PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับการเคลมอะไหล่

akeryut
13-07-2012, 21:00
พอดีรถผมมีเสียงผิดปรกติแถวๆพวงมาลัย(บริเวณที่ล้อหน้า)เวลาขับช้ารึว่าขับตามซอยจะดังมากสะท้านมาถึงพวงมาลัยผม(ให้แฟนเข้าไปทำเนื่องตัวเองมาทำงานต่างจังหวัด)เข้าไปทำที่ศูนย์ๆได้เปลี่ยนแกนพวงมาลัยทั้งยวงแฟนบอก(ผมยังไม่เห็นรูปเพราะยังไม่ได้กลับบ้านเลย)ทำเสร็จค่าใช้จ่ายก็เกือบๆหมื่นเค้าบอกว่ารับประกัน7วันตอนนี้ผ่านมาประมาณ20วันอาการเก่ากำเริบเสียงดังกว่าเดิม เครสนี้ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่าเราจะสามารถเคลมกับศูนย์ได้มั้ย รถผมก็ไม่ได้วิ่งมากเท่าไหร่ไม่ค่อยได้ใช้แต่ว่าวันมันเกินจากที่ทางศูนย์เค้ากำหนดตอนนี้แฟนก็ไม่กล้าขับเเล้วรอผมกลับบ้านถึงจะเอารถไปเข้าที่ศูนย์อีกทีจำนวนวันก็จะเพิ่มขึ้นไปอีก

Joe Ry
13-07-2012, 22:58
ติดต่อน้าเล็กประธานเลยครับ มีคำตอบให้แน่นอน

akeryut
14-07-2012, 08:59
เเล้วจะติดต่อท่านประธานได้ทางไหนครับ

evoda3
14-07-2012, 09:03
ถ้าศูนย์แจ้งเกิดจาก พวงมาลัย และเปลี่ยนไม่หาย. ทางศูนย์ควรแก้ไขให้และแก้ให้หาย โทรคุยกับศูนย์ก่อนก็ดีครับ
เพราะถ้ารถอยู่ในประกันจะได้้เครมได้.

jee4x4
14-07-2012, 09:19
ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับทำไมประกันแค่ 7 วันเองลองเข้าไปใหม่ครับแล้วแจ้งว่าปัญหามีอีกถ้าเป็นจุดเดิมน่าจะเคลมได้แต่ถ้าเป็นจุดใหม่แสดงว่าศูนย์วิเคราะห์ผิดอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร

tumauyai4x4tritonclup.com
14-07-2012, 09:49
แล้วน้า ซ่อมที่ศูนย์ไหนครับ แจ้งเคลมเลย จริงๆแล้วประกันต้องรับ รถน้ากี่ กิโล แล้ว เค้ามีอายุการรับประกันอยู่ จัดหนักไปเลยของผมก็เปลี่ยนไปแกนพวงมาลัย หมดไป 7000 กว่าบาท ชนมาด้านซ้าย เปลี่ยนยกชุดครับ อาจจะวิเคราะห์ผิดเหมือนน้าจี ก็ได้ ตอนนี้เวลาเลี้ยวมีเสียงกึกๆ กักๆ :21 4:

akeryut
14-07-2012, 12:25
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ รถผมหลังจากเปลี่ยนแกนพวงมาลัยเเล้ววิ่งมายังไม่ถึงพันกิโลครับ เดี๋ยวผมกลับขึ้นฝั่งจะเอารถเข้าไปเคลมได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ

tae666
14-07-2012, 12:52
เอาใจช่วยครับ รอฟังผลครับ

akeryut
14-07-2012, 16:09
ศูนย์แยก pmy นี่อยู่ตรงไหนครับระยองผมรู้จักอยู่สองศูนย์ 1.คือที่ระยอง 2.ศูนย์มาบตพุดก่อนถึงศูนย์ราชการ

evoda3
14-07-2012, 17:30
[QUOTE=akeryut;735558]ศูนย์แยก pmy นี่อยู่ตรงไหนครับระยองผมรู้จักอยู่สองศูนย์ 1.คือที่ระยอง 2.ศูนย์มาบตพุดก่อนถึงศูนย์ราชการ[/QUOTE

