PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

Chaphat
02-08-2012, 18:09
มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหตุผล

163718
มันคาใจจริงๆ
ไม่แดมป์ (เปลืองตังค์)
แดมป์เฉพาะที่ติดตั้ง (ประหยัดไปนิดนึงพอได้คุย) แต่แบบนี้ก็พอมั้ง55
แดมป์ทั้งคันแค่ชั้นเดียว (ราคาถือว่าแพงคุยได้เต็มที่)
แดมป์ทั้งคันแต่สามชั้น (แพงมาก) ถ้าพอมีเงินก็อยากจะทำเหมือนกัน55

บางคนบอกแดมป์ไปนานๆมันเสื่อมก็ละลาย
บางคนบอกมันอมน้ำเวลาน้ำเข้าทำให้เป็นสนิม
บางคนว่าต้องรื้อรถทั้งคันประกอบมาไม่เหมือนเดิม (ถ้าร้านมืออาชีพก็โอเคไป)
บางคนว่าแดมป์แล้วใช้คัดเตอร์กรีดทำให้ตัวรถเป็นรอยแล้วเป็นสนิม (เช่นกันกับข้างบน)

นานาจิตตังครับ วิจารณ์ในเชิงสร้างสรรค์คงไม่ว่าอะไรนะครับ

num_navanakorn
02-08-2012, 18:31
รอเก็บข้อมูลครับ....

Chaphat
02-08-2012, 18:35
รอเก็บข้อมูลครับ....

ตามนั้นครับ รอๆๆๆ

aujok
02-08-2012, 20:39
เจอมากับตัว (เหตุผลส่วนตัวนะ)
มี civic 09 ออกมาขับได้ซัก 1000 กม.
เอาเข้าไปทำเครื่องเสียงแค่ เปลี่ยนลำโพง + เปลี่ยนสายลำโพงใหม่ทั้งคัน แดมป์บานประตูทั้งสี่บาน บานละ 750 ยี่ห้อ อเมริกา ไดนามิค
ลำโพงก็ไม่ได้แพงมากมาย แต่เสียงที่ได้ เสียงลำโพงใสแจ๋ว แถมเสียงภายนอกรถก็เงียบขึ้นเยอะ จนรู้สึกได้

แต่ตอนนี้ย้ายลำโพงชุดนี้+เปลี่ยนสายลำโพงมาที่ plus 4 ประตู พอแกะรถ civic ดู ปรากฏว่า แผ่นแดมป์ มันออกจะแข็งๆ กรอบๆ ไม่นิ่มเหมือนตอนติดครั้งแรก
และพอย้ายมาใส่ plus เสียงที่ได้ตอนนี้กลับ ไม่ดีเหมือนเก่า ทั้งๆ ที่คิดว่าเครื่องเสียงที่ติดรถ plus มา น่าจะดีกว่า civic ด้วยซ้ำ

สรุป มีความสงสัยเกิดขึ้นว่า น่าจะเกิดจากแผ่นแดมป์ด้วย ที่ทำให้ลำโพงชุดนี้มีเสียงดีขึ้น
ว่าจะลองไปแดมป์เพิ่มดูว่า เสียงที่เปลี่ยนไปจะเกี่ยวกันไหม

ถ้ายังไงลองน้ารอดูน้าๆ ท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะคะ

Chaphat
02-08-2012, 21:59
มาแชร์ความรู้กันครับ

ผลดีทีได้คือลดเสียงรบกวนและทำให้เสียงที่ออกจากลำโพงมีความสมบูรณ์มากขึ้น

ผลเสียล่ะมีไหม๊นอกจากราคาแพงแล้ว55

rangsun
02-08-2012, 22:26
ไปทำเครื่องเสียงรถเพิ่งเสร็จมาหมาด ๆ ไม่ได้แดมป์เลยสักจุดเดียว (เพราะแดมป์ไว้แล้วคราวก่อน อิ๊ อิ๊) ล้อเล่นอ่ะ
ของผมแดมป์ทั้งคัน ประมาณ 12,000
ข้อดี
- ลดเสียงรบกวนภายนอก พื้นถนน ลม ฝนตก
- กันเสียงสะท้อน(acoustic)ห้องโดยสารเวลาเปิดเครื่องเสียง(แดมป์ 2 ชั้น)
- กันอาการสั่นสะเทือน ช่วงเบสแรง ๆ
- ช่วยทำให้ประตูมีคุณสมบัติเป็นตู้ลำโพงเสียงต่ำได้ดี (ลองฟังเสียงกระเดืองกลองดิ)
ข้อเสีย
- จ่ายตังค์เพิ่มนอกเหนือจากงบที่ตั้งไว้ (ไม่รู้มาก่อน)
- หนักเพิ่มขึ้น (เท่าเมียหลวงนั่งไปด้วยตลอดเวลา) นอกจากแอมป์และลำโพง

