PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

ShogunOne
05-05-2012, 12:13
รถผมมีอาการ เวลาถอนคันเร่ง แล้วจะได้ยินเสียง ฟิ้วๆ ค่อนข้างชัดเจน หลังจากออกรถมาได้เพียง 1-2 เดือนเท่านั้น แรกๆถามคนในห้องนี้ก็บอกว่าเป็นปกติของรถที่มี Turbo ผมก็เลยไม่สนใจอะไร จนกระทั้งขับมาเกือบครบปี เอารถเข้าเช็ค 25,000km ช่างเจอปัญหาของตัว Turbo (หลายรายการ หนึ่งในนั้นคือท่ออะไรสักอย่างมันหลุด) เขาทำเรื่องแจ้งเคลมขอเปลี่ยน Turbo ใหม่ทั้งลูกอยู่(กำลังดำเนินการ เห็นช่างบอกว่า ที่ศูนย์ กำลังทำเรื่องเคลมอยู่ 5-6 คัน แต่ละคันจะใช้เวลาประมาณ 4 เดือนในการอนุมัติ)

หลังจากที่ซ่อมเบื่องต้นในเรื่องท่ออะไรสักอย่างของ Trubo มันหลุด เพื่อรอเปลี่ยนตัว Trubo ลูกใหม่ ปรากฎว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว ไม่มีเสียง ฟิ้ว อีกเลย และดูเหมือนว่ารถจะแรงขึ้น เร่งดีขึ้น นี่ผมเองทนขับรถที่มีเสียง ฟิวๆ อยู่เป็นปีเลย :15 5:

เลยอยากเตือน เพื่อนๆ ที่ได้ยินเสียง ฟิ้วๆ เมื่อถอนคันเร่งว่า ควรเอารถเข้าศูนย์ด่วน เพื่อให้ช่างเขาเช็คระบบ Trubo

num_navanakorn
05-05-2012, 12:53
อ้าวเหรอ....ต้องไปดูมั่งเเล้ว

coppy42
05-05-2012, 13:51
อืม ปัญหาใหม่สำหรับตัวVGTurbo นะบอกกล่าวกันต่อไป
ผมด้วยมั้งที่ไปตอบว่าปรกติ

decskong
05-05-2012, 17:03
อ่ะ ต้องไปเช็คแล้ว

pphundongyang
05-05-2012, 17:24
ท่ออะไร....มีรูปไหมครับ เสียวอีกแล้วสิเรา

Duck_Hell
05-05-2012, 17:34
รอชมภาพด้วยคน

adiluck504
05-05-2012, 17:47
:37 3:vg ปกติมันดังฟิ้วทุกคันไม่ใช่หรอครับ เริ่มหนาวแล้ววสิ

ShogunOne
05-05-2012, 20:49
ของผม ถ้าจำไม่ผิด ตอนออกมาใหม่ๆ ไม่ดังนะครับ ขับได้เกือบเดือนมันถึงเริ่มดัง ตอนแรกก็เข้าใจว่ายังเห่อรถใหม่ เลยไม่ได้สังเกตุ แต่หลังๆ มันดังค่อนข้างแรงเลย คือถอนคันเร่งเมื่อไหร่ มา ฟิ้วๆ ทุกที แต่หลังจากเอาไปแก้ไขแล้ว ตอนนี้เหยียบยังไง ถอนคันเร่งที่ความเร็วเท่าไหร่ ก็ไม่มีเสียงอะไรเลย แม้แต่น้อย

ช่างชี้ให้ผมดูที่ตัว Turbo มันจะมีคราบน้ำมัน คราบเขม่า ติดอยู่ นะครับ เขาบอกว่านี่แหละ ที่มันรั่ว และดูเหมือนที่เขาพูด เขาจะรู้ว่า นี่เป็นปัญหาสามัญของตัว VGTurbo เลย เพราะแค่ที่ศูนย์ผม ก็เคลมมาเกือบ 6 คัน แต่เห็นช่างบอกว่า ตอนนี้ตัวใหม่ๆ เขาแก้ปัญหานี้แล้ว

Big_Phuket
05-05-2012, 21:04
น้า ShogunOne (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=15971) โชคดีเหมือนผมอีกแล้วนะครับ เหมือนกันเด๊ะ ทีแรก ดังฟิ้ว ฝืดๆๆๆๆๆ (VG Turbo 4 AT ออกใหม่ๆ 1-2 เดือนแรก เครื่องเดิมสนิท) ช่างก็บอกเสียงโบ แต่พอใช้ไปๆ ดังขึ้นเรื่อยๆ จน 1 ปี ผ่านไป...
ช่างถึงบอกว่าโบพัง ^^ หุ หุ ผมก็ใช้รถโบพังอยู่เป็นปีเหมือนกัน ^^ สรุปว่าเจอช่างเน่าเหมือนกัน ไม่ชัดเจน คาหนังคาเขาละก็..."รถน้องปกติคร้าบบบบ" ^^"
ปัจจุบัน ของผมก็รอเปลี่ยนโบอยู่ 3 เดือนแล้วครับผม "อะไรมันจะนานขนาดนี้ แล้วใน 3 เดือนที่ใช้อยู่ รถอืดๆ กินน้ำมันโคตรนี่ ใครจะรับผิดชอบค่าน้ำมันตูฟระ !! (คิดในใจ ^^ )
และ ณ ปัจจุบัน ของผม ได้มีอารการกระตุกในรอบต่ำมา 3 รอบแล้ว แก้แล้วหาย แก้แล้วหาย มา 3 รอบแล้ว แต่ละรอบหลังจากแก้ นำกลับมาใช้ได้ประมาณ 2-3 เดือน ก็จะเป็นใหม่
และ 3 รอบที่เข้าศูนย์แก้อาการกระตุก ช่างแจ้งสาเหตุที่กระตุก และแจ้งวิธีการแก้ไขทั้ง 3 รอบ ไม่เหมือนกันสักรอบ ทั้งสาเหตุและวิธีการแก้ไข แต่ที่งงคือดันหายทุกรอบ แม้จะหายไปแค่ 2-3 เดือน!!
ตอนนี้ก็เริ่มงัดของแต่งขายแล้วครับ สุดท้ายแล้วคงต้องขายรถทิ้งแว้ววววววววคร้าบบบบบบบบบ ^^

ShogunOne
05-05-2012, 23:21
ผมว่าจริงๆ เราควรให้ความรู้ที่ถูกต้องกับสมาชิกใหม่ คือผมได้ยินเสียงนี้มานานแล้ว และก็สงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมรถ Turbo ใหม่ๆ มันถึงมีเสียงดัง หรือว่ามันใช้แรงอัดมาก (เครื่องแค่ 2.5 แต่มี 178hp ผมเคยใช้ Pajero Shogun 2.8 Turbo มาก่อน ก็ไม่เคยได้ยินเสียงนี้) คือผมไปถามมาหลายที่ ทั้งในบอร์ดนี้ และใน Pantip ใครๆเขาก็ว่าเป็นเสียง Turbo ผมก็เลยวางใจ

ที่ไหนได้ อยู่กับท่อ Turbo หลุด และหน้าแปน Turbo รั่ว มาเป็นปี ทั้งๆที่ผมพยายามขับแบบไม่เกิน 100 ขับนิ่งๆ ยังไงก็ไม่สามารถทำได้เกิน 11 โล/ลิตร

poy_ae
05-05-2012, 23:34
แก้ไขที่ศูนย์ไหนเหรอครับ จะได้ไปใช้บริการบ้าง ของผมก็ฟิ้วๆๆๆเหมือนกัน

khanlert
06-05-2012, 02:23
อยากสอบถาม คุณ bigphuket คับ ศูนย์ไหนครับ เธียรสิน หรือ ปิยะ หวั่น ๆ แต่ที่แน่ ๆ ทางศูนย์ในจังหวัดภูเก็ตรับรู้ปัญหานี้แล้วใช้ไหมครับ
อีกอย่างที่ คุณShogun บอกว่า ล๊อตใหม่ ๆ ปัญหานี้ไม่มีแล้ว จริงไหมครับ ว่า จะถอย อยู่ อาจจะเดือนหน้าครับ
ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

Big_Phuket
06-05-2012, 21:16
อยากสอบถาม คุณ bigphuket คับ ศูนย์ไหนครับ เธียรสิน หรือ ปิยะ หวั่น ๆ แต่ที่แน่ ๆ ทางศูนย์ในจังหวัดภูเก็ตรับรู้ปัญหานี้แล้วใช้ไหมครับ
อีกอย่างที่ คุณShogun บอกว่า ล๊อตใหม่ ๆ ปัญหานี้ไม่มีแล้ว จริงไหมครับ ว่า จะถอย อยู่ อาจจะเดือนหน้าครับ
ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ผมออกที่ศูนย์เธียรสินครับ และคันก่อนๆ ก็ออกที่ศูนย์เธียรสิน พอเจอปัญหาแรกๆ ก็เข้าศูนย์เธียรสิน พอเข้าหลายๆ ครั้งเข้า ก็เจอทั้งเตะถ่วง รอนาน แก้ปัญหาไม่หาย แถมบริการห่วย
ผมก็แจ้งไปทาง Call Center เค๊าก็บอกว่าเดี๋ยวเค๊าจะประสานทางศูนย์เธียรสินให้เข้มงวดในการแก้ปัญหานี้มากขึ้น หลังจากนั้น ผมก็เอารถเข้าศูนย์เธียรสินใหม่ สรุปว่า ทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม!!
ผมก็แจ้งไปทาง Call Center ใหม่เค๊าก็บอกให้ผมลองเปลี่ยนศูนย์ดู ผมก็เอาไปเข้าศูนย์ปิิยะ ก็ดีขึ้นครับ ทั้งบริการ ทั้งอาการของรถ ทางปิยะ เคลมให้เป็นว่าเล่น แถมไม่ต้องเสียสักกะบาท
ไม่เหมือนกะทางเธียรสิน ผมเอาเข้าไปให้แก้ปัญหากระตุก แต่ผมดันต้องเสียเงิน (แม้จะไม่กี่ร้อยก็ตาม) ณ.ปัจจุบัน เท่าที่ทราบ ที่ปิยะ ตอนนี้รอเคลมโบ อยู่ 2-3 คันครับ และที่เคลมไปแล้ว 2 คันครับผม
ซึ่งรุ่นใหม่ผมไม่ทราบว่าปัญหานี้แก้ไปยังครับ เพราะยังไม่ได้เคยถามช่าง แต่พี่ Shogun บอกว่าช่างเค๊าบอกว่าแก้แล้วอ่ะครับผม

khanlert
06-05-2012, 22:04
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ หวั่น ๆ จองไปทางศูนย์เธียรสิน แต่ก่อนก็เคยใช้เจ้าทรันรุ่นแรก หวังว่าล๊อตใหม่ ๆ คงจะแก้ไขเจ้าโบตัวนี้แล้วน่ะ
หวั่นใจครับ

ShogunOne
07-05-2012, 04:03
แก้ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นหัวหน้าช่างบอกว่ามันเป็น Defect ที่โรงงานผลิต Turbo ในล็อตแรกๆ ซึ่งมาตีความเอง ก็คงหมายถึงไม่ได้เจอปัญหานี้กันทุกคัน(แต่ถ้าเข้าคิวเครมแค่ที่ศูนย์ผม 5-6 คันแล้ว ผมก็ว่าไม่น้อยแล้วนะ) แต่ถ้ามองในแง่ดี ผมว่าเจอปัญหานี้ ตอนที่รถยังอยู่ในประกัน ดีกว่าไปเจอตอนประกันหมด อันนี้มีสิทธิกระเป๋าฉีกได้ 555

MEAW_SAN
07-05-2012, 07:50
แก้ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นหัวหน้าช่างบอกว่ามันเป็น Defect ที่โรงงานผลิต Turbo ในล็อตแรกๆ ซึ่งมาตีความเอง ก็คงหมายถึงไม่ได้เจอปัญหานี้กันทุกคัน(แต่ถ้าเข้าคิวเครมแค่ที่ศูนย์ผม 5-6 คันแล้ว ผมก็ว่าไม่น้อยแล้วนะ) แต่ถ้ามองในแง่ดี ผมว่าเจอปัญหานี้ ตอนที่รถยังอยู่ในประกัน ดีกว่าไปเจอตอนประกันหมด อันนี้มีสิทธิกระเป๋าฉีกได้ 555
ขอบคุณครับน้าความรู้ดีๆที่เอามาแบ่งปันกัน

AKNet
07-05-2012, 09:14
เห้อ.............. ดีนะที่ใช้ 140 ม้าตัวสุดท้ายไม่มีปัญหาจุกจิก

Mr.Tumn
07-05-2012, 09:40
ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันการแก้ปัญหาครับ

GolFZ
09-05-2012, 14:30
....แล้วของผมมันดังมาตั้งแต่ออกรถมาเลยมันจะเรียกว่าพังป่าวครับ (รถผมออกมาตั้งแต่vgยังไม่มีขายรุ่นสั่งซื้อ)
แต่ที่ดังนั้นดังตอนทำท่อมาแล้วอ่ะ่ครับ

madamx
16-05-2012, 22:17
เห้อ.............. ดีนะที่ใช้ 140 ม้าตัวสุดท้ายไม่มีปัญหาจุกจิก

ดีใจเหมือนน้าตั้มเลยค่ะเพราะใช่้ตัว 116 ล็อตแรกซะด้วย เจ้าปัญหาเลยล่ะ แต่ตามแก้ไขไปหมดแระ เฮ้ออออ....:16 3:

chay
17-05-2012, 08:15
โอ!!!พระเจ้า จอร์ช ของผมออกมายังไม่ถึง 5.000 โล ไม่รู้จะมีปัญหา turbo หรือเปล่า ต้องไปสังเกตุรถเสียแล้ว มีอะไรดังหรือเปล่า // plus 2.5 vg turbo 178 2d //

oaddao
17-05-2012, 08:24
โอ้ ของผมดังทั้งขาเร่งและก็ขาผ่อนเลย เร่งก็ฟิ้ววววว ผ่อนก็ฟิ้ววววววว ยิ่งจ่ายค่าผ่อนรถนี่ เงินในกระเป๋าฟิ้วววววๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย 55+
คงต้องเข้าศูนย์เช็คแล้วหล่ะ

ShogunOne
23-05-2012, 15:41
ตอนนี้ผมเริ่มงงอีกแล้ว คือตอนที่รับรถมาใหม่จากศูนย์ มันก็ไม่มีเสียงนะครับ แต่ขับไปได้สักพัก มันเริ่มมีเสียง ฟิ้ว เมื่อถอนคันเร่ง และหลังจากเอาเข้าไปซ่อม เนื่องจากท่ออะไรสักอย่างของระบบ Turbo มันหลุด ขับออกมา มันก็ไม่มีเสียง (คือผมตั้งใจจะจับผิดเสียงนี้มาก ลงทุนขับทุกรูปแบบและไม่เปิดเพลงขณะขับ) ขับแบบนี้ได้อาทิตย์กว่าๆ ตอนนี้เริ่มมีเสียง ฟิ้วๆ หลังจากถอนคันเร่งอีกแล้ว ผมเลยโทรไปถามช่างที่ศูนย์ ช่างบอกว่าเป้นปกติของรถ Turbo ผมก็ไม่รู้จะเถียงยังไง เพราะจำได้ว่าตอนได้รถมาใหม่ๆ มันก็ไม่มีเสียงนี้ และเมื่อเอาเข้าไปซ่อมมา มันก็ไม่มีเสียง
ผมลองขับรถ Ford Ranger WideTrack (ตัวเก่า) ซึ่งเป็นเครื่อง 3.0 Turbo มันก็ไม่เห็นมีเสียงเลยนี่ครับ

ตกลงแล้วเสียงนี้มันเป็นเรื่องปกติของ Triton หรือเปล่า ผมละงงจริงๆ

Mr.Tumn
23-05-2012, 21:40
นั้นสิครับ สรุปว่ามันมีเสียงตอนถอนคันเร่งมัย งง อย่างแรง

GolFZ
24-05-2012, 17:42
ผมว่ามันน่าจะเป็นปกติของเทอร์โบแปรผันน่ะครับ

newton123
29-05-2012, 09:47
หุหุหุ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
รั้วไปเรียบร้อยละครับ...กำลังรอเคลม
แค่ไม่ซีเรียสครับ..เดียวขับรถไม่สนุก..ฮ่าๆๆๆๆๆ

coppy42
29-05-2012, 09:50
หุหุหุ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
รั้วไปเรียบร้อยละครับ...กำลังรอเคลม
แค่ไม่ซีเรียสครับ..เดียวขับรถไม่สนุก..ฮ่าๆๆๆๆๆ
อ้าวไรแว้น้านิว ได้ของแปลกไปไวดีจัง อิๆ

aaa5831
29-05-2012, 13:23
เป็นไปได้มีรูปประกอบด้วยแจ่มเลยคร้าบบบ

MEAW_SAN
29-05-2012, 13:43
เป็นไปได้มีรูปประกอบด้วยแจ่มเลยคร้าบบบ
เสียงดัง ฟิ้ววววว เขาจะถ่ายรูปออกมายังไง อีบร้าาาา

aaa5831
29-05-2012, 14:07
เสียงดัง ฟิ้ววววว เขาจะถ่ายรูปออกมายังไง อีบร้าาาา

กร๊ากกกกกกก...ตัวเรามีป่าวว๊าตูบบ

coppy42
29-05-2012, 14:11
นั่นสมอีผี เมายากันยุงมา :21 3:

