PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ติด lpg ใต้ท้องอัตรายมั้ย

Pholnoy
30-04-2012, 12:49
ผมเห็นน้าๆทีติดกันบางคันหันวาล์วออกไปด้านท้ายอะคับ ถ้าเราโดนชนท้ายมันจะไม่ค่อยสวยมั้ยครับ น้าคิดว่ายังไงครับ หรือควรติดถังโดนัดแล้วหันวาล์วไปด้านข้างดีกว่ามั้ยครับ และอีกข้อครับเวลาหน้าฝนทั้งนำ้ทั้งโครน มันคงโดนวาล์วเต็มๆมันจะเป็นไรมั้ยครับ หรือถ้าน้าๆท่านใดมีที่ติดแก๊สไม่เนียนๆแจ้งหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

LuftWaffe
30-04-2012, 12:55
คำถามน่าสนใจมากครับ ต้องดัน อยากรู้ด้วยคนครับ

MUNIC
30-04-2012, 14:34
จากการสังเกตุและคาดเดา
-สาเหตุที่ต้องหันด้านมัลติวาวล์ออกด้านนอก(ด้านท้ายกระบะ)สำหรับถังแค๊ปซูลเพราะ
ต้องการให้สามารถตรวตสอบได้ง่าย แค่ก้มลงไปดูก็มองเห็น เกจวัดระดับแก๊ส
ช่างสามารถ เซอรวิสได้ง่าย เวลาผิดปกติ หรือ ต้องถึงคราวบำรุงรักษา

-ส่วนถึงโดนัท หันออกด้านข้างก็ไม่ผิดอะไร

สำหรับระยะ ในการติดตั้งถังแก๊ส ถ้าจำไม่ผิด เค้าให้ห่างจากกันชนท้ายเข้ามาไม่ต่ำกว่า 30 ซม หรือถ้าด้วยระยะที่จำกัด ก็ต้องมีตัวรองกันกระแทกที่แข็งแรง อีก 1 ชั้น

ส่วนเรื่องของฝาปิดมัลติวาวล์
-บางคนว่ากลัวจะเป็นที่สะสมของฝุ่น สิ่งสกปรก จึงไม่ปิดฝา จะได้ทำความสะอาดง่าย
ซึ่งจริงๆแล้วเป็นความคิดที่ผิดเพราะถ้าเปิดฝาไว้ฝุ่นละออกและเศษดินโคลนก็จะไปติดได้ง่าย ทำให้อายุการใช้งานของ รีเลย์ เกจวัด สามารถเสียหายได้ง่าย

-แต่สำหรับร้านที่ติดตั้งดีๆ เค้าจะใช้ท่อโปโล หุ้มท่อแก๊สที่ยาวขึ้นนิดนึง เพื่อไม่ให้ฝุ่นละอองเข้าไปถึง มัลติดวาวล์ได้ง่าย และควรผิดฝาครอบมัลติวาวล์ให้มิดชิด
ฝาครอบของมัลติดวาวลืมันสามารถกันน้ำได้ระดับนึงครับ แถมเวลาเลอะเศษดิน โคลน ก็สามารถทำความสะอาดได้อย่างง่ายดาย อายุการใช้งาน รีเลย์และเกจแก๊สก็ยาวนานด้วย

Pholnoy
30-04-2012, 18:04
ขอบคุณน้าmunicมากครับ
ยังนี้แสดงว่ามีฝาปิดวาล์วก็เพียงพอแล้วใช้มั้ยครับ แต่ถ้าเลือกได้เอาถังโดนัดแล้วหมุดวาล์วไปทางข้าง จะดีกว่าใช่มั้ยครับ

showhuay
30-04-2012, 19:01
จะมาบอกว่า ถ้าคุณก้มดุใต้ท้องรถคุณจะเห็นถังน้ำมันถังใหญ่ๆ เป็นถังเหล็กบางๆธรรมดา -*- ถังแก๊สหนากว่าอีกครับ

