PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไปเคลมกระจกมารถสตาร์ทไม่ติด

แมวสารคาม
16-07-2012, 20:32
พอดีหลายวันก่อนรถโดนเศษหินกระจกร้าว ไปเคลมที่อู่ช่วงบ่ายโมงเสร็จแล้วขับมาจอดที่บ้าน ตอนเย็นว่าจะออกไปข้างนอกเปิดกุญแจ ไฟหน้าติดเองปิดไม่ได้ ที่ปัดน้ำฝนทำงานเองปิดไม่ได้ สตาร์ทเครื่องไม่ติดวัดไฟที่แบตฯ12.5 v ปรกติก็ติดนะ งงเลยตอนนี้ก็ค่ำไม่รู้จะทำไงดี มีใครเคยเป็นอาการอย่างนี้บ้างครับ คิดว่าพรุ่งนี้ค่อยโทรแจ้งศูนย์ครับ.....เจ้าเหมียวm11 ออกปีที่แล้ววิ่งได้ 60000 โลครับ

coppy42
17-07-2012, 08:35
จะโทษอู่กระจกทำรวนก็ไม่ได้เพราะเราขับออกจากที่นั่นมาบ้านได้แล้ว
ลองดูกุณแจอีกลูกมาลองซิครับ อีโมในลูกนี้ที่ใช้มันปรกติป่าว(หรือช่างที่อู่กระจกไปถอดใส้มันศึกษา?) ไฟปิดไม่ได้ติดเอง
ต้องให้ศูนย์เช็คลองดูมันน่าจะมีปัญหาจากกล่อง Etacs ป่าว

kong22
17-07-2012, 08:47
มีปัญหาใหม่มาให้ศึกษาอีกละ รอฟังผมครับ

MEAW_SAN
17-07-2012, 08:59
เครมกระจกแล้ววว เปลี่ยนฟิล์มกรองแสงด้วยป่าวครับ ถ้าใช่ มีโอกาสยครับที่รถจะสตาร์ทไม่ติด ถ้า
ช่างไม่รอบคอบ เวลาติดฟิล์มบานหน้า มันต้องฉีดดน้ำยามากมายเพื่ออะไรต่ออะไรของเขาผมไม่รู้ ช่างบางคนเอาผ้ามารองซับ บางคนไม่ ไหลหยดย้อยลงไปด้านล่าง ซึ่มีกล่อง อีซียูของเราอยู่ ก็เคยเจอเคสแบบนี้มาบ้างแต่นานแล้ว ยังไงก็ลองเช็คดูครับ เข้า 0 อาจจะใช่หรือไม่ก็กลับมาบอกกันด้วยนะครับ อิอิ

coppy42
17-07-2012, 10:03
เครมกระจกแล้ววว เปลี่ยนฟิล์มกรองแสงด้วยป่าวครับ ถ้าใช่ มีโอกาสยครับที่รถจะสตาร์ทไม่ติด ถ้า
ช่างไม่รอบคอบ เวลาติดฟิล์มบานหน้า มันต้องฉีดดน้ำยามากมายเพื่ออะไรต่ออะไรของเขาผมไม่รู้ ช่างบางคนเอาผ้ามารองซับ บางคนไม่ ไหลหยดย้อยลงไปด้านล่าง ซึ่มีกล่อง อีซียูของเราอยู่ ก็เคยเจอเคสแบบนี้มาบ้างแต่นานแล้ว ยังไงก็ลองเช็คดูครับ เข้า 0 อาจจะใช่หรือไม่ก็กลับมาบอกกันด้วยนะครับ อิอิ
นี่ก็อีกเรื่องนึง น้ำลงไปเปียกสายเข้ากล่องทั้งกล่องหลักกล่องเกียร์ออโตกล่องEtacs ไม่ใช่รถเราไม่ดีคนเรานี่ละทำมันรวนกัน

คนทำฝุ่น
17-07-2012, 13:15
ได้ความรู้อีกเยอะเลย:141:

tae666
17-07-2012, 13:44

ขอมูลทั้งนั้นเลย :40 2:

somdach tiansoo
17-07-2012, 15:25
ช่างไม่รอบคอบ เวลาติดฟิล์มบานหน้า มันต้องฉีดดน้ำยามากมายเพื่ออะไรต่ออะไรของเขาผมไม่รู้ ช่างบางคนเอาผ้ามารองซับ บางคนไม่ ไหลหยดย้อยลงไปด้านล่าง ซึ่มีกล่อง อีซียูของเราอยู่ ก็เคยเจอเคสแบบนี้มาบ้างแต่นานแล้ว ยังไงก็ลองเช็คดูครับ เข้า 0 อาจจะใช่หรือไม่ก็กลับมาบอกกันด้วยนะครับ อิอิ รอตามงาน :91 2:ด้วยคนครับ

MUNIC
17-07-2012, 15:36
นั่นไงละ เป้นไงบ้างนี่ อาการไม่น่าจะเกี่ยวดันเกี่ยวกันะงั้น งงอะดิ

marque
17-07-2012, 16:59
ของผมก็ไปเปลี่ยนมาเมื่อช่วงหน้าร้อน ตอนเปลี่ยนช่างติดฟิล์มก่อนแล้วจึงยกกระจกมาติด ผมก็ยืนเดูอยู่ตอนที่เค้าทำ ตอนนี้หน้าฝนขับรถลุยฝนบ่อยมาก กระจกที่ติดใหม่มีรูน้ำรั่วเข้ามาในรถเนื่องจากกาวที่ช่างกระจกใช้ติดกระจกมันจะมีรอยต่อของกาวทำให้น้ำเล็ดลอดเข้ามา ผมก็ให้แฟนเอาขวดน้ำไปรองน้ำ พรมก็เปียกแฉะไปหมด หลังจากวันนั้นไปอุดรูรั่วเสร็จก็ระบบไฟในรถก็รวน ไฟในห้องโดยสารดับทุกดวง ไฟประตู วิทยุ จอ กระจกออโต้ใช้การไม่ได้ เซงเป็ดเลย ตอนนี้หายแล้วครับน้า

nakorn
17-07-2012, 17:44
ผมเคยเปลียนกระจกเหมือนกันครับ แต่ที่ผมเห็นช่างเขาติดฟีล์มตั้งแต่แรกแล้วครับ แล้วถึงจะนำมาใส่ที่รถเรา
แต่ถ้าน้ำจะเข้าได้ก็หน้าจะเป็นเพราะว่าตอนที่ช่างยิงซิลิโคนไม่ดีมากกว่า

Mou
17-07-2012, 19:15
เป็นกำลังใจครับ หายไวไวไวครับ

แมวสารคาม
17-07-2012, 19:20
ด้วยความที่เป็นห่วงรถเมื่อเช้านี่โทรไปที่ศูนย์มิซูนานามหาสารคาม ซึ่งอยู่ห่างจากบ้านประมาณ 1 กิโลกว่ามาตรวจดูอาการ ****เหตุการณ์แบบนี้ผมทำถูกหรือผิด****ที่โทรแจ้งศูนย์ พอทีมงานช่างตรวจดูเสร็จฟันธงโป้งเดียวกล่องโดนน้ำ เอาแล้วไงตรูงานเข้าอีกแล้วเฮ่อ!!!! ช่างขอเอาไปเช็คที่ศูนย์แกะออกมาให้ดูเป็นดังในภาพ

161809

เห็นแล้วต้องใจหาย เอาแล้วไงตรู.................
161810

แมวสารคาม
17-07-2012, 19:26
ทางช่างประจำศูนย์บอกให้ไปคุยกับช่างที่อู่เคลมทางออกไปจังหวัดร้อยเอ็ด(ไม่อยากเอ่ยชื่ออู่เซ็งโครต!!!!!อยากรู้คุยหลังไมค์ดีกว่า) พอไปถึงอู่ถามเราเอามาเคลมวันไหน เมื่อไหร อ้าว!!!แหม...ทำเป็นจำไม่ได้(นึกในใจ) ผมก็เอาใบเอกสารรายการเคลมมาให้ดู อ๋อนึกออกทันทีคันเมื่อวานทำช่วงบ่าย........เวรรรรรรร!!!! ...........เดี๋ยวขอตัวไปกินข้าวก่อนดีกว่ายังมีเรื่องจะเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟัง ขอตัวแป๊บ

coppy42
17-07-2012, 19:44
คิดว่าแกะออกเอาน้ำยาล้างปริ็นล้างคอนแทรกลงแปรงภูกันทำความสะอาดอุปกรณ์ในแผงเปาด้วย(ปืนลมห่างๆและเบาๆ)ต่อด้วยไดส๋เป่าผมและตามขั้วที่เห็นในภาพน่าใช้ได้ครับ เนื่องจากเคยโดนน้ำท่วมกล่องเกียร์ออโตในรถเก๋งแช่เป็นวันแถมจอดทิ้งอีก2วัน เปิดแผงมาเป็นวุ้นเลยก็เปิดออกมาล้างด้วยสเปรสำหรับล้างด้วยพวกคอนแทรกกลับมาใช้ได้ตามเดิม

แมวสารคาม
17-07-2012, 19:47
อืมน่าลองดู.....ครับ ขอลองแกะดูก่อนที่จะเสีย 6450 บาท

kong22
17-07-2012, 19:52
ทางช่างประจำศูนย์บอกให้ไปคุยกับช่างที่อู่เคลมทางออกไปจังหวัดร้อยเอ็ด(ไม่อยากเอ่ยชื่ออู่เซ็งโครต!!!!!อยากรู้คุยหลังไมค์ดีกว่า) พอไปถึงอู่ถามเราเอามาเคลมวันไหน เมื่อไหร อ้าว!!!แหม...ทำเป็นจำไม่ได้(นึกในใจ) ผมก็เอาใบเอกสารรายการเคลมมาให้ดู อ๋อนึกออกทันทีคันเมื่อวานทำช่วงบ่าย........เวรรรรรรร!!!! ...........เดี๋ยวขอตัวไปกินข้าวก่อนดีกว่ายังมีเรื่องจะเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟัง ขอตัวแป๊บเอาแล้วสิตามที่น้าโต้งสันนิฐานไว้จริงด้วย ไม่เป็นไรครับน้าครั้งนี้ถือว่าเป็นประสพการณ์ให้เราได้ระแวดระวังในคราวต่อไปครับ

นี่ก็อีกเรื่องนึง น้ำลงไปเปียกสายเข้ากล่องทั้งกล่องหลักกล่องเกียร์ออโตกล่องetacs ไม่ใช่รถเราไม่ดีคนเรานี่ละทำมันรวนกันป๋าครับมาหาแนวทางทำเสื้อกันฝนให้กล่อง ecuกันดีใหมครับแบบว่ากันไว้ดีกว่า

แมวสารคาม
17-07-2012, 19:56
พอคุยกับช่างสรุปง่ายๆเขาปฏิเสธความรับผิดชอบครับ เขาบอกว่ารถไม่ติดแล้วไม่ยอมโทรหาเขาก่อนซวยเลยผม
เขาบอกเขาเคยเปลี่ยนมาเป็นพัีนไม่มีปัญหาอะไร สงสัยของผมเป็นคันที่หนึ่งพันเอ็ดมั๊ง!!! คุยกับประกันก็ปฏิเสธความรับผิดชอบ เอาแล้วไงถึงตอนนี้ต้องบอกว่าซวยสุดๆๆคร๊าบพี่น้อง เดินเรื่องหาคนรับผิดชอบเกือบถึงเที่ยงไม่มีใครจะรับผิดชอบให้ผม สรุปน้องเหมียวดำผมผิดหรอ!!!!!