MEAW_SAN
29-05-2012, 14:15
กร๊ากกกกกกก...ตัวเรามีป่าวว๊าตูบบ
ไม่มีอะถ้าช่างที่ใส่ท่อให้แกไม่ได้ทำประเก็นแตกหรือยึดน็อตไม่แน่น

นั่นสมอีผี เมายากันยุงมา :21 3:

เห็นไอ้ตัวนี้ขำแล้วอีเขียวดูเซ่อไปเยอะก่าเดิมอีก

ก้เอ๋ งงอะป๋าาาาาาา

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/545097_394688117248059_100001206210240_1181352_1955794840_n.jpg

newton123
30-05-2012, 08:59
สังเกตุจากเสียงเวลาเหยียบคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วๆ เหมือนตอนถอนคันเร่ง
เปิดกระจกขับ ข้างๆกำแพงเสียงจะสะท้อนมาชัดมาก
จากข้อสันนิฐานส่วนตัว ....ขอถามน้าๆหน่อยครับ...จะเป็นไปได้ไหมที่ เครื่องยนต์มีการปิดตัวเวลาเร่งเครื่อง
ทำให้หน้าแปลน ที่ยึดกันระหว่างเครื่อง กับเทอร์โบมีการขยับที่ไม่สมดุลเนื่องจากถูกรั้งด้วยท่ออีกด้าน
....หรือเพราะว่า บูสมันเยอะ ที่ลองดูสุดๆประมาณแค่ 1.5 บาร์(รถเดิมๆ) หรือ..อุปกรณ์ประกอบภายในเทอร์โบ
ไม่สามารถรับแรงได้...โอ๊ยยยย...ปวดหัว...ยังไงน้าๆช่วยสันนิฐานหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง..เพราะถามทางช่าง เขาก้ไม่ได้บอกอะไร
ถามว่าเปลี่ยนแล้วหายไหม...เขาก้ตอบว่าเปลี่ยนไปก้ยังไม่มีใครมาเครมรอบ 2 (ขับรถอย่างผมไม่รู้หนอกว่าอะไรพังถ้สมันยังวิ่งได้..ฮ่าๆๆ)

MEAW_SAN
30-05-2012, 09:12
มาจากบูสที่เพิ่มมากขึ้นมากกว่าครับ ท่อมันมี เทเปอร์ด้านล่างให้ตัวตามการสั่นของเครื่องยนต์ได้ครับ

newton123
30-05-2012, 09:27
มาจากบูสที่เพิ่มมากขึ้นมากกว่าครับ ท่อมันมี เทเปอร์ด้านล่างให้ตัวตามการสั่นของเครื่องยนต์ได้ครับ
น้าครับ...งั้นรบกวนถามเรื่องบูสหน่อยครับ....
ผมสังเกตุจากวัดบูส...ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
เราขับด้วยความเร็วคงที่บูสจะนิ่งๆไม่เยอะ..อย่างเช่น 100km/hr คงที่ บูสจะประมาณ .5 บาร์์
แต่ถ้าเราจะเร่งทันทีทันใดจากความเร็วคงที่..บูสจะขึ้นแรง...ตรงนี้กะมังที่มีส่วนทำให้เทอร์โบมีปัญหา
ผมเข้าใจเรื่องบูสถูกไหมครับ...จะได้ปรับเปลี่ยนพฤิกรรมการขับ..ฮาๆๆๆๆ...ขอบคุณครับ

MEAW_SAN
30-05-2012, 10:03
น้าครับ...งั้นรบกวนถามเรื่องบูสหน่อยครับ....
ผมสังเกตุจากวัดบูส...ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
เราขับด้วยความเร็วคงที่บูสจะนิ่งๆไม่เยอะ..อย่างเช่น 100km/hr คงที่ บูสจะประมาณ .5 บาร์์
แต่ถ้าเราจะเร่งทันทีทันใดจากความเร็วคงที่..บูสจะขึ้นแรง...ตรงนี้กะมังที่มีส่วนทำให้เทอร์โบมีปัญหา
ผมเข้าใจเรื่องบูสถูกไหมครับ...จะได้ปรับเปลี่ยนพฤิกรรมการขับ..ฮาๆๆๆๆ...ขอบคุณครับ
น้าเข้าใจถูกแล้วครับ บูสมันก็มาตามแรงที่เรากระแทกคันเร่งละครับกระแทกมากมันก็ฟาดไปเยอะเพื่ออัดอากาศให้เพียวพอกับน้ำมันที่ฉีดเพิ่มไป ผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดหรอกครับ เรื่องพวกนี้แค่คร่าวๆ เดินทางไกล ถ้าขับ 100 รถผมบูสราวๆ 10 ปอน สิ้นเปลือง 12 โลลิตร แต่ถ้าขับ 110-120 บูสราวๆ 13-15 ปอนด์ สิ้นเปลืองราวๆ 10-11 โลลิตร ถ้ายิ่งกระแทกคันเร่งเยอะๆ ยิ่งเปลืองเลยครับ บางทริป 9.5-10 โลลิตรก็ยังมี วัดบูสมีประโยชน์มากมายกว่าแค่ความสวยงามครับ

aaa5831
30-05-2012, 10:29
น้าเข้าใจถูกแล้วครับ บูสมันก็มาตามแรงที่เรากระแทกคันเร่งละครับกระแทกมากมันก็ฟาดไปเยอะเพื่ออัดอากาศให้เพียวพอกับน้ำมันที่ฉีดเพิ่มไป ผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดหรอกครับ เรื่องพวกนี้แค่คร่าวๆ เดินทางไกล ถ้าขับ 100 รถผมบูสราวๆ 10 ปอน สิ้นเปลือง 12 โลลิตร แต่ถ้าขับ 110-120 บูสราวๆ 13-15 ปอนด์ สิ้นเปลืองราวๆ 10-11 โลลิตร ถ้ายิ่งกระแทกคันเร่งเยอะๆ ยิ่งเปลืองเลยครับ บางทริป 9.5-10 โลลิตรก็ยังมี วัดบูสมีประโยชน์มากมายกว่าแค่ความสวยงามครับ

ใส่ยกแล้วมันดีอย่างนี้นี่เอง....
เอามาลองมาดิ๊ตูบบ.....อิอิ

coppy42
30-05-2012, 11:18
สังเกตุจากเสียงเวลาเหยียบคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วๆ เหมือนตอนถอนคันเร่ง
เปิดกระจกขับ ข้างๆกำแพงเสียงจะสะท้อนมาชัดมาก
จากข้อสันนิฐานส่วนตัว ....ขอถามน้าๆหน่อยครับ...จะเป็นไปได้ไหมที่ เครื่องยนต์มีการปิดตัวเวลาเร่งเครื่อง
ทำให้หน้าแปลน ที่ยึดกันระหว่างเครื่อง กับเทอร์โบมีการขยับที่ไม่สมดุลเนื่องจากถูกรั้งด้วยท่ออีกด้าน
....หรือเพราะว่า บูสมันเยอะ ที่ลองดูสุดๆประมาณแค่ 1.5 บาร์(รถเดิมๆ) หรือ..อุปกรณ์ประกอบภายในเทอร์โบ
ไม่สามารถรับแรงได้...โอ๊ยยยย...ปวดหัว...ยังไงน้าๆช่วยสันนิฐานหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง..เพราะถามทางช่าง เขาก้ไม่ได้บอกอะไร
ถามว่าเปลี่ยนแล้วหายไหม...เขาก้ตอบว่าเปลี่ยนไปก้ยังไม่มีใครมาเครมรอบ 2 (ขับรถอย่างผมไม่รู้หนอกว่าอะไรพังถ้สมันยังวิ่งได้..ฮ่าๆๆ)
ครับน้านิว มันน่าจะต้องมีเสียงแบบนั้นตอนที่ครีบปรับแรงดันลมไอเสียที่มันมีชื่อเรียกว่าNozzle Vaneมันถูกสั่งเปิดในรอบต่ำ
ลองอ่านดูนะครับน้านิว เราน่าจะเข้าใจแหล่งที่กำเหนิดเสียงของเจ้าโบแปรผลานได้มากขึ้น http://www.thaispeedcar.com/tiptrick/tm-12-turbovariable.htm

ShogunOne
01-06-2012, 16:40
ตกลง รถของเพื่อนๆ มีเสียงกันหมดทุกคนเลยหรือครับ แต่ทำไมบางคนมีเสียงตอนที่เหยียบคันเร่งด้วยละครับ ของผมตอนเหยียบคันเร่งไม่มีเสียงใดๆทั้งสิ้น จะมีเสียงก็ตอนที่ถอนคันเร่งเท่านั้น และที่ผมแปลกใจคือ ตอนที่รถออกมาจากศูนย์ใหม่ๆ และ ตอนที่พึ่งซ่อมเสร็จใหม่ๆ มันไม่มีเสียงใดๆเลยครับ แต่พอขับไปได้สัก อาทิตย์กว่าๆ เสียงมันก็เริ่มมา ซึ่งถ้ามันปกติจริง มันน่าจะมีเสียงตั้งแต่แรกๆแล้วสิครับ

เอกราช
01-06-2012, 16:55
ขออย่าให้เกิดเลยคับพึ่งออกมาได้อาทิตย์เดียวสักเสียวๆละคับ

Big_Phuket
05-06-2012, 01:11
มีข่าวมาอัพเดทครับผม พอดีมีคนรู้จักกันคนนึง เพิ่งเข้าไปทำงานที่ศูนย์บริการมิตซูแห่งหนึ่งในจังหวัดภูเก็ต (ฝ่ายบริการ)
ผมก็เลยบ่นๆ ให้เค๊าทราบปัญหารถผม รวมทั้งปัญหาเทอร์โบมีปัญหา
เค๊าก็เลยไปเปิดคอมพ์ ดูรายการแจ้งเคลม ปรากฎว่า เฉพาะที่ศูนย์เค๊า มีแจ้งเคลมเทอร์โบ เกือบ 20 คัน
มีทั้งปาเจโร่ / ไทรตั้น ทั้งตัวเก่า vg 178 4 a/t และ ตัวใหม่ vg 178 5 a/t, m/t
อันนี้น้องเค๊ายืนยันครับ ว่ามีตัวใหม่ด้วยครับผม

coppy42
05-06-2012, 13:58
ตามน้าบิ๊กว่ามาเหมือนกัน เมื่อเสาว์ที่2นี้ผมเข้าศูนย์ไปเช็ครถผมถามเรื่องตัวvg 178ทั้งปา / ไทรทั่น ขาเขี่ยหลังใบปรับแปรผันมันหักครับช่วงนี้เครมกันตลอด
แถมมีปาขาวมุก178ป้ายแดง พังทั้งลูก เสื้อ ฝาโก่งกระจาย เพราะเจ้าของเปิดฝาหม้อน้ำแล้วปิดคาไม่เข้าล๊อคสุด เจ้าของรถจ่ายเองเต็มๆครับงานนี้

p_siri
05-06-2012, 14:39
ของผมดังเวลาถอนคันเร่งอย่างเดียว(แบบต้องเดินหน้ารถแล้วลากนิดหน่อยได้ยินเสียงฟิ้วววว หวานๆเบาๆเวลาถอนคันเร่ง แล้วถอยหลังเข้าบ้าน แต่ต้องเปิดกระจกนะครับถึงจะได้ยิน เวลาวิ่งไม่ได้ยิน)

แต่เสียงอย่างงี้วีโก้พรีรันเนอร์ของพี่ผมก็ดังเหมือนกันนะ เวลาจะเข้าบ้าน แต่วีโก้ดังกว่าไทรทันมาก ผมก็เลยเฉยๆกับเสียงนี้ (เสียงเทอร์โบน่ะซิ คิดว่างั้น)

เมื่อกี้พออ่านกระทู้นี้ก็เลยไปเปิดดู ตัวเทอร์โบก็ปกติ ไม่มีคราบน้ำมัน ไม่มีเขม่า แห้งปกติ

ก็เลยไม่ทราบว่าเป็นอาการโบพังหรือเปล่า ชักหวั่นๆแล้วซิ ช่วยตอบหน่อยค้าบ

05-06-2012, 14:42
มีข่าวมาอัพเดทครับผม พอดีมีคนรู้จักกันคนนึง เพิ่งเข้าไปทำงานที่ศูนย์บริการมิตซูแห่งหนึ่งในจังหวัดภูเก็ต (ฝ่ายบริการ)
ผมก็เลยบ่นๆ ให้เค๊าทราบปัญหารถผม รวมทั้งปัญหาเทอร์โบมีปัญหา
เค๊าก็เลยไปเปิดคอมพ์ ดูรายการแจ้งเคลม ปรากฎว่า เฉพาะที่ศูนย์เค๊า มีแจ้งเคลมเทอร์โบ เกือบ 20 คัน
มีทั้งปาเจโร่ / ไทรตั้น ทั้งตัวเก่า vg 178 4 a/t และ ตัวใหม่ vg 178 5 a/t, m/t
อันนี้น้องเค๊ายืนยันครับ ว่ามีตัวใหม่ด้วยครับผม

5555 ขับป้ายเเดงเเท้ๆ เเต่มีเสียวเหมือนขับรถมือสองเลยตู.....

Big_Phuket
06-06-2012, 01:18
5555 ขับป้ายเเดงเเท้ๆ เเต่มีเสียวเหมือนขับรถมือสองเลยตู.....

ของผมเสียวจนสุดแล้วครับน้า ^^

06-06-2012, 09:57

555555....

MEAW_SAN
06-06-2012, 13:12
ล็อตแรกๆอะนะ น่าเห็นใจ สู้ต่อไปครับน้า

MEAW_SAN
06-06-2012, 13:38
ล็อตแรกๆอะนะ น่าเห็นใจ สู้ต่อไปครับน้า
อ่าว ขายรถไปแล้วอะ งั้นหาใหม่ดีๆถูกๆใจนะครับ

oaddao
06-06-2012, 16:32
รถผมมีอาการ เวลาถอนคันเร่ง แล้วจะได้ยินเสียง ฟิ้วๆ ค่อนข้างชัดเจน หลังจากออกรถมาได้เพียง 1-2 เดือนเท่านั้น แรกๆถามคนในห้องนี้ก็บอกว่าเป็นปกติของรถที่มี Turbo ผมก็เลยไม่สนใจอะไร จนกระทั้งขับมาเกือบครบปี เอารถเข้าเช็ค 25,000km ช่างเจอปัญหาของตัว Turbo (หลายรายการ หนึ่งในนั้นคือท่ออะไรสักอย่างมันหลุด) เขาทำเรื่องแจ้งเคลมขอเปลี่ยน Turbo ใหม่ทั้งลูกอยู่(กำลังดำเนินการ เห็นช่างบอกว่า ที่ศูนย์ กำลังทำเรื่องเคลมอยู่ 5-6 คัน แต่ละคันจะใช้เวลาประมาณ 4 เดือนในการอนุมัติ)

หลังจากที่ซ่อมเบื่องต้นในเรื่องท่ออะไรสักอย่างของ Trubo มันหลุด เพื่อรอเปลี่ยนตัว Trubo ลูกใหม่ ปรากฎว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว ไม่มีเสียง ฟิ้ว อีกเลย และดูเหมือนว่ารถจะแรงขึ้น เร่งดีขึ้น นี่ผมเองทนขับรถที่มีเสียง ฟิวๆ อยู่เป็นปีเลย :15 5:

เลยอยากเตือน เพื่อนๆ ที่ได้ยินเสียง ฟิ้วๆ เมื่อถอนคันเร่งว่า ควรเอารถเข้าศูนย์ด่วน เพื่อให้ช่างเขาเช็คระบบ Trubo

อาการอย่างอื่นนอกจากเสียง ฟิ้ววว เวลาถอนคันแร่งมีอีกมั้ยครับ เช่น รถอืดมากขึ้นกว่าเดิม มีอาการรอรอบมากขึ้นจากเดิมไม่เคยเป็น หรือกดคันแร่งแล้วไม่พุ่งอะไรประมาณนี้ครับ

newton123
12-06-2012, 10:36
อาการที่เห็นได้ก้น่าจะมีคราบน้ำมันเยิ้มออกมาที่หน้าแปนเทอร์โบนะครับ...

coppy42
12-06-2012, 10:46
อาการที่เห็นได้ก้น่าจะมีคราบน้ำมันเยิ้มออกมาที่หน้าแปนเทอร์โบนะครับ...
คงแค่คราบน้ำมันครับน้านิว เปิดออกมาทำความสะอาดแล้วทากาวประเก็นเหลวใหม่ได้นะ แรงลมตรงนี้ไม่น่ามีรั่วจนมีเสียง

Big_Phuket
13-06-2012, 23:08
อ่าว ขายรถไปแล้วอะ งั้นหาใหม่ดีๆถูกๆใจนะครับ

ยังครับน้า ยังไม่ได้ขาย เพราะรอเคลมโบอยู่ เคลมเสร็จก็ว่าจะปล่อยครับผม

khanlert
13-06-2012, 23:57
สรุปแล้ว คุณ บิ๊กภูเก็ต จนถึงวันนี้ยังไม่ได้เคลมเปลี่ยนที หรือครับ นานแล้วนิ:smiley-transport005

