PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แถวบ้านเรามีที่ไหนให้เติมลมไนโตรเจนบ้างครับ

George Triton
13-09-2012, 13:48
แถวบางปูนะครับผม

pream11
13-09-2012, 17:39
ผมเติมแต่ NV อยู่กิ่งแก้ว ฟรีตลอด ไม่เคยขอดูบัตร member เลย

off_tp
13-09-2012, 20:39
หน้าบิ๊กC บางพลีก็มีครับ

sjball007
13-09-2012, 22:27
ศรีนครินทร์เลยครับ มีเกือบทุกร้าน หรือไม่ก็ บีควิกทุกสาขา

CHATREE
14-09-2012, 08:10
ร้าน ดีอาร์ ตรง ธกส. สมุทรปราการคัฟฟฟฟ

nongtaoja
14-09-2012, 09:21
ผมเติมที่ a.c.t. หน้าบิ๊กซีบางพลี ครับ 200 บาท ประกัน 6 เดือน

CHlNCHAN
14-09-2012, 11:43
เอ่อ.. คือผมไม่ได้มากวน หรืออะไรนะครับ พอดีเคยอ่านเจอเกี่ยวกับการเติมลมด้วยไนโตรเจน ในนิตยสาร นักเลงรถ , ป้ายแดง , Option , Evo ฯลฯ พวกเนี้ยแหละครับ ตอนนั้นพอดีน้ำท่วม ผมเป็นเซลส์ฮอนด้า ไม่มีอะไรทำ เลยอ่านหนังสือเกี่ยวกับรถที่โชว์รูมเอาไว้ให้ลูกค้าอ่าน ผมอ่านเจอเค้าบอกว่า เติมไนโตรเจนแทบไม่มีผลอะไรเลย เพราะเค้าใช้สำหรับเติมให้กับรถแข่งเท่านั้น ถ้าใช้งานจริงบนท้องถนนแทบจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย แต่ผลเสียที่เห็นๆ ก็คือ เติมครั้งนึงใช้เงินเยอะมาก!! ผิดกับลมธรรมดาที่เติมฟรี.. อยากให้ผู้รู้ช่วยมาชี้แนะเป็นความรู้ต่อไปด้วยครับ.. ^ ^

mai_love
14-09-2012, 11:56
ตอนนี้ผมก็เติมอยู่นะครับ เติมฟรี ที่ร้าน nv เพชรเกษม และ nv สาขาอื่นๆ เหตุผลเคยประสบมาครับ เมื่อก่อนเติมลม ขับทางไกลรู้สึกว่าร้อนมาก เจอเศษเหล็กทิ่ม ซึมจนถึงขอบแมกเลยครับ พอเติมไนโตร เจอเหตการเดิม วิ่งทางไกลๆไม่ค่อยร้อน พอยางซึม(รั่ว) ไนโตร ช่วยให้ลมยังไม่อ่อนถึงแมกครับ ไม่รู้นะ ผมเจอมาแบบนี้ รอน้าๆท่านอื่นมาแถลงเช่นกันครับ

