PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : "รบกวนเรื่องไล่ฝ้าครับ"

triton project
28-08-2012, 10:25
ไล่ฝ้าปกติของผมใช้งานได้ แต่อยู่ๆมันไม่ทำงานซะอย่างนั้น เมื่อวันก่อนขับรถขณะฝนตก ฝ้าขึ้นเต็มขับลำบากมากเลยครับ พี่ๆพอมีวิธีเช็คตรงไหนบ้างครับ ผมเช็คคร่าวๆที่ฟิวส์ด้านในแล้ว ไม่ขาด จะว่าเป็นเพราะติดฟิล์มใหม่ก็ไม่น่าจะใช่เพราะติดมาแล้ว มันก็ยังทำงานได้ปกติดี รบกวนหน่อยครับครับ เป็นตัวแคป 116 ครับ ขอบคุณครับ

คนทำฝุ่น
28-08-2012, 10:44
เดี๋ยวรอผู้รู้มาช่วยกันตอบครับ:12 5:

the lord
28-08-2012, 10:53
มานอนรอฟังด้วยคนคร๊าาาาบ

Kriangwit11
28-08-2012, 12:07
ของผม Plus 4D A/T VG 1012
ฝนตกหนัก ไม่มีน้ำเข้า
เปิดแอร์เบอร์2 ฝ้าขึ้นเต็ม พอกดปุ่มไล่ฝ้า กระจกหลังค่อยๆจางลง แต่กระจกหน้าซ้ายฝ้าไม่หายเลย มองกระจกข้างลำบาก
ไม่รู้เป็นเพราะไร

3632กรุงเทพ
28-08-2012, 15:24
ของผม Plus 4D A/T VG 1012
ฝนตกหนัก ไม่มีน้ำเข้า
เปิดแอร์เบอร์2 ฝ้าขึ้นเต็ม พอกดปุ่มไล่ฝ้า กระจกหลังค่อยๆจางลง แต่กระจกหน้าซ้ายฝ้าไม่หายเลย มองกระจกข้างลำบาก
ไม่รู้เป็นเพราะไร
กระจกหน้า ของPlus มีไล่ฝ้าด้วยเหรอครับ

the lord
28-08-2012, 15:41
:38 4:​ไม่มีคร๊าบบบบบ

29-08-2012, 14:51
ต้องทำอย่างไรครับ หรือว่าจะต้องเปลี่ยนกระจกบานหลัง

MUNIC
29-08-2012, 15:28
ไฟที่ปุ่มไล่ฟ้ามันติดไหมครับ

ผมไม่แน่ใจลองดูที่แผงฟิวส์ตรงคอนโซล ขวามือคนขับดูเหมือนจะเคยเห็นว่ามันมีอยู่

ถ้าเกิดจากการเปลี่ยนฟิล์มก็อาจจะเป็นได้ ลองดูสายไฟที่อยู่ๆขอบๆกระจกว่ามีหลุดหลวมไหมครับ

coppy42
29-08-2012, 15:36

ผมไม่แน่ใจลองดูที่แผงฟิวส์ตรงคอนโซล ขวามือคนขับดูเหมือนจะเคยเห็นว่ามันมีอยู่

ถ้าเกิดจากการเปลี่ยนฟิล์มก็อาจจะเป็นได้ ลองดูสายไฟที่อยู่ๆขอบๆกระจกว่ามีหลุดหลวมไหมครับ
ของเราพังหรือยังหว่าไม่เคยใช้สักทีไม่รู้ติดมาให้ทำไม5555 ฝ้าก็ไม่เคยเกิด กดแค่เลื่อนเปิดเล่นขึ้นลงๆ

29-08-2012, 16:05

ไฟติดครับ เวลากดปุ่มจะมีเสียงรีเลย์ดัง เข้าใจว่า ระบบจ่ายไฟน่าจะปกติ ดูฟิวส์แล้ว ไม่ขาดครับ มันมีฟิวส์ด้านนอกด้วยหรือไม่ครับ ที่กระจก ไม่มีขั้วหลวมเลย จะว่าเป็นตอนติดฟิล์มก็ไม่น่าจะใช่เพราะติดมานานแล้ว มันก็ยังใช้ได้ปกติอยู่นะครับ

