PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามผู้รู้เรื่องป้ายทะเบียน

kt_son
05-09-2012, 14:25
อยากสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า
ผมเอาเจ้าเหมียวมาวิ่งได้สามเดือนแล้วครับ
ทางศูนย์บอกยังไม่ได้ทะเบียน เอ...แบบนี้เมื่อไหร่
ผมจะได้เอาเอกสารไปยื่นรถคันแรกน้อ..?
ใครเจอเหมือนกันมั่งครับ

คนทำฝุ่น
05-09-2012, 14:40
ใจเย็นครับน้า เด่วรอผู้รู้มาช่วยกันตอบคร้าบบบบ:Banane29::Banane29:
นอนรอฟังค้วยคนครับ:kapook-17332-8238:

toncivil
05-09-2012, 15:44
อยากสอบถามน้าๆหน่อยครับว่า
ผมเอาเจ้าเหมียวมาวิ่งได้สามเดือนแล้วครับ
ทางศูนย์บอกยังไม่ได้ทะเบียน เอ...แบบนี้เมื่อไหร่
ผมจะได้เอาเอกสารไปยื่นรถคันแรกน้อ..?
ใครเจอเหมือนกันมั่งครับ

น้าซื้อที่ศูนย์ไหนครับ ผมซื้อที่ ปฐพีทองข้างเดอะมอลล์

ผมออกรถ กุมภา55 กว่าเซลจะจดทะเบียนให้ก็ มิถุนา55

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับน้า โทรไปหางานทะเบียนก็บอกว่า

"ขนส่งยังไม่ส่งป้ายทะเบียนมาให้เลยครับ" แบบนี้ก็ไม่รู้จะไปตามที่ใคร t_t

kt_son
05-09-2012, 15:49
น้าซื้อที่ศูนย์ไหนครับ ผมซื้อที่ ปฐพีทองข้างเดอะมอลล์

ผมออกรถ กุมภา55 กว่าเซลจะจดทะเบียนให้ก็ มิถุนา55

แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้ป้ายขาวเลยครับน้า โทรไปหางานทะเบียนก็บอกว่า

"ขนส่งยังไม่ส่งป้ายทะเบียนมาให้เลยครับ" แบบนี้ก็ไม่รู้จะไปตามที่ใคร t_t

เหมือนกันครับออกที่เดียวกัน
ตอนแฟนโทรไปถามที่ทะเบียนบอกได้เลขมาแล้ว
พอเราไปที่ศูนย์ถามเซลล์บอกยังไม่ได้แล้วก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเมื่อไหร่
ผมออก.. พ.ค.55

wootkwt
05-09-2012, 16:37
ได้ขาวว่าช่วงนี้ทะเบียนทำไม่ทันกันนะครับ
แต่ตอนผมรอเขาก็แจ้งแบบนี้แหละครับ ผมก็เลยโทรจี้ทุกๆ 3 วัน เลยได้มา ใช้เวลาประมาณ 2 เืดือนกว่าครับ แต่ก็ต้องมารอแก้เล่มอีกเกือบ2เดือน ตอนแก้เล่มผมมีปัญหากับทางศูนย์อีกเพราะเซลล์บอกให้ผมไปเอาเอกสารกับแน้นและไปแก้เองทั้งๆที่บอกจะแก้ไขให้ตอนที่ผมไปรับป้าย ผมก็เลยโมโหโทรเข้าศูนย์ใหญ่เลยครับ ปรากฎว่าศูนย์รับปากแก้ให้เอง แต่ผมก็ต้องโทรจี้กับฝ่ายทะเบียนทุกอาทิตย์เหมือนกันครับ เพราะเซลล์ที่ขายรถให้ผมเขาลาออก ไม่รู้เป็นเพราะที่ผมโทรเข้าแจ้งศูนย์ใหญ่หรือเปล่านะครับ

tum plus
05-09-2012, 16:52
ของผมออก 3 กุมภา 55 ประมาณสองเดือนก็ได้เลขกับหน้าเล่ม แต่จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ป้ายเหล็กเลยครับ แต่ใส่ป้ายแดงไว้ก็สวยดี ถ้าไม่มีปัญหาไร จะให้ไส่ป้ายแดงไว้ตลอดก็ได้ เลขสวยดี ฮ่าๆ..