coppy42
17-07-2012, 19:59
อืมน่าลองดู.....ครับ ขอลองแกะดูก่อนที่จะเสีย 6450 บาท
อย่าลืมล้างทำความสะอาดขั้วเมนก่อนเข้าหน้ากล่องEแหงกนี้ด้วยละครับ

coppy42
17-07-2012, 20:02
พอคุยกับช่างสรุปง่ายๆเขาปฏิเสธความรับผิดชอบครับ เขาบอกว่ารถไม่ติดแล้วไม่ยอมโทรหาเขาก่อนซวยเลยผม
เขาบอกเขาเคยเปลี่ยนมาเป็นพัีนไม่มีปัญหาอะไร สงสัยของผมเป็นคันที่หนึ่งพันเอ็ดมั๊ง!!! คุยกับประกันก็ปฏิเสธความรับผิดชอบ เอาแล้วไงถึงตอนนี้ต้องบอกว่าซวยสุดๆๆคร๊าบพี่น้อง เดินเรื่องหาคนรับผิดชอบเกือบถึงเที่ยงไม่มีใครจะรับผิดชอบให้ผม สรุปน้องเหมียวดำผมผิดหรอ!!!!!
พูดยากพวกช่างรับเคลมงานหยาบ เคยเปลี่ยนรถที่ไม่มีกล่องอยู่ใต้คอลโซลอ่ะดิครับ เจอตั่นเข้าไปโง่กันหมด นี่ละครับรถไทรทั่นหาช่างที่ถนัดๆยากสักหน่อย

MUNIC
17-07-2012, 20:22
เป็นกำลังใจ เอาไงดี ศูนย์ละช่วยได้ไหม

หรือลองวิธีแบบ ป๋าติ๊กแนะนำก่อน อาจจะไม่มีอะไรเสียหาย คงแค่ช๊อตกันเพราะน้ำล้างให้แห้งอาจจะช่วยได้

แมวสารคาม
17-07-2012, 20:23
สิ่งที่ทำให้ผมสบายใจยอมจ่ายซื้อของใหม่ก็เพราะสองคนนี้ กระจกหน้าแตกตอนวันคลอดเจ้าตัวเล็ก
161825
161826

แมวสารคาม
17-07-2012, 20:26
ขอบคุณทุกความห่วงใย ครับทุกท่านผมพอมีปัจจัยเปลี่ยนอยู่ครับ ไม่มีใครช่วยเหลืออะไรผมเลยวิ่งครึ่งวัน สรุปเมียและแม่ยายเอาเงินให้ผมเปลี่ยนตัวใหม่เพื่อลูกและรถครับ

แมวสารคาม
17-07-2012, 20:38
ลูกคนแรกคลอดได้ประมาณ 1 ชั่วโมงผมโดนรถชนขณะออกไปซื้อกับข้าวมาให้แฟนหลังคลอด กรรมอะไรของผมก็ไม่รู้สลบครึ่งวันเฮ่อ!!!!!!!!!
>>>น้องมัดหมี่<<<<
161827

>>>น้องเหมียวดำm11<<<<
161828

MEAW_SAN
18-07-2012, 08:37
ครับกล่องอีแทรค น่าจะอยู่ทางขาขวาของคนครับ ราคามันก็หลายตังอยู่ ผมเองก็เคยเครมกระจก ช่างซีล กาว จริงๆมัน คือ ยูริเทนครับ ไม่ใช่ ซิลิโคน เหม็นมาก ช่างเขาบอกมางั้น มันก็รึ่ว แต่ผมไม่รอช้าให้แฟนฉีดสายยางขึ้นหลังคา ผมมุดไปใต้คอนโซล ไฟฉายส่องดูทางน้ำไหล เจอตัวการแล้วไดรเป่าแห้ง ซิลิโคนเลยครับทีนี้ เคสของน้าเนี่ย มันไม่ใช่แค่ทำความสะอาดแล้วใส่คืนนะครับ ควรจะเอาไปให้คนที่มีความรู้ทางอิเล็กทรอนิคเป็นอย่างดีแกะดูด้านในด้วยว่ามันมีรอยไหม้ ลายปริ้นขาดหรือว่ามีอะไรเสียหายมากไปกว่าที่เราเห็นด้วยตาจากภายนอกหรือไม่(กรณีที่0เขาไม่รับผิดชอบเรานะครับแกะได้เพราะประกันมันขาดแล้ว แต่เอาให้ชัวร์หลายๆ 0 ก่อนนะครับ) เพราะหากเราทำความสะอาดแต่ขั้ว แต่ภายในวงจรมันยังช็อตอยู่ อาจจะทำให้เกิดความเสียหายมากกว่าก่อนหน้านี่ก็ได้ครับ เพราะกล่องอแทรค มันก็คุมระบบหลายอย่างเหมือนกันครับ

boka
18-07-2012, 10:20
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ ไม่มีความรู้อะไร ในด้านนี้

ขอบคุณความเห็นดีๆ ที่เป็นความรู้..