02-08-2012, 22:27
ตอนเเรกผมก็กะว่าอยากเเดมป์ทั้งคันเลย ไม่ใช่เรื่องเครื่องเสียงนะครับเเต่อยากให้ห้องโดยสารมันเงียบนะครับ เเต่พอรู้ราคา....โอ้....เอาไว้ก่อนละกัน...

rangsun
02-08-2012, 22:33
ตอนเเรกผมก็กะว่าอยากเเดมป์ทั้งคันเลย ไม่ใช่เรื่องเครื่องเสียงนะครับเเต่อยากให้ห้องโดยสารมันเงียบนะครับ เเต่พอรู้ราคา....โอ้....เอาไว้ก่อนละกัน...
น้าจะประหยัดงบก็แดมป์เฉพาะจุดที่ติดตั้งลำโพงก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ เรื่องมิติเสียง อาการก้องสะท้อน ลองคิดดูเหล็กแผ่น ๆ เจอการกระเพื่อมของกรวยลำโพงหนีไม่พ้นอาการสั่น เสียงที่ออกมาก็จะเพี้ยนไปด้วย น้าลองฟังเปรียบเทียบกับรถคันที่แดมป์กับไม่แดมป์ดูก่อน ไม่ต้องเสียตังค์ขอฟังเยอะ หลาย ๆ คัน ได้แนวเสียงให้เราเลือกด้วย

Chaphat
02-08-2012, 22:34
ไปทำเครื่องเสียงรถเพิ่งเสร็จมาหมาด ๆ ไม่ได้แดมป์เลยสักจุดเดียว (เพราะแดมป์ไว้แล้วคราวก่อน อิ๊ อิ๊) ล้อเล่นอ่ะ
ของผมแดมป์ทั้งคัน ประมาณ 12,000
ข้อดี
- ลดเสียงรบกวนภายนอก พื้นถนน ลม ฝนตก
- กันเสียงสะท้อน(acoustic)ห้องโดยสารเวลาเปิดเครื่องเสียง(แดมป์ 2 ชั้น)
- กันอาการสั่นสะเทือน ช่วงเบสแรง ๆ
- ช่วยทำให้ประตูมีคุณสมบัติเป็นตู้ลำโพงเสียงต่ำได้ดี (ลองฟังเสียงกระเดืองกลองดิ)
ข้อเสีย
- จ่ายตังค์เพิ่มนอกเหนือจากงบที่ตั้งไว้ (ไม่รู้มาก่อน)
- หนักเพิ่มขึ้น (เท่าเมียหลวงนั่งไปด้วยตลอดเวลา) นอกจากแอมป์และลำโพง

ใช้ทั้งหมดกี่แผ่นครับน้าจ่าหมดคัน ลองคร่าวๆให้หน่อยครับจะได้อุ๊บอิ๊บเงินถูก55

02-08-2012, 22:47
น้าจะประหยัดงบก็แดมป์เฉพาะจุดที่ติดตั้งลำโพงก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ เรื่องมิติเสียง อาการก้องสะท้อน ลองคิดดูเหล็กแผ่น ๆ เจอการกระเพื่อมของกรวยลำโพงหนีไม่พ้นอาการสั่น เสียงที่ออกมาก็จะเพี้ยนไปด้วย น้าลองฟังเปรียบเทียบกับรถคันที่แดมป์กับไม่แดมป์ดูก่อน ไม่ต้องเสียตังค์ขอฟังเยอะ หลาย ๆ คัน ได้แนวเสียงให้เราเลือกด้วย
ขอบคุณครับ ขั้นเเรกต้องหาเเนวตัวเองก่อน ขั้นต่อไปก็จิ๊กตังค์เมีย ฮิฮิฮิ...อิจฉาชุดใหม่ของน้าจัง ได้ฟังเเล้วคงมีความสุขมากๆ....

