PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไม่ง้อปรีฯ เสียงดีได้ไม๊?

badbhoom
10-06-2012, 13:06
ได้ยินคนบอกมาเยอะว่า การเพิ่มปรีเข้าไปในระบบเสียง เป็นการเพิ่มความเพี้ยน เลยอยากแชร์ความรู้น้าๆหน่อยครับว่า แต่ละท่านมีความคิดเห็นกะปรีแอมป์กันยังไงบ้าง แล้วถ้าเราถอดปรีฯออก เราจะเซ็ตระบบให้ฟังเพราะ ฟังดี มีรายละเอียด ได้หรือเปล่า ต้องทำอย่างไร ขอขอบคุณสำหรับทุกๆมวลความรู้ที่ทุกๆท่านจะมอบให้ครับ

Chaphat
10-06-2012, 13:49
ผมว่าเพี้ยนแน่นอนถ้ามันไม่เข้ากัน โดยส่วนตัว ถ้าจะติดปรีก็ต้องปรับที่เครื่องเล่นให้มันแฟลตหรือทำให้ได้เสียงที่เป็นต้นฉบับให้มันออกทุกย่านเสียงครบแบบไม่ต้องปรุงแต่งจากเครื่องเล่นพูดง่ายๆก็คือให้เสียงมันออกมาเดิมๆมากที่สุดครับ(พุดวกไปวนมาอิอิ) แล้วทีนี้ค่อยจัดปรีเทพๆมาจัดการอีกทีครับ เอามาจากการปรับระบบเครื่องเสียงกลางแจ้งครับอิอิไม่รู็มันจะเกี่ยวกันไหม๊ 555แต่ผมทำตามนี้ครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

rangsun
10-06-2012, 15:35
เมื่อก่อนปรีคือ ของวิเศษอยากได้ไร ปรีทำได้ที่เราต้องการ อยากได้ สูง กลาง ต่ำ ได้หมด แต่ฟังได้พักเดียวก็ทนไม่ไหว เพราะทุกอย่างมาหมดพร้อม ๆ กันไม่เหลือให้จับอะไรได้เลย ถึงเวลาเปลี่ยนฟร้อนต์ ไปได้ฟร้อนต์ญี่ปุ่นมา 1 ตัว ร้านเครื่องเสียงบอกหากได้ตัวนี้มาปรีถอดออกเลยเดี๋ยวจะปรับให้ มันสามารถปรับความถี่ต่ำได้ถึง 60 Hz. สูงได้ 17.5 Khz แล้วก็เร่ง-ลดเอาตามสไตล์เพลง ถึงเวลาวางระบบเครื่องเสียงใหม่ อีกร้านบอกเดี๋ยวปรับใหม่ เครื่องนี้ปรับได้มากกว่านี้ ปรับ x-over ,time และ focus bass ปรับเสร็จมาหมด มิติ เวที การแยกแยะชิ้นดนตรี เจ้าของเครื่องงงมาได้ไงอยู่กะเราแท้ ๆ ไม่เคยได้ยิน บรรยายยืดยาว สรุป หากเครื่องที่มีคุณสมบัติระดับนี้ปรีก็ไม่มีความหมาย แต่หากเป็นรุ่นที่ต่ำกว่านี้ ปรียังมีความจำเป็นมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องปรับเป็นครับถึงได้คุณภาพเต็ม ๆ

