PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เปลี่ยนแบตใหม่ต้องเรนนิ่งใหม

redtag
12-06-2008, 18:27
พอดีแบตฯเก่าใกล้จะหมดอายุแล้ว 2.5 ปีแล้วกะว่าจะไปเปลี่ยนใหม่แต่ที่ 0 ค่อนข้างแพงก็เลยกะจะเปลี่ยนข้างนอกแทนแต่ติดปัญหา เห็นเจอเพื่อนสมาชิกบอกว่า ถ้าถอดแบตฯออกต้องเรนนิ่งใหม่ จำเป็นใหมครับ แล้วเรนนิ่งเราทำเองได้ใหม

BeNtiE
12-06-2008, 19:00
เลินนิ่งเท่ากับการรีเซตค่าความจำของecuเพื่อจะให้มันเริ่มเรียนรู้และจดจำลักษณะนิสัยในการขับใหม่เป็นเรื่องดีที่จะเลินนิ่งเช่นทุก10000โลหรือทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเช็คระยะทุกครั้ง ส่วนการเปลี่ยนแบตเตอรี่นั้น ถ้าถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซักพักแล้วใส่เข้าไปใหม่ก้อเท่ากับการรีเซตค่าหรือเลินนิ่งแล้วครับ

redtag
12-06-2008, 19:12
ขอบคุณครับที่ช่วยตอบคำถามผมได้เร็วมากๆ ผมขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ ประโยคที่ว่ารีเซตค่าหรือเรนนิ่งแล้วใช่หมายความว่านั่นคือการเรนนิ่งแล้วไม่ต้องให้ 0 เรนนิ่งแล้วใช่ใหมครับ

BeNtiE
12-06-2008, 19:25
คงประมาณว่าถอดขั้วแบตออกแล้วไฟไม่ได้จ่ายไปเลี้ยงกล่องECUค่าการจดจำเลยถูกลบ ตามความคิดผมผมว่าถ้าเราไม่ต้องการจะเลินนิ่งเพื่อที่จะอัพเวอร์ชั่นก้อไม่ต้องหรอกครับแต่ทางที่ดีให้เค้าใช้คอมที่0เลินนิ่งดีกว่านะครับถ้าคิดอยากจะเลินนิ่งเพราะการที่เราถอดขั้วแบตออกก้อคงคล้ายกับการดึงปลั๊กคอมออกโดยไม่ได้ Shut Down

Nuk_Black-Triton
15-06-2008, 16:15
ประสพการณ์ผมน่ะ..

ตอนทำท่อ ต้องถอดแบตออก..พอใส่เข้าไปใหม่ ..

เกียร์มันเพี้ยนๆ กระตุก ไม่นิ่มนวล..

ก็เลย ขับเรื่อยๆ ก่อน ..แล้วก็จอด..

จากนั้น ขอบกรอๆ แล้วเร่ง.. ออกตัวปรี๊ด...แล้วก็จอด..

หลังจากนั้น ออกตัวแบบฟรีทิ้ง..อีกที เสร็จพิธีครับ..

เวลาขับช้า จพเปลี่ยนเกียร์เร็วขึ้น แค่ 1600 รตน.ก็เปลี่ยนแล้ว..

ขับปกติ เปลี่บยที่ 1800-2000 รตน.

ถ้าขับเร็ว เกียร์จะเปลี่ยนช้า จะไปเปลี่ยน แถว 2800 รตน.เลย