PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องไฟEngine โชว์ครับ

3632กรุงเทพ
08-09-2012, 07:54
รถสถาพเดิมๆครับไม่ได้อุดEGR ไม่เคยแต่ง Triton2.4 ไม่ใช่พลัส
คือมีอยู่ว่าเคยเกิดกรณีนี้แล้วครั้งหนึ่ง ครั้งแรกจอดดับเครื่องเติมน้ำมัน พอจะสตาร์ทเปิดกุญแจจะสตาร์ทไฟEngine ไม่ยอมดับผมก็เลยสตาร์ทแล้วขับต่อไปประมาณ 5-7 กม.ได้มันก็ดับไปเอง ผมก็เลยไม่เอาไปเช็คคิดว่าคงไม่เกิดอีก พอผ่านมาได้ประมาณเดือนกว่า(เมื่อคืน) มันเป็นอีกผมก็เลยจอดทิ้งไว้เมื่อเช้านี้ลองมาเปิดสวิท ดูมันก็ยังเป็นแบบเมื่อคืน คือไฟไม่ดับ ก็เลยโพสถามความคิดเห็นน้าๆดูว่ามันจะเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ กรณีถอดขั้วแบต แล้วมันจะหายไหม การแก้ไขพอมีเปล่าครับ(ก่อนที่จะพึ่งศูนย์) ติดหยุดเสาร์ อาทิตย์ ถ้าขับไปแบบที่ไฟEngine ไม่ดับจะมีผลต่อเครื่องยนต์มากไหมครับ ถ้าเราเอาไปเข้าศูนย์ให้แก้ไขให้นานไหมครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่...
ขอความชี้แนะด้วยครับ ปวดหัวจริงๆ :83:

MUNIC
08-09-2012, 08:04
ติดแก๊สหรือเปล่าครับ น่าจะต้องให้ศูนย์เช็คแล้วละดูว่ามันError Code อะไร จะได่วิเคราะห์ได้ถูกต้อง
อาจจะมีผลกับระบบแก๊สเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

3632กรุงเทพ
08-09-2012, 08:21
ยังไม่ได้ดมแก๊สเลยน้า..

MUNIC
08-09-2012, 08:29
ลองตรวจสอบพวกปลั๊กเซ็นเซอร์ดูก่อนครับอาจจะมีหลวมหรือมีการล้างห้องเครื่องโดนน้ำ หรือหนูเข้าไปทำไรในห้องเครื่องมั่งหรือเปล่าอะไรแบบนี้ครับ
เดาๆเอานะครับถ้าไม่หายจริงๆหรืออุปกรณ์ตัวไหนเสียต้องเสียบคอมศูนย์ถึงจะรู้อะครับ ลองดูก่อน

3632กรุงเทพ
10-09-2012, 07:57
ลองตรวจสอบพวกปลั๊กเซ็นเซอร์ดูก่อนครับอาจจะมีหลวมหรือมีการล้างห้องเครื่องโดนน้ำ หรือหนูเข้าไปทำไรในห้องเครื่องมั่งหรือเปล่าอะไรแบบนี้ครับ
เดาๆเอานะครับถ้าไม่หายจริงๆหรืออุปกรณ์ตัวไหนเสียต้องเสียบคอมศูนย์ถึงจะรู้อะครับ ลองดูก่อน
ผลลองเช็คดูเซ็นเซอร์ ปลั๊กต่างๆดูแล้วครับ แต่มีหลายจุดเหลือเกิน ไม่รู้ตัวไหนไม่ค่อยมีความรู้ พอดีนึกได้เลยถอดขั้วแบตออกทิ้งไว้พักหนึ่ง แล้วใส่ตามเดิม ปรากฏว่าหาย...
ก็เลยกะว่าลองใช้ดูว่ามันจะโชว์อีกหรือเปล่า ถ้าโชว์คงเข้าศูนย์ครับ ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณมากๆ

teddyisman
10-09-2012, 08:12
มันหลายจุด เชคโคดก่อนค่อยไล่หาดีกว่า