยอง คู่แข็งก็เป็นไตรตันเหมื่อนกัน แข็งกันไปเกือบถึงระยอง เหยีบมิดคันเร่งไม่มียกทัง้คู่ ระยะห่างระหว่าง 2 คันประมาณ100เมตร ตอนนี้ผมยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนขึ้น หรืออาจเป็นที่ผมชอบตรวจเช็คสภาพรถบ่อย และผมจะเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ หรือไม่ก็เปลี่ยนก่อน สายยาง ท่อย่าง หรืออะไรก็ได้ที่อยูในรถลองจับดู ว่ามีอะไรชำรุดหรือเปล่า แล้วก็เปลี่ยนมันซะ

chairat_k
03-04-2012, 09:15
เอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ เพื่อการพัฒนากันต่อไป ให้กำลังใจกัน สุดยอดครับ

03-04-2012, 09:41
สวัสดีน้าน้ำหวาน "ห้ามวูบหลับ"นะครับ ผมอัด180km/h รูจักอัดรู้จักผ่อนไม่พัง รถผมอ.ต้นก็เคยอัด180km/hก็ไม่เห็นพังยาง265/65r17 ATไม่มีเซ็นเซอร์ความร้อนแต่ไมล์เขาก็มีมาจากโรงงานซื้อรวมกับรถตั้งหลายบาทไม่แลมองมันบ้างเดี๋ยวมันน้อยใจนะน้า "เซียนไทรทั่นของแท้ย่อมทำได้ไม่พัง"

ติดตามต่อไป...ตั้งใจประหยัด...

03-04-2012, 09:42
ฟังด้วยครับ แต่ไม่หลับ

ขอบพระคุณครับสำหรับข้อมูล ครับ

5555....

chaiyos-triton6299
03-04-2012, 19:54
ติดตามต่อไป...ตั้งใจประหยัด...

ผมประหยัดตอนน้ำทว่มรถไม่ได้ใช้ไม่เปลืองทั้งแก๊สและน้ำมัน แถมมีหนว่ยกู้ภัยมาแจกอาหารและถุงยังชีพฟรีอีอครันน้าน้ำหวาน

lemongreen
04-04-2012, 05:41
ผมขับเดิมๆ ตามประสาลูกสองครับ เจ้าเฉาก๊วยเนี่ย กะจะไม่ยุ่งกับเครื่องยนต์เลย ขับเดิมๆ สบายใจสุด ตอนนี้ยังหาทางแก้ไขเจ้ามะนาวอยู่เลย ปวดขมอง.....

04-04-2012, 14:55
ผมประหยัดตอนน้ำทว่มรถไม่ได้ใช้ไม่เปลืองทั้งแก๊สและน้ำมัน แถมมีหนว่ยกู้ภัยมาแจกอาหารและถุงยังชีพฟรีอีอครันน้าน้ำหวาน

5555 ผมหวังไว้อย่างนั้น เเต่ไม่ท่วมอดเลยย..

ผมขับเดิมๆ ตามประสาลูกสองครับ เจ้าเฉาก๊วยเนี่ย กะจะไม่ยุ่งกับเครื่องยนต์เลย ขับเดิมๆ สบายใจสุด ตอนนี้ยังหาทางแก้ไขเจ้ามะนาวอยู่เลย ปวดขมอง.....

รถเป็นอะไรเหรอครับน้าหลง สวยขนาดนั้น...

lemongreen
05-04-2012, 19:06
ตอนนี้จบแล้วครับ น่าจะมาจากเจ้าแอร์โฟล์สกปรกครับ กดปุ๊ป หัวทิ่มปั๊บ รถไม่วิ่งซะงั้น ฮิฮิฮิ ผมไล่ตั้งแต่ ปั๊มติ๊ก กรองอากาศ ท่อยาง หัวฉีด acc สุดท้ายก็มาจบที่แอร์โฟล์เนี่ยแหละครับ ขับเจ้าเฉาก๊วยสบายใจสุด ฮิฮิฮิ

kob1
18-04-2012, 16:49
เกิดไรขึ้น