PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

fresh-sky
16-05-2012, 12:13
ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอาเข้าศูนย์ เขาแจ้งว่า ลบโค๊ต error ให้แล้วก็ทำความสะอาด สายแวคคัม ก็หายไปอาทิตย์นึง เมื่อวานเอาอีกแล้ว มันโชว์อีกแล้ว น่าจะเป็นที่อะไรได้อีกบ้างครับ อาการติดๆดับๆนี่

เท่าที่สังเกตุบางครั้ง จะโชว์ตอนเช้า ตอนบ่ายจะไม่โชว์ บางทีก็โชว์ทั้งวัน บางทีตอนติดเครื่องไม่โชว์ พอขับไปพักนึง ก็โชว์ขึ้นมา เชงจัง

TritonRider
16-05-2012, 14:12
เข้าศูนย์ แล้ว น่าจะทราบสาเหตุนะครับ

ของผมเคยเป็น ติดค้างอยู่1 วัน ช่วงสงกรานต์
หลังสงกรานต์เช็คศูนย์ เนื่องจาก ระบบ egr รวน
ลบโค็ดเออเร่อแล้ว ก็ไม่ขึ้นอีก

MUNIC
16-05-2012, 14:26
แสดงว่า Error ต้องบอกว่าเป็นเกี่ยวกับอะไร แล้วสาเหตุที่ศูนย์ดูจากคอม บอกหรือเปล่าครับว่าเกิดจากอะไร
จะได้วิเคราะห์กันถูก

fresh-sky
16-05-2012, 14:45
ถามแล้วว่ามันเสียตรงไหน ศูนย์ก็แจ้งแต่ว่าทำความสะอาด"สายแวกคัม" ให้และลบโค๊ตerror ใช้ได้แล้ว หรือว่ายังไม่สะอาดพอ สายแวกคัมมันอยู่ตรงไหนครับ เดี๋ยวลองถอด ทำความสะอาดเองดู

MUNIC
16-05-2012, 14:47
หันหน้าเข้าเครื่อง ขวามือ ใต้ฝาครอบเครื่องจะมีท่อยางอยู่1เส้น ต่อเข้ากับฝาสูบบนอยู่ ลองหาดูครับ

fresh-sky
16-05-2012, 15:11
หันหน้าเข้าเครื่อง ขวามือ ใต้ฝาครอบเครื่องจะมีท่อยางอยู่1เส้น ต่อเข้ากับฝาสูบบนอยู่ ลองหาดูครับ

ขอบคุณครับ เย็นนี้ลุยเลย

fresh-sky
17-05-2012, 15:03
เมื่อวานลองถอดมาเป่าเองดูแล้วครับ (เอาปากเป่า แต่ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไร) วันนี้ทั้งวัน ยังไม่โชว์เลย ไว้อีกสักพักถ้าไม่โชว์แน่นอน จะไปลบโค๊ตที่ศูนย์ซะหน่อย

MUNIC
17-05-2012, 15:33
เมื่อวานลองถอดมาเป่าเองดูแล้วครับ (เอาปากเป่า แต่ก็ไม่เห็นมันจะมีอะไร) วันนี้ทั้งวัน ยังไม่โชว์เลย ไว้อีกสักพักถ้าไม่โชว์แน่นอน จะไปลบโค๊ตที่ศูนย์ซะหน่อย

อาจจะไม่สกปรก แต่อาจจะหลวม ดูช่วงที่เป็นปลายท่อทั้งสองด้านมันหลวมหรือเปล่าประเภทที่ว่ารูมันอาจจะบานมากไปหรือเอามือแตะนิดๆก็หมุดได้อะไรแบบนี้อะครับ
อาจจะแก้ด้วยถ้าปลายสายเหลือเยอะก็ตัดปลายออกนิดหน่อยแล้วยัดมันเข้าไปใหม่และอาจจะหาแหวนรัดให้มันแน่นหรือเคเบิ้ลไทร์รัดก็ได้ครับ

coppy42
17-05-2012, 15:50
ช่วยกันๆ ลองหาสริงแยงดูครับ

MUNIC
17-05-2012, 15:56

ดูมือดิ เล็บยาวนะป๋า คริๆๆๆ

coppy42
17-05-2012, 16:08
ดูมือดิ เล็บยาวนะป๋า คริๆๆๆ
55555 ที่จริงนะดำปี๋ ต้องเพ๊นท์บังมันไว้

romeoking
20-05-2012, 01:11
มันขึ้นโค๊ชอะไรล่ะคับ... Scvป่าวคับ

kong22
20-05-2012, 08:15

ใช้ครับป๋าเจ้ารูตรงนี้ใช้นานๆตันได้เหมือนกัน ผมเห็นตอนถอดล้างท่อร่วมไอดีครับ

fresh-sky
23-05-2012, 16:23
เมื่อวันอาทิตย์ เอามาเป่าอีกรอบ จนวันนี้ยังไม่โชว์เลยครับ น่าจะจบแล้ว
ปล. ยังไม่ได้ไปลบโค๊ตอีกรอบเลย

coppy42
23-05-2012, 17:03
เมื่อวันอาทิตย์ เอามาเป่าอีกรอบ จนวันนี้ยังไม่โชว์เลยครับ น่าจะจบแล้ว
ปล. ยังไม่ได้ไปลบโค๊ตอีกรอบเลย
รอดูอาการต่อครับ แต่ผมชักสงสัยเจ้ากระป่องเวสเกสแล้วละถามๆให้ช่างเช๊คมันดูด้วย
ว่าแผ่นไดอะเฟรมผ้าแวคคั่มรั่วขะขาดหรือยัง มันเลยทำให้บู๊ชเกินแล้วไฟโชว์ได้ อาการแบบนี้น่าสงสัยถ้าที่สายเวคคั่มเข้าที่ปรกติดีแล้ว

fresh-sky
24-05-2012, 10:22
รอดูอาการต่อครับ แต่ผมชักสงสัยเจ้ากระป่องเวสเกสแล้วละถามๆให้ช่างเช๊คมันดูด้วย
ว่าแผ่นไดอะเฟรมผ้าแวคคั่มรั่วขะขาดหรือยัง มันเลยทำให้บู๊ชเกินแล้วไฟโชว์ได้ อาการแบบนี้น่าสงสัยถ้าที่สายเวคคั่มเข้าที่ปรกติดีแล้ว
เซงอ่ะครับ เมื่อเช้ามันโชว์อีกแล้ว

superman
26-05-2012, 08:19
เซงอ่ะครับ เมื่อเช้ามันโชว์อีกแล้ว

หาสมาร์ทเกท มาใช้สักตัวดิครับจะได้ทราบว่าโชว์เพราะอะไร ได้แก้ปัญหาถูกครับ

fresh-sky
28-05-2012, 23:19
ตอนนี้มันยังดับอยู่ครับ ล่าสุดเมื่อวานให้น้าเขา ลบโค๊ตให้ smart guage มันโชว์error map sensor ครับ

fresh-sky
31-05-2012, 13:57
เห้อ ติดอีกแล้ว ต้องไปศูนย์อีกรอบแล้วมั้ง

v_vespa
04-06-2012, 04:58
อาการคล้ายๆกันเลยครับน้า รถน้าทำไรมาบ้างหรอครับ ตอนสตาท บางทีถ้าบิดสวิทกุนแจ ตอน on ไฟเครือ่งจะขึ้น เราต้องรอให้มันดับก่อน ถ้าสตาทเลย บางทีมันติดค้างเลยไม่ยอมดับ แต่บางทีพอเครื่องติดมันก็ดับ ผมไล่เช็คไปเรื่อยๆ นึกว่าหายแล้วแต่อยู่ๆดันโชว์ขึ้นมาอีก มันก็เลยติดๆดับๆอยู่อย่างนี้ กรองโซล่า ก็เปลี่ยนไหม่แล้ว รถผมบูสอยู่ ที่ 16 เต็มที่ ที่เกียร์ ห้า มันไม่น่าจะไหล เพราะตอนไฟโชว์เราไม่ขับเร็วเลย ผมยังไม่ทราบสาเหตุยังไม่ได้เข้าศุนย์ แต่อาการคล้ายๆน้าเลยครับ แต่แว่วๆ มาว่าจะเกี่ยวกับลิ้นปีกผีเสีื้อยังไงไม่แน่ใจ หาน้าผู้รู้มาแนะนำอีกทีครับ

fresh-sky
05-06-2012, 14:37
อาการคล้ายๆกันเลยครับน้า รถน้าทำไรมาบ้างหรอครับ ตอนสตาท บางทีถ้าบิดสวิทกุนแจ ตอน on ไฟเครือ่งจะขึ้น เราต้องรอให้มันดับก่อน ถ้าสตาทเลย บางทีมันติดค้างเลยไม่ยอมดับ แต่บางทีพอเครื่องติดมันก็ดับ ผมไล่เช็คไปเรื่อยๆ นึกว่าหายแล้วแต่อยู่ๆดันโชว์ขึ้นมาอีก มันก็เลยติดๆดับๆอยู่อย่างนี้ กรองโซล่า ก็เปลี่ยนไหม่แล้ว รถผมบูสอยู่ ที่ 16 เต็มที่ ที่เกียร์ ห้า มันไม่น่าจะไหล เพราะตอนไฟโชว์เราไม่ขับเร็วเลย ผมยังไม่ทราบสาเหตุยังไม่ได้เข้าศุนย์ แต่อาการคล้ายๆน้าเลยครับ แต่แว่วๆ มาว่าจะเกี่ยวกับลิ้นปีกผีเสีื้อยังไงไม่แน่ใจ หาน้าผู้รู้มาแนะนำอีกทีครับ

