PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า การถอดขั้วแบ็ตออก คือการเลินนิ่ง จิงหรือป่าวครับ

v_vespa
12-04-2012, 15:59
ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า การถอดขั้วแบ็ตออก คือการเลินนิ่ง จิงหรือป่าวครับ บางทีไฟเครื่องโชว์ กล่องตัด บูสเกิน บลาๆๆๆๆ เป็นสาเหตุให้ไฟเครื่องโชว์ ถ้าเราถอดขั้วแบ็ตออก ไฟมันจะดับหรอครับ แล้วมันจะล้างข้อมูลการขับขี่เดิมๆออก มันจริงเท็จอย่างไรหรอครับ

rmd
12-04-2012, 21:37
ขอสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า การถอดขั้วแบ็ตออก คือการเลินนิ่ง ....ไม่ใช่การเลินนิ่งค่ะ.... จิงหรือป่าวครับ บางทีไฟเครื่องโชว์ กล่องตัด บูสเกิน บลาๆๆๆๆ เป็นสาเหตุให้ไฟเครื่องโชว์ ถ้าเราถอดขั้วแบ็ตออก ไฟมันจะดับหรอครับ ...ดับค่ะ..แต่ไม่ทุกกรณี... แล้วมันจะล้างข้อมูลการขับขี่เดิมๆออก มันจริงเท็จ ...ข้อมูลการขับขี่หลังจากที่ถอดขั้วแบตออกซึ่งเท่ากับรีเซ็ทกล่องกลับไปใช้ค่าโรงงานค่าต่างๆที่เปลี่ยนแปลงจากการขับขี่จึงหายไปด้วยค่ะ... อย่างไรหรอครับ...........

v_vespa
15-04-2012, 12:24
thk มากๆครับ

manu
16-04-2012, 16:54
ถ้าทำได้ศูนย์บริการคงยิ้มแก้มปริ ไม่ต้องซื้อเครื่องคอมฯ ชุดตั้งค่าตรวจซ่อมเครื่องราคาแพงๆไม่ต้องส่งพนักงานไปอบรมนานๆ ขนาด อบรมบางคน 2 รอบ ยังกระบืออยู่เลย สรุปเข้าศูนย์นะ ถ้าไม่ดีขึ้น แจ้ง มิตซูมอเตอร์ และเปลี่ยนเข้าศูนย์อื่น รักไทรทันมันต้องดูแลอย่าไปแคร์ศูนย์ห่วยห่วย บอกมัน ร..ว..ย ศูนย์อื่นก็มี

CTT
16-04-2012, 17:10
ถอดทั้งขั้วบวกกับขั้วลบเลยหรือเปล่าครับ

offy
16-04-2012, 20:01
หลังจากที่ไม่ได้ใช้รถประมาณ1อาทิตย์ มาใช้รถวันนี้ไฟเครื่องโชว์ซะงั้น (งงสิครับ) ไม่ได้ทำ ไม่ได้ใช้ แล้วไฟเครื่องมันโชว์ได้ไง คิดเเล้วก็นึกได้ว่าการถอดขั้วเเบตฯอาจช่วยได้ ผมจึงจัดการถอดขั้วลบ น่าจะประมาณสักสิบนาทีได้ ........ไฟที่โชว์หายครับเเต่ยังสงสัยว่ามันเป็นการเเก้ไขที่ถูกวิธีหรือเปล่านะ

marque
16-04-2012, 23:10
หลังจากที่ไม่ได้ใช้รถประมาณ1อาทิตย์ มาใช้รถวันนี้ไฟเครื่องโชว์ซะงั้น (งงสิครับ) ไม่ได้ทำ ไม่ได้ใช้ แล้วไฟเครื่องมันโชว์ได้ไง คิดเเล้วก็นึกได้ว่าการถอดขั้วเเบตฯอาจช่วยได้ ผมจึงจัดการถอดขั้วลบ น่าจะประมาณสักสิบนาทีได้ ........ไฟที่โชว์หายครับเเต่ยังสงสัยว่ามันเป็นการเเก้ไขที่ถูกวิธีหรือเปล่านะ

