PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียง แปลกๆอีกแย๊วคับ ???????

banan053
26-08-2012, 14:53
เสียงมาจากแถวๆ แคปหลังระหว่างรอยต่อกะบะ ตอนแรกนึกว่าเป็นพวกอะไหล่เครื่องมือ แต่รือดูแล้วก็ไม่เป็นไร
ลองขยมรถดูว่าเป็น แหนบหรือเปล่าก็ไม่ใช้ เพราะผมพึ่งฉีดน้ำยาหล่อลื่นไป
เสียงจะมีอาการเวลาขับรถตก หรือทางไม่เรียบก็จะดังแย็กๆๆๆ ผมเลยสงสัยว่าเป็นที่กะบะหรือป่าวคับ น้าๆคนไหนเคยประสบบ้างคับ ขอบคุณคับ

comsci
26-08-2012, 15:06
เสียงมาจากกระบะ ไลเนอป่าว ผมแน่ใจนะ แต่บ้างคนก็เป็นมาจาก ไลเนอนี้แหละ

banan053
26-08-2012, 15:46
เสียงมาจากกระบะ ไลเนอป่าว ผมแน่ใจนะ แต่บ้างคนก็เป็นมาจาก ไลเนอนี้แหละ
ขอบคุณคับ แล้วมันดังบริเวณช่วงไหนของกระบะไลเนอร์คับ มันเสียดสีกันหรือป่าวคับ
ตอนแรกผมก็นึกว่า กระบะขันไม่แน่น

jessada
27-08-2012, 08:40
ของผมยิ่งกว่าของน้าอีก เวลารถตกหลุ่มจะได้ยินเสียเหมือนเหล็ก หรือ อะไรซักอย่างนี่แหละ เคาะกันอยู่ประมาณช่วงล่างด้านหลังหาจุดดังมาหลายวันแล้วไม่เจอ ตอนขับเปิดกระจกฟังเสียงชัดมากแต่ถ้าปิดกระจกจะไม่ได้ยิน

iamday
27-08-2012, 10:20
รถเกียร์ m/t หรือเปล่าครับ?
ลองปลดเป็นเกียร์ว่างแล้ววิ่งทางไม่เรียบดูว่าจะยังดังแย็กๆๆๆ อยู่หรือเปล่า

ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องสืบครับ...๕๕๕
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=41451

khanlert
27-08-2012, 15:29
:38 4: แบบ น้า เสียงยังไม่เคยได้ยิน แต่รถผม vg 178 AT พลัส 4 ประตู รถตอนนี้ 2 เดือนกับอีก 20 วัน ดังจากไลเนอร์ก็เคยดังเวลาทางไม่เรียบหรือขรุขระ เสียงจะมา ให้ทางศูนย์ปรับตั้งใหม่ดีขึ้นแต่ไม่หายสนิท และตอนนี้เสียงภายในรถ เหมือนประมาณพวกคอนโซ หน้าประกอบไม่แน่นครับ เสียงเหมือนไฟช๊อต ๆ และเหมือนพวกพสาสติกคอนโซไม่แน่น ตอนนี้มีอีกเสียงแต่เบามาก ๆ แถว ๆ สายรัดเข็มขัดด้านขวาแถว ๆ ตรงหูเลื่อนระดับอะครับ แต่พวกนี้ไม่ซีเรียสเท่าไร
ถามเพิ่มอีกอย่าง รถผมไปไส่กรองแอร์ที่ศูนย์ ไม่ทราบว่า ตัวกรองแอร์พอไส่ในช่องหลังเกะ มันจะพอดีช่องหรือว่า มันหลวมป่าว เหมือนขับ ๆ แล้ว กรองแอร์ มันสั่นสะเทือน ดัง ๆ เป็นไปได้ไหมครับ