Hunte127
14-06-2012, 11:29
ตกลง อาการที่สังเกตได้คือ มีคราบน้ำมัน และ เสียงฟิ้ว เวลายกคันแร่งใช่มั้ยครับ
รถผม ยกคันแร่งมีเสียง แต่คราบน้ำมันเนี่ยสังเกตแล้วไม่เจอ แต่ที่สิ่งไม่รู้ว่าผิดปกติหรือปล่าวคือ บูสมาเร็วขึ้นกว่าเดิมในรอบประมาณ 1500 รอบ(เดิม) จนคิดว่าบูสมันไหลไปหรือปล่าว
รบกวนน้าๆ ช่วยให้คำแนะนำ ด้วยครับ

Big_Phuket
16-06-2012, 01:04
สรุปแล้ว คุณ บิ๊กภูเก็ต จนถึงวันนี้ยังไม่ได้เคลมเปลี่ยนที หรือครับ นานแล้วนิ:smiley-transport005

ศูนย์แจ้งมาว่าของมาแล้วครับ สองสามวันนี้ เข้าไปเปลี่ยนครับผม ดีใจมั่กๆ ^^

MiNi_XXL
16-06-2012, 02:54
ตอนนี้ของเค้าก็มีเสียงด้วยเหมือนกันอ่ะ

prapanphat
16-06-2012, 07:11
เสียวๆเหมือนกันครับ น้าๆดูรูปนี้แล้วก็ไปดูรถตัวเองเลยครับ ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ157378

toncivil
16-06-2012, 08:08
งงมากตอนนี้ ยิ่งอ่านกระทู้ยิ่งงง ครับน้าๆ

ของผมดังเวลาถอนคันเร่ง "เสียงฟิ้วววว" ตั้งแต่ออกมาวันแรกแล้วอ่ะ จะเร่งแซงคันหน้ากดปั้บ(รถผม A/T 5)หลังติดเบาะเลย อัตราเร่งดีมากจนน่าตกใจ

เคยขับ fortuner ตัวเก่าที่ยังไม่ vn ก็มีเสียงฟิ้วเวลาถอนคันเร่ง แต่ความรู้สึก triton จะมีเสียงดังกว่า(หรือว่าเทียบกันไม่ได้ เพราะโบไม่เหมือนกัน)

สรุปมันเป็นเรื่องปกติป่าวครับน้า ตอนนี้รถไม่ได้อยู่กับผมด้วยสิ แฟนใช้อยู่ กลับบ้านรอบนี้ตอนไปดูให้หายค่อยใจแล้วล่ะ รู้สึกไม่สบายใจเลยกะรถใหม่

Big_Phuket
17-06-2012, 22:22
ตอนนี้ของเค้าก็มีเสียงด้วยเหมือนกันอ่ะ

ยินดีด้วยคร้าบบบบบ ของแท้อีกคัน ^^

Big_Phuket
17-06-2012, 22:24
คิดไปคิดมา เริ่มไม่อยากขายแระ รู้สึกว่า จะเริ่มมีเพื่อนร่วมทางเยอะขึ้นทุกวัน เค๊าเริ่มไม่เหงาแล้วล่ะ ตะเอ้งงงงงงงงง ^^
ว่าไป ก็หนุกดีเหมือนกันเนอะ ขับๆ ซ่อมๆ ได้วิชาช่างติดตัวมาอีกวิชา ดีกว่าอยู่ปล่าวๆ ^^

17-06-2012, 22:51
คิดไปคิดมา เริ่มไม่อยากขายแระ รู้สึกว่า จะเริ่มมีเพื่อนร่วมทางเยอะขึ้นทุกวัน เค๊าเริ่มไม่เหงาแล้วล่ะ ตะเอ้งงงงงงงงง ^^
ว่าไป ก็หนุกดีเหมือนกันเนอะ ขับๆ ซ่อมๆ ได้วิชาช่างติดตัวมาอีกวิชา ดีกว่าอยู่ปล่าวๆ ^^

ผมขอเป็นเเค่คนรู้จักก็พอนะน้า ไม่อยากเป็นเพื่อน กลัวอาการนี้จะมาเยือน ฮิฮิฮิ.....

coppy
20-06-2012, 17:40
ผมดังทั้งเหยียบทั้งถอนเลยครับ

Big_Phuket
20-08-2012, 23:42
ไม่ได้เข้ามาซะนาน
มาสรุปเรื่องเทอร์โบรั่วให้ทราบครับ vg 178 4a/t
- รอบแรก โบรั่ว รอเปลี่ยนเทอร์โบใหม่อยู่ 5 เดือน
- รอบสองเปลี่ยนโบใหม่(ลูกใหม่จริง เพราะผมแอบทำเครื่องหมายและจดซีเรียลที่โบเก่าไว้) ได้อาทิตย์เดียว รั่วเหมือนเดิม

สรุป ตอนนี้ขายเต้นท์แล้วครับ รอผู้โชคดีรายต่อไป ^^

nipper
21-08-2012, 00:12
:18 3:

MEAW_SAN
21-08-2012, 08:49
มาสรุปเรื่องเทอร์โบรั่วให้ทราบครับ vg 178 4a/t
- รอบแรก โบรั่ว รอเปลี่ยนเทอร์โบใหม่อยู่ 5 เดือน
- รอบสองเปลี่ยนโบใหม่(ลูกใหม่จริง เพราะผมแอบทำเครื่องหมายและจดซีเรียลที่โบเก่าไว้) ได้อาทิตย์เดียว รั่วเหมือนเดิม

สรุป ตอนนี้ขายเต้นท์แล้วครับ รอผู้โชคดีรายต่อไป ^^
ไปเล่นตัวไหนดีครับน้า ผมเองชักเสียวๆละทีนี้

กรุงเก่า
21-08-2012, 08:56

:42 2:ห๊า..!!!! น้าบิ๊กโมโห เซ๊ง ถึงกับเอารถไปขายเต๊นท์แล้วหรอครับเนี่ย แล้วเต๊นท์เค้าตีให้เท่าไหร่อ่ะครับน้าบิ๊ก อยากเช๊คและทราบราคาว่า ในตอนนี้ตลาดมือสองเจ้าตั้นเราอยู่ที่เรตเท่าไหร่อ่ะครับน้าบิ๊ก
ด้วยความเคารพครับ..:15 4:

กรุงเก่า
21-08-2012, 08:58
ไปเล่นตัวไหนดีครับน้า ผมเองชักเสียวๆละทีนี้
:28 3:ของแกรคงไม่ได้รั่วมาจากโรงงานหรอกอีโต้ง แต่ช๊านว่ามันจะรั่วเพราะโดนอีเอ๋ แกล้งซะมากกว่าอ่ะแกร:79 2: กร๊ากๆๆๆๆๆ
ด้วยความเคารพครับ..:Banane27:

decskong
21-08-2012, 09:42
น้าโต้ง ตามใจตัวเองเลยครับน้า ทุกยี่ห้อ มีดี มีด้อยหมดครับ แต่ถูกใจน้าดีที่สุด แล้วน้าจะมีความสุขกับรถคันใหม่เด้ออ้ายโต้ง

MEAW_SAN
21-08-2012, 09:55
:28 3:ของแกรคงไม่ได้รั่วมาจากโรงงานหรอกอีโต้ง แต่ช๊านว่ามันจะรั่วเพราะโดนอีเอ๋ แกล้งซะมากกว่าอ่ะแกร:79 2:กร๊ากๆๆๆๆๆ
ด้วยความเคารพครับ..:Banane27:

น้าโต้ง ตามใจตัวเองเลยครับน้า ทุกยี่ห้อ มีดี มีด้อยหมดครับ แต่ถูกใจน้าดีที่สุด แล้วน้าจะมีความสุขกับรถคันใหม่เด้ออ้ายโต้ง
คร้าบบบ น้าภานุ ยังไม่ได้ตัดสินใจครับได้อย่้างก็เสียอย่าง แค่ไหนก็แค่นั้นเนอะ

khanlert
21-08-2012, 16:47
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/smilies/77%202.gif ปล่อยไปแล้วหรือครับ รถปัญหามากเลยหรือครับ ปล่อยที่ไหน ราคาดีไหม เผื่อข้อมูล จะไปเล่นตัวไหนครับน้า

Big_Phuket
23-08-2012, 22:57
จองแรนเจอร์ 3.2 ไว้ครับน้า ประมาณ เดือน 11 นี้น่าจะได้

ส่วนเรื่องราคาขายดาวน์ บอกได้เลยว่า น้ำตาตก
ไม่สุดๆ จริงๆ ไม่อยากขายเหมือนกันครับ
ปีกว่าที่ผ่านมา เหมือนเช่ารถมาใช้ครับน้า

crimes
23-08-2012, 23:18
ยิ่งอ่านยิ่งเริ่มหวั่นๆกับรถตัวเองแล้วครับน้า...ขออย่าให้เกิดเลยกลัวๆ
แต่เสียงฟิ้วๆๆเวลาถอนคันเร่งนี่ ผมก็มีมาตั่งแต่ออกรถแล้วนะครับ
แต่เด่วคงต้องหมั่นเช็คดูคราบต่างๆแล้วว่ามีมั้ย t_t

khanlert
23-08-2012, 23:48
:52 2: น้า big โหเล่น เรนเจอร์ ทอป เลยสุดยอดครับน้า หมายความว่าที่ผ่านมาก็ถือว่าเช่ารถขับ ขายดาว์ได้ไม่ถึงหลักแสนสิครับ
น้า big ครับ ถามหน่อยครับ เวลาจอดติดไฟแดงนาน ๆ เยียบแบรคแช่เกียร์ D(เปิดแอร์เบอร์ 2 ปกติ ) รอบมันชอบฉุดต่ำหวิว ๆ ไหมครับไม่เหมือนตอนเกียร์ N รอบขึ้นก่อนต่อตก แต่ถ้าค้าที่ D รอบฉุดต่ำก่อนต่อขึ้น กลับกันน่ะ
ปกติไหมครับน้า ไหน ๆ แล้วขอคำชี้แนะด้วยครับ

MEAW_SAN
24-08-2012, 09:06
จองแรนเจอร์ 3.2 ไว้ครับน้า ประมาณ เดือน 11 นี้น่าจะได้

ส่วนเรื่องราคาขายดาวน์ บอกได้เลยว่า น้ำตาตก
ไม่สุดๆ จริงๆ ไม่อยากขายเหมือนกันครับ
ปีกว่าที่ผ่านมา เหมือนเช่ารถมาใช้ครับน้า
แจ่มเลยครับตัวนั้น ถ้าผมเอาคงแค่ 2.2 ยัง 9.7 แสนเลย แต้ถ้าจองตอนนี้ ได้ขี่อีกที ปีหน้าแน่ครับ

Big_Phuket
24-08-2012, 13:46
:52 2: น้า big โหเล่น เรนเจอร์ ทอป เลยสุดยอดครับน้า หมายความว่าที่ผ่านมาก็ถือว่าเช่ารถขับ ขายดาว์ได้ไม่ถึงหลักแสนสิครับ
น้า big ครับ ถามหน่อยครับ เวลาจอดติดไฟแดงนาน ๆ เยียบแบรคแช่เกียร์ d(เปิดแอร์เบอร์ 2 ปกติ ) รอบมันชอบฉุดต่ำหวิว ๆ ไหมครับไม่เหมือนตอนเกียร์ n รอบขึ้นก่อนต่อตก แต่ถ้าค้าที่ d รอบฉุดต่ำก่อนต่อขึ้น กลับกันน่ะ
ปกติไหมครับน้า ไหน ๆ แล้วขอคำชี้แนะด้วยครับ

ครับน้า ไม่ถึงแสนครับ เหมือนขายของแต่งมากกว่าครับ ตัวรถแทบไม่มีราคา
แต่ว่าอันนี้ มันก็แล้วแต่ ดาวน์ ไปเท่าไหร่ ผ่อนแค่ไหนด้วยอ่ะครับ
ส่วนแรนเจอร์ใหม่เนี่ย ยังไม่ทราบว่าจะยังไงเหมือนกัน ต้องใช้กันยาวๆ หน่อยครับ
บอกตรงๆ ว่าชักจะขยาดๆ แล้วเหมือนกันครับ กับรถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ แข่งกันออกเหลือเกินครับ
ส่วนเรื่องรอบเครื่องตอนติดไฟแดง ผมก็เคยสงสับเหมือนน้าเช่นกันครับ แต่พอลองคันอื่นๆ ด้วย
ผมว่าเหมือนๆ กันครับ ส่วนจะเพราะอะไร (ย้ำว่าเหมือนกับไทรตั้น 178 ออโต้ คันอื่นอีก 3-4 คันที่ผมลองนะครับ ไม่ได้หมายถึงปกติ)
ของยี่ห้ออื่นก็เป็นนะครับ แต่ก็ไม่ได้รู้สึกมากมายเหมือนตั้น เดี๋ยวนี้ระบบเบรคมันมีเซนเซอร์นู่น นี่ นั่น มากมายครับผม
และก็แนะนำนิสสส นึงครับ อย่าเบรคแช่ d เวลาติดไฟแดงนานๆ ครับ ผ้าเบรคจะไปไวมาก เพราะผมว่าระบบเบรคติดรถมาของตั้นเรา
เกรดต่ำครับ ไม่บาลานส์กะแรงม้าแรงบิดครับ และก็อีกอย่าง จานเบรคจะสึกเป็นจ้ำๆ น่ะครับ ไม่ใช่แค่รอยครับ แต่สึกจริง ใช้นานๆ จะรู้สึก
เวลาเบรค จะรู้สึกสั่นๆ ครับน้า

Big_Phuket
24-08-2012, 13:53
แจ่มเลยครับตัวนั้น ถ้าผมเอาคงแค่ 2.2 ยัง 9.7 แสนเลย แต้ถ้าจองตอนนี้ ได้ขี่อีกที ปีหน้าแน่ครับ

ตัวนี้ถ้าผมจองที่ภูเก็ต ก็ปีหน้าได้ขี่เหมือนกันครับ แต่พอดีจอง ตจว. น่ะครับ
ให้พรรคพวกกันใช้ความสัมพันธ์ส่วนตัวนิดหน่อย เลยได้เร็วหน่อยครับน้า (เร็วแล้ว ยัง 4-5 เดือน t_t แต่เค๊าการันตีว่าได้ชัวร์ ไม่มีผลัด)

Big_Phuket
24-08-2012, 13:58
ใจเย็นๆ กันครับน้าๆ ผมว่ามันไม่ได้เป็นกันทุกคันหรอก ส่วนของผมนี่ คงจะถึงคราวซวยน่ะครับน้า :kapook-17195-8823:

Big_Phuket
24-08-2012, 14:04

เรนเจอร์ 2.2 150 ม้า ขับทางไกลไม่สบายครับ มันเกร็งๆ เครียดๆ เครื่องสั่นๆ ครับ
เหมือนตั้นเราอ่ะครับ 2.5 เค้นม้าออกมา 178 ขับทางไกล ยาวๆ แล้วม้นอื้อๆ น่ะครับ (ไม่ใช่อืดนะครับ)

เคนขับตั้น 3.2 ของเพื่อนออก ตจว. ผมว่าสบายกว่าครับ เครื่องมันไม่ทำงานหนักเกิน นิ่งๆ เครื่องไม่อื้อ สบายๆ ครับ

evoda3
24-08-2012, 14:27
ตามนั้นครับ.