ตอนนี้ของผมมันดับแล้วน้า เงียบไป 3-4 วันแล้ว

MUNIC
05-06-2012, 14:58
เดาว่าไม่ได้อุด egr งั้นลองไล่ไปที่ตัวแมบปลายท่ออีกด้าน ลองถอดมาทำความสะอาดบ้างคงดี

coppy42
05-06-2012, 15:07
เห้อ ติดอีกแล้ว ต้องไปศูนย์อีกรอบแล้วมั้ง

ท่อแคตยังอยู่มั้ยครับน้า (มาช่วยเดาไปเรื่อยแล้วกัน)

fresh-sky
05-06-2012, 20:30
egr อุดแล้ว ใส่ท่อแทนแคตแล้ว ครับน้าๆ

fresh-sky
08-06-2012, 10:29
เมื่อวานมันโชว์แล้วก็ดับเองไปอีก 1 รอบ เลยวิ่งเข้าศูนย์ ปรากฏว่าerror โค๊ตเดิม
ได้ลบโค๊ต เปลี่ยนกรองอากาศ(ช่างบอกว่าอาจจะเกี่ยว)
ถ้ายังโชว์อีก คงต้องเปลี่ยนเซนเซอร์ (ตัวที่สายแวกคั่มต่ออยู่) 4000 กว่าบาท

coppy42
08-06-2012, 10:46
เมื่อวานมันโชว์แล้วก็ดับเองไปอีก 1 รอบ เลยวิ่งเข้าศูนย์ ปรากฏว่าerror โค๊ตเดิม
ได้ลบโค๊ต เปลี่ยนกรองอากาศ(ช่างบอกว่าอาจจะเกี่ยว)
ถ้ายังโชว์อีก คงต้องเปลี่ยนเซนเซอร์ (ตัวที่สายแวกคั่มต่ออยู่) 4000 กว่าบาท

อ่อ นึกว่าทุกอย่างใสดีถ้ากรองอากาศมันตันมากก็ไม่ดีลมผ่านยากทำให้ตัวแอร์โฟร์วมันมีใส้ฮีทเตอร์มันร้อนน่าจะมีผลสั่งไฟเตือน(คงจะไม่ใช่ปัญหาจากใส่ดันรางมานะมีไม่มีผมไม่รู้เจ้าของรถรู้คนเดียว) รอดูอาการต่อไปรถน้าปัญหาน่าติดตามดีครับ อย่างตอนนี้ผมเจอในแมงไซค์ตกูลฮอนฯหัวฉี่ (มีเซนย์เซอร์แอโฟร์วเหมือนกัน)กรองเน่าแฉะไม่ยอมเปลี่ยนกล่องตัดต้องเอาไปเลินนิ่งใน0บริการกัน อาการมันหัวเทียนมีไฟหัวฉีดยิงจ่ายเห็นๆแรงอัด100% แต่สตาร์ดแบตหมด3ลูกก็ไม่ติดถึงจะใส่กรองใหม่ก็ตาม ต้องมาค้นหาวิธีมารมาปราบเซียนมันกันอยู่กว่าจะได้ผลโดยไม่เอาเข้า0เลินนิ่งกล่องคุมเล่นเอามึน

fresh-sky
08-06-2012, 12:14
อ่อ นึกว่าทุกอย่างใสดีถ้ากรองอากาศมันตันมากก็ไม่ดีลมผ่านยากทำให้ตัวแอร์โฟร์วมันมีใส้ฮีทเตอร์มันร้อนน่าจะมีผลสั่งไฟเตือน(คงจะไม่ใช่ปัญหาจากใส่ดันรางมานะมีไม่มีผมไม่รู้เจ้าของรถรู้คนเดียว) รอดูอาการต่อไปรถน้าปัญหาน่าติดตามดีครับ อย่างตอนนี้ผมเจอในแมงไซค์ตกูลฮอนฯหัวฉี่ (มีเซนย์เซอร์แอโฟร์วเหมือนกัน)กรองเน่าแฉะไม่ยอมเปลี่ยนกล่องตัดต้องเอาไปเลินนิ่งใน0บริการกัน อาการมันหัวเทียนมีไฟหัวฉีดยิงจ่ายเห็นๆแรงอัด100% แต่สตาร์ดแบตหมด3ลูกก็ไม่ติดถึงจะใส่กรองใหม่ก็ตาม ต้องมาค้นหาวิธีมารมาปราบเซียนมันกันอยู่กว่าจะได้ผลโดยไม่เอาเข้า0เลินนิ่งกล่องคุมเล่นเอามึน
รถผมไม่มีดันรางครับ รอดูผลกันต่อไป

coppy42
08-06-2012, 12:19
รถผมไม่มีดันรางครับ รอดูผลกันต่อไป

ครับน้า นี่ละแบบนี้ละดีรถเดิมๆ ไม่มีแต่งแปรงจุดไหนเอาไว้เป็นรถอาจารย์ศึกษาปัญหายามรถเดิมๆเริ่มเก่าต้องแก้ไขกันง่ายๆถูกจุดไว้เป็นข้อมูลกันต่อไป
ใครไม่สนใจก็ชั่งเรื่องแต่ผมสนกระทู้นี้

kong22
08-06-2012, 13:15
ครับน้า นี่ละแบบนี้ละดีรถเดิมๆ ไม่มีแต่งแปรงจุดไหนเอาไว้เป็นรถอาจารย์ศึกษาปัญหายามรถเดิมๆเริ่มเก่าต้องแก้ไขกันง่ายๆถูกจุดไว้เป็นข้อมูลกันต่อไป
ใครไม่สนใจก็ชั่งเรื่องแต่ผมสนกระทู้นี้

ผมสนด้วยครับป๋าเดิมๆเหมือนกัน เผื่อเอาไว้เกิดในใหนมันงอแงขึ้นมาจะได้แก้ถูกทาง

fresh-sky
08-06-2012, 20:41

ผมสนด้วยครับป๋าเดิมๆเหมือนกัน เผื่อเอาไว้เกิดในใหนมันงอแงขึ้นมาจะได้แก้ถูกทาง
ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ จะเข้ามาอับเดทเรื่อยๆ

kitkw
10-06-2012, 06:31
รถน้า vg turbo หรือเปล่าครับ แล้วไปอุด egr มาหรือเปล่าครับและไฟเครื่องโชว์แต่การขับขี่ปกติดีอยู่ใช่ไหมครับ เหมือนเคยได้ยินว่า vg turbo ไม่เหมาะกับการอุด egr ที่ไฟเครื่องโชว์อาจเป็นเพราะอุปกรณ์ตรวจจับไอเสียออกพบไอเสียเยอะเกินที่เขาตั้งไว้น่ะครับตามมาตราฐานยูโรอะไรเนี่ยแหละมั้ง ถ้าจะไม่ให้ไฟเครื่องโชว์อีกคงต้องจัดการกับเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ซึ่งคงจะต้องหาช่างที่มีความชำนาญจริงๆนะครับ แต่ตรงนี้นี่แหละที่เป็นปัญหาเพราะช่างตามศูนย์บริการส่วนมากวิเคราะห์ปัญหาเครื่องไม่เป็น เป็นแต่ถ่ายน้ำมันเครื่องและเปลี่ยนอะไหล่แบบง่ายๆเท่านั้นเองครับเคยเจอไหมครับมันเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยเปื่อยแต่สุดท้ายปัญหาไม่จบ มันช่างเป็นเรื่องน่าเศร้าจริงๆครับ ผมว่าน้าลองโพสถามหาช่างที่มีฝีมือดีในคลับนี้ดูนะครับเผื่อน้าๆท่านใดทราบจะได้แนะนำกันต่อไปครับ ที่เขียนมาข้างต้นผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

jee4x4
10-06-2012, 07:06
อยากรู้ error code ครับว่ามันขึ้นเลขอะไรบ้างมันจะช่วยให้คนวิเคราะห์ได้ครับว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนเกียวข้องบ้างครับน้า

สมบัติ
10-06-2012, 14:39
เปลี่ยนเซ็นเซอร์เลยครับราคาก็อยู่ที่ 4000 บาท ผมเปลี่ยนเชียงใหม่ 3500 บาทครับ เชียงใหม่ผมทดลองดูสองศูนย์บริการคำตอบเหมือนกันเลยเปลี่ยนดีกว่า

fresh-sky
10-06-2012, 19:45
รถน้า vg turbo หรือเปล่าครับ แล้วไปอุด egr มาหรือเปล่าครับและไฟเครื่องโชว์แต่การขับขี่ปกติดีอยู่ใช่ไหมครับ เหมือนเคยได้ยินว่า vg turbo ไม่เหมาะกับการอุด egr ที่ไฟเครื่องโชว์อาจเป็นเพราะอุปกรณ์ตรวจจับไอเสียออกพบไอเสียเยอะเกินที่เขาตั้งไว้น่ะครับตามมาตราฐานยูโรอะไรเนี่ยแหละมั้ง ถ้าจะไม่ให้ไฟเครื่องโชว์อีกคงต้องจัดการกับเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี้ซึ่งคงจะต้องหาช่างที่มีความชำนาญจริงๆนะครับ แต่ตรงนี้นี่แหละที่เป็นปัญหาเพราะช่างตามศูนย์บริการส่วนมากวิเคราะห์ปัญหาเครื่องไม่เป็น เป็นแต่ถ่ายน้ำมันเครื่องและเปลี่ยนอะไหล่แบบง่ายๆเท่านั้นเองครับเคยเจอไหมครับมันเปลี่ยนอะไหล่ไปเรื่อยเปื่อยแต่สุดท้ายปัญหาไม่จบ มันช่างเป็นเรื่องน่าเศร้าจริงๆครับ ผมว่าน้าลองโพสถามหาช่างที่มีฝีมือดีในคลับนี้ดูนะครับเผื่อน้าๆท่านใดทราบจะได้แนะนำกันต่อไปครับ ที่เขียนมาข้างต้นผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ไม่ใช่ vg ครับ เป็นตัว 140 ปี 08