แมวสารคาม
18-07-2012, 14:20
ตอนนี้ได้แต่รอว่าเมื่อไหร่น้องเหมียวจะกลับมาอยู่บ้านคิดถึงและเป็นห่วงฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แมวสารคาม
20-07-2012, 20:17
คิดว่าแกะออกเอาน้ำยาล้างปริ็นล้างคอนแทรกลงแปรงภูกันทำความสะอาดอุปกรณ์ในแผงเปาด้วย(ปืนลมห่างๆและเบาๆ)ต่อด้วยไดส๋เป่าผมและตามขั้วที่เห็นในภาพน่าใช้ได้ครับ เนื่องจากเคยโดนน้ำท่วมกล่องเกียร์ออโตในรถเก๋งแช่เป็นวันแถมจอดทิ้งอีก2วัน เปิดแผงมาเป็นวุ้นเลยก็เปิดออกมาล้างด้วยสเปรสำหรับล้างด้วยพวกคอนแทรกกลับมาใช้ได้ตามเดิม

ท่านครับ ผมว่าท่านพูดถูกต้องมากเลยครับ ทำความสะอาดแล้วใช้ได้เลย แต่ที่ใช้ไม่ได้คือช่างเปลี่ยนเอาตัวเดิมให้เรา แล้วไอ้ตัวใหม่ตรูซื้อมันไปอยู่ไหนเนี๊ยะ!!!!! งานเข้าผมอีกรอบแล้วครับพี่น้องเซ็งเลย จ่ายตังค์ไปครบหมดแล้วแต่ดันได้ของเก่าตัวเอง งง ไม่ใช่เล่น

webmaster
20-07-2012, 20:30
อู่ถา....... บริการห่วย ผมเคยเอาคันเก่าไปเคลม
จอดไว้ 3 วัน วันรับรถกลับมา มาของแผมมาด้วย หนูอีกหลายตัว

ส่วนศุนย์ที่มหาสารคาม ตอนนี้ศูนย์มิตซู 2 แห่ง

ศูนย์ที่เปิดใหม่ คือ มิตซูนานา........... ผมเพิ่งไปใช้บริการมา 80,000 โล
หัวหน้าช่าง ย้ายมาจากศูนย์เก่า ผมเจอหน้าประจำ
.....
ผมได้แจ้งให้พนักงานช่วยตั้งค่า etacs ให้ปลดล็อกเวลาใส่เกียร์ P
หลังจากเสร็จสิ้นกระบวนการเปลี่ยนถ่ายของเหลวเสร็จ ประมาณ 11.00 น.
คนรับรถมาบอกว่า "พี่ค่ะ เรื่องปลดล็อกเกียร์ p ต้องใช้เวลาสักหน่อยนะค่ะ อาจจะเสร็จประมาณ 13.00 น."
เอ้า... มันนานขนาดนั้นเลยหรอ แค่เซ็ต etac...... "ค่ะ ช่างแจ้งมาอย่างนี้"
ผมบอก นานขนาดนั้น ก็ไม่ต้องทำ แต่ผมขอคุยกับช่างหน่อย

ก็เลยได้เดินไปถามช่าง เขาบอกว่า "พี่ครับ มันต้องใช้เวลาเลินนิ่งใหม่ครับ เริ่มต้นใหม่ประมาณ 30 ขั้นตอน
ใช้เวลาประมาณ 30 นาที ครับ วันหลังพี่ค่อยเข้ามาใหม่ก็ได้ครับ

ณ ขณะนั้น 11.10 น.

คิดในใจว่า ใช้เวลาทำ 30 นาที แล้วทำใมคุณไม่ทำให้ผม จะให้เสียเวลาเข้ามาอีกทำแปะไร

แมวสารคาม
20-07-2012, 20:42
กริ้งๆๆๆๆๆๆๆๆๆเสียงโทรศัพท์ดังเมื่อช่วงเวลา ประมาณ 4 โมงเช้า รับโทรศัพท์จึงได้รู้ว่าโทรมาจากศูนย์มิซู แจ้งว่ารถซ่อมเสร็จแล้วสะดวกเข้ามารับรถตอนไหน ผมก็แจ้งว่าขอเป็นประมาณช่วงบ่ายๆล่ะกัน ตอนนั้นผมดีใจมากเจ้าเหมียวดำจะได้กลับมานอนบ้านเสียที หลังจากต้องอยู่ที่ศูนย์ 3 วัน ผมรอจนกระทั่งช่วงบ่ายเคลียร์งานเสร็จแวะรับรถทันทีที่ศูนย์ เข้าไปเคลียร์ตังค์เสร็จมาดูรถเปิดประตูรถสตาร์ทเป็นปรกติ อืม.......ค่อยยังชั่ว อืมมือไปแกะกล่องอะไหร่ที่เปลี่ยนออก เปิดดูอ้าว!!เฮ้ย! มันไม่ใช่ของตรูนี่หว่าาา............ของตรูมีสีแดงตรงด้านหน้า ช่างบอกว่าเขาทำความสะอาดให้อืมฟังดูดี พลิกดูอ้าว...ทำไมมีรอยแกะ และตรงที่มีปัญหามันไม่เหมือนเดิมอ่ะ ช่างบอกว่าเขาแกะดูเอง ผมถามว่าใครอนุญาต แกบอกว่าแกอยากรู้ ผมงงเลย งั้นเปิดดูตรงที่เปลี่ยนให้ผมดูได้ไหม แกบอกว่ามันเปิดยากเดี๋ยวมีปัญหาไม่อยากเปิด อ้าวแล้วตรูจะรู้ป่าวว่ามันเปลี่ยนให้จริงๆ และก็มีเสียงน้องผู้หญิงพูดขึ้นว่า ถ้าให้ช่างแกะต้องมีค่าแกะและค่าประกอบ ซวยเลยตรูเสียทั้งขึ้นทั้งล่อง ผมบอกว่าถ้าแกะออกมาไม่ใช่ของใหม่แล้วผมจะทำไง น้องผู้หญิงบอกก็จะเปลี่ยนให้อ้าว!!!พูดงี้ได้ไง ถ้าเกิดว่าใช่ผมต้องเสียค่าเวลาช่างแกะ ผมถามว่าทำไมต้องขู่ลูกค้าด้วย แกบอกว่าไม่ได้ขู่ แล้วบอกผมว่าทำไมผมไม่ถ่ายรูปไว้ล่ะ เฮ่อ!!! ตายแล้วตรู ผมขับรถออกมาด้วยความสงสัย จนกระทั่งผมกลับมาถึงที่ทำงานผมเอะใจ ที่ผู้หญิงคนนั้นบอกว่าทำไมไม่ถ่ายรูปเอาไว้ล่ะ ผมก็เปิดคอมเลยครับ เข้าเวปTriton Club ทันที เอาหมายเลขมาเปรียบเทียบดู ภาวนาให้มันเหมือนกันทีเถอะ จะได้สบายใจเสียที ดูจากบรรทัดบนลงล่างเหมือนกันหมดครับพี่น้อง เหลือบรรทัดสุดท้าย เฮ้ย!!! ตัวนี้มาได้ไงอ่ะ ไหนช่างบอกว่าตัวนี้ตัวเดิมทำไมเลขไม่เหมือนเดิมอ่ะ งานเข้าแล้วตรู เรียกพี่ที่ทำงานมาดูช่วยกันผมไม่ได้ตาฝาดแน่นอน งานเข้าผมจนได้เซ็งเป็ด เซ็งไก่ ไปทั่วเลยทีนี้..........

