PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอเรื่องลมยาง ไนโตรเจน ครับน้า

pawit_jo
14-09-2012, 12:37
คือว่ามีคนมาแนะนำว่าพอรับรถวันแรกแล้วไปเปลี่ยนลมยาง เติมเป็นไนโตรเจน เลย
ผมมีข้อสงสัยเรื่องการเติมไนโตรเจนครับว่าทำได้ไหม ขอบคุณครับน้าๆ:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002
แล้วมีผลดี หรือ ผลเสียอย่างไรบ้างครับ

yodkwuan1
14-09-2012, 17:28
อย่าซีเรียสครับ อากาศธรรมดาก็มี เกือบ 80% แต่ถ้าฟรีก็แล้วไป

iamday
14-09-2012, 17:34
อย่าซีเรียสครับ อากาศธรรมดาก็มี เกือบ 80% แต่ถ้าฟรีก็แล้วไป

ใช่ครับ
ในบรรยากาศที่เราหายใจ มีไนโตรเจนอยู่ 75-80%
หน้าฝนต้นไม้ถึงได้เขียวขจี
เพราะน้ำได้ตรึงไนโตเจนในอากาศลงดินให้ต้นไม้ไง

LuftWaffe
14-09-2012, 17:35
ลมไนโตรเจนคืออะไร ?
ลมไนโตรเจน คือลมยางธรรมดาที่เราใช้เติมยาง เพียงแต่ได้เข้าเครื่องคัดเอาออกซิเจนและความชื้นออกเหลือเพียงไนโตรเจนเพียงอย่างเดียว ซึ่งมีใช้กันมานานแล้วในต่างประเทศ และบางประเทศได้ออกกฎหมายให้รถโดยสารและรถบรรทุกต้องเติมไนโตรเจนและเครื่องบินทุกลำต้องเติมลมยางด้วยไนโตรเจนเท่านั้น
เติมลมยางด้วยไนโตรเจนดีอย่างไร ?
เมื่อนำลมไนโตรเจนมาเติมยางรถยนต์ จะช่วยให้ยางรถไม่ร้อนไม่ขยายตัว ลดอัตราการระเบิดของยาง ลดการสั่นสะเทือนและลดเสียงดัง ทำให้รถวิ่งได้นุ่มนวลขึ้น ช่วยให้ยางสึกหรอน้อยลง ทำให้อายุของยางนานขึ้น เมื่อขับด้วยความเร็วสูงยางจะเกาะถนนช่วยให้เข้าโค้งได้ดี และการเบรกก็ดีขึ้นด้วย ไม่ต้องคอยเติมลมยางบ่อยๆ ซึ่งจะช่วยให้ระบบช่วงล่าง โช๊ค และระบบกันสะเทือนสึกหรอน้อยลง ทำให้ประหยัดค่าซ่อมช่วงล่าง และประหยัดค่าใช้จ่ายในการเติมน้ำมันด้วย
การเติมลมยางไนโตรเจนต้องเติมบ่อยแค่ไหน ?
เติมแค่ครั้งแรกครั้งเดียวก็สามารถอยู่ได้จนกว่าจะมีการปะยางหรือเปลี่ยนยางใหม่ แค่ปกติแล้วควรมีการตรวจเช็คประมาณ 2 - 3 เดือนต่อครั้ง
ไปต่างจังหวัดแล้วหาที่เติมไม่ได้จะทำอย่างไร ?
ปกติยางที่เติมด้วยไนโตรเจนจะไม่ค่อยรั่วซึม จึงไม่จำเป็นต้องเติมบ่อย แต่หากหาลมไนโตรเจนไม่ได้ ก็สามารถเติมลมธรรมดาได้โดยไม่มีอันตรายใดๆ แต่ยางบางเส้นนั้นจะกลายเป็นลมธรรมดาไป ซึ่งไม่เป็นอันตราย ไม่ทำให้ยางเสียหาย แล้วค่อยมาเปลี่ยนเป็นลมไนโตรเจนภายหลังเฉพาะล้อนั้นก็ได้
ประโยชน์ที่นำมาใช้เติมลมยางรถยนต์
- ล้อยางที่เติมก๊าซไนโตรเจนจะอยู่ได้นาน เนื่องจากก๊าซไนโตรเจนจะรั่วได้ช้ากว่าลมธรรมดาถึง 3 เท่า
- ช่วยปกป้องยางจากสภาวะความร้อนสูงเกินไป จึงลดปัญหาการระเบิดของยาง เพิ่มความปลอดภัยในขณะวิ่ง
- ช่วยลดความร้อน จึงลดแรงต้านของล้อยาง ทำให้ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงได้
- การขับขี่นุ่มกว่าในทุกระดับความเร็ว
- ช่วยในการยึดเกาะถนน ด้วยแรงดันที่เหมาะสมในยาง
- ช่วยยืดอายุการใช้งานของล้อยาง
- ก๊าซไนโตรเจน ไม่ก่อให้เกิดความสึกกร่อนของดอกยาง และไม่สูญเสียความยืดหยุ่น