อยากรู้ error code ครับว่ามันขึ้นเลขอะไรบ้างมันจะช่วยให้คนวิเคราะห์ได้ครับว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนเกียวข้องบ้างครับน้า

จำเลขไม่ได้ครับ เท่าที่รู้ประมาณว่า เซนเซอร์ แมพ แอร์โฟล์ ครับ เครื่องใหญ่ๆที่ศูนย์(ผมดูตอนช่างทำ) มันโชว์รูปเซนเซอร์ กระพริบให้ดูครับ

เปลี่ยนเซ็นเซอร์เลยครับราคาก็อยู่ที่ 4000 บาท ผมเปลี่ยนเชียงใหม่ 3500 บาทครับ เชียงใหม่ผมทดลองดูสองศูนย์บริการคำตอบเหมือนกันเลยเปลี่ยนดีกว่า

รอดูสักพักครับ มันหายไป 2 วันแล้ว

v_vespa
10-06-2012, 20:34
ของผมก็ลุ้นๆ อยู่เหมือนกันครับยังติดๆดับ วันนั้น ซัดไปพัทยา แช่ 190 อยู่นานขับยังไงก็ไม่โชว์ ถึงที่ขับไปโน่นนี่ก็ไม่โชว์ ขึ้นไปนอน สองสามชั่วโมง ดึกๆจะขับรถไปหาอ่ะไรกิน ซะหน่อย จะสตาทรถ ไฟโชว์ไม่ยอมดับซะงั้น พอเช้ามาจะขับกลับบ้าน ไฟไม่ติดไปละ ละก็หายไปเลย มาวิ่ง กทม ได้วันสองวัน อยู่ดีๆก็ติดมาอีก แต่ยังไม่ได้เข้าศูนย์ไปเลินนิ่ง กะเดี๋ยวจะลองเปลี่ยนแผ่นอุด egr ดูก่อน ตอนนั้นตัดแผ่นใส่เอง อาจไม่เนียนเดี๋ยวลองซื้อที่เค้าขายมาใส่ดูดีกว่า น่าจะดีกว่า

jee4x4
11-06-2012, 01:39
จำเลขไม่ได้ครับ เท่าที่รู้ประมาณว่า เซนเซอร์ แมพ แอร์โฟล์ ครับ เครื่องใหญ่ๆที่ศูนย์(ผมดูตอนช่างทำ) มันโชว์รูปเซนเซอร์ กระพริบให้ดูครับ
MAP sensor = manifold absolute pressure sensor มันเป็นตัวที่ต่อสายลมจากท่อร่วมไอดีตามรูปที่ป๋าติ๊ก post ไว้นะครับ ถ้ามันเสียหรือท่อลมหลุดหรือหนูกัดสายรวมถึงสายสัญญาณขาดภายในและสายสัญญาณลัดวงจรลงกราวด์มันจะขึ้น code ประมาณนี้ครับ

P0107

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit Low Input

P0108

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit High Input

P0109

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit Intermittent

แต่ถ้ามันวัดค่าแรงดันอากาศได้สูงเกินหรือที่เรียกว่า overboost มันจะขึ้น code นี้ครับ

P0234

Engine Overboost Condition

ส่วนของแอร์โฟร์จะเรียกว่า MAF sensor = Mass Air Flow sensor ถ้ามันเกิดสิ่งผิดปกติไม่ว่าจะเป็นจากตัวมันเอง จากสายสัญญาณขาด หรือ ช็อต รวมถึงการเปลี่ยนเทอร์โบใหญืที่มี flow ไหลผ่านมันมากๆเกินที่กำหนดไว้ใน ROM ของ ecu มันจะขึ้น code ประมาณนี้ครับ

P0100

Mass or Volume Air Flow Circuit Malfunction

P0101

Mass or Volume Air Flow Circuit Range/Performance Problem

P0102

Mass or Volume Air Flow Circuit Low Input

P0103

Mass or Volume Air Flow Circuit High Input

P0104

Mass or Volume Air Flow Circuit Intermittent

ลองตรวจสอบกับทางช่างดูนะครับว่ามี error ตามนี้บ้างมั้ย

tumauyai4x4tritonclup.com
11-06-2012, 06:25
ไม่ทราบว่าอาการคล้ายกันเปล่าครับ ผมเป็นทีแรกคือเครื่องจะสั่นแล้วสักพักไฟเครื่องโชว์ พอลบโค้ชก็หายครับ ช่างทาง0เจอหัวซีด กับ กล่องครับเป็นอยู่ 2 ,3 วัน รถอืด ก็เลยเปลี่ยนหัวซีดใหม่ครับ ตอนนี้ขับไหนมาไหนได้แล้ว แต่รอดูอาการครับ ก็วิ่งดีขึ้นน่ะครับ ไฟเครื่องไม่โชว์ ปกติครับ

jee4x4
11-06-2012, 07:04
ไม่ทราบว่าอาการคล้ายกันเปล่าครับ ผมเป็นทีแรกคือเครื่องจะสั่นแล้วสักพักไฟเครื่องโชว์ พอลบโค้ชก็หายครับ ช่างทาง0เจอหัวซีด กับ กล่องครับเป็นอยู่ 2 ,3 วัน รถอืด ก็เลยเปลี่ยนหัวซีดใหม่ครับ ตอนนี้ขับไหนมาไหนได้แล้ว แต่รอดูอาการครับ ก็วิ่งดีขึ้นน่ะครับ ไฟเครื่องไม่โชว์ ปกติครับ

เขาเรียกหัวฉีดนะน้าเจมส์ บ่จ้ายหัวซีด 55555

fresh-sky
11-06-2012, 09:36
MAP sensor = manifold absolute pressure sensor มันเป็นตัวที่ต่อสายลมจากท่อร่วมไอดีตามรูปที่ป๋าติ๊ก post ไว้นะครับ ถ้ามันเสียหรือท่อลมหลุดหรือหนูกัดสายรวมถึงสายสัญญาณขาดภายในและสายสัญญาณลัดวงจรลงกราวด์มันจะขึ้น code ประมาณนี้ครับ

P0107

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit Low Input

P0108

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit High Input

P0109

Manifold Absolute Pressure/Barometric Pressure Circuit Intermittent

แต่ถ้ามันวัดค่าแรงดันอากาศได้สูงเกินหรือที่เรียกว่า overboost มันจะขึ้น code นี้ครับ

P0234

ส่วนของแอร์โฟร์จะเรียกว่า MAF sensor = Mass Air Flow sensor ถ้ามันเกิดสิ่งผิดปกติไม่ว่าจะเป็นจากตัวมันเอง จากสายสัญญาณขาด หรือ ช็อต รวมถึงการเปลี่ยนเทอร์โบใหญืที่มี flow ไหลผ่านมันมากๆเกินที่กำหนดไว้ใน ROM ของ ecu มันจะขึ้น code ประมาณนี้ครับ

P0100

Mass or Volume Air Flow Circuit Malfunction

P0101

Mass or Volume Air Flow Circuit Range/Performance Problem

P0102

Mass or Volume Air Flow Circuit Low Input

P0103

Mass or Volume Air Flow Circuit High Input

P0104

Mass or Volume Air Flow Circuit Intermittent

ลองตรวจสอบกับทางช่างดูนะครับว่ามี error ตามนี้บ้างมั้ย

โค๊ตเยอะจัง ผมไม่ได้ถามรายละเอียดถึงขนาดนั้นอ่ะครับ (ไม่รู้ด้วยแหละว่า ไอ้ตัวนี้ตัวเดียวมันจะมีโค๊ตเยอะขนาดนี้) เอาไว้มีโอกาศจะจดมาน๊ะครับ (แต่หวังว่าจะไม่ต้อง)

kong22
11-06-2012, 10:57

P0107

P0108

P0109

P0234

P0100

P0101

P0102

P0103

P0104

ความรู้ทั้งนั้นขอก๊อปใว้หน่อยนะครับ

jee4x4
11-06-2012, 20:26
โค๊ตเยอะจัง ผมไม่ได้ถามรายละเอียดถึงขนาดนั้นอ่ะครับ (ไม่รู้ด้วยแหละว่า ไอ้ตัวนี้ตัวเดียวมันจะมีโค๊ตเยอะขนาดนี้) เอาไว้มีโอกาศจะจดมาน๊ะครับ (แต่หวังว่าจะไม่ต้อง)

เวลามันเกิดก็ code เดียวหละครับที่ผมใส่มาเยอะก็เพื่อจะบอกว่า sensor แต่ละตัวมันมีสาเหตุให้เกิด code ได้ประมาณไหนซึ่งแต่ละ code ก็บ่งบอกถึงอาการเสียที่แตกต่างกันครับ อิอิ

coppy42
12-06-2012, 11:19
เวลามันเกิดก็ code เดียวหละครับที่ผมใส่มาเยอะก็เพื่อจะบอกว่า sensor แต่ละตัวมันมีสาเหตุให้เกิด code ได้ประมาณไหนซึ่งแต่ละ code ก็บ่งบอกถึงอาการเสียที่แตกต่างกันครับ อิอิ
ตัวจริงเสียงจริงมาช่วยตอบละ ฮิๆ

aaa5831
13-06-2012, 11:33

P0107

P0108

P0109

P0234

P0100

P0101

P0102

P0103

P0104

เคยไฟโชว์ แล้วหาย
แต่ไม่ได้ไปลบโค้ตเนี่ย
จะมีปัญหาภายหลังป่าวคร้าบบ น้าจี

fresh-sky
14-06-2012, 15:09
แงแง มันมาอีกแล้วเมื่อเที่ยง แล้วก็ดับไป หลังจากเงียบไป 1 สัปดาห์พอดี

Yanyong
14-06-2012, 17:48
น้าใส่กล่องอะไรครับเนี่ย อาการเหมือนผมเลย อิอิ
แต่ของผมกล่อง DIY ครับ เบิ้ลเครื่องขึ้นปืด ๆ ขาลงไฟโชว์ซะงั้น
ลองเปลี่ยนแรงดันรางใหม่ จูน Map ลง ปรับโบลง ก็ไม่หายขาด
เลยลองเปลี่ยน Crytal ที่อยู่ในวงจร จากที่ใช้ความถี่ 10 MHz
เปลี่ยนเป็น 20 MHz หายจ้อยไปเลยครับ (เฉพาะ บอร์ดของผมนะครับ)
สรุปก็คือ กล่องดันราง กับการตอบสนองความถี่ ถ้าเก่าแล้ว หรือมีการรบกวน
จากอุปกรณ์อื่น ๆ ถ้าสัญญานขาช้าไปในเสี้ยว วินาที่ ECU จะถือว่าบกพร่องได้
ไฟมันก็จะโชว์ แต่นี่เป็นแค่ ประสบ ปะการ ของตัวผมเอง ทำเอง กลุ้มเอง แก้เอง อิอิ
--- อ่อ... น้าลองดูสายไฟที่เชื่อมต่อกับกล่องดูอีกหน่อยก็ดีครับ นี่ผมก็เคยเจอ มันหลวม...
:57 2:

jee4x4
14-06-2012, 17:56
ตัวจริงเสียงจริงมาช่วยตอบละ ฮิๆ
มาช่วยกันครับป๋า อิอิ

เคยไฟโชว์ แล้วหาย
แต่ไม่ได้ไปลบโค้ตเนี่ย
จะมีปัญหาภายหลังป่าวคร้าบบ น้าจี
ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับน้าแค่มันจะจำอดีตที่เลวร้ายไว้ที่ตัวมันตลอดอะครับจนกว่าน้าจะพามันไปล้างสมอง 555+

น้าใส่กล่องอะไรครับเนี่ย อาการเหมือนผมเลย อิอิ
แต่ของผมกล่อง DIY ครับ เบิ้ลเครื่องขึ้นปืด ๆ ขาลงไฟโชว์ซะงั้น
ลองเปลี่ยนแรงดันรางใหม่ จูน Map ลง ปรับโบลง ก็ไม่หายขาด
เลยลองเปลี่ยน Crytal ที่อยู่ในวงจร จากที่ใช้ความถี่ 10 MHz
เปลี่ยนเป็น 20 MHz หายจ้อยไปเลยครับ (เฉพาะ บอร์ดของผมนะครับ)
สรุปก็คือ กล่องดันราง กับการตอบสนองความถี่ ถ้าเก่าแล้ว หรือมีการรบกวน
จากอุปกรณ์อื่น ๆ ถ้าสัญญานขาช้าไปในเสี้ยว วินาที่ ECU จะถือว่าบกพร่องได้
ไฟมันก็จะโชว์ แต่นี่เป็นแค่ ประสบ ปะการ ของตัวผมเอง ทำเอง กลุ้มเอง แก้เอง อิอิ
--- อ่อ... น้าลองดูสายไฟที่เชื่อมต่อกับกล่องดูอีกหน่อยก็ดีครับ นี่ผมก็เคยเจอ มันหลวม...
:57 2:

น้ายงทำไปถึงไหนแล้วเนี้ย ผมไม่ค่อยฟิตเลยครับช่วงนี้ อิอิ ว่าจะเปลี่ยนไปใช้รถครอบครัวแล้วครับ พอแล้ว ซิ่งๆ เพื่อลูกครับ 55+

jee4x4
14-06-2012, 18:00
แงแง มันมาอีกแล้วเมื่อเที่ยง แล้วก็ดับไป หลังจากเงียบไป 1 สัปดาห์พอดี
น้าไปดู error code มาเลยครับถ้า MAP เสียเดี๋ยวผมให้ไปใช้ฟรีๆเลยครับมีอะไหล่เหลือ 1 ตัวพอดีอู่มันใส่มาให้เกินครับ ถ้าเสียจริงผมให้ไปฟรีๆเลย

fresh-sky
14-06-2012, 21:21
น้าไปดู error code มาเลยครับถ้า MAP เสียเดี๋ยวผมให้ไปใช้ฟรีๆเลยครับมีอะไหล่เหลือ 1 ตัวพอดีอู่มันใส่มาให้เกินครับ ถ้าเสียจริงผมให้ไปฟรีๆเลย

ผมเอาจริงน๊ะครับน้า แต่ผมจำโค๊ตไม่ได้ดิครับ ตอนเข้าศูนย์มันโชว์รูปเจ้าตัวนี้(ตัวที่สายแวกคัมเสียบเข้าไป)แล้วก็กระพริบให้ดูน่ะครับ

ปล.รถผมไม่มีกล่องดัน กล่องยกครับ มีแต่กล่องเหล้า กล่องเบียร์

jee4x4
14-06-2012, 21:55
ผมเอาจริงน๊ะครับน้า แต่ผมจำโค๊ตไม่ได้ดิครับ ตอนเข้าศูนย์มันโชว์รูปเจ้าตัวนี้(ตัวที่สายแวกคัมเสียบเข้าไป)แล้วก็กระพริบให้ดูน่ะครับ

ปล.รถผมไม่มีกล่องดัน กล่องยกครับ มีแต่กล่องเหล้า กล่องเบียร์

น้าได้รองแยงท่อเหล็กที่ท่อร่วมไอดีแล้วใช่มั้ยครับ ตรงที่ต่อกับสายแวคคัม ถ้าทำแล้วไม่หายบอกที่อยู่จัดสั่งมาเลยครับเดี๋ยวจะส่งไปให้ซื้อศูนย์น่าจะตัวละ 3500 บาทถ้าน้าเอาไปแล้วใส่หายก็เอาไปใช้ได้เลยครับแต่ถ้าเป็นที่ตัวอื่นรบกวนส่งกลับมาคืนด้วยเผื่อท่านอื่นเสียที่ map จะได้ให้คนอื่นใช้กัน

Yanyong
15-06-2012, 09:03
น้ายงทำไปถึงไหนแล้วเนี้ย ผมไม่ค่อยฟิตเลยครับช่วงนี้ อิอิ ว่าจะเปลี่ยนไปใช้รถครอบครัวแล้วครับ พอแล้ว ซิ่งๆ เพื่อลูกครับ 55+
กำลังมันอยู่เรื่อย ๆ ครับ อาจารย์
ตอนนี้กำลังซุ่ม ทำ project เล็ก ๆ อยู่ครับ
เสร็จเมื่อใหร่ จะนำมาแถลงครับ แพรม ๆ เกี่ยวกับ GAS ครับผม
จวนละ

fresh-sky
15-06-2012, 13:34
น้าได้รองแยงท่อเหล็กที่ท่อร่วมไอดีแล้วใช่มั้ยครับ ตรงที่ต่อกับสายแวคคัม ถ้าทำแล้วไม่หายบอกที่อยู่จัดสั่งมาเลยครับเดี๋ยวจะส่งไปให้ซื้อศูนย์น่าจะตัวละ 3500 บาทถ้าน้าเอาไปแล้วใส่หายก็เอาไปใช้ได้เลยครับแต่ถ้าเป็นที่ตัวอื่นรบกวนส่งกลับมาคืนด้วยเผื่อท่านอื่นเสียที่ map จะได้ให้คนอื่นใช้กัน

ลองเอาลวดทองแดงแหย่ๆ ถูๆ แล้วก็ลมเป่าแล้วครับน้า ตั้งแต่เป็นแรกๆเลยหละ
รบกวนด้วยครับน้าจี ขอบคุณเป็นอย่างสูง สำหรับน้ำใจที่มีให้ครับ
นายปริญญา ปานเจริญ
สำนักงานเกษตรอำเภอราชสาส์น 70 หมู่ 2 ต.บางคา
อ.ราชสาส์น จ.ฉะเชิงเทรา 24120
ลองเอามาใช้ก่อนครับน้า ถ้าไม่หายแสดงว่าเป็นที่ตัวอื่น ผมจะถอดส่งกลับไปให้ครับน้า

jee4x4
15-06-2012, 13:57
ลองเอาลวดทองแดงแหย่ๆ ถูๆ แล้วก็ลมเป่าแล้วครับน้า ตั้งแต่เป็นแรกๆเลยหละ
รบกวนด้วยครับน้าจี ขอบคุณเป็นอย่างสูง สำหรับน้ำใจที่มีให้ครับ
สำนักงานเกษตรอำเภอราชสาส์น 70 หมู่ 2 ต.บางคา
ลองเอามาใช้ก่อนครับน้า ถ้าไม่หายแสดงว่าเป็นที่ตัวอื่น ผมจะถอดส่งกลับไปให้ครับน้า