เรนเจอร์สวยครับ 2.2เหนื่อย

khanlert
24-08-2012, 16:27
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/smilies/16%203.gif น้า Big ได้รถเมื่อไรมาโชว์บ้างนะครับ บอกตามตรงจากเข้าเวบไทรทรันเราแล้ว ผมยังแอบเข้า เวบนิวเรนเจอร์คลับกับบีที50โปรใหม่คลับ อยู่ทุกคืน ครับ แจ๋มดี ตัวทอปนี้รุ่น เวียร์แทคใช่ไหมครับ ล้อแม็คก็สวยด้วย ชอบ ๆ แจ๋ม ๆ
น้า Big ครับ สรุปว่า ตอนจอดคาเยียบเบรคแช่ค้างเกียร์ D เปิดแอร์ปกติรอบมันจะอยู่ประมาณ 600 กว่า ๆ พอรอบตัด รอบมันจะถูกฉุดต่ำก่อนต่อขึ้นมาที่ 600 กว่า ๆ เหมือนเดิมมันชอบกระตุกหวิว ๆ ถือว่าปกติของรุ่นนี้ใช่ไหมครับ แต่ผมสัีงเกตุ ถ้าเข้าเกียร์ N หรือ P รอบมันจะขึ้นสูงก่อนต่อตก ทำไหม มันกลับกันอะครับ ปัญหานี้แระคาใจผมตลอด เรื่อง เยียบเบรคเข้าเกียร์ D แช่
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ปกติ ก็จะพลักมา N ละครับ แต่นี้บางช่วงถนน รถติดมาก ไหลไปเอื่อย ๆ หรือ ติดไฟแดงไม่ถึง นาที จะพลักเกียร์ ไปมา ระหว่าง N กับ D มาก ก็กังวลครับ ล
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมกับเจ้าทรันรุ่นนี้ แนะำนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ:21-7:

p_siri
24-08-2012, 23:08
แอบนอกใจกันอีกแล้ว 5555

p_siri
24-08-2012, 23:27

ผมว่าตกทุกยี่ห้อแหละครับ คันที่แล้วผมใช้อีผุผุ hilander 3.0 โกลซีรีย์(ตอนครึ่ง) ใช้แค่ไม่ถึง3ปี ปัญหาระบบไฟไม่จบ เลยขายซะ

ตอนซื้อ7แสนต้นๆ ตอนขายได้แค่2แสน8 (นี่แค่2ปีกว่านะครับ) นี่ขนาดรถตลาดนะครับ

จะใช้ยี่ห้ออะไรก็ใช้เถอะครับ เวลาขายไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ (อย่าเห็นกับคำโฆษณาครับ)

jee4x4
24-08-2012, 23:40
ผมว่าตกทุกยี่ห้อแหละครับ คันที่แล้วผมใช้อีผุผุ hilander 3.0 โกลซีรีย์(ตอนครึ่ง) ใช้แค่ไม่ถึง3ปี ปัญหาระบบไฟไม่จบ เลยขายซะ

ตอนซื้อ7แสนต้นๆ ตอนขายได้แค่2แสน8 (นี่แค่2ปีกว่านะครับ) นี่ขนาดรถตลาดนะครับ

จะใช้ยี่ห้ออะไรก็ใช้เถอะครับ เวลาขายไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ (อย่าเห็นกับคำโฆษณาครับ)
โอ้ ราคา isuzu ตกขนาดนี้เลยหรอครับ triton 4x4 4dr 2.5L ปี 2006 ตอนซื้อราคา 718000 ได้ส่วนลดเงินสด 50000 บาทสมัยนั้นเค้าบอกว่ารถปลัดขิกไม่ค่อยมีใครใช้เลยได้ส่วนลดเยอะ ผมพึ่งขายไปสามเดือนก่อนครับอายุครบ 6 ปีพอดีที่อยู่ด้วยกันมา ขายไปในราคา 500000 บาทเต้นท์ซื้อไปตั้งไม่ถึงสองอาทิตย์ขายออกไปแล้วครับไม่รู้เค้าตั้งราคาขายเท่าไรไปไวมาก mitsu ราคาขายต่อก็ไม่ขี้เหล่เท่าไรนะครับผมว่าคนกำลังฮิตช่วงนี้ อิอิ

p_siri
24-08-2012, 23:59
โอ้ ราคา isuzu ตกขนาดนี้เลยหรอครับ triton 4x4 4dr 2.5L ปี 2006 ตอนซื้อราคา 718000 ได้ส่วนลดเงินสด 50000 บาทสมัยนั้นเค้าบอกว่ารถปลัดขิกไม่ค่อยมีใครใช้เลยได้ส่วนลดเยอะ ผมพึ่งขายไปสามเดือนก่อนครับอายุครบ 6 ปีพอดีที่อยู่ด้วยกันมา ขายไปในราคา 500000 บาทเต้นท์ซื้อไปตั้งไม่ถึงสองอาทิตย์ขายออกไปแล้วครับไม่รู้เค้าตั้งราคาขายเท่าไรไปไวมาก mitsu ราคาขายต่อก็ไม่ขี้เหล่เท่าไรนะครับผมว่าคนกำลังฮิตช่วงนี้ อิอิ

ต้องเจอกับตัวครับถึงจะรู้ นี่ราคาศูนย์ตีเลยนะครับ เฮ้อ!!!!!

jee4x4
25-08-2012, 00:19
ต้องเจอกับตัวครับถึงจะรู้ นี่ราคาศูนย์ตีเลยนะครับ เฮ้อ!!!!!
ได้ลองถามเต้นท์ก่อนมั้ยครับราคาศูนย์ตีก็จริงครับแต่ศูนย์ไม่ได้มีเต้นท์เป็นของตัวเองเซลล์เป็นคนพาเต้นท์ไปตีราคาอีกทีโดนกินหัวคิวเป็นทอดๆ พอดีพี่ผมมีเต้นท์แล้วก็ไปตีราคาที่ศูนย์ isuzu แถวสมุทรปราการและกรุงเทพฝังตะวันออกอยู่ครับปกติเต้นท์จะจ่ายค่านายหน้าให้กับเซลล์ในกรณีที่หารถให้แต่มีเซลล์บางคนหัวดีตีราคาจากลูกค้ามาถูกๆแล้วมาปล่อยให้เต้นท์อีกทีกินสองทางเพราะพวกนี้จะรู้ราคากลางของรถแต่ละรุ่นอยู่แล้ว สำหรับราคานี้ถือว่าโดนกดมากเลยครับหายไปเกินครึ่งกับรถที่ใช้ไม่ถึงสามปีเจ้าตลาดด้วย เออว่าแต่ตอนที่ขายรถน้าซ่อมจนใช้งานปกติยังครับถ้ายังมีอาการอยู่ก็อาจเป็นเหตุให้โดนตัดราคาก็เป็นได้

p_siri
25-08-2012, 00:28
ได้ลองถามเต้นท์ก่อนมั้ยครับราคาศูนย์ตีก็จริงครับแต่ศูนย์ไม่ได้มีเต้นท์เป็นของตัวเองเซลล์เป็นคนพาเต้นท์ไปตีราคาอีกทีโดนกินหัวคิวเป็นทอดๆ พอดีพี่ผมมีเต้นท์แล้วก็ไปตีราคาที่ศูนย์ isuzu แถวสมุทรปราการและกรุงเทพฝังตะวันออกอยู่ครับปกติเต้นท์จะจ่ายค่านายหน้าให้กับเซลล์ในกรณีที่หารถให้แต่มีเซลล์บางคนหัวดีตีราคาจากลูกค้ามาถูกๆแล้วมาปล่อยให้เต้นท์อีกทีกินสองทางเพราะพวกนี้จะรู้ราคากลางของรถแต่ละรุ่นอยู่แล้ว สำหรับราคานี้ถือว่าโดนกดมากเลยครับหายไปเกินครึ่งกับรถที่ใช้ไม่ถึงสามปีเจ้าตลาดด้วย เออว่าแต่ตอนที่ขายรถน้าซ่อมจนใช้งานปกติยังครับถ้ายังมีอาการอยู่ก็อาจเป็นเหตุให้โดนตัดราคาก็เป็นได้

ตอนนั้นซ่อมจนไม่อยากซ่อมเลยล่ะครับ เซลล์บอกว่ารุ่นนี้มีปัญหาเรื่องระบบไฟหลายคันครับ แล้วก็วัสดุภายในแย่มากครับ ไม่เอาแล้วเจ้าตลาด

youjea
25-08-2012, 01:14
สงสัยต้องลองตั้งใจฟังมั่งแล้วสิ รู้สึกว่าช่วงนี้เจ้าตั้น Plus VG ต้นมันชักจะอืด ๆ ยังไงพิกล
ตั้งกะหลังเข้าศูนย์เช็คพันโลมาเนี่ย วันแรกรู้สึกว่าเออรถมันวิ่งดีขึ้นลื่นขึ้นวุ้ย
แต่หลังจากนั้นสามสี่วันต้นชักหาย ถ้าไม่กระทืบนี่ไม่แรงสุดจะรั๊งงง แบบพี่ตูนบอกเลย (เกียร์ M/T ครับ)

ShogunOne
25-08-2012, 16:27
เปลี่ยนมาแล้วครับ Turbo ตัวใหม่ ใช้เวลา 4 เดือน(นับจากวันที่เขียนใบเครม) เหมือนที่ศูนย์บอกเอาไว้เลย ใช้เวลาเปลี่ยนแค่ 2 ชั่วโมง ตอนนี้ รถผมก็ OK นะ ตอนนี้ก็เริ่มชินๆกับระบบของมันแล้ว อีกอย่างผมเป็นคนขับรถไม่ค่อยเร็ว เลยไม่ค่อยอะไรมาก อีกอย่างผมโชคดีตรงที่ ไม่มีอาการหนักเหมือนคุณ Big_Phuket
กะว่าจะใช้ไปสัก 4 ปี รอให้ Triton ตัวใหม่ออกมา จากนั้นค่อยขาย แล้วไปซื้อ Triton ใหม่เอา ใจมันรัก Mitsubishi นะ

Eak_Bangsaen
25-08-2012, 16:55
สวัสดีครับของผมก็ดัง ฟิ้วๆ ทุกครั้งที่ยกคันเร่งดังตั้งแต่ออกมาจาก 0 ตอนนี้ขับไปแล้ว 1100 แล้วอีกอย่างผมไปอุด egr มาด้วย ถ้าเกิด ว่า boรั่วจริงจะเคลมได้ป่าวครับ กลัวประกันจะขาด เพราะไปอุด egr มา ตอนนี้รู็สึกว่าออกตัวอืดๆ (หรือเป็นเพราะขับแต่รถเก๋ง คันนี้เป็นกระบะคันแรกเลยครับ ยังไม่ชิน)

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ จาก ชลบุรี

goldtri
25-08-2012, 17:00
เอาแผ่น egr ออกก่อนแล้วก็ค่อยเข้าไปเครมครับน้า

goldtri
25-08-2012, 17:01
สวัสดีครับของผมก็ดัง ฟิ้วๆ ทุกครั้งที่ยกคันเร่งดังตั้งแต่ออกมาจาก 0 ตอนนี้ขับไปแล้ว 1100 แล้วอีกอย่างผมไปอุด egr มาด้วย ถ้าเกิด ว่า boรั่วจริงจะเคลมได้ป่าวครับ กลัวประกันจะขาด เพราะไปอุด egr มา ตอนนี้รู็สึกว่าออกตัวอืดๆ (หรือเป็นเพราะขับแต่รถเก๋ง คันนี้เป็นกระบะคันแรกเลยครับ ยังไม่ชิน)

รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ จาก ชลบุรี

ออกรถตอนไหนครับน้าวันนี้ผมเข้าไปถามที่ 0 มาเค้าบอกว่าแก้ไขปัญหาโบรั่วแล้วครับ

ShogunOne
26-08-2012, 08:57
แล้วแต่ศูนย์ครับ ของผมก็อุด egr นะ ก็เอาเข้าศูนย์ทั้งๆที่อุดอยู่นั่นแหละ ช่างก็ไม่ว่าอะไร ก็ทำการเครมให้ตามปกติ จริงๆแล้วการเครม ช่างและศูนย์ เขาไม่มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไร ถ้าเขาไม่อะไรกับเรา เขาก็ไม่ว่าหรอกครับ แค่การอุด egr แต่ถ้าคุณไม่ค่อยสนิทกับช่างและศูนย์เท่าไหร่ ผมว่าก็ควรถอดก่อนเอาเข้าไปเครมครับ กันไว้ก่อนดีกว่า

jee4x4
26-08-2012, 18:33
รถปี 2011 รั่วเกือบทุกคันเลยลองเปิดส่องๆดูกันบ้างนะครับ เมื่อวานไปเปิดดูรถพี่รั่วเหมือนกันของผม 2012 ยังไม่รั่วต้องคอยตรวจสอบดูเรื่อยๆ

AKNet
30-08-2012, 19:18
รถปี 2011 รั่วเกือบทุกคันเลยลองเปิดส่องๆดูกันบ้างนะครับ เมื่อวานไปเปิดดูรถพี่รั่วเหมือนกันของผม 2012 ยังไม่รั่วต้องคอยตรวจสอบดูเรื่อยๆ
หง่า ของผมก็2011อะน้าจี แต่เป็น 140ม้านะ โบธรรมดา คงไม่น่าจะรั่ว แต่ตังในกระเป๋ารั่วบ่อยจังช่วงนี้ ไม่รู้ไปไหนหมด 5555+

khanlert
30-08-2012, 23:02
:51 4:

MEAW_SAN
11-10-2012, 14:45
เข้ามา เฟ้าระวัง เร่งฟู่ยกฟิ้วๆๆ

aaa5831
11-10-2012, 15:35
หาเงินซื้อ...ก็ปวดบาล (แมวตายเกลื่อน+ซ่อนไว้ตรงไหนว๊า)
กว่าจะได้...ก็ปวดบาล (เสือกไม่มีรุ่น...ที่ตูจะเอาอีก)
พอได้มา...ก็ปวดบาล (หางวด + โปรเจคแต่ง...เพียบ)
แต่งหล่อ...ก็ปวดบาล (กว่าจะลงตัว...มาม่าเป็นลัง)
ขับเดิม....ก็ปวดบาล........มานนนอะไรของเมิงเนี่ยยยยย 55555

MEAW_SAN
11-10-2012, 16:10
หาเงินซื้อ...ก็ปวดบาล (แมวตายเกลื่อน+ซ่อนไว้ตรงไหนว๊า)
กว่าจะได้...ก็ปวดบาล (เสือกไม่มีรุ่น...ที่ตูจะเอาอีก)
พอได้มา...ก็ปวดบาล (หางวด + โปรเจคแต่ง...เพียบ)
แต่งหล่อ...ก็ปวดบาล (กว่าจะลงตัว...มาม่าเป็นลัง)
ขับเดิม....ก็ปวดบาล........มานนนอะไรของเมิงเนี่ยยยยย 55555

มีแต่เมิงอะ ที่ปวดกะบานอยู่คนเดียว อีบร้า ตรู ชิลๆเว้ยยยยยหัดรู้จักสังเกตสังกาปัญหาเล็กๆน้อยๆเก็บข้อมูลไปจะได้ไม่ลุกลามใหญ่โตในภายภาคหน้า ตุ้ยยยย

boka
11-10-2012, 16:13

มีแต่เมิงอะ ที่ปวดกะบานอยู่คนเดียว อีบร้า ตรู ชิลๆเว้ยยยยยหัดรู้จักสังเกตสังกาปัญหาเล็กๆน้อยๆเก็บข้อมูลไปจะได้ไม่ลุกลามใหญ่โตในภายภาคหน้า ตุ้ยยยย

555+++

coppy42
11-10-2012, 16:15
นั่นตุ๋ยยย.ซะเต็มหัวอีเขียวมันเลย :tongue:

p_siri
22-10-2012, 21:12
ตั้งแต่เครมโบพร้อมอินเตอร์ลูกใหม่มา ผ่านมาประมาณ3เดือน รู้สึกได้เลยว่าประหยัดมากขึ้น เหยียบก็ลื่นกว่าตอนออกรถมาใหม่ๆ
ขยันดูขยันเช็คบ่อยๆครับ เห็นรั่วแล้วรีบเครมเลยครับ

j-o-k-e
24-10-2012, 11:09
สรุปแล้วต้องสังเกตว่ามีน้ำมันซึมตรงเทอร์โบใช่มั้ยครับ
เพราะผมก็มีเสียงฟิ้ววววว ตอนถอนคันเร่ง แต่ก็ไม่ได้ดังทุกครั้ง
เพิ่งวิ่งไป700กว่าโลเอง ตอนแรกก็ฟังแล้ว เออออ เพราะดี แต่ตอนนี้เริ่มจะไม่เพราะแล้ว555

nv_gold
24-10-2012, 23:42
ส่วนตัวผมคิดว่าปรกตินะครับ เพราะตัวturboไม่มีน้ำมันรั่วซึม ท่อต่างๆก็เสียบแน่นหนาดี

MEAW_SAN
26-10-2012, 09:15
อ่านมาหมดทุกบรรทัดเท่าที่ดูมาสรุป เสียง ฟิ้วตอน ยกคันเร่งมันปกติ

แล้วรบกวนถามน้าๆที่ ถอดแคตใส่ท่อแทนแล้ว ว่ามีอาการเหมือนผมไหม
เวลากระแทกคันเร่ง ประมาณ 2000 รอบ ขึ้นไป หรือบูสเริ่มหนักขึ้นตั้งแต่ 10 ปอนด์ขึ้นไป
มันจะมีเสียงลมออกมาจากบริเวณ หน้าเครื่อง ฟู่ ออกมาเบาๆให้ได้ยิน
เช็คละเอียดแล้ว คราบน้ำมันไม่มี
ลมรั่วตามประเก็น หน้าแปลนท่อแทนแคตที่ใส่ไปก็ไม่มี
ลมรั่วจากปากโบไปอินเตอไม่มีแน่นอน เพราะจังหวะฟาดบูสยังมาถึง 22 ปอนด์ ปกติ(ถ้ารั่วคงไม่ถึง)
ดลยคิดว่า คงเป็นเสียงปกติของโบแปรผันมั้ง (แต่ตอนมีแคตไม่ได้ยินเลย) ยังไงรบกวนน้าๆแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
สำหรับคนที่ใส่ท่อแทนแคตมาแล้ว ถ้าผิดปกติ ผมจะได้หาสาเหตุและแนวทางป้องกันแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกต่อไป ขอบคุณครับ

chitk
05-11-2012, 22:55
อ่านมาหมดทุกบรรทัดเท่าที่ดูมาสรุป เสียง ฟิ้วตอน ยกคันเร่งมันปกติ

แล้วรบกวนถามน้าๆที่ ถอดแคตใส่ท่อแทนแล้ว ว่ามีอาการเหมือนผมไหม
เวลากระแทกคันเร่ง ประมาณ 2000 รอบ ขึ้นไป หรือบูสเริ่มหนักขึ้นตั้งแต่ 10 ปอนด์ขึ้นไป
มันจะมีเสียงลมออกมาจากบริเวณ หน้าเครื่อง ฟู่ ออกมาเบาๆให้ได้ยิน
เช็คละเอียดแล้ว คราบน้ำมันไม่มี
ลมรั่วตามประเก็น หน้าแปลนท่อแทนแคตที่ใส่ไปก็ไม่มี
ลมรั่วจากปากโบไปอินเตอไม่มีแน่นอน เพราะจังหวะฟาดบูสยังมาถึง 22 ปอนด์ ปกติ(ถ้ารั่วคงไม่ถึง)
ดลยคิดว่า คงเป็นเสียงปกติของโบแปรผันมั้ง (แต่ตอนมีแคตไม่ได้ยินเลย) ยังไงรบกวนน้าๆแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
สำหรับคนที่ใส่ท่อแทนแคตมาแล้ว ถ้าผิดปกติ ผมจะได้หาสาเหตุและแนวทางป้องกันแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกต่อไป ขอบคุณครับ

น้าโต้งของผมยังดังเลยน้าที่2000รอบ ท่อแทนแคต ลองแหวน อุดอีจีอาร์ ตอนมาใหม่ๆไม่ดังใช้ๆไปมีน้ำมันรั่ว ที่จุดต่ออินเตอร์เลยถอดทำความสะอาดประกอบ ตอนนี้ดังตลอดที่2000รอบ แต่ถ้ากดหนักๆดังตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย แต่แรงก็ไม่ตกนะ ผมละงง

MEAW_SAN
06-11-2012, 09:08
น้าโต้งของผมยังดังเลยน้าที่2000รอบ ท่อแทนแคต ลองแหวน อุดอีจีอาร์ ตอนมาใหม่ๆไม่ดังใช้ๆไปมีน้ำมันรั่ว ที่จุดต่ออินเตอร์เลยถอดทำความสะอาดประกอบ ตอนนี้ดังตลอดที่2000รอบ แต่ถ้ากดหนักๆดังตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย แต่แรงก็ไม่ตกนะ ผมละงง
ผมชินแล้วน้า ใช้มันไปยังงี้ ยังเหลือประกันอีก เก้าหมื่นกว่าโล แฮะๆ

crimes
03-01-2013, 23:17
ของผมรั่วแล้วครับ ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันรั่วก็ตอนไปเที่ยวปีใหม่ที่ จ. เชียงใหม่แล้วครับ
แต่ก็ลองเช็ดๆดู แล้วก็เที่ยวไป 5 วัน ก็เห็นมีคราบน้ำมันมาใหม่ เด่วเสาร์นี้จะเช้าไปให้0ดูซะหน่อยแล้วครับ
กลัวมันจะพังกันไปใหญ่ ไม่แน่ใจว่ามันเคลมได้มั้ยครับน้าๆ เจ้าเทอร์โบ นี่

ขอบคุณครับ

MEAW_SAN
04-01-2013, 09:56
ของผมรั่วแล้วครับ ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันรั่วก็ตอนไปเที่ยวปีใหม่ที่ จ. เชียงใหม่แล้วครับ
แต่ก็ลองเช็ดๆดู แล้วก็เที่ยวไป 5 วัน ก็เห็นมีคราบน้ำมันมาใหม่ เด่วเสาร์นี้จะเช้าไปให้0ดูซะหน่อยแล้วครับ
กลัวมันจะพังกันไปใหญ่ ไม่แน่ใจว่ามันเคลมได้มั้ยครับน้าๆ เจ้าเทอร์โบ นี่

ขอบคุณครับ
เครมได้ครับน้า ผมก็เริ่มซึมๆออกมาแล้ว คุยกับช่าง 0 แล้ว ว่าไม่ต้องรีบเครมไม่มีผลเสียอะไร เพราะ บูสและแรงดันมันก็ปกติไม่ได้รั่วขนาดปั่นบูสไม่ไหว ผมกะว่าซัก 4 -5 หมื่นโลค่อยเครมครับ เอาโบสดๆใหม่ๆมาใช้ อิอิ

nournear
04-01-2013, 13:32
ผมพึ่งได้ตัว mc2013 มาครับ ขับได้ประมาณ 800 km เสียงเริ่มดัง ทั้งตอนเร่งและถอนคันเร่ง จะเป็นในช่วงรอบประมาณ 1700 - 2000 รอบ ( นึกว่าไม่เป็นอะไรเท่ดี แต่ตอนนี้เริ่มหนาวๆ)

ในเล่มมันไม่มีเช็คระยะ 1000 km แต่ผมไม่มั่นใจเลยเข้าไปถามที่ศูนย์ว่าต้องเช็คมั้ย ก็ถามเรื่องเสียง Turbo ช่างบอกไม่เป็นไรถ้าเสียจะเปลี่ยนให้ยกลูก

ช่างบอกเข้าทีเดียว 10000 km เลย

ตอนนี้วิ่งได้ 4000 km แล้ว ว่าจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรอง ( สงสารรถครับ)

ปล.น้ำมันเครื่องและกรองเปลี่ยนร้านทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ถ้าให้ร้านนอกเปลี่ยนให้จะหมดประกันมั้ยครับ ช่วยตอบทีครับขอบคุณครับ

MEAW_SAN
04-01-2013, 16:21
ผมพึ่งได้ตัว mc2013 มาครับ ขับได้ประมาณ 800 km เสียงเริ่มดัง ทั้งตอนเร่งและถอนคันเร่ง จะเป็นในช่วงรอบประมาณ 1700 - 2000 รอบ ( นึกว่าไม่เป็นอะไรเท่ดี แต่ตอนนี้เริ่มหนาวๆ)

ในเล่มมันไม่มีเช็คระยะ 1000 km แต่ผมไม่มั่นใจเลยเข้าไปถามที่ศูนย์ว่าต้องเช็คมั้ย ก็ถามเรื่องเสียง Turbo ช่างบอกไม่เป็นไรถ้าเสียจะเปลี่ยนให้ยกลูก

ช่างบอกเข้าทีเดียว 10000 km เลย

ตอนนี้วิ่งได้ 4000 km แล้ว ว่าจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรอง ( สงสารรถครับ)

ปล.น้ำมันเครื่องและกรองเปลี่ยนร้านทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ถ้าให้ร้านนอกเปลี่ยนให้จะหมดประกันมั้ยครับ ช่วยตอบทีครับขอบคุณครับ
รอ หมื่นโลเลยครับ ไม่ต้องสงสารเทคโนโลยีมันเลยมาไกลแล้วครับ เชฟวี่ให้ถ่ายที่ 2 หมื่นโลแล้วอะครับน้า คิดดู

crimes
04-01-2013, 22:48
เครมได้ครับน้า ผมก็เริ่มซึมๆออกมาแล้ว คุยกับช่าง 0 แล้ว ว่าไม่ต้องรีบเครมไม่มีผลเสียอะไร เพราะ บูสและแรงดันมันก็ปกติไม่ได้รั่วขนาดปั่นบูสไม่ไหว ผมกะว่าซัก 4 -5 หมื่นโลค่อยเครมครับ เอาโบสดๆใหม่ๆมาใช้ อิอิ

ขอบคุณครับน้าโต้ง วันนี้ลองสังเกตดูไม่มีคราบน้ำมันออกมาละครับ มีแต่รอบคราบเดิมที่เช็ดไม่หมด
เด่วรอไปเช็ค 20000 โล ค่อยให้ช่างดูทีเดียวเลยดีกว่า แต่ขับๆไปก็วิตกจริต กลัวมันเป็นนู้นเป็นนี่เหมือนกันนะครับน้า

รบกวนถามน้าๆ เพิ่มเติมนะครับ ไอ้น้ำมันที่ไหลออกมานี่คือน้ำมันอะไรหรอครับ แล้วสาเหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะอะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

kawasaki 034
07-01-2013, 12:56
พออ่านหัวข้อนี้เสร็จก็รีบไปดูของผมบ้างปรากฏว่าพบคราบน้ำมันเยิ้มเชียว แบบนี้อาการเดียวกันไหมครับ
187476

MEAW_SAN
08-01-2013, 09:17
พออ่านหัวข้อนี้เสร็จก็รีบไปดูของผมบ้างปรากฏว่าพบคราบน้ำมันเยิ้มเชียว แบบนี้อาการเดียวกันไหมครับ
187476

ครับน้า ตรงหัวน็อตสีฟ้า ข้างๆน็อตสีส้มนั่นละ ถ้าน้าขยับตัวมาทางซ้ายอีกนิดจะเห็นชัดเจนกว่านี้อีกครับ สีต่างๆที่โรงงานแต้มมาเนี่ย มันเหมือน วอย รับประกันสินค้านะครับ ระวังอย่าไปขันน็อต ถ้ารอยแต้มสี เพี้ยนหรือมีรอยสีแตก การรับประกันจะขาดลงนะครับ ตรงนี้ช่างที่ 0 ต้องถ่ายรูปให้ละเอียดและส่งรูปไปสำนักงานใหญ่ทำเริ่องเครมนะครับ

08-01-2013, 16:29
แบบตามรูปที่ผมโพสนี่ทางศูนย์เ้คาจะซ่อมของเก่าให้หรือว่าเปลี่ยนเลยครับ รบกวนสอบถามน้าๆที่ไปซ่อมมาแล้วด้วยครับ พอเปิดเจอแบบนี้ไม่อยากขับเลย

nv_gold
08-01-2013, 16:55
แบบตามรูปที่ผมโพสนี่ทางศูนย์เ้คาจะซ่อมของเก่าให้หรือว่าเปลี่ยนเลยครับ รบกวนสอบถามน้าๆที่ไปซ่อมมาแล้วด้วยครับ พอเปิดเจอแบบนี้ไม่อยากขับเลย

เปลี่ยนให้ครับ

MEAW_SAN
08-01-2013, 21:02

เปลี่ยนให้ครับ
ใหม่กริบๆ อิอิ ผมจึงยังไม่รีบเครมครับ

crimes
08-01-2013, 23:37
ตามน้าโต้งเลยครับผม...

prapanphat
09-01-2013, 20:12
ใหม่กริบๆ อิอิ ผมจึงยังไม่รีบเครมครับ

น้าโต้งครับ ถ้ารถเราใส่แทนแคทแล้วโบรั่วประกันจะยังอยู่ไหมครับหรือว่าต้องใส่แคทคืนก่อนแล้วค่อยเคลมครับ แบบว่ารถผมก็เย้มครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

MEAW_SAN
10-01-2013, 08:49
น้าโต้งครับ ถ้ารถเราใส่แทนแคทแล้วโบรั่วประกันจะยังอยู่ไหมครับหรือว่าต้องใส่แคทคืนก่อนแล้วค่อยเคลมครับ แบบว่ารถผมก็เย้มครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับขอตอบใน พีเอ็มนะครับ เกรงว่าในนี้จะไม่เหมาะสมครับ

AirJu
10-01-2013, 11:57
ต้องไปเช็คของตัวเองบ้่างแล้ว

thammanoon
10-01-2013, 14:39
จะเปลี่ยนโฉมอยู่แล้ว ปัญหายังไม่จบอีกหรือนี่

prapanphat
10-01-2013, 19:59
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/misc/quote_icon.png โพสต้นฉบับโดยคุณ prapanphat http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=858093#post858093)
น้าโต้งครับ ถ้ารถเราใส่แทนแคทแล้วโบรั่วประกันจะยังอยู่ไหมครับห รือว่าต้องใส่แคทคืนก่อนแล้วค่อยเคลมครับ แบบว่ารถผมก็เย้มครับ

ขอตอบใน พีเอ็มนะครับ เกรงว่าในนี้จะไม่เหมาะสมครับ

ตอบให้ผมทางเมล์ก็ได้ครับ prapanphat@hotmail.com ขอบคุณครับ

10-01-2013, 23:06
อ้าวของผมก็มีคราบอย่างนี้เหมือนกัน เเสดงว่ารั่วใช่ไหมเนี่ย...

prapanphat
12-01-2013, 21:45
ขอบคุณน้าโต้งมากครับ ผมอยู่แหลมฉบังครับ

ku2425
12-01-2013, 22:54
ของผมก็มีเสียงดังที่2000รอบ...แต่เอาเข้าศูนย์ช่างบอกว่าไม่เป็นไร...แถมว่าเรากลับมาอีกว่าไม่รู้เหรอว่า Turbo เป็นแบบนี้
(ของผมไม่มีน้ำมันซึมนะครับ)...รบกวนน้าๆหน่อยว่าแบบนี้จริงอย่างที่ช่างบอกเปล่า

กรุงเก่า
12-01-2013, 23:05
รอ หมื่นโลเลยครับ ไม่ต้องสงสารเทคโนโลยีมันเลยมาไกลแล้วครับ เชฟวี่ให้ถ่ายที่ 2 หมื่นโลแล้วอะครับน้า คิดดู
5555++ ใจเย็นๆแกร พูดหยั่งก๊ะมีอารมณ์โมโห โกธา ป่นน้อยใจ มาเลยอ่ะแกร แต่ชั้นก็ยังงงนะ อย่างค่ายโน้นเค้าให้ถ่าย นมค. ที่สองหมื่นโล แล้วอย่างนี้ลูกค้าไม่ต้องใช้ นมค.สังเคราะห์แท้กันอย่างเดียวเลยหรอวะแกร เพราะถ้า นมค.พวกกึ่ง w 10-30 ลากยาวสองหมื่นโล คงไม่ไหวมั้งแกร อิๆๆๆ
ด้วยความเคารพครับ..

MiNi_XXL
12-01-2013, 23:17
55555555555 9 เดือน กับ 4 หมื่นกว่าโล พรุ่งนี้จะลองดูบ้างว่าเป็นไง

กรุงเก่า
12-01-2013, 23:30
55555555555 9 เดือน กับ 4 หมื่นกว่าโล พรุ่งนี้จะลองดูบ้างว่าเป็นไง
นอนดึกจังวะแกร กินเหล้าปะ มานี่มา เดี๋ยวตรูเลี้ยเองงเพิ่ล
ด้วยความเคารพครับ..

youjea
13-01-2013, 12:01
ก่อนจะเอาเข้าศูนย์เช็คหมื่นโลในอีกสองวัน..
อายุครบ 6 เดือนวันนี้พอดี กับไมล์ 9,990 Km
ไม่รั่วไม่เยิ้ม แต่ดูระดับน้ำมันเครื่อง แห้งซะไม่ติดก้านเช็คระดับเลย -"-

17-01-2013, 16:40
อยากถามน้าๆที่เคลมเทอร์โบหน่อยครับว่าว่าทำอย่างไรทำไมเค้าเคลมให้ง่ายจัง เนื่องจากของผมวันนี้พาเจ้าเหมียวไปที่ศูนย์แล้วให้หัวหน้าช่างเค้าดูคราบที่ไหลเยิ้มตามรุปที่ผมเคยโพสไปนะครับ ช่างเค้าบอกว่าจะถอดมาล้างและประกอบใหม่ดูก่อนว่ายังรั่วไหม ถ้ายังรั่วจะเปลี่ยนปะเก็นให้ ผมก็เลยถามเรื่องเคลมเปลี่ยนทั้งลูกเลยช่างก็บอกว่ายังไม่เคยมีใครมาเคลมเปลี่ยนเลย และให้ผมลองดูวิธีที่หัวหน้าช่างบอกไปก่อนแล้วกัน ผมก็พูดอะไรต่อไม่ถูกเลย ผมเลยอยากถามน้าๆว่าสมควรทำไงต่อดีอ่ะครับ หรือมีศูนย์ไหนให้เคลมง่ายๆมั่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

MiNi_XXL
17-01-2013, 16:49
จริงเทอร์โบมันไม่ได้เป็นอะไรหรอก มันเป็นที่กาวทาหน้าแปลนเทอร์โบนั่นล่ะ รวมทั้งขอบของโข่งที่มีพื้นที่นิดเดียว vg แรงดันมันเยอะอ่ะ ไอน้ำมันเครื่องมันก็เยอะตาม ที่นี้ไอน้ำมันถูกท่อเข้ามาวนโดยผ่านเทอร์โบอีกที ทั้งความร้อนจากไอน้ำมันเครื่อง ความร้อนจากเทอร์โบ ความร้อนจากเครื่องยนต์ พอสะสมมาก ๆ เข้ากาวประเก็นก็อ่อนตัวลง พอเทอร์โบทำแรงดันลมมาก ๆ เข้ามาก็ซึมออกมาให้เห็นกันบ้าง

ความคิดเห็นส่วนตัว ถูกผิด อย่างไร อย่าว่ากันนะ 55555555555 เพราะของผมก็มีคราบน้ำมันที่หน้าแปลน

anontre
17-01-2013, 17:12
ของผม 4 เดือน 8500 โล ก็มีคราบเยื้อมแล้ว กะว่า ให้มันเปียกชุ่มทั้งลูกก่อน ค่อยเอาไปเครม คันเก่า 140แรงดีกว่าเยอะ 178 กินน้ำมันก็เยอะกว่า แถมพังง่ายอีก

AUNG
17-01-2013, 21:44
:78 2:ของผมเคยเครมที่ศูนย์ระยองสาเหตุมาจากโบรั่วที่แกนกระเดื่องเซอร์ลีนอยคอยเปิดปิดครีบใบพัดพอได้โบลูกใหม่มามันก็ดังฟิ้วๆเหมือนเดิมตั้งแต่ขับออกจากศูนย์เลยคับ..ผมว่าปกติน่ะถ้าคันไหนไม่ดังสิน่าคิด

