PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาน้ำแอร์รั่วเข้ามาข้างในในPlus 2012

marque
29-04-2012, 22:32
เวลาบ่าย2โมง ขับรถกลับจากสนามบินสุวรรณภูมิ อากาศร้อนมาก ร้อนสุดๆ ตาลาย ไม่ไหวแล้ว เลยเปิดแอร์เบอร์3 ปุ่มปรับความเย็นขีดรองสุดท้าย ปุ่มปรับลมออกตั้งไปที่ออกด้านหน้าและด้านล่าง(เท้า) ขับไปประมาณครึ่งชั่วโมง ไปจอดล้างรถ ก่อนจะเริ่มล้างก็เลยเอาพรมออกมา พอจับพรมฝั่งคนนั่งหน้า ปรากฎว่าพรมเปียก แต่ฝั่งคนขับแห้งสนิท ก็เลยงงว่า ไม่ได้ลุยน้ำท่วม ไม่ได้ทำน้ำหก ฝนไม่ตก ไม่ได้มีใครโดยสารมาด้วย เอามือไปแตะที่พรมด้านล่างสุด โห...น้ำเป็นโจ๊กเลย เลยคิดไปเองว่าน่าจะมาจากแอร์(รึป่าว) มองลงไปใต้ท้องรถก็มีน้ำแอร์หยดเป็นจังหวะไม่ช้าไม่เร็ว เลยเกิดความสงสัยอยากจะสอบถามผู้รู้ ว่าเป็นสาเหตุอะไร แล้วประกันศูนย์ซ่อมฟรีไหมครับ ใครเปงเหมือนกันบ้าง รถออกมาวันที่29ธค.54 Plus 4D a/t สีขาว ขับมาได้ 13000 กว่าๆ ใครเปงเหมือนกันบ้าง

marque
29-04-2012, 23:49
:30 5::30 5::30 5:

coppy42
30-04-2012, 08:01
โดยมากอาการนี้ ตอนเอารถเข้าศูนย์ช่างชอบจับท่อระบายใต้ท้องพันคาไว้หรือไม่ก็เอาทิชชู่อัดท่อ
ลองมุดดูก่อนครับน้า มันตรงจากที่น้าเห็นมันหยดฝั่งผู้โดยสารนั่นละครับ
ถ้าเจอท่อระบายไม่หายอาจต้องหาปืนลมยิงสวนท่อเข้าไปครับ
ตอนที่เจอปัญหาแล้วจะถอด ดึงระวังน้ำราดใส่ตัวด้วยครับ555555

marque
30-04-2012, 08:20
ขอบคุณครับน้า

khanlert
30-04-2012, 15:42
เก็บเป็นข้อมูลครับ

marque
30-04-2012, 23:08
วันนี้ไปศูนย์มิตซู ราม157 มา ช่างศูนย์มาดูแล้วก็ทำอย่างที่น้าว่า ลมยิงสวนท่อเข้าไป เสร็จแล้วก็บอกให้เอาไปขับดูก่อนว่ารั่วอีกมั้ย ผมขับออกจากศูนย์เข้าร้านทำความสะอาดพรมดูดน้ำที่ค้างอยู่ในพรม แล้วก็ใช้ลมร้อนเป่าให้แห้ง ดูดน้ำออกมาจากพรมได้ประมาณครึ่งค่อนขวดน้ำขวดใหญ่ที่แถมในปั้มอ่าครับ ตอนนี้แห้งสนิท รอดูอาการว่าจะมีอะไรรั่วลงมาที่พรมอีกมั้ย เด๋วมารายงานใหม่ครับ

por_pk
03-05-2012, 15:46
ของผมก้รั่วครับจากฝั่งคนขับนะครับ เหมือนว่ารั่วออกจากรุครับ มันอาจจะเกี่ยวกับเราเปิดแอร์เย็นเกินไปครับมันเลยระบายไม่ทัน

กระทู้ที่ผมโพสไว้ครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=40391&page=1

marque
03-05-2012, 17:08
วันนี้ไปศูนย์มิตซู ราม157 มา ช่างศูนย์มาดูแล้วก็ทำอย่างที่น้าว่า ลมยิงสวนท่อเข้าไป เสร็จแล้วก็บอกให้เอาไปขับดูก่อนว่ารั่วอีกมั้ย ผมขับออกจากศูนย์เข้าร้านทำความสะอาดพรมดูดน้ำที่ค้างอยู่ในพรม แล้วก็ใช้ลมร้อนเป่าให้แห้ง ดูดน้ำออกมาจากพรมได้ประมาณครึ่งค่อนขวดน้ำขวดใหญ่ที่แถมในปั้มอ่าครับ ตอนนี้แห้งสนิท รอดูอาการว่าจะมีอะไรรั่วลงมาที่พรมอีกมั้ย เด๋วมารายงานใหม่ครับ

กลับมารายงานครับ
ขับไปขับมาสองวัน พรมเปียกอีกแระ เซงจริงๆ พรุ่งนี้นัดศูนย์วีเคที่ราม157ไว้แล้ว8.30เช้า จะจัดให้หนักเลย เด๋วมารายงานต่อครับ

ปกติไม่เคยได้ยินนะครับว่าเปิดแอร์เย็นจนทำให้น้ำรั่วเข้าห้องโดยสาร ขับรถมากี่คันไม่เคยเป็น เพิ่งมาเป็นคันนี้ ทั้งๆที่ใส่กรองแอร์แล้ว ไม่รู้ว่าใต้พรมจะมีปัญหาสนิมหรืออย่างอื่นไหม เฮ้ออ

marque
05-05-2012, 17:45
สรุปว่าที่ไปหาช่างรอบที่สองนี่เป็นเพราะว่าพรมยังมีความชื้นอยู่ แล้วเอาผ้ายางไปปูทับมันเลยระเหยไม่ได้เต็มที่ เลยทำให้พรมเปียก