PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามน้าๆ เซียนความร้อนหน่อยครับ

freewater
29-04-2012, 11:08
ผมได้เปลี่ยนวาล์วน้ำ a31 ไป ความร้อนขึ้น 81 c เหตุเกิดขึ้นคือ เบริ์นยางไป2เกียร์ วิ่ง 201 ม ไป วิ่งถึงเส้นเกจ์เตือน 100 c แล้วแต่ก็ลดลงไปเลยๆ แต่สังเกตุว่าเกจ์ความร้อนเดิมที่ติดลดยังอยู่ที่เดิมอยู่เลยครับ พอจอดสักพักประมาณ 5 นาที ก็ลง 81 ตามเดิมครับ สาเหตูน่าจะเกิดกับอะไรครับ เมื่อก่อนใช้วาล์วน้ำเดิมก็ไม่เป็นไรครับ บูทก็ใช้เท่าเดิมครับ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ :i39:

EarthECU
29-04-2012, 13:52
ของแบบนี้มันสะสมครับ...อาจจะแค่เริ่มๆเตือนเรื่องของความร้อนครับ ยังไงขาซิ่งเตียมเรื่องความร้อนไว้ได้เลยครับ แค่a31ไม่พอแน่ครับ ช้าเร็วแล้วแต่การใช้งานของแต่ละท่านครับ

surawat007
29-04-2012, 16:33
ตามน้า earth เลยครับ อีกอย่าง เกจติดรถพึ่งพาไม่ได้ครับ ขึ้นช้ามากขนาดของผมดันไปแล้ว (smart gauge ขึ้น 103) ของติดรถยังเฉย
น้าควรตั้งเตือนไว้ซัก 94 ครับ เผื่อที่ให้มันลงบ้าง ผมว่าอาการของน้าชักจะไม่ค่อยดีแล้วครับ ยังไงกันไว้ก่อนดีที่สุดครับ เปลี่ยน bolt ใหม่ แจ่มเลย

Joe Ry
30-04-2012, 14:58
สำหรับผมนะน้า ผมก็ใช้วาล์วของ a31 เหมือนกันจากความรู้สึก ส่วนตัวนะครับ วาล์วตัวนี้จะเปิดที่อุณหภูมิ 78 องศามั้งถ้าจำไม่ผิด คือมันเปิดเร็วอ่ะครับ
ความรู้สึกเหมือนกับว่าน้ำร้อนที่ระบายออกจากเครื่องยนต์ไปที่หม้อน้ำ แล้วมันยังไม่ทันลดอุณหภูมิได้เท่าที่ควรจะมันก็ถูกวนกลับเข้าที่เครื่องยนต์อีกจึงเกิดเป็นความร้อนสะสมครับ
จึงทำให้เวลาอัด อุณหภูมิขึ้นค่อนข้างไว แต่ถ้าวิ่งเรื่อยจนไต่ระดับไปที่ความเร็วสูงๆสัก 160-180 ซัก10 กิโลอุณหภูมิจะอยู่ประมาณ 96 องศาซึ่งถ้าเป็นวาล์วตัวเดิม จะอยู่ที่ 100-105 องศา
สรุป วาล์วตัวนี้เหมาะสำหรับขับใช้ในชีวิตประจำวัน และคนที่ชอบขับด้วยความเร็ว แต่ถ้าสำหรับแข่งแล้วผมว่าต้องทำเพิ่มมากกว่านี้ครับ
ส่วนเกจติดรถลืมไปเลยครับผมเคยหม้อน้ำเกือบแห้ง สมาจเกจร้องไปที่ 116 องศามองเกจติดรถยังอยู่เท่าเดิม คือถ้าไม่มีสมาจเกจป่านนี้รถผมคงน้ำดันและฝาโก่งไปแล้วครับ

เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับจากที่สัมผัสมา