PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จำเป็นใหมต้องสั่งเอาหม้อต้มแบบหลังทองและท่อแปดมิลเ ท่านั้น แล้วมันจะประหยัดแก็สใหม แอลพีจี

phaitoon
29-08-2012, 23:23
:140::140::140::140:

MUNIC
30-08-2012, 08:38
:140::140::140::140:

เรื่องของหม้อต้มแก็สบางครั้งก็ต้องคำนึงถึงความลงตัว
เพราะหม้อต้มถ้าใส่ใบเล็กไปไม่เหมาะสมกับแรงของเครื่องยนต์ก็จะเกิดปัญหาเรื่องของจ่ายแก๊สไม่ทันในรอบสูงหรือหม้อต้มทำงานหนักมากเกินไปก็จะลาโลกไปก่อนวัยอันควร
ส่วนถ้าเลือกหม้อต้อมที่มีขนาดใหญ่ไปก็จะเป็นการสิ้นเปลืองในเรื่องของราคาหม้อต้มที่ที่จะต้องจ่ายเพิ่มเกินความจำเป็นหลายคนมองว่าเหลือดีกว่าขาดยอมจ่ายส่วนเกินเพื่อความสะบายใจก็ไม่คิดมากครับ
ส่วนเรื่องของท่อ 8 มิล อันนี้เป็นมาตราฐานของท่อแก๊สที่ใช้เดินอยู่แล้วถ้าดูในระเบียบของกรมการขนส่งทางบกเรื่องของการติดแก๊ส แต่อยากจะบอกว่าท่อมันมีหลายเกรดหลายยี่ห้อความหนาบางก็ต่างกัน
อันนี้ร้านติดตั้งก็สามารถเล่นได้อีกครับ

exnamebank
30-08-2012, 11:09
ผมก็เคยงงกับเรื่องนี้มาเหมือนกัน
- จำเป็นหรือป่าวว่าต้องหลังทอง ไม่จำเป็นครับอะไรก็ได้ที่เหมาะสมกันเครื่อง 2.4เรา tritonม้า128ก็จริงครับ แต่ใส่ในรถกระบะแรงบิทจึงเยะกว่านัน จะเอามาคำนวนกับรถกระบะของเราไม่ได้คับ ผมจึงแนะนำหลังทอง ซึ่งรับได้ถึงเครื่อง 3000CC 220ม้า ถามว่าตัวอื่นได้หรือป่าว ได้ครับแต่ร้านส่วนใหญ่จะมีตัวนี้ที่ร้านอยู่แล้วเกือบทุกร้าน ^^
กรณีศึกษาเรื่องหม้อต้ม http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39814
ที่ผมเคยตั้งถามไว้ในเว็ปแก๊สครับ http://www.thaiagclub.com/home/index.php?topic=7615.0

ร้านส่วนใหญ่จะใส่หลังเงินมาให้ราคาถูกกว่าหลังทองแค่ไม่ถึงพันประหยัดงบร้าน^^ ถ้าติดก็ติดได้ครับหลังเงินแต่เราจะรู้สึกว่ามันวิ่งไม่ดีเท่าน้ำมัน ยิ่งตอนกดสุดๆนะ จะตันๆหน่อยๆ ติดใหม่ๆจูนดีๆอาจจะไม่รู้สึกครับ

- ท่อจำเป็นหรื่อป่าวว่าต้อง 8มม จำเป็นครับเพราะหม้อต้มลูกกลางๆไปถึงลูกใหญ่จะใช้ขนาด 8มม แต่ถ้าเป็นรถเก๋ง ใช้ 6มม ได้ครับเพราะใช้หม้อต้มหลังเงินลูกเล็ก แต่ร้านมักจะบอกว่าใส่ทำไม 8มม ออกจากถังมีรูแค่ 6มม แต่มันมีผลนะครับ เพราะหม้อต้มรับท่อ 8มม ถ้าใช้ 6มม ก็จะใช้หม้อต้มลูกนั้นไม่เต็มที่

moo_qpp
30-08-2012, 14:33
ผมก็เคยงงกับเรื่องนี้มาเหมือนกัน
- จำเป็นหรือป่าวว่าต้องหลังทอง ไม่จำเป็นครับอะไรก็ได้ที่เหมาะสมกันเครื่อง 2.4เรา tritonม้า128ก็จริงครับ แต่ใส่ในรถกระบะแรงบิทจึงเยะกว่านัน จำเอามาคำนวนกับรถกระบะของเราไม่ได้คับ ผมจึงแนะนำหลังทอง ซึ่งรับได้ถึงเครื่อง 3000CC 220ม้า ถามว่าตัวอื่นได้หรือป่าว ได้ครับแต่ร้านส่วนใหญ่จะมีตัวนี้ที่ร้านแล้วกันเกือบทุกร้าน ^^
กรณีศึกษาเรื่องหม้อต้ม http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39814
ที่ผมเคยตั้งถามไว้ในเว็ปแก๊สครับ http://www.thaiagclub.com/home/index.php?topic=7615.0

