PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามครับ เรื่องการบำรุงรักษา รถติดแก๊ส lpg

mrtonyocz
09-06-2012, 21:08
เนื่องจากเพิ่งเคยใช้ ยังไม่มีข้อมูลมากนัก เลยมาสอบถามประมาณนี้ครับ

1.ควรใช้ น้ำมันเครื่องแบบใดดี ธรรมดา แบบฟลู หรือว่า น้ำมันเครื่องสำหรับรถแก๊ส (เคยไปเห็นมา )

2. หัวเทียนต้องเปลี่ยนบ่อยไหมครับ เห็นว่าทุก 5พันโล จิงไหม

3.ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอื่นๆ ว่าต้องสนใจตรงไหนบ้าง คืออ่านมาคราวๆว่า ถ่ายน้ำมันกับเปลี่ยนหัวเทียนบ่อยๆ ได้ก็จะดีมาก มีอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ ประมาณนี้

ขอบคุณครับ

peetabo
22-06-2012, 09:10
http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=A57
เรื่องน้ำมันเครื่องรถติดแก๊สครับ อ่านสนุกมากครับ ถ้ามีเวลาแนะนำให้อ่านทุกหน้าครับ

kling_m
22-06-2012, 09:20
ผมใช้สังเคราะ 100% ครับ.. ส่วนข้อมูลอื่นๆ ดูตามกระทู้ต่างๆ ข้อมูลความรู้เพียบ...สังคมนี้มีแต่สังคมมีน้ำใจ....สุดยอด

MUNIC
22-06-2012, 10:05
ถ้ารถใหม่ป้ายแดงเรื่องของประกันศูนย์ เรื่องของฟรีค่าแรงต่างๆ แนะนำว่าลองอ่านคู่มือดูก่อนครับ
สำหรับมือใหม่อยากให้สบายใจลองเดินตามคู่มือไปก่อน เข้าศูนย์ซักรอบ 2 รอบ
ความเห็นส่วนตัวเรื่องเกรดของน้ำมันเครื่องเบนซินสำหรับรถติดแก๊ส ผมว่าใช้เกรดเดียวกับรถเบนซินทั่วไปเลยก็ได้
เพราะจริงๆแล้วเท่าที่ดูแก๊สระบบหัวฉีดเผาใหม่ได้หมดจดกว่าน้ำมันซะอีก
ส่วนเรื่องของหัวเทียนแนะนำว่าใช้แบบธรรมดาเบอร์เดิมที่ติดมากับรถดีสุดคุ้มสุดละ
เรื่องการเปลี่ยนโดยปกติ 10000-20000 โลเปลี่ยนทีก็ได้
อีกอย่างที่แนะนำคือเรื่องของกรองอากาศเอาออกมาทำความสะอาดเป่าบ่อยๆ ดีแน่ ระยะเปลี่ยนในคู่มือบอก 40000 โลมั๊ง แต่ถ้าดำจนทนดูไม่ได้เปลี่ยนก่อนก็ไม่เป็นไร
เรื่องความร้อนหม้อน้ำขับรถสังเกตุมองเกจ์ความร้อนบ้างถ้ามันสูงผิดปกติก็ควรตรวจสอบ เกจ์น้ำมันไม่ต้องดูมากเพราะมันมีไฟเตือนอยู่ 5555
ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

mrtonyocz
22-06-2012, 15:08
ขอบคุณมากๆครับ

3632กรุงเทพ
22-06-2012, 20:04
รถผมยังไม่ได้ดมแก๊สขอมาเก็บเกี่ยวความรู้นะครับ

Airbone plus
22-06-2012, 21:25
ถ้ารถใหม่ป้ายแดงเรื่องของประกันศูนย์ เรื่องของฟรีค่าแรงต่างๆ แนะนำว่าลองอ่านคู่มือดูก่อนครับ
สำหรับมือใหม่อยากให้สบายใจลองเดินตามคู่มือไปก่อน เข้าศูนย์ซักรอบ 2 รอบ
ความเห็นส่วนตัวเรื่องเกรดของน้ำมันเครื่องเบนซินสำหรับรถติดแก๊ส ผมว่าใช้เกรดเดียวกับรถเบนซินทั่วไปเลยก็ได้
เพราะจริงๆแล้วเท่าที่ดูแก๊สระบบหัวฉีดเผาใหม่ได้หมดจดกว่าน้ำมันซะอีก
ส่วนเรื่องของหัวเทียนแนะนำว่าใช้แบบธรรมดาเบอร์เดิมที่ติดมากับรถดีสุดคุ้มสุดละ
เรื่องการเปลี่ยนโดยปกติ 10000-20000 โลเปลี่ยนทีก็ได้
อีกอย่างที่แนะนำคือเรื่องของกรองอากาศเอาออกมาทำความสะอาดเป่าบ่อยๆ ดีแน่ ระยะเปลี่ยนในคู่มือบอก 40000 โลมั๊ง แต่ถ้าดำจนทนดูไม่ได้เปลี่ยนก่อนก็ไม่เป็นไร
เรื่องความร้อนหม้อน้ำขับรถสังเกตุมองเกจ์ความร้อนบ้างถ้ามันสูงผิดปกติก็ควรตรวจสอบ เกจ์น้ำมันไม่ต้องดูมากเพราะมันมีไฟเตือนอยู่ 5555
ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

+++ 1 อีกเสียงครับ แต่ขอเพิ่มเติมครับ เรื่องแก๊ส ไม่เพียงแค่ดูแล ต้องมีการบำรุงรักษาด้วยครับ เช่น เช็ครั่ว ตรวจเช็คอุปกรณ์ เปลี่ยนอุปกรณ์ตามอายุ เช่น กรองแก๊ส เป็นต้น
ลองอ่านในใบคู่มือ หรือใบรับประกัน เพิ่มเติมดูก็ได้ครับ ถ้ามี

prayut
20-07-2012, 16:25
ลักจำ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับน้า

kamyu
21-07-2012, 00:48
+++ 1 อีกเสียงครับ แต่ขอเพิ่มเติมครับ เรื่องแก๊ส ไม่เพียงแค่ดูแล ต้องมีการบำรุงรักษาด้วยครับ เช่น เช็ครั่ว ตรวจเช็คอุปกรณ์ เปลี่ยนอุปกรณ์ตามอายุ เช่น กรองแก๊ส เป็นต้น
ลองอ่านในใบคู่มือ หรือใบรับประกัน เพิ่มเติมดูก็ได้ครับ ถ้ามี
เดินทางยาวๆก็เปลี่ยนมาใช้น้ำมันบ้าง เดี๋ยวน้ำมันจะบูดคาถัง