เครดิต http://www.chaime.net/forum/showthread.php?tid=215

ปล.ผมเติมที่บีควิกครับ สี่ล้อร้อยบาทแล้วตอนนี้ ถูกกว่ามะก่อน แถมไม่ต้องเติมลมยางบ่อยๆด้วยครับ

TritonRider
14-09-2012, 17:57
ข้อเสีย เพียบบบ

ลมไนโตรเจนมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร

1. การเติมลมยางโดยผ่านเครื่องกรองไนโตรเจนเป็นการเพิ่มปริมาณก๊าซไนโตรเจน ดังนั้นปริมาณของไฮโดรเจนและออกซิเจนก็จะน้อยลง ส่งผลให้โอกาสที่จะเกิดความชื้นอันเป็นต้นเหตุของสนิมที่กระทะล้อก็น้อยลงด้วย แต่สำหรับกระทะล้อรุ่นใหม่ๆ จะถูกผลิตขึ้นมาด้วยโลหะผสมที่เรียกว่าแมกนีเซียมอัลลอยด์ ซี่งมีคุณสมบัติป้องกันการเกิดสนิม ดังนั้นการใช้เติมลมยางไนโตรเจนเนื่องจากเหตุผลป้องกันสนิมจึงคงเป็นทางเลือกที่ไม่จำเป็นนัก

2. เนื่องจากก๊าซไนโตรเจนเป็นก๊าซที่มีขนาดโมเลกุลใหญ่ ดังนั้นจึงเป็นการลดปัญหาการซึมออกของลมยางได้ดีขึ้นและลดปัญหาการเปลี่ยนแปลงแรงดันลมยางในขณะใช้งานให้น้อยลง จึงสามารถใช้งานรถยนต์ได้อย่างต่อเนื่องเป็นระยะทางไกลๆมากขึ้น

3. ก๊าซไนโตรเจนตามคุณสมบัติเป็นก๊าซที่เบากว่าอากาศ ดังนั้นหากขอบยางไม่สนิทหรือมีรอยรั่วเพียงเล็กน้อย ไนโตรเจนจะรั่วออกจากยางเร็วกว่าอากาศ ฉะนั้นจึงเป็นผลเสียและเป็นอันรายสำหรับรถที่มีโอกาสต้องวิ่งบนทางขรุขระ

4. การเกิดปัญหาล้อสั่น พวงมาลัยสั่นขณะรถวิ่ง เกิดได้เนื่องจากน้ำหนักที่ไม่ได้สมดุลของล้อ อันเป็นผลมาจากโคลงสร้างกระทะล้อ และยางไม่ได้สมดุลย์ ต้องทำการถ่วงล้อใหม่ หรือปรับโครงสร้างของล้อ หรืออาจเกิดจากความดันลมในยางไม่เหมาะสม สำหรับไนโตรเจนช่วยลดปัญหาการสั่นของล้อได้สำหรับรถที่ต้องวิ่งเป็นระยะทางไกลต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน อันเป็นผลจากแรงดันลมในยางไม่สมดุลเพราะความร้อนที่เปลี่ยนแปลงมากได้บางส่วนเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ปัญหานี้จำเป็นต้องแก้ไขที่ต้นเหตุเป็นสำคัญ