14-09-2012, 14:30
ขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากครับ

14-09-2012, 14:31
วันเสาร์เจอกันครับน้าตรี เดี๋ยวเตรียมปะแจไปนะครับ

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงานซะก่อน อิอิ

CHATREE
15-09-2012, 08:21
วันเสาร์เจอกันครับน้าตรี เดี๋ยวเตรียมปะแจไปนะครับ

ถ้าไม่ติดขัดเรื่องงานซะก่อน อิอิ
รับทราบครับ

sjball007
15-09-2012, 09:10
ขอแตะลงมาเรื่องก๊าซ ซักนิสนึงครับ อากาศที่เราหายใจเข้าไปนี้จะมีส่วนผสมของ ก๊าสอยู่ 3 ชนิดหลักๆ คือ ออกซิเจน O2=21% ไนโตรเจน N2=78% และ คาร์บอนไดออกไซด์ C02=1% แต่เรื่องที่เติมลมไนโตรเจนแล้วมีผลอะไรกับยางบ้างนี้ผมจะอธิบายไปตามที่ผมได้รับความรู้มาน่ะครับ(แบคร่าวๆ) คือ อัตราการขยายตัวของอากาศอัดหรือ ลมจากปั๊มลม เมื่อโดนความร้อนจะขยายจตัวมากกว่า N2 เพราะในอากาศอัดจะมีส่วนผสมของ O2 อยู่อย่างที่กล่าวไปด้านบน เพราะฉะนั้น ทำไมถึงต้องเติม N2 เข้าไปในรถแข่ง เพราะเวลาวิ่งด้วยความเร็วเป็นระยะทางไกลๆกับพื้นถนนร้อนๆ ทำให้ยางร้อนและเกิดการขยายตัวของ O2 จึงทำให้ยางระเบิดได้ครับ เค้าจึงคิดใช้ N2 ซึงเป็นก๊าซเฉื่อย มาเติมใยยางรถยนต์ซึ่งป้องกันการระเบิดครับ ลองสังเกตุดูครับ ว่าเราเติมลมปกติแล้ววิ่งร้อนๆลองเช็คลมยางดูครับจะมีแรงดันเพิ่มขึ้น 1-3 psi เมื่อเทียบกับ N2 แล้วจะเพิ่มขึ้นน้อยมาก ในส่วนตัวผมเคยถามร้านที่เค้าเติม ไนโตร เค้าใช้เครื่องแยกอากาศแต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นไนโตรจิงหรือปล่าวครับเพราะผมไม่ได้เอาเครื่องวัด แก๊ส ไปด้วย อิอิ

jee4x4
15-09-2012, 10:26
- AIR มี N2 =78% O2 =21% Argon~1% และอาจมีความชื้นบางส่วนปนมาด้วย
- N2 ที่มาจากกระบวนการกลั่นผ่านหอกลั่นเย็น ค่า purity อยู่ที่ 99.9999%
- แล้วตามสถานที่เติม N2 เขาเอาแก๊สมาจากไหนครับที่เติมลมให้เรา ถ้าเขามีเครื่องแยกเองจงอย่าไปเชื่อว่าจะได้เติม N2 บริสุทธิ์เพราะว่ามันไม่ได้กลั่นเพื่อแยก gas ง่ายขนาดนั้นการจะแยก gas ทั้งสามประเภทที่รวมตัวกันที่เราเรียกว่า AIR ต้องใช้หอกลั่นแยกและต้องทำให้เกิดความเย็นถึง -183 ถึง -196'C ในการแยก O2,Ar,N2 ออกจากกัน สำหรับร้านยางที่เติมผ่านเครื่องที่เขาอ้างว่าเป็นเครื่องแยกจริงๆมันอาจเป็นแค่เครื่องอัดอากาศแล้วกำจัดน้ำและความชื้นท่านก็จะได้แค่ N2 78% เหมือนเดิมแต่ความชื้นลดลงแค่นั้น
- ถ้าร้านไหนเติมโดยใช้ ถัง หรือ ท่อ ที่ซื้อมาจากโรงแยกอากาศแบบนั้นถึงจะได้ N2 purity >99.99% ซึ่งโรงแยกอากาศในบ้านเราตอนนี้ มีดังนี้ Linde(TIG),BIG,Airliquid และ Praxair
การเติม N2 ดีกว่าเติม air แน่นอนด้วยเหตุผลตามที่น้าบอลกล่าวไว้ด้านบนครับ

1000plus
15-09-2012, 10:41
เอ่อ.. คือผมไม่ได้มากวน หรืออะไรนะครับ พอดีเคยอ่านเจอเกี่ยวกับการเติมลมด้วยไนโตรเจน ในนิตยสาร นักเลงรถ , ป้ายแดง , option , evo ฯลฯ พวกเนี้ยแหละครับ ตอนนั้นพอดีน้ำท่วม ผมเป็นเซลส์ฮอนด้า ไม่มีอะไรทำ เลยอ่านหนังสือเกี่ยวกับรถที่โชว์รูมเอาไว้ให้ลูกค้าอ่าน ผมอ่านเจอเค้าบอกว่า เติมไนโตรเจนแทบไม่มีผลอะไรเลย เพราะเค้าใช้สำหรับเติมให้กับรถแข่งเท่านั้น ถ้าใช้งานจริงบนท้องถนนแทบจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย แต่ผลเสียที่เห็นๆ ก็คือ เติมครั้งนึงใช้เงินเยอะมาก!! ผิดกับลมธรรมดาที่เติมฟรี.. อยากให้ผู้รู้ช่วยมาชี้แนะเป็นความรู้ต่อไปด้วยครับ.. ^ ^
ตอนนี้ผมก้อเติม n2 เติมครั้งแรกที่บีควิกให้เค้าเครียร์ลมเก่าออกก่อน เสียค่าบริการ 100 บาท แล้วก้อเช็คลมยางพร้อมเติม n2 ฟรีตลอด 6 เดือนขับมั่นใจขึ้นเยอะครับ แต่ก่อนหน้านี้เติมลมธรรมดาไปเติมร้านยางหน้า big c บางพลีเสียไปล้อละ 5 บาทแถมต้องเติมเองด้วยใจร้าย เพื่อความปลอดภัยครับยอมเสียมากกว่า 20 บาทดีกว่าครับผม

jee4x4
15-09-2012, 11:51
ลองอ่านดูครับ
ประโยชน์ของการเติมลมไนโตรเจน ในบรรยากาศปกติอากาศจะประกอบด้วย
1. ออกซิเจน 20.95%
2. ไนโตรเจน 78.08%
3. อาร์กอน 0.93%
4. คาร์บอนไดออกไซด์ 0.03%
5. ก๊าซอื่นๆ กับสิ่งเจือปน 0.01%

.......... โดยคุณสมบัติของออกซิเจนเป็นก๊าซซึ่งช่วยให้เกิดการสันดาปได้ ซึ่งถ้าหากมีอยู่ในยางมากเกินไปจะทำให้โลหะเกิดออกไซด์หรือทำให้กระทะล้อเป็นสนิม เมื่อออกซิเจนไปรวมตัวกับไฮโดรเจนก็จะทำให้เกิดเป็นหยดน้ำ และทำให้เศษแป้งที่เคลือบท้องยางเกาะตัวเป็นก้อนแล้วกลิ้งอยู่ในยาง ถ้าหากก้อนแป้งนี้มีขนาดโตขึ้นมากๆ จะมีผลทำให้พวงมาลัยรถสั่นได้ และยังมีปฏิกิริยากับส่วนผสมของเนื้อยาง ออกซิเจนจะเร่งทำให้คุณภาพของยางหมดอายุไวขึ้น เนื่องจากในหนึ่งอะตอมของออกซิเจนจะประกอบด้วย 16 โมเลกุล เป็นโมเลกุลที่เล็กเกาะตัวกันภายในไม่แน่นทำให้เคลื่อนที่ได้เร็วในขณะที่รถเคลื่อนที่จึงเสียดสีกัน ทำให้ต้องเช็คและเติมลมบ่อย

.......... ไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อยไม่ทำปฏิกิริยาใดๆ ทั้งสิ้น มีการจับยึดตัวกันคล้ายวุ้น ทำให้เคลื่อนตัวเสียดสีกันน้อย มีความร้อนน้อย และแรงดันในยางไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก ใน 1 อะตอมของไนโตรเจนจะประกอบด้วย 14 โมเลกุล เป็นโมเลกุลที่โต ทำให้แทรกตัวออกจากยางยาก จึงไม่ต้องเติมลมบ่อย

.......... หลักการในการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนจะต้องเติมลมให้ปริมาณของออกซิเจนภายในยางมีปริมาณเป็นครึ่งหนึ่งของปริมาณออกซิเจนในบรรยากาศภายนอก หลักการทำงานของเครื่องเติมลมไนโตรเจน โดยต่อท่อลมจากปั๊มลม (แหล่งจ่ายลม) ให้ลมผ่านกรองขนาด 20 um เพื่อกรองดักน้ำออก จากนั้นลมที่ผ่านการดักน้ำออกแล้วจะผ่านกรองขนาด 5 um เพื่อกรองดักน้ำมันออกแล้วให้ลมที่กรองแล้วไหลผ่านอุปกรณ์ครีบทำให้ลมที่ผ่านอุปกรณ์นี้หมุน เมื่อลมถูกทำให้หมุนจะเกิดแรงเหวี่ยงทำให้ออกซิเจนจะเหวี่ยงหลุดตัวออกมาและผ่านกรองขนาด 0.001 um หลุดออกบรรยากาศภายนอก ส่วนไนโตรเจนเกาะตัวกันได้ดี และมีโมเลกุลที่โตกว่าจึงหลุดผ่านกรองไม่ได้ จึงถูกส่งไปเก็บยังถังสำรอง เพื่อเตรียมไว้เติมลมยาง
..........

ข้อดีในการเติมลมไนโตรเจน
1. ลดอัตราการระเบิดของลมยาง เพราะก๊าซไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย การยึดติดกันของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้การขยับตัวเคลื่อนที่ช้า โมเลกุลเสียดสีกันน้อย จึงทำให้ลมภายในยางเกิดความร้อนสะสมน้อย แรงดันลมในยางจึงเปลี่ยนแปลงไม่มาก ทำให้ยางมีโอกาสระเบิดน้อย (ส่วนมากยางที่ระเบิดเกิดจากแรงดันลมในยางเพิ่มสูงขึ้น ประกอบกับโครงผ้าใบเริ่มเสื่อมคุณภาพจึงเกิดการระเบิด) ล้อที่เติมลมไนโตรเจนแล้วยังมีความร้อนอยู่บ้าง เนื่องจากการเสียดสีของลูกปืนล้อ เบรก ที่ส่งผ่านกระทะล้อมาสู่ยาง และเกิดจากยางเสียดสีกับพื้นถนน ถ้ารถวิ่งทางตรงยางจะเสียดสีกับถนนน้อยกว่าในขณะเลี้ยว แต่ 80% ของการขับขี่คือการหักเลี้ยวตามโค้งถนนหรือแซงและหลบ
2. นุ่มนวลและลดเสียงดังจากยางกระทบพื้น เพราะก๊าซไนโตรเจนมีกายึดติดของโมเลกุลคล้ายวุ้น ทำให้เคลื่อนที่ช้า เมื่อยางกระทบกับคลื่นตะเข็บของถนน ยางจะเคลื่อนที่ยืดหยุ่นตัวช้าลง ทำให้การขับขี่นุ่มนวลขึ้น และลดเสียงดังของยางไปได้มาก (ถ้ายางซีรี่ส์ต่ำจะเห็นผลน้อย ถ้ายางซีรี่ส์สูงๆ จะเห็นผลได้มาก หรือถ้ายางที่ร่องดอกยางห่างๆ จะเห็นผลและเงียบลงไปมาก)
3. เป็นก๊าซที่มีน้ำหนักเบาโดยคุณสมบัติของก๊าซจึงมีผลคล้ายข้อที่ 2. คือนุ่มนวลและลดเสียงดัง
4. ไม่ทำให้กระทะล้อเป็นสนิมและแป้งที่เคลื่อบยางก็ไม่เป็นก้อนในท้องยาง เพราะในการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนทำให้ในยางมีปริมาณออกซิจนอยู่น้อย ถ้าออกซิเจนไปรวมตัวทำปฏิกิริยากับเหล็กหรืออลูมิเนียมจะทำให้เกิดสนิมที่บริเวณกระทะล้อได้ และถ้าออกซิเจนไปรวมตัวกับไฮโดรเจนซึ่งปะปนอยู่ในลมยาง จะทำให้เกิดเป็นหยดน้ำ H2O หยดน้ำนี้เมื่อกลิ้งอยู่ในท้องยางจะทำให้แป้งที่อยู่ในท้องยางรวมตัวกันเป็นก้อนกลิ้งอยู่ในท้องยาง และขนาดโตขึ้นเรื่อยๆ ตามอายุ ถ้าก้อนแป้งนี้มีมากหรือขนาดใหญ่พอที่จะทำให้พวงมาลัยรถสั่นได้ ต้องถ่วงล้อใหม่ แต่มักจะถ่วงไม่ลง ถ้าหากไม่นำเอาก้อนนี้ออกก่อน
5. ไม่ต้องเติมลมหรือเชคลมยางบ่อยๆ เพราะอะตอมของไนโตรเจนมีขนาดโตกว่าออกซิเจน ซึ่งออกซิเจนสามารถซึมเข้าออกเนื้อยางได้ แต่ไนโตรเจนไม่สามารถซึมผ่านได้ ดังนั้นเมื่อเติมไนโตรเจนจึงทำให้ลมยางไม่ค่อยลดลง จากที่เคยทดลอง 3 เดือน มีการลดลงประมาณ 1 ปอนด์ ซึ่งถือว่าน้อยมาก ในการเติมลมยางเราไม่เติมลมไนโตรเจนเข้าไป 100% เพราะออกซิเจนจากภายนอกจะซึมเข้าหาภายในยาง ทำให้แรงดันลมยางเพิ่มขึ้น โดยปกติจะเติมไนโตรเจนเข้าไป 95% - 97% ให้ออกซิเจนเหลือภายในยางเพื่อต้านออกซิเจนที่จะแทรกจากอากาศภายนอก เพราะฉะนั้นถ้านำไนโตรเจนแบบถังไนโตรเจน 100% มาเติมลมยาง พอใช้ไปออกซิเจนจากภายนอกจะแทรกเข้าไปทำให้ลมยางเพิ่มขึ้นเอง (คุมแรงดันลมไม่ได้)
6. ยืดอายุยาง เพราะในยางรถยนต์ประกอบด้วยสารเคมี ถ้ามีออกซิเจนอยู่มาก ออกซิเจนจะทำปฏิกิริยากับเคมีทำให้เนื้อยางเสื่อมสภาพเร็ว และเนื่องจากไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ทำให้ยางมีความร้อนน้อย มีผลให้ยางสึกหรอน้อยตามไป

ที่มา : car-today.com

jee4x4
15-09-2012, 12:03
ข้อมูลเขาใช้ได้ครับแต่ผม ค้านตรงขั้นตอนการแยก N2 ออกจากอากาศ เพราะส่วนตัว ผมทำงานอยู่ที่โรงแยกอากาศขั้นตอนที่เขาเขียนไว้ด้านบนเป็นเครื่องเติมลม N2 ซึ่งไม่ต้องเข้าสู่กระบวนการกลั่นแต่เมื่อวิเคราะห์จากหลักการทำงานของเครื่องแล้วมันเป็นเพียงการทำให้ได้มาซึ่ง dry air คืออากาศที่ไม่มีความชื้นหรือน้ำปะปน ถ้าจะแยก N2 จริงๆต้องเข้าสู่กระบวนการกลั่นในหอกลั่นเย็นต้องทำการแยก O2 ออกจากอากาศที่อุณหภูมิ -183'C N2 ต้องให้อุณหภูมิ -196'C ที่ความดันบรรยากาศ แต่เครื่องเติมลมยางตามร้านทั่วไปคงเป็นเหมือนที่เขาเขียนไว้ดังนั้นถ้าเติมจากเครื่องแบบนี้ก็จะได้แค่ dry air ซึ่งก็ดีกว่า air ที่มีความชื้นตรงที่มันไม่มีน้ำปะปนเวลาเจอความร้อนน้ำไม่เดือดแรงดันลมยางจะไม่สูงขึ้นมาก

ACE12345678
15-09-2012, 12:20
อาจารย์ทั้งน้าน ^^ (เอาแบบง่าย ๆ สั้น ๆ ครับ เติม ไนโตรเจน วิ่งไกล ลมในยางไม่แข็งไม่เสี่ยงกับยางระเบิด หน้ายางอายุยาวกว่าเดิมลมธรรมดา
และอัตราการรั่วซึมช้ากว่าลมธรรมมาก ประมาณว่า 6 เดือนเช็ค 1 ครัง อิ อิ )
Ref : คำบอกของร้านแมกซ์ SMB (เปลี่ยน Max,ยาง เติม ไนโตรฯ ฟรีตลอด...ชี..พ....)

sjball007
16-09-2012, 07:44
- AIR มี N2 =78% O2 =21% Argon~1% และอาจมีความชื้นบางส่วนปนมาด้วย
- N2 ที่มาจากกระบวนการกลั่นผ่านหอกลั่นเย็น ค่า purity อยู่ที่ 99.9999%
- แล้วตามสถานที่เติม N2 เขาเอาแก๊สมาจากไหนครับที่เติมลมให้เรา ถ้าเขามีเครื่องแยกเองจงอย่าไปเชื่อว่าจะได้เติม N2 บริสุทธิ์เพราะว่ามันไม่ได้กลั่นเพื่อแยก gas ง่ายขนาดนั้นการจะแยก gas ทั้งสามประเภทที่รวมตัวกันที่เราเรียกว่า AIR ต้องใช้หอกลั่นแยกและต้องทำให้เกิดความเย็นถึง -183 ถึง -196'C ในการแยก O2,Ar,N2 ออกจากกัน สำหรับร้านยางที่เติมผ่านเครื่องที่เขาอ้างว่าเป็นเครื่องแยกจริงๆมันอาจเป็นแค่เครื่องอัดอากาศแล้วกำจัดน้ำและความชื้นท่านก็จะได้แค่ N2 78% เหมือนเดิมแต่ความชื้นลดลงแค่นั้น
- ถ้าร้านไหนเติมโดยใช้ ถัง หรือ ท่อ ที่ซื้อมาจากโรงแยกอากาศแบบนั้นถึงจะได้ N2 purity >99.99% ซึ่งโรงแยกอากาศในบ้านเราตอนนี้ มีดังนี้ Linde(TIG),BIG,Airliquid และ Praxair
การเติม N2 ดีกว่าเติม air แน่นอนด้วยเหตุผลตามที่น้าบอลกล่าวไว้ด้านบนครับ

พอดีตอบแบบคร่าวๆให้เข้าใจได้ง่ายออ่ะครับ ไม่ได้ลงลึก น้าจีอยู่ บ.ไหนคับ ผม Linde TIG

jee4x4
16-09-2012, 13:05
พอดีตอบแบบคร่าวๆให้เข้าใจได้ง่ายออ่ะครับ ไม่ได้ลงลึก น้าจีอยู่ บ.ไหนคับ ผม Linde TIG
ผมอยู่ BIG โรงงาน 2 ครับอยู่ติดกันเนี้ยแหละเมื่อก่อนเตะบอลกระชับมิตรกันประจำแต่ตอนนี้โครงสร้างองค์กรของ Linde เปลี่ยนไปเลยไม่ค่อยได้พบปะพูดคุยกันเหมือนเมื่อก่อน อิอิ

wit1673
18-09-2012, 02:07
บริษัทผมก็เป็นลูกค้าtigครับน้า

ACE12345678
18-09-2012, 20:08
บริษัทผมก็เคยเช่าถัง อ๊อกซิเจน tig ครับแถวอ่อนนุช

sjball007
28-09-2012, 21:46
ผมอยู่ BIG โรงงาน 2 ครับอยู่ติดกันเนี้ยแหละเมื่อก่อนเตะบอลกระชับมิตรกันประจำแต่ตอนนี้โครงสร้างองค์กรของ Linde เปลี่ยนไปเลยไม่ค่อยได้พบปะพูดคุยกันเหมือนเมื่อก่อน อิอิ
ปกติผมไม่ได้อยู่กับแก๊ส ผมจะอยู่ hard good ที่เกี่ยวกับเครืีองจักร อ่ะคับ