PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แนะนำวิธีขับรถให้กับมือใหม่หน่อยครับ

mr.noname
19-09-2012, 10:58
ขออภัยครับ ผมมือใหม่
เหตุการณ์ต่าง ๆ
ผมทำแบบนี้ถูกมั้ยครับ
1. เวลาจอดรอเลี้ยวขวา หรือ กลับรถ
ถ้าสมมติจอดรอนานมากๆแล้วไม่ได้ไปไหนซักที
ถ้ามีรถที่กำลังสวนมา แบบว่าถ้าออกตัวไปก็ตัดหน้าเค้าแน่ๆ พ้นแหล่มิพ้นแหล่
ผมก็จะกระพริบไฟสูงใส่รถคันที่กำลังวิ่งมาเพื่อขอทางให้ผมได้เลี้ยวบ้าง (ผมจำมาจาก รถพ่วงเค้าทำกับผม ซึ่งผมก็หยุดให้เค้านะ)
ผมทำถูกมั้ยครับ ?
แต่บางคันก็กระพริบตอบ แบบว่าไม่นะ ผมเบรคไม่อยู่หรอก บางคันก็ชะลอให้เราข้าม
2. จอดรถในห้าง
ผมสังเกตเห็นว่าบางคัน(เกือบ 100% )ถ้าเจอที่จอดแล้ว จะเปิดไฟ "ฉุกเฉิน"
ซึ่งผมไม่ค่อยเปิดครับ จะกระพริบไฟเลี้ยวด้านที่มีที่จอดอย่างเดียว
แต่บ่อยๆครั้ง ไม่ไหว เป็นแกะดำในฝูงหงส์ ผมก็เลยต้องเปิดกะเค้าบ้าง
ผมทำถูกมั้ยครับ ?
3. ออกตัว
ด้วยผมรับรู้มาจากหลายๆที่ หลายๆความเห็นว่า
ออกตัวเบาๆ ไม่กระโชกโฮกฮาก เปลี่ยนเกียร์ไม่เกิน 2000 รอบ จะดีต่อเครื่องยนต์ และประหยัดน้ำมัน ฯลฯ
เวลาออกตัว ผมเข้าเกียร์ 1 ล้อหมุนหน่อย รอบแทบไม่ต่างจากรอบเดินเบา ซึ่งมันจะเคลื่อนตัวช้าๆ
แต่พอล้อหมุนได้ซักเมตร สองเมตร ผมเข้าเกียร์ 2 ทันที (ไม่ลากเกียร์1)
ซึ่งทำให้คันหลัง บีบแตร (เคยเจอ 1 ครั้ง) มือใหม่ตกใจครับ
ถามว่าออกตัวแบบวัยรุ่นๆ หน่อยได้มั้ย ผมทำได้คัรบ แต่ใจอยากประหยัด
เข้าเรื่องว่า
ผมออกตัวเกียร์ 1 ล้อหมุนหน่อย เข้า 2 เลย ถูกมั้ยครับ หรือควรปล่อยเกียร์ 1 ให้วิ่งเร็วกว่านั้นหน่อย ค่อยเข้า 2
พูดง่ายๆ พอรถขยับ ผมยัด 2 ทันที ถูกมั้ย? มีผลเสียต่อเครื่องยนต์รึเปล่าครับ?
4. ไฟตัดหมอก
ตั้งแต่ได้รถมา 1 เดือน ผมออกต่างจังหวัด 1 ครั้ง (บางปะกง )
ปกติผมไม่เปิดไฟตัดหมอกนะครับ
แต่เจอแบบเก๋งที่วิ่งสวนมา ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน แต่เปิดไฟครบทุกดวง ไฟตัดหมอกแสงกระจายค่อยข้างแยงตา
ผมก็กระพริบไฟตัดหมอกใส่ก่อน เพื่อให้รู้ว่า เฮ้ย กรูแสบตา ปิดไฟตัดหมอกหน่อย กรูก็มี กรูยังไม่เปิดเลย
แต่ก็เหมือนไม่ได้ทำอะไร เค้าก็ไม่ปิดนะครับ
ถามว่า ผมทำถูกมั้ย
หรือควรเปิดไฟสูงใส่เลย วัดกันไปเลย เก๋งเตี้ย+ไฟตัดหมอก กับ กระบะยกสูง +ไฟสูง ใครจะส่องหน้าใคร

เอาแค่นี้ก่อนครับ
อยากรู้จริงๆ ว่าที่ผมทำไปนั้นถูกต้องรึเปล่า
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ผมพร้อมรับคำแนะนำเพื่อไปแก้ไขตัวเองคัรบ

ปล. กำลังจะเดินทางไกล สิ้นเดือนนี้ คาดว่าต้องเจอเหตุการณ์ดังกล่าวครับ

ขอบคุณครับ

x' บาว
19-09-2012, 11:23
น้าขยันพิมพ์มากเลยครับ ผมขอบตอบแบบไม่ใช่มือใหม่ครับ (แต่ก็ไม่ใช่มืออาชีพ) เพราะบนถนนไม่มีใครเก่งกว่ากันครับ
1. ต้องมั่นใจว่าเราไม่ได้ปาดหน้าเขา การกะพริบไฟใส่เขาเพื่อให้เขาหยุด ร้อยทั้งร้อยแทบไม่มีใครหยุดให้แน่ๆ ครับ ยิ่งในระยะกระชั้นชิดยิ่งไม่สมควร การทำตามแบบสิบล้อมันไม่คุ้มครับ ถึงแม้เราจะมาทางตรงและถูกต้อง แต่ถ้าไม่เบรกให้เขาแล้วรถชนกันคุ้มไหมครับ ?

