PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พวงมาลัยสั่นเวลาเบรคครับ

DUM847
29-07-2012, 15:00
ใครเคยเป็นบ้างครับ4ดอร์116ครับ ขับ100อัพเวลาเหยียบเบรคพวงมาลัยสั่นขอคำแนะนำหน่อยครับ ลืมบอกขนาดล้อครับ 18 ครับยาง235/50

happy
29-07-2012, 15:13
มันสะท้านมาที่แป้นเบรคด้วยป้าวครับ ถ้าใช่ก็ไปเจียร์จานเบรคครับ จานเป็นรอยแล้วครับ แล้วก็เปลี่ยนผ้าเบรคด้วย หายแน่นอนครับน้า

PJ_AIM
29-07-2012, 19:17
ผมก็ว่าน่าจะใช้ เพราะถ้าล้อดุงกะยางบ่วมคงจะเป็นตลอดนะ..

ekkawut126
29-07-2012, 19:23
เจียร์จานเบรคครับผมเคยเป็นครับน้า

surawat007
29-07-2012, 21:11
ตามน้าๆด้านบนเลยครับ

DUM847
29-07-2012, 21:16
ขอบคุณครับน้าๆสงสัยพรุ่งนี้ได้ ถอดทำแน่อีกสองวันเดินทางไกล

rmd
29-07-2012, 22:45
ปกติถ้าเต้นตอนเริ่มกดเบรคแล้วค่อยๆหายไปส่วนมากจะเกิดจากผิวจานเป็นรอนไม่เรียบ เจียร์จานก็คงจะดีขึ้นหล่ะค่ะแต่ถ้า กดเบรคแล้วมีอาการสั่นของพวงมาลัยร่วมด้วยรวมทั้งอาการเต้นหรือสะท้านที่แป้นเบรคยังคงมีอาการชัดเจนอยู่จนรถเกือบจะหยุดสนิทหรือลดความเร็วจาก100มาอยึ่ที่ความเร็วต่ำ สันนิฐานว่ามุมหน้ายางที่เข้าปะทะผิวถนนตอนเบรคคงต้องปรับตั้งใหม่ค่ะ เพราะทุกครั้งที่เราเบรคระยะห่างระหว่างล้อคู่หน้าเมื่อมองจากด้านบนลก็จะงมา มุมล้อด้านหน้าจะหุบเข้าเล็กน้อยจนทำให้ระยะห่างดังกล่าวเท่ากันกับระยะห่างของมุมล้อหน้าด้านในเมื่อมองจากด้านบนลงมา ที่เป็นเช่นนั้นเพราะรถจะรักษาแนวหรือทิศทางอยู่ได้เมื่อกำลังเบรค แต่ในขณะเดียวกันถ้ามีระยะไม่พอดีหรือไม่เท่ากันของล้อทั้งสองข้างการต้านทานของยางจากผิวถนนก็จะส่งผลสะท้านที่พวงมาลัยค่ะ ลูกปืนล้อก็มองข้ามไม่ได้นะคะถ้าลุยน้ำมาหรือใช้งานจนครบอายุไขการคลอนตัวของเม็ดลูกปืนเนื่องจากความสึกหรอก็อาจส่งผลได้เช่นกัน