เส้นสุขุมวิท ตรงข้ามสนามกอร์ฟ ข้าง SB. Fur. แยก PMY

akeryut
17-07-2012, 19:43
วันนี้กลับถึงบ้านได้ทำการตรวจสถาพแกนพวงมาลัยไม่เห็นร่องรอยสึกหรอรึว่าชำรุดผมจึงเอารถออกไปวิ่งปรากฎว่าเสียงกึกๆก้อกๆมาครบเลยเหมือนตอนที่ยังไม่ได้เอารถเข้าทำจึงคิดไปเองว่างานน่าจะงอกแล้วเด๋ววันพฤหัสจะเอารถไปเข้าตรวจเช็คไดเรื่องราวอะไรจะเเจ้งให้ทราบครับอาจจะเป้นเครสตัวอย่างได้

viroj
18-07-2012, 21:40
ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับทำไมประกันแค่ 7 วันเองลองเข้าไปใหม่ครับแล้วแจ้งว่าปัญหามีอีกถ้าเป็นจุดเดิมน่าจะเคลมได้แต่ถ้าเป็นจุดใหม่แสดงว่าศูนย์วิเคราะห์ผิดอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร
เห็นด้วย ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับ

ที่เคยพบปัญหาและแนะนำ สมช.ไปก็คืออาการแกนพวงมาลัยดังที่ซุ้มล้อหน้าขวาช่วงปลายแกนข้อต่อยอยจะมีตลับลูกปืนอยู่ซึ่งมันจะโดนน้ำและสะสมจนลูกปืนฟืดติดเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังมากซึ่งถ้าเขา0ตรวจเช็คทาง0จะบอกว่าต้อง ปล.แกนพ่วงมาลัยทั้งชุดและราคาสูงถึง6-7พันแล้วท่านเจ้าของรถไม่รู้วิธีก็ต้องปล.ยกแกนไปเพื่อให้มันหายรำคาน
ส่วนสาเหตุอาการที่ผมว่ามาไม่รู้ว่าอาการเดียวกันไหมเพราะว่ารถท่านยังเป็นรถใหม่อยู่วิ่งน้อยอีกตังหากยังงัยโทรมาปรึกษาได้ครับ
ถ้าเป็นอาการตัวที่ผมว่ามาแค่เข้าอู่ซ่อมก็พอทำการโมกลึงเสื้อปลอกของแกนหุ้มตลับลูกปืนใหม่แล้วเทียบตลับลูกปืนใส่แทนเข้าไปก้ใช้งานได้ปกติค่าใช้จ่ายก็หมดประมาณ พันกว่าบาท+ค่าแรงด้วยประหยัดไปตั้งเยอะนะคร้าฟ

akeryut
19-07-2012, 09:03
อาการเดียวกันเลยครับแต่ผมเอารถเข้าไปทำเเล้วยกแกนพวงมาลัยเเล้วแต่ไม่หายเดี๋ยววันนี้ผมจะเอารถเข้าไปเคลมถ้าทางศูนย์ไม่ให้เคลมผมจะโทปรึกษาครับ

Joe Ry
19-07-2012, 17:50
เห็นด้วย ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับ

ที่เคยพบปัญหาและแนะนำ สมช.ไปก็คืออาการแกนพวงมาลัยดังที่ซุ้มล้อหน้าขวาช่วงปลายแกนข้อต่อยอยจะมีตลับลูกปืนอยู่ซึ่งมันจะโดนน้ำและสะสมจนลูกปืนฟืดติดเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังมากซึ่งถ้าเขา0ตรวจเช็คทาง0จะบอกว่าต้อง ปล.แกนพ่วงมาลัยทั้งชุดและราคาสูงถึง6-7พันแล้วท่านเจ้าของรถไม่รู้วิธีก็ต้องปล.ยกแกนไปเพื่อให้มันหายรำคาน
ส่วนสาเหตุอาการที่ผมว่ามาไม่รู้ว่าอาการเดียวกันไหมเพราะว่ารถท่านยังเป็นรถใหม่อยู่วิ่งน้อยอีกตังหากยังงัยโทรมาปรึกษาได้ครับ
ถ้าเป็นอาการตัวที่ผมว่ามาแค่เข้าอู่ซ่อมก็พอทำการโมกลึงเสื้อปลอกของแกนหุ้มตลับลูกปืนใหม่แล้วเทียบตลับลูกปืนใส่แทนเข้าไปก้ใช้งานได้ปกติค่าใช้จ่ายก็หมดประมาณ พันกว่าบาท+ค่าแรงด้วยประหยัดไปตั้งเยอะนะคร้าฟ