badbhoom
10-06-2012, 15:40
เมื่อก่อนปรีคือ ของวิเศษอยากได้ไร ปรีทำได้ที่เราต้องการ อยากได้ สูง กลาง ต่ำ ได้หมด แต่ฟังได้พักเดียวก็ทนไม่ไหว เพราะทุกอย่างมาหมดพร้อม ๆ กันไม่เหลือให้จับอะไรได้เลย ถึงเวลาเปลี่ยนฟร้อนต์ ไปได้ฟร้อนต์ญี่ปุ่นมา 1 ตัว ร้านเครื่องเสียงบอกหากได้ตัวนี้มาปรีถอดออกเลยเดี๋ยวจะปรับให้ มันสามารถปรับความถี่ต่ำได้ถึง 60 Hz. สูงได้ 17.5 Khz แล้วก็เร่ง-ลดเอาตามสไตล์เพลง ถึงเวลาวางระบบเครื่องเสียงใหม่ อีกร้านบอกเดี๋ยวปรับใหม่ เครื่องนี้ปรับได้มากกว่านี้ ปรับ x-over ,time และ focus bass ปรับเสร็จมาหมด มิติ เวที การแยกแยะชิ้นดนตรี เจ้าของเครื่องงงมาได้ไงอยู่กะเราแท้ ๆ ไม่เคยได้ยิน บรรยายยืดยาว สรุป หากเครื่องที่มีคุณสมบัติระดับนี้ปรีก็ไม่มีความหมาย แต่หากเป็นรุ่นที่ต่ำกว่านี้ ปรียังมีความจำเป็นมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องปรับเป็นครับถึงได้คุณภาพเต็ม ๆ

แล้วอย่างแอลไพน์ ที่มากะเจ้าพลัสเราหละ ดีพอไม๊ครับน้าจ่า

MUNIC
10-06-2012, 16:07

เห็นด้วยครับ

ส่วนหนึ่งคนที่คิดว่าเอาปรีเข้ามาช่วยก็เพื่อเพิ่มความแรงของสัญญาณเสียงที่มาจากฟรอนเพื่อที่Power amp จะได้ขยายสัญญาณออกมาได้แรงขึ้น
อีกทั้งปรียังมีวงจรที่เพิ่มสัญญาณในแต่ละช่วงความถี่อีก ที่บอกว่าขยายความเพี้ยนก็ถูก แต่ก็ได้ความดังที่เพิ่มขึ้น จุดประสงค์หลักของนักเล่นเครื่องเสียง แนว SPL ก้คือเรื่องของความดัง พลังเสียง
ถ้าถอดปรีออก ก็คงจะได้สญญาณความเพียนที่น้อยลง แต่ความดังและพลัง ก้น้อยลงไปเช่นกัน เกนของ Power Amp ก็ต้องปรับให้สูงขึ้น

vileness
10-06-2012, 16:11
ได้ยินคนบอกมาเยอะว่า การเพิ่มปรีเข้าไปในระบบเสียง เป็นการเพิ่มความเพี้ยน เลยอยากแชร์ความรู้น้าๆหน่อยครับว่า แต่ละท่านมีความคิดเห็นกะปรีแอมป์กันยังไงบ้าง แล้วถ้าเราถอดปรีฯออก เราจะเซ็ตระบบให้ฟังเพราะ ฟังดี มีรายละเอียด ได้หรือเปล่า ต้องทำอย่างไร ขอขอบคุณสำหรับทุกๆมวลความรู้ที่ทุกๆท่านจะมอบให้ครับ
ผมเจ็บมาเยอะครับเดี๋ยวถอดออกเดี๋ยวใส่เข้าไป สุดท้ายอยู่ที่เวลาเราปรับ GAIN กับ ฟร้อน ของอุปกรณ์ต่างๆให้พอดีกันครับ มีปรีก็จะดีกว่าครับเพราะเราสามารถเน้นเสียงเบส กับ แหลมได้ตามใจครับ หลักๆอยู่ที่เวลาเราจูน ให้มันลงตัวล่ะครับ สูตรใครสูตรมัน ผมเร่ง Gain ปรีที่ 100 % แต่ปรับ Gain เพาเวอร์ที่ 0 %แล้วใช้ฟร้อนเป็นตัวเร่งวอลุ่ม กับปรี ครับเสียงที่ออกมาก็จัดจ้าน โดนใจ คหสต .นะครับ

