PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เวลาขับเกียร์ d พอจอดไฟแดง หรือ จอดรถนิ่ง ๆ ช่วงรอบแอร์ตัด ไป ตัดมาแล้วรถเหมือนกระตุกเล็กน้อย ปกติไหมครับ

khanlert
22-06-2012, 21:57
จอดนิ่ง ๆ หรือ ติดไฟแดง เยียบเบรค ประมาณนี้ ตอนขับ
เหมือนรอบมันก็ปกติน่ะ มันจะมาเป็นจังหวะ ช่วงรอบแอร์หรือรอบเครื่องไม่ค่อยรู้ แต่รู้คือรู้สึก รถเหมือนกระตุกเล็กน้อย หรือจะเรียกว่า มี เขก เล็กน้อย ตลอด เป็นปกติของรถหรือเปล่าครับ
ไม่ทราบ น้า ๆ งง กับการอธิบายของผมหรือเปล่าเนี้ย:d

khanlert
22-06-2012, 23:20
ผมอาจหมายถึงที่เรียกว่า ช่วงรอบเดินเบา ประมาณนั้นครับ น้า ๆ แนะนำด้วยครับ:bananajump:

coppy42
22-06-2012, 23:55
คงต้องเป็นครับถ้าเราแช่d.ไว้ไม่ปลดn.กล่องหลักถูกสั่งเร่งรอบชดเชยเครื่องจะเพิ่มแรงบิดเพิ่มรอบตอนแอร์ต่อและยังแช่คาเกีบร์d. ก็เลยมีแรงไปกระชากที่ชุดเกียร์แต่น้ำหนักเบรคเราที่กดคาไว้มันได้ค่าเท่าเดิมไม่ได้เพิ่มตามแรงบิดกระชากตามรอบเครื่องที่ถูกเร่งชดเชย
และกล่องหลักเราถูกโปรแกรมให้รอบสูงด้วย(คงกันเครื่องสั่น)เอ่อบอกๆไปก็ชักงงเองล่ะ

khanlert
23-06-2012, 09:48
น้าCoppy42ครับ อ่านพอเข้าใจครับ อิ ๆ พอสรุบได้ว่าเหมือนเราจอดหรือติดไฟแดงเยียบเบรค รอบเครื่องมันก็จะมีกำลังมาช่วงรอบแอร์ทำงาน รถก็เลยรู้สึกสั่นเล็กน้อย น้าครับแต่ผมรู้สึกว่าเข้าเกียร์ N ก็มีอาการอย่างที่เล่านะครับ:93 2:

photokid
23-06-2012, 10:23
ผมใช้พลัสออโต้ ไม่เจออาการนี้คับ ถึงแอร์ตัดก็ไม่สั่น แค่รอบสวิงนิดๆอย่างเดียวตามการทำงานคับ

ohm4door
23-06-2012, 13:26
น้าCoppy42ครับ อ่านพอเข้าใจครับ อิ ๆ พอสรุบได้ว่าเหมือนเราจอดหรือติดไฟแดงเยียบเบรค รอบเครื่องมันก็จะมีกำลังมาช่วงรอบแอร์ทำงาน รถก็เลยรู้สึกสั่นเล็กน้อย น้าครับแต่ผมรู้สึกว่าเข้าเกียร์ N ก็มีอาการอย่างที่เล่านะครับ:93 2:

ทางที่ดีครับ จอดรถเวลานานๆ เข้าnไว้ดีกว่า ถ้าเข้าdระบบทุกอย่างที่เกี่ยวข้องจะรับภาระมาก เช่น ระบบเครื่องยนต์ ระบบเบรค ระบบเกียร์ ระบบการสั่งจ่ายน้ำมัน
ระบบรับภาระอีกเท่าตัวการสึกหรอมากขึ้น ครับ

khanlert
23-06-2012, 15:33
มาอธิบายเพิ่มเติม พึ่งใช้รถเสร็จ ผมมาสังเกตุตอนจอดติดไฟแดง หรือ จอดรอ ทางบ้านลงไปซื้อของ เกียร์ d ใว้แล้วเยียบเบรคใว้
ผมสังเกตุรอบเครื่องจะสวิงอยู่ประมาณ 600 กว่า ๆ แต่ไม่ถึง 800 ทีนี้พอเครื่องเดินเบาไป เข็มรอบเครื่องเหมือนจะตกมานิดหนึ่ง จาก 600 แล้วรอบเครื่องเหมือนมันต่ำลงมา แล้วเข็มรอบก็จะมาขึ้นที่600 กว่า ๆ เหมือนเดิม เหมือนจังหวะรอบเครื่องมันจะ ตกมานิดหนึ่งจาก 600 แล้วก็กลับมาปกติ ช่วงนี้ละครับ รถจะกะตุก พอรู้สึก หวิว ๆ เล็กน้อย ถือว่าปกติไหมครับ แต่ถ้าจอดเข้า p หรือ n ปกติ รอบเครื่องก็จะขึ้นลงปกติไม่กะตุก
แต่ ตรง ตำแหน่งเกียร์ d ตอนเยียบเบรคติดไฟแดงยาว ๆ หรือ จอดเยียบเบรคใว้เฉย ๆ ก็จะมีอาการอย่างที่เล่ามาละครับ น้า

Api
23-06-2012, 15:52
รอบเปลี่ยนยอมส่งกำลังไปที่เกียร์ อาจจะมีอาการกระตุกได้ครับ ลองเหยียบเบรคให้มากกว่านี้แล้วดูว่ากระตุกหรือเปล่า

khanlert
23-06-2012, 18:01
:yociexp55: รบกวนน้า ๆ ท่านใด ใช้เกียร์ ออโต้ สังเกตุหน่อยสิครับ ว่า ตอนเข้าเกียร์ D อยู่ช่วงจอดติดไฟแดงหรือจอดแช่ มีอาการรอบเครื่อง และ มีอาการ กะตุก หวิว ๆ ให้รู้สึกเหมือนกันไหมครับ

khanlert
24-06-2012, 12:45
รอน้า ๆ มาชี้แนะครับ:37 2:

khanlert
24-06-2012, 21:56
ผมมาสังเกตุแล้วครับ รอบแอร์ถือว่าปกติครับ แต่นี้คือว่าเราเปิดแอร์ปกติตอนขับ เหมือนตอนเราขับใช้งานบนถนน พอเจอไฟแดง หรือ จอดให้ทางบ้านวิ่งลงไปซื้อของ หรือจอดแช่ช่วงรถติด ทีนี้ผมจะจอดเยียบเบรค คาใว้ที่เกียร์ D ครับ พอจอดนิ่งสังเกตุเข็มวัดรอบ จะอยู่ที่ประมาณ หกร้อยกว่า ๆ ไม่ถึงแปดครับ พอจอดเยียบเบรคคาเกียร์ D ใว้ผมสังเกตุเข็มวัดรอบ ตอนมันอยู่หกร้อยนิด ๆ พอได้จังหวะมันจะฉุดลงมานิดหนึ่ง แล้วก็ดีดกลับมาอยู่ที่ รอบ หกร้อยกว่า ๆ เหมือนเดิม ตอนนี้ละครับ ที่ผมบอกว่า พอรอบฉุดลง รถก็จะเหมือน กระตุก หวิว ๆ ให้พอรู้สึก จะเป็นแบบนี้ตลอด ถือว่าปกติใช่ไหมครับ น้า:yenta4-emoticon-002

arnat
26-06-2012, 09:22
ผมใช้มาสองปีแระอาการอย่างที่น้าว่าเป็นมาตั้งแต่รับรถวันแรกเลยน้า จอดติดไฟแดงแช่ d ใว้ตอนแอร์ตัดต่อเข็มวัดรอบกระตุก เครื่องยนต์กระตุกและสั่นเล็กน้อยพอรุ้สึกได้ ผมว่ามันปรกติครับของมิตซู

khanlert
26-06-2012, 13:38
ใช่ครับน้า arnat แต่เข้าเกียร์ P หรือ N ก็รอบปกติ แอร์ตัดต่อปกติ แต่จอดติดแช่ใว้ที่เกียร์ D รอบมันเหมือนจะฉุดลงมานิดหนึ่งก่อนจะมาปกติ อย่างรถผมพึ่งออกมาวิ่งไป 700 กว่าโลครับไม่ถึงเดือนที สังเกตุถ้าแช่เกียร์ D เข็มสวิงที่ 600 กว่าแต่ไม่ถึง 800 พอแช่เกียร์ D ใว้สังเกตุ ตอนมันฉุด เข็มวัดรอบจะกะดิกตกลงมาเล็กน้อยแล้วกลับมาสวิงที่ 600 กว่าเหมือนเดิม ช่วงนี้จะรู้สึก กระตุกหวิว ๆ ให้รู้สึกครับ
ถือว่าปกติใช่ไหมครับ เคยใช้ 4 ประตู ออโต้ ตัวเตี้ยรุ่นแรกเลย ตอนแช่เกียร์ D ไม่รู้สึกหรือ ว่า รุ่นใหม่มันแรง ฮิ ๆ :6 3:

khanlert
29-06-2012, 22:23
:85 2: รบกวนอีกสัก คอมแม้น อิ ๆ เล่าสู่กันฟัง
ผมมาจับจุดสังเกตุแล้วครับ วันนี้เข้าเกียร์ d เยียบเบรคแช่ใว้(มัวปรับแต่งเครื่องเสียงติดรถ มันยุ่งยากเหมือนกันนิ เมนู) แต่ไม่ได้เปิดแอร์ สังเกตุเข็มวัดรอบจะอยู่ที่ประมาณ600 ถึง 800 ประมาณเนี้ยจำไม่ได้ แต่เข็มรอบจะนิ่งตลอด แอะทำไหมไม่กระตุกหวิว ลองเปิดแอร์ดูสิ เยียบแช่เบรคค้างเกียร์ d เหมือนเดิม
อาการกระตุกหวิว มาเลยครับ วัดรอบ หกร้อยกว่า ๆ จะฉุดลงนิดหนึ่งแล้วกลับที่ หกร้อยกว่า ๆ เหมือนเดิม สรุปแล้วน่าจะมาจากผลรอบแอร์ ละครับ

ตอนจอดเกียร์ n กับ p เราก็รู้สึกรอบแอร์ทำงานขึ้นลงปกติอยู่แล้ว พอแช่เกียร์ d เยียบเบรค จะรู้สึกกระตุกหวิว อีกแบบ
ผมเข้าข้างตัวเอง ว่า คงปกติ ครับพม