PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครเคยทะลวงแคทบ้าง

AIRBUS
03-09-2012, 10:02
เคยถามช่างที่ศูนย์เขาบอกว่า ถ้าติดแก็สให้ทะลวงแคทออกเพราะถ้าติดแก็สนานๆมานจะตัน (คนแรก) คนที่2 เขาบอกว่าเบนซินถ้าทะลวงแคทออกไฟเครื่องจะโชช์ รถผมปี2011 ครับ ติดแก็สมาวิ่งได้ 20,000 กิโลแล้วไม่มีปัญหาใดๆเลย แล้วแคทนี้อยู่ตรงไหน ใครเคยทำมาช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ:77 2:

สมภพ
03-09-2012, 10:08
รถผมก็ทลวงมาคับ

AIRBUS
03-09-2012, 15:56
คุณสมภพครับผลเป็นอย่างไร ไฟเครื่องยนต์โชว์มั้ย แล้วเจ้าแคทตัวนี้อยูตรงคอท่อที่ติดกับเครื่อง หรืออยู่ใต้ท้องรถตรงตำแหน่งคนขับ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

kamyu
03-09-2012, 19:38
ไม่ทะลวงแต่ตัดออกเลยหรือใส่ท่อแทนแคทจะเป็นไง

num_navanakorn
03-09-2012, 19:51
ใส่ท่อเเทน เเล้วเอาเเคทไปขายไม่ดีกว่าหรือครับ....

exnamebank
03-09-2012, 20:46
ของเบนซินมี 2อันครับ ตรงที่ใกล้ๆเครื่องอันหนึ่ง และใต้ท้องเครื่องก่อนถึงหม้อพักกลางอีกอัน ตรงใต้ท้องรถเอาออกได้เลยครับ แต่ตรงใกล้ๆเครื่องเอาออกไฟโชครับ ต้องหาตัวหลอกอะไรซักอย่างมาติด เห็นอู่บอกมาครับ
แล้วแคทของเบนซินมันอันเล็กกว่าดีเซนครับ จะมีไส่เงินอยู่แค่ครึ่งลูกครับ ราคาขายจะถูกกว่าดีเซนจากที่ผมเคยถามคนในบอร์ดที่รับซื้อนะครับ ราคาไม่ถึงพันแบบใหม่ๆถอดป้ายแดง ^^
ถอดออกดีหรือป่าวไม่รู้ครับยังไม่ได้ถอด รอฟังด้วยคนครับ

AIRBUS
04-09-2012, 10:12
พี่ๆตกไม้ โทหรือเปล่าอ่านยัง งง ตรง ไกล และไกล้ เอาตรง ใต้ท้องรถกับ ที่ติดตรงเครื่องดีกว่า สรุปตัวที่ติดกับเครื่องถ้าถอดหรือทะลวงไฟโชว์ ตรงใต้ท้องรถ เอาออกได้ ใช่มั้ยครับ

jarunee_k
04-09-2012, 15:51
มาเก็บค่ะ

PanYaChon
05-09-2012, 10:59
ผมสรุปให้แล้วกันนะครับ
แคตฯ มี 2 ตัว
- ตัวแรกอยู่ตรงจุดรวมท่อไอเสีย เปิดฝากระโปรงก็เจอเลย
- ตัวที่สองอยู่ใต้ท้อง ต้องก้มดูแถวๆ ใต้พื้นคนขับ
ตัวล่างเอาออกง่ายๆ (ผมก็เอาออกไปแล้ว) แล้วใส่ท่อพักใส้ตรงใบเล็กๆ เข้าไปแทน
ตัวบน เอาออกไม่ได้ หรือยากมาก เพราะมันเชื่อมต่อกับท่อร่วมไอเสียเลย ไม่มีน๊อตให้ถอด ถ้าถอดต้องถอดทั้งเขาควายไอเสียเลย
หรือไม่ก็ถอดออกซะ แล้วเอา เฮดเดอร์มาใส่แทน แต่ต้องเจาะฝัง o2 เซนเซอร์ตัวแรกกลับเข้าไปด้วยนะ

o2 เซนเซอร์ มี 2 ตัวเหมือนกัน
- ตัวแรกติดอยู่กับแคตฯ ตัวที่ 1มันฝังไว้ที่หัวแคตฯ เปิดฝากระโปงเจอเลย
- ตัวที่สอง อยู่ระหว่างแคตฯ ตัวที่ 1 กับ 2 มันฝังไว้ที่ท่อ ต้องก้มดูเหมือนกัน
เอาออกไม่ได้ทั้ง 2 ตัว ไฟโชว์แน่ ถ้าทำตัวหลอกอาจมีปัญหากับการทำงานของ ecu เพราะมันต้องอ่านค่า o2 จากไอเสียแล้วส่งให้ ecu ประมวลผล
เพื่อสั่งจ่ายน้ำมันที่เหมาะสม การทำตัวหลอก ก็แค่ไปหลอกไม่ให้ไฟโชว์เท่านั้น

jarunee_k
05-09-2012, 11:19
แล้วมันสมควรจะทะลวง รึเปล่าค่ะคุณพี่ ปัญญาชน

PanYaChon
05-09-2012, 12:09
แล้วมันสมควรจะทะลวง รึเปล่าค่ะคุณพี่ ปัญญาชน

ตัวล่างผมถอดแล้ว อัตราเร่งตอนออกตัวดีขึ้น ปลายไหลเร็วขึ้น (วัดจากความรู้สึกตัวเอง)
ตัวบนยังไม่ได้ถอด พยายามหาเฮดเดอร์มาใส่อยู่ ใจก็อยากทะลวงเหมือนกัน แต่ยังไม่กล้าพอครับ

AIRBUS
05-09-2012, 15:33
ขอขอบคุณทุกๆคำตอบ ผู้รู้ท่านใดมีข้อมูลตอบมามากๆครับมาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

exnamebank
06-09-2012, 13:36
พี่ๆตกไม้ โทหรือเปล่าอ่านยัง งง ตรง ไกล และไกล้ เอาตรง ใต้ท้องรถกับ ที่ติดตรงเครื่องดีกว่า สรุปตัวที่ติดกับเครื่องถ้าถอดหรือทะลวงไฟโชว์ ตรงใต้ท้องรถ เอาออกได้ ใช่มั้ยครับ

ต้องขอโทดด้วยนะครับ พอดีรีบๆพิมจะออกไปข้างนอก ^^

MEAW_SAN
06-09-2012, 14:06
ตามน้าๆด้านบนเลยครับ ติดแกส สมควรเอาออก ลูกล่างตัดได้เลย ลูกบนมีเซนเซอ ต้องหลอกเซนเซอหากจะเอาออก ไม่อย่างนั้นไฟโชว์ และการหลอกก็ไม่เสมอไปว่าไฟจะไม่โชว์ บางคันวิ่งไปสองสามหมื่นโล ไฟถึงโชว์ ครับ ลูกบนลองหาวิธีเจาะให้เป็นรู ซัก 0.-1 นิ้วก็ได้ครับ ป้องกันการหลอมละลายของตัวแคต ว่ามันจะเผาจนละลายแล้วอุดตัน ลองปรึกษาร้านท่อใกล้บ้านดูครับ