PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามน้า ๆ เกี่ยวกับการ กด แป้น ขาเบรค ในไททรัน พลัส หน่อยครับ ต้องการทราบจริง ๆ

khanlert
12-06-2012, 21:21
คำถามอาจไร้สาระนิดนุง แต่ต้องการแชร์อะครับ
คำถามที่ผมถามหมายถึง ตอนที่เราขับขี่รถปกติทั่ว ๆ ไปนีี้ละ อย่างผมตอนนี้ใช้งานมา วันที่ 6 คือเวลากดแป้นเบรค พอปล่อยแบบสลับไปมากับคันเร่ง ( ออโต้ ) ตัวขาเหล็กแป้นเบรคพอเหมือนมันดีดตัวกลับ จะชอบเหมือนมีเสียง ก้านเหล็กกระทบกัน ประมาณเนี้ยอะครับ
แบบ เหมือนถอนคันเบรคทุกครั้ง จะมีเสียง เหล็ก คึก คัก ๆ แต่ถ้าถอนคันแป้นเบรคเท้านิ่ม ๆ ก็ไม่มีเสียงนะครับ หรือผมติดนิสัยกดแป้นเบรคหยาบ ๆ อิ ๆ
แต่ตอนถอนคันเร่งยักไม่มีเสียงเหล็ก
(ไม่ทราบ ผมอธิบายให้น้า ๆ งง หรือเปล่า อิ ๆ ):smiley-music027:

PanYaChon
12-06-2012, 21:27
คันเบรคกระแทกกับน๊อตตัวตั้งเบรคหรือเปล่าครับ
ถอนฮวบขึ้นมาก็กระแทกปั๊ก
ถอนเบาๆ ก็ไม่กระแทก

ลองจอดรถ เข้า n + ดึงเบรคมือ แล้วจำลองพฤติกรรมการขับ เหยียบสลับไปมาระหว่างคันเร่ง และเบรคอีกที ลองฟังแหล่งกำเนิดเสียง ว่ามาจากตรงไหน
ถ้าเป็นอย่างที่ผมว่า ก็ไม่มีปัญหาไรครับ