PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆช่วยแนะนำร้านล้างรถเจ๋งๆให้หน่อยค่ะ

tumtum
18-04-2012, 12:19
มีน้องขาวอวบ 4 ประตู วิ่งตจว.บ้าง อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ชอบมีน้องแมลงเกาะติดแถวกระจังหน้า กลัวจะล้างไม่ออก เลยอยากได้ร้านล้างรถดีๆที่เอาใจใส่รถลูกค้า และการเคลือบสีนี่ต้องทำกันปีละกี่หนค่ะ ไม่อยากให้น้องขาวอวบเหลืองค่ะ ขอบคุณนะค่ะสำหรับทุกคำตอบ :emo012eu7:

tumtum
19-04-2012, 21:04
:kapook-17201-6012:เค้าไม่ล้างรถกันเหรอค่ะ เงียบเชียว....

Joe043
19-04-2012, 22:40
ผมล้างเอง ขัดเองน่ะครับ
ร้านดีๆไม่เคยเข้ากะเค้าซักที (ไม่มีตังค์) :27 3:

T-black
20-04-2012, 09:19
ผมล้างตามปั้มครับ คงไม่ดีหรอก อาศัยว่าถูกตังค์ และขี้เกียจล้างเองด้วย
เคยล้าง โปลิเคลม(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)ตอนป้ายแดง ล้างครั้งแรก(1500กว่าบาท) เออเฮ้ยล้างดีว่ะ เลยซื้อโปรโมชั่น(คูปอง)ซะ4000บาท ล้าง10ครั้งรวมล้างห้องเครื่องด้วย1ครั้ง ถ้าจำไม่ผิด ล้าง+ดูดฝุ่น=430บาท ถ้าล้างห้องเครื่องด้วยน่าจะ1500บาทมั้ง
ตอนแรกๆก็โอเคอยู่ พอหลังๆก็งั้นๆชักจะเหลือคราบไว้ให้ พอคูปองใบสุดท้ายมันเหลือล้างห้องเครื่องด้วยก็เลยจัดไป ล้างเสร็จรับรถ ขับออกมาเกือบ10โล จอดแวะข้างทางเดินมาหน้ารถเอ๊ะฝากระโปรงปิดไม่สนิทก็เลยยกขึ้นจะปิด มองเข้าไปในห้องเครื่อง มันไม่ได้ล้างเลยนี่หว่า แต่ยังคิดว่ามันคงลืมมั้ง เลยเดินดูรอบๆรถก็เหมือนครั้งที่ผ่านๆมามีคราบขาวๆหลงเหลือบ้าง ก็นะไม่ซีเรียสเท่าไหร่ มองไปบนผ้าใบปิดกระบะมันก็ไม่ได้ล้างอีก อันนี้มันไม่น่าจะลืมแน่เพราะมันมองเห็นโทนโท่ แต่ที่ผมไม่เห็นตอนรับรถเพราะไม่ได้ดู+รีบ ที่สำคัญไว้ใจ
คิดดูละกัน ล้างรถ 1500 บาท ผ้าใบปิดกระบะมันยังไม่ล้างให้ จากครั้งแรกๆ430บาทในกระบะมันยังเปิดผ้าใบล้างให้ บางครั้งมีของในกระบะต้องคอยบอกว่าในกระบะไม่ต้องล้างไม่ต้องเปิดผ้าใบ ก็เลยกลับไปเฉ่งซะ แล้วก็ไม่กลับไปล้างอีก เข้าปั้มตลอด 110บาท ผลงานเท่ากัน
ผมว่านะไม่ว่าร้านไหนถึงเจ้าของจะดียังงัย แต่คนล้างมันก็ลูกจ้าง เจ้าของร้านคงไม่ได้ดูรถทุกคัน ไม่ว่าจะดูแลรถลูกค้าดียังงัย ก็ยังเป็นรถลูกค้าวันยันค่ำ ไม่ใช่รถมัน
ยังงัยก็ขอให้เจอร้านดีๆครับ

dan2521
20-04-2012, 13:32
ผมก็ยังหาไม่เจอครับ เมื่อเดือนที่แล้วไปลุยดินแดงมา ติดล้อแล้วไปอัดฉีดก็ไม่หาย แล้วไป3รอบแล้วแต่พอแห้งก็เห็นอีกเมื่อวานเลยล้างเองออกหมดเลย 555555

iamday
20-04-2012, 13:52
ไม่รู้ทำไม
ร้านล้างรถชอบเอาฟองน้ำล้างล้อยาง เลอะๆ เต็มไปด้วยโคลนตม
จากนั้นก็เอาขึ้นไปถูสีรถต่อ