ได้เลยครับน้าเดี๋ยวส่งไปให้แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับจะได้เอาไปเปลี่ยน

jee4x4
15-06-2012, 15:33
ส่งให้แล้วนะครับน้าวันจันทร์น่าจะถึงส่งด่วนแต่มันติดเสาร์อาทิตย์

romeoking
15-06-2012, 16:23
ถ้าท่อยางแม็ปไม่รั่ว เปลี่ยนแม็ปน่าจะหายคับ....

coppy42
15-06-2012, 17:48
มาช่วยกันครับป๋า อิอิ

นั่นไง เยี่ยมเลยครับน้าจี แบ่งปันให้กัน

ถ้าไม่ใช่อาการไม่หายของเราไม่เสียก็สังคืนน้าจีกลับไป สุดยอดน้ำใจต่อกันแล้วครับ

ได้เลยครับน้าเดี๋ยวส่งไปให้แล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับจะได้เอาไปเปลี่ยน

ส่งให้แล้วนะครับน้าวันจันทร์น่าจะถึงส่งด่วนแต่มันติดเสาร์อาทิตย์
ปรบมือครับ ปรบมือๆ

jee4x4
15-06-2012, 22:12
นั่นไง เยี่ยมเลยครับน้าจี แบ่งปันให้กัน

ถ้าไม่ใช่อาการไม่หายของเราไม่เสียก็สังคืนน้าจีกลับไป สุดยอดน้ำใจต่อกันแล้วครับ

ปรบมือครับ ปรบมือๆ
มิตรภาพและการแบ่งปันครับป๋า ถ้าใครมีอันไหนมีปัญหาก็แจ้งไว้ได้นะครับเผื่อผมมีของเล่นเก่าที่ไม่ได้ใช้แต่เป็นประโยชน์กับคนอื่นก็ยินดีที่จะให้ครับ

fresh-sky
16-06-2012, 11:15
ขอบคุณอีกครังสำหรับน้ำใจที่มีให้ครับ น้าจี
(อุตส่าห์ส่ง ems ด้วยX

fresh-sky
16-06-2012, 11:17
ขอบคุณอีกครังสำหรับน้ำใจที่มีให้ครับ น้าจี
(อุตส่าห์ส่ง ems ด้วย)

jee4x4
16-06-2012, 21:04

ได้ของแล้วหรอครับ

coppy42
17-06-2012, 01:16
รีบใส่เทสออกลองยาวๆเลยน้า ระวังนะพวกอุปกรณ์อิเลคฯของน้าจีจะพาทะลุ200.

ขอให้จบไอตัวนี้เถอะครับน้าจี ผมละกลัวไอ้พวกอุปกรณ์อิเล็คฯเป็นตัวที่เสียแล้วมองไม่เห็น ดีที่ยุคนี้ยังมีสมาร์จเกจกันเองที่คอยจับตรวจได้กันเองมั่ง

jee4x4
17-06-2012, 08:51
รีบใส่เทสออกลองยาวๆเลยน้า ระวังนะพวกอุปกรณ์อิเลคฯของน้าจีจะพาทะลุ200.
ผมส่ง MAP sensor ไปให้ครับป๋า ถ้าส่งกล่องหลักที่จูนแล้วไปก็ไม่แน่ครับ 200 น่าจะได้ 555555+ ตอนนี้ถอดไว้อยู่ด้วยครับเพราะพึ่งขายรถไปว่าจะเอาไปใส่รถขนผ้าที่โคราช คันนี้ปล่อยไปวันนี้เอง
https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/306974_455741637778561_1816571015_n.jpg

fresh-sky
17-06-2012, 19:10

ยังไม่ถึงครับน้า คงวันจันทร์แหละครับ

ผมส่ง MAP sensor ไปให้ครับป๋า ถ้าส่งกล่องหลักที่จูนแล้วไปก็ไม่แน่ครับ 200 น่าจะได้ 555555+ ตอนนี้ถอดไว้อยู่ด้วยครับเพราะพึ่งขายรถไปว่าจะเอาไปใส่รถขนผ้าที่โคราช คันนี้ปล่อยไปวันนี้เอง
https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/306974_455741637778561_1816571015_n.jpg

หน้าปา แม๊กซ์สวย น่าเสียดายจังครับ

W-ut
17-06-2012, 19:20

ขับรถมาหาผมที่บ้านก็ได้ครับ น้า....เครียดแทน

fresh-sky
17-06-2012, 21:39
ขับรถมาหาผมที่บ้านก็ได้ครับ น้า....เครียดแทน

ขอบคุณครับน้าวุฒิ เดี๋ยวลองเปลี่ยนของที่น้าจีส่งมาก่อน ถ้ายังออกอาการ เดี๋ยวเข้าไปหา

coppy42
17-06-2012, 21:44
อ้าวไปซะแล้ว ผมก็เหงาดิชาว4ขาหายไป1คันเนี่ยครับน้าจี

W-ut
18-06-2012, 19:00
อ้าวไปซะแล้ว ผมก็เหงาดิชาว4ขาหายไป1คันเนี่ยครับน้าจี

ป๋าไม่ต้องกลัว...เดี๋ยวมีเพิ่มอีกหนึ่ง...ตัดสดไปแล้ว

coppy42
18-06-2012, 19:03
ป๋าไม่ต้องกลัว...เดี๋ยวมีเพิ่มอีกหนึ่ง...ตัดสดไปแล้ว
ก็ได้กลิ่นทะแม่งๆที่บ้านโน้น ตาบอมป่าวละครับน้าวุฒิ

fresh-sky
18-06-2012, 21:44
ได้แล้วครับน้าจี ใส่ไปเรียบร้อย จะรายงานเป็นระยะ ระยะ น๊ะครับ
ข้าพเจ้าขอขอบน้ำใจ ขุนจีสี่คูณสี่ (ดูขุนศึกอยู่)

jee4x4
18-06-2012, 22:46
ได้แล้วครับน้าจี ใส่ไปเรียบร้อย จะรายงานเป็นระยะ ระยะ น๊ะครับ
ข้าพเจ้าขอขอบน้ำใจ ขุนจีสี่คูณสี่ (ดูขุนศึกอยู่)
ดูอยู่เหมือนกันครับ 555+ ลองใส่ดูครับถ้าเป็นที่ map น่าจะหายขาด

fresh-sky
21-06-2012, 23:42
3 วันแล้วครับ ยังไม่มีอะไรผิดปกติ

jee4x4
22-06-2012, 23:02
3 วันแล้วครับ ยังไม่มีอะไรผิดปกติ

ดีแล้วครับจะได้จบสักที

v_vespa
23-06-2012, 08:29
ของผมก็หายแล้ว น้าเค้าเอาสมาทเกจจิ้มดู บอกว่า เมพมีปัญหา ตอนนี้หายแล้วหายขาด

coppy42
25-06-2012, 08:15

ดีแล้วครับจะได้จบสักที
แวะมาติดตามข้างตูดรถอยู่ครับ ฮิๆ

fresh-sky
26-06-2012, 20:46
1 สัปดาห์พอดี ยังเงียบเหมือนเดิม

MUNIC
26-06-2012, 20:58
ขอให้หายสนิท

chaiyos-triton6299
26-06-2012, 21:02
ตอนนี้ของผมมันดับแล้วน้า เงียบไป 3-4 วันแล้ว
หิ่งหอ้ยมันตายแล้วมั้งตาตอ้ม ของผมก็เป็นกลับมาจากบ้าน อ.ต้นถึงศาลายาไฟโชว์รูปเครื่องโทรหาอ.ต้น ให็เซ็กท่อยางแวคคั่มผมมีท่อซิลืโคนอยู่ในรถพอดีเลยเปลี่ยนสตาร์เครื่องอีกทีไฟรูปเครื่องหายไปแล้วครับ ว่างๆแวะมาเที่ยวที่บ้านบ้างนะยินดีต้อนรับมาดูผลงานใหม่ๆของอ.ต้นหรือว่าจะหนีไปขับรถเก๋งล่ะ

fresh-sky
27-06-2012, 13:34
หิ่งหอ้ยมันตายแล้วมั้งตาตอ้ม ของผมก็เป็นกลับมาจากบ้าน อ.ต้นถึงศาลายาไฟโชว์รูปเครื่องโทรหาอ.ต้น ให็เซ็กท่อยางแวคคั่มผมมีท่อซิลืโคนอยู่ในรถพอดีเลยเปลี่ยนสตาร์เครื่องอีกทีไฟรูปเครื่องหายไปแล้วครับ ว่างๆแวะมาเที่ยวที่บ้านบ้างนะยินดีต้อนรับมาดูผลงานใหม่ๆของอ.ต้นหรือว่าจะหนีไปขับรถเก๋งล่ะ

อาทิตย์นี้กลับบ้านครับ ถ้าว่างเดี๋ยวแวะไปหา
ปล.น้ามี สมาทเกจ ลบโค๊ตด้วยไหมครับ ขอยืมหน่อย

jee4x4
27-06-2012, 22:13
1 สัปดาห์พอดี ยังเงียบเหมือนเดิม

สงสัยจะ map พังจริงหละครับงั้น

fresh-sky
03-07-2012, 11:41
2 สัปดาห์แล้ว ยังไม่มีอะไรผิดปกติ น่าจะหายขาดแล้วหละครับ

kong22
03-07-2012, 11:49
2 สัปดาห์แล้ว ยังไม่มีอะไรผิดปกติ น่าจะหายขาดแล้วหละครับ

