PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton ดำใช้ยาขัดเคลือบสีของอะไรดี

XLINE
11-06-2008, 21:28
:i41:ผมลองใช้น้ำยาขัดคราบชนิดครีมขวดสีดำตามวิธีปรากฎว่าหลังจากลงน้ำยาบนผ้าแห้งแล้วขัดเป็นวงกลมซักพักนำผ้าอีกหนึ่งผืนมาขัดถูน้ำยาออกจะมีฝุ่นผงสีขาวติดตามพื้นผิวเต็มไปหมดเลยกะว่าขัดเสร็จรถคงใสปิ้งทิงนองนอย ที่ไหนได้แถมที่พื้นผิวสีดำยังฝ้าสีเทาๆดูแล้วไม่ดำสนิท ผมขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยถึงวิธีใช้ที่ถูกต้องครับ:kapook-17197-2309:

kengqd
11-06-2008, 22:11
ใช้แอมเวคับแน่นอน ไม่แพงด้วยคับ

cwrptt
12-06-2008, 08:54
Nu Finish ครับ รับประกันความเงางาม

prakob
12-06-2008, 08:59
ผมใช้ Amway เหมือนกัน ดีมากครับ

alex
12-06-2008, 09:40
ลองใช้ของCar-lack68 สาขางามวงค์วาน ดูรึยังอ่ะครับ ของพี่เค้าก็ใช้ได้นะ 086-064-5678 พี่ต้น

Nuk_Black-Triton
12-06-2008, 09:55
จากที่ใช้มาหลายๆ ยี่ห้อ แนะนำ ดังนี้ครับ...

1.รถสีดำ ควรได้รับการเคลือบสีมาก่อนครับ (ตั้งแต่ออกรถ) เอาแบบที่เคลือบซ้ำทุก 6 เดือน

2.ยาขัดเคลือบ ผมไม่เคยขัดเลย แต่ใช้วิธี ผสมน้ำเช็ดหมาดเอา..ดังนี้..
-ล้างรถให้สะอาด..
-น้ำครึ่งถัง + น้ำยาขัดประมาณ 20 ซีซี + ผ้าไมโครไฟเบอร์
-เช็ด ครั้งเดียว หมาดๆ รับรองใหม่กิ๊บครับ.. (เงางาม ส่องแทนกระจกได้เลย)
-น้ำยาถังนั้น เช็ดกระจกด้วย เป็นการเคลือบไปในตัว (ฝนตก แทบไม่ต้องใช้ใบปัดครับ)

3.ยี่ห้อที่ใช้ ผมใช้ของไม่แพง ดังนี้ครับ..
-แอมเวย์ ดีครับ ราคาสูงสุดในกลุ่ม (ที่ว่าแพง เพราะผมล้างรถ ทุก 2 วันครับ สิ้นเปลืองสูง)
-คิท เมมทัลลิคโคท ราคา 160 มั้ง.. อันนี้ใช้ดีเงาดี สมราคามากครับ (รองจากแอมเวย์)
-คารโกล้ครับ ถูกสุด อย่าใช้เยอะครับ เอาแค่พอประมาณ เงางามดีเหมือนกัน (โบๆหน่อย)

4.การล้างรถ ผมล้างบ่อย จึงล้างน้ำเปล่าครับ ส่วนแชมพูให้ใช้ที่ผสม คานูบาแวกซ์ครับ..
ล้างแล้วเงาดี ผมล้างแชมพู เดือนละหน...