White Pheonix
05-09-2012, 20:44
ผมยังไม่ได้ทั้งป้ายแดง และป้ายขาวเลย จะออกต่างจังหวัดทำไงดี...:92 2:

nipper
05-09-2012, 20:53
ผมออกรถที่ศุนย์วิภาวดี วันที่ 19-7-12
เมื่อวาน4-9-12 เซลล์โทรมา บอกว่าได้ป้ายกับเล่มแล้วให้รีบมารับได้เลย
เพราะต้องการป้ายแดง ไปให้ลูกค้าท่านอื่น 55555

*อ่อ ผมถามเซลล์แล้ว เล่มทะเบียนลงเป็น 178 แรงม้าแล้วครับ :Banane54:

num_navanakorn
05-09-2012, 22:18
ได้เเต่เอกสารทะเบียนครับ ป้ายยังไม่ได้เลย เเต่สงสัยว่าปีโป้ข้างบ้านทะเบียนหมวดเดียวกันตัวเลขก็เยอะกว่าทำไมได้เเล้ว สงสัยต้องโทรไปจิกเชลอีกตามเคย...

kt_son
06-09-2012, 07:37
ขอบคุณ น้าทุกท่านที่ให้คำตอบเป็นแนวทาง จะได้รีบโทรจิก
มั่งล่ะ ขอบคุณครับ:emoticon-cartoon-02

champ1330
06-09-2012, 07:46
ผมออกรถที่ศุนย์วิภาวดี วันที่ 19-7-12
เมื่อวาน4-9-12 เซลล์โทรมา บอกว่าได้ป้ายกับเล่มแล้วให้รีบมารับได้เลย
เพราะต้องการป้ายแดง ไปให้ลูกค้าท่านอื่น 55555

*อ่อ ผมถามเซลล์แล้ว เล่มทะเบียนลงเป็น 178 แรงม้าแล้วครับ :Banane54:

ออกรถที่เดียวกันเลยครับ ผมออกรถเมื่อ 22/06/12 ป้ายขาวยังไม่ได้เลย โทรถามแล้วถามอีกเซลก็ตอบเหมือนเดิมครับ "ยังไม่มา"

kt_son
06-09-2012, 07:49
จริงๆๆ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรมากมายหรอก แค่อยากได้สำเนาคู่มือ
มียังอุ่นใจกว่าทุกวันนี้ที่ต้องใส่ป้ายแดงปลอม...เห่อ...

mr.ohm
06-09-2012, 07:56
ผมได้สอบถามทางขนส่ง ที่แล้วมามีปัญหาด้านการผลิตป้าย ป้ายที่เห็นกันบ่อยฯว่าลอกมั่ง แตกลายงามั่ง
ตอนนี้มีบริษัทมาสัมปะทานใหม่แล้ว กำลังเริ่มทะยอยแจกจ่ายกันทั่วประเทศครับน้าฯ ใจเย็นฯครับ
คิดในแง่ดี ได้ใส่ป้ายแดงนานฯ ผมก็ยังใส่ป้ายแดงอยู่เลย.....ไปไหนที โดนเรียกตลอด:96 2:

3T_MUN_D
06-09-2012, 09:18

ที่เดียวกัน ออก22พค ป่านนี้ยังไม่ได้เลยครับ ยังป้ายแดงอยู่เลย

psylencex
06-09-2012, 11:24
คำตอบตอนนี้คือยังไม่มีและไม่ทันแน่นอนครับ ผลมาจากนโยบายรถคันแรก เลยยอดรถพุ่งมาก โดยเฉพาะ Triton เน้นว่ามากโคตรๆ แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ

1. ป้ายขาว นั้น ผลิตไม่ทันครับ เนื่องจาก Lot เก่า ก็มีปัญหาที่ร้องเรียนกันเข้าไปครับว่ามันไม่ไดี สีจืดจางเร็ว แตกลายงา และผุ กร่อน ง่าย และดำเนินหาผู้ผลิตรายใหม่ และรวมกับรถใหม่ๆที่ยอดทะลักเข้ามาเลยช้าสะสมเข้าไปอีกครับ

2. ป้ายแดง นั้น ช่วงก่อนนั้นแต่ละศูนย์ต้องรับผิดชอบให้มีเพียงพอในแต่ละศูนยครับ สามารถวนกันแทนที่กันในแต่ละรอบ ที่คันเก่าไป ใหม่มา มันทันรอบและกำหนดไว้พอดีบ้าง ขาดบ้าง แต่ไม่ค่อยยขาด แต่เมื่อตอนนี้ โดนปัจจัยของ ข้อที่ 1 ไป เลยทำให้ มีไม่พอให้รถใหม่ เพราะไอ้คันแรกก็เอาไปใช้ วิ่งรอ ป้ายขาว ไอ้คันแรกก็รอไม่มาซะทีเลยศูนย์เลยเปลี่ยนป้ายขาวให้ไม่ได้ แทนที่จะได้เอามาใช้ต่อก็เลยไม่ได้ ทีนี้ก็ยาว งูกินหางไปมา จากที่ป้ายแดง ไม่พอ เลยกลายเป็น ข้อ 3

