PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ช่วย(โหวด)แนะนำยี่ห้อ รุ่น ของเครื่องเสียงให้หน่อยครับน้า มีงบซื้อของไม่เกิน25000

marque
06-06-2012, 20:50
อยากหาของเองครับ แต่ไม่รู้จะเอาของยี่ห้ออะไรดี เยอะแยะไปหมด พอคิดว่ายี่ห้อนี้ดีก็มีคนทักว่าไม่ดี พอไปเอาอีกยี่ห้อก็มีอีกคนทักว่าไม่ดี กำ แล้วจะเชื่อใครดีครับเนี่ย ผมคงไม่มานั่งลองผิดลองถูกหรอกครับเพราะงบมีจำกัด ร้านนั้นร้านนี้ก็ต่างบอกว่าของตัวเองดี จะขายกันท่าเดียว ไม่ให้คำแนะนำกันบ้างเลย รถพลัส178hp 4D ผมชอบฟัง แนว Live กับพวกเพลงTranceอัพๆในผับอ่าครับ ผมมีงบซื้อของแค่25,000-30000 ไม่รวมค่าติดตั้งครับ กะว่าจะทะยอยซื้อจนครบ ค่อยไปติดตั้งทีเดียวครับ

ที่ผมอยากได้คือ
1 ลำโพง6.5"แยกกลางแหลม 2 ชุด
2 ซับ 10" 1คู่
3 แอมขับซับ 1 ตัว
4 แอมขับกลางแหลม 1 ตัว
5 แดมป์ประตู4D

น้าๆช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่นต่างๆ ของเครื่องเสียงให้หน่อยครับน้า เวลาไปซื้อจะได้บอกรุ่นกับคนขายถูกต้อง ลองบอกหลายๆยี่ห้อรุ่นจะได้เปรียบเทียบอ่ะครับว่าแบบไหนคนใช้เยอะ ขอยี่ห้อที่ใช้ทน เสียงดี แล้วก็รวมแล้วไม่เกินงบเพราะทำครั้งเดียวไม่ทำเพิ่มอีก
ขอบคุณล่วงหน้าครับน้า

TOMMY1342
06-06-2012, 22:41
อยากหาของเองครับ แต่ไม่รู้จะเอาของยี่ห้ออะไรดี เยอะแยะไปหมด พอคิดว่ายี่ห้อนี้ดีก็มีคนทักว่าไม่ดี พอไปเอาอีกยี่ห้อก็มีอีกคนทักว่าไม่ดี กำ แล้วจะเชื่อใครดีครับเนี่ย ผมคงไม่มานั่งลองผิดลองถูกหรอกครับเพราะงบมีจำกัด ร้านนั้นร้านนี้ก็ต่างบอกว่าของตัวเองดี จะขายกันท่าเดียว ไม่ให้คำแนะนำกันบ้างเลย รถพลัส178hp 4d ผมชอบฟัง แนว live กับพวกเพลงtranceอัพๆในผับอ่าครับ ผมมีงบซื้อของแค่25,000 ไม่รวมค่าติดตั้งครับ กะว่าจะทะยอยซื้อจนครบ ค่อยไปติดตั้งทีเดียวครับ

ที่ผมอยากได้คือ

1 ลำโพง6.5"แยกกลางแหลม 2 ชุด
2 ซับ 10" 1คู่
3 แอมขับซับ 1 ตัว
4 แอมขับกลางแหลม 1 ตัว
5 แดมป์ประตู4d

น้าๆช่วยแนะนำยี่ห้อ รุ่นต่างๆ ของเครื่องเสียงให้หน่อยครับน้า เวลาไปซื้อจะได้บอกรุ่นกับคนขายถูกต้อง ลองบอกหลายๆยี่ห้อรุ่นจะได้เปรียบเทียบอ่ะครับว่าแบบไหนคนใช้เยอะ ขอยี่ห้อที่ใช้ทน เสียงดี แล้วก็รวมแล้วไม่เกินงบเพราะทำครั้งเดียวไม่ทำเพิ่มอีก
ขอบคุณล่วงหน้าครับน้า