rangsun
02-08-2012, 22:55
ไม่รู้เลยน้าแคน ตอนไปทำก็ทิ้งรถไว้เหมือนครั้งที่แล้ว แต่เยอะครับเดี๋ยวจะหารูปเก่ามาให้ดูได้ลองประมาณการเอาครับ

parn-design
02-08-2012, 23:04
แดมป์ครับ.
สิ่งที่ได้. 1. ห้องโดยสารเงียบขึ้นลดเสียงรบกวนได้เยอะ. (ผมทำท่อใหม่ไม่โดนบ่น)
2. รายละเอียดของเสียงเพลงชัดเจนขึ้น(ส่วนมากฟังลูกทุ่ง)
3. เสียงกระพือของตัวถังน้อยลง. (ตู้ลงพื้น)

อย่าว่าผมเสียงเลย. เอาเป็นผลกระทบที่เกิดขึ้น
1.เอางายที่เจอ. ออกแรงปิดประตูเยอะขึ้น(ผมแดมป์สองชั้น)
2.เวลาขายต่อ. เคาะว่าทำสีหนาหรือบางอาจจะโดนว่ารถเคยทำสี. หนาด้วย(ลองเคาะดู).

MPV
02-08-2012, 23:05
แดมป์เฉพาะจุดก็น่าจะพอแล้วครับ แต่บานประตูแดมป์แล้วเห็นผลดีที่สุดดดดดจร้า เก็บเสียงภายนอกแล้วยังทำให้ลำโพงเสียงดีอีกด้วย

Chaphat
03-08-2012, 09:51
ดันต่อหาความรู้และประสพการจริงครับ

Chaphat
03-08-2012, 12:42
ราคามันทำไมแพงจังไอ้แผ่นแดมป์เนี้ย ผมว่าจริงๆแล้วราคามันไม่น่าจะแพงอะไรขนาดนั้นนะ(งบมันน้อยเลยหงุดหงิด55)

jackjack
03-08-2012, 13:06
ใช่ครับราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าเทียบกับผลที่ได้ ถือว่าคุ้มครับ เสียงลำโพงดีขึ้น ห้องโดยสารเงียบขึ้น แถมเย็นขึ้นไม่ต้องเปิดแอร์เยอะ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีกนิด ถ้างบเหลือก็จัดเลยครับ แต่ผมได้แค่ประตู2บานก็สบายใจแล้ว หมดงบอ่ะดิ่ อิอิ:Banane46:

Chaphat
03-08-2012, 21:41
ใช่ครับราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าเทียบกับผลที่ได้ ถือว่าคุ้มครับ เสียงลำโพงดีขึ้น ห้องโดยสารเงียบขึ้น แถมเย็นขึ้นไม่ต้องเปิดแอร์เยอะ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีกนิด ถ้างบเหลือก็จัดเลยครับ แต่ผมได้แค่ประตู2บานก็สบายใจแล้ว หมดงบอ่ะดิ่ อิอิ:Banane46:

ทั้งคันประมาณกี่แผ่นนะน้า ว่าจะซื้อมาซัก12แผ่นจะพอไหม๊ครับน้า แค่นี้ก็หมดเยอะแล้วครับ55

indy72
03-08-2012, 21:50
มันอยู่ที่ว่า คุญฟังกันแนวไหน...

Sinplug
03-08-2012, 21:53
รอจดครับ

Chaphat
03-08-2012, 22:07
มันอยู่ที่ว่า คุญฟังกันแนวไหน...

sq+ครับผม ไพเราะและแรงนิดนึงครับ เหมือนสาวน่ารักแต่แอบเปรี้ยวๆนิดนึงครับ

rangsun
03-08-2012, 23:11
1 แผ่นเต็มประตูพอดีครับ ของผมใช้ 3 แผ่นต่อ 1 บาน เท่าที่รู้พร้อมค่าแรง(เค้าเหนื่อยอ่ะ)แผ่นละ 700 บาท พื้นประมาณ 6 แผ่น เลยไปหลังพนักพิงเบาะหลังด้วย กับหลังคาอีกจำนวนพอ ๆ กับพื้น 12,500 บาท พอได้ไหมน้าแคน แต่ถ้าทำเองเท่าที่ค้นหาดู ราคา แผ่นละ 350 บาท (แต่แผ่นซับเสียงไม่รู้ราคานะ มันปิดทับแผ่นแดมป์อีกทีนึง) แต่ต้องศึกษาวิธีแดมป์ให้ละเอียดนิดนึงเพราะนอกจากจะติดไม่อยู่แล้วมันยังไม่เกิดประโยชน์อันใดอีกต่างหาก