คือ...ทำไมไม่ล้างสี ส่วนที่มันสะอาดๆ ก่อน
ผมไม่เข้าใจหลายๆ

และก็ไม่ล้างซุ้มล้อ แต่กลับใช้วิธีเอาแว๊กซ์เงาๆ มาฉีดให้มันดูเหมือนใหม่กิ๊กตอนขับออกจากร้าน
แต่ผ่านไปไม่กี่วัน ไอ้ที่เงากิ๊กๆ นั่นแหละตัวดูดฝุ่นมาสะสมของเก่าที่ติดอยู่เป็นแซนวิชฝุ่น

จะว่าไป รถผมไม่เคยล้างร้านเลย ล้างเอง เคลือบสีเอง ตลอด
ฝุ่นภายใน ก็ใช้ผ้าชุบหมาดๆ เช็ด แล้วก็ใช้เครื่องดูดฝุ่น 100w อันละสีร้อยกว่าบาท เสียบไฟช่องเสียบบุหรี่ถูๆ ก็สะอาดปราศจากแวกซ์เคลือบให้เหม็น แม้จะเหนื่อยโพดๆๆๆๆ แต่สุขใจครับ:30:
จะไปล้างที่ร้าน ก็ตอนช่วงล่างเลอะสุดๆ จำเป็นต้องใช้เครื่องอัดฉีดพุ่นหล่ะครับ

iamday
20-04-2012, 13:53
อ่อ...พอมีใครเคยเห็นร้าน อัดฉีด หยอดเหรียญ
แบบล้างเองบ้างหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ACE12345678
20-04-2012, 15:32
ล้างเองครับ ดีสุด
หาซื้อน้ำยามาให้ครบ ๆ น้ำยาเคลือบสีดี ๆ สักชุด เคลือบสีทุกครั้งที่ล้าง จะช่วยเรื่องขนแมว และคราบจะหลุดง่าย
รถคุณก็จะเงา วิ้ง ๆ ตลอด
ขอแค่มีเวลากับมันครับ ประมาณ 2-3 ชม. ต่อครั้งที่ล้าง

tumtum
21-04-2012, 15:44
ขอบคุณหลายๆค๊า แล้วใครเคยไปล้างรถที่carlack68บ้างอ่ะ ดีป่าว

Hitomao
14-05-2012, 06:41
ขอบคุณหลายๆค๊า แล้วใครเคยไปล้างรถที่carlack68บ้างอ่ะ ดีป่าว

ผมไม่รู้นะครับว่า carack68 อยู่ที่ไหนเคยไปล้างแต่ที่คาร์เทคข้าง big c ปากน้ำ ก็โอเคนะครับ ผมไปล้างประจำ ราคาไม่แพงครับ

jack_yak
26-05-2012, 15:40
น้ำเพชร คาร์แคร์ ซอยแบริ่ง ครับตรงข้ามร้านสุดยอดเนื้อตุ๋น ล้างละเอียด และใช้เวลาพิถีพิถันมาก ล้างจนผมนอนรออะครับ ค่าเสียหายล้างสีดูดฝุ่น 120 บาท

แต่ถ้าเอาเร็วและไม่ Detail มากก็ปั๊ม Caltex เส้นศรีนครินทร์ ก่อนเลี้ยวเข้าซอยแบริ่ง ล้างสี ดูดฝุ่น ค่าเสียหาย 100 บาท สะอาดพอใช้ได้ครับ

ปล.ผมกระบะ Double Cab เคยให้ลูกพี่ขับไปล้าง น้ำเพชรคาร์แคร์ แกบอกว่าปากกาแกหายในรถ ยังหาเจอ เค้านึกว่าสาบสูญไปแล้วซะอีก