มาแอบเก็บข้อมูล upๆๆๆๆๆๆ

I_Chol
07-06-2012, 12:37
wait ..ติดตาม คร๊าบบบ

surasee7
07-06-2012, 17:45
มาตามเก็บเหมียนกัลลล

yuwa_nan
07-06-2012, 18:25
ผมว่า 25000 ลองดู ชุดของ Audio Quart ดูครับเรื่องเสียงไม่ผิดหวังแน่นอนผมว่างบนี้ได้สบาย ดูทั้งชุดไปเลยครับ หรือลองดูกระทู้นี้ครับลองโทรไปสอบถามน้าพงแกดูได้ครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=38155

jackjack
07-06-2012, 18:34
ผมว่า 25000 ลองดู ชุดของ Audio Quart ดูครับเรื่องเสียงไม่ผิดหวังแน่นอนผมว่างบนี้ได้สบาย ดูทั้งชุดไปเลยครับ หรือลองดูกระทู้นี้ครับลองโทรไปสอบถามน้าพงแกดูได้ครับ
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=38155
เห็นด้วยครับแนวฟังกึ่งโชวนิดๆaqน่าเล่นเห็นเขาว่าของบางตัวผลิตไม่ทันเลยครับลองไปดูในcaraudioclubก็ได้น้ามีเยอะเลยถ้าจะเลือกเอง

rangsun
07-06-2012, 18:59
แนวทางอย่างที่น้าว่ามา เมื่อก่อนผมก็เคยทำ ขับรถมาสิบกว่าปี ร้านเครื่องเสียงราว ๆ 5 ร้าน ไม่ถูกใจ ไม่จบ ร้านที่เก่งไม่ซื่อ ร้านที่ซื่อไม่เก่ง ศึกษาการทำงานของร้านติดตั้งว่าถูกต้องตามหลักวิชาการไหม ใช้วัสดุดีไหม ผมไม่แนะนำร้านเดี๋ยวหาว่าผมมีส่วนได้-เสียกับร้าน เมื่อปี 53 ผมมีเครื่องเสียงในรถอยู่แล้ว ติดตั้งมาประมาณ 45,000 ฟังได้ปีเดียวไม่ชอบ ซื้อของเพิ่ม(แบบของน้าว่า)เพื่อปรับปรุงระบบ 28,000+ค่าแรงและอุปกรณ์ทางร้านเพิ่มเติม 43,500 (ลองรวมดูเองละกัน) ร้านวางระบบไว้ดีมาก เสียงถูกใจมาก ๆ ตอนนี้รื้อออกเกือบหมดรถ เพราะพื้นฐานเครื่องเดิมหมดสภาพ แต่ส่วนประกอบของระบบไม่ต้องแตะต้องไรอีก ไม่ว่าจะสายไฟ แบต สายสัญญาณ สายลำโพง แดมป์ครบทุกจุดตั้งแต่พื้นถึงหลังคาและทุกที่ที่ติดตั้งลำโพง นี่คือความมั่นคงของการวางระบบ และสิ่งสุดท้ายก่อนรับรถคือ การจูนเสียงแบบมืออาชีพ และต้องสอนเราด้วยว่าจูนอย่างไร ที่เล่าให้ฟังซะยืดยาว สรุปคือวางระบบ จูนเสียง สินค้าคุณภาพ (ไม่จำเป็นต้องแพงมาก) ของไทรพลัสที่ติดมากับรถดีอยู่แล้ว หาร้านที่ีคุณภาพอย่างที่ผมบอก ซื้อของกับเขาทุกอย่างแพงกว่าทั่วไปแน่นอน เขาเต็มใจดูแลให้เราตลอด ซื้อของถูกมาก็ต้องมาเจอค่าแรงจากร้านติดตั้งอีก ลองพิจารณาดูนะครับ แพงแล้วจบ ถูกแล้วเจ็บเลือกเอาครับน้า

Shark Triton
07-06-2012, 19:41
ซื้อรุ่นท็อปไว้ครับ เพื่อรองรับอนาคต เช่น ฟร้อนท์รุ่นท็อป ลำโพงรุ่นท็อปฯลฯ

rangsun
07-06-2012, 23:10
ซื้อรุ่นท็อปไว้ครับ เพื่อรองรับอนาคต เช่น ฟร้อนท์รุ่นท็อป ลำโพงรุ่นท็อปฯลฯ
เอาอย่างน้าตั้มเลยก็ได้ ตอนนี้น้าตั้มกำลังทำ บิ๊กโปรเจ็คอยู่ อิ๊ อิ๊ อย่าลืมเอามาให้สมาชิกเวบนี้ดูบ้างล่ะ

