PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วยทีครับ เจ้าเหมียวผมเริ่มมีปัญหาแล้วครับ

jae นครพนม
15-05-2012, 05:40
เอาปััญหาแรกก่อนเลยน่ะครับ คือเวลาที่จอดรถนิ่งหรือเกือบนิ่ง แล้วเลี้ยว รถประมาณ45องศา แล้วออกรถรถจะมีเสียงเหมือนอะไรขูด ดังคลืดๆ ดังมาจากแถวล้อหน้าถึงช่วงกลางรถ และรถจะออกตัวยากเหมือนจะหนักๆฝืดๆหน่อยครับ แต่ถ้าขับขับด้วยความเร็วต่ำแล้วเลี้ยวไม่เป็นน่ะครับ ไม่รู้จะเช็คยังไงดี เป็นๆหายๆ พอเอาเข้าเช็คที่ศูนย์ก็หายซะงั้น ไม่มีอาการให้ช่างได้วิเคราะห์เลย ปัญหาที่สองคือ ตอนนี้พวงมาลัยรถผมเวลาเลี้ยวจะมีเสียงขูดเหมือนอะไรขูดกันสักอย่าง อันนี้ดังในตัวรถภายในครับ แต่ไม่มีอาการหนักผิดจากปกติน่ะครับ ฝากพี่ๆที่มีความรู้ช่วยหน่อยครับเริ่มจะทนไม่ไหวกับอาการพวกนี้แล้ว ลืมบอกไปผมใช้เจ้าเหมียว รุ่น2.5 ปี2006 140แรง เลขไมล์ตอนนี้110000 โลครับ อยากใช้มันนานๆไม่อยากให้แฟนทนไม่ไหวเปลี่ยนใจไปเล่นค่ายอื่น

kob294
15-05-2012, 13:02
ลองเช็คลูกปืนล้อหน้าดูครับส่วนมากเกินหนึ่งแสนลูกปืนล้อจะแตก ของผมเป็นที่เก้าหมื่นครับ เวลาเลี้ยวมีเสียงดังคลือๆหาสาเหตอยู่นานเหมือนกัน ลองเช็คดูครับ

3632กรุงเทพ
15-05-2012, 18:46
น้าคนไหนมีวิธีแ้ก้ ช่วยกันหน่อยครับ....ผมเอาใจช่วยครับ

jae นครพนม
15-05-2012, 19:41
แล้วค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณพี่ๆ น้าๆ มากๆน่ะครับที่ให้คำแนะนำ จะรีบนำรถไปแก้ไขแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

romeoking
16-05-2012, 01:16
ปั้มพาวเวอร์รั่วป่าวคับเวลาหักพวงมาลัยมันจะดังครื๊ดๆ หรือเคยแร็คร่ั่วหรือน้ำมันพาวเวอร์แห้งรึป่าวคับ....ส่วนเรื่องล้อลองเช็คแร็คพวงมาลัยดูคับเคยลุยน้ำมาป่าว น้ำอาจเข้าเเร็คทำให้เกิดสนิมแล้วเวลาหักพวงมาลัยมันจะฟืดๆ แล้วแร็คก็รั่ว ถ้าแร็คปกติก็เช็คลูกปืนล้อดูคับลูกหมากด้วยก็ดีคับ...ผิดถูกยังไงก็อภัยด้วยนะคับ.....

chairat_k
16-05-2012, 08:41
ตามน้าบอย น้ารักษ์ เป็นไปได้ ถึง 3 เคส ครับ
- ชุดแร็คพวงมาลัย ดูคราบน้ำมัน รอบรั่วต่างๆ (ได้ใส่ระบบล็อคเบรค พวงมาเปล่า)
- ชุดลูกปืนล้อ เวลาเข้าโค้งจะมีเสียงเหมือนยางกดถนนไม่เท่ากัน คล้ายเสียงยางmt หรือกินบั้ง (จับโยกบนล่างยางดูครับว่าคอนเปล่า) พลัสไม่ต้องยกดุม
- ชุดปั๊มเบรคหน้า ลูกสูบ ดูถึงผ้าเบรคด้วบนะครับ (ถ้าประวัติชอบลุยน้ำหรือตากฝนบ่อย ลูกสูบเป็นตามดได้ครับ)
หายไวไว นะครับ

coppy42
16-05-2012, 09:03
ตามทั้ง3ท่านข้างบนนี่ว่ามาละ3อุปกรณ์หลัก
ลองเข้าร้านช่วงล่างเช็คดูครับไม่น่าพลาดที่จะเสียเงิน
เริ่มจากถอดดูลูกปืนล้อ+ซิล แล้วค่อยไล่ไปที่ต่อไป

aaa5831
16-05-2012, 11:50
เด็กใหม่ เก็บข้อมูลคร้าบบ...

