PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เล่าสูกันฟัง...อยากปั่นเสือภูเขา สั่งซื้อจักรยานกลัวเจอปัญหาจังเลย...

ย่าหนูกะปู่บิล
20-08-2012, 11:56
ป้าสนใจที่จะกลับมาออกกำลังกายอีกครั้ง หลังจากหยุดไปปีกว่า เส้นสาย กล้ามเนื้อยึดหมด และเห็นว่าการขี่จักรยาน เป็นวิธ๊ที่เหามะสมกับสองคน และยังดีกับหลานสาวทั้งสองอีกด้วย

ป้าจึงนึกถึงน้าโต้ง(กำแพง) และโพสในเฟสบุ๊คไปถาม เพื่อขอคำแนะนำเรื่องการเลือกซื้อจักรยานและการเตรียมตัวขั้นเริ่มต้น แต่รอมาเดือนกว่า น้าโต้งก็ไม่ตอบกลับ...

หลังจากที่หาอ่านข้อมูลการขี่จักรยาน และการเลือกซื้อจักรยานในกูเกิ้ล มีคนแนะนำว่าให้ซื้อกับร้านในพื้นที่ ให้เขาแนะนำ อีกอย่างถ้ามีปัญหาอะไรเล็กๆน้อยๆจะได้ใช้บริการที่ร้านเขาได้

พอดีไปเจอว่าในตลาดกที่บ้าน มีกลุ่มขี่จักรยานด้วย เจ้าของร้านขายจักรยานร้านหนึ่งเป็นสมาชิกชมรมคนปั่นจักรยาน ป้าดีใจมากๆ จึงรีบไปที่ร้านนั้น พบภรรยาเจ้าของร้าน พอเธอรู้ว่าจะมาสั่งซื้อจักรยาน และมีสามีเป็นฝรั่งก็คุยด้วยดี

เธอเล่าให้ฟังว่า สามีเธอไม่อยู่ ไปแข่งจักรยานต่างจังหวัด ลูกสาวเธอก็ขี่เก่ง "เดี๋ยวจะเทรนให้พี่ ไม่ต้องกลัว หนูดีใจที่มีคนสนใจเรื่องออกกำลังกาย"

เธอถามว่าตั้งงบไว้ประมาณเท่าไร ป้าตอบว่าหมื่นเดียว เธอบอกว่า หนูแนะนำให้พี่เอาอย่างดีเลยจบ ไม่ต้องเสียเล็กเสียน้อยในภายหลัง เอาของMerida งบสักหมื่นสาม

ป้าบอกว่า เป็นยี่ห้อเดียวกับที่ป้าสนใจอยู่พอดี เธอว่าอีกแค่สามพันอย่าไปเสียดายเลย

ป้าเน้นว่า "อย่าขายผิดราคานะ เพราะป้าสามารถเช็คในเว็บได้" เธอบอกว่า "ไม่ผิดหรอก แล้วขาตั้ง,ตัววัดไมล์,หมวกจะสั่งด้วยเลยไหม อย่างพี่ต้องไซส์เอลเพราะตัวใหญ่" ป้าตอบไปว่าจะหาดูในเว็บก่อน เธอบอกว่าของมือสองไม่ดีหรอก

ป้าเล่าให้เธอฟัง ถึงสมาชิกในเว็บไทรทั่นว่า เรารักกัน ห่วงใยกัน แนะนำสิ่งดีให้กัน มิตรภาพมาก่อนเงิน เธอตอบกลับมาว่า "ถ้าหนูขายของผิดราคาหรือเอาของไม่ดีให้ พี่เล่นเน็ตเป็น เอาไปโพสได้เลย" แล้วเธอก็เขียนชื่อ นามสกุลสามี พร้อมเบอร์โทรมาให้ แล้วบอกว่าให้เข้าไปดูในเว็บใช้ชื่อจริง นามสกุลจริง และเบอร์โทรจริง ...

ป้าตอบตกลง เธอขอมัดจำครึ่งหนึ่ง(7000บาท ราคาเต็มที่ตั้งงบไว้คือ14,000) เนี่ีย7000ไม่พอหรอกนะ หนูต้องยืมตังค์ป้ามาผสม(ป้าเธอนั่งอยู่ตรงนั้นด้วย) ป้าเริ่มคิดหนัก ทำไมไม่มีทุนเลยหรอ แต่จ่ายเงินไปแล้ว ได้กระดาษมาใบหนึ่ง เขียนว่าสั่งซื้อจักรยานMerida 1400 มัดจำ 7000 แล้วก็วันที่ แต่ใจชื้นหน่อยเพราะป้าเธอที่นั่งอยู่ด้วยเป็นครูใหญ่...รายการที่สั่งซื้อมี

1 จักยานMerida รุ่นไหนยังไม่รู้ งบอยู่ที่ 13,000บาท
2 ขาตั้งข้าง 360บาท
3 เกียร์วัดไมล์ มี600กับ800 ป้าเอาแบบ 800บาท

หลังจากที่ป้ากลับถึงบ้าน ก็เข้าไปเช็ครุ่นและราคาในเว็บพบว่า รุ่นใหม่ล่าสุดที่นิยมกันมากคือรุ่นนี้ และกำลังลดราคา จึงปริ้นท์หน้านี้ และโทรไปหาเธอ แต่ติดต่อไม่ได้

http://www.siammtb.com/template/w22/showproduct1.php?pid=22993232&shopid=17638

เช้านี้ ป้ารีบไปหาที่ร้าน เจอสามี ป้ายกมือไหว้ เขายกมือไหว้ตอบ แต่หน้าไม่ยิ้มเลย ป้าใจไม่ดี แต่ยิ้มไว้ก่อน บอกไปว่า เมื่อวานป้ามาสั่งซื้อจักรยานไว้กับแฟนคุณ เขารีบตอบว่า วันนี้ได้สั่งไปแล้วเมื่อวาน ป้าว่า ทำไมเร็วจัง ไม่เห็นโทรมาถามหรือบอกก่อนเลยว่าสั่งรุ่นไหน

สักพักภรรยาเขาก็มา พอเห็นหน้าป้า เธอไม่ยิ้ม ป้ายิ้มให้ และบอกว่าเมื่อวานโทรหาแต่ไม่ติด เธอบอก หนูก็โทรหาพี่ไม่ติดเหมือนกัน ป้ายิ้มแล้วถามว่าสั่งรุ่นไหนไปล่ะ เธอตอบแบบไม่พอใจว่า "เมื่อวานวันอาทิตย์จะสั่งได้ยังไง" เดี๋ยววันนี้จะรีบสั่งให้

ป้าบอกพร้อมกับยื่นกระดาษที่ปริ้นท์ให้เธอดู และถามเธอว่า "ป้าอยากได้รุ่นนี้กำลังลดราคา ราคาตั้งอยู่ที่เกือบสองหมื่น เขาขายไม่ถึงหมื่นห้า เธอมีร้านถ้าสั่งซื้อได้ในราคาส่ง ก็สั่งเลย เงินไม่พอเดี๋ยวพี่จ่ายเพิ่ม แต่ถ้าเธอสั่งในราคาหน้าเว็บเหมือนคนทั่วไป พี่จะสั่งเอง เพราะพี่โอนเงินออนไลน์ ได้ของมาเธอก็ประกอบให้พี่ แล้วก็คิดไปว่าจะเอาเท่าไร เพราะพี่ต้องมาใช้บริการที่ร้านเธออยู่แล้ว

เธอหยิบเอาไปดู แล้วถามว่าชื่อร้านอะไร ป้าชี้ให้ดู แล้วถามว่าสั่งได้ในราคาส่งหรือเปล่า เธอตอบว่าสั่งได้ ป้าบอกว่าอยากได้หมวก เสื้อ กางเกงด้วย เธอรีบสวนทันควันว่า เสื้อกางเกงซื้อให้ไม่ได้ ต้องซื้อเอง...ป้าตอบว่า ไม่ได้ให้สั่งซื้อ แต่จะขอคำแนะนำว่ายี่ห้ออะไร เธอตอบว่า ยี่ห้อที่ดีและแพงที่สุด....

ป้าขับรถกลับบ้านแบบใจไม่ดี เพราะดูสีหน้าของทั้งสองคนแล้ว ไม่ค่อยจะดีเลย จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ แล้วป้าจะเตรียมตัวรับมันยังไง

ยิ่งเอาชื่อ นามสกุลมาเสิร์ชในกูเกิ้ล เจอข้อความที่มีคนต่อว่าตั้งแต่ปี2008 ยิ่งกลัว...

iamday
20-08-2012, 12:04
อย่าได้พบเจอคนแบบนี้อีกเลยครับ

ปล.ขึ้นหลังเสือแล้วลงยากนะครับ ^^

20-08-2012, 12:12
อย่าได้พบเจอคนแบบนี้อีกเลยครับ

ปล.ขึ้นหลังเสือแล้วลงยากนะครับ ^^

เหมือนอย่างที่ป้าเล่นเวท ฝึกกล้ามเนื้อแล้วหยุดไม่ได้ไช่ไหมน้า

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=trymythai

แต่ภูมิใจมากๆที่เราเป็นไอดอล และเป็นที่ปรึกษาของคนที่รักสุขภาพและการออกกำลังกาย

http://iteefitness.blogspot.com/2012/05/blog-post.html

ตั้งแต่กลับมาอยู่เมืองไทย ไม่ได้ออกกำลังกายเลย เส้นเอ็นและกล้ามเนื้อหด ลุกก็โอย นั่งก็โอย
รอไม่ได้แล้วค่ะถ้าไม่เริ่มตอนนี้ มีหวังเดี้ยง อายุเป็นเพียงตัวเลข ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ จริงไหมน้า...

