PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอข้อมูลหน่อยครับ..เบิ้ลเร่งรอบไปที่ 4500-5000 รอบ แล้วมันดังสปาร์ค ปุ๊งๆๆๆๆ ออกที่ปลายท่ออ่ะครับ

กรุงเก่า
10-08-2012, 10:08
:42 2:คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ):15 4: แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ:47 3:
ส่วนถ้าถามเรื่องอัตราเร่ง สำหรับผม ความรู้สึกผมนะ ผมว่ามาเนียนดีครับ ต้น กลาง ปลาย ตอนนี้สำหรับผมๆว่าโอเคเลยพอแระ ถ้าเปิดกล่องยกวิ่งคู่กับกล่องดันอ่ะครับ ส่วนไอ้อาการ สปาร์ค ออกท่อดัง ปุ๊งๆๆๆ เนี่ย จะเป้นเฉพาะถ้าเปิดกล่องยกโหมด 2-3 นะครับ ถ้าปิดกล่องยก เปิดแต่กล่องดัน จะไม่เป้นอ่ะครับ เลยอยากขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกเราที่มีความรู้หรือมีข้อมูลอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อรถหรือเกิดจากอาการผิดปกติ ผมจะได้ไปให้จูนเนอร์เค้าจูนลดลงมาอีกอ่ะครับ:42 2:
ด้วยความเคารพครับ..:19 5:

Ttriton
17-08-2012, 15:51
เสียงลั่นแบบนี้ วิ่งกระจายครับน้าตั้ว ใส่กล่องยกของตัวไหนครับ.....:27 2:

MUNIC
17-08-2012, 16:20
กล่องมันตัดอย่าคิดมาก ก็อย่าไปเบิ้ลให้มันสุดขนาดนั้นดิ

jee4x4
17-08-2012, 19:01
น่าจะจูนยกมากไปรึเปล่าครับน้าตั้ว ยกจนมันเลยจุดระเบิดแล้วเกิดน้ำมันเหลือตกค้างเมื่อไปโดนความร้อนจะเกิดการระเบิดอีกรอบ ระวังเรื่องความร้อนสะสมด้วยครับถ้าเป็นอย่างที่ผมว่ามา ปกติแบบนี้เคยเห็นในรถเบนซินรุ่นเก่าๆตั้งไฟผิดจุดระเบิดผิดเกิดการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ หรือไม่ก็พวกสามล้อตุ๊กๆที่ติดแก้ส 555+ แต่ใน ดีเซล แต่งซิ่งอาการแบบนี้ก็มีครับถ้าจูนยกเลยจังหวะระเบิดไป

banan053
18-08-2012, 18:38
มันน่าจะอาการรอบมันตัดอะป่าวน่า

romeoking
22-08-2012, 02:16
เป็นแบบที่น้าจีบอกคับจูนกล่องยกเยอะไปหน่อยครับน้ำมันจุดระเบิดไม่หมดเกิดการตกค้าง อาการแบบนี้วัยรุ่นเค้าชอบกันส่วนมากดีแมกกะเชฟเค้าชอบพอตัดทีคนก็จะมองว่ามันเท่ห์ดี แต่ไม่นานก็เปิดฝากันเป็นแถว เพราะก้านคต การจูนแบบนี้เหมาะกับการวิ่งสนามครับ ถ้าวิ่งแบบบ้านๆเค้าจะไม่จูนแบบนี้กันจร้า แล้วยิ่งไทรตั้นด้วยนะไวเลยร่องแหวนน่ะ ความร้อนสะสมสูงจัด น้ำดันอีก ยังไงก็อย่าเล่นให้มันระเบิดบ่อยๆนะครับน้าตั้ว เดี๋ยวจะได้เปิดฝาเล่นบ่อยๆ อิอิ ยังไงแล้วกล่องยกก็มี2โหมดอยู่แล้ว จูนแบบบ้านๆโหมดนึง เอาแบบปั๊งๆเทห์ๆไว้โหมดนึง เผื่อไว้ขู่พวกวัยสะรุ่น งิงิ....

vit.pea
23-08-2012, 10:32
[QUOTE=กรุงเก่า;752359]:42 2:คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ):15 4: แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ:47 3:
ส่วนถ้าถามเรื่องอัตราเร่ง สำหรับผม ความรู้สึกผมนะ ผมว่ามาเนียนดีครับ ต้น กลาง ปลาย ตอนนี้สำหรับผมๆว่าโอเคเลยพอแระ ถ้าเปิดกล่องยกวิ่งคู่กับกล่องดันอ่ะครับ ส่วนไอ้อาการ สปาร์ค ออกท่อดัง ปุ๊งๆๆๆ เนี่ย จะเป้นเฉพาะถ้าเปิดกล่องยกโหมด 2-3 นะครับ ถ้าปิดกล่องยก เปิดแต่กล่องดัน จะไม่เป้นอ่ะครับ เลยอยากขอข้อมูลจากเพื่อนสมาชิกเราที่มีความรู้หรือมีข้อมูลอ่ะครับ ถ้ามันไม่ดีต่อรถหรือเกิดจากอาการผิดปกติ ผมจะได้ไปให้จูนเนอร์เค้าจูนลดลงมาอีกอ่ะครับ:42 2:
ด้วยความเคารพครับ..:19 5:[/QUOT
เบิ้ลแช่สัก 5 นาที เลยหมอ ปุ้งๆๆๆ

