PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถน้า ๆ ท่านใด มีไอน้ำเกาะในโคมไฟหน้าทั้งสองข้างบ้างไหมครับ แชร์หน่อยครับ

khanlert
07-07-2012, 00:21
เจอมา ช่วงนี้แถวบ้านฝนตกเกือบทุกวัน พาครอบครัวไปซื้อของห้าง บัวใหญ่ ตอนจอดรถ แฟนทัก อ้าว โคมไฟหน้าทั้งสองข้าง ไอน้ำเกาะเต็มเลยครับ ไม่ได้ถ่ายรูปใว้ ว่า วันจันทร์เอาเข้าศูนย์ (รถออกมาไม่ถึงเดือนทีครับ พลัส สี่ประตู ออโต้ วีจีใหม่ครับ ) พอซื้อของเสร็จออกจากหน้าง อ้าวไอน้ำในโคมหายไปหมดแล้ว ตั้งแต่นั้นจนถึงตอนนี้ก็ยังปกติครับ แต่ไม่มีน้ำเข้าโคมนะครับ ควรทำไงครับ หรือ ปกติ
คงต้องหมั่นสังเกตุแล้วครับ ถ้ามีอีกว่าจะถ่ายรูป ไปคุยกับศูนย์สักหน่อย
:115:

LuftWaffe
07-07-2012, 00:43
เรียกน้ำเข้าโคมครับ มันจะเป็นๆหายๆ ครับ ของผมตอนที่เป็นคือไปให้ร้านถอดโคมออกมาเช็ดแล้วอุดซิลิโคนให้ใหม่ ปัจจุบันไม่เป็นอีกเลยครับ ค่าเสียหาย 150-200 ผมจำไม่ได้ แต่ประมาณนี้ครับ

parn-design
07-07-2012, 01:21
เจอมา ช่วงนี้แถวบ้านฝนตกเกือบทุกวัน พาครอบครัวไปซื้อของห้าง บัวใหญ่ ตอนจอดรถ แฟนทัก อ้าว โคมไฟหน้าทั้งสองข้าง ไอน้ำเกาะเต็มเลยครับ ไม่ได้ถ่ายรูปใว้ ว่า วันจันทร์เอาเข้าศูนย์ (รถออกมาไม่ถึงเดือนทีครับ พลัส สี่ประตู ออโต้ วีจีใหม่ครับ ) พอซื้อของเสร็จออกจากหน้าง อ้าวไอน้ำในโคมหายไปหมดแล้ว ตั้งแต่นั้นจนถึงตอนนี้ก็ยังปกติครับ แต่ไม่มีน้ำเข้าโคมนะครับ ควรทำไงครับ หรือ ปกติ
คงต้องหมั่นสังเกตุแล้วครับ ถ้ามีอีกว่าจะถ่ายรูป ไปคุยกับศูนย์สักหน่อย

หากมีไอน้ำเกาะเป็นปกติครับ....
...โดยหลักการแล้วโคมไฟหน้าจะมีช่องระบายอากาศอยู่สองช่อง...เพื่ออะไรนั้นหรือก็คือเวลาเราเปิดไฟจะเกิดความร้อนในโคมไฟจำเป็นต้องมีการระบายความร้อนออกสู่ภายนอก...
ในเมื่ออากาศร้อนออกสู่ภายนอกก็ต้องมีอากาศเย็นเข้าสู่ภายในเป็นธรรมดาบางช่วงอากาศบ้านเราชื้นก็ย่อมมีไอน้ำเยอะ...ทำให้เกิดการควบแน่นเป็นไอน้ำเกาะอยู่ภายในโคม...แต่ไม่ต้องตกใจหรอกครับ..เมื่อไรเปิดไฟความร้อนจะไล่ไอน้ำที่เกาะอยู่ออกไปเองครับ...