coppy42
16-05-2012, 11:54
เด็กใหม่ เก็บข้อมูลคร้าบบ...
หรอ.นึกว่ามาเก็บสนิมปลายลูกหมาก

jae นครพนม
16-05-2012, 22:14
ขอบคุณพี่ๆน้าๆมากครับที่ให้คำแนะนำ แต่แร็คพวงมาลัยที่่ว่านี้มันอยู่ตรงไหนเหรอครับ พอดีไม่รู้จริงๆ จะได้บอกช่างเช็คได้ถูกต้อง ว่าจะเอารถไปให้อู่เล็กๆหน้าหมู่บ้านครับกลัวสื่อสารกันไปคนล่ะจุดครับ

coppy42
17-05-2012, 08:24
ขอบคุณพี่ๆน้าๆมากครับที่ให้คำแนะนำ แต่แร็คพวงมาลัยที่่ว่านี้มันอยู่ตรงไหนเหรอครับ พอดีไม่รู้จริงๆ จะได้บอกช่างเช็คได้ถูกต้อง ว่าจะเอารถไปให้อู่เล็กๆหน้าหมู่บ้านครับกลัวสื่อสารกันไปคนล่ะจุดครับ
ชุดบังคับเลี้ยวเรานี่ละครับ ที่มันคอยดัน-ดึงลุมล้อหน้าทั้ง2ข้าง
ในรูป(ผมดูแลครั้งที่น้ำท่วมหนักที่ผ่านมา)คือปลายแกนมันถ้ามันเป็นสนิมจะพาให้รั่วซึมก็แถวๆปลายแกนนอกซิลทั้ง2ข้างนี่เลย
ตรงแกนหมุนก็มีซิลเก่ามากนานๆไปก็รั่วได้ ตามข้อต่อสายน๊อตแหวนรองน๊อตมีรั่วซึมให้ช่างเช็ดได้ครับ

jae นครพนม
18-05-2012, 20:08
ขอบคุณพี่ๆน้าๆมากครับ วันนี้ผมเข้าร้านเช็คช่วงล่างมาแล้วครับ แกะดูไม่มีอาไรเสียหายมีก็แต่ยางกันฝุ่นเพลาหน้าฉีกขาดข้างหนึ่ง(ไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไหร่)ช่างก็เลยคิดว่าฝุ่นอาจเข้าไปแล้วทำให้เพลาหน้าเกิดความเสียหายได้ครับ ทางร้านจึงแนะนำให้ไปที่ศูนย์บริซ่อมให้จะดีกว่าครับ ขอถามอีกหน่อยครับว่าแพงมากไหมครับ รู้สึกอาการนี้จะเสียเงินมากกว่าที่คิดไว้ซะแล้ว อีกอย่างเราไม่ซ่อมแต่จะถอดออกเลยได้ไหมครับจะมีปัญหาอาไรตามมาไหม ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

coppy42
18-05-2012, 21:23
ขอบคุณพี่ๆน้าๆมากครับ วันนี้ผมเข้าร้านเช็คช่วงล่างมาแล้วครับ แกะดูไม่มีอาไรเสียหายมีก็แต่ยางกันฝุ่นเพลาหน้าฉีกขาดข้างหนึ่ง(ไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไหร่)ช่างก็เลยคิดว่าฝุ่นอาจเข้าไปแล้วทำให้เพลาหน้าเกิดความเสียหายได้ครับ ทางร้านจึงแนะนำให้ไปที่ศูนย์บริซ่อมให้จะดีกว่าครับ ขอถามอีกหน่อยครับว่าแพงมากไหมครับ รู้สึกอาการนี้จะเสียเงินมากกว่าที่คิดไว้ซะแล้ว อีกอย่างเราไม่ซ่อมแต่จะถอดออกเลยได้ไหมครับจะมีปัญหาอาไรตามมาไหม ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
ยางหุ้มเพลาหรือป่าวครับ ยางหุ้มตัวนอก(ร่องย่นถี่ๆ)แท้ศูนย์น่าจะ1500กว่าๆ ส่วนตัวใน(ร่องย่นๆห่าง)1010มีลด%ให้ ของมาครบๆเป็นกล่อง.มีจาระบี.กิ๊บ.เข็มขัด.ลวดแหวนกั้นลูกปืน.ค่าแรงไม่น่าเกิน500หรอกเค้าคิดเป็นชั่วโมง ถ้าลูกปืนหัวเพลาพร้อมกะโหลกตัวในขวา.พอจะจำได้น่าจะ3800บ.-
ถอดเพลาออกถ่าจะยุ่งอาจแพงกว่าซ่อมเปลื่ยนยางหุ้มครับ เพราะต้องดึงเพลาออก2ข้างต้องกลึงอุดปลายคานหน้า2ข้างหาหัวเพลาABSของพลัสมาใส่แทนที่แกนล้อ เลิกคิดดีกว่าครับกลุ้ม
ตามลิ้งค์นี้ผมเลยเล่นมันซะเองเลย http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39057