MEAW_SAN
18-01-2013, 08:50
อยากถามน้าๆที่เคลมเทอร์โบหน่อยครับว่าว่าทำอย่างไรทำไมเค้าเคลมให้ง่ายจัง เนื่องจากของผมวันนี้พาเจ้าเหมียวไปที่ศูนย์แล้วให้หัวหน้าช่างเค้าดูคราบที่ไหลเยิ้มตามรุปที่ผมเคยโพสไปนะครับ ช่างเค้าบอกว่าจะถอดมาล้างและประกอบใหม่ดูก่อนว่ายังรั่วไหม ถ้ายังรั่วจะเปลี่ยนปะเก็นให้ ผมก็เลยถามเรื่องเคลมเปลี่ยนทั้งลูกเลยช่างก็บอกว่ายังไม่เคยมีใครมาเคลมเปลี่ยนเลย และให้ผมลองดูวิธีที่หัวหน้าช่างบอกไปก่อนแล้วกัน ผมก็พูดอะไรต่อไม่ถูกเลย ผมเลยอยากถามน้าๆว่าสมควรทำไงต่อดีอ่ะครับ หรือมีศูนย์ไหนให้เคลมง่ายๆมั่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อย่าไปล้างเลยครับ เปลี่ยน 0 เลย เขาเครมให้กันทั้งประเทศครับ อีกอย่างถ้าล้าง พวกสีต่างๆที่เขาแต้มไว้ตามหัวน็อตเป็นเหมือนวอยรับประกัน สีมีรอยร้าวแตก ประกันมันก็หมด รอบหน้าเกิดเป็นไรขึ้นมา มันก็จบ รถที่เขาขายเรานะ เขาบวกราคา วารันตีไปในราคารถด้วยนะครับ ใช้ให้คุ้ม

จริงเทอร์โบมันไม่ได้เป็นอะไรหรอก มันเป็นที่กาวทาหน้าแปลนเทอร์โบนั่นล่ะ รวมทั้งขอบของโข่งที่มีพื้นที่นิดเดียว vg แรงดันมันเยอะอ่ะ ไอน้ำมันเครื่องมันก็เยอะตาม ที่นี้ไอน้ำมันถูกท่อเข้ามาวนโดยผ่านเทอร์โบอีกที ทั้งความร้อนจากไอน้ำมันเครื่อง ความร้อนจากเทอร์โบ ความร้อนจากเครื่องยนต์ พอสะสมมาก ๆ เข้ากาวประเก็นก็อ่อนตัวลง พอเทอร์โบทำแรงดันลมมาก ๆ เข้ามาก็ซึมออกมาให้เห็นกันบ้าง

ความคิดเห็นส่วนตัว ถูกผิด อย่างไร อย่าว่ากันนะ 55555555555 เพราะของผมก็มีคราบน้ำมันที่หน้าแปลน
เพื่อนเอก คนที่ไปเครมเทอโบนะเกิน 80% ทราบครับ ว่ามันไม่ส่งผลอะไร รวมถึงชั้นด้วย แต่การที่เราไปเครมนะ คิดง่ายๆโบมากับรถ ใช้ไปทุกวัน มันก็สึกมันก็หรอ ยิ่งพวกดันรางด้วยแล้ว แกนคดใบแหว่งกันเยอะ ถามว่า ถ้ามันเครมได้แล้วได้ของสดของใหม่มาใช้ แบบไหนดีกว่าเพื่อน

MiNi_XXL
20-01-2013, 21:03
อย่าไปล้างเลยครับ เปลี่ยน 0 เลย เขาเครมให้กันทั้งประเทศครับ อีกอย่างถ้าล้าง พวกสีต่างๆที่เขาแต้มไว้ตามหัวน็อตเป็นเหมือนวอยรับประกัน สีมีรอยร้าวแตก ประกันมันก็หมด รอบหน้าเกิดเป็นไรขึ้นมา มันก็จบ รถที่เขาขายเรานะ เขาบวกราคา วารันตีไปในราคารถด้วยนะครับ ใช้ให้คุ้ม

เพื่อนเอก คนที่ไปเครมเทอโบนะเกิน 80% ทราบครับ ว่ามันไม่ส่งผลอะไร รวมถึงชั้นด้วย แต่การที่เราไปเครมนะ คิดง่ายๆโบมากับรถ ใช้ไปทุกวัน มันก็สึกมันก็หรอ ยิ่งพวกดันรางด้วยแล้ว แกนคดใบแหว่งกันเยอะ ถามว่า ถ้ามันเครมได้แล้วได้ของสดของใหม่มาใช้ แบบไหนดีกว่าเพื่อน

ก็ของตรูมันเคลมไม่ได้แล้วไงเพื่อนโต้ง 555555 ใช้กำลังภายในให้หน่อยดิ

MEAW_SAN
21-01-2013, 08:03
ก็ของตรูมันเคลมไม่ได้แล้วไงเพื่อนโต้ง 555555 ใช้กำลังภายในให้หน่อยดิ
กล่องใช่มะ เอาง่ายๆตรงเทอโบแกรอะ ไม่ได้ทำไรมานี่ แคตก็ยังอยู่ใช่ป่าว กล่องโปรเป็นคอนเน็คเตอร์นิ ปลดออกแล้วเข้า 0 ถ่ายรูป น่าจะผ่านนะ

MiNi_XXL
21-01-2013, 09:53
กล่องใช่มะ เอาง่ายๆตรงเทอโบแกรอะ ไม่ได้ทำไรมานี่ แคตก็ยังอยู่ใช่ป่าว กล่องโปรเป็นคอนเน็คเตอร์นิ ปลดออกแล้วเข้า 0 ถ่ายรูป น่าจะผ่านนะ

มามะ มาถ่ายรูปส่งเคลมกัน

09-03-2013, 17:01
ในมี่สุดก็ได้เคลม โบ ตัวใหม่แล้วขอบคุณน้าๆในคลับนะครับที่ให้คำปรึกษาโดยเฉพาะน้าเจ้าของกระทู้หากผมไม่ได้เข้าชมรมนี้ก็คงไม่ทราบเรื่องราวของเจ้าเหมียวเลย หัวหน้าช่างบอกถ้าเคลมไม่ได้หรือเลยรบประกันต้องเสียค่าใช้จ่ายเอง 3,000 กว่าบาท (ฟังแล้วเสียวเลย) ในจังหวัดที่ผมอยู่มีมาเคลมแล้วของผมเป็นคันที่2ครับ น้าๆท่านใดยังไม่ได้สังเกตุรีบๆนะครับก่อนจะหมดรับประกัน โดยเฉพาะ วีจีรุ่นแรกๆ ช่างเค้าฝากบอกมาครับ197255

09-03-2013, 17:03
ดีใจไปหน่อยพิมพ์ผิดเลยหากต้องออกค่าใช้จ่ายเองประมาณ30,000กว่าบาทครับแต่ไปทำมาไม่เสียสักบาท สบายใจแล้วครับ อย่าเจอไปเคลมอะไรอีกเลยนะเพี้ยงๆ

poy_ae
09-03-2013, 17:57

น้าโต้งเครมได้ถึงกี่โลครับ ตอนนี้ผม 5 หมื่นแล้วจะได้เอาไปเครม vgรุ่นแรกด้วย แล้วเครมที่ไหนดีละครับ ศูนย์ไหนเครมง่ายบ้าง แจ้งด้วยนะ แต่ปรกติใช้บริการอยู่ที่แจ้งวัฒนะ

ไปเปิดดูมาแล้ว แฉะๆๆเลย
197259197260

อาจจะเล็กหน่อยนะถ่ายจากโทรศัพท์

MEAW_SAN
10-03-2013, 20:37
น้าโต้งเครมได้ถึงกี่โลครับ ตอนนี้ผม 5 หมื่นแล้วจะได้เอาไปเครม vgรุ่นแรกด้วย แล้วเครมที่ไหนดีละครับ ศูนย์ไหนเครมง่ายบ้าง แจ้งด้วยนะ แต่ปรกติใช้บริการอยู่ที่แจ้งวัฒนะ

ไปเปิดดูมาแล้ว แฉะๆๆเลย
197259197260

อาจจะเล็กหน่อยนะถ่ายจากโทรศัพท์
เครื่องยนต์ 1 แสนโล หรือสามปีจร้าาา

poy_ae
10-03-2013, 20:45
เครื่องยนต์ 1 แสนโล หรือสามปีจร้าาา
งั้นเดี๋ยวรีบเอาไปเครมดีกว่า แต่ของผมประกัน แสนห้า นะ ขอบคุณครับ น้าโต้งเดี๋ยวว่างแล้วผมโทรไปคุยดีกว่าจะได้ถามอะไรอีกหลายๆอย่าง

chitola
10-03-2013, 23:24
ของผมก็ดังครับตอนถอนคันเร่งแต่ดูแล้วน้ำมันไม่เยิ้ม นึกว่าปกติ แต่กินน้ำมันมาก ประมาณ 7 - 8 โล/ลิตร เพิ่งไปเลินนิ่งระบบมาแล้วรู้สึกจะได้เพิ่มมาหน่อยแต่ไม่ถึง 10 โล/ลิตร
สงสัยต้องไปศูนย์ตรวจเช็คหน่อยว่ารั่วป่าว ตอนนี้วิ่งมาสองหมื่นกว่าโลแล้วด้วย สงสัยมานานว่าทำไมมันไม่ได้สิบกว่าโล/ลิตร เหมือนชาวบ้านเขา ตอนนั้นคิดว่ามันเป็นเกียร์ออโต้ เลยกินเยอะ แต่มาอ่านในคลับแล้วเห็นของน้า ๆ หลายท่านออโต้เหมือนกัน แต่ก็ได้สิบกว่า ๆ กันหลายคัน

MEAW_SAN
12-03-2013, 09:20
งั้นเดี๋ยวรีบเอาไปเครมดีกว่า แต่ของผมประกัน แสนห้า นะ ขอบคุณครับ น้าโต้งเดี๋ยวว่างแล้วผมโทรไปคุยดีกว่าจะได้ถามอะไรอีกหลายๆอย่าง อ่อ ทันรุ่น ไดมอนอินชัวรัน ดีๆเลยครับ เครมๆ

ของผมก็ดังครับตอนถอนคันเร่งแต่ดูแล้วน้ำมันไม่เยิ้ม นึกว่าปกติ แต่กินน้ำมันมาก ประมาณ 7 - 8 โล/ลิตร เพิ่งไปเลินนิ่งระบบมาแล้วรู้สึกจะได้เพิ่มมาหน่อยแต่ไม่ถึง 10 โล/ลิตร
สงสัยต้องไปศูนย์ตรวจเช็คหน่อยว่ารั่วป่าว ตอนนี้วิ่งมาสองหมื่นกว่าโลแล้วด้วย สงสัยมานานว่าทำไมมันไม่ได้สิบกว่าโล/ลิตร เหมือนชาวบ้านเขา ตอนนั้นคิดว่ามันเป็นเกียร์ออโต้ เลยกินเยอะ แต่มาอ่านในคลับแล้วเห็นของน้า ๆ หลายท่านออโต้เหมือนกัน แต่ก็ได้สิบกว่า ๆ กันหลายคัน
ครับผม ออโต้หนักมีเฟืองขับหน้า กันชนบรรไดเหล้กรอบคัน ยัง 10 โลลิตรขึ้นครับ ไม่ว่าจะในเมืองนอกเมืองครับ

triton_tierak
12-03-2013, 09:54
งั้นเดี๋ยวรีบเอาไปเครมดีกว่า แต่ของผมประกัน แสนห้า นะ ขอบคุณครับ น้าโต้งเดี๋ยวว่างแล้วผมโทรไปคุยดีกว่าจะได้ถามอะไรอีกหลายๆอย่าง

น้าครับประกัน 5 ปีหรือ 150000 โล ประกันเฉพาะระบบส่งกำลัง(ต้องตีความอีก) ส่วนอื่น 3 ปี หรือ 100000 โล เทอร์โบคงไม่ใช่ระบบส่งกำลัง รีบเคลมก่อนครบแสน ด่วนเลยครับ

james172
12-03-2013, 12:11
น้าครับประกัน 5 ปีหรือ 150000 โล ประกันเฉพาะระบบส่งกำลัง(ต้องตีความอีก) ส่วนอื่น 3 ปี หรือ 100000 โล เทอร์โบคงไม่ใช่ระบบส่งกำลัง รีบเคลมก่อนครบแสน ด่วนเลยครับ

รถผมเจอเคสนี้เลยครับ บอกว่าประกัน 150,000 โล แต่พอไปเคลมเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ศูนย์บอกว่าไม่ได้ ดูรายละเอียดในคู่มือรถเลยครับ ไอ้คูปองที่ศูนย์ให้มาเพิ่มระยะประกันไม่ได้ใช้ซักแผ่นเลยครับ เหมือนไม่มีประโยชน์

hunt127
12-03-2013, 14:27
วันนี้เอาเข้าศูนย์ไป เพราะเทอร์โบด้านล่างมีไอน้ำมัน ศูนย์แจ้งว่า ทำการปรับขันน๊อต และ ลองใช้ หากยังรั่ว จะทำเรื่องเครมเทอร์โบลูกใหม่ ให้ครับ
เพื่อเป็นข้อมูลครับ

kainui723
12-03-2013, 14:34
วันนี้เอาเข้าศูนย์ไป เพราะเทอร์โบด้านล่างมีไอน้ำมัน ศูนย์แจ้งว่า ทำการปรับขันน๊อต และ ลองใช้ หากยังรั่ว จะทำเรื่องเครมเทอร์โบลูกใหม่ ให้ครับ
เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ของผมก็ประมาณนั้นครับ

BIGBEST
12-03-2013, 15:14

ผมด้วยครับน้าโต้ง

MEAW_SAN
13-03-2013, 08:47
ผมด้วยครับน้าโต้ง
ที่จริงแล้วมันพูดยากนะครับ เอาเป็นว่า บาง 0 ก็ไม่ซีเรียส บาง 0 ก็ซีเรียสลองเอาไปให้ 0 ใกล้บ้านเขาดูก่อนก็ได้ครับ นี่ไม่ใช่ปัญหาใหม่ การทำเรื่องเคลมไม่ได้ยุ่งยากอะไรมากครับ

chitola
13-03-2013, 22:23
วันนี้เพิ่งเข้าไปให้ศูนย์เช็คดูครับ มันมีคราบเขม่ารั่วออกมา พวกช่างมารุมดูกันเพียบแล้วก็ถอดอะไรสักอย่างไม่แน่ใจว่าเป็นแผ่นปิดบนเทอร์โบว์ป่าว (ผมนั่งมองอยู่บนห้องรับรอง)
แล้วก็ถ่ายรูปไว้ เสร็จแล้วก็ให้น้องเจ้าหน้าที่มาบอกว่าทางหัวหน้าช่างให้ทำการเบิกอะไหล่ของเทอร์โบว์บางรายการส่งให้สำนักงานใหญ่ ผมก็ถามไปว่าซ่อมได้ด้วยเหรอ (แต่ใจจริงถึงจะซ่อมได้แต่ก็ไม่อยากซ่อมหรอกครับ อยากให้เปลี่ยนใหม่มากกว่า) เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าต้องส่งไปสำนักงานใหญ่พิจารณาก่อนว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยน แล้วจะติดต่อกลับภายในสองอาทิตย์ พอกลับมาผมเลยโทรไปสำนักงานใหญ่บอกเหตุการที่เกิดขึ้นที่ศูนย์บริการ สักพักก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาหาผมแล้วสอบถามอาการอีกครั้งหนึ่ง แล้วผมก็เลยถามไปว่าทำไมทางศูนย์ไม่ทำเรื่องเครมลูกใหม่ ทำไมต้องซ่อมด้วย เราก็อ้างข้อความบนบอร์ดนี้ว่าเห็นมีหลายคันเขารั่วกันยังเปลี่ยนใหม่ได้ ก็ได้คำตอบว่าต้องตรวจให้แน่ใจว่ามันหนักขนาดไหนแล้วก็บอกว่าที่รั่วเพราะเราไปดัดแปลงอะไรหรือป่าว ผมก็บอกเลยว่าไม่เคยดัดแปลงอะไรแน่นอนมันดังตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว เขาก็บอกว่าจะติดต่อกลับเร็ว ๆ นี้ ขอตรวจสอบกับศูนย์ที่ผมไปให้ดูอาการก่อน
โอ้........ทำไมมันช่างวุ่นวายขนาดนี้กับแค่เทอร์โบว์ลูกเดียว รถเราซื้อมาราคาตั้งแปดแสนกว่า ๆ ทำไมทำให้ลูกค้าสบายใจไม่ได้