ลมยางไนโตรเจนเหมาะสมกับยางใช้งานประเภทใด และไม่เหมาะกับยางใช้งานประเภทใด

เนื่องจากไนโตรเจนมีคุณสมบัติเด่นด้านการคงสภาพเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนแปลง แต่ก็มีคุณสมบัติด้อยที่มีน้ำหนักเบากว่าจึงรั่วซึมได้รวดเร็วหากมีรอยรั่วเพียงเล็กน้อย ดังนั้นจึงเหมาะกับยางที่ต้องวิ่นด้วยความเร็วสูงบนทางเรียบ เช่น รถแข่งในสนามรถสูตรหนึ่ง Formula 1 หรือรถยนต์ที่ต้องรีบเร่งไปให้ถึงจุดหมายปลายทางอย่างตรงต่อเวลา แต่สำหรับรถที่มีโอกาสวิ่งบนถนนขรุขระเป็นหลุม หรือเป็นเนิน ควรหลีกเลี่ยงการใช้ลมยางไนโตรเจน

badbhoom
14-09-2012, 18:35

ลมไนโตรเจนมีข้อดี-ข้อเสียอย่างไร

1. การเติมลมยางโดยผ่านเครื่องกรองไนโตรเจนเป็นการเพิ่มปริมาณก๊าซไนโตรเจน ดังนั้นปริมาณของไฮโดรเจนและออกซิเจนก็จะน้อยลง ส่งผลให้โอกาสที่จะเกิดความชื้นอันเป็นต้นเหตุของสนิมที่กระทะล้อก็น้อยลงด้วย แต่สำหรับกระทะล้อรุ่นใหม่ๆ จะถูกผลิตขึ้นมาด้วยโลหะผสมที่เรียกว่าแมกนีเซียมอัลลอยด์ ซี่งมีคุณสมบัติป้องกันการเกิดสนิม ดังนั้นการใช้เติมลมยางไนโตรเจนเนื่องจากเหตุผลป้องกันสนิมจึงคงเป็นทางเลือกที่ไม่จำเป็นนัก

2. เนื่องจากก๊าซไนโตรเจนเป็นก๊าซที่มีขนาดโมเลกุลใหญ่ ดังนั้นจึงเป็นการลดปัญหาการซึมออกของลมยางได้ดีขึ้นและลดปัญหาการเปลี่ยนแปลงแรงดันลมยางในขณะใช้งานให้น้อยลง จึงสามารถใช้งานรถยนต์ได้อย่างต่อเนื่องเป็นระยะทางไกลๆมากขึ้น

3. ก๊าซไนโตรเจนตามคุณสมบัติเป็นก๊าซที่เบากว่าอากาศ ดังนั้นหากขอบยางไม่สนิทหรือมีรอยรั่วเพียงเล็กน้อย ไนโตรเจนจะรั่วออกจากยางเร็วกว่าอากาศ ฉะนั้นจึงเป็นผลเสียและเป็นอันรายสำหรับรถที่มีโอกาสต้องวิ่งบนทางขรุขระ

4. การเกิดปัญหาล้อสั่น พวงมาลัยสั่นขณะรถวิ่ง เกิดได้เนื่องจากน้ำหนักที่ไม่ได้สมดุลของล้อ อันเป็นผลมาจากโคลงสร้างกระทะล้อ และยางไม่ได้สมดุลย์ ต้องทำการถ่วงล้อใหม่ หรือปรับโครงสร้างของล้อ หรืออาจเกิดจากความดันลมในยางไม่เหมาะสม สำหรับไนโตรเจนช่วยลดปัญหาการสั่นของล้อได้สำหรับรถที่ต้องวิ่งเป็นระยะทางไกลต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน อันเป็นผลจากแรงดันลมในยางไม่สมดุลเพราะความร้อนที่เปลี่ยนแปลงมากได้บางส่วนเท่านั้น อย่างไรก็ตาม ปัญหานี้จำเป็นต้องแก้ไขที่ต้นเหตุเป็นสำคัญ