3. รถที่วิ่งเกลื่อนเมืองโดยที่ไม่มีป้าย เพราะสาเหตุจาก ข้อที่ 1 + ข้อที่ 2 ครับ

4. เลยจะสังเกตุได้ว่าแต่ก่อนวิ่งป้ายแดงก็จะถูกเรียกบ้าง วิ่งดึกไม่ได้บ้าง วิ่งข้ามจังหวัดต้องมีเล่มบันทึกอนุญาต สิ่งเป็นความปลอดภัยและมาตรการหลายๆอย่าง เช่นการจารกรรม กันสวมทะเบียนปลอมบ้าง รถขโมยบ้าง

5. สุดท้ายเดี้ยวนี้กลายเป็นผ่านการอนุญาตจากกรมขนส่งทางบกให้วิ่งได้เพราะเหตุผลทั้งหมดทั้งมวล และตำรวจก็ไม่ต้องเข้มงวดในการตรวจตราหรือจับกุม เลยเป็นที่มานี่แหละครับ ว่าทำไมถึงนานแล้วทำไม ไม่ได้ซะที

B@nks_Shiki

ช้างน้อย
06-09-2012, 15:50
ข้างบ้านผมออกวีออสมาเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่ถึงเดือนก็ได้ป้ายแล้วครับ ฆม

kt_son
06-09-2012, 15:56
ข้างบ้านผมออกวีออสมาเมื่อเดือนที่แล้ว ไม่ถึงเดือนก็ได้ป้ายแล้วครับ ฆม
เพื่อนออกวีออสมาทีหลังผมเดือนนึง ได้แล้วเหมือนกัน

Tooktik
06-09-2012, 16:11
ที่ล่าช้าเนื่องจากขนส่งไม่มีป้ายให้นั้นส่วนหนึ่งครับ
อีกส่วนคือ0มันขายรถได้แล้วมันไม่ค่อยให้ความสำคัญ
กับลูกค้าก็เยอะนะครับ สังเกตุน้าๆที่ได้เลขทะเบียนแล้ว
แต่ยังไม่ได้ป้ายโทรไปถาม0บอกยังไม่ส่งมา แต่เห็นที่วิ่งกัน
หมวดตัวหนังสือและตัวเลขไปไกลแล้วครับ. เข้าเดือนที่7แล้ว
ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย จดทะเบียนแรงม้าก็หายแต่เพลาดันเพิ่ม
ตูจะบ้าตาย

06-09-2012, 18:17
จริงๆๆ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรมากมายหรอก แค่อยากได้สำเนาคู่มือ
มียังอุ่นใจกว่าทุกวันนี้ที่ต้องใส่ป้ายแดงปลอม...เห่อ...

ป้ายแดงปลอม หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ...

kt_son
06-09-2012, 21:44
ป้ายแดงปลอม หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขอความกรุณาหน่อยครับ...

น้าครับอย่าเอาไปใช้เลย....ของผมศูนย์ให้มา
เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง วันนั้นไปชัยภูมิรถเพื่อนผมไม่มีป้าย ไม่เรียก
แต่เรียกเราที่ใส่ของปลอม.... โทรไปจี้ศูนย์ด้วยกันดีกว่า
แต่จะเอาของปลอม...เห็นมีร้านปั้มทะเบียนแถวๆๆ ข้างบขส.เก่า...ผ่านตา..

kt_son
07-09-2012, 12:09
วันนี้โทรไปแล้วเจ้าหน้าที่เค้าให้ไปรับสำเนากับป้ายวงกลม

07-09-2012, 16:17
น้าครับอย่าเอาไปใช้เลย....ของผมศูนย์ให้มา
เสียทั้งขึ้นทั้งล่อง วันนั้นไปชัยภูมิรถเพื่อนผมไม่มีป้าย ไม่เรียก
แต่เรียกเราที่ใส่ของปลอม.... โทรไปจี้ศูนย์ด้วยกันดีกว่า
แต่จะเอาของปลอม...เห็นมีร้านปั้มทะเบียนแถวๆๆ ข้างบขส.เก่า...ผ่านตา..
ครับ..ยังลังเลอยู่เหมือนกันว่าจะใส่หรือไม่ใส่ดี จะไปขอนแก่น วันที่ 12 นี้แล้วครับ สงสัยคงต้องวัดดวงเอาครับ

nipper
07-09-2012, 16:31
ที่เดียวกัน ออก22พค ป่านนี้ยังไม่ได้เลยครับ ยังป้ายแดงอยู่เลย

วันนี้ ผมไปรับป้าย กับ เล่ม มาแล้วครับ
ผมออกรถกับเซล ชื่อ พี่ตู่ บริการดี คุยง่าย ตรงดีครับ

tae666
07-09-2012, 16:43
วันนี้ ผมไปรับป้าย กับ เล่ม มาแล้วครับ
ผมออกรถกับเซล ชื่อ พี่ตู่ บริการดี คุยง่าย ตรงดีครับ

ยินดีด้วยครับน้า +++

anu2535
07-09-2012, 16:52
ออกรถ 22/06/2012 จนบัดนี้ก็ยังไม่ได้ป้ายขาวเช่นกันครับ

จุฑาภรณ์ วงษ์แก้ว
07-09-2012, 17:04
บลูออกรถวันที่ 30/04/55 ค่ะ (ศูนย์สำเหร่) รอป้ายนานมากๆๆ แต่ติดตามทวงถามตลอด จนปลายเดือนสิงหาคม เซลล์ส่งเอกสารจดทะเบียนมาให้ก่อน พอดู แม่เจ้า!!! ไปจดทะเบียนวันที่ 25/07/55 (แอบปรี๊ดดดด แต่ก้ช่างเถอะ)
แต่ว่ายังไม่ได้ป้ายขาวยังไม่ได้น๊ะค๊ะ พอได้เอกสารครบก้ไปยื่นเรื่องภาษีรถคันแรกเลยค่ะ หลังจากยื่นเรื่องได้ 1 อาทิตย์ ประมาณวันที่ 04/09/55 เซลล์ก้โทรมาแจ้งว่าได้ป้ายขาวแล้ว และเค้าก้ส่งไปรษณีย์มาให้เลยค่ะ
ติดตั้งเรียบร้อยค่ะ แล้วก้หวยกินแรียบร้อยแล้วด้วยค่ะ 555+ เบ็ดเสร็จรอประมาณ 4 เดือนค่ะ

pigphong
07-09-2012, 17:20
รถคันตั้งใหญ่ยังออกขายได้เร็วกว่าป้ายทะเบียนอันนิดเีดียว
ท่าทางป้ายทะเบียนจะมีกรรมวิธีการผลิตเยอะ

NN mobile
07-09-2012, 23:15
ของ จ นครราชสีมา ที่เดียวนะคร้าบบบบบบบบบบบ

คนที่ยังไม่ใด้ป้ายฟังทางนี้
ทางขนส่ง จ นคราชสีมา ออกป้ายขาวให้ไม่ทันเพราะเนื่องจาก การผลิตป้ายขาว บริษัท (ก) ไม่ใด้มาตรฐาน จึงใด้ให้ บริษัท (ข) ผลิตแทน ป้ายขาวจะใด้ก็เดือนธันวาคม อย่างเร็วนะคร้าบบบบบบ
ตอนนี้ท่านจดทะเบียนป้ายขาวท่านก็จะใด้แผ่นป้ายวงกลม และหมวดตัวเลขของทะเบียนรถ
บางท่านก็แก้ใขโดยปลิ้น a4 แปะแทน หรือไม่ก็ใส่แต่กรอบทะเบียน แต่ท่านอาจจะโดนพี่ตำรวยจับ

ทางขนส่ง จ นคราชสีมา ใด้ทำหนังสือของความร่วมมือกับพี่ตำรวย ของผ่อนผันการจับกุมรถที่ยังไม่ใด้ป้าย ในช่วงนี้ก่อน พี่ตำรวยก็ให้ความร่วมมือคือจับมานทุกคันที่ไม่ใส่ป้าย กำของเจ้าของรถ

ส่วนเรื่องหนังสือขอความร่วมมือของขนส่งกับพี่ตำรวย ถ้าผมขอถ่ายเอกสารใด้จะเอามาฝาก สมช เอาใว้ติดรถเวลาพี่ตำรวยโบกจะใด้อ้างใด้คร้าบบบบบบ(ถ้าใด้นะครับ)

ส่วนเรื่องของคืนภาษีรถคันแรกก็ให้ทางเซลร์ของท่านดำเนินการให้นะคร้าบบบบบบบบ

bossnet
08-09-2012, 00:05
ของผมออกรถมา 1/04/54 ตอนนี้ยังป้ายแดงอยู่เลย ใหม่ตลอด ว่าจะซะ3ปีค่อยจด เสียข้างทางปีที่แล้วไป 100 บาท ผมว่าเสีย10ครั้งก็คุ้ม