poy_ae
14-03-2013, 18:21
เอาแล้ว ศูนย์ไหนเครมง่ายๆมั่ง

chitola
19-03-2013, 18:59
วันนี้เพิ่งเข้าไปให้ศูนย์เช็คดูครับ มันมีคราบเขม่ารั่วออกมา พวกช่างมารุมดูกันเพียบแล้วก็ถอดอะไรสักอย่างไม่แน่ใจว่าเป็นแผ่นปิดบนเทอร์โบว์ป่าว (ผมนั่งมองอยู่บนห้องรับรอง)
แล้วก็ถ่ายรูปไว้ เสร็จแล้วก็ให้น้องเจ้าหน้าที่มาบอกว่าทางหัวหน้าช่างให้ทำการเบิกอะไหล่ของเทอร์โบว์บางรายการส่งให้สำนักงานใหญ่ ผมก็ถามไปว่าซ่อมได้ด้วยเหรอ (แต่ใจจริงถึงจะซ่อมได้แต่ก็ไม่อยากซ่อมหรอกครับ อยากให้เปลี่ยนใหม่มากกว่า) เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าต้องส่งไปสำนักงานใหญ่พิจารณาก่อนว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยน แล้วจะติดต่อกลับภายในสองอาทิตย์ พอกลับมาผมเลยโทรไปสำนักงานใหญ่บอกเหตุการที่เกิดขึ้นที่ศูนย์บริการ สักพักก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาหาผมแล้วสอบถามอาการอีกครั้งหนึ่ง แล้วผมก็เลยถามไปว่าทำไมทางศูนย์ไม่ทำเรื่องเครมลูกใหม่ ทำไมต้องซ่อมด้วย เราก็อ้างข้อความบนบอร์ดนี้ว่าเห็นมีหลายคันเขารั่วกันยังเปลี่ยนใหม่ได้ ก็ได้คำตอบว่าต้องตรวจให้แน่ใจว่ามันหนักขนาดไหนแล้วก็บอกว่าที่รั่วเพราะเราไปดัดแปลงอะไรหรือป่าว ผมก็บอกเลยว่าไม่เคยดัดแปลงอะไรแน่นอนมันดังตั้งแต่ป้ายแดงแล้ว เขาก็บอกว่าจะติดต่อกลับเร็ว ๆ นี้ ขอตรวจสอบกับศูนย์ที่ผมไปให้ดูอาการก่อน
โอ้........ทำไมมันช่างวุ่นวายขนาดนี้กับแค่เทอร์โบว์ลูกเดียว รถเราซื้อมาราคาตั้งแปดแสนกว่า ๆ ทำไมทำให้ลูกค้าสบายใจไม่ได้
หนึ่งอาทิตย์ผ่านไปยังไม่มีข่าวเลยว่าจะทำอย่างไรกับเทอร์โบว์ลูกนี้ของผม โทรไปถามศูนย์ ๆ ก็ขอเบอร์ไว้บอกว่าจะติดต่อกลับ แต่ก็ไม่โทรมาจริง ๆ สงสัยต้องขับรถไปถามที่ศูนย์เลยถึงจะรู้เรื่อง
แล้วจะให้ใช้รถเทอร์โบว์มีปัญหาอย่างนี้ต่อไปอีกกี่วันคร๊าบ ใกล้สงกรานต์แล้วด้วย ผมต้องใช้รถเดินทางไกลด้วย แล้วมันจะสบายใจได้มั้ยเนี้ยหากรถยังไม่ได้แก้ไข:28 5:

poy_ae
19-03-2013, 19:30
หนึ่งอาทิตย์ผ่านไปยังไม่มีข่าวเลยว่าจะทำอย่างไรกับเทอร์โบว์ลูกนี้ของผม โทรไปถามศูนย์ ๆ ก็ขอเบอร์ไว้บอกว่าจะติดต่อกลับ แต่ก็ไม่โทรมาจริง ๆ สงสัยต้องขับรถไปถามที่ศูนย์เลยถึงจะรู้เรื่อง
แล้วจะให้ใช้รถเทอร์โบว์มีปัญหาอย่างนี้ต่อไปอีกกี่วันคร๊าบ ใกล้สงกรานต์แล้วด้วย ผมต้องใช้รถเดินทางไกลด้วย แล้วมันจะสบายใจได้มั้ยเนี้ยหากรถยังไม่ได้แก้ไข:28 5:
ไม่ต้องกังวลครับ ผมก็ใช้แบบรั่วๆมาเป็นหมื่นโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ครบห้าหมื่นค่อยเครมพร้อมกันทีเดียว

chitola
19-03-2013, 20:26
ไม่ต้องกังวลครับ ผมก็ใช้แบบรั่วๆมาเป็นหมื่นโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ครบห้าหมื่นค่อยเครมพร้อมกันทีเดียว

มันไม่กินน้ำมันเหรอครับน้า

MEAW_SAN
20-03-2013, 22:42
รถผมเจอเคสนี้เลยครับ บอกว่าประกัน 150,000 โล แต่พอไปเคลมเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ศูนย์บอกว่าไม่ได้ ดูรายละเอียดในคู่มือรถเลยครับ ไอ้คูปองที่ศูนย์ให้มาเพิ่มระยะประกันไม่ได้ใช้ซักแผ่นเลยครับ เหมือนไม่มีประโยชน์
อ่าว 0 ที่ผมเข้าบอกเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง มาตรฐานสูงมาก ดีลเลอเรา

TONGKUB
21-03-2013, 07:24
ของผมก็เคลมแล้วครับทั้งชุดเลย วิ่งมา 40000 โลแล้วครับ เคลมมาได้ 1 อาทิตย์แล้วครับ

MiNi_XXL
21-03-2013, 07:59
แต่ละคนนอยด์ กันไปหมด ไม่ต้องกังวลมากมายครับ ขับได้อยู่ครับ ในช่วงที่รอเคลม

ของผมก็รั่ว แต่หมดประกันไปแล้วล่ะ เนื่องจากไม่ได้เอารถเข้าบริการที่ 0 เห็นการทำงานของช่าง 0 แล้วเซ็ง เลยทำอู่พี่โย่งแทนอ่ะ

chitola
21-03-2013, 17:48
แต่ละคนนอยด์ กันไปหมด ไม่ต้องกังวลมากมายครับ ขับได้อยู่ครับ ในช่วงที่รอเคลม

ของผมก็รั่ว แต่หมดประกันไปแล้วล่ะ เนื่องจากไม่ได้เอารถเข้าบริการที่ 0 เห็นการทำงานของช่าง 0 แล้วเซ็ง เลยทำอู่พี่โย่งแทนอ่ะ
ตอนนี้มันยังกังวลอยู่ครับ ยังไม่ชินเหมือนกับน้ามั้งครับ เพราะใช้ ๆ ไปมันระแวงอย่างไรชอบกล เหมือนกับรถมันไม่สมประกอบนะครับ

TONGKUB
21-03-2013, 17:59
ตอนนี้มันยังกังวลอยู่ครับ ยังไม่ชินเหมือนกับน้ามั้งครับ เพราะใช้ ๆ ไปมันระแวงอย่างไรชอบกล เหมือนกับรถมันไม่สมประกอบนะครับ
ยังใช้ได้แน่นอนครับ และยังกดได้เหมือนเดิมไม่ต้องกังวลครับ

chitola
22-03-2013, 17:44
บ่ายวันนี้เข้าไปให้ช่างแก้ไขเทอร์โบว์ที่มีปัญหา หัวหน้าช่างให้ลูกน้องขันตรงจุดที่มีครบเขม่าออกมาตัวกระป๋องแวคคั่ม (เรียกถูกป่าวไม่แน่ใจ) แล้วก็ได้พูดคุยกับหัวหน้าช่าง พี่ช่างเขาก็อธิบายให้ฟังว่ามันไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไรใหญ่โต ไม่ต้องกังวลมากอย่างที่มีน้า ๆ เคยแนะนำ แล้วก็ยืนยันว่ารุ่นนี้ (178 PS Vg terbo) มีเสียงดังฟิ้วตอนยกคันเร่งทุกคันเป็นปกติ แล้วก็บอกว่าได้ทำเรื่องเคลมน็อตยึดตัวใหม่มาให้เหมือนกับล็อตหลัง ๆ ทำเสร็จผมก็ให้ช่างขัดเขม่าที่ติดอยู่เดิมออก ไว้ลองวิ่งไปสักระยะจะลองไปส่องไฟดูใหม่ว่ามันยังมีเขม่ารั่วอยู่ป่าว

poy_ae
27-04-2013, 23:55
ไปมาแล้ว ช่างบอกไม่เป็นไร แค่ขันน็อตตรงเทอร์โบมาให้ แล้วบอกว่าลองใช้ดู ถ้าเป็นอีกค่อยว่ากัน

lnwtorres
29-04-2013, 22:51
ตกลงไปเสียงฟิ้วๆ ตอนถอนคันเร่ง หมายถึงว่าโบรั่วเหรอครับ
ของผมมันดังทั้งตอนกดและถอนคันเร่ง..

poy_ae
30-04-2013, 17:09
ตกลงไปเสียงฟิ้วๆ ตอนถอนคันเร่ง หมายถึงว่าโบรั่วเหรอครับ
ของผมมันดังทั้งตอนกดและถอนคันเร่ง..
ผมถามช่างแล้วเค้าบอกว่าตอนแรกๆที่ไม่ได้ยินเสียงนั้นเป็นเพราะเทอร์โบยังใหม่อยู่ยังไม่มีเขม่าเกาะที่ไบพัดและพวกยางที่ซับเสียงต่างๆก็ยังดีอยู่จึงทำให้ไม่ได้ยินเสิยง
แต่พอยางเริ่มหดตัวบวกกับเขม่าเกาะตามเทอร์โบจึงทำให้เราได้ยินเสียงฟิ้วๆชัดขึ้น ผมฟังแล้วก็มีความเป็นไปได้สูง สงสัยต้องให้รถใครที่หมดประกันแล้วลองแกะเอาเทอร์โบออกมาล้างทำความสะอาด
แล้วลองใช้ดูว่าเสียงเป็นไง แต่ใครจะเป็นคนลองละ:11 2:

MEAW_SAN
03-05-2013, 09:34
มีข่าวดีมาบอก ลูกที่เครมมาใหม่ได้ไม่กี่เดือนตอนนี้ รั่วอีกแล้วครับ 5555 ไม่เครมละลูกนี้ ขี้เกียจ ใช้ไปซัก 4-5 หมื่นโล ค่อยว่ากัน

mai_love
03-05-2013, 09:43
มีข่าวดีมาบอก ลูกที่เครมมาใหม่ได้ไม่กี่เดือนตอนนี้ รั่วอีกแล้วครับ 5555 ไม่เครมละลูกนี้ ขี้เกียจ ใช้ไปซัก 4-5 หมื่นโล ค่อยว่ากัน

โอม จงลง

poy_ae
12-05-2013, 23:55

น้าโต้งเอาของผมไปเคมให้หน่อยยยยย

MEAW_SAN
13-05-2013, 08:59
น้าโต้งเอาของผมไปเคมให้หน่อยยยยย
555 ของน้ามีน้ำมันซึมหรือครับ เยอมะ

poy_ae
13-05-2013, 15:59
555 ของน้ามีน้ำมันซึมหรือครับ เยอมะ

เดี๋ยวถ่ายรูปก่อนนะ

poy_ae
18-05-2013, 22:21
206173206174206175
ตามนี้เลยครับน้าโต้ง ถ้ารอเข้าศูนย์รอบหน้าสงสัยจะหมดประกันก่อน เพราะช่วงนี้ใช้รถวันละไม่ถึง10โลเลย อีกแค่ 10เดือนก็ครบ สามปีแล้ว

poy_ae
21-05-2013, 00:05
น้าโต้งๆๆๆ

MiNi_XXL
21-05-2013, 00:50
แกเชื่อชั้นยังล่ะอีโต้ง

MEAW_SAN
21-05-2013, 20:59
น้าโต้งๆๆๆ

เยิ้มขนาดนี้ต้องเครมแล้วครับ

MEAW_SAN
21-05-2013, 21:01
แกเชื่อชั้นยังล่ะอีโต้ง

ไรอะแกร

poy_ae
22-05-2013, 00:29
เยิ้มขนาดนี้ต้องเครมแล้วครับ
หาที่เครมง่ายๆให้หน่อยสิน้าโต้ง

Odd76
22-05-2013, 14:09
น้าช่วยยืนยันหน่อยครับ ว่ารั่วไหม
2.5 VG TURBO 2012 ออกรถ 31 ส.ค. 55 วี่งไป 14,xxx km ครับ

mai_love
22-05-2013, 14:17
เคลมโลด

Odd76
22-05-2013, 14:45
เคลมโลด

น่าจะชัวว์ เซ็งห่าน

mai_love
22-05-2013, 14:50
ไม่ต้องเซ็งครับ ผมก็พึ่งเคลมมา

Odd76
22-05-2013, 14:59
ไม่ต้องเซ็งครับ ผมก็พึ่งเคลมมา

เคลมยกลูกหรือบางส่วนคับน้า พอแจ้งศูนย์ได้ไหมครับ
แล้วน้าได้ลองถามไหมครับ ว่ามันจะรั่วอีกไหม ถ้าเป็น turbo เดิม ที่ยังไม่ได้ปรับปรุงแก้ไขข้อผิดพลาดตรงนี้

poy_ae
22-05-2013, 15:00

ไปที่ศูนย์ไหนมาครับ จะไปเคลมบ้าง ถ้าไม่ไกลบ้าน

Odd76
22-05-2013, 15:04
ถ้า ผบ. รู้ว่า turbo มันรั่ว ตรูโดนแน่
รถตรูเอง เลือกเอง แต่รถชื่อ ผบ.

decskong
22-05-2013, 19:13
ถ้า ผบ. รู้ว่า turbo มันรั่ว ตรูโดนแน่
รถตรูเอง เลือกเอง แต่รถชื่อ ผบ.เครมมาก้ไม่หายครับน้า ผมก็เครมมาครั้งหนึ่งแล้วครับ รอใกล้ครบ 3 ปี จะไปขอเครมอีกสักลูก หมดประกันคง ถอดออกมาทากาวเอาครับน้า เซ็ง

poy_ae
22-05-2013, 22:45
เครมมาก้ไม่หายครับน้า ผมก็เครมมาครั้งหนึ่งแล้วครับ รอใกล้ครบ 3 ปี จะไปขอเครมอีกสักลูก หมดประกันคง ถอดออกมาทากาวเอาครับน้า เซ็ง
เคลมก็เพราะอยากได้ลูกใหม่เฉยๆครับ

MiNi_XXL
23-05-2013, 01:24
อืม โบไม่รั่วแต่รุนเคลมได้ป่าวววววว แกนดึงเข้าดึงออกให้ตัวได้พอควรแล้ว

Odd76
23-05-2013, 09:37
อยากรู้ว่าพวก vg ที่ไปลงกล่องดัน ยก มา ใช่ turbo เดิมรั่วไหมครับ
ดูแล้วน่าจะรั่วมากกว่าเดิมๆ นะครับ มันดันแรงกว่าเดิม ถูกผิดอย่างไรชี้แนะด้วยครับ

MiNi_XXL
24-05-2013, 02:03
อยากรู้ว่าพวก vg ที่ไปลงกล่องดัน ยก มา ใช่ turbo เดิมรั่วไหมครับ
ดูแล้วน่าจะรั่วมากกว่าเดิมๆ นะครับ มันดันแรงกว่าเดิม ถูกผิดอย่างไรชี้แนะด้วยครับ

ผมนี่ล่ะทั้งยก ทั้งดัน ไม่มีซึม บูสท์ 25-30 ปอนด์ เอาถังดักไอมาใส่ตามที่บอกไปในกระทู้ห้องพลัสนั่นล่ะ หรือน้าไปเคลมมาก่อนแล้วก็เอามาใส่ซะ

poy_ae
24-05-2013, 14:21
ผมนี่ล่ะทั้งยก ทั้งดัน ไม่มีซึม บูสท์ 25-30 ปอนด์ เอาถังดักไอมาใส่ตามที่บอกไปในกระทู้ห้องพลัสนั่นล่ะ หรือน้าไปเคลมมาก่อนแล้วก็เอามาใส่ซะ

รอเคลมได้ก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวจะลอกการบ้าน

Odd76
25-05-2013, 15:14

ขอบคุณมากครับน้า สำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์อย่างมากมายกับเพื่อนสมาชิก

jaydai007
04-06-2013, 22:00
ล่าสุดผมเอารถไปเช็คตามกำหนดก็ให้ช่างตรวจดูชี้ให้ดูก็ยังไม่รั่วซึมอะไรแต่หัวหน้าช่างบอกใช้ไปอีกหน่อยก่เป็นมันแก้ไม่ได้ถึงเคลมโบว์ใหม่ก่กลับมาเป็นอีกเขาเลยแนะนำให้ใส่ตัวกรองดักไอเสียไรสักอย่างก่อนที่มันจะถึงเทอร์โบว์ติดตั้งบริเวณเทอร์โบว์ก่เลยแนะนำร้านให้ผมไปซื้อแล้วเอามาที่ศูนย์เขาจะติดตั้งให้เพราะเขาบอกว่าติดตั้งไปหลายคันแล้วรุ่นนี้ผมก่เลยคิดว่าจะติดตั้งก่อนที่มันมีปัญหาหนะครับหลังจากติดตั้งเสร็จจะมาแจ้งอีกทีนะครับ....

Odd76
04-06-2013, 22:16
ล่าสุดผมเอารถไปเช็คตามกำหนดก็ให้ช่างตรวจดูชี้ให้ดูก็ยังไม่รั่วซึมอะไรแต่หัวหน้าช่างบอกใช้ไปอีกหน่อยก่เป็นมันแก้ไม่ได้ถึงเคลมโบว์ใหม่ก่กลับมาเป็นอีกเขาเลยแนะนำให้ใส่ตัวกรองดักไอเสียไรสักอย่างก่อนที่มันจะถึงเทอร์โบว์ติดตั้งบริเวณเทอร์โบว์ก่เลยแนะนำร้านให้ผมไปซื้อแล้วเอามาที่ศูนย์เขาจะติดตั้งให้เพราะเขาบอกว่าติดตั้งไปหลายคันแล้วรุ่นนี้ผมก่เลยคิดว่าจะติดตั้งก่อนที่มันมีปัญหาหนะครับหลังจากติดตั้งเสร็จจะมาแจ้งอีกทีนะครับ....

ตรงๆนะน้า ช่วยถามศูนย์ให้หน่อยอ่ะครับ ว่าติดถังดักไอน้ำมันแล้ว รถยังอยู่ในประกันไหมครับ ผมแจ้งเคลมแล้วรอนัดเข้าไปเปลี่ยน จะได้ติดบ้างครับ

Spawn of Triton
04-06-2013, 22:37
ตรงๆนะน้า ช่วยถามศูนย์ให้หน่อยอ่ะครับ ว่าติดถังดักไอน้ำมันแล้ว รถยังอยู่ในประกันไหมครับ ผมแจ้งเคลมแล้วรอนัดเข้าไปเปลี่ยน จะได้ติดบ้างครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปเข้าศูนย์เคลมตู้แอร์ เพิ่งจะได้ขับเป็นหมูอบตั้งแต่วันเสาร์แล้ว

เดี๋ยวผมจะถามให้นะครับน้า

ล่าสุดเห็นบูสต์ฟาดที่ 30 นิดๆ ตกใจเลย ถึงว่าถังดักไอรั่วแต่ดีนะที่เคลมถังได้

Odd76
05-06-2013, 14:43
เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปเข้าศูนย์เคลมตู้แอร์ เพิ่งจะได้ขับเป็นหมูอบตั้งแต่วันเสาร์แล้ว

เดี๋ยวผมจะถามให้นะครับน้า

ล่าสุดเห็นบูสต์ฟาดที่ 30 นิดๆ ตกใจเลย ถึงว่าถังดักไอรั่วแต่ดีนะที่เคลมถังได้

ขอบคุณครับน้าปอ
แล้วน้าติดถังดักไอที่ศูนย์เหรอครับ ที่รั่วแล้วจะเข้าไปเคลม

05-06-2013, 19:45
ขอบคุณครับน้าปอ
แล้วน้าติดถังดักไอที่ศูนย์เหรอครับ ที่รั่วแล้วจะเข้าไปเคลม

เคลมตู้แอร์มาแล้วครับ

ผลเรื่องถังดักไอคือติดได้ไม่เป็นไรครับ
แต่ถ้ามีอะไรที่เป็นปัญหาแล้วต้องเข้าศูนย์ก็ถอดออกครับ (ซึ่งมันไม่เป็นอะไรอยู่แล้ว ช่วยรถเราด้วยซ้ำ)

ส่วนเรื่องอื่นๆ ที่ดัดแปลงสภาพรถเช่น โบรั่วหรือซึม แล้วจะเคลม
เขาบอกว่ามันจะมีช่างมาไล่ดูตามสายไฟต่างๆ หรือดู เครื่อง หรือ อื่นๆ ว่าดัดแปลงไหม
ซึ่งที่เห็นหลักๆ ก็ดันรางเป็นต้น ซึ่งต่อให้เราถอดออก เขาบอกว่า มันก็จะเช็คว่าตัดต่อสายไฟไหม

แบบนี้ก็เป็นเรื่องเกี่ยวโยงกับพวกกล่องจูนว่า จะติดทั้งที ติดกับมือจฝุนที่มีฝีมือ จูนแล้วจบไม่มีปัญหา
เพื่อป้องกันปัญหาของรถที่่จะตามมาแล้วมันจะ"เคลมไม่ได้" ครับน้าอ๊อด

^^"

MiNi_XXL
05-06-2013, 22:26
ตั้งแต่ใส่ถังดักไอมาตั้งแต่ สามหมื่นกว่าโล ตอนนี้้จะ 6 หมื่นโลแล้ว เทอร์โบยังไม่มีคราบน้ำมันเยิ้มที่หน้าแปลนให้เห็น ใครคิดว่าไม่สำคัญ ใครที่ไม่เชื่อเรื่องถังดักไอที่ผมบอก ดูภาพแล้วพิจารณากันนะครับ

06-06-2013, 00:00
ขอบอกน้าๆ ว่าพี่เอกขับรถโหดมาก ยังไม่เยิ้มเบย ^^"

badbhoom
06-06-2013, 01:25
ตั้งแต่ใส่ถังดักไอมาตั้งแต่ สามหมื่นกว่าโล ตอนนี้้จะ 6 หมื่นโลแล้ว เทอร์โบยังไม่มีคราบน้ำมันเยิ้มที่หน้าแปลนให้เห็น ใครคิดว่าไม่สำคัญ ใครที่ไม่เชื่อเรื่องถังดักไอที่ผมบอก ดูภาพแล้วพิจารณากันนะครับ

รบกวนน้าเอกถ่ายรูปจุดยึดถังดักไอให้เห็นชัดๆสักรูปได้ปะครับ ผมไม่รู้จะยึดกะตรงไหนของรถดี หาที่ลงไม่ได้ซักที เก้ๆกังๆมาตั้งแต่คันเก่า นี่จนคันใหม่แล้วยังไม่ได้ติดเลยครับ เหอะๆๆๆๆ

lnwtorres
06-06-2013, 01:47
น้าเอกใช้ถังดักไอของอะไรเหรอครับ

JameAuto
06-06-2013, 09:40
ถ้าไม่อยากเสียตังซื้อถังดักไอ ก็ปล่อยท่อลงใต้ท้องได้เลยคับ
แต่ข้อเสียคือ เวลาจอดนานๆจะมีน้ำมันเครื่องหยดลงพื้น (แต่ไม่มากคับ นิดเดียวจิงๆ)

JameAuto
06-06-2013, 09:42
ถ้าถังดักไอรูมันเล็กกว่าท่อหายใจอันเก่าก็ไม่ดีนะคับ มันจะทำให้ระบายอากาศออกไม่ทัน

poy_ae
10-06-2013, 01:35
สรุปไอน้ำมัน มันไม่มีประโยชน์เลยเหรอ ผมนึกว่าไอน้ำมันจะมาช่วยหล่อลื่นแกนเทอร์โบซ๊ะอีก เพราะเคยเห็นบางคนบอกว่ารถที่มีเทอร์โบเวลาจอดอย่าพึ่งดับเครื่องให้วอร์มเครื่องแป๊บนึงให้ไอน้ำมัน มันมาหล่อแกนเทอร์โบก่อน แล้วค่อยดับเครื่อง ผมก็ยังสงสัยประเด็นนี้อยู่

MiNi_XXL
10-06-2013, 22:24
น้าเปิดฝากระโปรงดูที่กึ่งกลางระหว่างโข่งหน้ากับโข่งหลัง น้าจะเห็นท่อน้ำ กับท่อน้ำมัน ที่เอามาระบายความร้อนของเทอร์โบครับ

ส่วนไอน้ำมัน เค้าออกแบบมาให้ไอเสียของน้ำมันเครื่องที่มาจากฝาครอบวาล์ววนกลับเข้าระบบไปเผาไหม้ใหม่อีกครั้ง เผื่อลดค่า Nox ครับ

Odd76
21-06-2013, 20:30

มาแล้วครับ Turbo ใหม่ หลังจากรอมา 3 อาทิตย์ครับ

MiNi_XXL
22-06-2013, 22:44
รบกวนน้าเอกถ่ายรูปจุดยึดถังดักไอให้เห็นชัดๆสักรูปได้ปะครับ ผมไม่รู้จะยึดกะตรงไหนของรถดี หาที่ลงไม่ได้ซักที เก้ๆกังๆมาตั้งแต่คันเก่า นี่จนคันใหม่แล้วยังไม่ได้ติดเลยครับ เหอะๆๆๆๆ

น้าวุฒิเพิ่งเห็น ดูผ่าน ๆ ตลอด ผมยึดกับน๊อตเบอร์ 12 ที่เป็นตัวยึดแค๊มรัดท่อแอร์ครับ เอาเหล็กรูมาเจาะขยายรูเพิ่ม แล้วก็มัดไว้กับหม้อลมเสริมเบรค ไม่ให้มันดิ้นครับ

MEAW_SAN
25-06-2013, 08:36
รบกวนน้าเอกถ่ายรูปจุดยึดถังดักไอให้เห็นชัดๆสักรูปได้ปะครับ ผมไม่รู้จะยึดกะตรงไหนของรถดี หาที่ลงไม่ได้ซักที เก้ๆกังๆมาตั้งแต่คันเก่า นี่จนคันใหม่แล้วยังไม่ได้ติดเลยครับ เหอะๆๆๆๆ ชัดไหมหว่า

manost
14-08-2013, 09:12
น้าๆท่านใดไปเปลี่ยนโบมาแล้ว ม้ามาเร็วเหมือนเดิมมั้ยครับ รถวิ่งดีเหมือนเดิมมั้ย ผมก็ไปเคลมมาแต่ความรู้สึกมันเหมือนรถวิ่งไม่ค่อยออกเลยคับ

goldtri
14-08-2013, 09:28
มาเก็บเกี่ยวข้อมูลบ้างกำลังจะเข้าไปเคลมอยู่พอดีเลยครับของผมโบเยิ้มแล้วครับ

VGS178HP.
14-08-2013, 21:30
ขอบคุณมากครับทุกท่าน ข้อมูลนี้ ถ้าวันหน้ามีปัญหา จะใส่บ้างครับ ใช้ sep. ดักไอน้ำมันกันโบว์เยิ้มครับ

jaidee8008
25-08-2013, 23:09

อีกตัวอย่าง....เผื่อไว้ครับ
ทำขายื่นจับที่ตัวถัง....น้าทรชลบุรี...ช่วยไว้ครับ
http://image.ohozaa.com/i/017/2qpsyL.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/x2QZxNjsS7Fj942W) http://image.ohozaa.com/i/700/JLdcv4.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/x2R1pImtBmZFL5wd)

MEAW_SAN
30-08-2013, 12:23
น้ำเดือดเรามาแบ่งกันกิน ฟืนหมดเราช่วยกันเผาเมืองงงง

pinijpong
30-08-2013, 14:51
ตัวใหม่2013 เปลี่ยนแล้วมีรั่วอีกไหมครับ ของผม2012 รอเคลมอยู่ครับ

Odd76
30-08-2013, 14:55
ตัวใหม่2013 เปลี่ยนแล้วมีรั่วอีกไหมครับ ของผม2012 รอเคลมอยู่ครับ

ตัวใหม่ 2013 ของน้า แหวนรองกดหน้าแปนเป็นกลมหรือออกเหลี่ยมคางหมูครับ

MEAW_SAN
30-08-2013, 15:07
ผมพึ่งเครมมาวันนี้ครับ

ตัวใหม่ 2013 ของน้า แหวนรองกดหน้าแปนเป็นกลมหรือออกเหลี่ยมคางหมูครับ

Odd76
30-08-2013, 15:22
หลังจากเคลมโบใหม่ใช้มา 5000 โล ปกติครับ ยังไม่ได้ติดถังดักไอเลย

Sinplug
06-09-2013, 20:25
เข้ามาเก็บความรู้ ของผมยังจำเป็นต้องใช้ไอน้ำมันช่วย

jee4x4
10-09-2013, 00:22
รถใหม่ๆที่ออกมาเทอร์โบแบบเดียวกับที่ได้เคลมมั้ยครับ ลุงหนกพึ่งออกรถมาใหม่ทำไมโบยังแบบเก่าอยู่เลย งง เหมือนของผมเด๊ะเลยน็อตยังหัวดาวแหวนยังวงกลม

MEAW_SAN
11-09-2013, 07:59
รถใหม่ๆที่ออกมาเทอร์โบแบบเดียวกับที่ได้เคลมมั้ยครับ ลุงหนกพึ่งออกรถมาใหม่ทำไมโบยังแบบเก่าอยู่เลย งง เหมือนของผมเด๊ะเลยน็อตยังหัวดาวแหวนยังวงกลม
รถผลิตเดือนปีไหนครับ โบตัวนี้น่าจะมาในโมเดล 2013 แล้ว วีจีนะครับ

poy_ae
14-09-2013, 09:08
ได้เคลมแล้วจร้า ศูนย์ใหม่บริการดีด้วย เดี๋ยวเย็นๆถ่ายรูปให้ดู ตอนนี้นั่งรออยู่ทีศูนย์:bananapartyhat:
ศูนย์ scan-inter เผื่อใครสนใจจะมาใช้บริการ

jee4x4
14-09-2013, 09:33
รถผลิตเดือนปีไหนครับ โบตัวนี้น่าจะมาในโมเดล 2013 แล้ว วีจีนะครับ
สงสัยลุงหนกได้รถค้าง สต็อกมาแน่ๆ อีกอย่างพี่ที่ทำงานไปเครมมาที่ auto city ได้โบมาแบบเดิมเลยครับไม่ใช่แบบที่น้าโต้งเอารูปมาลง ไม่รู้มาตรฐานไหนกัน 5555+

MEAW_SAN
14-09-2013, 09:59
สงสัยลุงหนกได้รถค้าง สต็อกมาแน่ๆ อีกอย่างพี่ที่ทำงานไปเครมมาที่ auto city ได้โบมาแบบเดิมเลยครับไม่ใช่แบบที่น้าโต้งเอารูปมาลง ไม่รู้มาตรฐานไหนกัน 5555+
เครมรอบแรกตอน กุมภา 56 ผมก็ได้แบบเดิมมาครับน้าจี ปวดใจ 555

tontan
14-09-2013, 11:13
:65 2:ของผม my13 plus 4 dr auto..ออกรถเมื่อ31 ม.ค.56 มีซึมมาแล้วครับ..ที่น่าตกใจคือ turbo มันยังเป็น code ET-2 อยู่เลยครับ..โอ้ว แม่เจ้า...หรือว่ามันจะเอาturboตัวเก่าที่clameกันไปไปซ่อมแล้วนำกลับมาใส่ในรถใหม่เนี่ย:43 2:

jee4x4
14-09-2013, 12:35
:65 2:ของผม my13 plus 4 dr auto..ออกรถเมื่อ31 ม.ค.56 มีซึมมาแล้วครับ..ที่น่าตกใจคือ turbo มันยังเป็น code ET-2 อยู่เลยครับ..โอ้ว แม่เจ้า...หรือว่ามันจะเอาturboตัวเก่าที่clameกันไปไปซ่อมแล้วนำกลับมาใส่ในรถใหม่เนี่ย:43 2:
ของลุงหนกพึ่งออกมาเดือนที่แล้วนี่เองครับเป็นโบรุ่นเก่าเหมือนกันครับ อิอิ สงสัยสั่งมาล็อตใหญ่ใส่ไปกับรถแล้วถ้าใครซึ่มก็เครมให้แต่ใครไม่สนใจจะเครมก็คงปล่อยเลยตามเลย

poy_ae
14-09-2013, 22:15
เรียบร้อยครับ จาก et-1 เป็น et-4 ขาวจั๊ว แถมล้างห้องเครื่องให้ซ๊ะใหม่เอี่ยม ภูมิใจจริงๆที่ได้เข้าศูนย์นี้
219665219666219667

pinijpong
26-09-2013, 14:05
ผมเพิ่งเคลมเป็น et 6 ศูนย์วีกรุ๊ปนครสวรรค์ศูนย์ใหม่

bolanman
26-09-2013, 14:13
น้ำเดือดเรามาแบ่งกันกิน ฟืนหมดเราช่วยกันเผาเมืองงงง

น้าของผม พลัส 2013 ออกรถ ธ.ค. 55 ก้มดูแล้วเป็น et-1 หมายถึงยังไงล่ะเนี่ย ทำไมได้เก่าจังเลย เริ่มมีอาการซึมให้เห็นที่นอตตัวล่างล่ะ

MEAW_SAN
26-09-2013, 16:23
น้าของผม พลัส 2013 ออกรถ ธ.ค. 55 ก้มดูแล้วเป็น et-1 หมายถึงยังไงล่ะเนี่ย ทำไมได้เก่าจังเลย เริ่มมีอาการซึมให้เห็นที่นอตตัวล่างล่ะ

ตามที่เช็คมา เลข et 1-6 ที่เราเจอๆมันบอกแค่เลขโมลที่หล่อหอยเราขึ้นมาเท่านั้นครับ เบื้องต้นก็ดูที่แหวนลองนั่นไปก่อนละครับ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมจะแจ้งอีกทีจ้า

kro sang
16-10-2013, 11:30
เสียวๆเหมือนกันครับ น้าๆดูรูปนี้แล้วก็ไปดูรถตัวเองเลยครับ ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ157378 รถผมไม่มีคราบน้ำมันรั่ว แต่สนิม เต็ม ไม่รู้ปกติหรือเปล่าครับ

VGS178HP.
04-11-2013, 21:12
ของผมก็ et-2 ออกเมื่อ 24 ธค.55 วิ่งได้ 14,500 โล ยังไม่เยิ้ม แต่พาไปลุยทางพังๆ จากสากเหล็ก - แยกเขาทราย -ไปชนแดน กลับมา เมื่อรถขยับตัวเมื่อไร มีเสียงดังใหม่ๆ เกิดขึ้นดัง ปิก ปิก ที่ช่วงล่างหลัง ทันที

madxmod
14-10-2014, 13:16
250790

รถผมไม่ค่อยได้เข้าศูนย์ตามระยะ (ทุนทรัพย์ไม่อำนวย) อย่างนี้สามารถ เคลมได้มั๊ยครับ (ET-1) วิ่ง 118,000 กิโลเมตรแล้วครับ
ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องเปลี่ยน Turbo ใหม่หรือเปล่าครับ หรือแค่ถอด Turbo มาล้างทำความสะอาด
ขอบคุณครับ