PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขับรถกันแบบนี้สิ..ถึงได้มีเหตุ...กันบนท้องถนน!!!!!

moo7389
13-07-2012, 00:39
เมื่อวันที่11ก.ค55เวลาประมาณ5โมงเย็นเศษฯเพื่อนได้ไหว้วานให้ผมนั่งไปเป็นเพื่อนแฟนเค้าเพื่อไปรับเด็กฯที่โรงเรียนเพราะขับรถยังไม่ค่อยคล่อง. พอรับเด็กฯเสร็จก็ขับมาเรื่อยฯจนมาถึงบริเวณตลาดวัดลุ่ม..ได้มีรถไททันพลัสสีเทาดำขับมาจี้ก้น จนน้องเค้าร้อนรน เรานั่งมาด้วยเลยต้องควบคุมสถานะกาล. พอมาถึงแยกไฟแดงรถคันดังกล่าวได้แซงและบาดหน้าและขับไปอย่งรวดเร็วดีที่ไม่เกิดอุบัติเหตุแต่น้องเค้าพูดขึ้นมาว่า"รถไททันรถนักเลง"ทำให้เราหน้าชาไปชั่วขณะ. ผมยังเชื่อว่าคนขับไม่ใช่เจ้าของรถเพราะเท่าที่เห็นบนท้องถนนคนขับรถไททันเป็นสุภาพชน. และขับมีวินัยแต่ถ้าผมคิดผิดเจ้าของเป็นผู้ขับก็ขอเตือนสติท่าน. ได้โปรดสงสารกะคนที่ขับไม่คล่อง. ผมหรือท่านก็ผ่านการไม่คล่องมาเหมือนกัน. และสงสารเด็กเล็กฯด้วยเถอะเพราะช่วงเวลาดังกล่าวเป็นเวลาเลิกเรียน. ได้โปรดเถอะ!!!!

LuftWaffe
13-07-2012, 01:00
ตร บางท่านก็ชอบเหมาว่าไทรทันเป็นรถโจรด้วยนะครับ ไม่รู้ทำไม แต่ทุกยี่ห้อก็มีนิสัยไม่ดีเหมือนกันหมด ฉะนั้นอย่าเหมารวมเลย อะไรอภัยได้ก็อภัยครับ

comsci10
13-07-2012, 05:15
คุณขับช้าแล้วอยู่เลนขวาหรือป่าวคับเขาจี้ให้คุณหลบหรือป่าวคับ แต่ผมคิดว่าถ้าขับช้าควรอยู่ซ้ายนะคับ

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยนะคับ

evoda3
13-07-2012, 06:09
ขอบคุณในคำชี้แนะครับ. พี่น้อง. เราเชื่ิิอ มีเหตุและมีผล.
ผมขับรถรับลูกเกือบทุกวัน เขาใจทั้ง2ฝ่าย ครับ อย่างไรก็ปลอดภัยไว้ก่อน

jee4x4
13-07-2012, 06:51
ขอบคุณในคำชี้แนะครับ. พี่น้อง. เราเชื่ิิอ มีเหตุและมีผล.
ผมขับรถรับลูกเกือบทุกวัน เขาใจทั้ง2ฝ่าย ครับ อย่างไรก็ปลอดภัยไว้ก่อน
ดีนะสีเทาดำถ้าสีดำนี่ คนนี้น่าสงสัย 5555 + ล้อเล่นน๊า อิอิ

Arnon p. Beer
13-07-2012, 06:58

ใช่ครับ ความปลอดภัยต้องมาก่อน

Duck_Hell
13-07-2012, 07:00
อยู่ที่คนครับไม่ใช่ที่รถหรอก

ส่วนเรื่องจี้ตูดปล้วแซงปาดๆๆๆๆผมก็โดนบ่อยครับ โดนพี่จูน พี่โก้ พี่แท๊กซี่นี่ล่ะครับ

Arnon p. Beer
13-07-2012, 07:00
ดีนะสีเทาดำถ้าสีดำนี่ คนนี้น่าสงสัย 5555 + ล้อเล่นน๊า อิอิ

ไม่ได้หมายถึงผมใช่ป่ะสีดำ 555 เพราะวันนั้นไม่ได้ไปไหน เข้าเวรอ่ะ

evoda3
13-07-2012, 07:41
จริงครับน้าจี อิอิ 5555. ไม่ขวางทางใครและไม่ให้ใครแซง อ้ะล้อเล่น.

3T_MUN_D
13-07-2012, 07:45
การให้อภัยสำคัญที่สุดครับ ถ้าเขารีบก็หลบให้เขาไปก่อน เราปลอดภัยดีที่สุดแล้ว

weerasin.08
13-07-2012, 08:23
ทำประจำถอนคันเร่งให้เขาแซงไป เบื่อพวกจี้ตูด

JK Blackplus
13-07-2012, 08:23
แถววัดลุ่มช่วงเช้า เย็นรถติดครับ ถ้าท่านรีบต้องเลี่ยงเส้นนี้ ขับรถบนท้องถนนต้องมีน้ำใจครับ
ขอฝากอีกเรื่องนึง ท่านที่ไปรับส่งลูกๆ เวลาจอดส่งลูกควรหาที่จอดให้มันเป็นกิจจะลักษณะ
ช่วงเช้าๆผมจะเจอบ่อยมากแถวสะพานลอยหน้าอัสสัม(แถวร้านน้าเกียง) นึกจะจอดก็จอดไม่สนใจว่าเลนไหน ซ้อนกันทีสองเลน บางทีก็ปาดมาจอด สัญญาณไฟไม่เปิด
ถ้าเป็นพวกอารมณ์ร้อนคงมีปาดกลับ แต่พอดีผมมันพวกใจเย็น

tumauyai4x4tritonclup.com
13-07-2012, 12:22
เมื่อคืนขับรถไปแถวไฟแดง PMY วิ่งไปทะเล ฝนตกวิ่งผ่านน้ำกระจายยังรู้สึกผิดเลย มีหลุมข้างทาง หลบไม่ทันทางมันแคบๆ:emo020hu8:เทาดำ แต่ไม่ได้วิ่งไปเส้นนั้นเลย :34 5:

3632กรุงเทพ
13-07-2012, 12:37
รถหรู ก็เป็นนักเลงได้ มันอยู่ที่คนขับ

Joe Ry
13-07-2012, 15:47
ผมคนนึงที่ขับรถค่อนข้างเร็ว ยอมรับ แต่ผมก็มีมารยาท โดยที่ไม่ขับจี้ตูดชาวบ้านเขา และต้องดูรถคันข้างหน้าของข้างหน้าอีกว่ามีหรือเปล่า แต่บางครั้งมันก็เกินไป ขับช้าถึงช้ามากวิ่งแบบสบายใจโดยที่ไม่มองคันข้างหลังว่าติดยาวเยียดขับเป็นเจ้าของถนนเลยว่างั้น ได้แต่นึกในใจ ขอให้เวลามันปวดขี้แล้วมีคนขับหวานเย็นขวางอยู่

tae666
13-07-2012, 16:00

+++++++++++

ปลอดภัยไวก่อนครับ อยากแซงก็เปิดไฟให้เขาแซงไปเลยครับ อาจจะเป็นที่คนขับหรือมีเหตุจำเป็นเร่งด่วน เราไม่ทราบครับ

Ttriton
13-07-2012, 16:18
เคารพกฎจราจร ช่วยลดอุบัติเหตุได้เยอะ......แต่ถ้าเจอขาซิ่ง ปาดซ้ายปาดขวา แล้วมาจบที่ตูดรถเราเข้านี่มันเซ็งงงงงเป็ด

boydear
13-07-2012, 16:22
จะยี่ฮ้อไหนก็ไม่สำคัญ......มันอยู่ที่สันดานคนขับครับน้า.....

anek2002
13-07-2012, 16:25
มองภาพรวมๆผมว่าน่าจะ เริ่มต้นจากการสอบใบขับขี่ น่าจะมีข้อสอบจริยะมารยาทการใช้รถบนท้องสัก 90% ของข้อสอบ เพราะสมัยนี้หาอยากครับ มารยาทในการใช้รถบนท้องถนนอย่างถูกวิธี และปลอดภัย ผมยกตัวอย่างเช่น ขับช้าอยู่เลนขาว พวกมาเร็วกระพริบไฟขอทาง ก็ไม่เข้าซ้าย จะเลนขาวอย่างเดียว มีเยอะครับคนจำพวกนี้ และอีกจำพวกนึก กักอยู่ตรงกลางระหว่างซ้ายและขาว พวกขับตามหลังปวดกระบานเลย จะไปซ้ายหรือขาวดี บีบแตรไล่มัน มันก็ให้ของดีอีก อ้าว
สรุปใจเย็นๆครับอย่างไรก็พี่น้องคนไทยด้วยกันทั้งนั้น

13-07-2012, 17:16
เมื่อคืนขับรถไปแถวไฟแดง PMY วิ่งไปทะเล ฝนตกวิ่งผ่านน้ำกระจายยังรู้สึกผิดเลย มีหลุมข้างทาง หลบไม่ทันทางมันแคบๆ:emo020hu8:เทาดำ แต่ไม่ได้วิ่งไปเส้นนั้นเลย :34 5:

นึกว่าน้าเจมส์แอบไปกรึ๊บแถวซอยเถิดเทิงซะอีก อิอิ (ล้อเล่นๆ)

PPKRY
13-07-2012, 17:31
ซุ่มหรือน้าเจมส์

evoda3
13-07-2012, 17:35
อ่านแล้วขำๆอ้ะน้า. ตอบได้หลากหลายดีครับ. 555. ไม่เครียดน้อ

moo7389
13-07-2012, 22:30
ไม่ได้ขับขวาครับท่าน. เลาะซ้ายตลอดเพราะจะมุ่งหน้าเข้าเมือง. แต่ถึงไงก็ไม่หน้าจะรีบร้อนนักเพราะเป็นเวลาเลิกเรียน. ไอ้เราไม่เท่าไรเพราะเหล็กหุ้มเนื้อแต่ถ้าไปโดนเนื้อหุ้มเหล็กอย่ามอเตอร์ไซค์ก็คงเจ็บ. อย่างที่หลายท่านว่าปลอดภัยต้องมาก่อน+การให้อภัย. การที่ใช้ถนนร่วมกันไม่ควรมองว่าให้เราปลอดภัยคนเดียว. ต้องคำนึงถึงเพื่อนร่วมทางด้วย. ผมคนหนึ่งแหละถ้าอยู่หลังบ้ายแดง. คิดไว้ก่อนไม่คล่องและจะระวังเป็นพิเศษครับ ขอบคุณทุกคำถามและคำตอบ พอคายเครียดไปบ้าง. ขอบคุณครับ!!!!!

kamyu
13-07-2012, 22:45
มันไม่เกี่ยวกับรถซะหน่อย

14-07-2012, 07:04
นึกว่าน้าเจมส์แอบไปกรึ๊บแถวซอยเถิดเทิงซะอีก อิอิ (ล้อเล่นๆ)

ซุ่มหรือน้าเจมส์

แถวนั้นที่อยู่เดิม น่ะ jk ไม่ได้ซุ่มครับน้าต๊อก เค้าเรียกว่าลักไป๋ 555:17 2:

yingkam
14-07-2012, 18:21
ผมว่าอยู่ที่สานดานคับคนพวกนี้

ฟาร์ญัร
15-07-2012, 10:14
จัดไปอย่าให้เสียชื่อ

evoda3
16-07-2012, 16:31
ไม่ได้ขับขวาครับท่าน. เลาะซ้ายตลอดเพราะจะมุ่งหน้าเข้าเมือง. แต่ถึงไงก็ไม่หน้าจะรีบร้อนนักเพราะเป็นเวลาเลิกเรียน. ไอ้เราไม่เท่าไรเพราะเหล็กหุ้มเนื้อแต่ถ้าไปโดนเนื้อหุ้มเหล็กอย่ามอเตอร์ไซค์ก็คงเจ็บ. อย่างที่หลายท่านว่าปลอดภัยต้องมาก่อน+การให้อภัย. การที่ใช้ถนนร่วมกันไม่ควรมองว่าให้เราปลอดภัยคนเดียว. ต้องคำนึงถึงเพื่อนร่วมทางด้วย. ผมคนหนึ่งแหละถ้าอยู่หลังบ้ายแดง. คิดไว้ก่อนไม่คล่องและจะระวังเป็นพิเศษครับ ขอบคุณทุกคำถามและคำตอบ พอคายเครียดไปบ้าง. ขอบคุณครับ!!!!!

เอางี่. รถคันนี้มีคาดหน้ามั้นมีสติ๊กเกอร์มั้ย จำทะเบียนได้ป่าว ถ้ามีเดี๋ยวหาไม่ยากจะตามหาคำตอบให้

แล้วน้าใช้รถไร เพราะผมก็ไม่เคยเห็นน้าเช่นกัน. เผื่อว่าพบปะกันครั้งต่อไปจะได้ รู้กันมากกว่านี้ครับ

เผื่อจะได้ สบายใจกัน เพราะมาบอกลอยๆแบบนี้ชาวระยองเสียหายและคนใช้ไทรทันเสียหายเช่นกันครับ. เบอร์โทรผมลงไว้โทรมาคุยกันครับ

tonnsound
16-07-2012, 20:55
น้าครับป้ายแดง ก็แดงแต่ป้ายนะครับ แฮๆๆๆ (ป้ายแดงมีเคลืองครับแฮๆๆ)

viroj
16-07-2012, 21:01
น้าครับป้ายแดง ก็แดงแต่ป้ายนะครับ แฮๆๆๆ (ป้ายแดงมีเคลืองครับแฮๆๆ)

มีเคลือง ก็จัด 285 มาดิเดี๋ยวก็หายเคลืองกายเปง เมาแทน แฮๆๆๆๆ bd bd

tonnsound
16-07-2012, 21:10
มีเคลือง ก็จัด 285 มาดิเดี๋ยวก็หายเคลืองกายเปง เมาแทน แฮๆๆๆๆ bd bd
แฮๆ ล้อเล่นครับ ท่านประธานครับ (285 เอาไว้วันเสาร์นะครับแฮๆๆ)
ไม่เคลืองแหละ เดี๋ยว กา ย เปง เมา ครับ ท่าน แฮๆๆ

moo7389
17-07-2012, 00:20
เอางี่. รถคันนี้มีคาดหน้ามั้นมีสติ๊กเกอร์มั้ย จำทะเบียนได้ป่าว ถ้ามีเดี๋ยวหาไม่ยากจะตามหาคำตอบให้

แล้วน้าใช้รถไร เพราะผมก็ไม่เคยเห็นน้าเช่นกัน. เผื่อว่าพบปะกันครั้งต่อไปจะได้ รู้กันมากกว่านี้ครับ

เผื่อจะได้ สบายใจกัน เพราะมาบอกลอยๆแบบนี้ชาวระยองเสียหายและคนใช้ไทรทันเสียหายเช่นกันครับ. เบอร์โทรผมลงไว้โทรมาคุยกันครับ
ผมไม่ร้อนกว่าหรือครับที่น้องเค้าบอกว่า"รถนักเลง"ในเมื่อผมก็ใช้ไททันเหมื่อนกัน. การที่โพส์ไม่ได้ทำให้คัยเสียหายเพราะไม่ใช่เรื่องลอยฯอย่างที่ท่านคิด. ทะเบียนรถคันนั้นจำได้แม่น. ส่วนสติ๊กเกอร์ไม่มั่นใจว่ามีหรือไม่เพราะเค้าไปอย่างรวดเร็วครับ. ให้มันจบดีกว่าครับ และขอบคุณทุกคำตอบและทุกฯท่าน. ออ. ผมทำงานไม่ค่อยมีเวลาครับ ใจอยากพบปะกะเพื่อนสมาชิกมาก. เห็นนัดกัน. อิจฉาครับไม่มีเวลาเลยจริงฯครับบบบ!!!

Plawansai
17-07-2012, 00:42
ผมคนนึงที่ชอบจี้ตูด เฉพาะคันที่ขับเลนขวาไม่เกิน 60 ข้างหน้าก็โล่งมาก ไม่ยอมเข้าเลนซ้ายสักที ครับ

parn-design
17-07-2012, 07:50
ผมคนนึงที่ชอบจี้ตูด เฉพาะคันที่ขับเลนขวาไม่เกิน 60 ข้างหน้าก็โล่งมาก ไม่ยอมเข้าเลนซ้ายสักที ครับ

เป็นผมก็จี้ครับ. แต่ก็ดูสภาพจราจร. ถนน. และเขตชุมชน. อีกอย่างหนึ่งหากฝนตกต้องห่าง. ครับ.
ในทางกลับกันหากผมโดนจี้. แล้วคันที่จี้. ดันไม่ดูว่าข้างหน้ารถเป็นอย่างไร(รถผมเตี้ย). โดนหมึกผมแน่. 5555

คนทำฝุ่น
17-07-2012, 08:50
:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01:emoticon-cartoon-01

jee4x4
17-07-2012, 09:22
ผมไม่ร้อนกว่าหรือครับที่น้องเค้าบอกว่า"รถนักเลง"ในเมื่อผมก็ใช้ไททันเหมื่อนกัน. การที่โพส์ไม่ได้ทำให้คัยเสียหายเพราะไม่ใช่เรื่องลอยฯอย่างที่ท่านคิด. ทะเบียนรถคันนั้นจำได้แม่น. ส่วนสติ๊กเกอร์ไม่มั่นใจว่ามีหรือไม่เพราะเค้าไปอย่างรวดเร็วครับ. ให้มันจบดีกว่าครับ และขอบคุณทุกคำตอบและทุกฯท่าน. ออ. ผมทำงานไม่ค่อยมีเวลาครับ ใจอยากพบปะกะเพื่อนสมาชิกมาก. เห็นนัดกัน. อิจฉาครับไม่มีเวลาเลยจริงฯครับบบบ!!!
ไม่เป็นไรครับน้ามีเวลาก็มาพบกันได้ ส่วนเรื่องการขับขี่บนท้องถนน ก็คิดบวกไว้ครับที่เขาจี้เขาอาจมีธุระสำคัญอะไรก็ได้ ถ้าคิดลบปวดหัวเปล่าๆครับ

TOD Triton
17-07-2012, 09:55

ผมก็เจอประจำไอ้พวกประเภทไม่สนโลกขับช้าดันอยู่เลนขวาเวลาผมจะแซงก็ต้องชะโงกซ้ายที บางทีว่าจะย้ายพวงมาลัยมาฝั่งซ้ายซะเลย ขับช้าอยู่เลนซ้ายถูกต้องแล้ว เราต้องมีน้ำใจให้รถที่เร็วกว่าวิ่งเลนขวา

17-07-2012, 13:06
ผมก็เจอประจำไอ้พวกประเภทไม่สนโลกขับช้าดันอยู่เลนขวาเวลาผมจะแซงก็ต้องชะโงกซ้ายที บางทีว่าจะย้ายพวงมาลัยมาฝั่งซ้ายซะเลย ขับช้าอยู่เลนซ้ายถูกต้องแล้ว เราต้องมีน้ำใจให้รถที่เร็วกว่าวิ่งเลนขวา
:141:
:141:

Joe Ry
17-07-2012, 18:07
คนเรามักจะมีเหตุผลส่วนตัวทั้งนั้น ผมเข้าใจว่าเส้นนี้ช่วงเวลาเร่งด่วนนั้นรถเยอะมาก ยิ่งช่วงหน้าตลาดวัดลุ่มแล้วด้วย รถจะวิ่งได้เลนล์เดียว
ถ้ามอกอีกมุม ไทรทัน คันนั้นเขาก็ไม่รู้หรอกว่าเพื่อนคุณขับรถไม่คล่อง ตอนผมหัดแฟนผมขับรถผมจะเขียนตัวหนังสือตัวใหญ่ไว้หลังรถว่า "ขออภัยกำลังหัดขับรถ" หรือ "ขออภัยมือใหม่"
ซึ่งข้อความพวกนี้จะทำให้รถที่ขับตามเรารับรู้และเข้าใจ และให้อภัย ได้ในบางจังหวะที่เราผิดพลาด อันนี้ผมแชร์ประสบการณ์ของผมเองครับ

18-07-2012, 09:19

นิสัยขับรถแย่ๆ มันอยู่ที่คนครับไม่เกี่ยวกับรถหรอก
ผมว่าน้าอยู่กับเค้าในสถานการณ์ตอนนั้นน้าน่าจะอธิบายให้น้องเค้าเข้าใจว่ามันไม่เกี่ยวกับรถเลย ให้น้องเค้าเปลี่ยนความคิดเรื่อง รถนักเลง อะไรนั่นอ่ะ ดีกว่าให้เค้าเข้าใจผิดๆแล้วบ่น(ด่า)รวมๆ
อีกอย่างน้าบอกน้องเค้าขับรถไม่คล่องแล้วไปอยู่ในสถานการณ์รถติดๆ แบบหน้าตลาดวัดลุ่มด้วย แล้วน้าบอก รถไททันพลัสสีเทาดำขับมาจี้ก้น จนน้องเค้าร้อนรน เรานั่งมาด้วยเลยต้องควบคุมสถานะกาล พอมาถึงแยกไฟแดงรถคันดังกล่าวได้แซงและบาดหน้าและขับ ไปอย่งรวดเร็ว ถ้าให้ผมเดาแสดงว่าน้องเค้าขับช้าและข้างหน้าไม่มีรถและถนนมันวิ่งได้เลนเดียว พอได้จังหวะไทรทันก็รีบแซงและออกตัวอย่างเร็ว
จริงๆถ้ารู้ทะเบียนน้าโพสบอกเลยครับไม่ต้องเกรงใจ เพราะถ้าเป็นคนรู้จักเราจะได้ช่วยๆกันเตือน ถ้าเป็นพวกเราในคลับผมเชื่อว่าทุกคนมีเหตุผลและพร้อมจะรับฟัง แก้ไข