marque
07-06-2012, 23:34

อันนี้ผมเข้าไปหาน้าที่บ้านเขามาแล้วครับเมื่อประมาณสองเดือนได้แล้วมั้ง น้าเขาก็แนะนำดีครับอย่างที่น้าว่า ชุดของ Audio Quart ก็โอเค แต่แค่อยากจะถามน้าๆว่านอกจาก ชุดของ Audio Quartแล้ว ยังมียี่ห้อไหนอีกบ้างที่คุณภาพและราคาไม่ต่างกันหรือดีกว่าชุดของ Audio Quart เนื่องจากผมพอจะรู้จักคนขายส่งพวกเครื่องเสียงติดรถยนต์ครับ ในงบประมาณ25000-30000บาทเฉพาะของที่ต้องการไม่รวมติดตั้ง อาจจะได้เครื่องเสียงที่คุณภาพดีกว่าชุดของ Audio Quartก็เป็นได้ครับ ในใจลึกๆแอบปลื้มยี่ห้อBostonครับกับJBLครับแต่ก็อยากให้โอกาสยี่ห้ออื่นดูบ้างเพื่อเป็นตัวเลือกครับ

rangsun
07-06-2012, 23:49
infinty ก็เล่นได้หลายแนว หรือ JL Audio ก็ได้สุขุม นุ่มลึก ฟังในรถเหมาะ(ผมใช้อยู่) น้าลองขอฟังจากรถคนอื่นดูก่อนว่าชอบไหมถ้าชอบก็ได้ขอรายละเอียดเขามา หรือหากไม่ชอบก็ถือเป็นประสบการณ์ ลองดูครับ

marque
08-06-2012, 00:00
ขอบคุณสำหรับ jl 1เสียงครับ

jackjack
08-06-2012, 11:55
งั้นเอาแบบรวมมิตรอย่างผมมั้ยน้า อิอิ
1.ฟร้อนเดิม
2.ปรีs4
3.4ch priority
4.class d bighead2000d
5.กลาง6.5นิ้วbluewave1คู่
6.กลาง6.5นิ้วgip1คู่
7.กลาง8นิ้ว@home1คู่
8.แหลมจานccon3คู่
9.ซับ10นิ้วโครงหล่อ1คู่+ตู้แบนพาสใต้เบาะ
และอื่นๆสายไฟสายสัญญาณแผ่นแดม ซื้อมาทำเองหมดเลย เสียงที่ได้ ดังไม่ดังไม่รู้แต่ตรูโคตรชอบเลย ตึ๊บๆจุกนิดๆ ฟังได้โชว์ได้ อยู่ที่การปรับจูนครับ ใช้งบไปประมาณ30000ครับมีลองผิดลองถูกบ้าง อะไรไม่รู้ก็ถามน้าๆเอาครับ

marque
09-06-2012, 22:38
งั้นเอาแบบรวมมิตรอย่างผมมั้ยน้า อิอิ
1.ฟร้อนเดิม
2.ปรีs4
3.4ch priority
4.class d bighead2000d
5.กลาง6.5นิ้วbluewave1คู่
6.กลาง6.5นิ้วgip1คู่
7.กลาง8นิ้ว@home1คู่
8.แหลมจานccon3คู่
9.ซับ10นิ้วโครงหล่อ1คู่+ตู้แบนพาสใต้เบาะ
และอื่นๆสายไฟสายสัญญาณแผ่นแดม ซื้อมาทำเองหมดเลย เสียงที่ได้ ดังไม่ดังไม่รู้แต่ตรูโคตรชอบเลย ตึ๊บๆจุกนิดๆ ฟังได้โชว์ได้ อยู่ที่การปรับจูนครับ ใช้งบไปประมาณ30000ครับมีลองผิดลองถูกบ้าง อะไรไม่รู้ก็ถามน้าๆเอาครับ

