PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รบกวน น้าๆ..ช่วยหน่อยค่ะ...เรื่องเครื่องยนต์ !!!!

kwan1
26-07-2012, 08:57
เริ่มเลยนะคะ..ปัญหาคือ..เมื่อซักเดือน เม.ย. ที่ผ่านมา เอารถไปเช็คระยะ 6 เดือน (ปกติรถคันอื่นจะเช็คทุกหมื่นโล แต่รถขวัญใช้งานน้อยเลยต้องเช็คทุก 6 เดือน) บอกช่างที่ศูนย์ว่า..ตอนออกตัว รถควันดำมาก (ไม่เคยทำอะไรเพิ่มกับระบบเครื่องยนต์เลย) ช่างเลย รีเซต ระบบให้ใหม่ ออกจากศูนย์มา เวลาออกตัวก็ควันดำเหมือนเดิม เฮ้อ! ช่างมัน...เพราะอย่างอื่นขับปกติดีทุกอย่าง ประมาณ อาทิตย์ที่แล้วเริ่มผิดปกติ ตอนออกตัวใหม่ๆ รถเริ่มไหลก็เริ่มสะดุดๆๆ.. ขับไปเรื่อยๆๆๆ.. ความเร็วประมาณ 90-100 เครื่องยนต์มีอาการวูบ (อาการเหมือนถอนคันเร่ง ทั้งที่เหยีบปกติ) เอารถไปเข้าศูนย์ใหม่ ช่างรีเชตระบบเหมือนเดิม ทำเป็นอย่างเดียวเหรอ...(วะ) เมื่อเช้าขับมาเป็นอีกแล้ว เลยอยากถามน้าๆ ว่าอาการแบบนี้ เป็นจากอะไรกันแน่คะ (ปกติขับรถประมาร 90-100 รีบหน่อยก็ไม่เกิน 120 ).....ช่วยหน่อยนะคะ แบบว่าไม่อยากเอารถไปศูนย์แล้วอ่ะ...เซ็ง....:25 4:

kong22
26-07-2012, 09:14
ลองเปลี่ยนกรองโซล่า กับ scv ดูครับ ถ้ารถอยู่ในระยะประกัน scv ขอเครมน่าจะได้นะครับ

MEAW_SAN
26-07-2012, 09:24
มันก็มีทางเป็นไปได้หลายอย่างนะครับ เบนซิล หรือดีเซลครับ น่าจะดีเซลละนะ
น้ำมันที่เติมประจำปั๊มไหน มั่นใจนะครับว่าไม่เคยข้ามสายพันไปใช้ โซฮอล สารพัดอีโดยน้องเด็กปั๊มอันชาญฉลาด
รถที่ว่าใช้น้อยนี่ วันละประมาณกี่กิโลครับ ทุกวันหรือนานๆทีขับ ถ้านานๆทีก็ลองขับไปเที่ยวชำอำซักวัน แล้วขากลับลองดูสิมันยังมีควันดำๆอยู่ไหม

และสุดท้าย เปลี่ยน 0 บริการแล้ว โฟกัสไปที่ อาการวูบครับ เพื่องร้องขอให้ตรวจสอบรายการตามน้าก๋องว่าครับ

kwan1
26-07-2012, 09:32
เครื่องดีเซลค่ะ เติมน้ำมันเชลล์ฟิวเซฟ ตลอด ปั๊มเดิมตลอด เติมเต็มถังทุกครั้ง (ปกติน้ำมันเหลือ 1 ขีด ก็เติมแล้ว )
เนื่องจากเป็นทางผ่านตอนเช้าเวลาไปทำงาน (เคยเติมวีเพาเวอร์เต็มถังครั้งหนึ่ง แต่เนื่องจากราคาแพงกว่า ก็เลยใช้ฟิวเซฟ เหมือนเดิม)

coppy42
26-07-2012, 09:33
ดีเซลแน่ๆน้าโต้งถ้าเบนซิลควันดำเป็นยวงๆละก็จุกค่าน้ำมันตายเลย
แล้วศูนย์มันเลินนิ่งยังไง ไม่เจอโค็ดscvฟ้อง
แก้ไขตาม2ท่านข้างบนครับ ไม่มีไรมาก
ต่อไปเลือกปั้มที่จะเติมใหม่ เชื้อเพลิงที่เติมได้มาน่าจะสกปรกบ่อย