ไม่ได้เข้ามาดูซะนาน ปาทาน มาตอบเองเลย

akeryut
26-07-2012, 13:45
สวัสดีครับช่วงนี้งานยุงๆไม่ได้เข้ามาตอบส่ะนานเลย ตกลงผมเอารถเข้าไปทำทางศูนย์ก็รับเรื่องแต่แก้อาการไม่หายบอกว่าให้เอารถไปใช้ก่อนแต่ทางศูนย์เเจ้งว่ารับประกันอะไหล่แท้นานหกเดือนตัวผมก็มีเวลาน้อยต้องเอารถกับมาใช้ก่อนเพราะต้องกลับมาทำงานกลางอ่าวไทยอีกเเล้ว ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

viroj
26-07-2012, 19:50
สวัสดีครับช่วงนี้งานยุงๆไม่ได้เข้ามาตอบส่ะนานเลย ตกลงผมเอารถเข้าไปทำทางศูนย์ก็รับเรื่องแต่แก้อาการไม่หายบอกว่าให้เอารถไปใช้ก่อนแต่ทางศูนย์เเจ้งว่ารับประกันอะไหล่แท้นานหกเดือนตัวผมก็มีเวลาน้อยต้องเอารถกับมาใช้ก่อนเพราะต้องกลับมาทำงานกลางอ่าวไทยอีกเเล้ว ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

อย่าปล่อยใว้นานนะเดี๋ยว0จะงองแงนะ ปล.ได้ก็ให้0รับเคมปล.ไปเลยเพื่อความสบายใจของเจ้าของรถคร้าฟ

akeryut
26-07-2012, 21:46
อย่าปล่อยใว้นานนะเดี๋ยว0จะงองแงนะ ปล.ได้ก็ให้0รับเคมปล.ไปเลยเพื่อความสบายใจของเจ้าของรถคร้าฟ
ขอบคุณครับท่านประธานผมกับขึ้นฝั่งรอบนี้จะเอาไปเข้าทำอีกรอบ ผมเลยไม่ได้เป็นสมาชิกระยองขับไทรทั้นสักที วันหยุดไม่ค่อยมีลงแต่เลอย่างเดียว

viroj
27-07-2012, 10:31
ขอบคุณครับท่านประธานผมกับขึ้นฝั่งรอบนี้จะเอาไปเข้าทำอีกรอบ ผมเลยไม่ได้เป็นสมาชิกระยองขับไทรทั้นสักที วันหยุดไม่ค่อยมีลงแต่เลอย่างเดียว

เรามิตติ้งทุกวันเสาร์เวลา 17.30น.เป็นต้นไป คงต้องมีสักเสาร์ที่คุณว่างแล้วเจอกันคร้าฟ

Blue-tri-ton-14
27-07-2012, 11:54
เรามิตติ้งทุกวันเสาร์เวลา 17.30น.เป็นต้นไป คงต้องมีสักเสาร์ที่คุณว่างแล้วเจอกันคร้าฟ

วันอาทิตย์-ศุกร์ได้มั้ย..อยากเจออ่ะ..เสาร์ม่ายว่าง

viroj
27-07-2012, 14:41
วันอาทิตย์-ศุกร์ได้มั้ย..อยากเจออ่ะ..เสาร์ม่ายว่าง

งั้นจัดมา หลัง 5โมงทุกวัน

27-07-2012, 15:13
งั้นจัดมา หลัง 5โมงทุกวัน

อย่ากินข้าวก่อนนะ...

akeryut
27-07-2012, 16:41
แบบนี้ผมก็มีโอกาสเข้าร่วมชมรมได้เร็วเเล้ว

jee4x4
31-07-2012, 18:31
งั้นจัดมา หลัง 5โมงทุกวัน ตลอดอะ เดี๋ยวก็ตับแข็งแรงกันพอดี 555+

viroj
31-07-2012, 19:57
ตลอดอะ เดี๋ยวก็ตับแข็งแรงกันพอดี 555+

กลัวว่าจะจนเสียก่อนก่อนตับแข็ง นะ

tumauyai4x4tritonclup.com
31-07-2012, 20:40

ข้าวไม่เคยได้กินเลยอ่ะ กินแต่ยอดข้าว อิอิ

31-07-2012, 23:30
ข้าวไม่เคยได้กินเลยอ่ะ กินแต่ยอดข้าว อิอิ

ยอดข้าวชั้นดี...ต้องมีราคา