29-08-2012, 16:07
ของเราพังหรือยังหว่าไม่เคยใช้สักทีไม่รู้ติดมาให้ทำไม5555 ฝ้าก็ไม่เคยเกิด กดแค่เลื่อนเปิดเล่นขึ้นลงๆ
ของผมมันเป็นแคปนะครับ เข้าใจว่า แอร์มันน่าจะสาดถึงกระจก เลยทำให้กระจกเป็นฝ้า ขณะที่ขับรถตอนฝนตกนะครับผม

MUNIC
29-08-2012, 16:20

ทุบมันทิ้งเลยครับป๋า ติดมาทำไม แถมให้กระจกหลังเปิดได้มาอีก ทำเกินมาซะงั้น 555

ไฟติดครับ เวลากดปุ่มจะมีเสียงรีเลย์ดัง เข้าใจว่า ระบบจ่ายไฟน่าจะปกติ ดูฟิวส์แล้ว ไม่ขาดครับ มันมีฟิวส์ด้านนอกด้วยหรือไม่ครับ ที่กระจก ไม่มีขั้วหลวมเลย จะว่าเป็นตอนติดฟิล์มก็ไม่น่าจะใช่เพราะติดมานานแล้ว มันก็ยังใช้ได้ปกติอยู่นะครับ

งั้นคงต้องเอามิเตอร์วัดที่สายขอบกระจกแล้วแหละว่าไฟมันจ่ายมาถึงหรือเเปล่า
หรือออาจจะออกไปดูด้านนอกรถที่กระจกหลังถ้ามันขาดจะเห็นครับ ลองหาดู
ฟิวส์ของไล่ฝ้ามีแค่ในเก๋งครับด้านนอกหรือในห้องเครื่องไม่เกี่ยวไม่มี

TheBellBang
29-08-2012, 16:31

ของผมเส้นไล่ฝ้าเส้นทองแดงเส้นที่สามนับจากข้างบนลงมาครับ มันไม่ไล่ฝ้าอ่ะครับ เข้าศูนย์เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยน แต่รถหมดประกันแล้วแถมเราต้องติดฟิล์ม
เอง ผมเลยไม่เปลี่ยนเพราะมันเป็นแค่เส้นเดียวช่างมันไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่

decskong
29-08-2012, 16:40
ลองเช็คที่จุดเชื่อมต่อตรงกระจกหลัง ด้านซ้าย ขวา ดูครับน้า สายอาจจะหลุดครับ

29-08-2012, 17:23
ทุบมันทิ้งเลยครับป๋า ติดมาทำไม แถมให้กระจกหลังเปิดได้มาอีก ทำเกินมาซะงั้น 555

งั้นคงต้องเอามิเตอร์วัดที่สายขอบกระจกแล้วแหละว่าไฟมันจ่ายมาถึงหรือเเปล่า
หรือออาจจะออกไปดูด้านนอกรถที่กระจกหลังถ้ามันขาดจะเห็นครับ ลองหาดู
ฟิวส์ของไล่ฝ้ามีแค่ในเก๋งครับด้านนอกหรือในห้องเครื่องไม่เกี่ยวไม่มี
เส้นที่ลวดคือไฟ ใช่ไหมครับ แล้วตัวถัง มันต้องเป็นกราวด์ ขอบคุณครับผม

29-08-2012, 17:25
ของผมเส้นไล่ฝ้าเส้นทองแดงเส้นที่สามนับจากข้างบนลงมาครับ มันไม่ไล่ฝ้าอ่ะครับ เข้าศูนย์เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยน แต่รถหมดประกันแล้วแถมเราต้องติดฟิล์ม
เอง ผมเลยไม่เปลี่ยนเพราะมันเป็นแค่เส้นเดียวช่างมันไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ที่ศูนย์จะเปลี่ยน คือเปลี่ยนทั้งบานกระจกเลยใช่ไหมครับพี่ หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะเส้นลวดครับ

29-08-2012, 17:26
ลองเช็คที่จุดเชื่อมต่อตรงกระจกหลัง ด้านซ้าย ขวา ดูครับน้า สายอาจจะหลุดครับมันต้องแกะพลาสติกออกใช่ไหมครับ แล้วมันแกะอย่างไรครับพี่ ขอบคุณครับ