PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามระยะฟรีพวงมาลัยครับ

Tooktik
30-08-2012, 08:14
พลัส4d AT ผมเปลี่ยนโช๊คและแหนบเป็นOME ความสูงหน้าหลังต่างกัน
ประมาณ5เซ็นฯครับ มีฝาครอบกระบะ. หลังเปลี่ยนตั้งศูนย์ถ่วงล้อเลย
ลองขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยจะไม่มีระยะฟรีทำให้ขับลำบากต้องคอยประคอง
พวงมาลัยตลอด สอบถามน้าหน่อยครับแก้ไขยังไงดี
ขอบคุณครับ

AKNet
30-08-2012, 10:35
แสดงว่าพวงมาลัยกระชับกว่าเก่า ไม่เคยตั้งเหมือนกัน

rmd
30-08-2012, 10:59
หน้าomeกะสปริงครัวไหนอะคะ สเตปประมาณไหนเอ๋ย ขออภัยสอบถามก่อนค่ะ
อาการที่ว่าเหมือน อาการหน้าไวเลย ลองตั้งศูนย์ล้อดูยังคะ ลมยางประมาณไหนเอ่ย................ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ

Tooktik
30-08-2012, 12:49
สปริงเดิมครับ ไม่ได้ยกเพิ่มครับตั้งศูนย์ถ่วงล้อ,สลับยางหลังจากเปลี่ยนแหนบครับ
ท้ายกระบะมีฝาครอบและของน้ำหนักรวมประมาณ200-300โลครับ
ลมยางหน้า33หลัง35ครับ หรือว่าต้องหาร้านตั้งศูนย์ใหม่ รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

rmd
30-08-2012, 13:08
พวงมาลัยเราถือว่าตอบสนองต่อการควบคุมเข้าขั้นแนวหน้าแล้วนะ ขออนุญาติตั้งข้อสังเกตุค่ะ
หน้า-หลังต่างกัน5ซม.(ไม่แน่ใจว่าแหนบเดิมหรือome) สมมุติว่าข้อมูลที่แจ้งมาจาก ตอนจอดและฟรีโหลด ระดับหน้าหลังต่างกันตามข้อมูล พอจขกท.เข้าตั้งศูนย์ล้อ ค่าต่างๆคงเซ๊ทตามเครื่องชี้นำ พอมาเพิ่มน้ำหนักบรรทุก จากเดิมต่างกัน5ซม.ก็จะยุบลงมาเท่ากับด้านหน้าหรือต่ำกว่า การควบคุมก็เป็นธรรมดาที่หลีกเลี่ยงไม่ได้กับ อาการหน้าไวหล่ะค่ะ แต่ถ้าในทางกลับกัน เมื่อฟรีโหลดวิ่งใช้งานก็ยังมีอาการหน้าไวหรือวอกแวกร่วมด้วย แบบนี้ตั้งศูนย์อย่างเดียวเกรงว่าจะไม่จบ คงต้องหาหมอดูสุขภาพลูกหมากลูกยางต่างๆกันหน่อยละค่ะ......................เดาๆเอาตามข้อมูลกะประสบการณ์นะคะ ไงก็ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ

Tooktik
30-08-2012, 13:43
ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำ เปลี่ยนแหนบของomeแล้วครับหน้าหลังเลยต่างกัน5เซ็น
ตอนแรกผมเปลี่ยนโช๊คก่อนแต่ก็บรรทุกของปกติก็ไม่มี่อาการนี้เพียงแต่ท้ายห้อย พอเปลี่ยนแหนบ
ทำไมถึงมีอาการหน้าไว ของที่บรรทุกก็พอๆกัน รถผม6เดือนเองพวกลูกหมากลูกยางไปไว
ขนาดนั้นเลยเหรอครับ"อยากมีความสุขกับการใช้รถครับ". ขอบคุณครับ

AKNet
30-08-2012, 13:46
หน้าไวเวลาขับถนนเรียบๆหรือถนนขรุขระครับ ถ้าถนนขรุขระแสดงว่าสปริงมันดีดดิ้นเยอะครับ ome ตัวไนโตรหรือตัวสปอร์ตครับ ด้านหลังไม่ต้องพูดถึงเข้าชุดกันดีแล้ว เหลือด้านหน้าที่ต้องแก้เพิ่ม อีกอย่างเจอที่ช่วงความเร็วเท่าไรครับ

Tooktik
30-08-2012, 15:38
ผมไม่รู้ว่าอาการแบบนี้น้าๆเรียกกันว่าอะไรนะครับคือไม่มีความรู้ทางนี้เลยครับ แต่เวลาผมขับแล้วมีความรู้สึก
ไม่เป็นธรรมชาติเหมือนกับต้องค่อยเล่นกับพวงมาลัยตลอดเวลาแตะซ้ายนิดก็จะออกซ้ายแตะขวาหน่อยก็จะออกขวา
ตรงกันข้ามกับความรู้สึกขณะเข้าโค้งกลับเข้าโค้งได้ง่าย
ของผมomeตัวสปอร์ตครับวิ่งทางเรียบ. อาการมันไม่ได้เป็นที่ช่วงความเร็วนะน้าคือมันเหมือนพวงมาลัยมัน
ไม่มีระยะฟรีแตะนิดแตะหน่อยก็จะไปอยู่เรื่อย กลายเป็นเครียดเลยครับเวลาขับ
ขอบคุณครับ

chairat_k
30-08-2012, 15:53
เปลี่ยนโช็คมาใหม่เป็นช่วงโช็คกำลังเซ็ทตัว หากวิ่งไม่เกินพันโล แต่ต้องตั้งศูนย์ใหม่นะครับ (ถอดอุปกรณ์ไม่ตั้ง0 ก็เป็นอย่างงี้แหล่ะจ้า)