Chaphat
03-08-2012, 23:43
1 แผ่นเต็มประตูพอดีครับ ของผมใช้ 3 แผ่นต่อ 1 บาน เท่าที่รู้พร้อมค่าแรง(เค้าเหนื่อยอ่ะ)แผ่นละ 700 บาท พื้นประมาณ 6 แผ่น เลยไปหลังพนักพิงเบาะหลังด้วย กับหลังคาอีกจำนวนพอ ๆ กับพื้น 12,500 บาท พอได้ไหมน้าแคน แต่ถ้าทำเองเท่าที่ค้นหาดู ราคา แผ่นละ 350 บาท (แต่แผ่นซับเสียงไม่รู้ราคานะ มันปิดทับแผ่นแดมป์อีกทีนึง) แต่ต้องศึกษาวิธีแดมป์ให้ละเอียดนิดนึงเพราะนอกจากจะติดไม่อยู่แล้วมันยังไม่เกิดประโยชน์อันใดอีกต่างหาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและมิตรไมตรีที่ดีครับน้าจ่า ของผมคงจะพร้อมแล้วพรุ่งนี้จะลงไปกรุงเทพซื้อของซักหน่อยครับ

rangsun
04-08-2012, 00:02
ยินดีสนับสนุนข้อมูลเท่าที่รู้ครับ แล้วก็สนับสนุนท่านที่มีเวลาพอที่จะทำเอง มันสนุกแล้วก็ภูมิใจ ได้ประสบการณ์ ลองศึกษาดูให้ละเอียดน้าแคนจะได้ไม่เสียของ เข้าไปศึกษาเวบที่ผมไปทำเครื่องเสียงมาก็ได้ เข้าไปอ่านดูไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิกก็ได้ครับ

Chaphat
04-08-2012, 00:08
ขอบคุณครับผม ผมเป็นคนชอบศึกษาอยากรู้อยากเห็นพอมีเวลาก็เลยอยากจะทำเองไปเรื่อยๆครับ แล้วจะเอาผลงานมาโชว์เป็นระยะครับ

AKNet
04-08-2012, 00:36
ของผมเหลือหลังคากับพื้นยังไม่ได้แดมป์เลย ช่างสนิทกันเค้่าบอกให้ซื้อแต่แผ่นแดมป์มา เดี๋ยวคิดแค่ค่าแรงพอ ช่วงนี้หมดงบ รอไปก่อน ถูกหวย100x100 เมื่อไหร่จัดเต็ม

เสียงก่อนแดมป์กับหลังแดมป์ต่างกันพอสมควรเลยครับ หลังแดมป์รายละเอียดเสียงชัดเจนมากขึ้นไพเราะขึ้น รู้สึกฟังลื่นหูสบายอารมณ์์มากขึ้นครับ

jackjack
05-08-2012, 19:15
ทั้งคันประมาณกี่แผ่นนะน้า ว่าจะซื้อมาซัก12แผ่นจะพอไหม๊ครับน้า แค่นี้ก็หมดเยอะแล้วครับ55
4ประตูถ้าแดมชั้นเดียวผมว่าประตูล่ะแผ่นรวม4แผ่น หลังคา4แผ่น หลังกระบะ2แผ่นครึ่ง พื้นรถสัก4แผ่น น่าจะเผื่อไว้สัก16แผ่นน่ะ ครับ
16*350=5600 ไอ๊ย๊ะแพงจัง แต่ราคาต่อลังไม่น่าจะถึงครับ ลองถามราคาดูก่อนครับ :kapook-17195-8823:

05-08-2012, 21:48
อีกอย่างนึง ต้องหาร้านที่ฝีมือดีๆหน่อยครับ กลัวเวลารื้อจัง ประเภท ดึง งัด ตัด หัก ผมเห็นเเล้วใจไม่ค่อยดีเลย....

Sinplug
06-08-2012, 11:16
อีกอย่างนึง ต้องหาร้านที่ฝีมือดีๆหน่อยครับ กลัวเวลารื้อจัง ประเภท ดึง งัด ตัด หัก ผมเห็นเเล้วใจไม่ค่อยดีเลย....

