PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากลองของ B-100

pong chiang rai
02-07-2008, 12:37
ตอนนี้ราคาน้ำมันก็ 43-44 บาทกันแล้วในบางพื้นที่

เปิดใบปลิวโฆษณาตามรูปแล้วอยากใช้มากๆ แต่ยังไม่กล้า

เลยอยากถามว่า ในที่นี้มีใครใช้บ้างครับ

triton1321
02-07-2008, 14:19
เข้ามาเจอพอดี .. คลิกไปดูเลยครับ แล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง ช่วงนี้ผมไม่ได้อัพเดทรายงาน.. แต่ว่ายังใช้อยู่ครับ เติมมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่สะดวก เพียงแต่ไม่ได้คอยจดตัวเลขและถ่ายรูปไว้...

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=triton1321&group=5

รายงานที่ทำไว้คงมีเนื้อหาไม่มากนัก...ถามเพิ่มเติมได้นะครับ
ช่วงนี้คงพอจะหาน้ำมันปาล์มราคาถูกกว่าดีเซลได้บ้าง แม้จะยังกลัวเครื่องพังกันอยู่ แต่อาจจะเริ่มมีคนสนใจ.. เห็นใจครับน้ำมันแพงแบบนี้.. เศรษฐกิจแบบนี้ ทางเลือกมีน้อยซะเหลือเกิน นิดๆหน่อยๆต่อลมหายใจก็ยังดี

g_scan
02-07-2008, 17:17
ลองเลยอยากเห็น:kapook-17195-8823:

swashbuckler-Triton
02-07-2008, 17:31
ลองแล้วบอกด้วยนะว่าเป็นไง
วิ่งดีกว่าเดิมมากมั๊ย
อิอิ

JK Blackplus
02-07-2008, 18:35
ขอรอดูผลของคนอื่นก่อนละกัน ของผมยังไม่ถึงหมื่นกิโล

Nuk_Black-Triton
03-07-2008, 15:15
เมื่อเช้า เติมหยก ไป 3 ลิตร ลองดู เหอๆ.... เพราะวันนี้ 43.44 บาทแล้ว..

ผมจะเติมน้ำมันปาล์มครับ

dsign
03-07-2008, 16:17
เมื่อเช้า เติมหยก ไป 3 ลิตร ลองดู เหอๆ.... เพราะวันนี้ 43.44 บาทแล้ว..

ผมว่าลององุ่นดูมั้ย หยกมันเ็ป็นไขนะเออ :kapook-17198-9597:

triton1321
03-07-2008, 16:57

รอฟังผลครับด้วยครับ
ไม่อยากเขียนอะไรมาก กลัวจะเป็นการชี้นำ สำหรับผู้สนใจอยากให้อ่านแล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง... อยากถามอะไรที่เกี่ยวกับการลองใช้ที่ผ่านมาของผมก็ถามไว้ครับ

อัตราส่วนผสมที่แนะนำคือ 20-40% ครับ

อ่อเกือบลืมไป น้ำมันปาล์ม(โอเลอีน)แบบนี้ไม่ใช่ B100 นะครับ เพราะไม่ได้ผ่านกระบวนการทำไบโอดีเซล ... แต่ก็ผ่านกระบวนการกลั่นที่ไม่ยิ่งหย่อนกว่ากัน เรื่องน้ำและสิ่งปลอมปนลืมไปได้เลยครับ พอผสมกับดีเซลแล้วจะเป็นเนื้อเดียวกันไม่มีการแยกชั้นอีกแม้จะทิ้งไว้นานๆก็ตาม

03-07-2008, 17:24
ลองดูกันไป ...

ต่อไปนี้ ผมอาจจะเป็นคนโสดที่ต้องเดินเข้า ซูเปอร์สโตร์แทบทุกวัน...

เพื่อหานมให้ลูกแมวกิน ... เหอๆ...

03-07-2008, 17:28
ที่กล้าเสี่ยงเพราะว่า อย่างน้อย..

ผมก็เติมแกสโซฮอลล์95 มาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว (ตอนนั้น 15 บาทได้)

เติมกะมอไซค์ ก็รู้ว่ามันสตาร์ทยาก ..

จนมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมก็เติม แกสโซฮอลล์ 91 กะ วีออสคันเก่งของผม (ตอนนั้น 21 บาท)

ก็ใช้ได้ดี จนรู้ว่ามันเร่งไม่ขึ้นเท่าที่ควร ส่วนบี 5 ก็เช่นกัน เติมมาตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว

ตั้งแต่ยังขับกระบะไทเกอร์อยู่เลย ก็ไม่เห็นมันพัง ..