rmd
29-07-2012, 22:57
แคมเบอร์ แคสเตอร์ โทอิน โทเอ้าท์ Camber, Caster, Toe-in, Toe-outการตั้งศูนย์ล้อรถยนต์ จะเกี่ยวข้องกับเรื่องมุม-องศา ของล้อ (Wheel) ซึ่งจะทำให้ขับเคลื่อนไป ได้อย่าง มีประสิทธิภาพมุมแคมเบอร์ (Camber angle) คือมุมการวางตำแหน่งล้อ เมื่อมองจากด้านหน้ารถ หรือหลังรถเข้าไปหาตัวรถ ถ้าระยะห่างระหว่างด้านล่างของล้อ (ติดพื้นถนน) มีระยะน้อยกว่า ระยะห่างด้านบนของล้อทั้ง 2 ข้าง เรียกว่าแคมเบอร์มีค่าเป็นบวก (Positive) เมื่อมองดูแล้วเหมือนกับล้อเอียงสอบเข้าหากัน คล้ายรูปกรวย ในทางตรงข้าม ถ้าระยะห่างระหว่างด้านล่างของล้อ (ติดพื้นถนน) มีระยะมากกว่า ระยะห่างด้านบนของล้อทั้ง 2 ข้าง เรียกว่า แคมเบอร์มีค่าเป็นลบ (Negative) เมื่อมองดูแล้วเหมือนกับล้อ แบะออกไปมุมแคมเบอร์ ทำหน้าที่ต้านการเอียงข้างของรถขณะขับขี่ในทางโค้ง ลดรัศมีหมุนเลี้ยวลง เพื่อให้หมุนพวงมาลัยได้เบา ทำให้ไม่เกิดการคลอนตัวลูกปืนล้อที่ระยะฟรี และลดอาการล้อลื่น มุมแคสเตอร์ (Caster angle) คือมุมการวางตำแหน่งล้อ เมื่อมองจากด้านข้างตัวรถ เข้าไปหาตัวรถ มุมแคสเตอร์ จะเป็นมุมของแกนหมุนเลี้ยว ที่เอียงจากแนวดิ่งไปตามแนวยาวของรถ เมื่อแกนหมุนเลี้ยวส่วนบน เอียงไปทางด้านหลังรถ มุมแคสเตอร์ จะมีค่าเป็นบวก (Positive) ในทางตรงข้าม ถ้าแกนหมุนเลี้ยวส่วนบน เอียงไปทางด้านหน้ารถ มุมแคสเตอร์ จะมีค่าเป็นลบ (Negative) มุมแคสเตอร์ ทำหน้าที่ทรงทิศทางด้วยตัวเอง เพื่อให้พวงมาลัยหมุนคืนกลับตำแหน่งทางตรงได้เอง หลังจากมีการเลี้ยว และทำให้การการทรงตัวได้ดี ;โทอิน (Toe-in) คือระยะหน้ายางเอียงเข้าหากัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน) โทอิน จะมีค่าเป็นบวก (Positive) เมื่อระยะห่างของยางด้านหน้า น้อยกว่าระยะห่างของยางด้านหลัง และโทอิน จะมีค่าเป็นลบ (Negative) เมื่อระยะห่างของยางด้านหน้ามากกว่า ระยะห่างของยางด้านหลัง โทอินจะทำไม่ให้ล้อสั่น จากความต้านทางกลิ้ง ลดระยะหลวมของลูกหมากคันส่ง และทำให้ล้อรถ เคลื่อนที่ขนานไปอย่างคงที่ โทเอ้าท์ (Toe-out) คือผลต่างของมุมเลี้ยวล้อหน้า ที่อยู่ด้านนอกวงเลี้ยว และด้านในวงเลี้ยว หรือรัศมีการเลี้ยวนั่นเอง มุมโทเอ้าท์ จะทำให้ล้อหมุนเลี้ยวได้อย่างราบรื่น ทำให้จุดศูนย์กลางการหมุนเลี้ยว แต่ละล้อร่วมกัน ป้องกันการสึกหรอของยาง และอาการเสียงดังขณะเลี้ยวได้ระดับหนึ่ง ...... ...คร่าวๆนะคะ

Yanyong
01-08-2012, 08:23
น้า rmd
อธิบายได้ แน่น ๆ ครับ

rangsun
01-08-2012, 09:00
รถผมมันสั่นตลอดเมื่อความเร็ว 100 ขึ้นครับ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อมาแล้ว คงต้องกลับเข้าไปดูแลส่วนอื่นอีกแล้วอย่างน้า rmd เค้าอธิบายมาน่ะ (รายละเอียดมาอย่างวิศวะเลยอ่ะ)