romeoking
20-05-2012, 01:02
อาการตอนนี้หายยังคับน้า...มาอัปเดทด้วยเน้อ จะได้เป็นข้อมลูให้กับสมาชิกได้คับ...อิอิ

jae นครพนม
21-05-2012, 09:42
ตอนนี้ยังไม่มีเวลาไปทำเลยครับทำงานกะดึกอยู่ ต้องรอให้ถึงวันหยุดก่อนครับถึงจะได้ไปทำ แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ ตอนนี้รถเริ่มมีอาการแปลกตามมาเรื่อยๆเพราะถึงระยะแสนโลแล้วมั้งครับ สงสัยต้องซ่อมบำรุงครั้งใหญ่ เครื่องเขกเสียงดังเอย รอบเครื่องขึ้นช้าเอย รถโคลงเคลงเหมือนลมยางอ่อนมากๆเอย เจ้าเหมียว 4x4ใครผ่านระยะไปแล้วมั้งครับพอจะแนะนำให้ทำอะไรบ้างกับการซ่อมบำรุงครับ อ้อ...ลืมบอกรถเดิมๆครับ และจุดต่างๆเบื้องต้นที่พี่ๆน้าๆให้ไปเช็คดูยังไม่มีความเสียหายครับ ยังสภาพดี สุดท้ายแฟนบอกถ้าแก้อาการต่างๆไม่หายคงต้องเปลี่ยนแล้วล่ะครับ กลุ้มจริงๆกลัวจะได้ทิ้งเจ้าเหมียว ไปนั่งอีผูผุครับ เศร้า..........

coppy42
21-05-2012, 11:09
ฮิ.ฮิ.วีครอสหัวกระสุนเค้าก็เข้าตาดีนะครับ

jae นครพนม
22-05-2012, 08:41
มันตัดใจจากเจ้าเหมียวไม่ลงน่ะสิครับนี้คือปัญหาใหญ่เลยครับ ยังไงก็จะฝ่าฟันอุปสรรคนี้ไปให้ได้ครับ:i40:

arnat
06-06-2012, 09:52
รถผมก็มีอาการเหมือนกันแต่เป็นเฉพาะตอนที่จอดนาน ๆ เท่านั้นตอนออกตัว จะมีเสียงเหมือนมีน้ำไหลในท่อประมาณนั้นแต่มันดังมาก สังเกตดูจะดังตอนที่หมุนพวงมาลัยกลับสู่ตำเเหน่งตรงกลาง ไม่รู้่ว่ามันปรกติรึเปล่า ของใครเป็นบ้างช่วยชี้แนะหน่อยครับ

peetabo
06-06-2012, 10:01
น่าจะเป็นลูกปืนครับ มันอาจยังไม่แตก แต่กำลังจะแตก......

aaa5831
07-06-2012, 11:47
มารอฟังผลคร้าบบบ

MEAW_SAN
07-06-2012, 13:10
ยางหุ้มเพลาหรือป่าวครับ ยางหุ้มตัวนอก(ร่องย่นถี่ๆ)แท้ศูนย์น่าจะ1500กว่าๆ ส่วนตัวใน(ร่องย่นๆห่าง)1010มีลด%ให้ ของมาครบๆเป็นกล่อง.มีจาระบี.กิ๊บ.เข็มขัด.ลวดแหวนกั้นลูกปืน.ค่าแรงไม่น่าเกิน500หรอกเค้าคิดเป็นชั่วโมง ถ้าลูกปืนหัวเพลาพร้อมกะโหลกตัวในขวา.พอจะจำได้น่าจะ3800บ.-
ถอดเพลาออกถ่าจะยุ่งอาจแพงกว่าซ่อมเปลื่ยนยางหุ้มครับ เพราะต้องดึงเพลาออก2ข้างต้องกลึงอุดปลายคานหน้า2ข้างหาหัวเพลาABSของพลัสมาใส่แทนที่แกนล้อ เลิกคิดดีกว่าครับกลุ้ม
ตามลิ้งค์นี้ผมเลยเล่นมันซะเองเลย http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39057

เค้ามีน๊า หัวเพลาของพลัสอะ