CHATREE
28-05-2012, 10:21
ล้างเองดีกว่าครับ จะได้ผูกพันธ์กันกับเจ้ายตั้น

AminoUya
26-07-2012, 20:13
ที่เคยใช้บริการมาแถว เคหะบางพลีก็หลายร้านครับ แต่ที่ว่า ละเอียดจริง ๆ ก็ยังไม่เจอที่ดีจริง ๆ นะครับ
ถ้าล้างอัดฉีดธรรมดา ที่เคยไปมาก็มีดังนี้นะครับ ลองตัดสินใจและลองไปใช้บริการดูได้ครับ

1.ร้านในเคหะโครงการ 3 บริเวณตึกข้างสนามบอล ตรงข้าม สนามเครื่องบินเล็ก พอใช้ได้อยู่ครับร้านนี้ ค่าเสียหาย 120-180 รถสีดำ +10 ครับ

2.ร้านถนนเส้นหน้านิคมบางพลี บริเวณ ทางไปเส้นสุขุมวิทสายเก่า เลยทางเข้าโครงการ 4 ไปนิดนึง ซ้ายมือ พนักงานเป็นคนต่างชาติเยอะมาก ใช้ผ้าไม่ค่อยดีเช็ด เป็นรอยผ้าเช็ดเยอะมาก

3.ร้านในเคหะโครงการ1 บริเวณริมคลอง ตรงข้ามซอย c3 ค่าเสียหาย 120-160 ถ้าจำไม่ผิด

4.ปั้ม บางจาก ตรงข้าม yes ยกรถขึ้น ฉีดช่วงล่างให้ด้วย แต่ ล้างภายนอกผมว่าไม่ค่อย สะอาดเลย ล้างเสร็จ ยังมีหลายจุดที่เหมือนไม่ได้ล้างเลย รอยแมลงยังเต็มหน้า รถและฝากระโปรงเหมือนเดิม แต่ถ้าต้องการช่วงล่าง สะอาดพอได้อยู่ครับ ค่าเสียหาย 200 เปิดน้ำยา 1800 บาท ล้างอัดฉีดให้ฟรี ขัดเคลือบ ครั้งละ 300 (ถ้าไม่เปิดน้ำยา ครั้งละ 500 บาทครับ) ตอนที่ไปล้างอัดฉีดธรรมดาไม่เป็นที่พอใจเลย จึงให้ล้างแบบขัดเคลือบสีดู โดยใช้น้ำยาที่ร้าน เค้าก็เอาคลาบยางมะยอมอะไรออกให้ใช้ได้อยู่ครับ เงางามดี สมราคา 500 อยู่ รอยแมลงอะไรก็หายไป

5.ปั้มบางจาก บริเวณ เส้นสุขุมวิทเก่า ทางไปคลองด่าน ร้านอยู่ด้านหลังปั้ม เลย บริการใช้ได้อยู่ครับ สถานที่ดีอยู่ รายละเอียดเก็บพอใช้ได้ครับ แต่เช็ครถตอนเสร็จไม่แห้งดีนักครับ

6.ล้างเอง ที่แฟลตโครงการ 2 ราคา คันละ 30 บาทเท่านั้น มีสายฉีดให้ น้ำยาเตรียมไปเอง มีที่ดูดฝุ่นให้ สายไฟต่อมีให้พร้อม อยากได้สะอาดแค่ไหนจัดเองได้เลยครับ ไม่มีเวลากำหนด จะขัดลึกหรือละเอียดแค่ไหน ตามสบายเลย อันนี้บ่อยสุด ที่ใช้บริการเวลาว่าง ๆ ก็จัดเองดีสุดครับ ถ้าลงน้ำยาเคลือบเองด้วย รับรอง รถสวยงามไม่แพ้ ไปล้าง ร้านแพง ๆ ไม่ต้องเสียค่าล้าง ถึง 300 หรือ 500 ก็สะอาดเอี่ยม เป็นที่พอใจครับ แค่ต้องเตรียมน้ำยาขัดเคลือบ แชมพู ผ้าดีดีจะได้ไม่เป็นริ้วลอย ฟองน้ำแบบละเอียดดีดี จะให้ดี ลงทุนเครื่องขัดเคลือบไฟฟ้าไปเลยก็ดีครับ รับรองเหมือนรถจอดในงามมอเตอร์โชว์ แน่นอน อิอิ

7.เกือบลืม มีเจ้าที่ผมว่าดีที่สุดอยู่อีกเจ้าครับ เคยไปล้างตอนไปเที่ยวที่ ตลาดโรงเกลือ ช่วงก่อนถึง ตลาดโรงเกลือ ซัก 800 เมตรได้ ร้านนี้ดีมากครับ เจ้าของร้านเดินเช็ค ความสะอาดก่อนปล่อยรถเองเลย ตอนผมไปล้างนะ แล้วเค้าเห็นตรงไหนไม่สะอาด เค้าให้ลูกน้อง มาทำความสะอาดใหม่ ทุกจุดทั้งที่แค่ล้างอัดฉีดธรรมดา ราคาก็ไม่แพงครับ เสียดาย จำชื่อร้านไม่ได้ แต่คงไม่ค่อยมีใครได้ไปใช้บริการบ่อย ล้างรถให้ผมเสร็จ แถม น้ำยา ขัดหนังมาให้ผมด้วย 5 5 5 ที่จริงพนักงานเค้าลืมไว้ในรถนะ เลยวนรถกลับไปคืนให้เค้าอีกที เพราะบริการถูกใจดี จริง ๆ

ซูกัส
10-09-2012, 22:08
แนะนำคับ ปั้มคาลเท็ก ถนน.บางนาตราด กม 19 ขาเข้า กทม ล้าง อัดฉีด ห้องเครื่อง ทำความสะอาดในรถ พ่นน้ำยาขัดล้อ + ห้องเครื่อง แถมกระบะหลัง ทั้งหมด 220 บาท เจ๊เจ้าของล้างเองนิสัยดีมาก ผมล้างกับแกอยู่ 3 ปีแล้ว ไม่เคยผิดหวังเลย ( อ้อ แต่ที่นั่งไม่ค่อยจะมี )

Tooktik
11-09-2012, 07:18
ลองหาข้อมูลในtwccครับ
ได้ความรู้เรื่องการดูแลสีรถด้วยครับ

CHATREE
11-09-2012, 08:59
ถ้าในปากน้ำผมใช้บริการ ร้านtotal ใกล้เรือนจำเก่า ล้างสีดูด-ฝุ่น 120 บาท , ล้างดัดฉีด+ขัดเคลือบ 450 บาท , ชุดใหญ่สำหรับสีขาว 1000 บาท ที่สำคัญร้านเค้าไม่จอดรถตากแดดในขณะเช็ดรถครัฟฟ

ACE12345678
11-09-2012, 09:25
จิง ๆ ต้องถามว่า คุณ tumtum อยู่แถวไหนก่อนนะ 55

pream11
13-09-2012, 17:46
ที่เคยใช้บริการมาแถว เคหะบางพลีก็หลายร้านครับ แต่ที่ว่า ละเอียดจริง ๆ ก็ยังไม่เจอที่ดีจริง ๆ นะครับ
ถ้าล้างอัดฉีดธรรมดา ที่เคยไปมาก็มีดังนี้นะครับ ลองตัดสินใจและลองไปใช้บริการดูได้ครับ

1.ร้านในเคหะโครงการ 3 บริเวณตึกข้างสนามบอล ตรงข้าม สนามเครื่องบินเล็ก พอใช้ได้อยู่ครับร้านนี้ ค่าเสียหาย 120-180 รถสีดำ +10 ครับ

2.ร้านถนนเส้นหน้านิคมบางพลี บริเวณ ทางไปเส้นสุขุมวิทสายเก่า เลยทางเข้าโครงการ 4 ไปนิดนึง ซ้ายมือ พนักงานเป็นคนต่างชาติเยอะมาก ใช้ผ้าไม่ค่อยดีเช็ด เป็นรอยผ้าเช็ดเยอะมาก

3.ร้านในเคหะโครงการ1 บริเวณริมคลอง ตรงข้ามซอย c3 ค่าเสียหาย 120-160 ถ้าจำไม่ผิด

4.ปั้ม บางจาก ตรงข้าม yes ยกรถขึ้น ฉีดช่วงล่างให้ด้วย แต่ ล้างภายนอกผมว่าไม่ค่อย สะอาดเลย ล้างเสร็จ ยังมีหลายจุดที่เหมือนไม่ได้ล้างเลย รอยแมลงยังเต็มหน้า รถและฝากระโปรงเหมือนเดิม แต่ถ้าต้องการช่วงล่าง สะอาดพอได้อยู่ครับ ค่าเสียหาย 200 เปิดน้ำยา 1800 บาท ล้างอัดฉีดให้ฟรี ขัดเคลือบ ครั้งละ 300 (ถ้าไม่เปิดน้ำยา ครั้งละ 500 บาทครับ) ตอนที่ไปล้างอัดฉีดธรรมดาไม่เป็นที่พอใจเลย จึงให้ล้างแบบขัดเคลือบสีดู โดยใช้น้ำยาที่ร้าน เค้าก็เอาคลาบยางมะยอมอะไรออกให้ใช้ได้อยู่ครับ เงางามดี สมราคา 500 อยู่ รอยแมลงอะไรก็หายไป

5.ปั้มบางจาก บริเวณ เส้นสุขุมวิทเก่า ทางไปคลองด่าน ร้านอยู่ด้านหลังปั้ม เลย บริการใช้ได้อยู่ครับ สถานที่ดีอยู่ รายละเอียดเก็บพอใช้ได้ครับ แต่เช็ครถตอนเสร็จไม่แห้งดีนักครับ

6.ล้างเอง ที่แฟลตโครงการ 2 ราคา คันละ 30 บาทเท่านั้น มีสายฉีดให้ น้ำยาเตรียมไปเอง มีที่ดูดฝุ่นให้ สายไฟต่อมีให้พร้อม อยากได้สะอาดแค่ไหนจัดเองได้เลยครับ ไม่มีเวลากำหนด จะขัดลึกหรือละเอียดแค่ไหน ตามสบายเลย อันนี้บ่อยสุด ที่ใช้บริการเวลาว่าง ๆ ก็จัดเองดีสุดครับ ถ้าลงน้ำยาเคลือบเองด้วย รับรอง รถสวยงามไม่แพ้ ไปล้าง ร้านแพง ๆ ไม่ต้องเสียค่าล้าง ถึง 300 หรือ 500 ก็สะอาดเอี่ยม เป็นที่พอใจครับ แค่ต้องเตรียมน้ำยาขัดเคลือบ แชมพู ผ้าดีดีจะได้ไม่เป็นริ้วลอย ฟองน้ำแบบละเอียดดีดี จะให้ดี ลงทุนเครื่องขัดเคลือบไฟฟ้าไปเลยก็ดีครับ รับรองเหมือนรถจอดในงามมอเตอร์โชว์ แน่นอน อิอิ

7.เกือบลืม มีเจ้าที่ผมว่าดีที่สุดอยู่อีกเจ้าครับ เคยไปล้างตอนไปเที่ยวที่ ตลาดโรงเกลือ ช่วงก่อนถึง ตลาดโรงเกลือ ซัก 800 เมตรได้ ร้านนี้ดีมากครับ เจ้าของร้านเดินเช็ค ความสะอาดก่อนปล่อยรถเองเลย ตอนผมไปล้างนะ แล้วเค้าเห็นตรงไหนไม่สะอาด เค้าให้ลูกน้อง มาทำความสะอาดใหม่ ทุกจุดทั้งที่แค่ล้างอัดฉีดธรรมดา ราคาก็ไม่แพงครับ เสียดาย จำชื่อร้านไม่ได้ แต่คงไม่ค่อยมีใครได้ไปใช้บริการบ่อย ล้างรถให้ผมเสร็จ แถม น้ำยา ขัดหนังมาให้ผมด้วย 5 5 5 ที่จริงพนักงานเค้าลืมไว้ในรถนะ เลยวนรถกลับไปคืนให้เค้าอีกที เพราะบริการถูกใจดี จริง ๆ

ขอชื่นชมรายการที่ 4
ผมเมาทำแบงค์ 500 หาย เอารถมาล้างที่นี่เด็กล้างรถวิ่งเอามาคืนบอก ตังพี่ตกอยู่ใต้พรม

babY_baby
25-09-2012, 12:37
N carwash ตรงที่เลย Bic-C ปากน้ำไปหน่อย ก็ใช้ได้คับ ผมซื้อน้ำยา แม็คไกว ของเค้าไว้ขวดนึง
ไปล้างสี ดูดฝุ่นเคลือบสี เค้าคิดครั้งละ 340 น้ำยาเราเอง แถมลงดินน้ำมันให้ทุกครั้ง..