แต่หากเกิดเยอะจนเห็นเป็นน้ำอยู่ภายในโคมไฟแล้วละก็แนะนำให้ไปเคลมครับเพราะอาจเกิดจากการประกอบของโรงงานผู้ผลิต

ปล...อย่าไปอุดรูระบายอากาศน่ะครับ....

jee4x4
07-07-2012, 02:00
จะว่าปกติก็คงไม่ใช้ครับน้า มันเป็นโครมไฟไม่ใช่โครมน้ำ ที่มันมีไอน้ำเพราะมีความชื้นเข้าไปในโครมได้ครับถ้าโครมไม่แตกหรือซิลไม่รั่วก็ลองดูซิลยางตรงขั้วหลอดไฟหน้าครับว่ามันยังทำหน้าที่ได้ปกติดีอยู่หรือไม่ ไอน้ำด้านในมันจะวนเวียนอยู่แบบนั้นหละครับถ้าน้าเห็นอีกก็ถอดหลอดไฟแล้วเอาผ้าแย่เข้าไปเช็ดมันออกเลยครับ แล้วก็ใส่หลอดไฟเข้าไปแต่ตัวยางที่ขั้วหลอดอย่าพึ่งใส่สนิทแน่นนะครับให้เปิดไฟหน้าทิ้งไว้สักพักพอที่จะให้ความร้อนจากหลอดไฟทำให้ไอน้ำเกิดการระเหยแห้งเหือดหุหุ แล้วค่อยใส่ seal ขั้วหลอดให้แน่นๆครับ

khanlert
07-07-2012, 18:05
พอจะเข้าใจหน่อยครับ คือประมาณว่า ถ้ามีไอน้ำภายในโคมแต่น้ำไม่เข้าโคมนะครับ และไอน้ำจะระเหยหายไปเอง ยังทำเนาว่า ปกติใช่ไหมครับ ถ้าไอน้ำในโคมเกาะอยู่ไม่ระเหยเลยหมายถึงน่าจะมีปัญหาเพราะโคมหน้าไทรทรันมีรูระบายอากาศอย่างที่น้า ๆ บอกใช่ไหมครับ
นี้วันนี้แถวบ้านฝนตกตั้งแต่เช้าจนถึงตอนนี้ยังไม่หยุดทีครับ จอดรถตากฝนใว้ครึ่งวันแล้ว ลองถือร่มไปดูโคมไฟหน้าทั้งสองข้างก็น้ำไม่เข้าโคมนะครับ แต่ไม่รู้จะมีไอน้ำเกาะภายในอีกหรือเปล่า งั้น สรุป ผมต้องหมั่นสังเกตุโคมไฟหน้า เพราะคราวก่อนก็อากาศชื้น ๆ หลายวันเลยมีไอน้ำเกาะ
ถ้ามีอะไรจะได้ เข้าศูนย์อีกทีครับ:53 2:

parn-design
08-07-2012, 08:31
พอจะเข้าใจหน่อยครับ คือประมาณว่า ถ้ามีไอน้ำภายในโคมแต่น้ำไม่เข้าโคมนะครับ และไอน้ำจะระเหยหายไปเอง ยังทำเนาว่า ปกติใช่ไหมครับ ถ้าไอน้ำในโคมเกาะอยู่ไม่ระเหยเลยหมายถึงน่าจะมีปัญหาเพราะโคมหน้าไทรทรันมีรูระบายอากาศอย่างที่น้า ๆ บอกใช่ไหมครับ
นี้วันนี้แถวบ้านฝนตกตั้งแต่เช้าจนถึงตอนนี้ยังไม่หยุดทีครับ จอดรถตากฝนใว้ครึ่งวันแล้ว ลองถือร่มไปดูโคมไฟหน้าทั้งสองข้างก็น้ำไม่เข้าโคมนะครับ แต่ไม่รู้จะมีไอน้ำเกาะภายในอีกหรือเปล่า งั้น สรุป ผมต้องหมั่นสังเกตุโคมไฟหน้า เพราะคราวก่อนก็อากาศชื้น ๆ หลายวันเลยมีไอน้ำเกาะ
ถ้ามีอะไรจะได้ เข้าศูนย์อีกทีครับ:53 2:.