ส่วนเรื่องน้ำมันปาล์ม ผมเห็นมาตั้งนานแล้ว ถึงวันนั้ ได้ลองสักที ก็จะลองใช้ดูครับ..

pass
04-07-2008, 08:44
ผมว่านะครับถ้าราคาน้ำมันปาล์มกับ ดีเซล ต่างกันสัก 10 บาท จะลองเติม สักหน่อยนะครับ แต่หากต่างกันแต่ 1 บาท ผมว่าเติม B5 ดีกว่านะครับ ผมใช้ B5มานานมากแล้วนะครับตั้งแต่
ออกใหม่ๆนะครับ น่าจะร่วมๆ 60,000 โลแล้วมั้งครับ

04-07-2008, 11:05
วันนี้ มีลดราคา เหลือ 39 บาทครับ ที่ซูเปอร์ สโตร์แห่งหนึ่ง ...

ถูกกว่าดีเซล 5 บาทครับ ...

07-07-2008, 09:14
ไปห้างดอกบัวมา ลดราคา เหลือ 44 บาท ก็เลยต้องเติม B-5 เหมือนเดิมครับ

ปล.แถวบ้านเชียงรายมีห้างดอกบัวที่เดียว

denchai2521
07-07-2008, 09:43
ราคาสูสีกะดีเซลเลย

คิดดูดีๆ น๊ะครับ

titum
07-07-2008, 13:50
ราคาใกล้เคียงกันคงยังไม่เสี่ยงครับ...พลาสติกใสของขวดน้ำมันพืช ไม่สามารถรีไซเคิลได้อีก เพราะเป็นขบวนการสุดท้ายของการรีไซเคิล ขวดขุ่น (

kitkung
07-07-2008, 13:52
เมื่อวานผมลองเติม B-5 ของ ปตท. ยังรู้สึกว่าอึดๆ เวลาแซงเหยียบแล้วมันไม่ค่อยออกเลยครับ

triton1321
07-07-2008, 14:46
ตราบใดที่เรารู้สึกว่าการใช้น้ำมันปาล์มเป็นการเสี่ยง.. ต่อให้ราคาน้ำมันปาล์มลิตรละ 20 บาทแบบเมื่อ2ปีก่อน ก็ไม่คุ้มที่จะใช้มันหรอกครับ เครื่องพังมายังไงก็ไม่คุ้ม

ผมเองเทน้ำมันปาล์มใส่ถังไทรทันมาไม่น้อยกว่า 300 ลิตร ปัจจุบันไทรทันของผมก็อยู่สุขสบายดี อันนี้ไม่ได้ชี้นำ แต่เป็นเรื่องจริงจากการใช้งานจริง

บางทีมันก็อยู่ที่ว่าเราลองเปิดใจศึกษาข้อมูลวิธีการใช้ ที่มาที่ไปของมันอย่างแท้จริงหรือเปล่า .. เรื่องแบบนี้มันมีเหตุมีผลสืบหาได้ อย่าเชื่อเพียงแต่เขามาบอกว่าใช้ได้ หรือเขาบอกว่าใช้ไม่ได้ .. รวมทั้งอย่าเชื่อผมทั้งหมดโดยไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม.... ผมเองก็ตามๆเขามาเหมือนกัน เพียงแต่ตามเขามาแล้วก็ช่วยเขารายงานข้อมูลเพิ่มเติมตามจริงไปด้วย เพื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆต่อไป

เรื่องราคาน้ำมันปาล์มปกติแล้วถ้าไม่มีโปรโมชั่นจะถูกคุมราคาที่ 47.50 บาท/ลิตร แต่จริงๆแล้วตามห้าง บิ๊กซี คาร์ฟู โลตัส แมคโคร จัดโปรโมชั่นแข่งกันแทบทุกเดือน ราคาตั้งแต่ 36-40 บาท ซึ่งเริ่มมองเห็นส่วนต่างจากดีเซลที่วันนี้อยู่ที่ 44.xx .... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เข้าใจครับว่าส่วนใหญ่เห็นว่ามันมีความเสี่ยง จึงไม่ค่อยกล้าใช้กัน ก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับผู้ที่สนใจก็ว่ากันต่อไปครับ ท่านที่ยังไม่กล้าก็รอดูเหตุการณ์ไปก่อน

**เอารูปเก่ามาประกอบครับ หลังๆนี่ไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเติม เห็นเป็นเรื่องปกติแล้ว **

Eszo
07-07-2008, 15:30
จะลองเติมดูครับ B5+น้ำมันปาล์ม+LPG :kapook-17195-8823:

diesel
07-07-2008, 16:32
น่าสนใจ...

denchai2521
07-07-2008, 17:00
ตราบใดที่เรารู้สึกว่าการใช้น้ำมันปาล์มเป็นการเสี่ยง.. ต่อให้ราคาน้ำมันปาล์มลิตรละ 20 บาทแบบเมื่อ2ปีก่อน ก็ไม่คุ้มที่จะใช้มันหรอกครับ เครื่องพังมายังไงก็ไม่คุ้ม