2.ไม่มีคำตอบครับ

3. การออกตัวเปลี่ยนเกียร์ที่ 2,000 รอบนั้น ประหยัดน้ำมันครับ ผมก็ขับแบบนี้เช่นกันตลอด แต่มันก็ต้องดูด้วยว่าเพื่อร่วมทางคันหลังด้วยครับ มีระยะห่างพอไหม มันไม่ถูกหรือผิดหรอกครับ แต่เป็นเรื่องของมารยาทกับน้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง

4. ส่วนใหญ่นะครับ ถ้าเลนตรงข้ามเปิดไฟสูงมา เรายกไฟสูงกะพริบใส่เขา เขาก็จะปิดไฟสูงครับ กรณีไฟตัดหมอกไม่เคยจะเห็นว่าจะมีใครปิดให้ครับ

ด้วยความเคารพ อันนี้เป็นประสบการณ์ของผมบนท้องถนนครับ แค่ทุกคนมีน้ำใจให้กัน ปัญหาบนถนนจะไม่ค่อยเกิดครับ

Mou
19-09-2012, 11:54
ถูกทุกข้อครับ

mr.noname
19-09-2012, 12:01
ขอบคุณครับ น้า บาว

1. ไม่ได้ปาดหน้าเค้าครับน้า อยู่ในระยะที่พ้น ให้ตัวเองเร่งเครื่องหนีเค้าได้ ถ้ารถไม่ติดจริงๆ คันที่วิ่งสวนจะไม่ได้หยุดรถครับ แต่ต้องชะลอหน่อย
ถ้าจอดรอกลับรถ แบบไม่กระพริบไฟใส่ ผมก็เคยลองแบบโผล่ไปทีละหน่อยนะครับ ซึ่งได้ผลดี ได้ไปเร็วครับ
แต่ผมรู้สึกไปเองว่า ถ้ากระพริบไฟขอด้วย น่าจะชัดเจนขึ้นอีกหน่อยครับ

2. -
3. ขอบคุณในคำแนะนำครับน้า
4. ปกติเรือ่งไฟสูง ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ ถ้าตัดหมอกสีส้มๆเหลืองหน่อยก็ไม่เท่าไหร่ครับ แต่ที่เจอเป็นตัดหมอกสีขาวเด่นเลยครับ

kamyu
19-09-2012, 12:41
ขับรถดีมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางก็okแล้วครับ

god-army
19-09-2012, 15:40
คนไทยนิสัยขับรถไม่ค่อยมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางมากนักครับ เท่าที่สังเกตุ
บางคนเหมือนไปซื้อใบขับขี่มา ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร อุบัติเหตุมันถึงเกิดขึ้นบ่อยๆ

King_lampang
20-09-2012, 08:32
ใช่ครับน้าๆ...บางครั้งไม่เปิดไฟเลี้ยวแล้วเลี้ยว...ผมก็โอนะที่เค้าไม่ห่วงใยตัวเองแต่มาทำให้เราเดือดร้อนนี้ซิ...ฮืมๆ...โมโห....อยากจัดหนักให้รู้จักจำซะบ้าง.....แต่ก็ยังคิดถึงความปลอดภับไว้ก่อน...อย่างที่ว่า "ประมาทไม่ดี" เย็นเข้าไว้อ่ะครับ

Moshi
20-09-2012, 09:00
ขับรถต้องใจเย็นๆๆครับน้า ขับรถดีมีน้ำใจเรื่องใหญ่ครับ

SunTK
20-09-2012, 19:56
ข้อ 1 กับ 2 ไม่ตอบแล้วกันครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการขับครับ

ข้อ 3 เมื่อก่อนใช้ อีสุ ผมออกตัวเกียร์ 2 ครับ เลี้ยงคลัชท์นิดหน่อย ( อย่าเลียคลัชท์ นะครับ ขอเตือนถ้าไม่อยากเสียตังค์ 555)
แล้วถอนแป้นคลัชท์ออกเลย จะเนียนกว่าครับ ถ้าอยู่คันแรกของไฟแดง วิ่งฉิวเลยครับ เพราะจังหวะเกียร์จะเร็วกว่าชาวบ้าน

ข้อ 4 ไฟตัดหมอก ผมแทบไม่เปิดเลย รู้ตัวดีว่า รถสูง ไม่อยากรบกวนสายตารถคันอื่น
ตามกฏหมาย เจ้าพนักงานจับเราได้ครับ ข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร ชื่อก็บอกอยู่แล้ว
ผมจะเปิดตอนฝนตกค่อนข้างแรง หมอกแทบไม่เคยเจออยู่แล้ว

Sinplug
20-09-2012, 21:29
ขอบคุณครับ