PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การล้างแบตตามคลิบแบบนี้จะใช้ต่อได้นานมั้ยครับ

pol999
27-06-2012, 22:23
พอดีเจอมาว่าจะลองทำดูเลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่ามันจะได้นานมั้ยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=e5CHlvbH9Is&feature=related

MiNi_XXL
27-06-2012, 22:29
ล้างแบบเอาน้ำยาล้างห้องน้ำล้างใช่ป่ะ ผมไม่เอาด้วยคนล่ะครับ ซื้อใหม่ดีกว่า หากใช้ไป ๆ ระเบิดขึ้นมาใครรับผิดชอบล่ะ

jirayuth99
24-02-2013, 13:46
ด้วยความเคารพครับ เท่าที่ทราบมันคือการ "คว่ำแบต" และที่เห็นเค้าเทน้ำออกจาหม้อแบตนี่อันตรายคับ เพราะแบตเตอรี่เมื่อผ่านการใช้งานจะมีเศษโลหะตกค้างอยู่ที่ก้นแบต และเมื่อนำน้ำออกโดยการ "เท" ลองคิดภาพตามนะครับ เศษโลหะเหล่านั้นอาจจะไหลตามน้ำออกมาไปค้างระหว่างประจุสองขั่ว
โดยทั่วไปร้านแบตที่เค้าชำนาญ จะใช้ท่อดูดน้ำขึ้นมา
ด้วยความเคารพคับ ^^

Airbone plus
25-02-2013, 12:00
ด้วยความเคารพครับ เท่าที่ทราบมันคือการ "คว่ำแบต" และที่เห็นเค้าเทน้ำออกจาหม้อแบตนี่อันตรายคับ เพราะแบตเตอรี่เมื่อผ่านการใช้งานจะมีเศษโลหะตกค้างอยู่ที่ก้นแบต และเมื่อนำน้ำออกโดยการ "เท" ลองคิดภาพตามนะครับ เศษโลหะเหล่านั้นอาจจะไหลตามน้ำออกมาไปค้างระหว่างประจุสองขั่ว
โดยทั่วไปร้านแบตที่เค้าชำนาญ จะใช้ท่อดูดน้ำขึ้นมา
ด้วยความเคารพคับ ^^

+1 เป็นภูมิปัญญาแบบบ้านๆ แต่ควรจะศึกษาและปฎิบัติให้ถูกต้องกว่านี้ ถึงจะปลอดภัยกับตัวผู้ทำและผู้ใช้ครับ

kainui723
25-02-2013, 12:06
แบตฯลูกนึงอย่างน้อยๆก็ใช้ได้2ปีถ้าหมั่นเช็คดูแลรักษาอาจได้3-4ปี ผมว่า ซื้อใหม่ปลอดภัยกว่าครับ