น้าๆพอจะมีร้านติดตั้งและขายแผ่นแดมดีๆบ้างไหมครับ

06-08-2012, 13:13
น้าๆพอจะมีร้านติดตั้งและขายแผ่นแดมดีๆบ้างไหมครับ
อันนี้ก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ร้านเครื่องเสียงที่อยู่ใกล้ๆบ้านก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเลย เหมือนจะไม่สนับสนุนให้เราเเดมป์ซักเท่าไร่ บอกว่าเเพงบ้าง เกินความจำเป็นบ้าง เเถมบอกอีกว่ารถที่ลงเครื่องเสียงเเล้วเเดมป์ทั้งคัน เเสดงว่าร้านจูนเสียงไม่เป็น ประมาณว่ารถที่ออกจากร้านพี่เเกไม่ว่าจะเป็นชุดเล็ก หรือว่าชุดใหญ่ ไม่มีคันไหนเเดมป์เลย อันนี้ผมก็งง ...ไม่รู้ว่าชาติที่เเล้วพี่เเกโดนเเผ่นเเดมป์ทับตายรึปล่าว จึงอาฆาตกันขนาดนี้ ฮิฮิฮิ..อันนี้เเซวเล่นครับพอดีรู้จักพี่เค้า...

NANEK
06-08-2012, 13:32
แดมป์แล้วเสียงที่ได้ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ แต่ผมเลือกแดมป์ในส่วนที่จำเป็นก็พอ ประหยัดงบ อิอิ เพราะเสียงเบสบางทีทำให้ตัวถังกระพือได้ ซึ่งเป็นสิ่งรบกับชาวเครื่องเสียงอย่างเรามาก อิอิ เอาเป็นว่า แล้วแต่ความต้องการครับน้าๆ

Sinplug
06-08-2012, 16:16
อันนี้ก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ร้านเครื่องเสียงที่อยู่ใกล้ๆบ้านก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเลย เหมือนจะไม่สนับสนุนให้เราเเดมป์ซักเท่าไร่ บอกว่าเเพงบ้าง เกินความจำเป็นบ้าง เเถมบอกอีกว่ารถที่ลงเครื่องเสียงเเล้วเเดมป์ทั้งคัน เเสดงว่าร้านจูนเสียงไม่เป็น ประมาณว่ารถที่ออกจากร้านพี่เเกไม่ว่าจะเป็นชุดเล็ก หรือว่าชุดใหญ่ ไม่มีคันไหนเเดมป์เลย อันนี้ผมก็งง ...ไม่รู้ว่าชาติที่เเล้วพี่เเกโดนเเผ่นเเดมป์ทับตายรึปล่าว จึงอาฆาตกันขนาดนี้ ฮิฮิฮิ..อันนี้เเซวเล่นครับพอดีรู้จักพี่เค้า...

ได้ข้อมูลดีๆมาแล้ว อย่าลืมมาให้ผมลอกการบ้านบ้างนะครับน้า

Yok09
06-09-2012, 16:18
ผมแดมป์เฉพาะบานประตูครับ 4ชั้นตามสูตรของทางร้าน ผลที่ได้ก็ เสียงมิดเบสออกหนักแน่นขึ้นชัดเจน เสียงร้องโทนต่ำมีเนื้อขึ้น เปิดดังแผงลำโำพงไม่กระพือ สุดท้ายก็ประตูหนักขึ้นอีกเยอะเลยครับ ส่วนห้องโดยสารเงียบขึ้นไหมนั้น รู้สึกไม่แตกต่างมากเพราะแดมป์แค่ส่วนประตู

Chaphat
06-09-2012, 16:22
ผมแดมป์เฉพาะบานประตูครับ 4ชั้นตามสูตรของทางร้าน ผลที่ได้ก็ เสียงมิดเบสออกหนักแน่นขึ้นชัดเจน เสียงร้องโทนต่ำมีเนื้อขึ้น เปิดดังแผงลำโำพงไม่กระพือ สุดท้ายก็ประตูหนักขึ้นอีกเยอะเลยครับ ส่วนห้องโดยสารเงียบขึ้นไหมนั้น รู้สึกไม่แตกต่างมากเพราะแดมป์แค่ส่วนประตู