แมวสารคาม
20-07-2012, 20:45
อู่ถา....... บริการห่วย ผมเคยเอาคันเก่าไปเคลม
จอดไว้ 3 วัน วันรับรถกลับมา มาของแผมมาด้วย หนูอีกหลายตัว

ส่วนศุนย์ที่มหาสารคาม ตอนนี้ศูนย์มิตซู 2 แห่ง

ศูนย์ที่เปิดใหม่ คือ มิตซูนานา........... ผมเพิ่งไปใช้บริการมา 80,000 โล
หัวหน้าช่าง ย้ายมาจากศูนย์เก่า ผมเจอหน้าประจำ
.....
ผมได้แจ้งให้พนักงานช่วยตั้งค่า etacs ให้ปลดล็อกเวลาใส่เกียร์ P
หลังจากเสร็จสิ้นกระบวนการเปลี่ยนถ่ายของเหลวเสร็จ ประมาณ 11.00 น.
คนรับรถมาบอกว่า "พี่ค่ะ เรื่องปลดล็อกเกียร์ p ต้องใช้เวลาสักหน่อยนะค่ะ อาจจะเสร็จประมาณ 13.00 น."
เอ้า... มันนานขนาดนั้นเลยหรอ แค่เซ็ต etac...... "ค่ะ ช่างแจ้งมาอย่างนี้"
ผมบอก นานขนาดนั้น ก็ไม่ต้องทำ แต่ผมขอคุยกับช่างหน่อย

ก็เลยได้เดินไปถามช่าง เขาบอกว่า "พี่ครับ มันต้องใช้เวลาเลินนิ่งใหม่ครับ เริ่มต้นใหม่ประมาณ 30 ขั้นตอน
ใช้เวลาประมาณ 30 นาที ครับ วันหลังพี่ค่อยเข้ามาใหม่ก็ได้ครับ

ณ ขณะนั้น 11.10 น.

คิดในใจว่า ใช้เวลาทำ 30 นาที แล้วทำใมคุณไม่ทำให้ผม จะให้เสียเวลาเข้ามาอีกทำแปะไร

ท่านน้าฮ่าๆๆๆๆๆๆๆตอนผมเข้าครังแรก เซ็ตไม่ถึง 10 นาที คิดในใจว่าได้ที่พึ่งใหม่ล่ะงานนี้ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่วันนี้ผมโดนจนได้ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

webmaster
20-07-2012, 20:48
ขอเตือนด้วยว่า ช่างคนนี้มักจะถอดแคตลูกกค้าไปส่งร้านท่อเพื่อทะลวงขายผงแคต

บางกรณีถึงกับมีเปลือกแคตเปล่า เพื่อที่จะเอาไว้สับเปลี่ยนกับรถลูกค้า

ผมไม่บอกหรอกว่า ช่างคนไหน

แต่อยากให้ระวังไว้

tae666
20-07-2012, 21:04
มีแบบด้วยเหรอครับเนี่ย แบบนีน่าจะแจ้ง ระบุ ไปเลยได้ไหมครับว่า0ที่ไหน และช่างใครครับ

แมวสารคาม
20-07-2012, 21:09
อืม.....สงสัยผมจะเจอตัวแล้วครับน้า ผมเข้าไปขอพบท่านผู้จัดการศูนย์ แต่ยังไม่มีเลยได้พบกับท่านๆหนึ่งคงเป็นผู้หลักผู้ใหญ่ประจำที่ศูนย์ครับน้า มานั่งรับฟังสิ่งที่ผมร้องขอพร้อมกับช่างท่านหนึ่ง ท่านได้ดูและเก็บหลํกฐานเอาไว้บอกว่าพรุ่งนี้จะติดต่อกลับ แต่ผมกลับที่ทำงานได้ไม่เกิน 2 ชั่วโมง ได้รับการติดต่อจากท่านว่าจะรื้อตรวจสอบรถว่าเป็นอย่างไร ท่านได้ไปรอผมอยู่หน้าบ้านผมรีบตามไปพบท่านพร้อมผู้บังคับบัญชาผม ท่านให้ช่างอีกคนแกะดูว่าเป็นอย่างไร สรุปคือเอากล่องเก่าผม ใส่ไว้เหมือนเดิม แล้วเรียกเก็บเงินผมเกือบ 7000 บาท แล้วกล่องที่ผมซื้อใหม่มันไปอยู่กับรถใครล่ะทีเนี๊ยะ .... ถ้าผมไม่รอบคอบผมคงเป็นเหยื่อแน่ๆ สงสารตัวเองจริงๆอุตส่าห์เสียเงินหวังจะได้รับของใหม่เซ็ง... ท่านผู้ใหย๋ประจำศูนย์บอกว่ารถผม 5 หมื่นกว่าเคลมได้ครับ แต่ก่อนหน้านั้นช่างปฏิเสธที่จะให้ผมคุยกับผู้จัดการครับ แต่ตอนนี้ท่านบอกว่าถ้ามันเสียจริงศูนย์เคลมให้เอาแล้วไงล่ะ.... ท่านขอเวลาสรุปผลอีกทีขอเช็คกับบริษัทใหญ่ก่อนว่ากล่องที่สั่งใหม่หมายเลขอะไร อยู่ที่ไหนท่านจะแจ้งวันจันทร์ครับ............ขอบคุณท่านที่แวะมาเยี่ยมลูกค้าตาดำๆอย่างผม

