PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำจากน้าๆที่เคยเจอปัญหานี้ครับ

kitkw
10-07-2012, 20:13
รถผมพลัสวีจีเทอร์โบปีล่าสุดนี้ ออกมาได้ประมาณ 8000 โล เวลาเบรคมีเสียงดังเหมือนโลหะ
สีกันเอาเข้าศูนย์เขาก็ถอดออกมาทำความสะอาดและฉีดสเปรย์ผ้าเบรควิ่งได้ไม่ถึงสิบโลก็ดังเหมือนเดิม ก็เอาเข้าศูนย์อีกก็ทำเหมือนเดิมไม่หาย ถามว่าขอเคลมได้ไหม ตอบว่าเคลมไม่ได้เป็น
ชิ้นส่วนสิ้นเปลือง น้าๆท่านใดเคยพบปัญหาแบบนี้แล้วแก้หาย ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

khanlert
10-07-2012, 21:50
เป็นกำลังใจครับ น้า รอ น้า ๆ ท่านอื่นมาชี้แนะครับพม ว่าแต่ รถออกใหม่เลยเหรอครับ รุ่นไหนอะครับ ผมพลัส ออโต้ สี่ประตู พึ่งครบเดือน ยังไม่เคยเจออาการ
มีแต่เกียร์ชอบกระตุกกับไอน้ำชอบเกาะในโคมไฟ พวกปัญหาหยุมหยิมครับ:kapook-17351-2909:

ohm4door
11-07-2012, 00:36
ดังเฉพาะตอนเช้าป่าวครับ

kitkw
11-07-2012, 09:57
เป็นกำลังใจครับ น้า รอ น้า ๆ ท่านอื่นมาชี้แนะครับพม ว่าแต่ รถออกใหม่เลยเหรอครับ รุ่นไหนอะครับ ผมพลัส ออโต้ สี่ประตู พึ่งครบเดือน ยังไม่เคยเจออาการ
มีแต่เกียร์ชอบกระตุกกับไอน้ำชอบเกาะในโคมไฟ พวกปัญหาหยุมหยิมครับ:kapook-17351-2909:รถใหม่ครับออโต้ สี่ประตู เกียร์กระตุกเจอครับเวลาเข้าเกียร์ทั้งเกียร์ d และเกียร์ r แต่ก็เป็นรถคันแรก
ของผม ผมไม่เคยขับรถคันอื่นที่เป็นออโต้มาก่อน จึงไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่า แบบว่าเวลาเข้าเกียร์นี่รถเหมือนถูกดึงจนโยกเลย ไม่รู้ว่าผิดปกติหรือเปล่า

kitkw
11-07-2012, 09:58
ดังเฉพาะตอนเช้าป่าวครับดังทุกครั้งที่เหยียบเบรคครับไม่เลือกเวลาไม่ว่าทางใกล้ทางไกล ถ้าเหยียบเบรคล่ะก็ดังเลยครับ

khanlert
11-07-2012, 17:08
น้า kitkw ครับมีน้า ๆ ในคลับแนะนำว่า คุยกับศูนย์ฺให้เลินนิ่ง รถใหม่ครับ นี้พรุ่งนี้ ส่วนเกียร์ ผมจะเียียบเบรคแน่น ๆ ก่อนเปลี่ยนเกียร์ น้าลองสังเกตุรถน้าหน่อยได้ไหมคับ อย่างผมถ้าติดไฟแดงนาน ๆ หรือ จอดแช่เกียร์ D ค้าง เยียบเบรค ช่วงแอร์ ตัดรอบ ไปมา รถจะกะตุกหวิว ๆ ให้รู้สึกทุกครั้ง เข็มวัดรอบจะอยู่ที่ ประมาณ 600 กว่า ๆ แล้วพอรอบแอร์ตัด มันจะฉุดลงมานิดหนึ่ง ช่วงนี้ระครับจะรู้สึกกะตุกหวิว แต่ถ้าเข้าเกียร์ N หรือ P ก็เยียบเบรคนะ่ไม่มีอาการกะตุกหวิว จะรู้สึกแค่ รอบแอร์ตัดการทำงาน
ส่วนอาการเบรคมีเสียงรถผมยังไม่เคยเจออาการน่ะครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหรือเข้าไปคุยกับช่างใหม่ว่าจะสรุปแก้ไขให้ยังไง รถใหม่นี้ครับ กี่เดือนแล้วครับ ยังไงก็อยู่ในระยะประกัน
ผมพรุ่งนี้จะไปแก้ไลเนอร์ พอขึ้นลงเนินหลังเต่า ไลเนอร์สะเทือนตลอดเหมือนไม่แน่นและไอน้ำชอบเกาะในโคมว่าจะขอให้ช่างเลินนิ่งรถด้วยไม่รู้ เลินนิ่ง นี้ ช่างจะทำให้ป่าว
ยังไงก็ อย่าซีเรียส มากนะครับ ปัญหาก็ใว้ตามแก้ แต่ถ้าศูนย์ไม่ค่อยสนใจก็ เซงจิต ละครับ สู้ ๆ ครับ:65 2:

kitkw
11-07-2012, 22:41
น้า kitkw ครับมีน้า ๆ ในคลับแนะนำว่า คุยกับศูนย์ฺให้เลินนิ่ง รถใหม่ครับ นี้พรุ่งนี้ ส่วนเกียร์ ผมจะเียียบเบรคแน่น ๆ ก่อนเปลี่ยนเกียร์ น้าลองสังเกตุรถน้าหน่อยได้ไหมคับ อย่างผมถ้าติดไฟแดงนาน ๆ หรือ จอดแช่เกียร์ D ค้าง เยียบเบรค ช่วงแอร์ ตัดรอบ ไปมา รถจะกะตุกหวิว ๆ ให้รู้สึกทุกครั้ง เข็มวัดรอบจะอยู่ที่ ประมาณ 600 กว่า ๆ แล้วพอรอบแอร์ตัด มันจะฉุดลงมานิดหนึ่ง ช่วงนี้ระครับจะรู้สึกกะตุกหวิว แต่ถ้าเข้าเกียร์ N หรือ P ก็เยียบเบรคนะ่ไม่มีอาการกะตุกหวิว จะรู้สึกแค่ รอบแอร์ตัดการทำงาน
ส่วนอาการเบรคมีเสียงรถผมยังไม่เคยเจออาการน่ะครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูหรือเข้าไปคุยกับช่างใหม่ว่าจะสรุปแก้ไขให้ยังไง รถใหม่นี้ครับ กี่เดือนแล้วครับ ยังไงก็อยู่ในระยะประกัน
ผมพรุ่งนี้จะไปแก้ไลเนอร์ พอขึ้นลงเนินหลังเต่า ไลเนอร์สะเทือนตลอดเหมือนไม่แน่นและไอน้ำชอบเกาะในโคมว่าจะขอให้ช่างเลินนิ่งรถด้วยไม่รู้ เลินนิ่ง นี้ ช่างจะทำให้ป่าวยังไงก็ อย่าซีเรียส มากนะครับ ปัญหาก็ใว้ตามแก้ แต่ถ้าศูนย์ไม่ค่อยสนใจก็ เซงจิต ละครับ สู้ ๆ ครับ:65 2:ขอบคุณครับน้า

khanlert
11-07-2012, 23:21
ที่ผมบอกเลินนิ่ง นี้ อาจช่วยในเรื่องเกียร์กะตุกอะครับ แต่เรื่องแบรคมีเสียง เป็นไงบ้างครับน้า