ผมเองเทน้ำมันปาล์มใส่ถังไทรทันมาไม่น้อยกว่า 300 ลิตร ปัจจุบันไทรทันของผมก็อยู่สุขสบายดี อันนี้ไม่ได้ชี้นำ แต่เป็นเรื่องจริงจากการใช้งานจริง

บางทีมันก็อยู่ที่ว่าเราลองเปิดใจศึกษาข้อมูลวิธีการใช้ ที่มาที่ไปของมันอย่างแท้จริงหรือเปล่า .. เรื่องแบบนี้มันมีเหตุมีผลสืบหาได้ อย่าเชื่อเพียงแต่เขามาบอกว่าใช้ได้ หรือเขาบอกว่าใช้ไม่ได้ .. รวมทั้งอย่าเชื่อผมทั้งหมดโดยไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม.... ผมเองก็ตามๆเขามาเหมือนกัน เพียงแต่ตามเขามาแล้วก็ช่วยเขารายงานข้อมูลเพิ่มเติมตามจริงไปด้วย เพื่อเป็นข้อมูลให้คนอื่นๆต่อไป

เรื่องราคาน้ำมันปาล์มปกติแล้วถ้าไม่มีโปรโมชั่นจะถูกคุมราคาที่ 47.50 บาท/ลิตร แต่จริงๆแล้วตามห้าง บิ๊กซี คาร์ฟู โลตัส แมคโคร จัดโปรโมชั่นแข่งกันแทบทุกเดือน ราคาตั้งแต่ 36-40 บาท ซึ่งเริ่มมองเห็นส่วนต่างจากดีเซลที่วันนี้อยู่ที่ 44.xx .... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็เข้าใจครับว่าส่วนใหญ่เห็นว่ามันมีความเสี่ยง จึงไม่ค่อยกล้าใช้กัน ก็ถือเป็นเรื่องธรรมดาเข้าใจได้ไม่ยาก

สำหรับผู้ที่สนใจก็ว่ากันต่อไปครับ ท่านที่ยังไม่กล้าก็รอดูเหตุการณ์ไปก่อน

**เอารูปเก่ามาประกอบครับ หลังๆนี่ไม่ได้ถ่ายรูปเพิ่มเติม เห็นเป็นเรื่องปกติแล้ว **

:007:

ด้วยความเคารพครับ

ไม่ใช่ไม่สนใจครับพี่ ผมก็เคยเติมอยู่ แต่ว่าราคามันถูกกว่ากันแค่ 2-3 บาทเอง
ผมเลยเลือกเติมแต่ดีเซลน่ะครับ

ผมใช้น้ำมันปาล์ม 50 ดีเซล 50 วิ่งๆ แล้วอืดนิดหน่อย แต่ก็รู้สึกได้
ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ก็รับได้
ตอนเช้า สตาร์ท นานหน่อยก็รับได้
เวลาอัดแซง มีควันขาวออกมาหน่อย ก็รับได้

ไม่ทราบว่ารถพี่ มีอาการแบบเดียวกับผมหรือเปล่าครับ ???

:i40:

08-07-2008, 09:50
พี่ triton1321 ใช้อุปกรณ์ที่อุ่นน้ำมันก่อนเข้าหัวฉีดไหมครับ
ถ้าฤดูหนาวที่เชียงราย ซัก 10-13 องศา
ถ้าผมใช้โดยผสม 50-50 แล้ว จะทำให้น้ำมันหนืดอะครับ
อยากทราบว่าค่าเสียหายของเครื่องที่ว่าซักกี่อัฐ

:m0002::m0002:

triton1321
08-07-2008, 10:59
เมื่อวานผมลองเติม B-5 ของ ปตท. ยังรู้สึกว่าอึดๆ เวลาแซงเหยียบแล้วมันไม่ค่อยออกเลยครับ

ลองดูกระทู้นี้ครับ มีคนใช้ไทรทันไปตอบด้วย ไม่รู้จะเป็นเพื่อนสมาชิกไทรทันหรือเปล่า

http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/webboard/view.php?No=706

triton1321
08-07-2008, 11:20
พี่ triton1321 ใช้อุปกรณ์ที่อุ่นน้ำมันก่อนเข้าหัวฉีดไหมครับ
ถ้าฤดูหนาวที่เชียงราย ซัก 10-13 องศา
ถ้าผมใช้โดยผสม 50-50 แล้ว จะทำให้น้ำมันหนืดอะครับ
อยากทราบว่าค่าเสียหายของเครื่องที่ว่าซักกี่อัฐ

:m0002::m0002:

ไม่ได้ใช้ครับ ไม่ได้ดัดแปลงเครื่องยนต์ใดๆทั้งสิ้นครับ
ตอนที่ผมใช้50/50 เคยเจออากาศเย็นสุดก็คง 20 กว่าองศาละมั้งครับ เวลาสตาร์ทตอนเช้าก็รอให้ไฟรูปเครื่องยนต์ดับก่อน แล้วค่อยบิดกุญแจสตาร์ท ซึ่งจะต้องลากยาวกว่าเดิมประมาณสัก.. นับ 1 2 3 ..มันไม่แน่นอนครับ ถ้าจับจังหวะได้รับรองไม่ต้องมีสตาร์ทครั้งที่สอง ไม่ยากครับ.. หลังจากนั้นระหว่างวันก็สตาร์ทชึ่งเดียวติดง่ายๆตามปกติครับ

เคยมีการทดลองเอา น้ำมันปาล์มผสมดีเซล ในอัตราส่วนต่างๆไปทดลองหาจุดแข็งตัวแล้วครับ เดี๋ยวว่างๆจะไปค้นมาให้ครับ จำได้คร่าวๆว่าถ้าอัตรา 50/50 จะมีจุดเริ่มแข็งตัวอยู่ที่ใกล้จุดเยือกแข็งแหละครับ น่าจะเป็น 4 องศา

ส่วนเรื่องค่าเสียหายนั้น หากจะเกิดความเสียหายแบบที่กลัวกันก็คงเป็นที่หัวฉีดหรือระบบคอมมอนเรล ซึ่งผมเคยถามราคาคร่าวๆที่ศูนย์แล้ว หัวฉีดหัวละประมาณ 12000 ปั๊มคอมมอนเรลประมาณ 20000 กว่า กว่าเท่าไหร่จำไม่ได้ ... แต่ว่าใช้มา 8000 กว่า กม. มันก็ปกติดีนะครับ จุดที่ต้องระวังคงเป็นที่กรองโซล่าครับ ต้องเปลี่ยนตามกำหนดหรือก่อนกำหนดนิดหน่อยครับ

triton1321
08-07-2008, 11:45
:007:

ด้วยความเคารพครับ

ไม่ใช่ไม่สนใจครับพี่ ผมก็เคยเติมอยู่ แต่ว่าราคามันถูกกว่ากันแค่ 2-3 บาทเอง
ผมเลยเลือกเติมแต่ดีเซลน่ะครับ

ผมใช้น้ำมันปาล์ม 50 ดีเซล 50 วิ่งๆ แล้วอืดนิดหน่อย แต่ก็รู้สึกได้
ความร้อนเพิ่มขึ้นจากเดิมนิดหน่อย ก็รับได้
ตอนเช้า สตาร์ท นานหน่อยก็รับได้
เวลาอัดแซง มีควันขาวออกมาหน่อย ก็รับได้

ไม่ทราบว่ารถพี่ มีอาการแบบเดียวกับผมหรือเปล่าครับ ???

:i40:

ขอโทษด้วยครับ ที่ไม่ได้ให้ link ผลการทดลองใช้บ่อยๆ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=triton1321&group=5

ผลการใช้น่าจะคล้ายๆกันครับ แต่ผมไม่เคยมีควันขาวเวลาเร่งแซงนะครับ อาจเป็นเพราะรถผมเป็นเกียร์ออโต้ก็ได้ และก็เข็มวัดความร้อนขึ้นปกติครับ

จริงๆผมแค่แสดงความเห็นว่าถ้าคนที่เห็นว่าใช้น้ำมันปาล์มแล้วมันมีความเสี่ยง ยังไงก็ไม่คุ้มนั่นเอง เพราะถ้ายังคิดว่าใช้ไปนานๆแล้วมีโอกาสเครื่องพังสูง น้ำมันปาล์มถูกเท่าไหร่ก็ไม่มีทางคุ้มค่าซ่อม

แต่ถ้าสนใจแล้วลองหาข้อมูลการใช้เพิ่มเติมจนเห็นว่ามันใช้ได้ อันนี้ค่อยว่ากันอีกทีครับว่าคุ้มไม่คุ้ม คงแล้วแต่บุคคลแหละครับ อย่างผมถ้าบังเอิญผมต้องไปห้างเพื่อซื้อของใช้อื่น แล้วเดินผ่านชั้นวางน้ำมันปาล์ม ราคาลิตรละ 39 ผมก็หยิบใส่รถเข็นมาแน่นอน ... แต่ถ้าอยู่ดีให้ผมขับรถไปซื้อน้ำมันปาล์มในห้าง 5 ขวด 10 ขวด ผมก็ว่าไม่คุ้มค่าน้ำมันขับไปเหมือนกัน

ในช่วงทดลองใช้ผมไม่ได้คิดเรื่องคุ้มไม่คุ้มเลย มันเป็นเรื่องที่อยากได้คำตอบด้วยตัวเองมากกว่า ว่าใช้ได้หรือใช้ไม่ได้ น้ำมันปาล์มแพงกว่าดีเซลประมาณ 10 บาท ผมก็ยังทดลองใช้อยู่ ... จนสรุปเอาเองว่าใช้ได้แน่แล้วถึงเปลี่ยนมาเป็นใช้ตามสะดวก คือเจอถูกกว่าหรือเท่าๆกันก็ซื้อ ลึกๆในใจอยากใช้พลังงานทดแทนมากกว่า