rangsun
10-06-2012, 21:22
แล้วอย่างแอลไพน์ ที่มากะเจ้าพลัสเราหละ ดีพอไม๊ครับน้าจ่า
dva 9861e คิดว่าดีกว่าทุกยี่ห้อที่ติดมากับรถ แต่ต้องปรับลึกกว่าปกติ ปรับ time x-over focus bass ไม่ได้(หรือว่าผมหาไม่เจอ) ยังต้องใช้ Pro ไม่ใช่ Pre (ความเห็นผม) แต่ขนาดไม่มี Pro ใช้เดี่ยว ๆ ผมก็ยังพอใจอยู่นะตัวนี้น่ะ กำลังหาสภาพปิ๊ง ๆ สักตัวมาแทน W520R ที่กำลังวางขายอยู่ เวลานี้เตรียม Pro ไว้ 2 ชุด H800 กับ H701 คงใช้ตัวใดตัวหนึ่งเป็นผู้ช่วย สรุปว่า dva-9861E ดีพอและคุ้มค่าครับ (อย่าเชื่อผมคนเดียวนะครับ)

badbhoom
10-06-2012, 21:31
dva 9861e คิดว่าดีกว่าทุกยี่ห้อที่ติดมากับรถ แต่ต้องปรับลึกกว่าปกติ ปรับ time x-over focus bass ไม่ได้(หรือว่าผมหาไม่เจอ) ยังต้องใช้ Pro ไม่ใช่ Pre (ความเห็นผม) แต่ขนาดไม่มี Pro ใช้เดี่ยว ๆ ผมก็ยังพอใจอยู่นะตัวนี้น่ะ กำลังหาสภาพปิ๊ง ๆ สักตัวมาแทน W520R ที่กำลังวางขายอยู่ เวลานี้เตรียม Pro ไว้ 2 ชุด H800 กับ H701 คงใช้ตัวใดตัวหนึ่งเป็นผู้ช่วย สรุปว่า dva-9861E ดีพอและคุ้มค่าครับ (อย่าเชื่อผมคนเดียวนะครับ)

อึม! ขอบคุณมากครับน้าจ่า ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะ และขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นที่มีค่าของน้าๆทุกๆท่านด้วยครับ

bhome1
11-06-2012, 02:06
ผมว่าFRONT เดิมเสียงมันมีมิติดีนะครับมี PREOUT มาให้ครบ 3ชุดเลยผมพึ่งเพิ่มAmp 4 ch กับ ลำโพงมารอตู้ซับ เสียงใช้ได้เลยครับ ผมว่าใส่ปรีมันออกมาแค่ช่องเดียวแล้วมาขยายออก ลองคิดดูครับ ปรีทั่วไปราคาไม่กี่พัน เทียบกับเครื่องเล่นราคาหมื่นกว่าบาท ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

peeda_panyakum
11-06-2012, 20:47
มาเก็บความรู้ อีก 1 กระทู้....แล้วเอาความรู้ไว้ทำรถตัวเอง ครับ

Thank You พี่ๆ ทุกๆ ท่านครับ

badbhoom
12-06-2012, 14:44
ผมว่าFRONT เดิมเสียงมันมีมิติดีนะครับมี PREOUT มาให้ครบ 3ชุดเลยผมพึ่งเพิ่มAmp 4 ch กับ ลำโพงมารอตู้ซับ เสียงใช้ได้เลยครับ ผมว่าใส่ปรีมันออกมาแค่ช่องเดียวแล้วมาขยายออก ลองคิดดูครับ ปรีทั่วไปราคาไม่กี่พัน เทียบกับเครื่องเล่นราคาหมื่นกว่าบาท ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ก็เพราะความคิดนี้เลยครับ ที่ทำให้ผมกระชากเจ้าปรีฯน้อยๆออกจากรถ แต่อาจเพราะยังไม่คุ้นเคยกับบุคลิกเสียงที่เปลี่ยนไป เลยทำให้เกิดคำถามขึ้นมาในใจว่า "เสียงจะดี ต้องง้อปรีป่าววะ" จึงเกิดกระทู้นี้ขึ้นเพื่อหาคำตอบให้กับคำถามที่มันคาใจ