ลองทำเองดูครับ กว่าจะเสร็จ เหงื่อท่วมครับ ...แต่สุขใจ สบายเป๋า เหอๆ..

myjoefiend
12-06-2008, 14:06
อยู่แถวน๊อตปาร์ครึเปล่าวครับ เอามาลองใช้น้ำยาผมดูว่าจะโอรึปล่าวแล้วค่อยไปหาซื้อมาใช้เองครับช่วงนี้ผมอยู่แถวซอยชินเขต 1 ใกล้ป้ำน้ำมันบางจาก ตอนนี้มีอยู่ 3 ยี่ห้อให้ลอง แต่มีขวดที่ใช้ล่าสุดเวิคดี เพราะ ลองใช้กับรถสีดำมาแล้ว เงามากๆ จนแฟนบ่นว่าทำไมไม่ออกรถสีดำมา เบอร์โทรผม 0891336213 ชื่อโจ้ครับ ถ้าจะมาจริงๆ หลัง 17.30 มาได้เลยครับ ให้ลองใช้ฟรีไม่คิดเงิน สำหรับเพื่อนๆ ไทนไตรตั้นคลับ ปล.ผมใช้แต่ผ้าไมโครไฟเบอร์ มีหลายราคา ตั้งแต่หลัก พัน ถึงหลัก ร้อย ให้ยืมขัด สนใจตัวไหนไปหาซื้อเอง 5555+ หมดงบบริจาคแล้วครับแจกไปหลายผืนแล้วเพราะใช้ไม่โดนใจ

myjoefiend
12-06-2008, 14:11
แต่ที่ว่าขัดถแล้วมันดำไม่สนิทผมคิดว่า ผิวตัวรถยังมีความร้อนอยู่นะครับ เพราะน้ำยาบางตัวต้องขัดในที่ร่มและตัวรถต้องเย็น อีกอย่าง ถ้าใช้ผ้าธรรมดาก็มีส่วนนะครับลองเปลี่ยนใช้ไมโครไฟเบอร์ดูนะครับ เพราะ รถเปียกๆ ผมเช็ดจนแห้งและเงาได้เลย ไม่งั้นก็ลองแวะมาหาผมดูนะครับ

myjoefiend
16-06-2008, 10:43
ลองใช้ วิสสาต ดูนะครับ รับรองถ้าเป็นสีดำ เงาได้ใจขัดง่ายเพราะใช้วิธีขัดน้ำ เงาได้ใจท่านแน่ ขวดนึงไม่เกิน 1000 ขัดได้ทั้งคันรวมทั้งกระจกก็ขัดได้ (ผมไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ555)ไปลองกับรถเพื่อนมาให้ แต่พอลองความเงาเสร็จต้องมาล้างรถเค้าคืนแล้วขัดรถให้เค้าใหม่55555 เล่นซะเหงื่อตกเลย

x-net
18-06-2008, 15:24
คาร์วอส กับ ซิลิโคนเกรส ของแอมเวย์ครับดีที่สุด ถูกที่สุด สวยที่สุด (ว่าไปนั้น)

ดูเอาเองครับ ล้าง เดือนละ 2 ครั้ง เคลือบเดือนละครั้ง

13754

:kapook-17340-6327:

KHEAWDEE
18-06-2008, 16:38
Amway อีกหนึ่งเสียคับแจ่มจริงๆ....:kapook-17196-7812:

Tewada
18-06-2008, 17:08
ใช้ ยี่ห้อ ต้น คาร์แลค ครับ อิอิอิอิ เงางาม

TheUnicorn
19-06-2008, 12:46
รถใหม่ : ไม่จำเป็นต้องขัดแค่เคลือบด้วยน้ำยาที่เหมาะสมก็พอครับ คำว่าขัด กับ เคลือบ ต่างกันนะครับ
การขัด คือ การขัดผิวสีของลดเพื่อลบ ลด รอยขีดข่วนที่ไม่ลึกมาก (ที่ส่วนใหญ่เรียกว่ารอยขนแมว) รอยพวกนี้เกิดจากใช้อุปกรณ์การล้างที่ไม่เหมาะสม (ฟองน้ำ ผ้าเช็ดแห้ง), น้ำยาที่ใช้ขัดต้องดูดี ๆ ครับ บางยี่ห้อใช้ขัด แต่บางยี่ห้อแค่กลบรอย(ล้างไปบ่อย ๆ พอน้ำยาหลุดหมดรอยก็จะกลับมา) การขัดอาจทำให้ผิวของแลคเกอร์ที่เคลือบสีอยู่บางลงเล็กน้อย(น่าจะระดับไมครอนครับ ถ้าขัดอย่างถูกต้องด้วยเครื่องมือที่ถูกต้อง :) ) ถ้าหัดขัดครั้งแรกควรขัดเป็นจุดเล็ก ๆ ในบริเวณที่มีความเสี่ยงน้อยครับ เช่น ฝากระโปรง เพราะถ้าหากเกิดขัดแรงไปเกิดความเสียหายแล้วล่ะก้อ...จะได้แก้ไขได้ง่ายขึ้นครับ...เหอ ๆ ๆ ถ้าไม่แน่ใจใช้มืออาชีพ(จริง ๆ)ขัดดีกว่าครับ
*** เพราะฉะนั้น การถนอมสีรถ ควรเริ่มกันตั้งแต่ตอนล้างรถครับ แนะนำให้ล้างรถอาทิตย์ละครั้งก็พอครับ เลือกแชมพูที่ผสมสารเคลือบสีด้วยก็ดีครับ ล้างรถทุกครั้งก็จะเกิดร่องรอย(ขนแมว)จากการล้างโดยที่คุณไม่รู้ตัว ตามซอกเล็ก ๆ น้ำที่ล้างก็จะไปขังอยู่...แล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ...สนิมก็มีโอกาสเกิดได้มากขึ้นครับ...ฉะนั้นหลังจากล้างรถถ้าเป็นไปได้ควรหาลมฉีดตามซอกเล็ก ๆ ต่าง ๆ ด้วยครับ ถ้าหาลมไม่ได้ก็...ขับรถวนรอบหมู่บ้านซัก 10 นาที ครับ
การเคลือบสี เป็นการเพิ่มชั้นผิวบาง ๆ (น่าจะบางแค่ระดับไมครอนเช่นกันครับ) เพื่อปกป้องสีผิวรถจากคราบยางไม้ มูลนก หรือฝุ่นผง ฯลฯ แต่คงไม่ถึงขนาดที่ช่วยป้องกันรอยขูดขีดดังเช่น น้ำยาบางยี่ห้อโฆษณา และยังช่วยป้องกันแสง UV (หากน้ำยาที่ใช้ระบุว่ามีสารปกป้อง UV)
น้ำยาบางชนิดมีทั้งขัดและเคลือบในตัว(ฉลากบรรยายสรรพคุณของแต่ละยี่ห้อน่าจะบอกไว้ครับ) ถ้าให้ผมแนะนำควรหลีกเลี่ยงครับ เพราะทุกครั้งที่คุณคิดว่าเคลือบสีให้เงางาม...น้ำยาตัวนั้นมันกลับช่วยขัดสีในยามที่คุณต้องการทำให้ชั้นผิวแลคเกอร์ที่เคลือบสีรถอยู่บางลงทุกวัน ๆ...น่ากลัวมั๊ยครับ เหอ ๆ ๆ
แค่นี้พอครับ...อิอิ

รักทุกคน...รักทุกคัน...รักทุกคลับ

ดอนฮวน
29-06-2008, 00:14
ผมใช้ของ Megguaire Wax no.21 ดำเงาเย้มเลยครับ
ออกแนวดำแบรถมาเฟียครับ:kapook-17195-8823:

Numcha
30-06-2008, 09:17
ตอบเท่าที่เคยได้ใช้งานมานะครับ ยี่ห้อ Meguiar ครับ ข้อเสียคือแพงครับ นอกนั้นดีหมด

AOR_TOTA
21-07-2008, 16:55
Amway เช่นกันจ้า ราคาก็พอใช้ได้นะ ขั้นตอนการอาบตาม คุณ x-net เลย ดีจริง