ลมยางไนโตรเจนเหมาะสมกับยางใช้งานประเภทใด และไม่เหมาะกับยางใช้งานประเภทใด

เนื่องจากไนโตรเจนมีคุณสมบัติเด่นด้านการคงสภาพเมื่ออุณหภูมิเปลี่ยนแปลง แต่ก็มีคุณสมบัติด้อยที่มีน้ำหนักเบากว่าจึงรั่วซึมได้รวดเร็วหากมีรอยรั่วเพียงเล็กน้อย ดังนั้นจึงเหมาะกับยางที่ต้องวิ่นด้วยความเร็วสูงบนทางเรียบ เช่น รถแข่งในสนามรถสูตรหนึ่ง Formula 1 หรือรถยนต์ที่ต้องรีบเร่งไปให้ถึงจุดหมายปลายทางอย่างตรงต่อเวลา แต่สำหรับรถที่มีโอกาสวิ่งบนถนนขรุขระเป็นหลุม หรือเป็นเนิน ควรหลีกเลี่ยงการใช้ลมยางไนโตรเจน

ใช่เหรอครับ เพราะผมเคยทราบแต่ว่าไนโตรเจนโมเลกุึลใหญ่กว่าออกซิเจน จึงทำให้รั่วซึมช้ากว่า ​

pawit_jo
14-09-2012, 20:07
ขอบคุณ น้าๆ นะครับที่ช่วยให้คำแนะนำครับ :19::19::19:

Sinplug
14-09-2012, 20:24
ใช่เหรอครับ เพราะผมเคยทราบแต่ว่าไนโตรเจนโมเลกุึลใหญ่กว่าออกซิเจน จึงทำให้รั่วซึมช้ากว่า ​

ตามน้าครับ 1 เสียง

samapong2003
19-09-2012, 09:34
ไม่รู้นะ...................แต่ส่วนตัว ใช้มาโดยตลอด ไม่ค่อยได้เช็คลมยางบ่อย 2-3 เดือน เจอกันที ฟรีตลอดงาน เพราะเปลี่ยนยางร้านนั้นๆ

psylencex
19-09-2012, 15:16
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่มาร่วมให้ข้อมูลดีๆ กันครับ ว่าจะลองแต่ .......อิอิ

น้อย หมู่8
13-07-2013, 16:30
ของเขาอาจจะดีบวกกลยุทธทางการขาย..แต่คิดว่าเกินความจำเป็นนะผมติดใจที่ยืดอายุยาง..ยืดได้กี่ปี..ยืดไปแล้วยางจะลื่นจนเกิดอุบัติเหตุมั้ย..แล้วราคามันแตกต่างกับลม(ฟรี)มากมั้ย

somdach tiansoo
13-07-2013, 16:49
อีกหนึ่งคันครับ ผมก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน เจ้าไนโตรเจน เนี่ย แต่เข้าปั๊มทีไร ถ้าหัวเติมสวยๆว่างๆ ผมก็จะเช็คลมยางทุกครั้งทุกครา ไปครับ

anfieldboy2538
15-07-2013, 14:01
ผมก็เป็นอีกคนที่ใช้อยู่ครับพอดีที่ทำงานมีก็เลยไม่ต้องเสียตังค์เติมมีครั้งนึงกลับบ้านที่วังน้ำเขียวยางเกิดรั่วก็เลยไปปะที่ร้านเพื่อนที่ร้านไม่มีไนโตรก็เลยต้องเติมลมธรรมดาเย็นนั้นวิ่งกลับโคราชลองวัดลมยางดูล้อที่เติมไนโตรวัดได้44ส่วนล้อที่ปะเติมลมธรรมดาวัดได้50ครับจากปรกติเติมใว้40ทุกล้อครับ

dokdoy
25-09-2013, 12:51
ลมในโตรเจนเริ่มใช้ครั้งแรกในยางเครื่องบินเพื่อลดอุณหภูมิตอนที่ล้อสัมผัสกับพื้นตอนลงจอด ที่มีมากกว่า 300 องศาและก็นำมาพัฒนาใช้กับรถยนต์ที่สใช้ความเร็วสูง จนถึงรถที่บรรทุกหนัก เพื่อลดการสะสมความร้อนที่ยาง ทำให้อุณหภูมิที่ยางค่อนค่าเสถียร ไม่ร้อนมากเกินไปจนทำให้ยางระเบิดในขณะที่ใช้งานอย่างหนัก แต่แต่แต่แต่ เครื่องเติมลมไนโตรเจนที่บ้านเรามันมาจากหลากที่ เครื่องบางเครื่องไม่สามารถ generate ลมออกมาได้ถึง 100 เปอร์เซ็นหรอกครับดีไม่ดีบางเครื่องจากจีน ใช้ไปสักพัก ลมที่เข้ามาสกปรกกว่าลมธรรมดาที่เราเติมกันอีก ดังนั้นถ้าเป็นไปได้ ลองมองดูที่เครื่องเติมลมในโตรเจนที่น้า ๆจะเติมถ้าชื่อออกทาง ยุโรปก็ดีหน่อย ถ้าชื่อประมาณตี๋ ตี๋ แปะ แปะ ก็ลมธรรมดาครับ
สรุป
ลมในโตรเจนดีกว่าลมธรรมดาแน่นอน ถ้ามาจากเครื่องที่ดี แต่ถ้าเครื่อง ไม่ดีก็.......นา นา จิตตัง คร๊าบ

pakij
25-09-2013, 13:48

เหรอครับถ้าต้องรับแรงกระแทกแล้วใช้ไม่ได้ แบบนี้ที่เติมในยางของเครื่องบินก็อันตรายซิครับ เพราะว่าเครื่องบินตอนที่ล้อลงแตะพื้น ต้องรับแรงกระแทกอย่างมากครับ งั้นผมต้องงดขึ้นเครื่องบินแล้วครับ กลัวยางรั่ว 555 (ล้อเล่นนะครับ)

KiLlerZ_MPF
29-05-2014, 10:20
ใช้มาตลอดครับ วิ่ง140-160 ตลอด..เติมครั้งแรก เส้นล่ะ 50บาท 50*4=200 บาท ของ cockpit ครับ หลังจากนั้นฟรีตลอดอายุการใช้งานของยางเส้นน้้นๆ ครับ

ปล.ก่อนหน้านี้..เคยมีประสบการณ์เติมลมธรรมดาวิ่งระยะทางไกลไม่ได้พักยาง....ยางระเบิด..กลิ้งลงข้างทางมาแล้วครับ...(รถต้องซ่อม 6 เดือน) แต่..ตั้งแต่ใช้ไนโตรเจนมา..ไม่เคยมีปัญหาใดๆ

Yo GLV
29-05-2014, 11:19
นานาจิตตังครับ แต่ผมใช้ไนรโตรครับ ผมเปลี่ยนยางร้านนั้น ก็เลยเติมฟรีตลอดครับ

ส่วนเริ่มเช็คลมยาง ผมสองสามเดือนครั้ง ลดลงนิดหน่อยถึงน้อยมากเมื่อเทียบกับ ลมธรรมดา

god-army
29-05-2014, 11:45
​ตั้งแต่เปลี่ยนยางใหม่ก็เติมเลยครับ อยู่ได้ 2-3 เดือนค่อยเติมทีนึง ถ้าลมยางธรรมดาเดือนเดียวต้องวิ่งเข้าปั๊มแล้ว

TRITON Species
29-05-2014, 14:33
เติมมาตลอดนะคะ สำหรับเจ้าไนโตร ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเป็นคนขี้ลืมและออกตจว.บ่อย จึงลดการเข้าตรวจเช็คลมยางได้ดี และความรู้สึกว่ายางเติมไนโตรนุ่มกว่าน่ะ อันนี้แล้วแต่ความชอบส่วนตัวนะคะ