นั่นจิ

jessada
17-04-2012, 09:40
ถ้าทำได้ศูนย์บริการคงยิ้มแก้มปริ ไม่ต้องซื้อเครื่องคอมฯ ชุดตั้งค่าตรวจซ่อมเครื่องราคาแพงๆไม่ต้องส่งพนักงานไปอบรมนานๆ ขนาด อบรมบางคน 2 รอบ ยังกระบืออยู่เลย สรุปเข้าศูนย์นะ ถ้าไม่ดีขึ้น แจ้ง มิตซูมอเตอร์ และเปลี่ยนเข้าศูนย์อื่น รักไทรทันมันต้องดูแลอย่าไปแคร์ศูนย์ห่วยห่วย บอกมัน ร..ว..ย ศูนย์อื่นก็มี
สำหรับผม ผมเห็นดัวยกับน้าคันนาครับ
แต่ผมยังสงสัยต่ออีกว่า ที่ว่า ระบบรถทั้งหมด(ไม่รู้เหมือนกันว่ามีอะไรบ้าง...)ควบคุมด้วยระบบคอมพิวเตอร์ในการทำงาน มันเป็นชนิดไหนครับ
1. ระบบต้องมีไฟเลี้ยงไว้ตลอดเวลาแต่ถ้าระบบไฟเลี้ยงถูกตัดระบบความจำต่าง ๆ จะถูกเคลียร์ออกทันที --หรือ--
2. ระบบ memory ถาวรเหมือนแฟรชไดร์ หรือ HDD เมื่อระบบไฟเลี้ยงถูกตัดค่าบันทึกต่าง ๆ ยังคงเดิมหลังจากที่ระบบไฟถูกต่อเข้าเหมือนเดิม

แต่ถ้าข้อ 1 ถูก ข้อ 2 กับความเข้าใจของผมด้านล่างก็ตกไป ขอบคุณครับ
ในความคิดของผม ผิดหรือถูกรบกวนอธิบายเรื่องนี้ต่อให้ผมด้วยครับ
ที่ว่า ระบบรถทั้งหมด(ไม่รู้เหมือนกันว่ามีอะไรบ้าง...)ควบคุมด้วยระบบคอมพิวเตอร์ในการทำงาน และการทำงานนี้ก็คงไม่ต่างกับคอมพิวเตอร์เท่าไปอาจจะเป็นระบบปฎิบัตกรที่ต่างกันไปแต่คำสั่งต่าง ๆ ต้องถูกเขียนและบันทึกลงเป็นไฟล์(File) แล้วนำไฟล์มาเปลียบเทียบกับการขับขี่แต่ละครั้งและจุดไหนที่ต่างจากเดิมก็คงมีการบันทึกเก็บไว้ ส่วนการเลินนิ่ง หรือ clear log ที่มีการบ้นทึกไว้แล้วต้องเข้าไปถึงในไฟล์ก่อนถึงจะเคลียร์ได้ ส่วนการตัดระบบไฟคิดว่าไม่มีส่วน ถ้ามีก็คงมีเล็กน้อยสำหรับระบบการควบคุมจุดอื่น ๆ (ยกตัวอย่างง่าย ๆ ก็เหมือนกับไฟเอกสารที่วไปที่เราใช้ทำงานอันอยู่ หลังจากบันทึกแล้วค่าต่าง ๆคงที่ copy ลง flash drive ไม่มีระบบไฟเลี้ยงแล้วไปเสียบที่คอมเครื่องอื่นแล้วค่าที่บันทึก ต่าง ๆ คงที่เช่นเดิม
แต่ถ้าไม่เป็นเช่นนี้ อย่างที่น้าคันนาว่า "ถ้าทำได้ศูนย์บริการคงยิ้มแก้มปริ ไม่ต้องซื้อเครื่องคอมฯ ชุดตั้งค่าตรวจซ่อมเครื่องราคาแพงๆไม่ต้องส่งพนักงาน ไปอบรมนานๆ ขนาด อบรมบางคน 2 รอบ ยังกระบืออยู่เลย "

kong22
17-04-2012, 10:13
ลองศึกษาดูครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=23132&