TOM3
26-07-2012, 09:59
ลองถอดเซ็นเซอร์ไอดี(อยู่แถวหม้อกรองอากาศ)ออกมาทำความสะอาด ควันดำหายเป็นปลิดทิ้ง เชื่อผมเหอะ

kwan1
26-07-2012, 10:28
ลองถอดเซ็นเซอร์ไอดี(อยู่แถวหม้อกรองอากาศ)ออกมาทำความสะอาด ควันดำหายเป็นปลิดทิ้ง เชื่อผมเหอะ

ชี้จุดหน่อยได้ไหมน้า...จะทำเป็นไหมเนี่ย....แต่ถ้าไม่ยากก็น่าจะพอได้อยู่...

MEAW_SAN
26-07-2012, 10:43
รถแค่ 6 เดือน ประกันยังมี เข้า 0 ไปเถอะครับ ถ้า 0 เดิมมันไม่ดีเราก็ลองเปลี่ยนดู อยู่แถวไหนละครับ

perm
26-07-2012, 11:03
ตามนี้เลย เคยเป็นแล้ว ไปเข้าศูนย์ พ......... ช่างเขาบอกว่าเป็นเพราะผมไปติดแก๊สมา ให้รื้อระบบแก๊สออกแล้วค่อยมาเลินนิ่งใหม่ก็หาย (วิเคราะห์แบบความรู้สุดยอด...เก่งจริงๆ) ติดแก๊สร่วมมาเป็นปี ควันไม่เคยดำ พอวันนี้ดำ ช่างศูนย์บอกว่าเป็นเพราะไปติดแก๊สมา (เกี่ยวข้องกันแบบเนียนสุดๆ) พอดีเพื่อนผมคนหนึ่งพอรู้เรื่องเครื่องยนต์บ้าง มันก็บอกให้ถอดเอาเซ็นเซอร์ตัวนี้ออกมาทำความสะอาด
ตอนนี้หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ....รถผม Plus 178 VG Turbo ส่วนศูนย์นั้นผมเลิกเข้า เปลี่ยนศูนย์ใหม่ เพราะเก่งเกินไป เดี๋ยวมาวิเคราะห์รถผมแปลกประหลาดอีก

kwan1
26-07-2012, 11:16
นครสวรรค์ มีศูนย์เดียวอ่ะ ทำงัยดี.....ใกล้หน่อยก็อุทัยธานี
ใครอยู่อุทัยฯ บ้าง ศูนย์บริการดีไหม.......แต่......
เพิ่มข้อมูลนิดหนึ่ง...มันมักจะเป็นตอนเช้าที่เครื่องยนต์ยังเย็นอยู่
เช่น เช้าวิ่งมาทำงาน ซัก 10 โล ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่วิ่งไปศูนย์
ดันไม่มีอาการ..... ช่างไปลองก็ไม่วูบ .....เซ็ง.....

perm
26-07-2012, 11:23
ลองทำความเซ็นเซอร์ดูก่อนครับ ทำเองก็ได้ -ถอดน๊อต-ดึงเซนเซอร์ขึ้นมา-เอา sonax ฉีด-เอาผ้าสะอาดเช็ด-ใส่กลับเข้าไปใหม่ ลองดูครับเผื่อหาย ถ้าไม่หายค่อยวิเคราะห์สาเหตุกันใหม่ น้าๆในคลับเราเก่งๆเยอะ ...อันนี้อาการควันดำนะครับ...
ส่วนอาการวูบ..รอน้าคนต่อไป ผมว่า...น่าจะ scv นะ

paponvitza
26-07-2012, 11:49
น่าจะเป็นเครื่องดีเซล พอถอดทำความสะอาด scv แล้วก็อุด egr ซะเลยมันจะได้ไม่สกปรกอีก แถมควันไม่ดำด้วย