ดีใจด้วยครับน้าในที่สุดก็เจอซะที

fresh-sky
08-07-2012, 08:24
โคตรเซงเลยครับน้าๆทุกท่าน ไฟมันกลับมาโชว์อีกแล้ว เห้ออออออออ

coppy42
08-07-2012, 08:48
โคตรเซงเลยครับน้าๆทุกท่าน ไฟมันกลับมาโชว์อีกแล้ว เห้ออออออออ
เอาใหม่เริ่มเช็คกันใหม่เอาให้ได้ครับ แมปก็ได้ไปแล้วหายไปชั่วขณะ
เอามันตั้งแต่กระป๋องเวสเกทเทอร์โบ ล้างท่อร่วมไอดี ท่อแวคคั่ม3ท่อน
เหมือนว่าอาการบู๊ทเกินในห้องไอดี
เวสแกทร่อแร่เพี้ยนไม่ตัดเทอร์โบอากาศเกินในท่อร่วมไอดี
พวกเราต้องสู้ครับ

jee4x4
08-07-2012, 09:48
ลองเข้าศูนย์หรือหาเพื่อนที่มี smartgauge เช็คดูครับว่ามันขึ้น code อะไรแน่จะได้แก้ตรงจุด มอเตอร์ egr เดี้ยงรึเปล่าหว่ามาๆหายๆ ถ้าไม่มีสาย sensor อะไรหลุดหลวมนะ

kong22
08-07-2012, 21:44
เอาใหม่เริ่มเช็คกันใหม่เอาให้ได้ครับ แมปก็ได้ไปแล้วหายไปชั่วขณะ
เอามันตั้งแต่กระป๋องเวสเกทเทอร์โบ ล้างท่อร่วมไอดี ท่อแวคคั่ม3ท่อน
เหมือนว่าอาการบู๊ทเกินในห้องไอดี
เวสแกทร่อแร่เพี้ยนไม่ตัดเทอร์โบอากาศเกินในท่อร่วมไอดี
พวกเราต้องสู้ครับ

ผมขอสันนิฐานแบบเดาๆหน่อยนะครับรถน้าวิ่งมากี่โลแล้วครับลองไล่ดูอย่างป๋าติ๊กว่าก็ดีเหมือนกันนะครับเผื่อเจอตอของปัญหา และอีกอย่างรถน้าบิดหอยร่วมด้วยใช้ใหมครับ ถ้าใช้ก็ลองหมุนกลับมาไว้ที่เดิมดู(ในส่วนบิดหอยนี้ผมเดาๆเอานะครับเผื่อมันเกี่ยวกัน หรือว่าน้าท่านใหนมีข้อมูลด้านนี้ก็ลองเอามาแชร์กันดูครับ)

W-ut
08-07-2012, 23:30
ว่างๆวิ่งมาให้ดูหน่อยนะ น้า จะได้ปิดโปรเจ็คนี้สะที สงสารจริงๆเลย

fresh-sky
09-07-2012, 09:04
รถ 6 หมื่นโลครับ
เมื่อวานได้ลองทำความสะอาดเซนเซอร์ตรงกรองอากาศ
เอาลวดแหย่ตรงเครื่อง ถอดขั้วแบต ตอนนี้มันดับไปแล้วครับ

ปล.กลัวว่ามันจะ error ตัวอื่นร่วมด้วย ไว้เงินเดือนออกจะซื้อ smart guage เป็นของตัวเองซักอัน

fresh-sky
10-07-2012, 08:50
เมื่อวานเย็นยืม smart guage มาลองแล้ว error code p0107 map low input voltage ครับ

jee4x4
10-07-2012, 09:52
เมื่อวานเย็นยืม smart guage มาลองแล้ว error code p0107 map low input voltage ครับ
มัน code เดียวกับที่เกิดตอนสายลมที่ต่อไป sensor MAP หลุด น้าลองเปลี่ยนสายลมดูครับเผื่อว่ามันจะแตกแล้ว smart gauge ยังอยู่มั้ยครับลองขับแล้วลองอ่านค่า boost turbo ดูว่า boost สูงสุดอยู่เท่าไรมันขึ้นบ้างรึเปล่า
**** อาการนี้อาจมีสาเหตุได้ดังนี้ครับ
- กรองอากาศอุดตันจน turbo ไม่สามารถดูดมาอัดจนได้แรงดันตามเป้าหมายที่ ecu คลาดหวังไว้
- ตัว turbo มีปัญหา boost ไม่ขึ้น
- ท่อไอดีตั้งแต่ turbo ไปจนถึงท่อร่วมรั่วจนแรงดันในระบบต่ำค่าไม่ได้ตามเป้าหมายที่ ECU คลาดหวังไว้
- ท่อร่วมไอดีเขม่าอุดตันรวมทั่งจุดที่ต่อท่อลมมา Map sensor ด้วย
- สายลมที่ต่อไป MAP sensor รั่วหรือแตก
- ตัว MAP sennsor เสียซึ่งตอนนี้เอาตัวที่ผมส่งไปให้แต่ก็ยังเป็นคงต้องตัดข้อนนี้ออกไป
- ชุดสายไฟที่ต่อระหว่าง map sensor มา ecu ขาดในหรือมีจุดที่หลุดหลวม การขาดในจะทำให้มันต่อบ้างขาดบ้างตามแรงสั่นสะเทือน ถ้าสายไฟ MAP เคยโดนของมีคมบาดจนเห็นเส้นทองแดงลองตรวจสอบจุดนั้นก่อนเพราะเมื่อสายโดนบาดจะทำให้อากาศเข้าไปโดนสายได้และในอากาศก็มีสารมากมายยิงอยู่ใกล้ทะเลจะเกิด oxide กัดสายจนขาดข้างในมองด้วยตาเปล่าอาจไม่เห็นต้องใช้มิเตอร์วัดไฟดูแล้วลองขยับดึงสายถ้าแรงดันไฟฟ้าหายเป็นช่วงก็แสดงว่าสายขาดใน ลองดูตามนี้ก่อนครับ

fresh-sky
10-07-2012, 10:21
1. เปลี่ยนท่อลมเข้าเซนเซอร์แล้ว
2. เปลี่ยนกรองอากาศแล้ว

จากที่น้าจีว่ามาตอนนี้ที่สงสันคือ 1
1. เทอร์โบมีน้ำมันเลอะ จะทำให้การอัดอากาศไม่ดีหรือเปล่า
2. สายไฟตรงแถวเซนเซอร์ มีการตัดต่อ เพื่อหลอกให้ ecu ลดน้ำมัน ตอนติดแก๊ส

เหลืออีกเยอะแยะเลย ต้องไปไล่ดูต่อครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจครับ

ปล. หวังว่า map sensor คงไม่ได้เสียทั้ง 2 ตัว

jee4x4
10-07-2012, 11:30
1. เปลี่ยนท่อลมเข้าเซนเซอร์แล้ว
2. เปลี่ยนกรองอากาศแล้ว

จากที่น้าจีว่ามาตอนนี้ที่สงสันคือ 1
1. เทอร์โบมีน้ำมันเลอะ จะทำให้การอัดอากาศไม่ดีหรือเปล่า
2. สายไฟตรงแถวเซนเซอร์ มีการตัดต่อ เพื่อหลอกให้ ecu ลดน้ำมัน ตอนติดแก๊ส

เหลืออีกเยอะแยะเลย ต้องไปไล่ดูต่อครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้กำลังใจครับ

ปล. หวังว่า map sensor คงไม่ได้เสียทั้ง 2 ตัว
แล้วระบบแก๊สยังใช้อยู่รึเปล่าครับ แต่เบื่องต้นดูจุดที่เขาตัดต่อครับหรือวงจรที่เขาใส่หลอกไปตอนนี้เอาออกไปยังครับถ้ายังคลาดว่ามันจะมาจากตัวนั้นหละหลอกไปเยอะจน ecu รับค่าได้ต่ำกว่าเป้าหมายที่ควรจะเป็น

fresh-sky
10-07-2012, 11:35
แล้วระบบแก๊สยังใช้อยู่รึเปล่าครับ แต่เบื่องต้นดูจุดที่เขาตัดต่อครับหรือวงจรที่เขาใส่หลอกไปตอนนี้เอาออกไปยังครับถ้ายังคลาดว่ามันจะมาจากตัวนั้นหละหลอกไปเยอะจน ecu รับค่าได้ต่ำกว่าเป้าหมายที่ควรจะเป็น
ยังใช้แก๊สอยู่ครับ เดี๋ยวไปลองดูเองจุดที่ตัดต่อก่อน ไม่งั้นก็คงไปหา อ.ต้น ที่ติดให้ครับ

jee4x4
10-07-2012, 13:50
ยังใช้แก๊สอยู่ครับ เดี๋ยวไปลองดูเองจุดที่ตัดต่อก่อน ไม่งั้นก็คงไปหา อ.ต้น ที่ติดให้ครับ
แก้ตรงวงจร MAP ด้วยครับผมว่าปัญหามาจากตัวนั้นหละคลาดว่าทางผู้ทำการติดแก้สคงจะจำกัดค่า MAP จนต่ำเกินไปเพราะคงคิดว่า boost ต่ำ ecu จะสั่งจ่ายน้ำมันน้อย แต่จริงๆแล้วการสั่งจ่ายน้ำมันมันไม่ได้มาจากจุดนี้อย่างเดียวครับมันจะมาจากทั้ง intake air temp , air flow,MAP ,CRP,และหลักๆมาจากสัญญาณจากขาคันเร่ง แต่ที่จะช่วยให้ลดการจ่ายน้ำมันที่เห็นผลง่ายกว่าลองเอาสัญญาณจาก CRP(commonrail pressure )มาทำการหลอกโดยพ่วงกล่องที่หลอกกล่อง ECU ที่ทำงานตรงข้ามกับกล่องดันรางนะครับจะช่วยลดน้ำมันได้กล่องดันรางเอาสัญญาณจาก commonrail pressure sensor มาลดค่าแล้วส่งให้ ECU กล่องลดน้ำมันที่ผมบอกก็เอาสัญญาณจาก commonrail sensor มาบวกค่าก่อนส่งให้ ECU แต่มันก็มีค่า limit อยู่นะลองปรึกษาอาจารย์ต้นดู หรือลองคุยกับน้ายงในห้อง DIY ก็ได้ครับน้าแกติดแก๊สแล้วใช้หลักการที่ว่าอยู่ใน้ห้อง MCU นะครับ