MUNIC
20-08-2012, 12:13
อ้าวน้าโต้ง ไปไหนซะละ มาช่วยป้าอัจหน่อยคร๊าบบบ

ผมไม่สันทัดเรื่องนี้เลย บอกไรไม่ถูกเหมือนกันครับป้า

20-08-2012, 12:15
ตอนนี้ก็อยากขอคำแนะนำเรื่องเกางเกงอ่ะ

ถ้าถาม เลือกซื้อกางเกงแบบไหนไม่ให้ไข่เจ็บ คงมีคนตอบเยอะ
แต่....เลือกซื้อแบบไหน ไม่ให้เจ๊ะจิ๊ คงหาคนเข้ามาแนะนำยาก
แล้วป้าจะไปถามใครดีเช่น การเลือกซื้ออาน และกางเกง...

20-08-2012, 12:16
น้าโต้งคงจะยุ่งเรื่องแข่งต่างจังหวัดอ่ะ
ป้าเคยโพสในเฟส ก็ไม่ตอบ สงสัยต้องโทร

TOM3
20-08-2012, 13:04
ใจร้อนจังครับ ผมว่าขอมัดจำคืนเถอะ แล้วเข้าไปดูใน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=10 มีของดีราคาถูกมากมาย ทั้งมือ1 และมือสอง แต่ต้องใจเย็นๆครับ และอย่ามัดจำโดยไม่เห็นของแบบนี้อีกนะครับ น่าตีจริงๆเชียว จักรยานถ้าซื้อใหม่ แล้วขี่ไม่สมบุกสมบันภายใน 1 ปีไม่น่าจะมีอะไรเสีย ว่างๆเข้ามาเลือกซื้อในกทม.ดีกว่าครับ ผมขี่รถพับล้อ20"กับ16"อยู่ ถ้าอยากออกกำลังกายจริงๆผมแนะนำเข้าฟิตเนสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเข้าคลาสปั่นจักรยานอาทิตย์ละ 3-4 วัน ปั่นครั้งละ 1 ชม.ได้ระยะทางประมาณ 25-30 กม. ส่วนจักรยานไว้ขี่เล่นชิลๆกับครอบครัว ปั่นบนถนนก็ทำความเร็วช่วงยาวๆไม่ได้ แถมฝุ่นควันเยอะ รถเยอะอันตรายครับ

ปล.เพิ่งเข้าไปดูจักรยานรุ่นที่ป้าเลือกไว้ OMG! ดีสเบรคน้ำมัน หาเรื่องปวดหัวตั้งแต่ยังไม่ซื้อเลยครับ อยู่ตจว.เอาดีสเบรคสายก็พอมั้งครับ.........

20-08-2012, 13:11
ใจร้อนจังครับ ผมว่าขอมัดจำคืนเถอะ แล้วเข้าไปดูใน http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=10 มีของดีราคาถูกมากมาย ทั้งมือ1 และมือสอง แต่ต้องใจเย็นๆครับ และอย่ามัดจำโดยไม่เห็นของแบบนี้อีกนะครับ น่าตีจริงๆเชียว จักรยานถ้าซื้อใหม่ แล้วขี่ไม่สมบุกสมบันภายใน 1 ปีไม่น่าจะมีอะไรเสีย ว่างๆเข้ามาเลือกซื้อในกทม.ดีกว่าครับ ผมขี่รถพับล้อ20"กับ16"อยู่ ถ้าอยากออกกำลังกายจริงๆผมแนะนำเข้าฟิตเนสดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมเข้าคลาสปั่นจักรยานอาทิตย์ละ 3-4 วัน ปั่นครั้งละ 1 ชม.ได้ระยะทางประมาณ 25-30 กม. ส่วนจักรยานไว้ขี่เล่นชิลๆกับครอบครัว ปั่นบนถนนก็ทำความเร็วช่วงยาวๆไม่ได้ แถมฝุ่นควันเยอะ รถเยอะอันตรายครับ

ขอบคุณค่ะ...ขอเงินมัดจำคืน ดูท่าทางจะยาก อ้อยเข้าปากช้าง

:kapook-17193-7653:

LuftWaffe
20-08-2012, 13:18
ป้าครับถ้าฟ้อง พวก สคบ ว่าเอาเปรียบลูกค้านี่ได้ไหมครับ ผมแนะว่าให้ป้าว่ายน้ำดีไหมครับแม่ผม 72 ก็ว่ายน้ำนะครับ

TOM3
20-08-2012, 13:19
ไม่ลองไม่รู้ครับ ของยังไม่ได้สั่งทำไมจะคืนไม่ได้ เน้นอย่าซื้อรุ่นดีสเบรคน้ำมันปวดกบาลแน่ๆครับ

51 เรียกตัวเอง"ป้า" "ย่า"ผมแก่กว่าก็ต้องเป็นทวดแล้วละซิ

20-08-2012, 13:44
เมื่อกี้เธอโทรกลับมาถามว่า
"พี่ใส่กางเกงเอวเท่าไร จะสั่งเลยไหม เดี๋ยวหนูดูยี่ห้อดีๆให้"
อ้าว อะไรของเธอเนี่ย

เลยแกล้งพูดไปว่า
"เนี่ย ว่าจะเปลี่ยนใจไปเอาจักรยานพับแล้วนะเนี่ย"
เธอตอบกลับ พร้อมอธิบายเหตุผลชุดใหญ่

ถามว่า"สั่งซื้อแล้วหรอ"
เธอตอบว่า "กำลังเช็คหาร้านที่ให้ราคาถูกๆ"
และบอกว่า"บ้านพี่ไช่อยู่ตรงxxxxxหรือเปล่า"
"อึม ไช่"
"หนูเคยผ่านหน้าบ้านพี่แล้วล่ะ พี่ไม่ต้องกลัว เราคนกันเอง เด๊่ยวหาของดีๆให้"
"เอ่อ แต่พี่เอารุ่นนี้นะ ถ้าจะสั่งรุ่นอื่น โทรมาถามก่อนนะ"
"ค่ะ" ป๊าดดด ทำไมเธอดูอารมณ์ดีจัง

20-08-2012, 13:46
เรียกแทนลูก แทนหลานค่ะ

20-08-2012, 13:47
ป้าครับถ้าฟ้อง พวก สคบ ว่าเอาเปรียบลูกค้านี่ได้ไหมครับ ผมแนะว่าให้ป้าว่ายน้ำดีไหมครับแม่ผม 72 ก็ว่ายน้ำนะครับ

ว่ายน้ำไม่เป็นค่ะ อิอิ

20-08-2012, 13:52
ตายล่ะ ดิสเบร็คน้ำมันอ่ะน้า มันใช้ไม่ดีหรอ ขอคำอธิบายด่วน...

Duck_Hell
20-08-2012, 14:02
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ขี่จักรยาน มันน่านักร้านพวกนี้เน้นจะขายอย่างเดี่ยว ร้านแบบนี้ได้เงินผมแค่ครั้งเดี่ยวเท่านั้นล่ะครับ มีเพื่อนบอกเพื่อนอย่าไปอุดหนุน เซ็งๆๆๆๆแทนกับคนเริ่มปั่นที่โดนร้านค้าเอาเปรียบ

Duck_Hell
20-08-2012, 14:04
ตายล่ะ ดิสเบร็คน้ำมันอ่ะน้า มันใช้ไม่ดีหรอ ขอคำอธิบายด่วน...

เบรคหัวทิ่มหัวตำดีครับ ถ้าเซอวิสเองคงจะยากนิดหน่อยถ้าไม่ใช่ช่าง
แนะนำเอาShimanoครับน้ำมันเบรคไม่กัดสีรถ อุปกรณ์เซอร์วิสหาง้่าย

TOM3
20-08-2012, 14:29

ใช้ดีครับ แต่ถ้ามีปัญหา อยู่กทม.ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกร้านจะซ่อมได้ซ่อมเป็น ยังต้องเอาไปให้ดีเลอร์ซ่อมเลย ของพวกนี้คนใช้น้อยอะไหล่บางตัวไม่มีสต๊อกต้องรอสั่งนอก แล้วอยู่ตจว.ก็จบกันละคร๊าบ

21-08-2012, 00:22
คิดหนัก...
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

god-army
21-08-2012, 00:28
ป้าอัจซื้อยังครับ ถ้ายังผมแนะนำร้านที่ลพบุรี บริการดีมีของแถมราคาไม่แพง
กทม. ยังมาซื้อที่นี่เลยครับ สนใจยินดีรับใช้ครับคุณป้า

22-08-2012, 15:41
ขอบคุณค่ะน้าก็อต....

พอดีรู้มาว่า เพื่อนป้าสมัยเรียน เป็นประธานชมรม เลยให้โทรไปถาม
เธอบอกว่า สั่งซื้อไปแล้วเมื่อเช้านี้ 2คัน คันหนึ่งลูกค้าสั่งซื้อ
เธอว่า ได้ส่วนลดค่าจัดส่ง 400บาท ไม่เกินวันเสาร์ได้ของ

ก็รอดูว่าเธอจะคิดค่าประกอบเท่าไร แต่เธอแย้มๆมาแล้วว่า ถ้ารถเป็นอะไร เราก็ต้องมาใช้บริการกับเธออยู่ดี
เพื่อนสมาชิกในชมรมคนหนึ่งบอกว่า ถ้ารถมีปัญหา ก็ลงไปลพบุรี แค่นี้เอง(ดูเขาจะรู้นิสัยของสองสามีภรรยาคู่นี้ดี)

วันอาทิตย์เพื่อนคนนี้ชวนลงไปดูกางเกงกับหมวกที่ลพบุรี ส่วนเสื้อ,รองเท้า แล้วก็แว่นตา จะใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน
จนกว่าจะมั่นใจว่า เราเลือกเส้นทางนี้แน่ แล้วค่อยลงทุนอีกครั้ง
แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหว ก็จะยกให้เป็นของหลานสาว และจะสนับสนุนเขาทั้งสองอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นกีฬาชนิดใด

Auy_samyod
23-08-2012, 08:35
แนะนำนะครับ ลองเข้าไปดูครับ เผื่อจะเจออีกหลายคำตอบ..........http://www.thaimtb.com/forum/

god-army
23-08-2012, 08:56
ขอบคุณค่ะน้าก็อต....

พอดีรู้มาว่า เพื่อนป้าสมัยเรียน เป็นประธานชมรม เลยให้โทรไปถาม
เธอบอกว่า สั่งซื้อไปแล้วเมื่อเช้านี้ 2คัน คันหนึ่งลูกค้าสั่งซื้อ
เธอว่า ได้ส่วนลดค่าจัดส่ง 400บาท ไม่เกินวันเสาร์ได้ของ

ก็รอดูว่าเธอจะคิดค่าประกอบเท่าไร แต่เธอแย้มๆมาแล้วว่า ถ้ารถเป็นอะไร เราก็ต้องมาใช้บริการกับเธออยู่ดี
เพื่อนสมาชิกในชมรมคนหนึ่งบอกว่า ถ้ารถมีปัญหา ก็ลงไปลพบุรี แค่นี้เอง(ดูเขาจะรู้นิสัยของสองสามีภรรยาคู่นี้ดี)

วันอาทิตย์เพื่อนคนนี้ชวนลงไปดูกางเกงกับหมวกที่ลพบุรี ส่วนเสื้อ,รองเท้า แล้วก็แว่นตา จะใช้ของที่มีอยู่ไปก่อน
จนกว่าจะมั่นใจว่า เราเลือกเส้นทางนี้แน่ แล้วค่อยลงทุนอีกครั้ง
แต่ถ้าคิดว่าไม่ไหว ก็จะยกให้เป็นของหลานสาว และจะสนับสนุนเขาทั้งสองอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นกีฬาชนิดใด
​ลพบุรีมีร้านเดียวครับที่ขึ้นชื่อไปถึง ตจว. ร้าน ช.

namwhanyo@hotmail.com
23-08-2012, 12:19
คิดเเบบสบายใจ เราซื้อสุขภาพครับคุณย่า เเพงนิดหน่อยไม่เป็นไร ...คนเเบบนั้นอีกหน่อยคงไม่มีใครคบ..
ส่วนดิสน้ำมัน ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด มันดีมากซะมากกว่า.. ใหม่ๆให้ขี่ช้าๆ..เเละเวลากำเบรคให้ค่อยๆกำหน้า-หลังพร้อมกัน เพื่อให้ชินกับเบรคน้ำ้มัน มันหยุดเเบบสั่งใด้เลย.. การบำรุงรักษา คุณย่าคงไม่ไปแข่งลงแทรค ขึ้นเขา ลงห้วย อีก 3 ปี ยังไม่ผังเลยยย.. หลังจากขี่เสร็จ หรือ ไม่เสร็จก็ช่าง เมื่อกลับถึงบ้านให้ล้าง ทำความสะอาด เพื่อล้าง ดิน ทราย เเละเหงื่อของคุณย่า นี่แหละตัวดีเลย ความเค็มของเหงื่อ จะทำให้สีรถพองได้ อย่าฉีดน้ำเเบบเเรงๆไปที่ที่เป็นจุดหมุน เช่น ตรงชุดเฟืองหลัง เเกนหมุนต่างๆ ให้ฉีดผ่านๆก็พอ หลังจากล้างเสร็จให้ยกรถให้สูงจากนิดหน่อย(หรือจะยกท่าสเเน็กก็ได้เผื่อได้ไปโอลิมปิค..) เเล้วปล่อยล้อให้มันกระเเทกกับพื้นไล่น้ำออกให้หมด(เวลาปล่อยอย่าลืมจับรถไว้ด้วย..555) จอดรถในที่ร่มสีจะได้ไม่ซีด สายน้ำมันจะได้ไม่กรอบบบบ(เเต่ถ้ากรอบๆจะอร่อยกว่า..) ยิ่งล้างเคลือบสีได้ยิ่งดีเลยสีจะได้สวยยยๆๆ หมวกกันกระเเทกต้องใส่..(บังคับ) เเว่นควรใส่กันฝุ่น กันเเมลง ไฟหน้า-หลัง(ไฟหลังอันละ 20 บาทก็มี) ต้องมี (บังคับ)..

ขอให้มีความสุขในการขี่จักรยานครับ...:99 2::99 2::99 2:

24-08-2012, 02:56
คิดเเบบสบายใจ เราซื้อสุขภาพครับคุณย่า เเพงนิดหน่อยไม่เป็นไร ...คนเเบบนั้นอีกหน่อยคงไม่มีใครคบ..
ส่วนดิสน้ำมัน ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด มันดีมากซะมากกว่า.. ใหม่ๆให้ขี่ช้าๆ..เเละเวลากำเบรคให้ค่อยๆกำหน้า-หลังพร้อมกัน เพื่อให้ชินกับเบรคน้ำ้มัน มันหยุดเเบบสั่งใด้เลย.. การบำรุงรักษา คุณย่าคงไม่ไปแข่งลงแทรค ขึ้นเขา ลงห้วย อีก 3 ปี ยังไม่ผังเลยยย.. หลังจากขี่เสร็จ หรือ ไม่เสร็จก็ช่าง เมื่อกลับถึงบ้านให้ล้าง ทำความสะอาด เพื่อล้าง ดิน ทราย เเละเหงื่อของคุณย่า นี่แหละตัวดีเลย ความเค็มของเหงื่อ จะทำให้สีรถพองได้ อย่าฉีดน้ำเเบบเเรงๆไปที่ที่เป็นจุดหมุน เช่น ตรงชุดเฟืองหลัง เเกนหมุนต่างๆ ให้ฉีดผ่านๆก็พอ หลังจากล้างเสร็จให้ยกรถให้สูงจากนิดหน่อย(หรือจะยกท่าสเเน็กก็ได้เผื่อได้ไปโอลิมปิค..) เเล้วปล่อยล้อให้มันกระเเทกกับพื้นไล่น้ำออกให้หมด(เวลาปล่อยอย่าลืมจับรถไว้ด้วย..555) จอดรถในที่ร่มสีจะได้ไม่ซีด สายน้ำมันจะได้ไม่กรอบบบบ(เเต่ถ้ากรอบๆจะอร่อยกว่า..) ยิ่งล้างเคลือบสีได้ยิ่งดีเลยสีจะได้สวยยยๆๆ หมวกกันกระเเทกต้องใส่..(บังคับ) เเว่นควรใส่กันฝุ่น กันเเมลง ไฟหน้า-หลัง(ไฟหลังอันละ 20 บาทก็มี) ต้องมี (บังคับ)..

ขอให้มีความสุขในการขี่จักรยานครับ...:99 2::99 2::99 2:

ชอบๆการเขียน อ่านสนุกดี....
รอให้ได้รถก่อน เดี๋ยวมีคำถามตามมา
ขอบคุณทุกคนค่ะ...

parn-design
24-08-2012, 07:50
ปั่นเลยป้า. สุขภาพดีไม่มีขายต้องหาเอง.
ในกลุ่มผมมีป้าอยู่คน. แข็งแรงจริงๆ. ทัวร์ไบค์. ลองดูใน. Thaimtb. ได้ครับ.

24-08-2012, 07:50
ยังไม่ได้จักรยานเลย เห่อเข้าไปดูเสื้อผ้าและอุปกรณ์ นั่งดูจนตาแฉะ สวยๆทั้งนั้น
ราคาก็ไม่แพง เหมือนอย่างที่บางคนเอามาขาย แต่ส่วนใหญ่เป็นของผู้ชาย
สินค้าส่งมาประเทศไทยด้วย ลองเข้าไปดูกันนะคะ

http://www.4ucycling.com/index.php?affi=KwUkdGdWLL

24-08-2012, 07:53
ปั่นเลยป้า. สุขภาพดีไม่มีขายต้องหาเอง.
ในกลุ่มผมมีป้าอยู่คน. แข็งแรงจริงๆ. ทัวร์ไบค์. ลองดูใน. Thaimtb. ได้ครับ.

ขอบคุณค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกเสร็จ

แล้วป้าคนนั้นเขาชื่ออะไรล่ะ ชักอยากรู้จักซะแล้ว...

parn-design
24-08-2012, 07:56
ขอบคุณค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกเสร็จ

แล้วป้าคนนั้นเขาชื่ออะไรล่ะ ชักอยากรู้จักซะแล้ว...

ชื่อป้าลักษณ์. ครับ. แต่กลุ่มนี้. จะปั่นวันอาทิตย์.

รัก
24-08-2012, 09:17
ถ้าเบื่อเอามายกให้ผมก็ได้นะป้า 555
ผมว่านอกจากป้าหาข้อมูลในเครื่องแล้ว ตอนจะซื้อน่าจะได้ลองของจริงๆด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นร้านเขาจะมีให้ดูเยอะเอาการอยู่
นอกจากร้านเล็กจริงๆ เพราะความชอบกะถนัดของคนไม่เหมือนกันไปหมดครับ ดูในรูปสวยบาดใจแต่อาจจะไม่เหมาะกะเราก็ได้ครับ
เรื่องเงินอาจต่างกันไม่กี่มากน้อย แต่ไม่ถูกใจนี่เรื่องใหญ่กว่า

24-08-2012, 09:32
ถ้าเบื่อเอามายกให้ผมก็ได้นะป้า 555
ผมว่านอกจากป้าหาข้อมูลในเครื่องแล้ว ตอนจะซื้อน่าจะได้ลองของจริงๆด้วยนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นร้านเขาจะมีให้ดูเยอะเอาการอยู่
นอกจากร้านเล็กจริงๆ เพราะความชอบกะถนัดของคนไม่เหมือนกันไปหมดครับ ดูในรูปสวยบาดใจแต่อาจจะไม่เหมาะกะเราก็ได้ครับ
เรื่องเงินอาจต่างกันไม่กี่มากน้อย แต่ไม่ถูกใจนี่เรื่องใหญ่กว่า

+1 ต้องขึ้นคร่อม-ขย่มๆดูก่อน..ว่าเราเข้ากันได้ไหม ใช่เนื้อคู่กันหรือเปล่า ลองหลายๆคัน..(เหมาะสำหรับคนหลายใจ)..เพราะเราจะอยู่คู่กันไปอีกนานนน..

25-08-2012, 14:45
ชื่อป้าลักษณ์. ครับ. แต่กลุ่มนี้. จะปั่นวันอาทิตย์.

เข้าไปดูเห็นมี ห้อง"คุณป้า" ไช่คนเดียวกันหรือเปล่า

25-08-2012, 17:46
เมื่อกี้ เธอเอาเงินมัดจำมาคืนให้แล้วค่ะ....

27-08-2012, 09:47
เมื่อกี้ เธอเอาเงินมัดจำมาคืนให้แล้วค่ะ....

คุณย่าลองดูมือสองใน thaimtb สวยๆเยอะครับ..

TOM3
27-08-2012, 09:47
ดีใจด้วยครับ ว่างๆ ขอเวลาซักวันนึง เข้ามาซื้อเองในกทม.เถอะครับ ได้รถถูกใจ สีถูกใจ ถูกเงินกว่าแน่นอน ระหว่างนี้ศึกษากับผู้รู้ในชมรมจักรยาน หรือ ในเว็บต่างๆว่าความสูงของตัวป้าเหมาะกับรถขนาดไหน จะได้ไม่โดนร้านหลอกขายให้นะจ๊ะ เรื่องเครื่องแต่งตัว ที่สำคัญมี หมวก กับ ถุงมือ เท่านั้น กางเกงขาสั้น รองเท้าผ้าใบ เสื้อทีเชิ้ตก็พอแล้ว ไปใส่ชุดแบบนักแข่งแล้วขี่ช้าๆ ท่าทางเก้งก้างก๊อกแก๊ก ผมว่าดูตลกน่าสมเพชมากว่าดูเท่ห์นะ คลาสฟิตเนสที่ผมใช้บริการอยู่ มีคนนึงมาใหม่เข้าคลาสไบค์ เดินเข้ามาดูโปรฯมากๆ แต่งตัวมาเต็มยศเลย สวมเสื้อจักรยานมียี่ห้อสปอนเซอร์สกรีนเต็มไปหมด กางเกงรัดรูป ถุงมือพร้อม ดีไม่ใส่หมวกเข้ามาด้วย ปั่นอยู่ได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง(ปกติคลาสละ 50 นาที)ลิ้นห้อยออกไปนั่งแผ่อยู่นอกห้องแล้ว สมาชิกเก่าๆที่แต่งตัวบ้านๆขาสั้นคอกลม หัวเราะกันเป็นแถว รวมทั้งตัวผมด้วยครับ

28-08-2012, 09:23
คุณย่าลองดูมือสองใน thaimtb สวยๆเยอะครับ..

นั่งดูยันแจ้งเลยค่ะ แต่ยังไม่เจอตัวที่ถูกใจ ทั้งรูปร่างและราคาค่ะ
แต่คิดว่า ซื้อของใหม่ดีกว่าค่ะ
จากที่อ่านข้อมูล และดูรูปร่างแล้ว ตัวที่น่าเล่น ไม่พ้นตัวเดิมค่ะ

28-08-2012, 10:47
ดีใจด้วยครับ ว่างๆ ขอเวลาซักวันนึง เข้ามาซื้อเองในกทม.เถอะครับ ได้รถถูกใจ สีถูกใจ ถูกเงินกว่าแน่นอน ระหว่างนี้ศึกษากับผู้รู้ในชมรมจักรยาน หรือ ในเว็บต่างๆว่าความสูงของตัวป้าเหมาะกับรถขนาดไหน จะได้ไม่โดนร้านหลอกขายให้นะจ๊ะ เรื่องเครื่องแต่งตัว ที่สำคัญมี หมวก กับ ถุงมือ เท่านั้น กางเกงขาสั้น รองเท้าผ้าใบ เสื้อทีเชิ้ตก็พอแล้ว ไปใส่ชุดแบบนักแข่งแล้วขี่ช้าๆ ท่าทางเก้งก้างก๊อกแก๊ก ผมว่าดูตลกน่าสมเพชมากว่าดูเท่ห์นะ คลาสฟิตเนสที่ผมใช้บริการอยู่ มีคนนึงมาใหม่เข้าคลาสไบค์ เดินเข้ามาดูโปรฯมากๆ แต่งตัวมาเต็มยศเลย สวมเสื้อจักรยานมียี่ห้อสปอนเซอร์สกรีนเต็มไปหมด กางเกงรัดรูป ถุงมือพร้อม ดีไม่ใส่หมวกเข้ามาด้วย ปั่นอยู่ได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง(ปกติคลาสละ 50 นาที)ลิ้นห้อยออกไปนั่งแผ่อยู่นอกห้องแล้ว สมาชิกเก่าๆที่แต่งตัวบ้านๆขาสั้นคอกลม หัวเราะกันเป็นแถว รวมทั้งตัวผมด้วยครับ

เขาปั่นเร็ว เลยถึงเส้นชัยก่อนค่ะ 5555

สัปดาห์ต้นเดือนหน้า จะเข้าไปทำธุระในกรุงเทพ อาจจะแวะไปดู อยากทราบว่าร้านอะไร แล้วอยู่แถวไหนคะ

TOM3
28-08-2012, 13:53
ผมขี่รถพับ 20"กับ 16" ไม่ถนัดพวกเสือ แนะนำได้ไม่กี่ร้าน สองร้านข้างล่างลองโทร.ไปเช็คก่อนนะครับว่ามีของชอบอยู่หรือเปล่า จะได้ไม่เสียเวลา

ส่วนร้านอื่นรอท่านผู้ชำนาญการทางด้านเสือเข้ามาแนะนำครับ

ร้าน BIKE STATION ถ.พัฒนาการ http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=36 ร้านนี้รวมพวกเสือทั้งหมอบและภูเขา

ร้าน BM BIKE ถ.พระราม 2 http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=214 มีรถเกือบทุกแนว เจ้าของคุยดี ซื้อของเป็นหมื่นลดเป็นพัน ซื้อของแต่งลดให้อีก (ผมใช้บริการร้านนี้อยู่ ทั้งที่ห่างจากบ้านร่วม 50 กม.ไป-กลับ 100 กม.)

แนะนำให้ดูในห้อง"ร้านค้าออนไลน์"แล้วโทร.ไปคุย-สอบถามรุ่นที่ชอบก่อนไป

ร้านแถวรังสิต-ดอนเมืองไม่ต้องไปนะ อย่างมากก็ลดให้ 200.- เขี้ยวจัด

29-08-2012, 09:16
ร้าน bm bike ถ.พระราม 2 บริการดีครับ

29-08-2012, 23:48
ร้าน bm bike ถ.พระราม 2 บริการดีครับ

เข้าไปดูมาแล้วค่ะ เสือภูเขามีอยู่คันเดียวเอง ส่วนใหญ่จะเน้นขายจักรยานพับ,อะไหล่และอุปกรณ์เสริม
ขอบคุณค่ะ

30-08-2012, 00:03
เข้าไปดูมาแล้วทั้งสองร้าน
ร้านแรก มีแต่ขั้นเทพค่ะ ส่วนร้านที่สองไม่เน้นขายจักรยานแบรนด์ที่นิยม แต่จะเน้นที่ชิ้นส่วนและอุปกรณ์และจักรยานพับ

อยากทราบว่า ร้านที่ป้าเอาลิงค์มาโพส เขายายแพงหรือบริการไม่ดีอย่างไร จึงไม่มีใครกล่าวถึง หรือว่ายังไม่ได้คลิกเข้าไปอ่าน

http://www.siammtb.com/template/w22/...2&shopid=17638 (http://www.siammtb.com/template/w22/showproduct1.php?pid=22993232&shopid=17638)

ราคาตั้ง 19,500บาท ลดเหลือ14,880บาทเขาก็ลดให้หลายพันอยู่นะคะ แถมสมัครสมาชิกแล้ว ยังมีลดให้พิเศษอีก
ตระเวณดูมาทั่ว จนจำยี่ห้อดังที่นักปั่นเขาใช้กันได้เกือบหมด

มือใหม่อย่างเรา เริ่มต้นที่หมื่นต้นๆหรือกลางๆ บวกเสื้อผ้าและอุปกรณ์เสริม สองหมื่นนี่ก็เรียกว่าเยอะแล้วค่ะ
เมื่อวานไปปั่นรอบใหญ่ระยะทาง 8กิโล วันนี้ฝนตก และเกิดอาการปวดท้อง เหมือนก้อนเนื้องอกพองขึ้นมาอีก
คงต้องหยุดพักสัก2-3วันเพื่อดูอาการ ถ้าไม่ยุบก็ต้องไปหาหมอก่อนกำหนด เพราะหมอนัดตรวจเดือนพย.ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ...

TOM3
30-08-2012, 16:20
ต้องขอผ่านให้เกจิเสือทั้งหลายเข้ามาแนะนำคุณป้าต่อแล้วหละครับ เพราะผมเป็นแมว(รถพับ)ไม่ถนัดเรื่องเสือภูเขาเลยครับ ได้รถแล้วเอามาโชว์กันบ้างนะครับ

31-08-2012, 10:41
ขอบคุณมากเลยนะคะคุณพี่ ที่คอยเข้ามาแนะนำสิ่งดีๆให้

หลังจากนั่งอ่านข้อดีข้อเสียของระบบดิสน้ำมัน ได้ข้อสรุปว่า มือใหม่โดยเฉพาะผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องจักรยานอย่างเรา
ไม่ควรใช้แบบดิสเบร็ค หรือดิสน้ำมัน เพราะต้องเพิ่มความสนใจ ในการดูแลรักษามากเป็นพิเศษเช่น

หลังจากใช้งานทุกครั้ง ต้องล้างและทำความสะอาด มิเช่นนั้นเศษกรวด,หิน,ดิน,ทรายหรืออื่นๆอาจจะเข้าไปติดอยู่ในผ้าเบรค
ทำให้เกิดการสึกหรือเป็นรอย ก็ต้องถอดเอาออกมาล้างทำความสะอาด คิดว่าตัวเองคงไม่มีความสามารถขนาดนั้น(ตีตนไปก่อนไข้หรือเปล่า)
ตอนนี้จึงขอแค่เรียนการปะยางและการแก้ปัญหาเบื้องต้นไปก่อน...

ยี่ห้อและรุ่นที่นิยมและคุ้มที่สุด ที่เพื่อนๆและเจ้าของร้านแนะนำคือ Merida Matts 5V 2013 ราคา 9,500บาท สามารถโทรต่อรองราคา หรือขอของแถมได้อีก(ทางโทรศัพย์เท่านั้น)

http://www.siammtb.com/template/w22/showproduct1.php?pid=23103725&shopid=17638

เลือกรุ่นนี้ สามารถประหยัดเงินในกระเป๋ามากถึง 5,000 เอาไปซื้อเสื้อ-กางเกง และหมวกได้
ส่วนของแถม กะว่าจะขอไฟหน้า-หลัง,กระติกน้ำพร้อมขา,ขาตั้งข้างและอื่นๆถ้าเขายอมให้ 555

TOM3
01-09-2012, 10:24
เสริมอีกนิดครับ ถ้าส่วนใหญ่ขี่บนถนนดำ(ลาดยาง)หรือถนนขาว(ปูน) ใช้ดีสได้ครับแต่ขอเป็นระบบสาย ดูแลง่ายร้านไหนก็ทำได้ ปรับตั้งเองก็ไม่ยากเย็น รถพับผมดีสแบบสายขี่ถนนขาว-ถนนดำไม่เห็นมีปัญหาอะไร แต่ถ้าส่วนใหญ่ขี่ถนนแดง(ลูกรัง)หรือเข้าแทร็กถนนดินลุยโคลนเป็นประจำ ไม่ควรใช้ดีสเบรคไม่ว่าแบบสายหรือน้ำมัน แล้วคุณป้าทราบหรือยังว่าความสูงระดับคุณป้าต้องใช้เฟรมเบอร์อะไร? ระวังคนขายยัดเยียดมาผิดไซด์ ขี่ไปปวดหลังไป.....เสียเงิน-เสียรู้-ช้ำใจอีกต่างหาก

manu
02-09-2012, 23:45
ร้านนครชัยจักรยาน ลาดพร้าว 101 วื่อไม่เคยเสียราคาถูกที่สุด เซอร์วิสเยี่ยม บริการตอบคำถามดี ไม่แน่ใจเขาจะแน่นำให้ไปนอนคิดให้ดีๆไปหาข้อมูลก่อนตัดสินใจมีใบรับประกัน ให้เขาประกอบส่งก็ได้ถอดแค่ล้อก็พอส่งสบาย ป้ามีสามีเป็นชาวต่างชาติใช่ไหม หิ้วเข้ามาถูกกว่าเยอะมากๆเลยได้รุ่นท็อปๆ ด้วย ผมก็อยากสั่งแต่ไม่มีคนรู้จักในต่างประเทศ ผมอยากได้ Trek 8500 บ้านเราประกอบขายที่ 40,000 ยิ่งหิ้วจากใต้หวันน่าจะหมื่นกว่า ลองดูในกูเกิลจะเห็นรูปว่าสุดยอดแสงทองจัรยานมีรูปโชว์มากด้วย และมีรุ่นล้อ 29 นิ้ว(ถ้าจำไม่ผิด)ขี่ขึ้นฟุตบาทสบายไม่ต้องยกเลย ผมขี่จากสะพานใหม่ไปทำงานสะพานควายทุกวันฝนตกแดดออกก็ไม่มีปัญหา ที่สำคัญมันใช้แรงน้อยกว่าเข้าฟิสเน็ต พอกำลังอยู่ตัวแล้วจะติดมากๆ การซื้อให้วัดส่วนสูงของเราให้ดี เพราะรถต้องขนาดพอดีตัว ซื้อมาผิดขนาด จะทุกป่าวๆ การปรับเบาะขณะขี่ต้องถูกต้องไม่งั้นเหน็บกิน เส้นประสาทตายได้จ่ะ ไปขอมัดจำคืนเลยอ้างว่าเขารับปากว่าสั่งได้แล้วไม่เป็นจริงไม่สามารถแจ้งรุ่นได้ด้วย ไม่คืบหน้าแจ้งความเลย แจ้งไม่คืบหน้ากด 191 จบ ไม่เข้าใจโทรหาผมได้ตลอดครับ

TOM3
03-09-2012, 10:35
ร้านที่คุณ manu แนะนำคงเป็นร้านเดียวกับร้านนี้ครับ นครไทยจักรยาน กทม. 02-377-1701 จอดรถช่องเว้าหน้าร้าน หรืออ้อมไปจอดหลังร้าน ไม่ดีจริงคงอยู่ได้ไม่ถึง 30 กว่าปี

manu
03-09-2012, 18:51
ใช่ครับ
ร้านที่คุณ manu แนะนำคงเป็นร้านเดียวกับร้านนี้ครับ นครไทยจักรยาน กทม. 02-377-1701 จอดรถช่องเว้าหน้าร้าน หรืออ้อมไปจอดหลังร้าน ไม่ดีจริงคงอยู่ได้ไม่ถึง 30 กว่าปี

04-09-2012, 12:18
ร้านนครชัยจักรยาน ลาดพร้าว 101 วื่อไม่เคยเสียราคาถูกที่สุด เซอร์วิสเยี่ยม บริการตอบคำถามดี ไม่แน่ใจเขาจะแน่นำให้ไปนอนคิดให้ดีๆไปหาข้อมูลก่อนตัดสินใจมีใบรับประกัน ให้เขาประกอบส่งก็ได้ถอดแค่ล้อก็พอส่งสบาย ป้ามีสามีเป็นชาวต่างชาติใช่ไหม หิ้วเข้ามาถูกกว่าเยอะมากๆเลยได้รุ่นท็อปๆ ด้วย ผมก็อยากสั่งแต่ไม่มีคนรู้จักในต่างประเทศ ผมอยากได้ Trek 8500 บ้านเราประกอบขายที่ 40,000 ยิ่งหิ้วจากใต้หวันน่าจะหมื่นกว่า ลองดูในกูเกิลจะเห็นรูปว่าสุดยอดแสงทองจัรยานมีรูปโชว์มากด้วย และมีรุ่นล้อ 29 นิ้ว(ถ้าจำไม่ผิด)ขี่ขึ้นฟุตบาทสบายไม่ต้องยกเลย ผมขี่จากสะพานใหม่ไปทำงานสะพานควายทุกวันฝนตกแดดออกก็ไม่มีปัญหา ที่สำคัญมันใช้แรงน้อยกว่าเข้าฟิสเน็ต พอกำลังอยู่ตัวแล้วจะติดมากๆ การซื้อให้วัดส่วนสูงของเราให้ดี เพราะรถต้องขนาดพอดีตัว ซื้อมาผิดขนาด จะทุกป่าวๆ การปรับเบาะขณะขี่ต้องถูกต้องไม่งั้นเหน็บกิน เส้นประสาทตายได้จ่ะ ไปขอมัดจำคืนเลยอ้างว่าเขารับปากว่าสั่งได้แล้วไม่เป็นจริงไม่สามารถแจ้งรุ่นได้ด้วย ไม่คืบหน้าแจ้งความเลย แจ้งไม่คืบหน้ากด 191 จบ ไม่เข้าใจโทรหาผมได้ตลอดครับ

ทำไมฝรั่งหิ้วได้ถูกกว่าล่ะ...
เอเจนซี่คนไทยในอเมริกามีอยู่หลายเจ้านะ ที่รับส่งสินค้ามาไทยน่ะ

ป้าได้เงินคืนมาแล้วค่ะ(แจ้งไปแล้วข้างบน) ขอบคุณที่เป็นห่วง
ขนาดของรถ ก็ค้นหาวิธีการวัดขนาดจากเว็บ สูง 165ซม. ต้องใช้รถขนาด16นิ้วค่ะ
พอดีเพื่อนสมาชิกชมรมเสือหมอบ ขาย Wheeler 5900zx ให้ไซส์16นิ้วพอดี ลองขี่แล้วโอเค

วันแรกปั่นทางเรียบ ในเมือง ระยะทาง 8กิโลเมตร รถลื่นดีมาก รู้สึกไม่ค่อยเหนื่อยเท่าไร
เช้าตื่นมา เตรียมตัวรับอาการที่มือใหม่หลายท่านโพสไว้ว่าจะต้องเจ็บก้น ปวดหลัง ปวดขา ปวดน่อง
แต่ป้ากลับรู้สึกปวดท้อง เหมือนปวดประจำเดือน แล้วก็จริง จึงต้องหยุดพัก3-4วัน

ช่วงที่รอก็สั่งกางเกงสี่ส่วนเป้าฟองน้ำ,อานแบบกว้างเพื่อรองรับอุ้งเชิงกราน และตรงกลางเบาะซึ่งมีร่องกว้าง
พอ เพื่อลดการกดกระแทกของจุดสำคัญ แล้วก็สั่งผ้าบัฟคาดหัวเพื่อซับเหงื่อ,หมวกได้แถมมากับรถ,
ถุงมือป้ามีแล้ว ใช้ของเก่าที่ใช้ยกดัมเบล,เสื้อเก่าและรองเท้าเก่าที่ขนมาจากอเมริกา4-5คู่ เนื่องจากเป็นคนเท้ากว้าง

พอได้รับของ ก็เริ่มปั่นอีกครั้ง คราวนี้เลือกเส้นทางนอกเมือง เลาะรอบเขา เส้นทางมีขึ้นเนิน ลงหลุม เลี่ยงบ่อบ้าง แต่ไม่มาก
มีอยู่ช่วงหนึ่งปั่นขึ้นเนินที่2 เหนื่อย,หายใจถี่ ต้องพ่นลมหายใจออกยาวๆ เป็นวิธีที่ทำตอนฝึกเวท ซึ่งเห็นผล หายเหนื่อยเร็ว
รวมระยะทาง 11กิโล ใช้เวลาประมาณ30นาที จัดเป็นการออกกำลังกายแบบ Heart rate interval training.เลยก็ว่าได้

04-09-2012, 12:36
ถ่ายรูปมาชมเป็นบุญตาหน่อยครับ คุณย่า

manu
04-09-2012, 16:11
หิ้วไม่เกี่ยวกับการค้าครับเอามาคันเดียวเขาให้ผ่านเพื่อนในชมรมจักรยานหลายที่ก็ไปหิ้วมาฟากเพื่อนหรือญาติหิ้วมา แต่ผมไม่สนิทกับใครพอจึงต้องรอต่อไปเพราะอยากได้ trek 8500 การปั่นเริ่มต้นไม่ควรหักโหมเราจะโทรมและอาจจะท้อเมื่อบังเอิญป่วย ถ้ามีเพื่อนปันด้วยนั่นยิ่งสนุก ชมรมในกรุงเทพฯปั่นไปกลับอยุธยาเช้าเย็นเฮฮา มีน้าๆ บ้าง อายุ 6-7-80 สบายๆ

04-09-2012, 23:41
ถ่ายรูปมาชมเป็นบุญตาหน่อยครับ คุณย่า

บันทึก Learn to ride ของวัยทอง

http://www.facebook.com/atchara.k.haines/notes

ปู่ยังเข็ดกับการล้มครั้งแรก และหวาดกับการขี่รถมอเตอร์ไซด์ของคนไทย จึงยังไม่กล้าปั่นริมถนน
พรุ่งนี้จะชวนปู่ไปปั่นที่สวนสาธารณะ พอคล่องดี จะพาเลาะริมถนนเส้นที่ไม่ค่อยมีรถผ่าน
ค่อยๆฝึก วันที่23กันยา จะไปร่วมงาน Car free day ที่จังหวัดนครสวรรค์ค่ะ

04-09-2012, 23:48
หิ้วไม่เกี่ยวกับการค้าครับเอามาคันเดียวเขาให้ผ่านเพื่อนในชมรมจักรยานหลายที่ก็ไปหิ้วมาฟากเพื่อนหรือญาติหิ้วมา แต่ผมไม่สนิทกับใครพอจึงต้องรอต่อไปเพราะอยากได้ trek 8500 การปั่นเริ่มต้นไม่ควรหักโหมเราจะโทรมและอาจจะท้อเมื่อบังเอิญป่วย ถ้ามีเพื่อนปันด้วยนั่นยิ่งสนุก ชมรมในกรุงเทพฯปั่นไปกลับอยุธยาเช้าเย็นเฮฮา มีน้าๆ บ้าง อายุ 6-7-80 สบายๆ

ถั่วต้มคร๊าบบบ ...หลักการณ์เดียวกับการฝึกเวท

เพื่อนเยอะดีนะคะ
วันนี้ป้าได้เพื่อนแล้ว เจอกันในเฟช มีทั้งกลุ่มเช้าและเย็น
เช้าน่าจะเป็นเสือภูเขา เย็นเสือหมอบ
ป้าจะลองไปกับกลุ่มช่วงเช้า เริ่ม6โมง
แล้วจะเอามาเล่านะคะ...

TOM3
06-09-2012, 09:51
ถูกต้องแล้วครับเริ่มใหม่ๆหามือสองมาขี่ก่อน ค่อยเรียนรู้ข้อเด่น-ข้อด้อยของแต่ละยี่ห้อ-แต่ละรุ่น จากรถเพื่อนๆในกลุ่มไป พอประสบการณ์มากขึ้นแล้วจะทราบว่าตัวเองชอบและเหมาะสมที่สุดกับรถแบบไหน แล้วค่อยหาซื้อคันใหม่ ปล่อยคันเก่าก็แค่ขาดทุนเล็กน้อย รถสวยครับ กลางคืนอย่าจอดไว้แบบนี้นะครับ เอาเข้าบ้านด้วย เดี๋ยวพวกมายกข้ามรั้วไปจะหาว่าไม่เตือน สมัยเด็กๆผมโดนมาแล้ว เดี๋ยวนี้จักรยาน 7 คันอยู่ในบ้าน 6 พับไว้ท้ายรถอีก 1

ปล. ขออนุญาตนำรูปจาก fb มาให้สมาชิกชมแทนคุณป้านะครับ

16-09-2012, 03:35
มือ ใหม่นั่งหาข้อมูลมาแรมเดือน ใจเอนเอียงไป Merida 40D เบร็คน้ำมัน ใครๆก็ว่าดูแลยาก ถ้าเสียก็ต้องเปลี่ยนเลย ราคาตั้งอยู่ที่19,500บาท ราคาขายจริง14,500 ตรงนี้แหละคือจุดดึงดูดความสนใจ ใครๆก็ว่าคุ้ม...

จึง ปรึกษาคนขายในเน็ต เขาบอกว่ามือใหม่ให้เล่น Merida 5V ก็พอ ดูแลรักษาง่าย ปั่นเก่งแล้วก็ไม่ต้องอัพเกรด ถ้าเราไม่คิดจะไปแข่งตามเพื่อน

แต่พอ อ่านมากขึ้น ก็ยิ่งรู้จักยี่ห้อต่างๆ ประเภทต่างๆมากขึ้น เริ่มเข้าไปดูข้อมูลTrek มีแต่ราคาขาย ไม่มีราคาตั้ง ไม่มีราคาให้เปรียบเทียบ จึงไม่ดึงดูดใจ
เลยหันกลับมาที่ Meridaอีกครั้ง โดยคิดถึงคำแนะนำของพ่อค้า Merida 5Vราคาขาย9500บาท แต่ปี2013สีไม่สวย ไปชอบสีดำส้มของปี2012ราคาเท่ากัน
ความคิดหนึ่งผุดขึ้นมาว่า ตกรุ่นราคาเท่ากัน เาอรุ่นใหม่ไม่ดีกว่าหรอ แต่ใจชอบสีของปีก่อน

หวน กลับไปที่ 40D อีกครั้ง เพิ่มเงินอีกตั้ง5000 เองไงดีว้า...ความคิดแบบถ่อมตัวก็เข้ามาครอบงำทันที เอาก็เอา เล่นตัวเบสิกนี่แหละ คนอื่นเขาเล่นแอลเอตัวละ4500ยังขี่กันได้เลย....ตั้งใจจะเข้าไปทำธูระที่ กรุงเทพ แล้วจะเลยไปดูรถ แต่ต้องเปลี่ยนแปลนคือ เข้ากรุงเทพจะนั่งรถตู้ไป แล้วไปต่อรถไฟ เบื่อรถติด หาที่จอดรถยาก และที่สำคัญ รถเยอะ กลัวจะขับเลย แล้วหลงทาง...

จึงโทรไปถามร้านยอดฮิทของเมืองลิง เขาบอกว่าของมี ครบสี ครบไซส์ และแนะนำให้เข้ามาดูก่อน รถเยอะแยะ แล้วค่อยตัดสินใจ
เช้านี้จึงชวนสามี ขับรถเดินไปดูกัน กะว่าจะไปพรุ่งนี้มีแข่งปั่นจักรยาน แต่กลัวคนเยอะ เดี่ยวช่างไม่มีเวลา

พอ ถึงร้าน เจ้าของร้านบอกให้ไปดูที่ตึกโน้น แล้วเรียกพนักงานให้พาขึ้นไป ชั้นล่างรถจอดเต็มแทบจะไม่มีทางเดิน ชั้นสองเป็นโชวรูมเสือภูเขา ชั้นสามเสือหมอบ
พนักงานพาตรงไปที่ Merida Matts5 DและVเบร็ค ซึ่งวางเรียงติดกับMerida Matts 40D เราตัดใจบอกไปว่า ตั้งใจมาเอารุ่น 5V ไซส์16 จะได้ไม่ต้องมองคันอื่นเดี๋ยวรักพี่เสียดายน้อง แต่พอเห็นสีตัวจริงแล้วดันไม่ชอบซะนี่

Merida Matts 40D สีดำด้านคาดส้มก็ไม่มี มีแต่ขาวแดงกับดำแดง ไม่ชอบตั้งแต่ดูในเว็บแล้ว จึงเดินเลยไปหยุดที่สีดำคาดส้มซึ่งรู้อยู่ว่าเป็น Merida Matts 5V ปี2012 สามีบอกว่าสีสวยดี แต่ความรู้สึกเดิมก็เข้ามาเตือนว่า มันตกรุ่น 555

169010

แล้วพากันเดินมาหยุดที่ Trek 3900 ไซส์16 ดิสเบร็ค สีสวยสะดุดตา สีตะกั่วด้านๆคาดแดงไม่เคยเห็นในเว็บหรือว่าเราไม่ได้สังเกตุก็ไม่รู้ จับป้ายดูราคาบอกว่าราคาตั้ง15,500 ลดเหลือ12,500 จึงอดที่จะเอาไปเปรียบเทียบกับMerida Matts 40D อีกครั้งไม่ได้ Merida Matts 40Dลดจากราคาตั้ง ตั้ง5พัน นี่ลดแค่3พันเอง 555

169011

มองเลยไปดูคันติดกัน Trek 4300 สีออกน้ำตาลทองหม่นๆ เข้าท่าเหมือนกันแฮะ ราคาเท่ากันแต่เป็นวีเบร็ค แล้วหันไปมองหน้าสามี พูดเบาๆว่า เกินกว่างบที่ตั้งไว้3000 ต้องซื้อกางเกงและอุปกรณ์อื่นๆอีก(แกล้งพูดไปงั้นแหละ) สามีนิ่ง...เราถามต่อ หรือจะเอา 5Vดี แค่9500 ยังมีเงินเหลืออีกเยอะ(ในใจอยากให้เขาเชียร์Trek 3900)เขาเงียบอีก...จึงเดินไปทางMeridaที แล้วหันมาทางTrekที เพื่อเปรียบเทียบดูความสวยของอุปกรณ์ต่างๆ สามีบอกว่าที่อเมริกามีแต่คนใช้Trek (เราแอบยิ้มในใจ)แล้วถามเขาว่า แล้วคุณว่าคันไหนสวย แต่เราก็ดันชิงตอบก่อนว่า ฉันว่าคันนี้(Trek 3900) แล้วพูดต่อแบบรักพี่เสียดายน้องว่า แต่คันนั้นก็สวยนะ(Trek 4300) สามีบอกว่าราคาเท่ากัน เล่นดิสเบร็คดีกว่า(Trek 3900)

พอดีมีลูกค้า ขึ้นมา และตรงดิ่งมาจับ ทำให้เรารีบตัดสินใจในทันที และรีบบอกไปว่า "พี่เอาคันนี้ ลดได้อีกหรือเปล่า" พนักงานดึงป้ายส่งมาให้ บอกว่าให้ไปคุยกับเจ้าของเอง

พอลงมา เห็นลูกค้าตรึม และแอบได้ยินเมียเจ้าของร้านคุยกับลูกค้าคนหนึ่งว่าลดให้10เปอร์เซนต์ละกัน ไม่รู้ขาซื้ออะไร เพราะร้านนี้แถบหนึ่งขายวัสดุก่อสร้างด้วย เราจึงแอบมาขอลดกับเจ้าของร้านบ้าง แต่เขาตอบว่า ราคานี้ต่ำสุดแล้ว แต่มีของแถมให้
1 กระติกพร้อมขา
2 ขาตั้งข้าง
3 ไฟท้ายแบบซิลิโคน ขอไฟหน้าไม่ยอมให้
4 เสื้อปั่นจักรยาน

ของที่ซื้อเพิ่ม
1 กางเกงปั่นจักรยานขายาวถึงเข่า
2 ไมล์ไร้สาย
3 สูบติดรถ
4 ชุดปะยาง
รวมบิล หนึ่งหมื่นห้าพันสองร้อยกว่าบาท เขาคิด หนึ่งหมื่นห้าพันบาทถ้วน ลดไปสองร้อยกว่าบาท

กำลัง จะจ่ายเงิน นึกขึ้นมาได้ว่าตังมีไม่พอ ระหว่างนั้นเจ้าของร้านเรียกพนักงานให้มาเอาของที่เราซื้อ ไปติดรถให้ โดยยกไปหมดทั้งถุง เราเดินออกไปกดเงิน จ่ายเรียบร้อยแล้วเดินไปดูรถ เห็นช่างกำลังติดขาสูบอยู่ นั่งดู พอติดเสร็จ เขาก็ยกมาใส่ท้ายกระบะให้ อีกคนกำลังยกคันเก่า ที่เราเอามาเปลี่ยนยางใน,สายเบร็คและให้ตั้งเบร็คให้ตามมา แต่เราต้องเดินไปจ่ายเงินค่ายางในก่อน ยางในเส้นละ80บาท 2เส้น160 ซื้อขาตั้งเพิ่มอีกกันแบบปรับได้อันละ200 เป็น360 จ่ายเงินกับเมียเจ้าของร้าน ลดให้10บาท ....พอออกมา เห็นเด็กกำลังยกเอามาวางที่เบาะหลัง เพราะกระบะท้ายวางไม่ได้ วางเสร็จก็ปิดประตู บอกว่าเรียบร้อย

กลับถึงบ้าน นั่งเทียบรถกับคันเก่าWheeler ไซส์16 เท่ากัน แต่ทำไมTrek จึงดูใหญ่และสูงกว่า ปรากฏว่าเป็นที่ยาง หนากว่าWheeler จึงลองขึ้นคร่อม ท่อนอนแตะเป้าพอดี โชคดีที่ไม่มีไข่ มิเช่นนั้นคงต้องเอาไปเปลี่ยนยาง 555 แต่พอสรวมรองเท้าแล้วโอเค แฮนด์กว้างกว่านิดหน่อย แต่ขี่สบาย หรือเรายังไม่ได้ปั่นไกลก็ไม่รู้นะ.... นึกขึ้นได้ว่าจะถ่ายรูปให้ลูกสาวเขาดู จะได้ดีใจที่เราพาพ่อเขาออกกำลังกาย จึงบอกให้สามีเอากางเกงและเสื้อมาลอง ปรากฏว่าหาถุงไม่เจอ จึงรีบโทรกลับไปถาม เจ้าของร้านบอกว่า ลูกน้องลืม...

แทนที่เราจะ อารมณ์เสียและต่อว่า กลับดีใจ 555 เพราะจะได้เอามาเป็นข้ออ้างเพื่อไปดูเขาปั่นจักรยาน ทีแรกชวนสามีแล้ว แต่เขาไม่อยากไป คราวนี้ปฏิเสธไม่ได้ เพราะต้องกลับไปเอาของ

บทสรุป...ถ้าถามว่า ร้านนี้ของถูกไหม เราว่า ราคาพอกันกับร้านหน้าเว็บ จะต่างกันก็ที่ค่าส่ง ถ้าอยู่ต่างจังหวัดค่าขนส่งประมาณ500
และขอเตือนเพื่อนๆว่า "อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็น เพราะมันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด"
แนะ นำให้เข้าไปดู เพื่อให้เห็นกับตา ได้สัมผัสกับมือจะดีกว่า คุณอาจจะเปลี่ยนใจเหมือนอย่างที่เราเป็น ดูวิ นั่งหาข้อมูล Meridaมาแรมเดือน พอไปดูที่ร้าน ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงซื้อTrek ซะนี่

TOM3
17-09-2012, 12:26
ขอชม trek คันใหม่หน่อยครับ

18-09-2012, 09:25
ปีที่แล้วปู่อยากได้รถ จึงไปซื้อLAแถวบ้าน ในใจคิดว่า "รถไม่ต้องแพง ขอให้มีแรงปั่น"
แต่พอจะซื้อให้ตัวเอง "ขี่รถแพง รู้สึกแรงปั่นเยอะ" (อย่าไปบอกปู่นะ)
เมื่อเช้าเอาออกไปปั่น พอมีคนมองและชมว่ารถสวย รู้สึกมีแรงปั่นเพิ่มมากขึ้น 555

มือใหม่กันทั้งครอบครัว(ปู่-ย่า-2หลานสาว)จะซ้อมไปร่วมงาน Car Free Day ที่นครสวรรค์
เมื่อวานกลับไปเอาของที่ลืมไว้ และซื้อของเพิ่มจ่ายไปอีกหลายตังค์งบบายปลาย
ยังขาดแว่นตากับหมวกกันน็อคให้หลานอีก2ใบ ว่าจะไปหาซื้อในงาน...

ลองเอาขึ้นไปตั้ง สรุปว่าไม่ติดฝาครอบกระบะเวิร์มากๆ ไม่ต้องซื้อแร็คแพงๆ
ถ้าล้อบังป้ายทะเบียน ก็ปลดออก ยังมีพื้นที่เหลือมากพอเพื่อวางล้อ

birdobird
08-10-2012, 21:05
อยากได้บ้างจัง พอจะซื้อทีไร มีเหตุให้ต้องใช้เงินทุกที :96 2:

JADUM
23-10-2012, 21:32
ผมฝึกอยู่ครับ ว่างๆๆเจอกันป้าอัจ รักเหมือนเดิม

26-10-2012, 18:25
ผมฝึกอยู่ครับ ว่างๆๆเจอกันป้าอัจ รักเหมือนเดิม

งาน7ขวบอย่าลืมเอาติดไปด้วยนะ...

Kritsada
02-12-2012, 01:43
ขออนุญาตินะครับ...กลับไปบ้านนอก ได้รื้อดูอะหลั่ยรถจักรยานที่เอามาจากที่ทำงานตอนไปไต้หวัน ideal bike corporation ที่ไทจงหน่ะครับ เป็นโรงงานผลิตจักรยานหลายๆยี่ห้อ fuji trek gt nishaki scwinn และอื่นๆอีกเยอะ ผมว่าราคาไม่แพงเท่าไหร่นะครับ ส่วนมากที่ส่งมาไทยนะมาจากสิงคโปร์มากกว่าเพราะไม่เห็นมีชื่อประเทศไทยที่จัดส่งมาหน่ะครับ ผมทำงานครบกำหนดได้ซื้อจักรยานมาสองคันโดยทางโรงงานมีส่วนลดให้30%ผมเอาfuji-discovery และจักรยานตัวอย่างอีกหนึ่งคันเป็นดิสส์เบรคหน้าหลัง(ดูว่าเข้าท่าสุดในความรู้ของผมที่สะสมกับทางโรงงานมา)มีอะหลั่ยมาด้วย(มากครับ)เป็นชุดเบรคน้ำมันพร้อมชุดเกียร์ในตัวเดียวกันแบบกำมาด้านหลังเป็นเบรค กดลงเป็นการใส่เกียร์และงัดขึ้นหรือกดด้านล่างเป็นถอนเกียร์ มีหลายตัวครับ ดุมล้อหน้า-หลังพร้อมเพลาและจานดิสส์ ตัวใส่เกียร์ด้านหลัง-หน้า รวมๆอะไหล่แล้วเป็นถุงหิ้วเลยครับเห็นว่าเอาไว้ไม่ได้ใช้เอามาทำทุนดีกว่า เผื่อมีท่านใดที่กำลังมองหาอยู่หรือหาไม่ได้... เดี๋ยวจะลองเช็ดดูอีกทีว่ามีอะไรบ้าง ส่วนสองคันที่ซื้อมาจอดทิ้งไว้ใช้ไม่ได้(พ่อบ่นอยากให้ซ่อมให้)ไม่มีเวลาซ่อม... ขออภัย จขกท.นะครับเผื่อมีท่านใดหาอยู่... ปล.ผมเคยทำอยู่แผนกสโตร์จัดส่งหน่ะครับ...

poy_ae
25-12-2012, 14:16
ชอบจังเลยปั่นจักรยาน ป้าอัจหาที่ปั่นขึ้นภูเลยครับ ผมว่า มัน กว่าปั่นทางเลียบเยอะเลย ได้กำลังกว่าเยอะ ผมจะไปปั่นเวลาไปบ้านแฟนที่มุกดาหาร ภูมโนรมย์ระยะทางประมาณ2กิโล
ไปปั่นช่วงเทศกาล จะเอารถติดไปด้วย

แกะดำหัวหิน
18-01-2013, 23:08
ลองเข้าไปดูที่เวป ไทเอ็มทีบี ดูครับขอ้มูลจักรยานลว้นๆ http://thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=3

01-02-2013, 14:15
ขออนุญาตินะครับ...กลับไปบ้านนอก ได้รื้อดูอะหลั่ยรถจักรยานที่เอามาจากที่ทำงานตอนไปไต้หวัน ideal bike corporation ที่ไทจงหน่ะครับ เป็นโรงงานผลิตจักรยานหลายๆยี่ห้อ fuji trek gt nishaki scwinn และอื่นๆอีกเยอะ ผมว่าราคาไม่แพงเท่าไหร่นะครับ ส่วนมากที่ส่งมาไทยนะมาจากสิงคโปร์มากกว่าเพราะไม่เห็นมีชื่อประเทศไทยที่จัดส่งมาหน่ะครับ ผมทำงานครบกำหนดได้ซื้อจักรยานมาสองคันโดยทางโรงงานมีส่วนลดให้30%ผมเอาfuji-discovery และจักรยานตัวอย่างอีกหนึ่งคันเป็นดิสส์เบรคหน้าหลัง(ดูว่าเข้าท่าสุดในความรู้ของผมที่สะสมกับทางโรงงานมา)มีอะหลั่ยมาด้วย(มากครับ)เป็นชุดเบรคน้ำมันพร้อมชุดเกียร์ในตัวเดียวกันแบบกำมาด้านหลังเป็นเบรค กดลงเป็นการใส่เกียร์และงัดขึ้นหรือกดด้านล่างเป็นถอนเกียร์ มีหลายตัวครับ ดุมล้อหน้า-หลังพร้อมเพลาและจานดิสส์ ตัวใส่เกียร์ด้านหลัง-หน้า รวมๆอะไหล่แล้วเป็นถุงหิ้วเลยครับเห็นว่าเอาไว้ไม่ได้ใช้เอามาทำทุนดีกว่า เผื่อมีท่านใดที่กำลังมองหาอยู่หรือหาไม่ได้... เดี๋ยวจะลองเช็ดดูอีกทีว่ามีอะไรบ้าง ส่วนสองคันที่ซื้อมาจอดทิ้งไว้ใช้ไม่ได้(พ่อบ่นอยากให้ซ่อมให้)ไม่มีเวลาซ่อม... ขออภัย จขกท.นะครับเผื่อมีท่านใดหาอยู่... ปล.ผมเคยทำอยู่แผนกสโตร์จัดส่งหน่ะครับ...

จะขายตัวไหน ลองเอามาโพสซิคะ เผื่อมีคนสนใจ

01-02-2013, 14:35
ชอบจังเลยปั่นจักรยาน ป้าอัจหาที่ปั่นขึ้นภูเลยครับ ผมว่า มัน กว่าปั่นทางเลียบเยอะเลย ได้กำลังกว่าเยอะ ผมจะไปปั่นเวลาไปบ้านแฟนที่มุกดาหาร ภูมโนรมย์ระยะทางประมาณ2กิโล
ไปปั่นช่วงเทศกาล จะเอารถติดไปด้วย

ที่ตาคลีมีแต่เขาเรด้า 2กิโลเมตรแต่ปั่นขึ้นไม่ไหว ยังไม่มีทักษะ หาเทรนเน่อร์ไม่ได้ ไม่มีใครคบ

01-02-2013, 14:41
ลองเข้าไปดูที่เวป ไทเอ็มทีบี ดูครับขอ้มูลจักรยานลว้นๆ http://thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=3

เป็นสมาชิกเว็บนี้เหมือนกัน เวลาต้องการ ไม่มีใครขาย แต่หลังจากซื้อมาแล้ว โพสขายกันเพียบ อย่างไรก็ตาม ยังไงป้าก็ซื้อไม่ทันเขาหรอก มาเร็วไปเร็วค่ะเว็บนี้ แต่มีนักปั่นพูดกันหลายคนว่า เดี๋ยวนี้จักรยานประกอบสำเร็จสวยๆเยอะ ไม่เหมือนสมัยก่อนต้องซื้อชิ้นส่วนเอามาประกอบเองราคาจึงสูง ซื้อสำเร็จประหยัดกว่าเยอะ มือใหม่ไม่ได้ปั่นแข่ง เลือกรุ่นเบสิก ราคาอยู่ที่9500-15000บาท

01-02-2013, 14:50
192079

พาไปเที่ยวงาน7ขวบมา เอาไปปั่นกับน้าจ่าดำ ตอนลงไปน้ำตกก็ชิวชิวอยู่หรอก แต่ขากลับ ปั่นขึ้นเนินไม่ไหว
ก่อนออก มีสมาชิกท่านหนึ่งขอถ่ายรูปไว้ แต่ป้าจำไม่ได้ว่าเป็นใคร อยากเห็นรูปจัง

ไก่โต้ง กำแพงเพชร
02-02-2013, 14:40
192079

พาไปเที่ยวงาน7ขวบมา เอาไปปั่นกับน้าจ่าดำ ตอนลงไปน้ำตกก็ชิวชิวอยู่หรอก แต่ขากลับ ปั่นขึ้นเนินไม่ไหว
ก่อนออก มีสมาชิกท่านหนึ่งขอถ่ายรูปไว้ แต่ป้าจำไม่ได้ว่าเป็นใคร อยากเห็นรูปจัง

ปั่นบ่อยๆ..สะสมกล้ามเนื้อป้าเคยเล่นกีฬามาก่อนคาดว่าไวครับ

07-02-2013, 15:45
ปั่นบ่อยๆ..สะสมกล้ามเนื้อป้าเคยเล่นกีฬามาก่อนคาดว่าไวครับ

ตอนนี้กล้ามเนื้อหน้าขาเริ่มแข็งหน่อยๆแล้วค่ะ แต่ปอดยังอ่อนอยู่ค่ะ ปั่นขึ้นเนินชันๆ แป๊บเดียวแทบตาย

ไก่โต้ง กำแพงเพชร
11-02-2013, 19:41
ตอนนี้กล้ามเนื้อหน้าขาเริ่มแข็งหน่อยๆแล้วค่ะ แต่ปอดยังอ่อนอยู่ค่ะ ปั่นขึ้นเนินชันๆ แป๊บเดียวแทบตาย

ลองตัวนี้ซิครับ...

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=212&t=565546