ผมก็แดมป์แบบนี้เช่นกันครับ เห็นพี่ป้อมแกบอกว่าถ้าเราแดมป์ตรงส่วนแผงประตูด้านในด้วยจะทำให้รถเงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

คอส
02-12-2012, 04:11
ดันไปๆแบ่งปันความรู้

eak.krid
05-12-2012, 12:35
ขออนุญาตออกความเห็นนิดนะครับ
การที่จะแดมป์อย่างที่บอกนั้น ดีแน่ครับ ทั้งด้านใน และนอก ช่วยได้เยอะแน่นอน
หากแต่ว่า ท่านไม่เดือดร้อนเรื่องงบนะครับ เพราะจากประสบการณ์จริง ถ้าลูกค้าไม่ล่ำซำ
ในระดับหนึ่งแล้วนั้น เต็มที่แค่แดมป์ประตู 4 บาน กับแผงหลัง ก็เต็มกลืนแล้วครับ
บางคนมาติดตั้งที่ร้าน บอกว่าว่าแดมป์ทั้งคันไปเลยพี่ ผมฟังแนวเสียงเอสคิว
พอผมดีดตัวเลขให้ดู เขาบอกว่า ผมเอาตังค์ไปซื้อชุดแอมป์กะลำโพงดีๆ ดีกว่าไหมครับ(ซะงั้น)
ผมคิดแผ่นละ 500 บาทพร้อมติดตั้ง Americanฯ(ไม่ได้โฆษณานะครับ แจ้งให้ทราบ)

ประมาณอยากจะบอกว่า แผ่นแดมป์ ถ้าฟูลออฟชั่นเต็มคันกันจริงๆ ชุดเครื่องเสียงถูกๆ ก็เพราะแบบ
เทพๆได้ครับ แต่อย่างที่น้าบางท่านบอกนั่นแหละ ว่าคุณฟังเพลงตอนไหนเหรอครับ
ถ้าฟังตอนรถวิ่งโอเค จัดไปเลย แต่ถ้าท่านเปิดฟังนอกรถ จอดแล้วค่อยเปิด อย่าไปแดมป์มันเยอะแยะเลยครับ
ไร้ค่า เอาแค่แดมป์ให้เหล็กมันไม่สั่นกวนเสียงลำโพงก็พอ

ส่วนชุดเอสคิวกันจริงๆอ่ะแค่ค่าตัวของ มัน 30000 อัพอยู่แล้ว ส่วนถ้างบต่ำกว่านั้นแต่อยากให้เสียงมันเป็นเอสคิว
ก็ต้องเอาแผ่นแดมป์นี่แหละครับเข้าช่วย(โดยส่วนตัวแล้ว ชุดของที่ต่ำกว่า 30000(ส่วนใหญ่นะ)ยังไม่ดีพอที่จะเรียกว่า เอสคิวเซ็ตครับ)
เช่น แอมป์เจ๋งๆ DLC, ARC, TUBE DEVIL ต่างๆ ก็ตัวละ 10000 ขึ้นทั้งนั้น
อย่าไปกล่าวถึงมันเลยแล้วกัน เอื้อมถึงยากครับ

กลับมาต่อของเรา ถ้าจะเอากันทั้งคันจริงๆนะครับ จำนวนโดยประมาณตามนี้ครับ

ประตู ใน นอก 4 ประตูู 8 แผ่น
แผงหลัง 2 แผ่น
พื้น 6 แผ่น(หรือจะคิดเต็ม 7 แผ่นก็ได้)(ใช้เศษจากแผ่นอื่นมาเสริมกันได้พอดี)
หลังคา 4 แผ่น(หรือจะคิดเต็ม 5 แผ่นก็ได้)(ใช้เศษจากแผ่นอื่นมาเสริมกันได้พอดี)
คูณกันไปนะครับ เยอะพอสมควรถ้าเรื่องงบ ไม่ใช่ปัญหาแนะนำให้ทำครับ
แต่ถ้าท่าน เอาแค่ฟังเพราะ ไม่ได้แข่งขัน เอาแค่เฉพาะจุดก็เหลือเฟือแล้วครับ
อย่าลืมนะครับ พ่อบอกให้พอเพียงครับ อิอิ