ตอนยังมีปรีฯประจำการ
156866

ปัจจุบัน ถอดปรีฯออกไปแล้ว
156867

jessada
13-06-2012, 09:14
ของผมซื้อปรีมาใช้ประมาณอาทิตย์เดียวแกะออก นำลงกล่องเหมือนเดิมไม่ได้ใช้เลย

beertriton
13-06-2012, 18:29
หูใครหูมันครับ บอกยากครับ ฟอนท์รุ่นใหญ่ๆมักจะมีไลน์เอาท์สามช่อง จึงไม่จำเป็นก็ต้องมีปรีก็ได้ แต่อีควอของฟอนท์บางตัวก็ไม่สามารถที่จะทำให้เราพอใจเสียงที่ได้ออกมา จึงมีปรีเข้ามาเป็นตัวเสริมในส่วนของตรงนี้ น้าๆลองหาปรีแพงๆมาใส่กลับฟอนท์กระจอกๆ ก็เหมือนน้าๆไปซื้อฟอนท์ราคาแพงๆนั้นแหละครับ องค์ประกอบมันเยอะครับเรื่องเครื่องเสียง ไหนจะเรื่องตู้เรื่องสายมีผลหมดครับ จบยากจริง 5555

indy72
13-06-2012, 18:36
สังเกตุมั้ยครับ พวกระดับหูทอง เขาจะฟังอะไรที่แฟลตมาก ซอฟท์แวร์มายังไง ฟังยังงั้น ทำให้ธรรมชาติสุด เน้นที่ซอฟท์แวร์มากกว่า
ถ้าฟร้อนท์ถึง ก็อย่าเอาปรีฯมาแทรกให้ระคายหู...เพราะไม่รู้ว่าปรีฯจะถึงฟร้อนท์รึเปล่าอีก

RedCool
13-06-2012, 22:45
ขอสรุปแบบโง่ๆครับ.
เล่นเครื่องเสียงไม่เกินสามหมื่นอยากได้รายละเอียดมีมิติหาฟร้อนดีสามรีเอาท์ไม่ต้องใส่ปรีครับ
หากเล่นแข่งเกินแสน จัดปรีแยกแหลมกลางเบสเล่นไปเหมาะสมครับ

เน้นรายละเอียด อย่าใส่ปรี
เน้นดังโชว์ ใส่ไปเลย หูดับ

ooauoo
14-06-2012, 09:28
ใส่ปรีก็ดังดีมีรายละเอียดและมิติได้ครับ ขึ้นอยู่กับของที่ใส่ไป เพราะอะไหล่อุปกรณ์ที่นำมาประกอบมีหลายเกรด
รถที่ได้แชมป์ ESQL ซึ่งเน้นเรื่องคุณภาพเสียง รายการ leo fast สนามแรกก็ใส่ปรีกับฟร้อน ของ AQ
157087

yanyong k
15-06-2012, 08:40
งั้นมีปรีตัวไหนแนะนำมั่งคับน้าๆ(ถ้าใช้กะฟร้อนเดิมอัลไพของพลัส)แล้วได้แนวsq

rangsun
15-06-2012, 09:57
งั้นมีปรีตัวไหนแนะนำมั่งคับน้าๆ(ถ้าใช้กะฟร้อนเดิมอัลไพของพลัส)แล้วได้แนวsq
น้า yanyong k อยากได้ราคาเท่าไรครับ ปรีเท่าที่เห็นราคาตั้ง 600 - 20,000 บาท เลือกแล้วก็ต้องใช้ฝีมือการปรับจูนครับถึงจะได้ความพอใจ หรืออีกทางนึง SQ แน่นอน ลองดูตามลิ้งค์ครับ ตัวนี้สภาพใหม่มากผมไปเห็นของมาแล้ว หากผมขายชุดเต็มได้ผมจะไปเอามาจับคู่กับ dva-9861e
http://www.audioxtreme.com/car-audio-product/1/50/Alpine-PXA-H701.html

ooauoo
15-06-2012, 10:08
ลอง superblue sq-52px
Mass p1 MKII
Prism T6
ของAQ 9 แบน ก็ดีครับ แต่ของขาดตลาด

ninjaboy
30-06-2012, 05:59
เห็นด้วยเต็มๆครับ front ราคาเป็นหมืน กับปีหลักพันผมว่าไม่คุ้ม ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงไม่ติดปรีครับถ้าฟร้อนท์ และแอมป์ลำโพงดีพออยู่แล้วครับ ถ้าเป็นปรีผมให้การยอมรับแค่ zapcoครับ