god-army
01-08-2012, 09:16
รถผมมันสั่นตลอดเมื่อความเร็ว 100 ขึ้นครับ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อมาแล้ว คงต้องกลับเข้าไปดูแลส่วนอื่นอีกแล้วอย่างน้า rmd เค้าอธิบายมาน่ะ (รายละเอียดมาอย่างวิศวะเลยอ่ะ)
ล้อพี่หน่อยได้ใส่ฮับป่าวครับ ตอนเปลี่ยนแม็กแรกๆ ไม่ใส่ มันสั่นล่ะ พอใส่ฮับเข้าไปเงียบกริ๊บเลย เพราะดุมล้อเราจะเล็กกว่าเจ้าอื่น

rangsun
01-08-2012, 09:32
ล้อพี่หน่อยได้ใส่ฮับป่าวครับ ตอนเปลี่ยนแม็กแรกๆ ไม่ใส่ มันสั่นล่ะ พอใส่ฮับเข้าไปเงียบกริ๊บเลย เพราะดุมล้อเราจะเล็กกว่าเจ้าอื่น
หวัดดี น้าก็อด รถผมตอนเปลี่ยนแม็กก็ใส่ครับ มันก็ยังเป็นอยู่ครับ คงต้องดูแลลูกปืนล้ออีกอย่างครับ

rmd
01-08-2012, 10:55
ที่ว่าสั่นตั้งแต่100ไปเคยลองวิ่งเร็วกว่านั้นมั๊ยคะว่า ยังคงสั่นตลอดหรือเบาลงในช่วงความเร็วที่สูงขึ้น โดยปกติการสั่นมันจำแนกสาเหตุได้อยู่บ้างอะคะ แล้วที่ถ่วงล้อมาแล้วนี่ ได้ลองถ่วงประชิดแล้วหรือยังคะ
อาการสั่นและสาเหตุ
1 สั่นตลอดทุกช่วงความเร็วทั้งช่วงมีอัตราเร่ง,ความเร็วคงที่และลดความเร็ว........ลักษณะทางกายภาพของล้อ เช่น ความกลมของยาง(ยางบวม,ปูด,สึกหรอไม่เท่ากัน,รอยปะ,อายุของยาง) ความกลมของล้อ (เบี้ยว,คด,ตะกั่วหลุด) ความพอดีของล้อกับดุมล้อ แนวทางแก้ไข ตรวจสภาพความพร้อมของยางและล้อเพื่อปรับตั้งด้วยตะกั่วถ่วง(ในกรณีที่ยางไม่บวมและล้อไม่คด) เสริมฮับริงเพื่อกระชับล้อกับดุมล้อกันแกว่ง, ตรวจเช็คความตึงของน๊อตล้อ
2 สั่นมากบ้างน้อยบ้างในช่วงความเร็วใดความเร็วหนึ่งทั้งที่ถ่วงล้อแล้ว..........หลังจากตรวจเช๊คและแก้ปัญหาเบื้องต้นตามข้อแรกแล้ว