AKNet
30-08-2012, 16:41
ตั้งแต่เปลี่ยนโช็คมากี่กิโลแล้วครับ ถ้าถึงพันโลแล้ว น่าจะต้องเช็ค0ล้อใหม่อีกรอบ ค่าบางอย่างน่าจะเพี้ยน

Tooktik
30-08-2012, 17:38
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้าๆทุกท่านครับ
ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ,สลับยางครั้งล่าสุดเดือนที่ผ่านมาที่15,xxx กม.
ตอนนี้18,xxx กม.คงต้องลองตั้งศูนย์ใหม่
ขอบคุณอีกครั้งครับ

chairat_k
31-08-2012, 10:26
3,000 โลเอง ไม่น่าเพี้ยน นะครับ ตอนที่เปลี่ยนโช็คได้ตั้งศูนย์ เปล่า
ถ้าใกล้ร้านเดิมลองเข้าร้านเดิมดูครับ ว่าค่าเพี้ยนมากเปล่า เว้นแต่ครั้งแรกไม่ได้ตั้งศูนย์มา
สูงสแตนดาร์ด ยางเดิม ออฟแม็กซ์เดิม โอกาสเพี้ยนน้อยมาก ครับ

Tooktik
06-10-2012, 07:27
หลังจากใช้รถอย่างไม่มีความสุขมาระยะหนึ่ง
มีอาการหน้าไว,หน้ารถจะมุดหน่อยถ้าไม่บรรทุก
เลยตัดสินใจเปลี่ยนสปริงเลยครับ
OMEเบอร์605 ได้หน้าเพิ่ม10มิล
อาการหน้าไวหายไปครับ สปริงใหม่
ยังไม่นุ่มเลยครับ. ต้องข้อสังเกตุชุดome
คืนตัวช้าโยกไม่มันครับ(เป็นความเห็นส่วนตัว)

AKNet
06-10-2012, 11:51
หลังจากใช้รถอย่างไม่มีความสุขมาระยะหนึ่ง
มีอาการหน้าไว,หน้ารถจะมุดหน่อยถ้าไม่บรรทุก
เลยตัดสินใจเปลี่ยนสปริงเลยครับ
OMEเบอร์605 ได้หน้าเพิ่ม10มิล
อาการหน้าไวหายไปครับ สปริงใหม่
ยังไม่นุ่มเลยครับ. ต้องข้อสังเกตุชุดome
คืนตัวช้าโยกไม่มันครับ(เป็นความเห็นส่วนตัว)
เห็นด้วยครับมุดซ้ายมุดขวาไม่มันเท่ากับโมโนทูบครับ เคยใช้โมโนทูบมาชุดนึงโยกซ้ายขวามันดี แต่ขับทางไกลเหนื่อย เลยจัดชุดนี้ดีกว่าปกติก็ไม่ค่อยมุดอยู่แล้วไปเรื่อยๆชิวๆ

Tooktik
06-10-2012, 13:31
:20 3:คงต้องอย่างน้าตั้มว่าแหละครับ
ไม่มันก็ไม่มุด...จบชุดนี้ก็เหนื่อยหอบเลยครับ
คงพอแค่นี้แหละครับ..ถ้าไม่พอมีหวังไม่จบ
รามเป็นขี้กลากแน่ๆ

chairat_k
08-10-2012, 10:13
รถไทรทันพลัส โช็คที่ผลิตไม่ได้เป็นซับแท็งค์ เข้าคู่กับ twin tube ดีกว่า ความเร็ว ย่าน 120-160 เอาอยู่ แต่ได้ความนุ่มนั่งสบายเหมือนก่อนเปลี่ยน แต่หนึบ แน่นกว่า
สำหรับ 4x4 ไม่ต้องบอก ของเดิมแข็งและกระด้างอยู่แล้ว พิกัด2.5 L นะครับ 3.2 คนละเรื่อง ควรใช้ momo tube มากกว่า่
แต่สำหรับรถยนต์ ที่ใช้โช็คmono ราคาแรงๆ โช็ค ที่สามารถปรับแรงดัน ในระบบภายในได้ มันเหมาะกับตัวเจ้าของรถที่สุด ครับ
ไม่แปลกที่พลัสใส่โมโน แล้วบอกว่ากระด้าง ส่วนแบนด์ในประเทศ นุ่มแน่นหนึบ มีเยอะ แต่ก็แลกด้วยการเป็นคนช่างสังเกต นิสสสสสส