jessada
27-08-2012, 16:08
:38 4: แบบ น้า เสียงยังไม่เคยได้ยิน แต่รถผม vg 178 AT พลัส 4 ประตู รถตอนนี้ 2 เดือนกับอีก 20 วัน ดังจากไลเนอร์ก็เคยดังเวลาทางไม่เรียบหรือขรุขระ เสียงจะมา ให้ทางศูนย์ปรับตั้งใหม่ดีขึ้นแต่ไม่หายสนิท และตอนนี้เสียงภายในรถ เหมือนประมาณพวกคอนโซ หน้าประกอบไม่แน่นครับ เสียงเหมือนไฟช๊อต ๆ และเหมือนพวกพสาสติกคอนโซไม่แน่น ตอนนี้มีอีกเสียงแต่เบามาก ๆ แถว ๆ สายรัดเข็มขัดด้านขวาแถว ๆ ตรงหูเลื่อนระดับอะครับ แต่พวกนี้ไม่ซีเรียสเท่าไร
ถามเพิ่มอีกอย่าง รถผมไปไส่กรองแอร์ที่ศูนย์ ไม่ทราบว่า ตัวกรองแอร์พอไส่ในช่องหลังเกะ มันจะพอดีช่องหรือว่า มันหลวมป่าว เหมือนขับ ๆ แล้ว กรองแอร์ มันสั่นสะเทือน ดัง ๆ เป็นไปได้ไหมครับ

แบบนี้ผมก็เป็น จุดไลเนอร์ ผมแก้หายแล้ว
จุดคอนโซนหน้าของผมจะดังตรงคนโยกปรับสลับอากาศของแอร์พอโยกแล้วหายจุดนี้ผมใช้เวลานานพอควรกว่าจะเจอ
จุดสายรัดเข็มขัดยังแก้ไม่หายเลย ก็คงพยายามแก้ไขต่อไปครับ

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
27-08-2012, 16:33
ของผมก็ดัง ยิ่งถ้าเป็นช่วงตัวถังบิดตัวจะชัดเจนมาก เข้าศูนย์ขันน๊อตยึดกระบะด้านหน้าให้แน่นเสียงก็หาย พอสัก4-5วันก็ดังอีก ผมว่าจะขยับกระบะใหม่

khanlert
27-08-2012, 16:56
:18 3: โอ้ มีเพื่อนแล้ว นึกว่าผมหูหาเรื่องไปเอง(แฟนชอบด่า อิ ๆ ) เรื่องหูเข็มขัดนิรภัยน้า ดังเป็นไงครับ มาแชร์ข้อมูลด้วยครับ
ส่วนคอนโซเหมือนไม่แน่น ผมว่า ปลง ละครับ ไม่อยากรื้อ กลัวยิ่งรื้อ ยิ่งดัง ปล่อย ๆ ไป บางทีตอนขับก็แอบเซงบ้างเล็กน้อย
ผมว่า เรื่องห้องโดยสารดัง จ้าว อื่น ก็เป็น รถแพง ๆ ก็เป็น อิ ๆ

khanlert
27-08-2012, 17:15
น้าตั้ม ลาดหลุมแก้วครับ ที่บอกช่วงตัวถังบิดตัวนี้คือแบบไหนครับ ผมเดาเองว่า ตกหลุมแรง ๆ แล้วท้ายกะบะสะเทือนแบบนั้นหรือป่าวครับน้า
แชร์ข้อมูลหน่อยครับ :18 3:

banan053
27-08-2012, 17:40
เอาซะจริง จะบอกว่า คอนโซลผมก็ดัง อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่
ตู็แอร์ก็ดังเหมือนไฟช็อค จื๊อ ๆๆๆ อันนี้ถ้าปิดเพลงจะเริ่มรำคาญ กะว่าเข้า 0 จะให้เค้าประกอบตู้แอร์ใหม่
แหนบดัง อันนี้ต้องฉีดน้ำยาล่อลื่น เสียงก็เงียบไป รอเช็คระยะ 20000 ค่อยทำ
ตอนนี้ เสียงที่ว่านี้แหละ หาไม่เจอ โหยยยยเมียก็ด่า บ่นจนหูจะชา พวงมาลัยก็หนัก ครัชก็แข็งและเริ่มดังแย็กๆๆ ขับก็กระตุก เฟืองท้ายก็หอน เวลาใส่เกียร์ถอยหลังก็ดัง ก็อก!! วิทยุก็ไม่ชัด ผ่อนจบไม่คิดจะซื้ออีกแน่นอนยี่ห้อ มิตซู _ _":55 2: เหมือนซื้อรถมือสองมาขับลุย