ขอบคุณมากครับน้า มีท่านอื่นจะแนะนำอีกไหมครับ อยากได้คำแนะนำเยอะๆหน่อยครับ

chaiyasit
09-06-2012, 22:50
แนวทางอย่างที่น้าว่ามา เมื่อก่อนผมก็เคยทำ ขับรถมาสิบกว่าปี ร้านเครื่องเสียงราว ๆ 5 ร้าน ไม่ถูกใจ ไม่จบ ร้านที่เก่งไม่ซื่อ ร้านที่ซื่อไม่เก่ง ศึกษาการทำงานของร้านติดตั้งว่าถูกต้องตามหลักวิชาการไหม ใช้วัสดุดีไหม ผมไม่แนะนำร้านเดี๋ยวหาว่าผมมีส่วนได้-เสียกับร้าน เมื่อปี 53 ผมมีเครื่องเสียงในรถอยู่แล้ว ติดตั้งมาประมาณ 45,000 ฟังได้ปีเดียวไม่ชอบ ซื้อของเพิ่ม(แบบของน้าว่า)เพื่อปรับปรุงระบบ 28,000+ค่าแรงและอุปกรณ์ทางร้านเพิ่มเติม 43,500 (ลองรวมดูเองละกัน) ร้านวางระบบไว้ดีมาก เสียงถูกใจมาก ๆ ตอนนี้รื้อออกเกือบหมดรถ เพราะพื้นฐานเครื่องเดิมหมดสภาพ แต่ส่วนประกอบของระบบไม่ต้องแตะต้องไรอีก ไม่ว่าจะสายไฟ แบต สายสัญญาณ สายลำโพง แดมป์ครบทุกจุดตั้งแต่พื้นถึงหลังคาและทุกที่ที่ติดตั้งลำโพง นี่คือความมั่นคงของการวางระบบ และสิ่งสุดท้ายก่อนรับรถคือ การจูนเสียงแบบมืออาชีพ และต้องสอนเราด้วยว่าจูนอย่างไร ที่เล่าให้ฟังซะยืดยาว สรุปคือวางระบบ จูนเสียง สินค้าคุณภาพ (ไม่จำเป็นต้องแพงมาก) ของไทรพลัสที่ติดมากับรถดีอยู่แล้ว หาร้านที่ีคุณภาพอย่างที่ผมบอก ซื้อของกับเขาทุกอย่างแพงกว่าทั่วไปแน่นอน เขาเต็มใจดูแลให้เราตลอด ซื้อของถูกมาก็ต้องมาเจอค่าแรงจากร้านติดตั้งอีก ลองพิจารณาดูนะครับ แพงแล้วจบ ถูกแล้วเจ็บเลือกเอาครับน้า
แนวๆนี้ครับ..ฟังของร้านทีมองๆไว้ อย่าเพิ่งเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองก่อน คนเรากินรสชาติอาหารต่างกัน
ระบบแบบนี้ก็เหมือนกันครับ ชอบนุ่มลึก-หรือหนักแน่น..จ่ายเงินมาก1ครั้งจบหรือพับเก็บ-ขายของเก่า
แบบขาดทุนยับเพื่อปรับระบบใหม่ ลองดูครับ จากคนที่เคยนั่งคิดแบบเดียวกันมาก่อนครับผม.

ToMoHot
09-06-2012, 23:08
มาเก็บความรู้คับเผือวันหน้าจะใด้มีโครงการกับเขาบ่าง

marque
09-06-2012, 23:20
แนวๆนี้ครับ..ฟังของร้านทีมองๆไว้ อย่าเพิ่งเชื่อใครให้เชื่อหูตัวเองก่อน คนเรากินรสชาติอาหารต่างกัน
ระบบแบบนี้ก็เหมือนกันครับ ชอบนุ่มลึก-หรือหนักแน่น..จ่ายเงินมาก1ครั้งจบหรือพับเก็บ-ขายของเก่า
แบบขาดทุนยับเพื่อปรับระบบใหม่ ลองดูครับ จากคนที่เคยนั่งคิดแบบเดียวกันมาก่อนครับผม.

พอดีอยากซื้อของมาแล้วก็ไปติดตั้งกับน้าในกระทู้นี้อ่าครับ เห็นว่าเป็นคนในคลับ แล้วก็ไปสอบถามน้าเขาที่บ้านมาด้วยอ่ะครับ เลยคิดว่าเป็นคนกันเองไม่น่าจะมีอะไรอ่าครับ ด้วยความเคารพ

ToMoHot
09-06-2012, 23:37
น้าต้องตอบตัวเองก่อนคับว่าน้าชอบฟังแนวใหน ฟังในรถสบายๆ งบอาจมากหน่อย แนวเปิดกระจกฟัง อาจจะถูกลงหน่อย ความคิดส่วนตัวนะคับ ลองฟังของน้าๆในคลับเราดูก่อนคับ พอเป็นแนวทาง ก่อนจะลงทุน ด้วยความเครารพคับ

marque
09-06-2012, 23:56
ฟังทุกแนวอ่ะน้า แบบว่า Dance, rock, live, blues, trance, js100บางครั้งฮ่าๆ แล้วก็ yanni(ชื่อวงไม่ทราบว่าแนวอะไร เหมือนเพลงประกอบหนังใหญ่ๆอ่ะครับ)