พอก่อน ค่อยมาคุยใหม่ครับ

JADUM
08-07-2008, 12:15
ติดตามขัอมูลครับ

Garfield
08-07-2008, 15:32
เมื่อปีที่แล้วผมใช้ Strada 2.8 ตอนนั้นราคาดีเซลประมาณ 25 บาท ราคาน้ำมันปาล์ม 100% อยู่ที่ประมาณ 22 บาท ในขณะที่น้ำมันเหลือประมาณครึ่งถัง ผมเติมน้ำมันปาล์มไป 1 แกลลอน (ประมาณ 13 ลิตรกว่าๆ) ผลก็คือ เครื่องทำงานปกติ ไม่มีสะดุด สิ่งที่แตกต่างไปคือ รู้สึกเครื่องเบาขึ้น (เร่งขึ้นเร็วกว่าเดิม) ควันหอมเหมือนควันเผากะลามะพร้าว ผมทำอย่างนี้อยู่ 2 ครั้ง หลังจากนั้นราคานำมันปาล์มเริ่มแซงราคาดีเซล และห่างไปเรื่อยๆ เลยต้องกลับมาใช้ดีเซลเหมือนเดิม ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นเจ้าเหมียวซึ่งมีระบบเครื่องละเอียดอ่อนกว่าเดิม แถมราคาน้ำมันปาล์มมันยังแพงกว่าดีเซล เลยยังไม่มั่นใจ ท่านใดใช้แล้วโปรดรายงานผลด้วยครับ

KQJB
08-07-2008, 16:06
คุณ triton1321 คนเดียวกับที่ทดลองใช้แล้วรายงานผลต่างๆตั้งแต่เวบไทรทันเก่าใช่มั๊ยครับ.....ถ้าใช่ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านบทความของคุณอยู่ตลอดเวลาและคิดว่าวันนึงต้องมีโอกาสได้ทดลอง
ใช้ ต้องขอบคุณสำหรับความกล้าและทดลองรวมไปถึงข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับชาวไทรทันทุกคน..ขอบคุณครับ

decskong
08-07-2008, 16:27
ว้าว น่าสนครับ

pass
09-07-2008, 10:29
เมื่อวานไปดู ราคาที่โลตัสมา ถูกสุด 44 บาท แล้วนะครับ ผมว่าราคา b5 ยังถูกกว่าเลยนะครับ ต้อง ให้ ราคาสัก 3x บาท นะครับ ถึงจะ น่าซื้อนะครับ

09-07-2008, 12:35
พี่น้องท่านใดรู้จักแว็ป สบู่ดำบ้างครับ อยากศึกษาครับ

จะกลายเป็นเกษตกรแล้วครับ...

rejoice52
09-07-2008, 17:09
พังครับ เพราะในน้ำมันพืช มีส่วนผสมของ กรีเซอรีนและน้ำ อุดตันและทำให้ขึ้นสนิม อย่าไปเชื่อเขาหลอก แม่งแกล้ง
ส่วนB100 ผ่านกระบวนการมาแล้ว ใช้ได้แน่นอน ดีกว่าดีเซลอีก ที่วิ่งอืด คิดไปเองมั๊ง ถ้าเป็นแกสโซฮอลเป็นไปได้(ใน wave i)
ที่เขาไม่ส่งเสริมเพราะต้นทุนมันสูงกว่าน้ำมัน ยิ่งส่งเสริมบริษัทน้ำมันของคนไทย(หรือเปล่า)ยิ่งเจ็บตัว
แต่ว่ามีฤทธิ์กัดยางธรรมชาตินะ

dsign
09-07-2008, 17:31
พังครับ เพราะในน้ำมันพืช มีส่วนผสมของ กรีเซอรีนและน้ำ อุดตันและทำให้ขึ้นสนิม อย่าไปเชื่อเขาหลอก แม่งแกล้ง
ส่วนB100 ผ่านกระบวนการมาแล้ว ใช้ได้แน่นอน ดีกว่าดีเซลอีก ที่วิ่งอืด คิดไปเองมั๊ง ถ้าเป็นแกสโซฮอลเป็นไปได้(ใน wave i)
ที่เขาไม่ส่งเสริมเพราะต้นทุนมันสูงกว่าน้ำมัน ยิ่งส่งเสริมบริษัทน้ำมันของคนไทย(หรือเปล่า)ยิ่งเจ็บตัว