ไม่อันตรายหรอกครับผม

Pholnoy
30-04-2012, 22:43
ขอบคุณน้าshowhuayมากครับแต่ที่ผมกลัวคือวาล์วมันอยู่ท้ายสิครับ เพราะถ่้าโดนชนที่ถังแก๊สมันคงไม่ระเบิดเพราะวาล์วมันคงทำงานแต่ถ้ามันชนโดนวาล์วนี้สิครับไม่รู้จะเป็นไงอะครับ ผมเลยว่าจะติดโดนัดแทนแล้วหันวาล์วไปข้างจะดหมาะกว่ามั้ยครับ

kamyu
30-04-2012, 23:16
รถใครรถมันครับ อะไรที่คิดว่าดีทำไปเลยครับ

Pholnoy
01-05-2012, 08:43
รบกวนน้าๆที่มีความรู้ขอข้อมูลอีกหน่อยครับ ผมจะได้ตัดสินใจถูก

komdet
01-05-2012, 11:54
ผมวางขนานกับถังน้ำมันมองหาวาวไม่เจอเลยครับลำบากตอนตรวจสอบต้องไฮโรลิคยกรถดู

prayut
01-05-2012, 12:54
ผมวางขนานกับถังน้ำมันมองหาวาวไม่เจอเลยครับลำบากตอนตรวจสอบต้องไฮโรลิคยกรถดู
แต่ส่วนตัวผมคิดว่าอยากติดขนานกับถังน้ำมันครับเพราะว่า จะได้ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ครับ
แบบว่าไม่อยากเสียเธอไป อิอิอิ...

exnamebank
01-05-2012, 18:37
แต่ส่วนตัวผมคิดว่าอยากติดขนานกับถังน้ำมันครับเพราะว่า จะได้ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ครับ
แบบว่าไม่อยากเสียเธอไป อิอิอิ...

ไม่เสียยางอาไหล่ แต่ต้องเสียพักกลางนะครับ ^^
ตอนนี้ผมมีปัณหาเรื่องท่อมากเลย ลำคานเสียงดัง พอใส่พักกลางลูกใหม่เข้าไปก็ไม่ได้สูตรอืดทั้งต้นทั้งปลาย กินแก๊สเพื่มอีก เลยเอาออกใส่ปลายท่อ เสียงดัง พอเวลาเหยีบไกลๆแล้วรู้สึกลำคาน 555 กำลังจะไป ม.เจริญ มังละ จะได้จบซักทีเรื่องท่อ ^^

Pholnoy
01-05-2012, 22:45
ขอบคุณน้าผมก็กลัวเรื่องเสียงท่อเหมือนกันอะครับถ้าวางข้างถังอะครับ

prayut
02-05-2012, 21:26
มีน้าท่านใดติดข้างถังน้ำมันไหมครับ รบกวนขอชมหน่อยครับ

exnamebank
03-05-2012, 12:01
แต่เห็นมีน้าๆในclubเราใส่พักกลางเดิมได้ แต่ต้องขยับไปข้างหน้า ไม่รู้ว่าได้ถอดท่อแคทออกหรือป่าวครับ อยากทราบลายท่อหมือนกัน อยากใส่ท่อเดิม

teddyisman
03-05-2012, 12:44
PJS 2.5 GT น่าจะเหมือน plus ย้ายหม้อพัก ไปหน้าคาน แคต อยู่ที่เดิม แนวท่อ เดินเหนือเพลากลาง เกือบติดพื้นรถ ให้สูงๆ พอใกล้เฟืองท้าย ก็ข้ามเพลาหลัง ออกที่เดิม

prayut
07-05-2012, 22:00
PJS 2.5 GT น่าจะเหมือน plus ย้ายหม้อพัก ไปหน้าคาน แคต อยู่ที่เดิม แนวท่อ เดินเหนือเพลากลาง เกือบติดพื้นรถ ให้สูงๆ พอใกล้เฟืองท้าย ก็ข้ามเพลาหลัง ออกที่เดิม
น้าครับร้านไหนรับทำครับแนวนี้ครับที่ต้องการ ผมอยู่แถวบางบัวทองครับ รบกวนช่วยทีครับ ขอบคุณครับ