PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พวงมาลัยเพาเวอร์ฝืดครับ

soundlaser
20-06-2012, 13:23
เลี้ยวแล้วมีปัญหาครับมันฝืดมากครับ พอจะมีวิธีแก้ใขด้วยตัวเองมั้ยครับ รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ประวิติก่อนเกิดอาการ+ที่เคยให้ช่างแก้
รถ ปี06สี่ประตูครับ เป็นมาประมาณ4เดือนแล้ว เคยไปให้ช่างดูช่างบอกว่า ที่คอด้านล่างมีปัญหา(ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรลืมถาม)แต่เห็นเขาเอาเข็มขัดวงแหวนไปรัด เขาบอกว่ามันใช้ได้ไม่มีปัญหา ก็จริง ...!!!! แต่ได้แค่อาทิตย์เดียวมันก็เป็นอีกแถมหนักกว่าเดิมอีก เลยไปให้ช่างเขาดูใหม่อีก แล้วบอกให้เขาหาอะไหล่ที่มันเป็นของมันแท้มาเปลื่อนให้หน่อย เขาบอกว่าได้แต่ต้องเบิกศูนย์ ผมเอารถไปแต่เช้าเย็นมาเอา ก็ขับดีครับ
จากนั้นมา เดือนหนึ่งก็เป็นอีก หนักกว่าเดิมมากเลย(ช่างซ่อมอยู่อ่อนนุช ตอนนั้นผมอยู่ที่นั่น อีกเดือนต่อมาผมย้ายไปอยู่ปทุม) พอผมไปเปิดดูที่คอพวงมาลัย มันยังเป็นแหวนอันเดิมอยู่เลย โคตรโมโหครับ เลยโทรไปถามช่างบอกว่า ที่ใส่ให้ไปมันใช้ได้อยู่ไม่ต้องเปลื่ยนหรอกแค่ขยับได้ใช้ได้แล้ว โมโหใส่เราด้วย ตังก็ตังเรามันบอกว่าที่ทำให้ก็ไม่ได้คิดตังครั้งที่แล้ว คือเราอยากได้รถที่ดีมาขับเรื่องมันไม่มีปัญหา แต่ทำไมไม่ทำให้เราดีๆ( แอบระบายไปด้วยเลยครับอิอิ:kapook-17197-2309::33 2:)

coppy42
20-06-2012, 14:00
ลองศึกษาดูครับ มันก็พูดยากมีหลายข้อต่อมีหลายจุด ฝืดติดขัดได้ทั่วยาวไปจนถึงตัวแรคปั้มเพาว์เวอร์
ลองแยกถอดชุดข้อต่อยอยกากบาทออกให้เหลือแต่ท่อนบนแล้วเช็คควงปั่นหมุนดูครับว่าท่อนแกนพวงมาลัยฝืดมีอิสระคล่องดีหรือป่าวแล้วเราค่อยไล่ลงมาที่ยอยกากบาทครับ
แต่โดยมากฝืดหนักก็แค่ลูกปืนตลับนี้ ศูนย์ไม่แยกขายครัยยกท้ังดุ่น7000ขึ้น แต่เราหาอู่นอกเปลี่ยนลูกปืนตลับนี้ได้
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=41142&p=688833

soundlaser
20-06-2012, 18:05
ครับผมขอบพระคุณมากครับ ได้ผลยังไงผมจะแจ้งอีกทีครับ