จะสังเกตุว่าผมจะเน้นไปทางงบฯเป็นหลัก เนื่องจากผมก็ใช้ไทรทันเช่นกัน
รถผมก็แทบจะฟูลออฟชั่น(ในตอนแรก) แต่นานๆเข้า ก็กลายเป็นว่า มันไม่จำเป็นต้องสุดขนาดนั้น
เอาตามที่เราใช้ ตามแนวเรา ก็พอ
เพราะจากประสบการณ์ เชื่อว่า งบฯประมาณเป็นเรื่องใหญ่ของทุกคนครับไม่ว่าจะมีแค่ไหน
อยากได้แค่ไหน พอเห็นตัวเลข ก็เห็นถอยกันหมดทั้งนั้น
แต่อย่างที่บอกครับ หากชอบจริงๆ งบไม่ใช่ปัญหา ผมหาเงินได้ ก็จัดไปครับ ดีแน่ๆครับผม

อูย.....พิมพ์แป๊บเดียว เพียบเลย ขออภัยที่ออกความเห็นนะครับ ไม่ได้เชียร์ให้แดมป์นะครับ
พิจารณาเอาตามสมควรดีกว่าครับผม

น้าๆท่านใดมีวีธีรื้อ ถอด แผงประตู โดยที่กิ๊บหรือเป็ก ไม่เสียหายช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ
มันแตกง่ายมากๆเมื่อเทียบกับยื่ห้ออื่นๆครับ ผมต้อง สแปร์เป็ก ไว้ตลอดเลยอ่ะครับ

chaiwut
05-12-2012, 22:01
ติดเครื่องเสียงชุดเล็กหรือชุดใหญ่ก็ต้องแดมป์ทั้งนั้นน่ะครับ เพราะว่าเสียงสะท้อนจากโลหะมันดังและกระพือน่ะครับ
ทำทั้งทีทำให้จบเลยดีกว่าครับ อย่าทำครึ่งๆกลางๆเลยครับ เดี๋ยวจะเสียเงินหลายครั้งน่ะครับ

rangsun
06-12-2012, 19:44
น้าๆท่านใดมีวีธีรื้อ ถอด แผงประตู โดยที่กิ๊บหรือเป็ก ไม่เสียหายช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ
มันแตกง่ายมากๆเมื่อเทียบกับยื่ห้ออื่นๆครับ ผมต้อง สแปร์เป็ก ไว้ตลอดเลยอ่ะครับ

ยังหาวิธีไม่เจอเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยทำเองมากนัก ขนาดร้านใหญ่ ๆ ก็ยังทำเสียหายไปหลายอัน ลอง ๆ มาแงะดู พระเจ้า เล่นงัดซะบี้ งอ หัก บางจุดก็เอาของใครไม่รู้มาใส่แทน หัวเล็กกว่ามันก็ไม่แน่น ต้องเสียเงินไปเบิกศูนย์ 250 บาท ได้มา 10 ตัว แน่นปึก จุดนี้ก็ต้องดูแล แม้ว่าเล็กน้อยแต่ก็สำคัญไม่เบา เพราะมันเกิดอาการสั่นได้ครับเวลาเบสและเสียงกระเดื่องหนัก ๆ อ่ะท่าน สรุปโดยรวมการแดมป์สำคัญครับถือเป็นส่วนประกอบหลัก แรก ๆ เลยครับ

joey1081900
29-12-2012, 08:22
แดมป์ดีกว่า ไม่แดมป์ แน่นอนครับ แต่จะแดมป์ ส่วนไหนบ้างก็ขึ้นกับงบประมาณ รถผม plus 4 door แดมป์ประตู นอกใน 4 บาน แดมป์แผงเหล็กเบาะนั่งด้านหลัง ส่วนพื้นไม่ได้แดมป์ เพราะปูพรมแบบดักฝุ่น 11 ชิ้น เสียงจากพื้นรถเงียบไปเยอะเลย ส่วนหลังคาหาข้อมูลอยู่เห็นว่า มีการเอา วัสดุกันความร้อนหลังคา เมทัลชีทมาใส่แทนแผ่นแดมป์ ราคาก็ไม่แพง แถมกันความร้อนได้ด้วย

weera2515
06-01-2013, 19:26

ยังหาวิธีไม่เจอเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยทำเองมากนัก ขนาดร้านใหญ่ ๆ ก็ยังทำเสียหายไปหลายอัน ลอง ๆ มาแงะดู พระเจ้า เล่นงัดซะบี้ งอ หัก บางจุดก็เอาของใครไม่รู้มาใส่แทน หัวเล็กกว่ามันก็ไม่แน่น ต้องเสียเงินไปเบิกศูนย์ 250 บาท ได้มา 10 ตัว แน่นปึก จุดนี้ก็ต้องดูแล แม้ว่าเล็กน้อยแต่ก็สำคัญไม่เบา เพราะมันเกิดอาการสั่นได้ครับเวลาเบสและเสียงกระเดื่องหนัก ๆ อ่ะท่าน สรุปโดยรวมการแดมป์สำคัญครับถือเป็นส่วนประกอบหลัก แรก ๆ เลยครับ

คลองถมแบบสีเดียวตัวละ 5 บาท / 2 สีผสม ตัวละ 10 บาท ผมซื้อมา 10 ตัว(และมีของเก่าเหลือจากเปลี่ยนโป่งข้าง 5 ตัว) หลังจากแดมป์ 4 ประตู 1 รอบ-เปลี่ยนลำโพงอีก 1 รอบ ใช้ไปเหลือ 7 ตัว :78 2:

Awarrior
12-01-2013, 08:49
น้าๆครับ อยากเห็นรูป กิ๊บหรือเป็ก ที่ว่าครับ กำลังจะถอดแผงประตูเปลี่ยนลำโพงเองจะได้ซื้อมาเผื่อไว้

ขุนเดช
12-01-2013, 09:41
ผมแดมป์ชั้นเดียว 4ประตูครับ ใช้แผ่นแดมป์ประตูละแผ่นครับ ส่วนด้านเบาะหลังใช้ 2 แผ่น รวมเป็น 6 แผ่น ทำตามมีตามเกิดครับ แต่กันเสียงรบกวนจากภายนอกได้เยะครับผม
188383

nut_ty
12-01-2013, 12:31
การแดมป์พูดง่ายๆ ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ
1 ถ้าแดมป์ที่ตามประตูที่ดอกลำโพงอยู่มันจะทำให้เบสดีขึ้นครับ เนื่องจากจัวประตูได้เปรียบเสมือนตู้ลำโพง ลองง่ายเอาดอกลำโพงต่อแล้วติดกับไม้กระดานแล้วเปิดฟัง กับเอาไปใส่ตู้ลำโพง จะเห็นได้ชัดว่าเบสดีขึ้น เสียงแหลมไม่ต้องการตู้ครับเพราะเสียงแหลมการทำงานของเขาเกิดจากการสั่นที่ไดอะเฟรมเร็วมากๆ แดมป์แล้วเสียงใส นี้แปลกครับ
2 ลดเสียงไม่พึงประสงค์ เนื่องจากตอนลำโพงทำงานจะมีแรงดันด้านหลังลำโพงซึ่งแรงดันตรงนี้มันจะมาผลักแผงประตูทำให้เกิดเสียงไม่พึงประสงค์จะเห็นได้ว่ารถที่ไม่แดมป์จะมีรูมากมายที่ประตู และบางความถี่มันเรโซแนนซ์กับประตูทำให้เกิดเสียงครางเกิดขึ้น เรโซแนนซ์คืออะไร ง่ายเหมือนเวลารถแต่งเครื่องเสียงขับผ่านบ้าน จะมีบางความถี่ที่ทำให้บานประตูสั่น ฝ้าสั่นหนะครับ ส่วนมากความถี่พวกนี้เป็นความถี่ต่ำๆ
3 เสียงจากภายนอกเข้ามายากขึ้นก็รูมันโดนปิดหมดแล้วนิ ยิ่งแดมป์หนายิ่งลดเยอะ
แต่ผมไม่แดมป์ครับ มันมีวิธีมากมายครับที่ทำให้เสียงดีโดยไม่แดมป์ การแดมป์ จริงๆแล้วก็คือการปรับปรุงห้องฟังเท่านั้นเอง อีกอย่างคือแดมป์แล้วลอกไม่ได้แล้วผมกลัวตอนกระจกไฟฟ้าเสียพอไปซ่อมเขาเห็นแผ่นแดมป์แทนที่จะคิดค่าซ่อมถูก ก็คิดแพงซะงั้น ตอนขาย ก็หาว่าเราแต่งเครื่องเสียงมาเยอะรถช้ำ