fresh-sky
10-07-2012, 22:06
แก้ตรงวงจร MAP ด้วยครับผมว่าปัญหามาจากตัวนั้นหละคลาดว่าทางผู้ทำการติดแก้สคงจะจำกัดค่า MAP จนต่ำเกินไปเพราะคงคิดว่า boost ต่ำ ecu จะสั่งจ่ายน้ำมันน้อย แต่จริงๆแล้วการสั่งจ่ายน้ำมันมันไม่ได้มาจากจุดนี้อย่างเดียวครับมันจะมาจากทั้ง intake air temp , air flow,MAP ,CRP,และหลักๆมาจากสัญญาณจากขาคันเร่ง แต่ที่จะช่วยให้ลดการจ่ายน้ำมันที่เห็นผลง่ายกว่าลองเอาสัญญาณจาก CRP(commonrail pressure )มาทำการหลอกโดยพ่วงกล่องที่หลอกกล่อง ECU ที่ทำงานตรงข้ามกับกล่องดันรางนะครับจะช่วยลดน้ำมันได้กล่องดันรางเอาสัญญาณจาก commonrail pressure sensor มาลดค่าแล้วส่งให้ ECU กล่องลดน้ำมันที่ผมบอกก็เอาสัญญาณจาก commonrail sensor มาบวกค่าก่อนส่งให้ ECU แต่มันก็มีค่า limit อยู่นะลองปรึกษาอาจารย์ต้นดู หรือลองคุยกับน้ายงในห้อง DIY ก็ได้ครับน้าแกติดแก๊สแล้วใช้หลักการที่ว่าอยู่ใน้ห้อง MCU นะครับ
จริงๆแล้วผมไม่อยากจะคิดว่าเป็นเรื่องการเซตค่าของการติดแก๊สครับ เพราะว่า ผมติดแก๊สมาแล้ว ปีครึ่ง วิ่งมามากกว่า 4 หมื่นโล พึ่งจะเป็นปัญหาช่วงนี้เอง ใจคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดตัดต่อหลวม มากกว่าครับ

tumauyai4x4tritonclup.com
11-07-2012, 15:28
เขาเรียกหัวฉีดนะน้าเจมส์ บ่จ้ายหัวซีด 55555

พิมพ์ ผิดๆถูกครับน้าจี ช่วงนั้น :81 2:ครับ 555 ตกลงเป็นไรครับรถน้า

jee4x4
12-07-2012, 15:54
จริงๆแล้วผมไม่อยากจะคิดว่าเป็นเรื่องการเซตค่าของการติดแก๊สครับ เพราะว่า ผมติดแก๊สมาแล้ว ปีครึ่ง วิ่งมามากกว่า 4 หมื่นโล พึ่งจะเป็นปัญหาช่วงนี้เอง ใจคิดว่าน่าจะเป็นที่จุดตัดต่อหลวม มากกว่าครับ
เป็นงัยบ้างครับ วงจรที่ใช้ปรับลดน้ำมันที่ต่อกะ MAP sensor ใช้วงจรแบบไหนครับถ้าถ่ายรูปได้เอามาให้ชมหน่อยครับ ถ้าใช้ Zener diode กับ R อุปกรณ์พวกนี้มีโอกาสเสียได้ถ้าติดตั้งไว้ในห้องเครื่องนะครับเพราะอุณหภูมิสูงพอสมควร อิอิ เดาไปเรื่อย

coppy42
12-07-2012, 19:40
อ้าว ผมนึกว่ารถใช้งานทั่วๆไป แปรงแก๊สร่วมเหรอนี่ กระทู้นี้หงายท้องเลยเรา5555+

jee4x4
12-07-2012, 23:39
อ้าว ผมนึกว่ารถใช้งานทั่วๆไป แปรงแก๊สร่วมเหรอนี่ กระทู้นี้หงายท้องเลยเรา5555+
ผมก็พึ่งรู้ครับป๋า อิอิ

fresh-sky
13-07-2012, 10:27
เป็นงัยบ้างครับ วงจรที่ใช้ปรับลดน้ำมันที่ต่อกะ MAP sensor ใช้วงจรแบบไหนครับถ้าถ่ายรูปได้เอามาให้ชมหน่อยครับ ถ้าใช้ Zener diode กับ R อุปกรณ์พวกนี้มีโอกาสเสียได้ถ้าติดตั้งไว้ในห้องเครื่องนะครับเพราะอุณหภูมิสูงพอสมควร อิอิ เดาไปเรื่อย
ตรง map ไม่มีวงจรครับ แค่ตัดแล้วสลับสาย หรือเอาไปต่อกับสายเส้นอื่น อะไรประมาณนั้น แต่ไม่มีวงจรครับ

ขอโทษครับที่ไม่ได้แจ้งเรื่องติดแก๊ส เพราะตอนแรกผมไม่ได้นึกถึง ไม่คิดว่ามันจะเกี่ยวกัน

fresh-sky
18-07-2012, 20:48
ช่วง 4-5 วันมานี้ มันโชว์ตลอด จากที่เคยติดๆ ดับๆ ผมก็ยังไม่มีเวลาไปเชกกับ อ.ต้น ที่ติดแก๊สซักที
เมื่อวาน เอาแหวนรอง ออก วันนี้ มันก็ยังติดอยู่
วันนี้ลองถอดเทอร์โบ มาทากาวปะเก็นใหม่ (ยากมาก) เพราะเห็นมันมีน้ำมันซึมออกมา
ไฟโชว์มันดับไปแฮะ ก็รอดูกันต่อไป

W-ut
18-07-2012, 22:01
ตัวนี้ผมเคยเห็นน้า ใช่หลอกแม๊ปเอา ต่อสัญญานจากกล่อง
ให้ตรวจเช็ครอยต่อสายก่อนเลยอย่างแรกครับ
อีกอย่างนึง เวลากินแก๊ส เจ้าตัวนี้จะทำงานโดยการไปหลอกแม๊ปว่าบูสท์น้อย หัวฉีดก็ยกน้อยไปด้วย
ลองตรวจสอบการทำงาน ของเครื่องตัวนี้ดูครับ ถ้าสายหลุด มันก็จะสงสัญญานได้ไม่ดี เช็คเด้งเลยละครับ เวลาวิ่ง
วันเสาร์น่าจะมีทำรถที่อู่พี่โย่ง ลองแวะมาดูตอนเย็นๆ ครับเดี๋ยวช่วยดูให้

puy080
18-07-2012, 22:48
รถผมก็เป็นพลัส140เดิม วิ่งอยู่4หมืนกว่าโลติดๆดับๆพอไฟโชวรอบเครื่องจะเร่งได้ไม่เกิน2000รอบ เมื่อวันอาทิตย์จอดลงไปซื้อของเครื่องดับไม่ยอมติด ตามช่างมาดูช่างบอกมดปัญญาต่องลากเข้าศูนร์ ผมโมโหเลยดึงปลั้กที่กล่องออกเปิดกุญแจใว้ด้วย ลืมบอกไปว่าตอนเครื่องดับไฟเครื่องไม่ขึ่นเลยไฟแรงดันไม่ขึ่น พอเสียบกับไฟโชวเครื่องติดหมือนเดิม ขับกลับบ้านใด้แต่ไฟsrsถุงลมโชวแทน เช่งเลยครับ

fresh-sky
20-07-2012, 16:55
วันอาทิตย์นี้ จะไปหา อ.ต้น ที่ติดแก๊สให้หละครับ ได้ความว่าอย่างไร จะมาแจ้งต่อ

v_vespa
20-07-2012, 21:52

ของผมหายแล้วเมื่อก่อนเป็น ใช้วงจรของน้าเต้ย ตอนแรกปกติ อยู่ๆไฟมันติดๆดับๆ เห็นน้าเค้าว่า map ๆ อ่ะไรนี่แหละแล้ว ปรับลดหรือเพิ่มค่านี่แหละมั้งครับ ตอนนี้ ปกติดี ไม่มีไฟมากวนแล้วครับหายขาด

fresh-sky
23-07-2012, 10:11
เมื่อวานไปหา อ.ต้น ที่ติดแก๊ส ปรับจูน ตรวจสอบ ในส่วนของแก๊สแล้ว แต่ก็ยังโชว์อยู่ครับ
เห้อ ไม่จบซะที

coppy42
23-07-2012, 10:37
ลองติดต่อ-น้าวุฒิ-น้าเต้ยดูเหอะผมคิดว่าน่าจะต้องใส่วงจรหลอกแป๊บเซนเซอร์ครับ แล้วถ้าตัวเก่าคงไม่เสียแป๊บตัวใหม่เราค่อยคืนน้าจีไป(หรือจ่ายไปแล้วไม่รู้)

fresh-sky
23-07-2012, 21:30
ลองติดต่อ-น้าวุฒิ-น้าเต้ยดูเหอะผมคิดว่าน่าจะต้องใส่วงจรหลอกแป๊บเซนเซอร์ครับ แล้วถ้าตัวเก่าคงไม่เสียแป๊บตัวใหม่เราค่อยคืนน้าจีไป(หรือจ่ายไปแล้วไม่รู้)