ลองดูครับน้า. หากสงสัยยังไงโทรถามได้ครับ.

coppy42
08-07-2012, 08:33
ยังไงมันก็มีได้ครับ อากาศภายนอกภายในโคมมันมีความชื้นใกล้เคียงกัน แต่มันจัดการตัวมันเองได้ มีท่อระบายเป็นยาง งอๆอยู่ด้านหลังด้านนบ2ตัว เพื่อไล่ความชื้นออกครับ
อยากชัวร์มากก็ถอดยางครอบหลังออกหาไดร์เป่าผมมาเป่าแช่ตอนอากาศใสๆอีกทีก็ได้นะ
(และตามที่ข้างบนบอกมาถ้ากาวซิลรอบกระจกของโคมนั้นยังปรกติดีหรือแห้งไม่มีฝนเราถอดยางปิดปลักหลังออกวิ่งก็ได้กลับมาค่อยปิดยางครอบตามเดิมแต่ต้องใสให้ถูกลูกศรหันช่องระบายลงล่าง)
-ผมกระแทกน้ำดำน้ำมาตามรูปหลายครั้งก็ไม่มีไอน้ำเลยสักครั้งทั้งตัดหมอกและบีมใหญ่ครับ-

jee4x4
08-07-2012, 09:51
ยังไงมันก็มีได้ครับ อากาศภายนอกภายในโคมมันมีความชื้นใกล้เคียงกัน แต่มันจัดการตัวมันเองได้ มีท่อระบายเป็นยาง งอๆอยู่ด้านหลังด้านนบ2ตัว เพื่อไล่ความชื้นออกครับ
อยากชัวร์มากก็ถอดยางครอบหลังออกหาไดร์เป่าผมมาเป่าแช่ตอนอากาศใสๆอีกทีก็ได้นะ
(และตามที่ข้างบนบอกมาถ้ากาวซิลรอบกระจกของโคมนั้นยังปรกติดีหรือแห้งไม่มีฝนเราถอดยางปิดปลักหลังออกวิ่งก็ได้กลับมาค่อยปิดยางครอบตามเดิมแต่ต้องใสให้ถูกลูกศรหันช่องระบายลงล่าง)
-ผมกระแทกน้ำดำน้ำมาตามรูปหลายครั้งก็ไม่มีไอน้ำเลยสักครั้งทั้งตัดหมอกและบีมใหญ่ครับ-

รถสะเทินน้ำสะเทินบกหรอครับป๋า

coppy42
08-07-2012, 10:15
รถสะเทินน้ำสะเทินบกหรอครับป๋า
5555ทำไงได้ละครับน้าจี ดั้นด้นไปจนถึงแล้วนิถอยก็อายไปต่อก็เสียวเอาล่ะ เค้าไปกันได้เราก็ต้องไปอ่ะดิ
แล้วยังมาเจอตอนออกทริปช่วยน้ำท่วม ต.ภูเขาทองอีก ต่อมาก็ลำลูกกาแบบเปิดประตูแหนเข้าประตูซ้ายมันลัดกันมาออกประตูขวา(ช่วงนี้แปรงเป็นรุ่นไร้พหรม) 555หาเรื่องแท้ๆเลยผมถ้าถึงมิดคันเร่งก็จบกันแน่ๆ

parn-design
08-07-2012, 11:30

.

ใช่แล้วครับ.
เอาประสบการณ์มาแชร์น่ะครับ.
ปัญหาการเคลมอย่างหนึ่งที่เคยเจอ. คือการที่ผู้ใช้ไปเปลี่ยนหลอดเอง(ไม่ใช่หลอดไม่ดี)แต่การประกอบกลับไม่เหมือนเดิมบางครั้งลืมสังเกตุว่ายางที่ปิดอยู่อย่างไร. ทำให้รั่วได้. และบางครั้งใส่หลอดไม่ตรงหลอดอาจหลุดได้. เจอมาหลายปัญหาครับ.