แนวทางแก้ไข ตรวจสภาพตะกั่วที่ถ่วงแล้ว ลองเอาเข้าถ่วงประชิด(การถ่วงประชิดจะได้ความแน่นอนกว่าทั้งด้วยความเร็วในการตรวจสอบการแกว่งและความเที่ยงตรงเนื่องจากล้อติดกับดุมอยู่เลย) บางครั้งการถ่วงครั้งเดียวหรือครั้งแรกอาจจะยังไม่จบ ล้อและยางบางชุดบางทีถ่วงตะกั่วแค่ด้านเดียวอาจไม่หายต้องถ่วงนอก-ในถึงจะดีขึ้น หรือบางครั้งต้องสลับล้อช่วย
3 สั่นในช่วงกำลังเร่งเช่นออกตัวหรือกำลังเร่งแซง.....ลองดูที่ลูกปืนล้อและลูกหมากต่างๆ(มุมล้อต่าง) ตรวจสอบด้วยตัวเองด้วยการยกล้อหน้า(ล้อที่มีปัญหา) ลองหมุนและสังเกตุปฏิกริยา เช่นต้องฉกแรงมากหน่อยในการหมุนครั้งแรก มีเสียงโลหะบด,เบียดเป็นเสียงสั้นๆแต่ดังตลอดรอบการหมุน สันนิฐานว่ามาจากส่วนที่ต่อเนื่องจาดารหมุนเช่นลูกปืนล้อ, ถ้าผ้าเบรคมีระยะที่ไม่พอดีของหน้าสัมผัสกับจานรวมทั้งระยะลูกสูบเบรคที่ควรจะคลายตัว เสียงจะดังยาวกว่าเหมือนเอาโลหะลากบนโลหะอีกชิ้นแบบยาวๆและที่สำคัญล้อจะหยุดหมุนเมื่อปล่อยมือจากการพยายามหมุนเนื่องจากความฝืด
แนวทางแก้ไข........ถ้าลูกปืนแค่ฝืด สามารถถอดมาอัดจารบีใหม่ได้แต่ถ้าคลอนตัวมากก็ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว(แค่ลูกปืนหรือทั้งดุมขึ้นอยู่กับความเสียหาย)
4 สั่นสู้เท้าหรือสู้มือ(สะท้านพวงมาลัย)เมื่อกดเบรคเพื่อลดความเร็ว.......จะสั่นมากเมื่อเริ่มกดเบรคและจะค่อยๆหายไปเมื่อความเร็วลดลง
แนวทางแก้ไข เช็คสภาพของระบบเบรคทั้งระบบ ผิวจาน ความหนาผ้าเบรค,ระยะลูกสูบ
5 สั่นสะท้านขึ้นมือ(พวงมาลัย) .........ความสมบูรณ์ของช่วงล่าง เมื่อขึ้นเช็คลูกปืนล้อตามข้อ3แล้วลองหมุนล้อให้เลี้ยวซ้ายขวาสลับไปมาสังเกตุการสะท้านของลูกหมากต่างๆขณะบิดล้อไปมา โดยมากจะมีอาการแถหรือดึงเมื่อกดแป้นเบรคแรงๆร่วมด้วย ถ้ามีการสะท้านพอรู้สึกหรือมีเสียงเหมือนโลหะขัดตัวกัน คงมาจากลูกหมากต่างๆที่ไม่สมบูรณ์
แนวทางแก้ไข เปลี่ยนลูกหมากที่ชำรุดและตั้งศูนย์ล้อใหม่
คร่าวๆนะคะ........ประสบการณ์คุณสามีคะ

