PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เตือนน้าๆสำหรับนโยบายรถคันแรก

ไก่มวกเหล็ก
16-09-2012, 14:12
1 ห้าปีไม่เปลี่ยนรถไม่โอนทนไหวหรือ
2 มีหนี้หนักอยู่แล้วแต่เสียดายโอกาส ส่งไหวไหม
3 เด็ดสุด ดูสปีดท็อคเมื่อคืน อย่าหวังว่าได้เงินคืนแล้วชิ่ง ปล่อยยึด จะโดนฟ้องเอาเงินคืน ถ้าผ่อนไม่หมด ติดแบ็คริส ไม่มีเงินคืน ฟ้องล้มละลาย
คิดดีๆ ก่อนตัดสินใจ ด้วยความเคารพ

bandit@CM
16-09-2012, 14:20
คงต้องส่งแบบไม่ต้องนับกันไปก่อน 5 ปี

jackjack
16-09-2012, 18:05
ข้อ1.พอทนได้
ข้อ2.ไตร่ตรองดูอีกที
ข้อ3.ตรูไม่เอาดีกว่า :141::141::141:

dejawo
16-09-2012, 18:06
1 ห้าปีไม่เปลี่ยนรถไม่โอนทนไหวหรือ
2 มีหนี้หนักอยู่แล้วแต่เสียดายโอกาส ส่งไหวไหม
3 เด็ดสุด ดูสปีดท็อคเมื่อคืน อย่าหวังว่าได้เงินคืนแล้วชิ่ง ปล่อยยึด จะโดนฟ้องเอาเงินคืน ถ้าผ่อนไม่หมด ติดแบ็คริส ไม่มีเงินคืน ฟ้องล้มละลาย
คิดดีๆ ก่อนตัดสินใจ ด้วยความเคารพ

ดูเหมือนกันครับ +1000000000000000:kapook-17195-8823:

at_lai
16-09-2012, 20:51
ฮ่า ๆ ไม่ค่อยเห็นมีใครกลัว...เห็นซื้อกันตรึมมมมม....ไอ้เราล่ะกลัวแทน...( ปล..บางท่าน บางกรณีนะครับ)

MEAW_SAN
16-09-2012, 21:04
ผมเคยมีรถหลายคันแล้ว คันนี้ เลยตัดสินใจ ใช้ชื่อแฟน เพื่อเข้าร่วมโครงการ ที่น้าเอามาเตือนทั้งหมด ถูกต้องครับ ผมอ่านรายละเอียดมาอย่างดี

1 ห้าปีไม่เปลี่ยนรถไม่โอนทนไหวหรือ ขายได้โอนได้ ถ้าเราอยากขายอยากโอน แต่เราต้องคืนเงินส่วนที่เขาลดภาษีให้เราทั้งหมดไห้ สรรพากร
2 มีหนี้หนักอยู่แล้วแต่เสียดายโอกาส ส่งไหวไหม อันนี้ส่วนบุคคล ตัวใครตัวมัน ต้องรู้สถานะตัวเองดี 55
ตรงข้อนี้มันแน่นอนอยู่แล้ว และผมเชื่อว่า ไม่มีใครทำแน่นอน เพราะ เขาไม่คืนเราตูมเดียว แสนบาทแน่นอน ว่ากันว่า แบ่งจ่าย 5 งวดงวดละปี (แถมจะมาเป็นเงิน หรือ อะไรก็ไม่รู้ที่มีมูลค่า)
อาจจะเป็นโครงการที่มันหลอกลวง หรือไม่อย่างไรก็ตาม ถ้ามันไม่ได้ตามทีเขาพูด(รัฐบาล) ก็ไม่เป็นไร ปกติเราซื้อรถ มันก็ไม่เคยได้อะไรอยู่แล้ว แต่ถ้ามันได้ จากที่คุยไว้ แสนนึง เหลือ ห้าพัน หมื่นนึง ผมก็ยังโอเคแค่นั้นมันก็เงิน

นี่คือมุมมองของผม ขอบคุณน้าไก่ที่เอาข้อมูลมาเตือนสติ ข้อ 2 เฮ้อออ อีก 48 งวด 555

nipper
16-09-2012, 21:16
ผมเคยมีรถหลายคันแล้ว คันนี้ เลยตัดสินใจ ใช้ชื่อแฟน เพื่อเข้าร่วมโครงการ ที่น้าเอามาเตือนทั้งหมด ถูกต้องครับ ผมอ่านรายละเอียดมาอย่างดี