ปล. เรื่องของไอน้ำเกาะ. ผู้ผลิตได้มีการทดสอบอยู่เหมือนกัน. โดยแต่ผู้ผลิด(ผลิตโคมไฟ)จะมีมาตรฐานอยู่ครับ

khanlert
09-07-2012, 00:21
:26 3: มารายงานเพิ่มเติมนิดหน่อย แถวบ้านผมฝนตก 2 วันติดละรวมวันนี้ด้วย ผมสังเกตุจอดตากฝนใว้ไม่มีอะไรครับ วันนี้พาครอบครัวเหมือนเคยไปซื้อของห้าง คนเยอะ ฝนตกคนมาอยู่ในห้าง พอกลับมาบ้าน จอดแปบเดียว มาเช็ค อ้าว เจออีก ระ คราวนี้เกาะน้อยหน่อยไม่มาก เกาะในโคมเหมือนเดิมขึ้นตามขอบโคม สักพักไปดูอีกเหมือนคนจิตตก อิ ๆ อ้าวระเหยไปหมดแระเหมือนเคยน้ำยังไม่เข้าโคม ผมว่าไม่น่าจะปกติแระ คันอื่นของหลานและพี่ชายไม่เคยมีไอเกาะเลย ไทรทรันสี่ประตูรุ่นแรกเลยที่ผมเคยใช้ก็ไม่เคยเจอ นี้ พลัส วีจีใหม่ สี่ประตู ออโต้ เจอสะงั้น
ว่านี้ครบพันโล เข้าศูนย์แจ้งช่างหน่อย ละครับ แต่ปัญหานี้ จิ๊บ ๆ ใช้ไหมครับ

parn-design
09-07-2012, 00:28
:26 3: มารายงานเพิ่มเติมนิดหน่อย แถวบ้านผมฝนตก 2 วันติดละรวมวันนี้ด้วย ผมสังเกตุจอดตากฝนใว้ไม่มีอะไรครับ วันนี้พาครอบครัวเหมือนเคยไปซื้อของห้าง คนเยอะ ฝนตกคนมาอยู่ในห้าง พอกลับมาบ้าน จอดแปบเดียว มาเช็ค อ้าว เจออีก ระ คราวนี้เกาะน้อยหน่อยไม่มาก เกาะในโคมเหมือนเดิมขึ้นตามขอบโคม สักพักไปดูอีกเหมือนคนจิตตก อิ ๆ อ้าวระเหยไปหมดแระเหมือนเคยน้ำยังไม่เข้าโคม ผมว่าไม่น่าจะปกติแระ คันอื่นของหลานและพี่ชายไม่เคยมีไอเกาะเลย ไทรทรันสี่ประตูรุ่นแรกเลยที่ผมเคยใช้ก็ไม่เคยเจอ นี้ พลัส วีจีใหม่ สี่ประตู ออโต้ เจอสะงั้น
ว่านี้ครบพันโล เข้าศูนย์แจ้งช่างหน่อย ละครับ แต่ปัญหานี้ จิ๊บ ๆ ใช้ไหมครับ

...ใช่แล้วครับปัญหาเล็กน้อย....

khanlert
09-07-2012, 22:32
ช่วงนี้แถวบ้านผมฝนตกเกือบทุกวัน จอดรถใว้กลางหาว น้ำก็ไม่เข้าโคมเหมือนเดิม และหมั่นถือร่มไปเช็คดู ไอน้ำก็ไม่จับน่ะ แต่พอเอาออกไปขับธุระขับไปขับมาเสร็จ ก็มาจอดหน้าบ้าน ฝนตกเซาะแซะ มาดูอะ ไอน้ำเกาะขึ้นตามโคมอีกแระ เลยเข้าบ้านไปสักแปบเดียว เดินมาดูใหม่ ฮา เหมือนเดิม ไอน้ำหายไปหมดแระ เอาแบบนี้ สรุปยังไงดีครับน้า ๆ แจ้งศูนย์ตามอาการที่เราเจอเค้าก็ไม่เห็นไอน้ำในโคมอยู่ดี แล้วเค้าจะแก้ไขยังไงบ้างได้ครับ
หาเป็นข้อมูลเผื่อเข้าไปคุยกับช่างได้ ครับ แต่ อย่างที่เล่าไทรทรันรุ่นแรกเคยใช้ไม่เคยเจอ แอะ หรือตอนนั้นไม่เคยสนใจก็ไม่รู้:96 2:

