PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จอดรถตากแดด มีผลให้ แก๊ส lpg ระเหย ออกหรือเปล่าครับ

kling_m
30-04-2012, 10:32
ปกติเติมแก๊สไป 500 บาท. วิ่งได้ ประมาณ 290 - 300 กม. ขับไม่เกิน 120 กม./ชม.เช็คไมค์มาตลอด แล้วก็มาเติมใหม่อีก 500 บาท. ที่นี้วันนี้ต้องจอดรถตากแดด ทั้งวัน วิ่งได้แค่ 270 กม.เอง เลยไปเติมใหม่อีก 500 บาท ก็ต้องมาจอดรถตากแดดอีก ทั้งวันเพราะมาเฝ้าคนป่วย.. ก็วิ่งได้ 275 กม.เอง ..เลยเกินข้อส่งสัย..ครับ..

MUNIC
30-04-2012, 11:17
ถ้าเติมแก๊สเต็มมากเกินไป เวลาอากาศร้อน แก๊สมันจะมีปริมาตรและแรงดันเพิ่มขึ้น ที่มัลติวาวล์ถังแก๊สจะมีวาวล์ที่ระบายแก๊สออกมาในกรณีที่แก๊สมีปริมาตรหรือแรงดันเกินกำหนด
เพื่อป้องกันการระเบิดของถังแก๊ส วาวล์ตัวนี้สามารถปรับตั้งได้เหมือนกัน

อีกอย่างผมเคยสังเกตุว่า ช่วงเวลา ในการเติมแก๊สก็มีผลเหมือนกัน
เช่นเติมแก๊สตอนเช้า วิ่งได้มากกว่า เติมแก๊สตอนเที่ยงๆครับ

kamyu
30-04-2012, 11:51
ถ้าเติมแก๊สเต็มมากเกินไป เวลาอากาศร้อน แก๊สมันจะมีปริมาตรและแรงดันเพิ่มขึ้น ที่มัลติวาวล์ถังแก๊สจะมีวาวล์ที่ระบายแก๊สออกมาในกรณีที่แก๊สมีปริมาตรหรือแรงดันเกินกำหนด
เพื่อป้องกันการระเบิดของถังแก๊ส วาวล์ตัวนี้สามารถปรับตั้งได้เหมือนกัน

อีกอย่างผมเคยสังเกตุว่า ช่วงเวลา ในการเติมแก๊สก็มีผลเหมือนกัน
เช่นเติมแก๊สตอนเช้า วิ่งได้มากกว่า เติมแก๊สตอนเที่ยงๆครับ
จริง เห็นด้วยครับ

iamday
02-05-2012, 10:35
แก๊สสถานะเป็นก๊าซ
เืมื่อเก็บด้วยความดัน
มันจะเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลว

แล้วมาผ่านหม้อต้ม ส่งไปหัวฉีด
ความร้อนน่าจะทำให้แรงดันแก๊สเพิ่มขึ้นได้

แล้วตอนเติม 5 ร้อย รอบแรก กับ รอบ 2 ราคาแก๊สเท่ากันหรือเปล่าครับ?

kling_m
02-05-2012, 14:10
แก๊สสถานะเป็นก๊าซ
เืมื่อเก็บด้วยความดัน
มันจะเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลว

แล้วมาผ่านหม้อต้ม ส่งไปหัวฉีด
ความร้อนน่าจะทำให้แรงดันแก๊สเพิ่มขึ้นได้

แล้วตอนเติม 5 ร้อย รอบแรก กับ รอบ 2 ราคาแก๊สเท่ากันหรือเปล่าครับ?

ราคาเท่ากันครับ ปั้มเดี่ยวกันด้วย.... สู้สึกตอนนี้ รถกินวิ่งได้น้อยกว่าเดิมเรื่อยๆๆ ครับ

iamday
02-05-2012, 14:30
ราคาเท่ากันครับ ปั้มเดี่ยวกันด้วย.... สู้สึกตอนนี้ รถกินวิ่งได้น้อยกว่าเดิมเรื่อยๆๆ ครับ

รถวิ่งไปกี่ km แล้วครับ
ถ้าตัวแปรเรื่องรถติดไ่ม่ต่างกัน
ลองตรวจเช็ครอยรั่วดูก็ดีน่ะครับ

รถใหม่ป้ายแดงจะกินมากหน่อยเพราะเครื่องยังฟิต
ใช้ไปสักพักจะประหยัดขึ้น จนกว่าเครื่องจะหลวมแล้วจะกินอีกที....