webmaster
20-07-2012, 21:12
เอ่ยไม่ได้หรอกครับ เตือนไว้ให้ระวัง

แมวสารคาม
20-07-2012, 21:19
เอ่ยไม่ได้หรอกครับ เตือนไว้ให้ระวัง

ตามนั้นครับ.........ผมก็ไม่กล้าเอ่ย เพราะผมคิดว่าศูนย์ไม่ผิดนะครับ เพราะได้คุยกับท่านอยู่ไม่มีใครที่อยากได้คนโกง มาทำงานด้วยหรอกครับ.....ผมเชื่อท่าน เพราะในอนาคตพวกเราต้องอาศัยศูนย์อีกนานฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

lar1
20-07-2012, 21:24
งานนี้ มันทุจริตชัดๆครับ ผมว่า ฟ้อง ส.ค.บ ดีกว่าครับ เพื่อจะได้เป็นตัวอย่างอีกหลายๆๆศูนย์ ของแบบนี้ผมว่ามันทำเป็นกระบวนการครับ เพราะถ้าออกบิลเก็บเงินได้ ไม่น่าจะเป็นช่างคนเดียวที่ทุจริตครับ

MUNIC
20-07-2012, 21:32
กลายเป็นเรื่องเศร้า ยงดีที่ผู้ใหญ่ของศูนย์รับรู้ และก้หวังว่าเค้าจะจัดการได้เด๊ดขาด ไม่น่าทำกันแบบนี้เลย

chaiyasit
20-07-2012, 21:35
น้ามีความละเอียดรอบคอบมาก...นับถือๆ
น้าหยาม ปักหมุดเป็นกรณีศึกษาเลยดีไหมครับ...น่าจะมีคนหลงกลอีกแน่แบบนี้

แมวสารคาม
20-07-2012, 21:45
พอดีผมมีภาพตอนท่านมาที่บ้าน และขออนุญาตท่านเก็บรูปไว้เป็นหลักฐาน ไม่รู้ว่าจะลงได้ป่าวครับท่าน ผมโทรหาท่านเวปมาสเตอร์แล้วแต่ท่านไม่รับสาย

webmaster
20-07-2012, 21:47
กล่องอีแทกถอดไม่ยากหรอกครับ

มีเรามีรูปถ่าย มีหลักฐาน

ลองถอดมาเทียบกันดู ว่าใช่ของใหม่จริงไหม

ถอดไม่เป็นขับรถมาหาผมก็ได้ครับ

ถ้าถอดแล้วเป็นของใหม่จริง ก็จบ

แต่ถ้าถอดออกมาแล้วพบว่าเป็นของเดิมของเรา
ค่อยกลับเข้าศูนย์ แล้วจ้างมันถอดเลย เอามาเทียบกัน

แล้วผมคิดว่า ถ้ามีหลายเลขก็สามารถโทรเช็คกับ call center ศูนย์อะไหล่ได้นะครับ ว่าใหม่หรือเก่า

แมวสารคาม
20-07-2012, 21:49
ยอมรับว่าท่าน ใจดีนะครับ ไม่ถือตัว ลูกน้องที่มาด้วยให้ความเคารพต่อท่าน น้องเหมียวทุกคันฝากเนื้อฝากตัวกับท่านได้นะ ของผมละคันแรกฮ่าๆๆๆๆ อีกอย่างท่านถามถึงเวปของเราด้วยครับ อีกไม่นานท่านคงแอบมาสอดแนมพวกเราคุยกันก็ได้เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ

deaw.1111
20-07-2012, 21:50
เป็นกำลังใจให้ครับน้าแมว สู้ สู้ ครับ ศูนย์ไม่น่าทำกับเราแบบนี้เลยยย ต้องระวัง

webmaster
20-07-2012, 21:52
พอดีผมมีภาพตอนท่านมาที่บ้าน และขออนุญาตท่านเก็บรูปไว้เป็นหลักฐาน ไม่รู้ว่าจะลงได้ป่าวครับท่าน ผมโทรหาท่านเวปมาสเตอร์แล้วแต่ท่านไม่รับสาย

อ้าว เราเคยเจอกันหรอครับ

chaiyasit
20-07-2012, 22:05
น้าหยามเอาจริงแบบนี้ขอติดตามผลด้วยนะครับ
..ถอดเลยครับเพื่อความกระจ่าง..

