PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอข้อมูลหน่อยครับเรื่องสีรถ

yaithailand
13-08-2012, 22:02
พอดีวันนี้ผมไปไหว้พระมา จอดรถไว้หน้าวัดมีรถเก๋งคันนึงมาจอดข้างๆ แล้วเปิดประตูรถออกมาแบบไม่ระวัง ทำให้ประตูรถเก๋งขูดสีรถตรงคิ้วล้อด้านซ้าย เป็นรอยยาวประมาณ 2 เซ็นติเมตร ความลึกก็เห็นพื้นขางในเลยครับ เลยตกลงเคลียร์กันโทรเรียกประกันของรถเก๋งมาเค้าออกใบเคลมมาให้ไปซ่อมที่ศูนย์(ตาก) คือผมอยากทราบว่าถ้าเราไปทำสีมันจะออกมาเหมือนเดิมรึเปล่าครับ แล้วถ้าผมไม่ไปทำปล่อยให้เป็นรอยไว้อย่างนั้นมันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
ปล. รถผม สีขาวมุกครับพึ่งออกมาได้เดือนเดียว เซงเลย

AKNet
13-08-2012, 22:12
ถ้าสีที่คิ้วล้อ ส่วนใหญ่จะเหมือนเดิมครับ

yaithailand
13-08-2012, 22:17
ถ้าสีที่คิ้วล้อ ส่วนใหญ่จะเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับน้า

yaithailand
16-08-2012, 10:40
แต่ที่ผมสังเกตุดูคิ้วล้อมันเป็นสีเดียวกับตัวรถเลยอะครับ ถ้าเราไปทำใหม่มันจะออกมาเป็นสีขาวมุกเหมือนเดิมไหมครับ คือผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเพราะว่ารอยมันหน่อยเดียวครับแต่มันลึกถึงเนื้อข้างในเลยครับ

AKNet
16-08-2012, 11:54
เค้าขัดสีทำใหม่ทั้งชิ้นเลยน้า ถ้าซ่อมห้างอะ ไม่ต้องกังวลไปครับ

triton project
16-08-2012, 13:13
น่าเบื่อพวกสะเพร่าพวกนี้จังเลยนะครับ รถผมนี่ บุบเพี่ยบเลย ก็ไอ้เพราะคนมักง่ายแบบนี้แหละครับ เปิดประตูไม่สนใจรถคนอื่นเค้าเลย รถผมที่กระบะ รอบบุบเพียบเลยครับ กะรอเคลมสีทีเดียวเหมือนกัน เซ็ง.. ส่วนของ จขกท. เคลมไปเถอะครับ เค้าทำมาเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ

yaithailand
16-08-2012, 13:43
ขอบคุณครับ

yaithailand
17-08-2012, 20:34
วันนี้ได้โทรไปถามช่างมาเค้าบอกว่าให้ไปซ่อมที่อู่ของประกันนะครับซึ่งเป็นอู่ข้างนอก สีมันจะเหมือนเดิมไหมครับ รถผมพึ่งออกมาแค่เดือนเดียวเอง ผมควรจะเสี่ยงรึเปล่าครับ

kasamchai
17-08-2012, 20:58
สีขาวมุก w54 ของมิตซู ไม่มีทางเหมือน 100 % ต่อให้ซ่อมห้างด้วยครับ มีแต่ใกล้เคียง เพราะสีขาวมุก w54 ผสมยากมากๆๆๆๆๆๆ
ถึงต้องแพงกว่าสีอื่น ถึงรถใหม่ออกจากศูนย์ ปีที่แล้ว กับปีนี้ สียังไม่เหมือนกันเลย สังเกตุ สีที่โป่งล้อกับสีตัวถังยังไม่เหมือนเลยครับ แต่ใกล้เคียง(ถ้าไม่สังเกตุกันจริงๆ จะดูไม่ออก)
แนะนำ ถ้าจะทำสี ให้ทำทั้งชิ้น จะดูออกยาก และถ้าเป็นแผ่นต่อกัน เช่น ทำสีบังโคลนหน้า ให้ช่างไล่สี มาที่ประตูด้วย มันจะมองยากหน่อยครับ

yaithailand
19-08-2012, 13:50
อัพเดทครับ เมื่อวานไปติดต่อที่ร้านมา มีสองร้านที่สามารถเคลมได้ (จ.ตาก) ร้านนึงบอกให้แกะคิ้วล้อทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์เสร็จ
อีกร้านนึงก็บอกว่าแกะไม่ได้เพราะกิ๊ป มันจะแตก แต่ถ้าจะทำต้องเอารถไปแต่เช้าเพราะต้องทำทั้งวัน และเขาจะขูดสีรถออกประมาณ ฝ่ามือนึงเพื่อทำสี ผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเลยคิดว่าจะยังไม่ทำ เพราะมันนิดเดียวจริงๆ ลองขัดๆดูมันก็ยาวไม่ถึง 1 เซน.

Sinplug
19-08-2012, 13:52
เอาใจช่วยให้กลับมาหล่อเร็วๆครับ

คนทำฝุ่น
19-08-2012, 14:29
อัพเดทครับ เมื่อวานไปติดต่อที่ร้านมา มีสองร้านที่สามารถเคลมได้ (จ.ตาก) ร้านนึงบอกให้แกะคิ้วล้อทิ้งไว้ประมาณ 1 อาทิตย์เสร็จ
อีกร้านนึงก็บอกว่าแกะไม่ได้เพราะกิ๊ป มันจะแตก แต่ถ้าจะทำต้องเอารถไปแต่เช้าเพราะต้องทำทั้งวัน และเขาจะขูดสีรถออกประมาณ ฝ่ามือนึงเพื่อทำสี ผมกลัวว่ามันจะไม่เหมือนเดิมเลยคิดว่าจะยังไม่ทำ เพราะมันนิดเดียวจริงๆ ลองขัดๆดูมันก็ยาวไม่ถึง 1 เซน.
คิ้วล้อแกะได้ครับ กิ๊บหรือหมุดยึดก็มีขายทั่วไป เมื่อก่อนผมถอดเรื่อยแหละ:64 2:

exnamebank
20-08-2012, 09:06
สีเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ เพราะเคาจะผสมสีใหม่เลยโดยเทียบกับสีรถเรา ไม่ใช้จดเบอร์สีไปเทียบ ส่วนใหญ่นะ
ผมแนะนำไม่ใช้ประกันเราอยู่แล้ว ถ้าไม่เสียดายสีเดิม เคลมไปเลยครับเคมศูนย์ไปเลยก็ได้ หรือจะอู่ก็หาที่ดีๆไว้ใจได้หน่อย เดียวช่างเค้าถอดเอง ถอดแค่ซุ่มไว้ให้เคาแล้วขับรถกลับบ้านก็ได้ ถ้าเป็นศูนย์อะไรแตกอะไรหัก เดียวเคาเปลียนให้เองแหละครับ เคาก็คิดรวมในประกันอยู่แล้ว ส่วนร้านที่บอกว่าขูดออกฝ่ามือแล้วทำสี ผมไม่แนะนำให้ทำที่นั้นนะ แนะนำให้เปลียนอู่ใหม่ ทำทั้งชิ้นเนีนกว่า ทำแค่ฝ่ามือเดียวงานรวกๆ แนวอู่ขี่เกียด ^^

จากประสบการผมเองเลยนะ สีขาวมุก เคลมกระจัง เคลมโป่งซุ้มล้อ สีเหมือนเดิมเปะ

yaithailand
20-08-2012, 09:36
สีเหมือนเดิมอยู่แล้วครับ เพราะเคาจะผสมสีใหม่เลยโดยเทียบกับสีรถเรา ไม่ใช้จดเบอร์สีไปเทียบ ส่วนใหญ่นะ
ผมแนะนำไม่ใช้ประกันเราอยู่แล้ว ถ้าไม่เสียดายสีเดิม เคลมไปเลยครับเคมศูนย์ไปเลยก็ได้ หรือจะอู่ก็หาที่ดีๆไว้ใจได้หน่อย เดียวช่างเค้าถอดเอง ถอดแค่ซุ่มไว้ให้เคาแล้วขับรถกลับบ้านก็ได้ ถ้าเป็นศูนย์อะไรแตกอะไรหัก เดียวเคาเปลียนให้เองแหละครับ เคาก็คิดรวมในประกันอยู่แล้ว ส่วนร้านที่บอกว่าขูดออกฝ่ามือแล้วทำสี ผมไม่แนะนำให้ทำที่นั้นนะ แนะนำให้เปลียนอู่ใหม่ ทำทั้งชิ้นเนีนกว่า ทำแค่ฝ่ามือเดียวงานรวกๆ แนวอู่ขี่เกียด ^^

จากประสบการผมเองเลยนะ สีขาวมุก เคลมกระจัง เคลมโป่งซุ้มล้อ สีเหมือนเดิมเปะ
ขอบคุณครับ

wj3932
20-08-2012, 10:53
ถ้าเป็นผมจะใช้ปากกาแต้มสีครับเพื่อปิดแผลไปก่อน และเก็บใบเคลมไว้(มีอายุ1ปี) เผื่อว่าภายใน 1 ปีนี้รถจะมีรอยเพิ่ม(ป้องกันความเสี่ยงครับ) ถ้าไม่มีค่อยไปทำสี และปีต่อประกันถ้าต่อประกันเดิมก็ไม่ต้องกังวลครับเพราะไม่ถ่ายรูปอยู่แล้วครับ

surawat007
20-08-2012, 22:43
ผมอยากเตือนไว้นะครับว่า นอกจากสีจะไม่เหมือนกันแล้ว (ลำพังแค่สีที่ออกมาจากโรงงาน โดนไฟฉายส่องเข้าไปยังแสดงตัวออกมาชัดเลย) ยังจะมีเรื่องกระเทาะเข้ามาด้วยเวลาที่ไปโดนหินเข้า (สีเดิมไม่หลุดนะครับ เวลาโดน แต่สีที่ทำมาใหม่มันจะหลุดออกเป็นแผ่นเลยครับ) รถน้ายังใหม่ ยังมีเวลาทำอีกเยอะ ขอให้นึกไว้เสมอว่า ของที่ไม่มีตำหนิ คือของที่ยังไม่ได้ใช้งาน จะได้ไม่มานั่งเซ็งแบบผม

ลองตัดสินใจดูครับ แต่ผมยังจำได้ติดหูเลยว่ามีช่างสีท่านนึงเตือนผมเอาไว้ว่า แผลเล็กน้อยอย่าตกใจเคลม แล้วผมก็ไม่สนใจ สุดท้ายขี้เหล่กว่าเดิม เศร้าจริง

yaithailand
23-08-2012, 20:44
ผมอยากเตือนไว้นะครับว่า นอกจากสีจะไม่เหมือนกันแล้ว (ลำพังแค่สีที่ออกมาจากโรงงาน โดนไฟฉายส่องเข้าไปยังแสดงตัวออกมาชัดเลย) ยังจะมีเรื่องกระเทาะเข้ามาด้วยเวลาที่ไปโดนหินเข้า (สีเดิมไม่หลุดนะครับ เวลาโดน แต่สีที่ทำมาใหม่มันจะหลุดออกเป็นแผ่นเลยครับ) รถน้ายังใหม่ ยังมีเวลาทำอีกเยอะ ขอให้นึกไว้เสมอว่า ของที่ไม่มีตำหนิ คือของที่ยังไม่ได้ใช้งาน จะได้ไม่มานั่งเซ็งแบบผม

ลองตัดสินใจดูครับ แต่ผมยังจำได้ติดหูเลยว่ามีช่างสีท่านนึงเตือนผมเอาไว้ว่า แผลเล็กน้อยอย่าตกใจเคลม แล้วผมก็ไม่สนใจ สุดท้ายขี้เหล่กว่าเดิม เศร้าจริง
ผมก็คิดเหมือนน้าและครับ ผมเลยตัดสินใจว่าคงยังไม่ทำเพราะมันไม่ได้เสียหายอะไรแทบจะมองไม่เห็น