1 ห้าปีไม่เปลี่ยนรถไม่โอนทนไหวหรือ ขายได้โอนได้ ถ้าเราอยากขายอยากโอน แต่เราต้องคืนเงินส่วนที่เขาลดภาษีให้เราทั้งหมดไห้ สรรพากร
2 มีหนี้หนักอยู่แล้วแต่เสียดายโอกาส ส่งไหวไหม อันนี้ส่วนบุคคล ตัวใครตัวมัน ต้องรู้สถานะตัวเองดี 55
ตรงข้อนี้มันแน่นอนอยู่แล้ว และผมเชื่อว่า ไม่มีใครทำแน่นอน เพราะ เขาไม่คืนเราตูมเดียว แสนบาทแน่นอน ว่ากันว่า แบ่งจ่าย 5 งวดงวดละปี (แถมจะมาเป็นเงิน หรือ อะไรก็ไม่รู้ที่มีมูลค่า)
อาจจะเป็นโครงการที่มันหลอกลวง หรือไม่อย่างไรก็ตาม ถ้ามันไม่ได้ตามทีเขาพูด(รัฐบาล) ก็ไม่เป็นไร ปกติเราซื้อรถ มันก็ไม่เคยได้อะไรอยู่แล้ว แต่ถ้ามันได้ จากที่คุยไว้ แสนนึง เหลือ ห้าพัน หมื่นนึง ผมก็ยังโอเคแค่นั้นมันก็เงิน

นี่คือมุมมองของผม ขอบคุณน้าไก่ที่เอาข้อมูลมาเตือนสติ ข้อ 2 เฮ้อออ อีก 48 งวด 555

ข้อ3 โดนใจมากครับ

kamyu
16-09-2012, 22:19
ก็มันอยากได้อะ

tou919
16-09-2012, 22:25
ก็มันอยากได้อะ
ประมาณเนียเหมือนกันครับ เพิ่งเคยเห็นนโยบายนี้ ไม่รู้ว่าจะมีอีกรึเปล่าในอนาคต

thanaruk
16-09-2012, 22:33
ผมคิดว่าปีนี้ มีเงินกันได้เพราะโอทีเร่งผลิตส่งรถคันแรก ถ้าเราจะซื้อรถทำไมต้องรอ ช่วงนี้โอทีทำกันไม่ไหว ลองคิดกับไปดูปีที่แล้วหรือ สองปีก่อนหน้า ถ้าเราซื้อรถกันได้หรือเปล่า จบรถคันแรก ผมคิดว่าการผลิตจะเข้าภาวะปกติ จะมีเงินผ่อนรถ ผ่อนบ้านต้องเลือกเอา ครับ แล้วถ้าเวียดนามเปิดงานส่งออกนอกต้องไปทำที่เวียดนาม ค่าแรงถูก ส่วนในประเทศก็ผลิตเท่าที่ประกอบ ผมคิดว่าน่ากลัวนะครับ ลองคิดดูครับ โรงงานผมไปสร้างที่เวียดนามแล้ว ปีหน้าเปิดผลิตแล้ว

nopba
17-09-2012, 12:51
ผมคิดว่าปีนี้ มีเงินกันได้เพราะโอทีเร่งผลิตส่งรถคันแรก ถ้าเราจะซื้อรถทำไมต้องรอ ช่วงนี้โอทีทำกันไม่ไหว ลองคิดกับไปดูปีที่แล้วหรือ สองปีก่อนหน้า ถ้าเราซื้อรถกันได้หรือเปล่า จบรถคันแรก ผมคิดว่าการผลิตจะเข้าภาวะปกติ จะมีเงินผ่อนรถ ผ่อนบ้านต้องเลือกเอา ครับ แล้วถ้าเวียดนามเปิดงานส่งออกนอกต้องไปทำที่เวียดนาม ค่าแรงถูก ส่วนในประเทศก็ผลิตเท่าที่ประกอบ ผมคิดว่าน่ากลัวนะครับ ลองคิดดูครับ โรงงานผมไปสร้างที่เวียดนามแล้ว ปีหน้าเปิดผลิตแล้ว
อนาคต เวียดนามจะเป็นประเทศที่มีแต่ต่างชาติลงทุนทำเป็นฐานการผลิต เพราะค่าแรงถูกมากๆ เพราะคนไทยเริ่มมีค่าแรงที่แพงขึ้น+โบนัสหลายๆเดือน อะไรที่ไม่ได้ตามที่คาดไว้ก็ให้สหภาพประท้วง

autoart_jack
17-09-2012, 15:35
ถูใจครับน้า ไม่พอใจก็ประท้วง

rangsun
17-09-2012, 15:39
1.ไหว
2.ไหว
3.ไหว

kamyu
17-09-2012, 16:11
ผมทำงานโรงงานส่งออกอาหาร(ไก่) คนยังไงก็ต้องกินครับ

god-army
17-09-2012, 16:11
มันเป็นนโยบายที่รัฐบาลให้ไว้ตอนหาเสียง ถ้าไม่ทำตามโดนชาวบ้านด่าแน่ แต่ยังไงเราผู้บริโภคก็เสียเปรียบอยู่ดีครับ

aof
17-09-2012, 16:22
1.ไหว
2.ไหว
3.ไหว

ตามน้าด้วยคนครับ

jakrapan
17-09-2012, 17:36
1.ไหว
2.ไหว
3.ไหว
เพื่อน้องเหมียว สู้ๆครับ

Dang
17-09-2012, 18:04
ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะมีอะไรเสียหายนะครับ ทุกอย่างมันมีกฎเกณของมันอยู่แล้ว ถ้าเราทำตามนั้นเราก็จะได้สิทธิ์นั้นอยู่แล้วครับ ผมว่ามันเป็นเรื่องดีซะอีก เพราะที่ฝ่านมาซื้อรถก็ไม่เคยจะได้เงินคืนกันอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ

MiNi_XXL
17-09-2012, 23:14
คุ้มมั้ยล่ะกู แค่ หมื่นกว่าบาท กระบะแค๊ป

coppy42
17-09-2012, 23:25
คุ้มมั้ยล่ะกู แค่ หมื่นกว่าบาท กระบะแค๊ป
เออตรูก็ไม่รู้มันคิดกันยังไงแต่ตอนนี้น่าจะไม่มีเงินเข้าคลังหันมาหาเรื่องตรวจภาษีหักณ.ที่จ่ายย้อนหลังปี52-53ตรูโดนลูกค้าหักจริงจ่ายจริงแต่ก็อยากรู้มากมาย โธ่สรรภากรเอ้ยทีไอ้คนที่ไม่จ่ายไม่มีปัญญาไปเก็บมัน ชิ.

rangsun
17-09-2012, 23:40
เออตรูก็ไม่รู้มันคิดกันยังไงแต่ตอนนี้น่าจะไม่มีเงินเข้าคลังหันมาหาเรื่องตรวจภาษีหักณ.ที่จ่ายย้อนหลังปี52-53ตรูโดนลูกค้าหักจริงจ่ายจริงแต่ก็อยากรู้มากมาย โธ่สรรภากรเอ้ยทีไอ้คนที่ไม่จ่ายไม่มีปัญญาไปเก็บมัน ชิ.
นั่นดิ ป๋าติ๊ก ไอ้เรารึมันก็ห่านชั้นผู้น้อยโดนถอนขนเต็มเม็ดเต็มหน่วยทุกปี มาเจอภาษีรถยนต์ที่ท่านคิดกันไม่รู้คิดกันไง มาตรฐานอยู่ตรงไหนกันแน่ ถ้ามันเป็นธรรมจริง ๆ คงไม่ต้องมาคืนภาษีกันหรอกนะ

คนทำฝุ่น
18-09-2012, 00:44
ไม่น่าจำกัดเฉพาะรถคันแรกเลย คนที่เคยซื้อรถแล้วเลยอด ไม่ยุติธรรมเลยยยยยยยย:49 2:

oaddao
18-09-2012, 14:38
ออกพลัสแคป ได้คืนหมื่นกว่า แต่ซื้อเป็นคันที่สองแระเลยไม่ได้เข้าร่วมโครงการ

DN-TT19
18-09-2012, 16:46
ทำตามเงื่อนไข ข้อตกลงก็จบแล้ว ไม่น่ามีปัญหาอะไร ถ้าซื้อรถเงินผ่อน กว่าจะหมดมันก็ 4-5-6 ปี อยู่แล้วอะครับ

หรือถ้าใครซื้อสดแล้วอยากจะได้เงินภาษีคืน ท่านนั้นย่อมคิดไม่ธรรมดาอยู่แล้ว ( คงคิดหลายตลบ + - x % มาอย่างดี )

โอกาสที่จะขายโอนก่อนเวลาแล้วให้เขามาไล่เอาคืนทีหลังคงยาก ผมคิว่างั้นนะ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับผม

iamday
19-09-2012, 10:50
ไม่เป็นไรครับ ซื้อมาใช้งาน ไม่สนว่าจะตกรุ่นตามรุ่นใหม่เรื่อยๆ
และก็ซื้อเงินสดครับ อิอิ

yodkwuan1
19-09-2012, 11:11
ตั้งใจจะออกอยู่แล้ว..ไม่มีโครงการนี้ก็ออกครับ
ช่วงนี้รถออกกันมาก ที่อพาร์ทเม้น ที่จอดไม่เคยว่าง มีแต่รถใหม่จอด แล้วขับมอไซค์ไปทำงาน -__-"
ข้อดี
คนจบใหม่ คนรายได้น้อย ตัดสินใจซื้อรถคันแรกได้ง่ายขึ้น
ไม่ต้องสนเรื่อง รถติด เรื่องมลภาวะนะครับ ประเทศนี้คงแก้ยากแล้ว
ข้อเสีย
คนไม่เคยมี อาจไม่รู้ว่าผ่อนรถ เหนื่อยแค่ใหน ค่าดูแล ค่าน้ำมัน
ออกมาแต่ไม่กล้าใช้ กลัวเปลือง ไม่มีตังเติมน้ำมัน เฮ้อออออ
คนรู้จักกัน ออกรถมาต้นปี พึ่งวิ่งไปสามพัน เห็นแล้วคิดในใจ จะออกรถมาไมว้าาวิ่งแค่นี้
แต่อย่างว่า คนไม่มีก็ย่อมอยาก มี เราตัดสินแทนคนอื่นไม่ได้

ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับรถคันแรกทุกคนครับ