PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถมีปัญหา สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

Gunners
28-04-2012, 10:59
รบกวนหน่อยครับ ว่ามีใครเคยมีอาการเหมือนผมบ้าง :34 5::34 5::34 5:
ที่มาของอาการ
-มีการเปลี่ยนสาบพานไทมื่ง แล้วเกิดปัญหาวิ่งออกมาปประมาณ 3 กิโลเมตร แล้วสายหม้อน้ำด้านล่างหลุด เนื่องจากตัวล็อคสายมีปัญหา แต่เกจ์ความร้อนยังไม่ขึ้น สมาร์ทเกทโชว์ 104 องศา จึงหยุดรถประมาณ 2 ชม. แก้ไขและเติมน้ำใหม่ ใช้งานได้ปกติ เกิดประมาณ 1 เดือนแล้ว
-หลังจากนั้นอีกประมาณ 1/2 เดือน มีการเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำ แต่ไม่ได้เติมคูลแล่นของศูนย์ ใช้ของ PTT สีเขียวสะท้อนแสงแทน ร้านบอกว่าใช้ได้ ให้เติมทั้งขวดเลย ใช้งานในพื้นที่ ขับไปทำงานเท่านั้นไม่มีอะไรผิดปกติ
-หลังจากนั้นอีก 1/2 เดือน วันที่ 12/04/55 เดินทางจากระยองไปเชียงราย ระยะทางประมาณ 800 กิโลเมตร โดยเดินทางตลอด หยุดแค่เติมน้ำมัน กินข้าวกับเข้าห้องน้ำ อยู่ช่วงประมาณ จ.พะเยา มีอาการความร้อนสูง ที่เกจ์ความร้อนของเครื่องยังไม่ขึ้น แต่ที่่สมาร์ทเกท ขึ้นประมาณ 95-98 องศา (เซ็ทไว้ที่ 95 จึงมีเสียงเตือนตลอด) จึงหยุดพักเครื่องและตรวจสอบก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ จึงเดินทางต่อ ช่วงที่ขึ้นเขาจาเข้าตัวเชียงราย พบว่าเกจ์ความร้อนของเครื่องเริ่มขึ้นสูง แต่ไม่ถึงขีดแดง ทั้งที่วิ่งแค่ 80-90 รอบไม่เกิน 2000 เวลาตอนนั้นประมาณเที่ยงคืน ไม่สามารถจอดตรวจสอบได้ เพราะอยู่ระหว่างทางขึ้นเขาเป็นทางเปลี่ยว อาจเกิดอันตรายได้ จึงขับประคองไปเรื่อยๆ โโยเกจ์ความร้อนยังคงขึ้นสูงแต่ไม่ถึงขีดแดง ขับจนถึงที่หมายอีกประมาณ 1 1/2 ชม.
-ช่วงเช้าทำการตรวจสอบไม่พบสิ่งผิดปกติ แต่มีรอยน้ำพุ่งออกทาจากหม้อพัก และน้ำในหม้อน้ำหายไปประมาณขวดน้ำดื่ม 2 ขวดเล็ก จึงเติมน้ำและขับใช้งานระยะใกล้ๆ ก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ แต่ความร้อนจาขึ้นเร็วหน่อย และน้ำในหม้อน้ำหายเล็กน้อย ต้องเติ่มเพิ่ม
-วันที่ 18/04/55 เดินทางกลับระยอง ก่อนเดินทางตรวจสอบน้ำในหม้อน้ำจนเต็ม ขับโดยใช้ความเร็วประมาณ 100-120 พบว่าความร้อนขึ้นสูง แต่ไม่เกินที่ สมาร์ทเกทตั้ง 95 องศา ขับไปจนถึงกำแพงเพชร พบว่าความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ แม้ชะลอจอดก็ยังขึ้นอยู่ที่ประมาณ 110 องศา จึงจอดและดับเครื่องพักประมาณ 1/2 ชม. ทำการตรวจสอบน้ำในหม้อน้ำและทำการเติมเพิ่ม จากนั้นเดินทางต่อไปเข้าศูนย์มิตซูที่กำแพงเพชร ตรวจสอบเบื้องต้นไม่พบสิ่งผิดปกติ วาล์วน้ำปกติ ปั๊มหล่อเย็นปกติ แต่ช่างบอกว่าฝาโกงเนื่องจากมีน้ำดันออกมาทางสายของหม้อน้ำ ซึ่งตอนผมดูไม่เห็นฟองอากาศเลย ทำการเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำใช้ของศูนย์แทน จากนั้นเดินทางต่อกลับมาระยอง จากกำแพงเพชร ถึงระยองใช้ความเร็วประมาณ 100-120 ไม่พบสิ่งผิดปกติใดๆเลย ความร้อนไม่เกิน 95 องศา
-เมื่อวาน 27/04/55 เอารถไปให้ช่างดู พบว่ามีน้ำในหม้อน้ำพร่องไปเล็กน้อยประมาณ 1/2 ขวดน้ำดื่มเล็ก และทำการเอาสายยางที่ด้านบนของฝาหม้อน้ำจุ่มลงในน้ำก็มีฟองอากาศเล็กน้อยตอนเครื่องเดินเบา แต่ตอนเหยียบคันเร่งกลับไม่มีฟองอากาศมาก ช่างเลยสันนิษฐานว่าฝาโกงจริง แต่ไม่มาก ต้องเปิดตรวจสอบอีกที
*รถเป็นเครื่อง 2.5 4WD 4Door ยาง 35 ปรับบูสประมาณ 20 ปอนด์ พ่วงกล่อง Boost Speed , กล่อง Junior ของ ECU Shop ใช้งานสภาพนี้มากว่า 2 ปี แล้ว ไม่พบสิ่งผิดปกติ จนมาเกิดหลังเปลี่ยนสายพาน แล้วสายหม้อน้ำหลุด และเปลี่ยนคูลแลนของ PTT ใช้งานแทน
***ข้อสอบถามดังนี้
1.อาการแบบนี้ ฝาโกงหรือไม่ครับ
2.การขับขี่ปกติ รอบไม่ตก ไม่มีวูบ แต่น้ำในหม้อน้ำจะพร่องเล็กน้อย
3.ต้องแก้ไขอย่างไร ต้องปาดฝาหรือไม่ ต้องอุดตาน้ำหรือไม่ และหากไม่ปาดฝามีแนวทางอื่นหรือไม่
4.ปาดฝาค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ มีอู่ที่ไหนบ้างที่เชื่อถือได้ หากต้องทำจริง และทำไปแล้วไม่ต้องกลับไปแก้ไขใหม่อีกรอบ
ขอบคุณมากครับ
http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif http://www.triton4x4club.com/webboard/Smileys/default/afro.gif

LuftWaffe
28-04-2012, 11:24
ดันๆ กันไปก่อนครับ รอน้าๆ มาตอบครับ

evoda3
28-04-2012, 12:37
ให้ลองเปิดฝาสูบดูก่อนมีรอยน้ำข้ามมั้ยและให้ใช้ปะเก็นที่หนาขึ้น อัดน็อตปอน
สังเกตดูว่าหม้อพักน้ำเดือดไหมมีคราบน้ำมันอยู่รึไม่ อย่าลืมดูจุดรั่วซึมข้อต่อหรือตามดท่อน้ำ
ถ้าน้ำดันสมาร์ทเกจจะขึ้นเกินร้อยอย่างไว ถ้าเปิดฝาหม้อน้ำดูจะเดือดมีฟองอากาศเยอะและคราบน้ำมันเครื่อง

evoda3
28-04-2012, 12:39
ถ้าเราไม่ได้ขับปื้ดๆบ่อยๆแช่นานๆแต่ถ้าใช่
ก็มีความเสียงน้ำข้าม.อินเตอร์เดิมๆช่ายป้ะน้าวิท
อาการน้ำข้ามเป็นเหมือนที่น้าเล่ามา. การข้ามจะไม่เกิดตลอดอยู่ที่แรงดันระบบ. การฉีดน้ำมันมาก. การระบายความร้อนผิดปกติ

ลองดูฝาก่อน ถ้าไม่ข้ามมากแก้ปะเก็นก็ช่วยได้เปลี่ยนน็อตวีโก้ อุดตาน้ำ ปาดฝาสูบเป็นขั้นตอนต่อไป

ถ้าหนักก็เห็นน้าจีไปทำที่รวมช่างแปดริ้ว ประมาณหมื่น

Joe Ry
28-04-2012, 19:17
น้าประวิทย์ ถ้าเปิดฝาแล้วใช้ประเก็นของตัวVG ใส่จะทนแรงดันได้มากกว่าตัวเดิมมากครับ
ส่วนน้ำยาหม้อน้ำผมใช้ของ Vavolien มานานแล้วไม่มีปัญหา แต่ตอนเปลี่ยนน้ำยาช่างได้ไล่อากาศออกก่อนหรือปล่าวครับ
เพราะถ้าไม่ไล่มันจะใช้ได้สักระยะแล้วน้ำในหม้อน้ำจะหายขับไปแล้ว อุณหภูมิจะขึ้นครับ เป็นแบบช่วงแรกๆที่น้าเป็น ของผมไปเป็นที่กบินทร์จอดจนเครื่องเย็นแล้วใส่น้ำกลับเข้าไปประมาณ 1-2 ขวดน้ำดื่มเหมือนกัน

Gunners
28-04-2012, 23:22
ตอนนี้ยังไม่ชัดเจนว่าควรจะทำดีหรือเปล่า ถ้าเป็นไม่มาก เนื่องจากถ้ารื้อฝาแล้วกลัวประกอบกลับไม่ดี เพราะช่างบอกว่าให้ใช้งานไปก่อน ฟองอากาศที่ดันมันน้อย ใช้ไปยาวๆ ตะกรันจะไปอุดรอยเอง แต่ต้องตรวจสอบน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆ ใช้งานประมาณ 1 สัปดาห์ น้ำหายประมาณ 1 แก้วครับ

Joe Ry
29-04-2012, 08:43
1 สัปดาห์ประมาณกีโลครับน้า ของผมประมาณ 1000 กว่าโล เช็คน้ำทุกวันเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้รถผมมันมีน้ำเพิ่มที่หม้อพักครับ แต่น้ำในหม้อน้ำปรกติ

Gunners
29-04-2012, 09:11
1 สัปดาห์ประมาณกีโลครับน้า ของผมประมาณ 1000 กว่าโล เช็คน้ำทุกวันเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้รถผมมันมีน้ำเพิ่มที่หม้อพักครับ แต่น้ำในหม้อน้ำปรกติ
ขับไปทำงาน และไปที่อื่นๆบ้างเฉลี่ย วันละประมาณ ไม่เกิน 100 โลครับ

โยชิ
29-04-2012, 10:19
ผมไม่เคยเติมน้ำเลย 25000 โลแล้ว

teddyisman
29-04-2012, 10:21
-smart gauge รถดีๆ ไม่มีปัญหา อัดให้รอบเกิน 3000 ไม่ถึง15 วินาที ความร้อนก็เกิน 96 แล้วน้า ผมตั้งไว้ 98 ยังมีดังเตือนบ้าง ตอนอัดข้ามเขา หรืออาจไปตั้ง 100

-น้ำหายไป ถ้าไม่มาก อาจเป็นไล่ลมยังไม่หมด เติ่มเพิ่มอีก สอง สามครั้ง ก็น่าจะคงที่ แต่ถ้าต้องเติมเพิ่มไปเรื่อยๆ ก็คงรั่ว จะปะเกน หรือฝาโก่ง ก็ค่อยว่ากันไปตามสเตป

-ในความเห็นผม หากมันรั่วไม่มาก ผมจะใช้ไปเรื่อยๆ เชคน้ำเรื่อยๆ จนกว่าจะขี้เกียจดู หรือ รั่วมากขึ้น ถึงจะไปจอดทำ ถ้าเจอร้องเตือน ผมยังไม่จอด แต่จะลดความเร็วประคองไป
ยังเว้นมันร้อนพุ่งต่อ แม้จะเบาเต็มที่แล้ว หาที่เหมาะๆ ปลอดภัยจอดสักพัก รอยต่อต่างๆ เข้าใจว่าน้าดูดีหลายรอบแล้วนะ

jee4x4
29-04-2012, 10:56
ตอนนี้ยังไม่ชัดเจนว่าควรจะทำดีหรือเปล่า ถ้าเป็นไม่มาก เนื่องจากถ้ารื้อฝาแล้วกลัวประกอบกลับไม่ดี เพราะช่างบอกว่าให้ใช้งานไปก่อน ฟองอากาศที่ดันมันน้อย ใช้ไปยาวๆ ตะกรันจะไปอุดรอยเอง แต่ต้องตรวจสอบน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆ ใช้งานประมาณ 1 สัปดาห์ น้ำหายประมาณ 1 แก้วครับ
จะให้ตะกรันไปอุดรอยเองยากครับน้าถ้ามันรั่วแล้วมีเพียงอย่างเดียวอย่าปี๊ดป๊าดมากขับกินลมชมวิวไปเรื่อยๆครับแต่ถ้าเห็นว่าฟองอากาศผุดมามากขึ้นเรื่อยๆผมว่าจอดทำไปเลยครับก่อนที่มันจะลุกลามไปจนถึงฝาโก่งเพราะฝาศูนย์ราคา 30k ถ้าเราไปซ่อมก่อน(อย่าเข้าศูนย์นะเพราะศูนย์ไว้แก้รถเดิมๆ)เราจะเสียแค่ค่าประเกนหรือใสหน้าฝาเล็กน้อยครับ ถ้ามั่นใจว่าดันชัวร์เข้าซ่อมเลยครับขับไปไหนจะได้สบายใจ

evoda3
29-04-2012, 11:15
ตามน้าจี

Gunners
30-04-2012, 16:07
วันนี้เอารถไปเข้าศูนย์ เพื่อตรวจสอบอีกครั้ง ได้ผลดังนี้
-ศุนย์วิวัฒน์ ระยอง ช่างอันดับ 1 เลย แจ้งว่ามีอาการน้ำดันจริง แต่ไม่มาก อาจจะเปลี่ยนแค่ประเก็นเท่านั้น หรืออาจจะปาดฝาเล็กน้อย แต่ไม่ต้องเปลี่ยนฝา ประเมินค่าใช้จ่ายประมาณ 10,000 บาท แต่ต้องเปิดดูงาน เท่าที่ดูไม่ค่อยอยากทำด้วย
-ศุนย์ pmy ระยอง ช่างย้ายมาจากศุนย์วิวัฒน์ ระยอง แจ้งว่ามีอาการน้ำดันจริงเหมือนกัน แต่ไม่มาก อาจจะเปลี่ยนแค่ประเก็น หรืออาจจะปาดฝาเล็กด้วย แต่จริงๆถ้าโกงไม่อยากให้ปาดจะให้เปลี่ยนเลย ราคาฝาใหม่ประมาณ 30,000 บาท ประเมินค่าใช้จ่ายที่ไม่ต้องเปลี่ยนฝา แต่เปลี่ยนซีลยางด้วยประมาณ 15,000 บาท แต่ต้องเปิดดูงานก่อนเหมือนกัน
**ระยะเวลาในการตรวจสอบแก้ไข ไม่เกิน 1 สัปดาห์ ศุนย์ pmy ลดค่าแรง , ค่าของ อย่างละ 10% แจ้งว่าเป็นสมาชิกระยอง ขับ ไตรตัน**
สรุปว่าจะทำที่ไหนดี แต่ดูราคาแล้ว แพงเหมือนกันครับ

jee4x4
01-05-2012, 16:05
ทำร้านข้างนอกเอาพี่ในเวปเราก็มีร้านที่เค้ารับประกันงานซ่อมด้วยหนะครับ ถ้าไม่จบจะได้ไม่เจ็บ

Gunners
01-05-2012, 17:25
ทำร้านข้างนอกเอาพี่ในเวปเราก็มีร้านที่เค้ารับประกันงานซ่อมด้วยหนะครับ ถ้าไม่จบจะได้ไม่เจ็บ
ช่วงนี้ ถ้าร้านไม่อยู่ในระยอง ไม่สะดวกครับ มีร้านในระยองแนะนำเปล่า

TritonRider
01-05-2012, 17:47
ลองถาม ที่ โตโยช็อบ ดู ครับบ

Gunners
02-05-2012, 06:31
ลองถาม ที่ โตโยช็อบ ดู ครับบ

อยู่แถวไหนครับ

TritonRider
02-05-2012, 08:01
ตามแผนที่ เลย ครับ 153196
อยู่เยื้องๆๆ กับ ผับ ซูส ผับ ZOOs ครับ ***

**337/2 ถ.ราษฎร์บำรุง ต.เนินพระ อ.เมือง จ.ระยอง**

Joe Ry
02-05-2012, 11:44
น้าลองดูที่อู่ โจน จูนนิ่งดูครับโทรไปคุยก่อน 081 6506299 พี่เขาทำรถแข่งด้วย(ป๋าวอ วรพจน์ บุญช่วยเหลือ) น่าจะมีคำตอบให้ เลี้ยวเข้าไปทางสามแยกบ้านแลงข้างแขวงการทาง
หรืออีกอู่หนึ่งก็อู่สีเทาครับ เจ้านี้ก็ทำรถแข่งเหมือนกัน อยู่ตรงแถวๆนาซ่าครับ

evoda3
02-05-2012, 21:44
อู่สีเทาเคยเข้าตอนใช้แลนเซอร์ 2คันเข้าที่นั่นตลอด