ตอนนี้ใส่ตัวของน้าจีอยู่ครับ ตัวเดิมของผม เก็บใส่ลิ้นชักอยู่
ตอนนี้สังเกตุอยู่นิดนึง (กลัวเส้นผม บังภูเขา )
วันนี้ลองแกะคลายจุดที่ตัดต่อสายไฟ แถวเซนเซอร์ดู ไฟมันดับไป
ไว้มีเวลา จะลองตัดแล้วต่อใหม่

Yanyong
24-07-2012, 09:15
ผมก็เคยเป็นครับ
สาเหตุจาก การต่อพ่วงสายสัญญาน Map ไปใช้คุม การเปิด-ปิด ระบบแก๊ส( เคยโทรคุย อ.ต้นเลยรู้ว่า แกใช้จุดเดียวกัน )
และกระแสไฟ วิ่งดิ่งไปที่ วงจร มากกว่าไปที่ MAP--->ECU
ทำให้ ECU ไม่ได้รับแรงดันที่พอแก่การทำงาน เลย แป๊ก ครับ
พออายุ อุปกรณ์ มันมากขึ้น ความร้อน ความเสรื่อม การกระชากของกระแสไฟ
หลายเหตุครับ ผมก็ไม่ได้แตกฉานมาก แต่เคยเป็นครับ
ก็ได้ อ. จี ละครับแนะนำ

เต้ยTRITON
24-07-2012, 21:31
ตอนนี้ใส่ตัวของน้าจีอยู่ครับ ตัวเดิมของผม เก็บใส่ลิ้นชักอยู่
ตอนนี้สังเกตุอยู่นิดนึง (กลัวเส้นผม บังภูเขา )
วันนี้ลองแกะคลายจุดที่ตัดต่อสายไฟ แถวเซนเซอร์ดู ไฟมันดับไป
ไว้มีเวลา จะลองตัดแล้วต่อใหม่
ถ้าติดแก๊สมาและพ่วงกล่องหรอกแม็ปมาและพึ่งมาเป็นให้ถอดกล่องหรอกแม็ปออกและลองเทสดูว่ายังมีปัญหาอีกไหมและให้ต่อสายแม็ปไว้เหมือนเดิมโดยไม่พ่วงกล่องถ้าหายก็แสดงว่าปัญหามาจากกล่องหรอกแม็ปครับถ้าจะปรับจูนแม็ปควรสร้างอุปกรณ์และวงจรที่มีคุณภาพและเสถียรภาพมาใส่ครับจะไม่มาปวดหัวทีหลังครับ

fresh-sky
25-07-2012, 22:33
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ ตอนนี้ใจยังสงสัยกับจุดตัดต่ออยู่ครับ เพราะตั้งแต่คลายจุดตัดต่อที่พันไว้
ไฟยังไม่โชว์เลย แต่ยังไม่มีเวลารื้อดู
ไปเชียงใหม่ 5 วันครับ เดี๋ยวกลับมาค่อยว่ากัน

fresh-sky
03-08-2012, 08:31
ณ เวลานี้ ยังปกติ เมื่อวานลองเอาเซนเซอร์ตัวเดิมใส่เข้าไป แล้วแกะจุดตัดต่อ ออกดู ก็ไม่เห็นมันขาดอะไร
เลยเอาเทปพันคืนไว้ เห้อ ยังไม่เจอจุดปัญหา ได้แต่หวังว่ามันจะไม่โชว์ขึ้นมาอีก
แต่มีปัญหาใหม่ คือเวลาสตาร์ทแล้วเหมือนใจจะขาด ลากยาว เหมือนไม่มีแรง เดี๋ยวลองไปร้านแบตดู

ปล. เซนเซอร์ของน้าจี ผมถอดออกแล้ว ไว้ไปส่งคืนให้น๊ะ

AKNet
03-08-2012, 12:03
เข้ามาร่วมปวดหัวกะน้าต้อมด้วยคน

fresh-sky
03-08-2012, 13:23
สรุปแว่ ไปเปลี่ยนแบตมาแล้ว gs ขนาดเท่าเดิม 2800 คืนแบตเก่าเหลือ 2300 บ.

W-ut
04-08-2012, 20:48
น่าจะเป็น ที่ต่อสายป่าว น้า ที่ได้แกะดูแล้ว มันยังไม่ขึ้น อีกใช่ป่าว

fresh-sky
04-08-2012, 20:57
น่าจะเป็น ที่ต่อสายป่าว น้า ที่ได้แกะดูแล้ว มันยังไม่ขึ้น อีกใช่ป่าว
แกะดูแล้วรอยต่อไม่ขาดครับ ที่ทำก็แค่คลายที่เก็บสายไว้แน่ๆ ให้หลวมแค่นั้นเอง

fresh-sky
16-08-2012, 21:43
3 สัปดาห์ผ่านไป อาการไฟโชว์ก็ยังไม่แวะเวียนมาให้เห็น
ผมว่าคงจะสรุปงานแล้วหละครับว่า อาการที่เกิดขึ้น
"เกิดจาก เก็บสายแน่นเกินไป เกิดแรงดึง ทำให้หน้าคอนแทค ของปลั๊กกับเซนเซอร์หลวม ทำให้มุมการสัมผัสกันไม่ดี"
เมื่อผมคลายจุดเก็บสายที่ตึงให้หลวม หน้าสัมผัสก็กลับมาอยู่ในมุมเดิม ทำให้ไฟไม่โชว์อีก

หรือน้าท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ หรือความคิดเห็นอื่นไหมครับ

fresh-sky
29-08-2012, 20:34
น้าจี ผมส่ง แมปเซนเซอร์ คืนไปให้แล้วน๊ะครับ

W-ut
29-08-2012, 21:01
3 สัปดาห์ผ่านไป อาการไฟโชว์ก็ยังไม่แวะเวียนมาให้เห็น
ผมว่าคงจะสรุปงานแล้วหละครับว่า อาการที่เกิดขึ้น
"เกิดจาก เก็บสายแน่นเกินไป เกิดแรงดึง ทำให้หน้าคอนแทค ของปลั๊กกับเซนเซอร์หลวม ทำให้มุมการสัมผัสกันไม่ดี"
เมื่อผมคลายจุดเก็บสายที่ตึงให้หลวม หน้าสัมผัสก็กลับมาอยู่ในมุมเดิม ทำให้ไฟไม่โชว์อีก

หรือน้าท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ หรือความคิดเห็นอื่นไหมครับ

เหอๆๆๆๆหวังว่าไม่มาอีก

jee4x4
31-08-2012, 00:02
ได้รับ map คืนแล้วครับ พึงกลับมาจากตาก

fresh-sky
29-10-2012, 13:00
แน๊ะ เมื่อวานมันโชว์อีกแล้ว p0107 โค๊ตเดิม แต่รอบนี้ไม่กลัวหละถอดๆ ขยับปลั๊ก แล้วเสียบคืนก็หาย
มีที่ลบโค๊ตเองแล้วด้วย

AloHa
02-01-2013, 11:47
ณ เวลานี้ ยังปกติ เมื่อวานลองเอาเซนเซอร์ตัวเดิมใส่เข้าไป แล้วแกะจุดตัดต่อ ออกดู ก็ไม่เห็นมันขาดอะไร
เลยเอาเทปพันคืนไว้ เห้อ ยังไม่เจอจุดปัญหา ได้แต่หวังว่ามันจะไม่โชว์ขึ้นมาอีก
แต่มีปัญหาใหม่ คือเวลาสตาร์ทแล้วเหมือนใจจะขาด ลากยาว เหมือนไม่มีแรง เดี๋ยวลองไปร้านแบตดู

ปล. เซนเซอร์ของน้าจี ผมถอดออกแล้ว ไว้ไปส่งคืนให้น๊ะ

ของผมก็โชว์เหมือนกันครับน้า กลับต่างจังหวัดเจอรับปีใหม่เลย เซ็งมาก
ตอนสตาร์ทก็อาการเดียวกันเลยพุ่งไปที่แบต
ที่เทอร์โบมีน้ำมันซึม เดี๋ยวจะลองแก้ดูก่อน รอศูนย์เปิดเดี๋ยวเอารถไปแก้ครับ

fresh-sky
02-01-2013, 12:56
แน๊ะ เมื่อวานมันโชว์อีกแล้ว p0107 โค๊ตเดิม แต่รอบนี้ไม่กลัวหละถอดๆ ขยับปลั๊ก แล้วเสียบคืนก็หาย
มีที่ลบโค๊ตเองแล้วด้วย
ช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมา โชว์บ่อยมาก ทั้งค้าง แล้วก็ติดๆ ดับๆ จอดรถลปโค๊ต พอออกตัวก็โชว์อีก
ทั้งถอดปลั๊ก ทั้งขยับ ก็ยังเป็นๆ หายๆ

การแก้ไขล่าสุดคือ ผมมีการเดินสายกราวผ่านตรงเซนเซอร์ อยู่ประมาณ 5 เส้น เมื่อก่อนมันจะลอดอยู่ข้างใต้สายเซนเซอร์
ตอนนี้ขยับให้สายเซนเซอร์ลอดใต้สายกราว มันก็หาย ข้อสันนิษฐานใหม่คือ ไอ้สายกราวนี่แหละ (โทษไปเรื่อย) เวลาติดเครื่องแล้วมันสั่น
ไปกระทบกับสายแมป หรือตัวแมปเซนเซอร์เอง ทำให้ค่ามันผิดเพี้ยน