MUNIC
01-08-2012, 11:13
ที่ว่าสั่นตั้งแต่100ไปเคยลองวิ่งเร็วกว่านั้นมั๊ยคะว่า ยังคงสั่นตลอดหรือเบาลงในช่วงความเร็วที่สูงขึ้น โดยปกติการสั่นมันจำแนกสาเหตุได้อยู่บ้างอะคะ แล้วที่ถ่วงล้อมาแล้วนี่ ได้ลองถ่วงประชิดแล้วหรือยังคะ
อาการสั่นและสาเหตุ
1 สั่นตลอดทุกช่วงความเร็วทั้งช่วงมีอัตราเร่ง,ความเร็วคงที่และลดความเร็ว.....ลักษณะทางกายภาพของล้อ เช่น ความกลมของยาง(ยางบวม,ปูด,สึกหรอไม่เท่ากัน,รอยปะ,อายุของยาง) ความกลมของล้อ (เบี้ยว,คด,ตะกั่วหลุด) ความพอดีของล้อกับดุมล้อ แนวทางแก้ไขตรวจสภาพความพร้อมของยางและล้อเพื่อปรับตั้งด้วยตะกั่วถ่วง(ในกรณีที่ยางไม่บวมและล้อไม่คด) เสริมฮับริงเพื่อกระชับล้อกับดุมล้อกันแกว่ง, ตรวจเช็คความตึงของน๊อตล้อ
2 สั่นมากบ้างน้อยบ้างในช่วงความเร็วใดความเร็วหนึ่งทั้งที่ถ่วงล้อแล้ว.......หลังจากตรวจเช๊คและแก้ปัญหาเบื้องต้นตามข้อแรกแล้ว
แนวทางแก้ไข ตรวจสภาพตะกั่วที่ถ่วงแล้ว ลองเอาเข้าถ่วงประชิด(การถ่วงประชิดจะได้ความแน่นอนกว่าทั้งด้วยความเร็วในการตรวจสอบการแกว่งและความเที่ยงตรงเนื่องจากล้อติดกับดุมอยู่เลย) บางครั้งการถ่วงครั้งเดียวหรือครั้งแรกอาจจะยังไม่จบ ล้อและยางบางชุดบางทีถ่วงตะกั่วแค่ด้านเดียวอาจไม่หายต้องถ่วงนอก-ในถึงจะดีขึ้น หรือบางครั้งต้องสลับล้อช่วย
3 สั่นในช่วงกำลังเร่งเช่นออกตัวหรือกำลังเร่งแซง.....ลองดูที่ลูกปืนล้อและลูกหมากต่างๆ(มุมล้อต่าง) ตรวจสอบด้วยตัวเองด้วยการยกล้อหน้า(ล้อที่มีปัญหา) ลองหมุนและสังเกตุปฏิกริยา เช่นต้องฉกแรงมากหน่อยในการหมุนครั้งแรก มีเสียงโลหะบด,เบียดเป็นเสียงสั้นๆแต่ดังตลอดรอบการหมุน สันนิฐานว่ามาจากส่วนที่ต่อเนื่องจาดารหมุนเช่นลูกปืนล้อ, ถ้าผ้าเบรคมีระยะที่ไม่พอดีของหน้าสัมผัสกับจานรวมทั้งระยะลูกสูบเบรคที่ควรจะคลายตัว เสียงจะดังยาวกว่าเหมือนเอาโลหะลากบนโลหะอีกชิ้นแบบยาวๆและที่สำคัญล้อจะหยุดหมุนเมื่อปล่อยมือจากการพยายามหมุนเนื่องจากความฝืด
แนวทางแก้ไข........ถ้าลูกปืนแค่ฝืด สามารถถอดมาอัดจารบีใหม่ได้แต่ถ้าคลอนตัวมากก็ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว(แค่ลูกปืนหรือทั้งดุมขึ้นอยู่กับความเสียหาย)
4 สั่นสู้เท้าหรือสู้มือ(สะท้านพวงมาลัย)เมื่อกดเบรคเพื่อลดความเร็ว.......จะสั่นมากเมื่อเริ่มกดเบรคและจะค่อยๆหายไปเมื่อความเร็วลดลง
แนวทางแก้ไข เช็คสภาพของระบบเบรคทั้งระบบ ผิวจาน ความหนาผ้าเบรค,ระยะลูกสูบ
5 สั่นสะท้านขึ้นมือ(พวงมาลัย).........ความสมบูรณ์ของช่วงล่าง เมื่อขึ้นเช็คลูกปืนล้อตามข้อ3แล้วลองหมุนล้อให้เลี้ยวซ้ายขวาสลับไปมาสังเกตุการสะท้านของลูกหมากต่างๆขณะบิดล้อไปมา โดยมากจะมีอาการแถหรือดึงเมื่อกดแป้นเบรคแรงๆร่วมด้วย ถ้ามีการสะท้านพอรู้สึกหรือมีเสียงเหมือนโลหะขัดตัวกัน คงมาจากลูกหมากต่างๆที่ไม่สมบูรณ์
แนวทางแก้ไข เปลี่ยนลูกหมากที่ชำรุดและตั้งศูนย์ล้อใหม่
คร่าวๆนะคะ........ประสบการณ์คุณสามีคะ

แน่นเอี๊ยด แต่ อ่านมากๆตาลายอะ 5555

happy
01-08-2012, 11:18
พี่จ่าหน่อยครับ มันรู้สึกตอนที่ขับบนถนนคอนกรีตใช่ไหมครับ ถ้าวิ่งบนถนนลาดยางจะดีหน่อย ป่ะครับ

rmd
01-08-2012, 12:18
แน่นเอี๊ยด แต่ อ่านมากๆตาลายอะ 5555
555555555เอาแบบให้มึนกันไปข้างเลยค่ะ หนูพิมพ์(อย่างเดียว)ยังมึนเลย

Mou
01-08-2012, 18:22
ความรู้ทั้งน้านนนนน:kapook-17195-8823:

rangsun
01-08-2012, 19:04
พี่จ่าหน่อยครับ มันรู้สึกตอนที่ขับบนถนนคอนกรีตใช่ไหมครับ ถ้าวิ่งบนถนนลาดยางจะดีหน่อย ป่ะครับ
ใช่เลยน้า happy ถ้าจะอาการเดียวกันซะแล้ว

ชัชชัย
01-08-2012, 19:11
ผมก้อเป็นครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามันสะท้านมาที่แป้นเบรคด้วยรึป่าว เดี๊ยวจะลองสังเกตุดูครับ

happy
04-08-2012, 10:19
ใช่เลยน้า happy ถ้าจะอาการเดียวกันซะแล้ว
อาการนี้เป็นตั้งแต่เปลี่ยนแม็คใหม่มาแน่ๆ ใช่ป่ะครับ สงสัยยางแก้มเตี้ยและก็หน้ากว้างรถผมก็เป็น เลยปล่อยลมยางออกเหลือ 31 หน้าหลังเลย ดีขึ้นเยอะเลยครับ พอไปขับรถแลนเซอร์ของแฟนทำไมรถเก๋งพวงมาลัยมันนิ่งยังงี้ พาไม่อยากขับรถเราเลย อิิอิ

tumauyai4x4tritonclup.com
08-08-2012, 16:51
เปลี่ยนขอบ 20"มาก็สั่น ครับเวลาเบรคแร็งส์ๆ แต่จานผมเป็นรอยน่ะ ก็ลึกพอได้ ครับ ทำไงดี

rmd
09-08-2012, 20:34
เปลี่ยนขอบ 20"มาก็สั่น ครับเวลาเบรคแร็งส์ๆ แต่จานผมเป็นรอยน่ะ ก็ลึกพอได้ ครับ ทำไงดี
จานเป็นรอยถ้าเบรคอยู่กดเบรคไม่เต้นสู้เท้าก็ไม่ต้องเจียรจานหรอกค่ะ แต่ถ้าสะท้านเต้นขึ้นมาที่เท้าเช็คความหนาของจานแล้วก็เจียรล้างหน้ากะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ก็น่าจะจบค่ะ

book1007
18-08-2012, 22:33
แนะนำหน่อยนะครับ ผมเพิ่งไปเจียมาเหมือนกัน เข้าไป0มิตซุ คิดค่าเจียจาน 1200(ข้างละ600บาท)ครับ ถ้าเปลี่ยนผ้าดิสเบรกหน้า 2ล้อ +เจียระไน คิด2000
แต่ด้วยรถผมวิ่งได้แค่ 5หมื่นโล ผ้าเบรคเหลือเยอะมาก จึงทำแค่เจียระไหน แต่ไม่ใช่จ่าย1200นะครับ ผมเข้า ร้าน act คิดค่าบริการ 300(ข้างละ150บาทเอง) ราคาต่างกันอย่าง น่าใจหาย
และขอบ่นหน่อย มิตซูนครปฐม เช็คระยะ5หมื่นโล เช็คไฟถอยที่ไม่ติดมานานมาก เช็คแล้วสวิตไฟถอยเสีย เครมฟรีอยู่ในประกัน แต่ไม่มีของเปลี่ยนให้ลค ต้องรอสั่งอาหลั่ย 0บอกว่า ปรกติสวิตไฟถอยไม่ได้เสียกันง่ายๆเลยไม่สั่งมาจริงหรอครับ บ้านผมมีรถไทตั้น 2คัน เสียที่ระยะประมาณ 4หมื่นโลทั้ง 2คันเลย และตอนนี้โชคอัพชั้นเทพ โชคหลังซ้าย น้ำมันรั่วแล้วครับ เพิ่งใช้ได้แค5หมื่นโล 1ปีกว่าเอง ไปซะแล้ว