khanlert
27-08-2012, 22:20
:54 2: น้า banan053 ใจเย็น ๆ ครับ เราซื้อเจ้าทรันมาใช้แล้ว ก็ต้องยอมรับมันละครับ แล้วพวกเราก็มาแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ในการนำไปแก้ไขกันต่อไปครับ อย่าว่าแต่น้าเลย จะเล่าว่า แฟนผมก็ด่าครับ ตอนแรกแฟนผมจะไปเอา ford ครับตอนนั้นราคา เจ็ดแสนเก้า ถูกกว่าเจ้าทรันอีก แต่ผมแย้งไปครับ
กลายเป็นลูกพี่ลูกน้อง ก็ซื้อ ford มาที่บ้านที อวยกันใหญ่ ทั้งใหญ่ ทั้ง รูปลักษ์ โฉมอะไหร โอ้ยใหม่หมด
เลยบางทียังมานั่งคิด นี้ เราคิดผิดป่าวเนี้ย อิ ๆ เล่าสู่กันฟังครับ
เรื่องพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ผมเริ่มชินแล้วครับ แหนบดังเคยเข้าศูนย์ช่างถ่างหูรัดให้แล้วตอน 4 วันแรกเลยอาการนี้ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ดังครับ
ส่วนเสียงไลเนอร์ ก็ทำใจ ส่วนเสียงในห้องโดยสารก็เริ่มทำใจ เสียงแถวหูเลื่อนสายเข็มขัดด้านคนข้บถ้าดังกว่านี้ดังเข้าหูรำคาญใจแน่ตอนขับ
แล้วรถน้าเคยฟังเสียงเครื่องไหมครับ เสียงดังแปลก ๆ ไหมเหมือนมีเสียง โขก ๆๆ เหมือนเสียงกาน้ำเดือดจัดปิดฝาไม่แน่น อิ ๆ :i38:

ตั้ม ลาดหลุมแก้ว
27-08-2012, 22:56
น้าตั้ม ลาดหลุมแก้วครับ ที่บอกช่วงตัวถังบิดตัวนี้คือแบบไหนครับ ผมเดาเองว่า ตกหลุมแรง ๆ แล้วท้ายกะบะสะเทือนแบบนั้นหรือป่าวครับน้า
แชร์ข้อมูลหน่อยครับ :18 3:
หมายถึงเวลาเลี้ยวขึ้นเนิน หรือตกหลุมข้างเดียวนะครับน้า คันที่กระบะดังคือตอนเดียวครับ

banan053
28-08-2012, 14:11
:54 2: น้า banan053 ใจเย็น ๆ ครับ เราซื้อเจ้าทรันมาใช้แล้ว ก็ต้องยอมรับมันละครับ แล้วพวกเราก็มาแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์ในการนำไปแก้ไขกันต่อไปครับ อย่าว่าแต่น้าเลย จะเล่าว่า แฟนผมก็ด่าครับ ตอนแรกแฟนผมจะไปเอา ford ครับตอนนั้นราคา เจ็ดแสนเก้า ถูกกว่าเจ้าทรันอีก แต่ผมแย้งไปครับ
กลายเป็นลูกพี่ลูกน้อง ก็ซื้อ ford มาที่บ้านที อวยกันใหญ่ ทั้งใหญ่ ทั้ง รูปลักษ์ โฉมอะไหร โอ้ยใหม่หมด
เลยบางทียังมานั่งคิด นี้ เราคิดผิดป่าวเนี้ย อิ ๆ เล่าสู่กันฟังครับ
เรื่องพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ผมเริ่มชินแล้วครับ แหนบดังเคยเข้าศูนย์ช่างถ่างหูรัดให้แล้วตอน 4 วันแรกเลยอาการนี้ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ดังครับ
ส่วนเสียงไลเนอร์ ก็ทำใจ ส่วนเสียงในห้องโดยสารก็เริ่มทำใจ เสียงแถวหูเลื่อนสายเข็มขัดด้านคนข้บถ้าดังกว่านี้ดังเข้าหูรำคาญใจแน่ตอนขับ
แล้วรถน้าเคยฟังเสียงเครื่องไหมครับ เสียงดังแปลก ๆ ไหมเหมือนมีเสียง โขก ๆๆ เหมือนเสียงกาน้ำเดือดจัดปิดฝาไม่แน่น อิ ๆ :i38:
นั้นแหละคับ เมียบ่น 555555 ผมยังบอกว่าเมียว่า ไม่ต้องบ่น ไม่ต้องบ่น ได้ไหม ก็ตัดสินใจไปแล้ว ก็ต้องแก้ปัญหากันไปคับ ^^
เรื่องของเรื่องน้องสาวมันมีวีโก้ พรีรันเนอร์ 4 ประตู พอดีวันนั้นยืมรถน้องสาวขับ 1 วัน เมียผมบอกว่า เหมือนขับเก๋งอย่างนั้นอย่างนั้นเลย ออกตัวนิ่ม ครัชไม่แข็ง ภายในเก็บเสียงดี ดูหรูหราออกแนวผู้ดี เรื่องช่วงล่างแกบอกว่ารับได้ ไม่ได้ขับรุถเร็วไปไหน

คนทำฝุ่น
28-08-2012, 14:23
รถผมก็ดังไปทั่วเหมือนกันครับ ขับช้าๆช่วงล่างดังเอี๊ยดอ๊าดๆ ขับเร็วๆเสียงลมดังเข้าห้องโดยสารอีก แต่ผมก็ยังรักไทรตันครับ:88 2::88 2:

coppy42
29-08-2012, 14:55
เอาซะจริง จะบอกว่า คอนโซลผมก็ดัง อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่
ตู็แอร์ก็ดังเหมือนไฟช็อค จื๊อ ๆๆๆ อันนี้ถ้าปิดเพลงจะเริ่มรำคาญ กะว่าเข้า 0 จะให้เค้าประกอบตู้แอร์ใหม่
แหนบดัง อันนี้ต้องฉีดน้ำยาล่อลื่น เสียงก็เงียบไป รอเช็คระยะ 20000 ค่อยทำ
ตอนนี้ เสียงที่ว่านี้แหละ หาไม่เจอ โหยยยยเมียก็ด่า บ่นจนหูจะชา พวงมาลัยก็หนัก ครัชก็แข็งและเริ่มดังแย็กๆๆ ขับก็กระตุก เฟืองท้ายก็หอน เวลาใส่เกียร์ถอยหลังก็ดัง ก็อก!! วิทยุก็ไม่ชัด ผ่อนจบไม่คิดจะซื้ออีกแน่นอนยี่ห้อ มิตซู _ _":55 2: เหมือนซื้อรถมือสองมาขับลุย
สงสัยจะเป็นกรรมของแต่ละบุคคล ใครได้รถล๊อตที่มีพาสอะไหล่ดีมาก็โชคดีกันไป ไม่ว่ากันมันก็มีเป็นกันทุกค่ายครับ

AKNet
30-08-2012, 10:55
ทำไมของเราไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเลยหว่า มีแต่ความไม่จบของตัวเองนี่แหละเยอะกว่าปัญหารถซะอีก

นิคม
03-09-2012, 13:09
ลองแก้ตามนี้ดูนะครับเพราะของผมก็ดังแต่มันมาจากด้านในโดยการเปิดเบาะหลังดูจะเห็นหมุดพลาสติกมีประมาณ8-10ตัวหาไขควงปากแบนงัดออกแล้วหาเศษผ้ารองกันกระแทกระหว่างมุดกับตัวรถจากนั้นก็ใส่มุดกลับเข้าไปเหมือนเดิมแล้วลองกดตามขอบที่เป็นพลาสติกดูถ้าดังก็หาเศษผ้าลองเช่นกันของผมแก้อาการดังในรถหายมาแล้วด้วยวีธีนี้ที่แรกคิดว่าดังตรงเข็มขัดนิรภัยแต่ไม่ใช่