แล้วเมื่อไหร่ B100 ของทั่น จะถือกำเหนิด ละครับ รอจนเหี่ยวแห้งตายก่อนละมั้งครับ
ถ้าหวังพึ่งพาผู้อื่น ตอนนี้อะไรๆที่เกี่ยวกับน้ำมันก็ต้องช่วยเหลือตัวเองไปก่อนละครับ
อย่างสมาชิกที่เค้าลองๆน้ำมันพืชกัน มันก็เป็นอีกทางเลือกนึงนี่ครับ
ไม่ได้เชื้อเชิญ ให้กระทำตามแต่เป็นกรณีศึกษา ที่น่าชมเชยซะมากกว่าอีก :kapook-17324-3522:

triton1321
09-07-2008, 17:54
คุณ triton1321 คนเดียวกับที่ทดลองใช้แล้วรายงานผลต่างๆตั้งแต่เวบไทรทันเก่าใช่มั๊ยครับ.....ถ้าใช่ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้อ่านบทความของคุณอยู่ตลอดเวลาและคิดว่าวันนึงต้องมีโอกาสได้ทดลอง
ใช้ ต้องขอบคุณสำหรับความกล้าและทดลองรวมไปถึงข้อมูลที่เป็นประโยชน์สำหรับชาวไทรทันทุกคน..ขอบคุณครับ

ผมเองครับ คนเดียวกัน
ที่หายๆไปจากไทรทันคลับเพราะเห็นว่าที่ผ่านมาน้ำมันปาล์มมันแพงกว่าดีเซลมากๆ คงยังไม่มีประโยชน์ที่จะมารายงานทิ้งๆขว้างๆ ... เลยทดลองเองรายงานเองอ่านเองไปคนเดียวที่ bloggang เก็บเอาไว้หวังว่าเผื่อวันนึงรายงานผลการใช้อาจจะพอมีประโยชน์

คำขอบคุณและความสนใจคงเป็นกำลังใจเล็กๆน้อยๆ ขอแสดงความขอบคุณกลับคืนด้วยครับ อยากลองขอให้ศึกษาข้อมูลก่อนนะครับ

triton1321
09-07-2008, 18:30

เรื่องพวกนี้มีคำอธิบายหมดครับที่ชมรมคนตูดหอม ซึ่งเป็นแหล่งรวมคนใช้น้ำมันปาล์ม http://www.weekendhobby.com/offroad/...age=79&id=4684 (http://www.weekendhobby.com/offroad/newenergy/question.asp?page=79&id=4684)

แม่ฮ่องสอน
10-07-2008, 08:48
ผมได้ลอง "โอเลอีน" แล้วครับ
แวว.. 5 ลิตร

ในถังมีน้ำมันอยู่ 65 ลิตร
ผมเดินเข้าคาร์ฟู ซื้อแล้วเติมที่ลานจอดรถเลยครับ
... มีสายตามองมาแบบแปลก ๆ ด้วย ...

ที่ลองเติมนี่ก็ได้แรงบันดาลใจจากคุณ 1321 นี่แหละครับ
ก่อนจะซื้อ ก่อนจะเติม ก็โทรปรึกษาคุณ 1321 ก่อน

ก็ปกติดีนะครับ
แต่รู้สึกว่ารอบจะต่ำกว่าเดิมนิด ๆ ส์....ส์
เสียงเครื่องเบากว่าเดิมนิด ๆ ส์.....ส์
(ไม่รู้อุปทานหรือเปล่า)

ตอนนี้ก็เริ่มมั่นใจมากขึ้นแล้วครับ

10-07-2008, 08:55
และแล้วผู้อาวุดสแม่ฮ่องสอนก็ได้ลองแล้ว....:i40:

triton1321
11-07-2008, 12:28
:kapook-17195-8823: สู้ครับ บางครั้งการใช้พลังงานทดแทนต้องเริ่มที่ใจครับ ไม่ใช่ที่ราคา

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ หลอกหรือจริง พังหรือไม่พัง

young
18-07-2008, 23:05
คุณ triton 1321 ขอบอกว่าคุณแน่มาก สุด สุด เลยพี่

sunshine
19-07-2008, 02:34
รอชม ไปเลื่อยๆครับ

goksr
19-07-2008, 07:59
ผมขอมองเป็น"พลังงานทางเลือก"ก็แล้วกัน
..
..
ถ้ามีแต่คนมองเรื่องราคาอย่างเดียวทุกคนต้องคิดว่าไม่คุ้มแน่นอน
..
ลองมองไปที่จุดอื่นๆดูสิครับ
..
เช่นอุดหนุนคนไทย ผลิตที่ไทย เงินไม่รั่วไหล กลิ่นหอม มีความสุขทางใจ
..
ถ้าใช้กันอย่างแพร่หลายบางทีอาจจะลดการนำเข้าน้ำมันดิบจากแขกไปเลยก็ได้
..
จะได้ไม่ต้องมีข้ออ้าง"อิงราคาตลาดโลก"เพราะบ้านเราผลิตได้เอง
..
ทีนี้ต่อให้โดนปั่นราคาไปเท่าไรก็ช่าง ไม่ต้องไปสนใจ เราผลิตเองได้
..
ยืนด้วยลำแข้งของตัวเองได้
..
_@_

kitkung
19-07-2008, 11:40
ลองดูกระทู้นี้ครับ มีคนใช้ไทรทันไปตอบด้วย ไม่รู้จะเป็นเพื่อนสมาชิกไทรทันหรือเปล่า

http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/webboard/view.php?No=706

ขอบคุณ ครับ คนที่โพสก็อยู่หาดใหญ่ ก็เลย Get เลยคับเพราะว่า ผมก็เติม B5 หน้า ม.หาดใหญ่ ที่เดียวกันเลยครับ :kapook-17193-7653::kapook-17193-7653:

แม่ฮ่องสอน
19-07-2008, 21:44
ผมใช้ครับ
ใช้ตามคุณ 1321 นี่แหละครับ

errorman
20-07-2008, 20:02
อยากรู้เลยลองเติมบ้างแล้วคับ หลังจากได้อ่านจากเว็ป ชมรมคนตูดหอม แต่พึ่งลองไปประมาณ 1 ต่อ 10 ของน้ำมันดีเซล จากที่ลองขับ ยังไม่พบความแตกต่างจากดีเซลเพียวนะคับ จะลองใช้ต่อไปคับ ขอบคุณพี่ triton1321 กับพี่แม่ฮ่องสอน นะคับ ทำให้ผมกล้าลองทางเลือกใหม่ๆๆ

Naruto
21-07-2008, 00:22
คุณ errorman (http://www.thaitritonclub.com/forum/member.php?u=590) กับ คุณ แม่ฮ่องสอน
ใช้รถ Triton Plus รึป่าวครับ
ที่ถามแบบนี้เพราะว่ารถผม Plus ครับ หาแนวร่วมอ่ะครับ ถ้าใช่ผมจะได้ลองบ้าง

triton1321
21-07-2008, 08:10
ผมขอมองเป็น"พลังงานทางเลือก"ก็แล้วกัน
..
..
ถ้ามีแต่คนมองเรื่องราคาอย่างเดียวทุกคนต้องคิดว่าไม่คุ้มแน่นอน
..
ลองมองไปที่จุดอื่นๆดูสิครับ
..
เช่นอุดหนุนคนไทย ผลิตที่ไทย เงินไม่รั่วไหล กลิ่นหอม มีความสุขทางใจ
..
ถ้าใช้กันอย่างแพร่หลายบางทีอาจจะลดการนำเข้าน้ำมันดิบจากแขกไปเลยก็ได้
..
จะได้ไม่ต้องมีข้ออ้าง"อิงราคาตลาดโลก"เพราะบ้านเราผลิตได้เอง
..
ทีนี้ต่อให้โดนปั่นราคาไปเท่าไรก็ช่าง ไม่ต้องไปสนใจ เราผลิตเองได้
..
ยืนด้วยลำแข้งของตัวเองได้
..
_@_

เห็นด้วยจริงๆครับ
ขอพูดคำนี้อีกสักครั้งครับ "พลังงานทางเลือกใช้ด้วยใจ ใช่ที่ราคา"

triton1321
21-07-2008, 08:26
ดีจังเลยครับที่มีคนมาร่วมใช้ ... คนใช้มากขึ้นความหลากหลายของการทดลองก็มากขึ้น ความเชื่อมั่นก็จะมากขึ้น

ผมว่าอาจมีคนแอบทดลองใช้โดยที่ไม่ได้มาคุยให้ฟังอยู่ก็ได้ ยังไงก็มาช่วยกันรายงานผลนะครับ

สำหรับผู้ที่ได้ลองใช้แล้ว อยากจะให้ใช้กันโดยเน้นที่ความสะดวก ถ้าบังเอิญไปเดินห้างแล้วเจอที่ราคาถูกกว่าค่อยหยิบติดมือมาครับ... จะได้ไม่รู้สึกว่ามันเป็นเรื่องยาก

21-07-2008, 09:07
และแล้วราคาน้ำมันดิบก็ร่วงหลายวันติดต่อกัน

คงเป็นเพราะคลับเราและที่อื่นหันมาใช้น้ำมันปาล์ม

อาบังตกใจ ราคาน้ำมันดิบรูดลงเรื่อยๆ ขอให้ลงแบบนี้ตลอดเลยนะครับ

เช็คราคาน้ำมันวันนี้ (http://gasprice.kapook.com/)

แม่ฮ่องสอน
21-07-2008, 20:37
ผมใช้
2.5 ขับสี่ สี่ประตู ออโต้ ครับ

คุณ 1321 ใช้
2.5 ขับสอง สี่ประตู ออโต้ ครับ

มันก็เจ้า 4ดี56 เหมือนกันแหละครับ
เติมเลย ๆ ๆ

decskong
22-07-2008, 14:13
ว้าวอยากลองมั๊งครับ

triton1321
23-07-2008, 14:23
ข่าวร้ายสำหรับน้ำมันปาล์มโอเลอีน
กระทรวงพาณิชย์อาจจะยอมให้ปรับเพดานราคาขึ้นไปถึงลิตรละ 50-54 บาท
และก็จะส่งผลถึง B100 ที่ชาวบ้านทำกันเองด้วย เพราะราคาน้ำมันใช้แล้วก็คงขึ้นตาม