แมวสารคาม
20-07-2012, 22:14
อ้าว เราเคยเจอกันหรอครับ

ไม่ใช่น้าเวปมาสเตอร์ครับ โทษที แต่เป็นท่านมิซู ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

แมวสารคาม
20-07-2012, 22:16
งั้นผมขออนุญาตโพสรูปนะครับ เริ่มจากท่านมาที่บ้านและสั่งให้ช่างตรวจสอบทันที อ้าว!!ลุ้นๆๆๆ ครับพี่น้อง
162205

ช่างก็ลุยทันที ตัดระบบไฟก่อนเป็นอันดับแรกครับ อืม.....รอบคอบดีนะคนนี้ ใช้ได้ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
162206

กล่องเจ้าปัญหามันอยู่ตรงไหน ลองดูซิครับ ว่าน้ำมันจะเข้าได้ไหมกับตำแหน่งที่คนหลายคนเป็นห่วง ผมว่ายากครับเพราะอยู่ใต้คอนโซลอีกที สรุปว่าน้ำเข้าแต่ทีแรกหรือช่างวางแผนเปลี่ยนของผมแต่ทีแรก ชักไม่มั่นใจแล้วซิ:112::112::97 2:
162207

ตอนนั้นเห็นช่างมันบอกว่า แกะออกยาก เดี๋ยวต้องปรับจูนนั่นจูนนี่ ปัญหาเยอะ ไม่ต้องแกะดูหรอกของใหม่แน่นอน แล้วทำไมช่างคนนี้แกะพี่ที่ทำงานจับเวลาดูไม่ถึง 2 นาที แสดงว่ามันหรอกตรู เจอแล้วก็จัดการถ่ายดูหมายเลขบาร์โคตเลยครับ ผมอดลุ้นไม่ได้อยากให้เป็นของใหม่ ที่เราควักกระเป๋าตังค์ซื้อ
162208

กล่องตัวที่บอกว่าเสีย ผมเอากลับมาเก็บไว้ที่บ้านแล้วถ่ายรูปโพสไว้ที่เวปช่วงหน้าแรก แต่แปลกเมื่อวานช่างโทรหาผมถามหากล่องเพื่อสอบถามหมายเลขที่กล่อง ผมบอกว่าอยู่ที่บ้านกับแฟนโทรไปถามได้เลย แต่เขาเข้าไปเอากล่องที่บ้านกับแฟน อ้างว่าคุยกับผมแล้วจะเอาไปเทียบตัวเลขเพื่อสั่งของ แต่ทำไมมันเข้าไปอยู่ในรถที่เดิมได้ แทนที่จะเป็นตัวใหม่ที่ผมสั่งซื้อ โ๊อยยยยย....ปวดหัวจริงๆ:112::112::112:
162209

..............ขอบคุณท่านและทีมงานช่าง ที่เป็นห่วงลูกค้า แม้ว่าผมจะไม่ได้ออกรถกับท่าน แต่ท่านบอกว่าแบรนด์เดียวกัน ต้องดูแลฮ่าๆๆๆๆ และขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่แวะมาติดตาม มีความคืบหน้ายังไงจะมาอัฟอีกที ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

แมวสารคาม
21-07-2012, 11:58
เมื่อสักครู่ ได้รับการติดต่อมาจากศูนย์ว่าเวลาประมาณ 5 โมงเย็น ท่านจะเข้ามาเคลียร์ให้จบ อีกอย่างท่านว่าวันนี้ช่างคนนั้นไม่ได้มาทำงานแล้วครับพี่น้อง.........

kong22
21-07-2012, 20:34
เศร้าใจแทนครับไม่หน้าทำกันเลย

coppy42
21-07-2012, 20:50
ขอร้องเจ้าช่างรถไถ(ถูๆไถๆแหกตาเค้นควักกระเป๋า) อย่าๆมาหาว่าพวกในเวปเป็นหมูเล้า กั๊กๆๆๆๆ
เว้ย!!ผมสงสัยคนคีย์บิลด้วยนะแบบนี้มันเป็นทีมครับ!

nui101
21-07-2012, 21:44
เป็นกรณีศึกษาเลยครับ จะได้จำไว้ว่าถ้าไม่ระวังก็โดนแหกตาได้ง่ายๆ ผมขอถามพี่แมวหน่อยครับว่าจากวันที่พี่แมวเอาเข้าไปเปลี่ยนกระจก
จนรถมีปัญหารวมแล้วกี่วันครับ ที่ถามคือผมเห็นว่าคราบเขียวที่ขึ้นปริเวณปลั๊กนั้นน่าจะนานหลายวันนะครับกว่าจะขึ้นเขียวได้(น้ำรั่วมาก่อนหรือเปล่า)
กล่องตัวนี้มันอยู่ในห้องโดยสารใช่มั๊ยครับ(ก็ไม่น่าโดนน้ำได้) ดูป้ายกล่องตอนแรกคิดว่าเป็นกล่องไฟเลี้ยวอย่างเดียว(ทำไมแพงจัง)

tae666
21-07-2012, 21:58
เมื่อสักครู่ ได้รับการติดต่อมาจากศูนย์ว่าเวลาประมาณ 5 โมงเย็น ท่านจะเข้ามาเคลียร์ให้จบ อีกอย่างท่านว่าวันนี้ช่างคนนั้นไม่ได้มาทำงานแล้วครับพี่น้อง.........