คนทำฝุ่น
26-07-2012, 12:17
:6 3::6 3::6 3::6 3:

coppy42
26-07-2012, 12:19
นครสวรรค์ มีศูนย์เดียวอ่ะ ทำงัยดี.....ใกล้หน่อยก็อุทัยธานี
ใครอยู่อุทัยฯ บ้าง ศูนย์บริการดีไหม.......แต่......
เพิ่มข้อมูลนิดหนึ่ง...มันมักจะเป็นตอนเช้าที่เครื่องยนต์ยังเย็นอยู่
เช่น เช้าวิ่งมาทำงาน ซัก 10 โล ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่วิ่งไปศูนย์
ดันไม่มีอาการ..... ช่างไปลองก็ไม่วูบ .....เซ็ง.....
เคยได้ยินมาว่าศูนย์ที่อุทัยบริการดีช่างแนะนำปรึกษาปัญหาได้ดีครับลองดู
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=30677

rmd
26-07-2012, 12:19
ดีเซลแน่ๆน้าโต้งถ้าเบนซิลควันดำเป็นยวงๆละก็จุกค่าน้ำมันตายเลย
แล้วศูนย์มันเลินนิ่งยังไง ไม่เจอโค็ดscvฟ้อง
แก้ไขตาม2ท่านข้างบนครับ ไม่มีไรมาก
ต่อไปเลือกปั้มที่จะเติมใหม่ เชื้อเพลิงที่เติมได้มาน่าจะสกปรกบ่อย
ป๋าขา เจ้าผู้ร้ายscvเนี่ยถ้ามันยังไม่ร้ายกาจขนาดดับกลางอากาศสแกนไงก็ไม่เจอค่ะเพราะมันจะสนองความต้องการของกล่องได้เสมอค่ะ สังเกตุไหมคะสโคปของการเลินนิ่งมันมีตั้งหลายระดับ บางศูนย์ที่สามีไปนั่งเฝ้า เคาจะสั่งเครื่องเร่งรอบหลายๆระดับถ้าการตอบสนองผิดปกติโค๊ตมัฯะฟ้องเลยค่ะส่วนมากอาการเริ่มร้นมักเป็นช่วงรอบแรงบิดสูงสุดต่อมาก็เกินเบาและสธดม้ายเร่งแง โดยกเบกลางอากาศค่ะ ส่วนเรื่องควันดำตามนั้นเลยค่ะ

Ttriton
26-07-2012, 12:27
พูดถึงการวิเคราะห์ปัญหาของช่างศูนย์แล้วเศร้าครับ.....รถผมเมื่อสัปดาห์ก่อนไฟ engine โชว์บ่อยมาก เครื่องมีอาการสะอึก ๆ ตอนวิ่งเกียร์ 3 จะชัดเจนมาก โค๊ดที่โชว์คือเกี่ยวกับแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง พี่ช่างก็เรียกผมไปแจ้งว่าเซ็นเซอร์ท้ายรางเสีย ศูนย์ไม่มีแยกขายต้องเบิกใหม่ทั้งราง พระเจ้า ผมเลยบอกไม่ต้องเช็คราคาครับ ผมไปทำข้างนอก เปลี่ยน SCV รูใหญ่หน่อยกับปรับจูนกล่องดันรางลดลงนิดหายสนิทครับ.....ดูเขาจะเล่นงานผมให้เปลี่ยนรางซะงั้น:72 2:

MEAW_SAN
26-07-2012, 13:29
รถ 6 เดือน มันก็น่าจะรุ่นปี 2012 scv มันยังไม่ถูกแก้ไขอีกหรือครับ ที่ผมถามด้านบนว่า ที่ว่าเป็นนะ ใช้รถน้อยแล้ววันละกี่กิโลครับ ผมกำลังสงสัยว่า มันใช้งานน้อยจนมีความชื้นและไอน้ำสะสมในท่อไอเสียหรือเปล่า สตาร์ทเครื่องมันเลยพ่นออกมา พอ เครื่องร้อนมันก็หาย เกียร์ ธรรมดาหรือออโต้ครับเนี่ย ถ้าออโต วีจี มันจะเป็นอาการเดียวกับน้าบิกภูเก๊ตหรือป่าว หว่า

kwan1
26-07-2012, 14:01
รถ 6 เดือน มันก็น่าจะรุ่นปี 2012 scv มันยังไม่ถูกแก้ไขอีกหรือครับ ที่ผมถามด้านบนว่า ที่ว่าเป็นนะ ใช้รถน้อยแล้ววันละกี่กิโลครับ ผมกำลังสงสัยว่า มันใช้งานน้อยจนมีความชื้นและไอน้ำสะสมในท่อไอเสียหรือเปล่า สตาร์ทเครื่องมันเลยพ่นออกมา พอ เครื่องร้อนมันก็หาย เกียร์ ธรรมดาหรือออโต้ครับเนี่ย ถ้าออโต วีจี มันจะเป็นอาการเดียวกับน้าบิกภูเก๊ตหรือป่าว หว่า