แต่ยังดีที่วันศุกร์นี้ ดีเซลคงจะต่ำกว่าลิตรละ 40 บาท

แม่ฮ่องสอน
24-07-2008, 23:24
ผมก็ยังเข้าโลทัส เพื่อซื้อโอเลอีนขวดละ 44 บาท (จำกัดที่ 3 ขวด)
อยู่เท่าที่พอจะมีโอกาสนะครับ

ก็รู้ว่ามันแพงกว่า
แต่ใจมันไปแล้ว...ว

25-07-2008, 08:34
แย่จังนะครับ น้ำมันบนพื้นดินของไทยแพงขึ้นมากจังเลย

คงต้งรออีกเป็นปีกว่าต้นปาล์มที่กำลังปลูกจะออกผลผลิต

ยังไงก็ยังจะใช้ของไทย

triton1321
25-07-2008, 12:36
ผมก็ยังเข้าโลทัส เพื่อซื้อโอเลอีนขวดละ 44 บาท (จำกัดที่ 3 ขวด)
อยู่เท่าที่พอจะมีโอกาสนะครับ

ก็รู้ว่ามันแพงกว่า
แต่ใจมันไปแล้ว...ว

:D อาการแบบเนี้ย.. เคยเป็นครับ รู้เลยว่าเป็นยังไง
รู้สึกขับสนุกขึ้นไหมครับ? ลองสังเกตดูนะครับ

spy3950
09-08-2008, 21:57
ใส่แววไป2ขวด ตอนกลับจากบ้านที่พิดโลก วิ่งมาแล้ว 2000กม. ยังไม่มีอะไรผิดปกติ ก้อเลยอยากทำต่อไป แต่เจ้ากรรม ราคาแววขึ้นไปซะงั้น ก้เลยต้องดีเซล100ต่อไป

nu_dode
09-08-2008, 22:51
ทางศูนย์เค้ารู้จะไม่ได้รับการประกันเครื่องยนต์ ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง และก็กล่อง ECU เอานะคับ ถ้ารถมีปัญหามาศูนย์บอกว่าใช้น้ำมันผิดกับข้องตกลงการรับประกัน ถ้าใช้ก็อย่าให้ศูนย์รู้ทางศูนย์จะลงประวัติ online ไว้ ผมโดนมาแล้ว (เลยไม่สนเรื่องการประกันแล้ว เลยแต่งเต็มที่เลย)

triton1321
14-08-2008, 07:49
แฮะๆ รถผมคงโดนลงประวัติไปนานแล้วแน่เลยครับ ใช้มาเกือบสองปีแล้ว
เพราะผมทั้งติดสติกเกอร์บอกว่าใช้น้ำมันปาล์มอย่างออกหน้าออกตา
รวมทั้งไปพูดคุยกะช่าง หัวหน้าช่างที่ศูนย์อย่างจริงจัง
แต่ก็แปลกที่ที่ศูนย์ที่ผมไปใช้บริการ เขาไม่เคยโต้แย้งหรือขอให้เลิกใช้
หัวหน้าช่างยังมาพูดคุยส่วนตัวว่าเขาสนใจอยู่เหมือนกัน
พนักงานในโชว์รูมบางคนยังรู้จักผมจากเว็บที่ผมทำรายงานไว้(555 ดังเหมือนกันนะนี่)

วันนี้คงไม่ใช่วันของน้ำมันปาล์ม และคงมีวันนั้นยากเต็มทีถ้าราคาน้ำมันปาล์มเป็นแบบนี้
แต่อยากจะให้ข้อสังเกตสักนิดว่า " จนบัดนี้ยังไม่มีรายงานความเสียหายที่เกิดจากการใช้น้ำมันปาล์มอย่างถูกวิธีสักคันเลย " แม้จะมีคนใช้น้อยมาก ความหลายหลายก็มีน้อยมาก แต่นับเป็นเปอร์เซนต์ของการทดลองใช้นี่ถือว่า 100% หรือไม่ครับ อาจจะไม่สามารถชี้ชัดเรื่องของประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ได้ แต่ผมว่าอย่างน้อยมันน่าจะชี้ชัดได้ว่า "น้ำมันปาล์มใช้เป็นพลังงานทดแทนได้ แบบที่ในหลวงของเราท่านทรงทำวิจัยทดลองใช้งานจริงจนประสบความสำเร็จ และจดสิทธิบัตรไว้เพื่อเป็นสมบัติทางปัญญาของชาวไทยทุกคน"