เอาใจช่วยครับน้า...
ช่างคนนั้นมันจะไปที่ไหนต่ออีกเนี่ย... ระวังกันด้วยครับน้าๆ

แมวสารคาม
22-07-2012, 07:20
เป็นกรณีศึกษาเลยครับ จะได้จำไว้ว่าถ้าไม่ระวังก็โดนแหกตาได้ง่ายๆ ผมขอถามพี่แมวหน่อยครับว่าจากวันที่พี่แมวเอาเข้าไปเปลี่ยนกระจก
จนรถมีปัญหารวมแล้วกี่วันครับ ที่ถามคือผมเห็นว่าคราบเขียวที่ขึ้นปริเวณปลั๊กนั้นน่าจะนานหลายวันนะครับกว่าจะขึ้นเขียวได้(น้ำรั่วมาก่อนหรือเปล่า)
กล่องตัวนี้มันอยู่ในห้องโดยสารใช่มั๊ยครับ(ก็ไม่น่าโดนน้ำได้) ดูป้ายกล่องตอนแรกคิดว่าเป็นกล่องไฟเลี้ยวอย่างเดียว(ทำไมแพงจัง)

แค่คืนเดียวครับ ตอนแรกไม่มีใครเชื่อเหมือนกันครับ ทุกคนสงสัยตั้งแต่เข้าศูนยว่าโดนเปลี่ยนรึเปล่า ปรกติรถใหม่ไม่น่าจะเป็นขนาดนั้นได้เลยครับ ทางหัวหน้าผมสงสัยว่าเป็นการเข้าไปติดกับดักเขา ซึ่งวางไว้เรียบร้อยแล้ว มีการทำงานเป็นทีมซะด้วย ผมก็คิดคล้อยตาม อืม.........น่าจะมีส่วน แล้วทุกท่านคิดว่าไงล่ะ??????????? ถ้าผมไม่รอบครอบจะเกิดอะไรขึ้น แล้วเกิดสมมติเป็นรถของคนอื่นเขาคงเสียตังค์ฟรี ได้ของตัวเก่า ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นตัวเก่าที่ติดมากับรถตัวเองจริงๆรึป่าวก็ไม่รู้ ....แอบน้อยใจอยู่นิดเฮ่อ!

แมวสารคาม
22-07-2012, 07:21
เอาใจช่วยครับน้า...
ช่างคนนั้นมันจะไปที่ไหนต่ออีกเนี่ย... ระวังกันด้วยครับน้าๆ

ขอบคุณครับ

webmaster
23-07-2012, 15:46
สรุปว่ายังไงครับ

MUNIC
23-07-2012, 15:59
ยังตามอยู่ เป็นกรณีศึกษา ให้เพื่อนๆเราได้เลยครับ

แมวสารคาม
26-07-2012, 20:06
สรุป ทางศูนย์คืนเงินให้ครบทุกบาทที่จ่ายไป พร้อมมีหนังสือขออภัยจากศูนย์ 1 ฉบับครับ ผมไม่ได้ฟ้องร้องอะไรอยากให้มันจบด้วยดีทั้งสองฝ่ายครับ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

webmaster
30-07-2012, 00:16
นี่แสดงว่า สิ่งที่เราคาดคะเนไว้ เป็นเรื่องจริง

ถือว่าแย่มากๆ สำหรับศูนย์ที่เพิ่งจะเปิดมาใหม่ๆ

kong22
31-07-2012, 11:52
ผมว่าช่างกับคนคีย์บิลสมรู้ร่วมคิดกันละครับ เพราะศูนย์แถวบ้านผมก็เริ่มได้กลิ่นตุๆอยู่เหมือนกัน แต่ไม่ใช่มิตซูนะครับ เป็นของสายพันธ์แกร่งกับเจ้าตลาดเพราะเพื่อนผมเจอมา

MEAW_SAN
31-07-2012, 12:20
เหตุเกิดจากโดนหินกระเด็นใส่ ยังกะโคนันแนะ ภาค ลับ ลวง ฟันมันส์เลยไอ้ช่างเวร ... เสียใจและดีใจด้วยนะครับน้าแมวสารคามที่รอดพ้นมาได้

แมวสารคาม
01-08-2012, 21:37
เหตุเกิดจากโดนหินกระเด็นใส่ ยังกะโคนันแนะ ภาค ลับ ลวง ฟันมันส์เลยไอ้ช่างเวร ... เสียใจและดีใจด้วยนะครับน้าแมวสารคามที่รอดพ้นมาได้

ขอบคุณครับ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร เข้าพรรษาจะเข้าวัดไปทำบุญล้างซวยครับ

nui101
05-08-2012, 19:05
0 นี้ผมเคยเข้าไปดูรถตอนผมกำลังจะซื้อ 0สร้างใหม่ยังตกแต่งไม่เสร็จ แต่น้องเซลล์เค้าไม่ยอมให้ส่วนลดเลยโบกมือลา

Sinplug
06-09-2012, 14:13
ช่างแย่คนเดียวทำให้เสียภาพพจณ์กันไปหมด เท่าที่อ่านที่อ่านมาทำกันเป็นทีมแน่เลยครับ เอาใจช่วยที่จบสักที

chaizaa
18-04-2014, 14:37
บอกให้มันรู้ไปครับว่า ถึงกูซ่อมเองไม่เป็น แต่กูก็ไม่โง่
การที่เราต้องการรู้อะไรบ้างอย่าง มันเหนื่อยและต้องใช้เวลา ยิ่งพวกคนชั่วทำเป็นขบวนการยิ่งเหนื่อย
แต่ก็ไม่เกินความพยายามของเรา

bestcrv
18-04-2014, 16:11
น่ากลัวจริงๆ

NN mobile
18-04-2014, 17:42
งามหน้ากันอีกแระ เมื่อใรจะพัฒศูนย์บริการเสียที

tay
08-04-2015, 15:29
แวะมาเก็บข้อมูลครับ
ผมนี่คนนึงเวลาเข้า 0 ไม่เคยห่างจากรถเลย ไม่สนกาแฟ ไม่สนของกิน
ขออยู่ใกล้รถ ดีกว่าโชคดี 0 ที่ผมเข้าเขาให้ดูด้วย

เสียใจและดีใจกับน้าเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

I-C
08-09-2015, 21:02
ณ เวลาปัจจุบันนี้ ก้อไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกเลยคับ
ดีใจด้วยคับ ที่ยังมีความถูกต้องและยุติธรรมไว้เสมอคับ