ร้านส่วนใหญ่จะใส่หลังเงินมาให้ราคาถูกกว่าหลังทองแค่ไม่ถึงพันประหยัดงบร้าน^^ ถ้าติดก็ติดได้ครับหลังเงินแต่เราจะรู้สึกว่ามันวิ่งไม่ดีเท่าน้ำมัน ยิ่งตอนกดสุดๆนะ จะตันๆหน่อยๆ ติดใหม่ๆจูนดีๆอาจจะไม่รู้สึกครับ

- ท่อจำเป็นหรื่อป่าวว่าต้อง 8มม จำเป็นครับเพราะหม้อต้มลูกกลางๆไปถึงลูกใหญ่จะใช้ขนาด 8มม แต่ถ้าเป็นรถเก๋ง ใช้ 6มม ได้ครับเพราะใช้หม้อต้มหลังเงินลูกเล็ก แต่ร้านที่มักจะบอกว่าใส่ทำไม 8มม ออกจากถังมีรูแค่ 6มม แต่มันมีผลนะครับ เพราะหม้อต้มรับท่อ 8มม ถ้าใช้ 6มม ก็จะใช้หม้อต้มลูกนั้นไม่เต็มที่
เห็นด้วยครับ

teddyisman
30-08-2012, 14:48
อยู่ที่คนใช้ แม้เครื่อง 2.4 หรือแม้แต่ 2.7 หากขับธรรมดา ไม่มีความจำเป็นต้องใช้รอบจัด เอาแค่ ท่อ 6 มิล หม้อ 140hp ก็เกินพอแล้ว

exnamebank
30-08-2012, 15:06
ใช้ครับ ผมก็ใช้หลังเงิน ท่อ 6มม แต่ถ้าให้ย้อนกับไปเลือกใหม่ ผมเลือกหม้อใหญ่กว่าหลังเงินหน่อย ใช้ท่อ 8มม แน่นๆครับ เพราะเราต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับรถเรา ร้านที่ติดให้ผมเค้าไม่ยอมเปลียนให้ ถ้าเปลียนเค้าคิดค่าหม้อต้มหลังทอง 5000 ค่าท่ออีก 1500 ไม่รับเทินของเก่า ผมเลยจำต้องใช้ไปก่อน :42 2: ของผมของ ag เลยไปเอาเรื่องที่ศูยน์ไหนไม่ได้

teddyisman
30-08-2012, 15:54
หม้อหลังทอง เห็นขายกัน เช่น gasonline, safeway, ppautogas ราคา น่าจะสักสามพันกว่า ไปจ้างเขาเปลี่ยน ไม่น่าจะเกิน 500 มีประแจปากตาย ก็เปลี่ยนเองก็ได้
ส่วน่ท่อ 6 มิล ยังไง ก็เหลือๆ ยกเว้น ถ้าแก๊สเหลือในถังน้อยมาก อันนี้อาจไม่พอในรอบสูง ถ้าหม้อเดิมมันเร่งไม่ทันนิดหน่อย ปรับแรงดันเพิ่มเวลาชดเชยหัวฉีดที่รอบสูง แทนก็ได้
นอกเสียจากว่า เพิ่มจนเต็มตารางแล้ว ยังไม่ได้แรงตามที่พอใจ ค่อยเปลี่ยน

ส่วนท่อ 6 มิล คิดว่าจ่ายแก๊สพอ น่าจะเก็บซ่อนใต้ท้อง โอกาสถูกกระแทก แตก รั่ว น้อยกว่า 8 มิล

Sinplug
02-09-2012, 12:23
บางครั้งการออกแบบเครื่องยนต์ออกมาไม่ได้ใช้แรงบิดหรือแรงได้เต็มที่ระบุในเอกสารหรอกครับ ความเป็นจริงแรงบิดแรงม้ามันออกมาน้อยกว่านั้น

tou919
02-09-2012, 18:00
อยากรู้ว่าจะประหยัดขึ้นเปล่า ถ้าใช้หลังทองและตรงตาม cc เครื่อง