Yanyong
24-08-2012, 18:10
เหตุ...........ผมจูน กล่องดันรางที่ใช้ให้ พวกกัน จะ ปั้ง ตอนถอนคันเร่งครับ
เนื่องจาก น้ำมันมันมากเกิน.... และ ....จุดระเบิดไม่หมด.... แล้วถูก ผลักใสให้ออกไป....จากห้องเผาใหม้...
จึงวิ่งขี้มูกโป่ง...อมความร้อนไปตามท่อไอเสีย ... แต่ในท่อ ไม่มี อ๊อกซิเจนพอ......เลย วิ่งไปเงียบ ๆ ....
พอเจออากาศที่ ท่อไอเสีย เลยขอร้องคำราม ซัด ปั้ง
แล้ว...........ผลที่จะเกิดกับ ลูกสูบ ก็
- หัวลูกสูบจะละลายได้
เนื่องจาก อุณหภูมิที่หัวสูบสูง จากการเผาใหม้ที่ นานเกินไป
หลังจากจังหวะระเบิด 40 องศาไปแล้ว ก็ยังลุกใหม้อย่างต่อเนื่อง ทำให้อุณหภูมิสูงตลอดเวลา
(ที่จริง หลัง 30 องศากว่า ๆ ต้องใหม้ให้หมด )แต่กรณีนี้ คือ มีการเผาใหม้ ที่ เกิน bdc หรือจุดล่างสุดของการขึ้นลงลูกสูบ
และยังคงลุกใหม้จนถึงจังหวะคาย แต่ไม่มีแรงและอ๊อกซิเจนไม่พอแล้วจึงวิ่งออกไปจากห้องเผาใหม้อย่าง อาลัยอาวร
( วนกลับไปอ่านข้างบนอีกที่ นั้นคือเหตุและผล อิอิ )
คร่าว ๆ ราวนั้นจร้าาา

MiNi_XXL
25-08-2012, 02:24
:42 2:คือล่าสุด ผมไปจูนกล่องยกมา ช่างเค้าก้จูนให้แบบเนียนๆ เลย รถวิ่งดีทุกเกียร์ (ดีสำหรับความรู้สึกผมอ่ะนะครับ):15 4: แต่ปัญหาที่เจอและข้องใจคือเวลา จอดรถเบิ่ลเครื่องเร่งรอบ พอรอบมัน Over มาถึง 4500-5000 รอบ รถมันจะมีอาการอย่างที่บอกอ่ะครับ คือมันจะมีเสียง ปุ้งๆๆๆๆๆๆ สปาร์คออกมาที่ปลายท่อ แล้วก้มีควันดำออกมาเป้นลูกที่ท้ายรถเลย ผมเลยอย่างถามว่า ไอ้อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรอ่ะครับ แล้วมันดีหรือไม่ดีต่อรถยังไงบ้างอ่ะครับ:47 3:
ด้วยความเคารพครับ..:19 5:

เล่นจูนซะรอบตัดมันก็ดังอย่างนั้นล่ะ ว่าแต่ว่า เรื่องที่แจ้งไปอ่ะ รออยู่นะ พี่เค้าถามถึงอยู่ ไม่อยากตามล่ะ เด๋วจะเสียความรู้สึกกัน ชั้นคนกลางลำบากใจว่ะ

rmd
25-08-2012, 17:14
เหตุ...........ผมจูน กล่องดันรางที่ใช้ให้ พวกกัน จะ ปั้ง ตอนถอนคันเร่งครับ
เนื่องจาก น้ำมันมันมากเกิน.... และ ....จุดระเบิดไม่หมด.... แล้วถูก ผลักใสให้ออกไป....จากห้องเผาใหม้...
จึงวิ่งขี้มูกโป่ง...อมความร้อนไปตามท่อไอเสีย ... แต่ในท่อ ไม่มี อ๊อกซิเจนพอ......เลย วิ่งไปเงียบ ๆ ....
พอเจออากาศที่ ท่อไอเสีย เลยขอร้องคำราม ซัด ปั้ง
แล้ว...........ผลที่จะเกิดกับ ลูกสูบ ก็
- หัวลูกสูบจะละลายได้
เนื่องจาก อุณหภูมิที่หัวสูบสูง จากการเผาใหม้ที่ นานเกินไป
หลังจากจังหวะระเบิด 40 องศาไปแล้ว ก็ยังลุกใหม้อย่างต่อเนื่อง ทำให้อุณหภูมิสูงตลอดเวลา
(ที่จริง หลัง 30 องศากว่า ๆ ต้องใหม้ให้หมด )แต่กรณีนี้ คือ มีการเผาใหม้ ที่ เกิน bdc หรือจุดล่างสุดของการขึ้นลงลูกสูบ
และยังคงลุกใหม้จนถึงจังหวะคาย แต่ไม่มีแรงและอ๊อกซิเจนไม่พอแล้วจึงวิ่งออกไปจากห้องเผาใหม้อย่าง อาลัยอาวร
( วนกลับไปอ่านข้างบนอีกที่ นั้นคือเหตุและผล อิอิ )
คร่าว ๆ ราวนั้นจร้าาา
เห็นภาพแม้หลับตา......ขอบคุณค่ะ

banan053
26-08-2012, 15:49
http://www.youtube.com/watch?v=GAlT7SRkIrY
น้าคับ เสียงที่ดัง แบบนี้มันคืออะไร เสียงมันโหดดีจัง แล้วเป็นอัตรายกับเครื่องไหม