PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียงบริเวณเกียร์..

kling_m
04-09-2012, 23:59
ผมใช้ 2.4 เบนซินครับ ตอนนี้มีปัญหา เวลาสตาร์เครื่อง จะมีเสียงตรงบริเวณ เกียร์ ดัง (ปึก ๆ) ค้นหาสาเหตุไม่เจอเลย งงมาก
ไม่รู้จะอธิปรายอย่างไร..ให้เข้าใจกว่านี้

ohm4door
05-09-2012, 00:05
ลองเหยียบคลัชดูว่าหายป่าวครับอันนี้เกียร์ะธรรมดานะครับ

rmd
05-09-2012, 09:14
ผมใช้ 2.4 เบนซินครับ ตอนนี้มีปัญหา เวลาสตาร์เครื่อง จะมีเสียงตรงบริเวณ เกียร์ ดัง (ปึก ๆ) ค้นหาสาเหตุไม่เจอเลย งงมาก
ไม่รู้จะอธิปรายอย่างไร..ให้เข้าใจกว่านี้
ง่าห์ ข้อมูลน้อยจัง แบบนี้ออกทะเลกันดีกว่า อิ๊ อิ๊
ดังตอนสตาร์ท จังหว่ะเดียวใช่ป่าวคะ เครื่องติดแล้วไม่มี ถ้าแบบนี้ลองใหม่ค่ะเงี่ยหูฟังใกล้ทีละข้างสตาร์ทเพื่อจับตำแหน่งของเสียง ข้างไหนชัดกว่ากัน ซ้าย-ขวา, หน้า-หลัง(2.4ตัวไหนเอ่ย พอจะมุดเข้าไปดูได้ป่าวคะ) ปกติถ้ากรณีแบบนี้ตอนดับเครื่อง ก็ต้องได้ยินเหมือนกัน อาจจะน้อยกว่าหรือดังมากกว่าก็ได้ค่ะ ลักษณะปัญหาเหมือนกับอะไรมันกระทบกันเนื่องจากการสบัดตัวระหว่างสตาร์ทเครื่อง ซึ่งรอบแรงเฉื่อยในเครื่องยังไม่สมดุลและที่ส่วนมากดังที่เกียร์ก็เพราะ ใกล้การรับฟังทำให้ได้ยินชัด เกียร์อยึ่ปลายของแรงเฉื่อยจากการหมุนเครื่อง.....................เดาๆนะคะ อย่าว่ากันนะคะ ถือซะว่านั่งเรือออกทะเลด้วยกัน อิอิ

kling_m
11-09-2012, 14:07
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีทั้งสอง