Shark Triton
01-07-2012, 07:46

ลองเข้าไปปรับที่ Bass engin ดูครับพี่จ่า สามารถปรับแหลมได้ ถึง 15 k โดยทั่วไปจะได้ 10k ครับ ถ้าฟังในรถเสียงใสขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ แต่ถ้าฟังนอกรถปรับลงมาเหลือ 7.5 หรือ 10 k. ครับ

rangsun
01-07-2012, 09:41
ขอบคุณน้าตั้ม สำหรับคำแนะนำเดี๋ยวติดแล้วจะลองเล่นดูครับ ตอนนี้รถยังโล่งอยู่เลยรออีกหน่อยยังไม่พร้อม พร้อมเมื่อไรไปแน่ น้าตั้มจะทำไรอีก กว่าจะได้ฟังรถน้าตั้มไม่รู้อัพไปถึงไหนแล้วไม่รู้อ่ะ ตอนนี้ H800 ผมขายไปแล้วนะครับเสียดายนะแต่มันใหญ่เกินงบไม่ถึง ก็หาแอมป์ 4x100 สักตัวก็น่าจะลงตัวแล้ว ดู ๆ อยู่ครับน้าตั้ม

badbhoom
01-07-2012, 14:18
ขอบคุณน้าตั้ม สำหรับคำแนะนำเดี๋ยวติดแล้วจะลองเล่นดูครับ ตอนนี้รถยังโล่งอยู่เลยรออีกหน่อยยังไม่พร้อม พร้อมเมื่อไรไปแน่ น้าตั้มจะทำไรอีก กว่าจะได้ฟังรถน้าตั้มไม่รู้อัพไปถึงไหนแล้วไม่รู้อ่ะ ตอนนี้ H800 ผมขายไปแล้วนะครับเสียดายนะแต่มันใหญ่เกินงบไม่ถึง ก็หาแอมป์ 4x100 สักตัวก็น่าจะลงตัวแล้ว ดู ๆ อยู่ครับน้าตั้ม

โครงการเฟสนี้ยาวเป็นซีรีส์เกาหลีเลยนะน้าจ่า จัดลงตัวมะไหร่อย่าลืมเอามาโชว์ด้วยนะจ๊ะ อิอิ

rangsun
01-07-2012, 15:10
คงไม่นานเกินรอ น้าวุฒิ ตอนนี้ระบายของออกค่อนข้างลงตัว (แหมมีผู้ติดตามชมอยู่)
เอาย่อ ๆ ก่อนนะครับ ถึงเวลาจริงเกิดเปลี่ยนแปลง แล้วค่อยดูของจริงอีกที
ฟร้อนต์ 2 din W520R (ขายไม่ออก)
Pro PXA-H701 (ชุดนี้ชุดที่ 4 ลงเอยซะที)
power Adagio 110.4 (หลอดที่ฝันอยากเล่น)
ลำโพง 3 ทาง 1-3-6.5 Vifa
power sub Kenwood PS 200
sub JL 10W0v2 1 คู่
ตู้ CD 6 แผ่น DHA-S680 (ขาดไม่ได้ขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น)

