PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จิตตก !! มีเสียงดัง แกร๊ก.... ขณะเริ่มสตาร์ท (คล้ายๆมอเตอร์สตาร์ทมีปัญหา)

Pong Roi-Et
06-08-2012, 09:45
เมื่อเช้าขับไปส่งแฟนที่บริษัท พอถึง ก็จอด (ดับเครื่อง) ประมาณ 10 นาที
ขณะที่ผมกำลังจะกลับ พอบิดสตาร์ทก็เกิดเสียงดัง แกร๊กๆๆ ก็เลยหยุดสตร์ท
ซักพัก (ไม่ถึง 1 นาที) ก็สตาร์ท ใหม่ ก็ปกติ (สันนิษฐานว่าดังจากไดสตาร์ท)

คาใจผมมากเลยครับ น้าๆ พอมาถึงที่ทำงานตัวเอง ก็ดับเครื่องสตาร์ทใหม่
อยู่ 2-3 ครั้ง ก็ปกติ

นี่เป็นสัญญาณความผิดปกติอะไรซักอย่างหรือเปล่า ครับ

ครั้งเดียวก็เสียเซลฟ์ จริง ๆ
ปล. รถใหม่นะครับ 10 เดือน (12,000 km.)

coppy42
06-08-2012, 09:51
ที่มีดังเเต๊กครั้งแรกที่จอดข้ามคืนเครื่องเย็นเป็นน้ำแข็ง ก็จากเสียงรีเรย์หัวเผาทำงานครั้งแรกมันตั้ดครับ ส่วนดับเครื่องมีแต๊ก2แต๊กก็เสียงมอเตอร์egrมันทะงานบริหารร่างกายกันขยะติดวาวล์ครับ เป็นอากาปรกติของตัวดีเซล

Pong Roi-Et
06-08-2012, 09:55
แต่เสียงดังมากเลยนะครับ
แฟนเดินไปประมาณ เกือบ 50 เมตร ยังต้องหันกลับมาดู
มีการโทรกลับมาถามอีกว่า เกิดอะไรขึ้น!!!!!

coppy42
06-08-2012, 10:06
ถ้าดังที่ตอนบิดกุณแจสตาร์ดก็คงใช่เรื่องแม๊คเนติดสตาร์ดแล้วครับขาเขี่ยเฟืองทดเข้าไฟร์วินมีฝึด
แล้วช่วง10เดือนผ่านมามีไปลุยแช่น้ำท่วมมาเปล่าครับ ลองขอเข้าเช็คศูนย์ดูดีกว่า
ถ้าลุยแช่น้ำมาอาจขอเคลมไม่ได้แต่ถอดมาหล่อลื่นซ่อมได้ครับ

Pong Roi-Et
06-08-2012, 10:23
ถ้าดังที่ตอนบิดกุณแจสตาร์ดก็คงใช่เรื่องแม๊คเนติดสตาร์ดแล้วครับขาเขี่ยเฟืองทดเข้าไฟร์วินมีฝึด
แล้วช่วง10เดือนผ่านมามีไปลุยแช่น้ำท่วมมาเปล่าครับ ลองขอเข้าเช็คศูนย์ดูดีกว่า
ถ้าลุยแช่น้ำมาอาจขอเคลมไม่ได้แต่ถอดมาหล่อลื่นซ่อมได้ครับ
เคยลุยน้ำท่วมที่วังน้อย (ช่วงสั้นๆ) เมื่อ พ.ย.54 ครับผม
หลังจากนั้นก็ไม่ได้ลุยน้ำอีกเลย แต่ช่วงนี้จะล้างอยู่บ่อยๆ (ล้างเองหยอดเหรียญ)
จะฉีดเข้าไปที่แผ่นรองได้เครื่อง ซุ้มล้อ เหมือนทุกๆ ครั้ง ครับ