parn-design
10-07-2012, 23:52
ช่วงนี้แถวบ้านผมฝนตกเกือบทุกวัน จอดรถใว้กลางหาว น้ำก็ไม่เข้าโคมเหมือนเดิม และหมั่นถือร่มไปเช็คดู ไอน้ำก็ไม่จับน่ะ แต่พอเอาออกไปขับธุระขับไปขับมาเสร็จ ก็มาจอดหน้าบ้าน ฝนตกเซาะแซะ มาดูอะ ไอน้ำเกาะขึ้นตามโคมอีกแระ เลยเข้าบ้านไปสักแปบเดียว เดินมาดูใหม่ ฮา เหมือนเดิม ไอน้ำหายไปหมดแระ เอาแบบนี้ สรุปยังไงดีครับน้า ๆ แจ้งศูนย์ตามอาการที่เราเจอเค้าก็ไม่เห็นไอน้ำในโคมอยู่ดี แล้วเค้าจะแก้ไขยังไงบ้างได้ครับ
หาเป็นข้อมูลเผื่อเข้าไปคุยกับช่างได้ ครับ แต่ อย่างที่เล่าไทรทรันรุ่นแรกเคยใช้ไม่เคยเจอ แอะ หรือตอนนั้นไม่เคยสนใจก็ไม่รู้:96 2:.

หากเป็นแล้วหายไปคุยกับช่างไม่แน่ใจน่ะครับ. แต่ของน้องชายผมเป็นตอนล้าง. ผมบอกให้ไปเคลมเลยครับ. สงสัยยังไงโทรมาได้ครับ. ( all. New d max.ฝีมือผมเอง)

khanlert
12-07-2012, 22:29
:yenta4-emoticon-002 อัพเดต วันนี้เข้าศูนย์แจ้งเรื่องไอน้ำชอบจับเกาะในโคมทั้งสองข้างบ่อย(ช่วงนี้แถวบ้านฝนตกทุกวัน) และพอเกาะสักพักก็ระเหยไปเอง ผมมีแต่รูปถ่ายในโทรศัพท์ให้เจ้าหน้าที่รับรถดู ทางศูนย์อธิบายว่า ตามหลักแบบ วิทย์ เลย ว่าแบบอากาศมันเย็นมวลอากาศชื่น บลา ๆ ว่าไปแล้วทำให้ไอน้ำเกาะในโคมแล้วมันก็ระเหยไปเองถือว่า ปกติทุกอย่าง เอาก็เอาเตอะ พี่ท่านบอกปกติ ผมก็ไม่รู้จะเอ่ยอะไรแล้ว
นี้ผมแค่สงสัยน่ะครับ ผมเคยไปเที่ยว ภูชี้ฟ้า ทางเชียงราย โหอากาศเค้าเกือบติดลบ ไปอยู่บนแถว ภู 2 วันแบบนี้ เจ้าทรันผมไม่โดนไอน้ำเกาะตลอดเลยหรือเนี้ย
ผมแค่คิดตามประสาผม ถ้าไปเที่ยวสิ้นปี อยู่ 3 วันไอน้ำเกาะไม่สามารถระเหยได้เลยเพราะอากาศเย็นมาก มันมิรวมกลายเป็นน้ำในโคมเอาหรือครับ
หรือว่า ทางศูนย์ไม่เห็นว่าน้ำไม่เข้าโคมให้เห็นกับตาเลยไม่คิดจะเช็คตรวจ ซีล ยาง ขอบ ต่าง ๆ ให้บ้าง
มาบ่น ๆ ปกติครับ เล่าสู่กันฟัง เซงจิต

parn-design
13-07-2012, 20:44
อย่าเซ็งเลยครับ.

อากาศหนาวความชื้นน้อย. น่ะครับ. สงสัยยังไงโทรมาได้ครับ. พอมีประสบการณ์บ้างเดี่ยวไขข้อข้องใจให้.

Plawansai
13-07-2012, 20:54
ของผมเป็นตลอดไม่หายเลยครับ กลายเดือนแล้ว มันเป็นฝ้าๆ

parn-design
13-07-2012, 20:58
ของผมเป็นตลอดไม่หายเลยครับ กลายเดือนแล้ว มันเป็นฝ้าๆ
ของจากโรงงานเลยเปล่าครับ. ส่วนมากที่เจอบ่อยบริเวณเลนส์ลอก. อิอิอิ. ได้ใจจริง.

jee4x4
13-07-2012, 22:17
:yenta4-emoticon-002 อัพเดต วันนี้เข้าศูนย์แจ้งเรื่องไอน้ำชอบจับเกาะในโคมทั้งสองข้างบ่อย(ช่วงนี้แถวบ้านฝนตกทุกวัน) และพอเกาะสักพักก็ระเหยไปเอง ผมมีแต่รูปถ่ายในโทรศัพท์ให้เจ้าหน้าที่รับรถดู ทางศูนย์อธิบายว่า ตามหลักแบบ วิทย์ เลย ว่าแบบอากาศมันเย็นมวลอากาศชื่น บลา ๆ ว่าไปแล้วทำให้ไอน้ำเกาะในโคมแล้วมันก็ระเหยไปเองถือว่า ปกติทุกอย่าง เอาก็เอาเตอะ พี่ท่านบอกปกติ ผมก็ไม่รู้จะเอ่ยอะไรแล้ว
นี้ผมแค่สงสัยน่ะครับ ผมเคยไปเที่ยว ภูชี้ฟ้า ทางเชียงราย โหอากาศเค้าเกือบติดลบ ไปอยู่บนแถว ภู 2 วันแบบนี้ เจ้าทรันผมไม่โดนไอน้ำเกาะตลอดเลยหรือเนี้ย
ผมแค่คิดตามประสาผม ถ้าไปเที่ยวสิ้นปี อยู่ 3 วันไอน้ำเกาะไม่สามารถระเหยได้เลยเพราะอากาศเย็นมาก มันมิรวมกลายเป็นน้ำในโคมเอาหรือครับ
หรือว่า ทางศูนย์ไม่เห็นว่าน้ำไม่เข้าโคมให้เห็นกับตาเลยไม่คิดจะเช็คตรวจ ซีล ยาง ขอบ ต่าง ๆ ให้บ้าง
มาบ่น ๆ ปกติครับ เล่าสู่กันฟัง เซงจิต
ไปภูชี้ฟ้าฝ่าในโครมไม่มีหรอกครับเพราะความชื้นในอากาศน้อย แต่นอกโครมและตามตัวรถนี้น้ำค้างเกาะเต็มแน่ๆครับ น้ำค้างแรงจริงๆไปเมื่อสองปีก่อน

คนทำฝุ่น
17-07-2012, 13:21
:141::141::141::141:

pream11
20-07-2012, 22:48
ของจากโรงงานเลยเปล่าครับ. ส่วนมากที่เจอบ่อยบริเวณเลนส์ลอก. อิอิอิ. ได้ใจจริง.

เอ! น้า parn-design มีความรู้เรื่องไฟ รถดีมากเลยครับ ไม่ทราบทำงานที่ใหนครับ

Plawansai
20-07-2012, 23:01
เรื่องของเรื่องก็คือ ผมเปลี่ยนเป็นหน้าปาฯ
กันชนหน้าที่อู่ทำสีมาผิดเบอร์ (ของผมสี a72) ที่อู่ทำสีไทรทันอีกตัว สีอ่อนกว่า
ที่อู่ก็เลย ประกอบเสร็จแล้วก็พ่นสีเลย ลองเอาไดร์ร้อนเป่าแล้วก็ไม่หายครับ
คิดว่าเป็นไอสีที่ตอนพ่นนี่แหละครับ อาจจะมีไอเข้าไปในตัวโคม

parn-design
23-07-2012, 20:51
เอ! น้า parn-design มีความรู้เรื่องไฟ รถดีมากเลยครับ ไม่ทราบทำงานที่ใหนครับ

อดีตเคยอยู่โรงงานผลิตไฟรถยนต์แห่งหนึ่งครับ. (otiok). ลองเรียงใหม่ดูครับ.

จะแกล้งถามผมทำไม่ครับน้า. เดี่ยวว่างๆจะไปเยี่ยมโซนนั้นสักหน่อย.

parn-design
23-07-2012, 20:53
เรื่องของเรื่องก็คือ ผมเปลี่ยนเป็นหน้าปาฯ
กันชนหน้าที่อู่ทำสีมาผิดเบอร์ (ของผมสี a72) ที่อู่ทำสีไทรทันอีกตัว สีอ่อนกว่า
ที่อู่ก็เลย ประกอบเสร็จแล้วก็พ่นสีเลย ลองเอาไดร์ร้อนเป่าแล้วก็ไม่หายครับ
คิดว่าเป็นไอสีที่ตอนพ่นนี่แหละครับ อาจจะมีไอเข้าไปในตัวโคม

ไม่น่าเข้าในโคมได้น่ะครับน้าปลา. (หากใส่หลอดไฟอยู่)

khanlert
01-08-2012, 23:12
:61 2: ผมเข้าไปตามเวบกะบะรถเพื่อนบ้าน ทั้ง บีที ฟอร์ด และ ออลนิว ก็เจอปัญหาไอน้ำเกาะในโคมเยอะเหมือนกันครับ
แปลกใจทำไหมบางคันเจอบางคันไม่เจอ หรือ น้า ๆ บางท่านไม่ทันสังเกต แบบว่าประมาณขับมาจอดแล้วเข้าบ้านเลย อะครับ
คันของผมก็เจอหลายหน อาการนี้ ตราบใดน้ำยังไม่เข้าโคม ไม่อยากซีเรียสแล้วครับ กลัวแต่ว่าโคมข้างในมันจะหมองหรือเปล่า

parn-design
03-08-2012, 07:30
:61 2: ผมเข้าไปตามเวบกะบะรถเพื่อนบ้าน ทั้ง บีที ฟอร์ด และ ออลนิว ก็เจอปัญหาไอน้ำเกาะในโคมเยอะเหมือนกันครับ
แปลกใจทำไหมบางคันเจอบางคันไม่เจอ หรือ น้า ๆ บางท่านไม่ทันสังเกต แบบว่าประมาณขับมาจอดแล้วเข้าบ้านเลย อะครับ
คันของผมก็เจอหลายหน อาการนี้ ตราบใดน้ำยังไม่เข้าโคม ไม่อยากซีเรียสแล้วครับ กลัวแต่ว่าโคมข้างในมันจะหมองหรือเปล่า

มีทุกยี่ห้อครับอาการนี้. จะมากหรือน้อยอยู่ที่อากาศครับและเวลา. ส่วนเรื่องโคมหมอกนั้นผมนานครับแต่ที่แน่ๆผมว่าหน้าเลนส์ลอกก่อนชัวร์

khanlert
03-08-2012, 22:51
มีทุกยี่ห้อครับอาการนี้. จะมากหรือน้อยอยู่ที่อากาศครับและเวลา. ส่วนเรื่องโคมหมอกนั้นผมนานครับแต่ที่แน่ๆผมว่าหน้าเ ลนส์ลอกก่อนชัวร์ :40 2:

Sinplug
24-10-2013, 15:10
ตอนแรกผมก็ตกใจ พอวิ่งไปสักพักก็หายไปหมด

W-ut
24-10-2013, 21:31
ในคู่มือถ้าจำไม่ผิด มีแจ้งไว้ครับน้า