ต้น855
01-07-2012, 21:40
ของผมซื้อปรีมาใช้ประมาณอาทิตย์เดียวแกะออก นำลงกล่องเหมือนเดิมไม่ได้ใช้เลยผมว่าปรีก็มีส่วนที่ทำให้เสียงดีขึ้นนะคับ และสามารถเร่งเสียงให้ดังยิ่งขึ้น แต่ว่าปรีต้องดีนะคับ ถ้าราคาถูก ไม่ช่วยให้เสียงดีขึ้น ทำให้แย่กว่าเดิม ส่วนตัวผมชอบเสียงดังเลยต้องใช้ปรี

kamol
02-07-2012, 00:21
คงไม่นานเกินรอ น้าวุฒิ ตอนนี้ระบายของออกค่อนข้างลงตัว (แหมมีผู้ติดตามชมอยู่)
เอาย่อ ๆ ก่อนนะครับ ถึงเวลาจริงเกิดเปลี่ยนแปลง แล้วค่อยดูของจริงอีกที
ฟร้อนต์ 2 din W520R (ขายไม่ออก)
Pro PXA-H701 (ชุดนี้ชุดที่ 4 ลงเอยซะที)
power Adagio 110.4 (หลอดที่ฝันอยากเล่น)
ลำโพง 3 ทาง 1-3-6.5 Vifa
power sub Kenwood PS 200
sub JL 10W0v2 1 คู่
ตู้ CD 6 แผ่น DHA-S680 (ขาดไม่ได้ขี้เกียจเปลี่ยนแผ่น)

น้าจ่าใกล้สมหวังแล้ว รอชมครับ เสาเอพิล่า

kamol
02-07-2012, 00:27
โครงการต่อไปครับ ชุดเล็กๆให้น้องโซ ฟร้อนเคน + เจบีแอล6นิ้ว 1 คู่ครับ
แค่นี้ก็เพียงพอ สำหรับการเดินทางตลอดทั้งวันครับ ( สองจิต สามใจตั้งนาน )

rangsun
03-07-2012, 15:00
โครงการต่อไปครับ ชุดเล็กๆให้น้องโซ ฟร้อนเคน + เจบีแอล6นิ้ว 1 คู่ครับ
แค่นี้ก็เพียงพอ สำหรับการเดินทางตลอดทั้งวันครับ ( สองจิต สามใจตั้งนาน )
ก็เสาเดิมครับ น้ากมล ยังไม่มีงบหล่อใหม่ หล่อเสาไม่เท่าไหร่แต่ราคาลำโพงซิ หยุดคิดนานเลย คงแค่นี้ก่อนครับ

badbhoom
03-07-2012, 18:11
ก็เสาเดิมครับ น้ากมล ยังไม่มีงบหล่อใหม่ หล่อเสาไม่เท่าไหร่แต่ราคาลำโพงซิ หยุดคิดนานเลย คงแค่นี้ก่อนครับ

นั่นดิน้าจ่า ผมก็ลังเลกะไอ้ 3 ทางแยกชิ้น aq มาหลายเีดือนแล้วเนี่ยะ ซื้อมาสงสัยเมียเอาตายแน่! ยังไม่กล้าเสี่ยง

rangsun
03-07-2012, 18:41
นั่นดิน้าจ่า ผมก็ลังเลกะไอ้ 3 ทางแยกชิ้น aq มาหลายเีดือนแล้วเนี่ยะ ซื้อมาสงสัยเมียเอาตายแน่! ยังไม่กล้าเสี่ยง
น้าวุฒิก็แอบซื้อดิ รู้อีกทีก็อยู่ในรถแล้ว เปิดเพลงเพราะ ๆ เดี๋ยวก็หายโกรธ ผมทำมาแล้ว ( ไม่ได้ผล แหะ ๆ )

bcs46160
15-07-2012, 22:10
ผมเพิ่ซัพ อย่างเดียวพอ (งบน้อนคับ)http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=41705&page=2

badbhoom
31-07-2012, 19:19
สรุปตอนนี้ผมปลดประจำการเจ้าปรีฯของผมไว้สักระยะ ตอนนี้ก็ขอฟังเพลงแบบเพียวๆจากฟรอนท์ไปสักพักใหญ่ๆก่อน

nut_ty
28-10-2012, 12:16
http://www.youtube.com/watch?v=V9NnXX-KLLk&feature=plcp
ลองฟังครับเดิมติดรถหมด เพิ่มซับอย่างเดียว

Sinplug
28-10-2012, 12:58
เข้ามาจดความรู้ครับ