PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ฝาครอบวาล์ว มีน้ำมันรั่วซึมออกมาครับ

Pong Roi-Et
07-09-2012, 11:48
รถของ น้า ๆ ท่านใดเคยเป็นบ้างครับ

มีคราบน้ำมัน(เครื่อง) ซึมออกมารอบๆ

บริเวณประเก็นฝาครอบวาล์ว ครับ (ด้านที่มีเทอร์โบ)

งงมาก, รถใหม่ยังไม่ถึงปี วิ่งไป 11,XXX กม.

รั่วได้ไง ครับ แล้วแบบนี้ แก้ยังไงครับ

เข้าศูนย์เสียตังค์ไหม? / ถ้าเสีย เท่าไหร่ ครับ

ปล. พลัส 2.5 VG Turbo m/t ครับ

jee4x4
07-09-2012, 12:17
มันรั่วจากท่อระบายไอน้ำมันไปเทอร์โบเปล่าครับ เข้าศูนย์เลยตอนนี้เทอร์โบรั่วกันเยอะลองดูด้วยจะได้ขอเคลมทีเดียว ราคาโบศูนย์ 32xxx บาทช่วงนี้เคลมฟรีถ้าหมดประกันนักเอาเรื่องเลยราคานี้

MEAW_SAN
07-09-2012, 13:58
หรืองช่างเติมนำมันเครื่องไม่ใช้กรวย หกเลอะเทอะ

ohm4door
07-09-2012, 16:26
หรืองช่างเติมนำมันเครื่องไม่ใช้กรวย หกเลอะเทอะ

อาจจะเป็นไปได้ครับ ลองเช็ดดูก่อนครับ1-2วันไปดูใหม่ ถ้าไม่หายเข้าศูนย์เคลมเลยครับ

Pong Roi-Et
09-09-2012, 10:38
มีรูปให้ดูด้วยครับ
167993

Pong Roi-Et
09-09-2012, 10:46
รูป 2
167994

MUNIC
09-09-2012, 18:52
เบื้องต้นถ้าไม่สบายใจ ลองเข้าศูนย์ครับ
ไม่รู้ว่าเพิ่งจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องมาหรือเปล่า อาจจะเทหกแบบน้าโต้งว่าแล้วเช็ดออกไม่หมด
หรือลองเช็ดให้เกลี้ยงแล้วใช้ไปซักพักดูว่ายังมีอีกหรือเปล่าครับ
สังเกตุดูระดับน้ำมันเครื่องว่ายุบผิดปกติไหม
ถ้าน้ำมันเครื่องไม่ยุบก็ไม่น่าจะมีผลอะไรครับ

หรืออีก 1 สาเหตุถ้าเคยล้างห้องเครื่องตามร้านล้างอัดฉีดอาจหรือฉูนย์บางศูนย์จะมีการพ่นน้ำมันล้างห้องเครื่องให้กับลูกค้า หลังบริการเสร็จอาจจะยังไม่แห้งดีแล้วฝุ่นไปเกาะเลยเห็นเป็นคราบดังกล่าวครับครับ

Pong Roi-Et
09-09-2012, 21:30
ขอบคุณน้าๆ ครับ จะลองสังเกตุเพิ่มครับ
ตอนนี้เช็ดคราบออกแล้ว
และเช็คระดับแล้วยังปกติ

Sutin
28-09-2012, 17:10
เครื่องรถไททั่นเราค่อนข้างสะอาดนะครับ เรื่องน้ำมันซึมนี่น้อยมากจริง รถผมวิ่งจะ สามแสนแล้ว ยังไม่มีตรงไหนมีรอยน้ำมันซึมเลย ขอเขาดีจริง

mr.noname
28-09-2012, 17:54
ไม่น่าจะใช่นะครับน้า(ปอง - ป่อง - ป้อง - ป๊อง - ป๋อง) ร้อยเอ็ด (ข่อยกะร้อยเอ็ด คือกัน)

เพราะแมวดำผม ก็มีคราบบริเวณนี้ ตำแหน่งมันตำแหน่งเดียวกับน้า pong เลยครับ
พอมาล้างหลังรับรถประมาณ 1 เดือน ก็สังเกตว่ามีเหมือนกันครับ
ตอนแรกนึกว่า รอยหนูมาฉี่ใส่ เพราะแอบกังวลเรื่องหนูอยู่แล้ว
แต่ไม่น่าใช่

ผมผ้าชุบน้ำเช็ดออก
จนบัดนี้ ผ่านมาเกือบ 2 อาทิตย์ล่ะ ก็ยังปกติดีครับ ไม่มีคราบรั่วมาใหม่แต่อย่างใด

อ้อ อีกอย่าง ผมเช็ดก่อนเข้าศูนย์ พันโลด้วยครับ
ไปเช็คพันโลที่ศูนย์ 22-09-2012 ที่ผ่านมา
ผมก็ชี้ให้ช่างศูนย์ดูเลย ว่าตรงนี้มันเหมือนมีหนูมาฉี่ใส่ ช่างก็ไม่เห็นว่าอะไร ถ้ารั่วช่างก็น่าจะบอก

หรือว่ามันรั่วจริงๆครับ เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานไปดูอีกที จะมาบอกอีกทีคับ
ถ้ารั่วจริง เฮาคนร้อยเอ็ดคือกัน ซวยนำกันละคับ

George Triton
28-09-2012, 18:25
ถ้าเข้าไปศูนย์ไม่ต้องเช็คคราบออกนะครับ

เมื่อวานเอารถเข้าศูนย์เหมือนกัน แต่ของผมเหมือนจะมีคราบนำ้มันตรงข้างหน้า พอเอาเข้าไป

ช่างบอกว่าไม่ต้องเช็คมาครับ เขาจะได้เช๊คได้

ถ้าเสียเข้าจะได้ถ่ายรูปแล้วเคลมเลยอ่ะครับผม

Pong Roi-Et
01-10-2012, 21:46
ไม่น่าจะใช่นะครับน้า(ปอง - ป่อง - ป้อง - ป๊อง - ป๋อง) ร้อยเอ็ด (ข่อยกะร้อยเอ็ด คือกัน)

เพราะแมวดำผม ก็มีคราบบริเวณนี้ ตำแหน่งมันตำแหน่งเดียวกับน้า pong เลยครับ
พอมาล้างหลังรับรถประมาณ 1 เดือน ก็สังเกตว่ามีเหมือนกันครับ
ตอนแรกนึกว่า รอยหนูมาฉี่ใส่ เพราะแอบกังวลเรื่องหนูอยู่แล้ว
แต่ไม่น่าใช่

ผมผ้าชุบน้ำเช็ดออก
จนบัดนี้ ผ่านมาเกือบ 2 อาทิตย์ล่ะ ก็ยังปกติดีครับ ไม่มีคราบรั่วมาใหม่แต่อย่างใด

อ้อ อีกอย่าง ผมเช็ดก่อนเข้าศูนย์ พันโลด้วยครับ
ไปเช็คพันโลที่ศูนย์ 22-09-2012 ที่ผ่านมา
ผมก็ชี้ให้ช่างศูนย์ดูเลย ว่าตรงนี้มันเหมือนมีหนูมาฉี่ใส่ ช่างก็ไม่เห็นว่าอะไร ถ้ารั่วช่างก็น่าจะบอก

หรือว่ามันรั่วจริงๆครับ เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานไปดูอีกที จะมาบอกอีกทีคับ
ถ้ารั่วจริง เฮาคนร้อยเอ็ดคือกัน ซวยนำกันละคับ

น้าเดาชื่อผมไว้เยอะเลย 55
เฉลยก็ได้ ผมชื่อ พง นะคร๊าบ...

Update นะครับ ตั้งแต่เช็ดออกเมื่อ 9/9/55 จนถึงบัดนี้ ยังสะอาดดีอยู่เด้อ...
หายกังวลใจ แล้วครับ

JOE_CHAIYAPHUM
01-10-2012, 21:56
ขออย่าให้เป็นอะไรมากนะครับน้าพงษ์.....โอม ๆๆ เพี้ยง

Pong Roi-Et
01-10-2012, 22:17
^
^
ขอบคุณครับน้าโจ

เดี๋ยวจะหาโอกาสแวะไปปรึกษาแถว ซ.7 ซักวันนะ คร๊าบบ