ไม่ใช่รถ 6 เดือน นะคะ (1 ปี 3 เดือนแล้วค่ะ) เข้าศูนย์เช็คระยะทุก 6 เดือนค่ะ เพราะขับน้อย ปีกว่าเพิ่งจะหมื่นโลนิดๆ เอง เกียร์ออโต้ ใช้งานวันหนึ่งประมาณ 20 โล ปกติขับ 90-100 สงสัยจะไม่ค่อยได้เหยียบ วันหลังต้องเหยียบหนักๆ ซะแล้วสินะ......

chairat_k
26-07-2012, 16:03
ต้องเหยียบบ้างครับ มันจะได้ชินเท้า

MEAW_SAN
27-07-2012, 08:40
ไม่ใช่รถ 6 เดือน นะคะ (1 ปี 3 เดือนแล้วค่ะ) เข้าศูนย์เช็คระยะทุก 6 เดือนค่ะ เพราะขับน้อย ปีกว่าเพิ่งจะหมื่นโลนิดๆ เอง เกียร์ออโต้ ใช้งานวันหนึ่งประมาณ 20 โล ปกติขับ 90-100 สงสัยจะไม่ค่อยได้เหยียบ วันหลังต้องเหยียบหนักๆ ซะแล้วสินะ......
ครับผมว่า งั้น ไปนอนลำปางซักคืนแล้วกลับนครสวรรค์ หายขาดครับ อิอิ

kwan1
27-07-2012, 11:13
ขอบคุณน้าๆ ทุกคนในคลับมากเลยนะคะที่เข้ามาช่วยแนะนำวิธีแก้ไข และตอบข้อข้องใจ เมื่อเช้าลองเริ่มจาก ถอดกรองอากาศออกมาดู
โห....ฝุ่นเต็มเลย แถมมีเศษใบไม้ติดอยู่ข้างในด้วย...รัยฟะ..เข้าศูนย์ มา 2 ครั้ง สงสัยไม่เคยเป่ากรองอากาศให้เลย....สุดยอด....
สำหรับเซนเซอร์ไอดี ลองดูแล้วไม่รู้ไขน็อตตรงไหน เมื่อเช้ามาทำงานเลยให้เพื่อนช่วยดูว่าถอดยังงัย เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปจัดการใหม่
ส่วนเรื่องอาการวูบ คงต้องรอดูอีกสักพัก ถ้ายังไม่หายคงเปลี่ยนศูนย์ใหม่ แล้วเจาะจงไปที่ scv เลย....

plugpui
27-07-2012, 11:41
ดันให้ครับ ติดตามอยู่

triton_tierak
02-08-2012, 13:10
เคยเป็นครับอาการแบบเดียวกันเป๊ะเลย เครื่องสะดุดเหมือนจะวูป ช่วงประมาณ 1600-1800 รอบต่อนาที โดยเฉพาะตอนเครื่องเย็น และจะมีควันดำมาก ช่างเปลี่ยนกรองโซล่าให้ดีขึ้นนิดหน่อย หลังๆถ้าเป็นอาการนี้ผมกระทืบ(คันเร่ง)มิดเลย ปรากฎว่าดีขึ้น และลองเปลี่ยนป้ำน้ำมัน ตอนนี้ไม่มีอาการแล้ว
ปล.ลองเปลี่ยนที่เติมน้ำมันดูครับไม่แน่ถังเก็บของป้ำอาจไม่สะอาดก็ได้

MiNi_XXL
03-08-2012, 12:22
มันก็มีทางเป็นไปได้หลายอย่างนะครับ เบนซิล หรือดีเซลครับ น่าจะดีเซลละนะ
น้ำมันที่เติมประจำปั๊มไหน มั่นใจนะครับว่าไม่เคยข้ามสายพันไปใช้ โซฮอล สารพัดอีโดยน้องเด็กปั๊มอันชาญฉลาด
รถที่ว่าใช้น้อยนี่ วันละประมาณกี่กิโลครับ ทุกวันหรือนานๆทีขับ ถ้านานๆทีก็ลองขับไปเที่ยวชำอำซักวัน แล้วขากลับลองดูสิมันยังมีควันดำๆอยู่ไหม

และสุดท้าย เปลี่ยน 0 บริการแล้ว โฟกัสไปที่ อาการวูบครับ เพื่องร้องขอให้ตรวจสอบรายการตามน้าก๋องว่าครับ

อีนี่ถามไม่คิด เค้าก็บอกอยู่ว่าควันดำ มันก็ต้องเครื่องดีเซลซิเว้ยเฮ้ย

rmd
03-08-2012, 21:27
อีนี่ถามไม่คิด เค้าก็บอกอยู่ว่าควันดำ มันก็ต้องเครื่องดีเซลซิเว้ยเฮ้ย
ไม่เอาค่ะอย่าใช้ความรุนแรงนะคะ แต่ถ้าแตกสามีหนูจ่ายเข็มละ500ค่ะ......เป๊งยกที่หนึ่งเริ่ม555555

Yanyong
07-08-2012, 08:12
หลังจากที่ ทำความสะอาด sensor ที่ หลังกรองอากาศ
ลองหา ทีนผี ข้างบ้านซักคนนะครับ
มาอัดให้ซัก 180 kmh
* เหตุผลนี้ จำตำราไม่ได้ว่า มาจากที่ใหน
แต่รถที่ไม่มีการอัดความเร็วสูง ๆ ภายในห้องเผาใหม้ จะเหมือนกระทะ ที่ใช้ทำอาหาร
ซึ่งมีแต่คราบการเผาใหม้ที่ตกค้าง ดำ ๆ อยู่เต็มไปหมด ซึ่งก็คือ คราบของกำมะถัน ของน้ำมันเชื้อเพลิง
และเมื่อไม่มีความร้อนสูง จนถึงจุดที่จะเผามันออกไปได้ มันก็จะติดหนึบอยู่อย่างแน่นหนา
ส่วนหนึ่งก็ทำให้ปริมาณอากาศที่เข้ามาในจังหวะดูด ด้อยลงมาก และส่งผลให้การคลุกเคล้าของอากาศและ
การเผาใหม้ แย่ลง มาก ตามไปด้วยครับ
คร่าว ๆ

kong22
07-08-2012, 08:25
หลังจากที่ ทำความสะอาด sensor ที่ หลังกรองอากาศ
ลองหา ทีนผี ข้างบ้านซักคนนะครับ
มาอัดให้ซัก 180 kmh
* เหตุผลนี้ จำตำราไม่ได้ว่า มาจากที่ใหน
แต่รถที่ไม่มีการอัดความเร็วสูง ๆ ภายในห้องเผาใหม้ จะเหมือนกระทะ ที่ใช้ทำอาหาร
ซึ่งมีแต่คราบการเผาใหม้ที่ตกค้าง ดำ ๆ อยู่เต็มไปหมด ซึ่งก็คือ คราบของกำมะถัน ของน้ำมันเชื้อเพลิง
และเมื่อไม่มีความร้อนสูง จนถึงจุดที่จะเผามันออกไปได้ มันก็จะติดหนึบอยู่อย่างแน่นหนา
ส่วนหนึ่งก็ทำให้ปริมาณอากาศที่เข้ามาในจังหวะดูด ด้อยลงมาก และส่งผลให้การคลุกเคล้าของอากาศและ
การเผาใหม้ แย่ลง มาก ตามไปด้วยครับ
คร่าว ๆ

ตามน้ายงค์อีกเสียงครับผมก็อัดเดือนละครั้ง

coppy42
07-08-2012, 18:28
ตามน้ายงค์อีกเสียงครับผมก็อัดเดือนละครั้ง
มันเป็นปัญหาปรกติของรถในเมืองครับน้าก๋อง ส่วนอย่างเราๆก็เล่นได้
5ๆๆๆพักนี้ก็แปลก ผบ.บอกรถมันไหลดีจริงๆแกรไปทำไรกะมันมา ฮ่ๆๆๆเอิ๊กที่ไหนก็เค้าเองนั่นละอัดทางด่วนทุก5วัน ให้เราเผาน้ำมันเล่นเดือนละครั้งเอง:kapook-17335-3382: