PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Lpg ดินพอกหางหมู ............เตรียมตัวใช้ของแพงได้เลยครับ !###$@#%#$^$&^$%^

iamday
02-10-2012, 09:26
http://youtu.be/tuxHseNbCbA

ดูโฆษณานี้แล้ว จงเชื่อ จงเชื่อ จงเชื่อ จงเชื่อ จงเชื่อ จงเชื่อ จงเชื่อจงเชื่อจงเชื่อจงเชื่อจงเชื่อจงเชื่อจงเชื่อจ งเชื่อจงเชื่อจงเชื่อ....ถ้าฉลาดพอ

ปอตอทวย พยายามจะบอกว่า
พวกรถยนต์ที่ใช้ LPG นั้นใช้ผิดประเภท
(ทั้งที่เริ่มต้นนั้นรัฐเป็นผู้สนับสนุนให้ใช้ LPG เอง)
(NGV ต่อไปอาจโดนข้อหาผิดประเภทก็ได้นะ๕๕๕)
ซ้ำยังใช้กันเยอะทำให้ไม่เพียงพอ
.
.
แต่ภาคปิโตรเคมีซึ่งเป็นบริษัทลูกของปอตอทวยเอง ใช้เยอะรองจากครัวเรือน
และมากกว่าภาครถยนต์ แต่กลับไม่พูดถึงเลย
.
.
บาปจึงตกที่รถยนต์ที่ใช้ LPG
แต่รถที่ใช้ NGV อย่าเพิ่งดีใจไปนะ
หาก LPG ขึ้นราคา หวังหรือว่า NGV จะไม่ตามไปติดๆ
เหมือนที่ผ่านมา เพราะ NGV เองก็ถูกบ่นว่าถูกเกิน รัฐต้องแบกรับเหมือนกัน
หรือแม้แต่น้ำมันก็เถอะ ถ้าก๊าซขึ้นราคาแล้ว
น้ำมันเองก็ต้องถูกลอยตามไปแน่ๆ
เพราะยังไงๆ ราคาน้ำมันก็ไม่มีทางถูกกว่าก๊าซแน่นอน
.
.
ถ้ารอบนี้คนไทยถูกหลอนแล้วยอมจำนน เราจะไม่มีทางแก้อะไรได้เลย
0
.
ส่วนเรื่องจะขึ้นราคาหรือไม่ขึ้นนั้น
ไม่ได้จะต่อต้านเพราะตัวเองอยากใช้ของถูกนะ
.
หากขึ้นอย่างเป็นธรรมทุกภาคส่วน
ไม่ได้ผลักภาระให้ประชาชนต๊อกต๋อยๆ ฝ่ายเดียว
โดยข้อมูลที่ถูกต้องไม่ผูกขาดเฉพาะผู้ถือหุ้นปอตอทวยฝ่ายเดียว
.
เพื่อความยุติธรรมของสังคม ผมไม่คัดค้านนะ
0
.
ขี้เกียจอธิบาย
ฟังข้อมูลอีกด้านซึ่งมากมายกว่าโฆษณาไม่กี่วินาทีดีกว่าครับ

:13: :13:

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12683933/V12683933.html

http://manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9550000120583

iamday
02-10-2012, 09:27
http://www.youtube.com/watch?v=rYBO0MjyIwg

iamday
02-10-2012, 09:37
http://youtu.be/r6ylcmx_sZM
การ์ตูนหลอกเ็ด็กอีกเรื่อง
มีหลายภาคนะ...โปรดตามไปเชื่อ!

ampnarak
02-10-2012, 10:06
อีกหนึ่งเสียงครับ ที่อยากจะบอกว่า ปตทคว.........

peetabo
02-10-2012, 11:13
แน่จริงก็ขึ้นเลย..มันต้องมีทางออกอยู่แล้ว ไม่เคยกลัว ..... แต่ผมว่าคนที่กลัวคือคนที่จะขึ้นต่างหาก ไม่งั้นขึ้นไปแล้วไม่มาโฆษณาให้เปลืองงบหรอก จะขึ้นน้ำมันไม่เห็นต้องมาออกสื่อเลย นี่แสดงว่าก็คงหวั่นๆอยู่เหมือนกันแหละ

somyod749
02-10-2012, 11:21
แน่จริงก็ขึ้นเลย..มันต้องมีทางออกอยู่แล้ว ไม่เคยกลัว ..... แต่ผมว่าคนที่กลัวคือคนที่จะขึ้นต่างหาก ไม่งั้นขึ้นไปแล้วไม่มาโฆษณาให้เปลืองงบหรอก จะขึ้นน้ำมันไม่เห็นต้องมาออกสื่อเลย นี่แสดงว่าก็คงหวั่นๆอยู่เหมือนกันแหละ

โยนหินถามทางครับ ไม่แน่ใจว่าใช้ประโยคนี้ถูกหรือเปล่า ตั้งแต่ผมใช้รถมาเกือบปี ผมไม่เคยเติมน้ำมัน ปตท. เลย ( ไม่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ) พลังไทยเพื่อใคร?????

Rottlocal
02-10-2012, 12:06
สร้างเวรสร้างกรรมไว้มากนะเนี่ย...หากเป็นอย่างนี้จริง...บาปกรรมชดใช้กันกี่ภพกี่ชาตินะเนี่ย..เวลาพวกโกงกินเอาของพวกเราไป ก็แผ่จิตให้เขาได้อิ่มไวไวแล้วได้พอซะทีเถิด.เจ้าพวกโกงกินบ้านเมือง

iamday
02-10-2012, 13:11
ดีเซล โซฮอล ฯลฯ เอง รัฐ ก็อุ้มอยู่นะครับ
แน่จริง ก็ลอยมันให้หมดทุกประเภท จะได้ไม่มีใครว่าใครจ่ายแทนใครได้

หุงข้าวประชดหมาให้ผู้ถือหุ้นปอตอทวยรวยตายไปเลย

http://youtu.be/99ZOW33yuBQ

MUNIC
02-10-2012, 13:27
เหอะๆๆๆ อำนาจอยู่ในมือ จะทำไรก้ได้ เฮ้อ

Airbone plus
02-10-2012, 13:33
เห็นว่ารัฐริเริ่มให้มาใช้ก๊าซกับรถยนต์ ตอนเด็กๆ เห็นคุณพ่อไปเติมก๊าซ ขนาดตอนนั้นน้ำมันเต็มถังยัง 300 บาทเอง แก๊ส 100 นิดๆ แถมยังบอกว่าใช้แล้วปลอดภัย ที่บอกไม่ใช่ว่าอนาคตเปลี่ยนแปลงไม่ได้ แต่ที่มาบอกว่าใช้กับรถมันผิดประเภท สิ้นเปลือง แล้วมันขัดแย้งกันไหมเอ่ยกับที่เคยบอก เพราะฉะนั้น ใครละที่ทำดินพอกหางหมู จะใช้สื่อมาล้างสมอง ก็คงใช้ได้กับคนหัวอ่อนๆ นะ คนฉลาดๆ เขาแยกแยะเป็นนะ :24 3:

ampnarak
02-10-2012, 14:40
ช่อง 9 เลยตัวดี ครับ เห็นโฆษณาบ่อยๆ

peetabo
02-10-2012, 16:18
ถ้ามันจะลดภาระของประเทศชาติบ้านเมืองได้จริงก็ปล่อยลอยตัวมาเลย....เต็มที่... ถ้าปล่อยแอลพีจีลอยตัวแล้วดีเซลลดเหลือ 20-25 บาท เบนซิน25-30 ผมจะกราบบบบบบ....ขอบพระคุณอย่างสูง ขอสนับสนุนอีกเสียง อิอิ แต่ถ้าปล่อยลอยตัวแล้ว น้ำมันไม่ลด "ขอเตะก้านคอเบาๆซัก 2 ทีได้ใหมครับ" 55555555555

god-army
02-10-2012, 16:50
คนที่รวยก็พวกถือหุ้นแหละครับ เราชาวบ้านก็รับกรรมกันไป
ไม่รู้จะทำยังไง ถึงจะเอาคืนมาให้คนไทยได้เหมือนเดิม

kamyu
02-10-2012, 19:36
เราไม่มีอำนาจที่จะทำอะไรได้ทำใจอย่างเดียวครับ

janasis
02-10-2012, 19:56
Lpg+ngv ขาดทุนจริงๆ(หรือ)ครับ
แล้วที่ผลประกอบการสิ้นปี ป ต ท (กำไร)เป็นแสนล้าน
มันขาดทุน ตรงไหน งง

Nutbaba
02-10-2012, 20:11
555+ แสดงว่ารถเราจะได้ใช้ของแพงแล้วซินะ

02-10-2012, 20:25
อย่าทำร้ายคนในประเทศตัวเองเลยนะ รวยแล้วก็รู้จักพอ เข้าวัดเข้าวาบ้างก็ดี จะได้คิดอะไรออก

somyod749
02-10-2012, 20:38
คนที่รวยก็พวกถือหุ้นแหละครับ เราชาวบ้านก็รับกรรมกันไป
ไม่รู้จะทำยังไง ถึงจะเอาคืนมาให้คนไทยได้เหมือนเดิม
แด่เพื่อนพ้องและตัวกรูเอง เซ็งเปรต จะขึ้นกี่บาทก้อต้องใช้ครับ เพราะมันเป็นปัจจัย.....บังเอิญในมือพวกเรามันไม่มีอำนาจครับ ทำอะไรไม่ได้มาก ต้องก้มหน้าและก้มตา ยอมรับชะตากรรมกานต่อไป
นี่แหละสังคมไทย ณ ปัจจุบัน

PJ_AIM
02-10-2012, 20:55
มายจิง.........................!!!!!!!...นู๋รับบ่อได้

rangsun
02-10-2012, 21:11
ทรัพย์สมบัติของชาติ ทำอะไรคิดถึงเจ้าของแผ่นดินบ้าง หากราคาเป็นธรรมกว่านี้ พวกท่านก็ยังร่ำรวยกันอยู่ดีหละ นึกถึงบุญคุณแผ่นดินบ้าง พวกเราอยู่ไม่ไหวพวกท่านกอบโกยกันมากไป อาจไม่มีแผ่นดินอยู่ก็ได้ เรื่อง ปตทวย ยังมีคนแกล้งโง่อีกเยอะเพราะผลประโยชน์มันมากมาย หลายรัฐบาลไม่เคยมีใครออกมาพูดกันเลย เรื่องข้อจริง พูดแต่ข้อเท็จ

tabacum
02-10-2012, 21:39
ผมว่าถ้าจะปล่อยให้ขึ้นราคา ก็ควรจะปล่อยให้ขึ้นราคามันทุกอย่างเลยประชาชนจะได้รู้ราคาจริงๆ
รัฐบาลชอบมีนโยนายมาแทรกแซงราคา ทำให้ทุกอย่างปั่นป่วนไปหมด
ก้าซขึ้น น้ำมันขึ้น ค่าครองชีพก็ต้องขึ้น รายได้ก็ต้องขึ้น การแข่งขันก็ต้องสูงขึ้น แล้วมันก็จะถึงจุดสมดุลตามกลไกของมันเองครับ
...คนฉลาดเขาจะมีทางออกเสมอโว้ย...

ปอร์
03-10-2012, 08:55
ประชาชนคนเรามีสิทธิ์เลือกครับไม่ว่าจะใช้แก็สแอลพีจี-เอ็นจีวี-น้ำมัน ถ้ามันคุ้มทุนเรามีสิทธิ์เลือกได้ตราบใดที่ไม่มีกฎหมายห้าม แม้.......ออกโฆษณาราวกับว่า คนใช้แก็สแอลพีจี ทำประเทศชาติล่มจม เป็นคนที่สังคมน่ารังเกียจ ต่อให้ขึ้นราคาแก็สแอลพีจีแพงกว่าน้ำมันประชาชนก็เลือกกลับไปใช้น้ำมันอยู่ดี ไอ้โฆษณาดินพอกหางหมูนี้มันก็แค่แสดงความคิดของคนที่เอาแต่ผลประโยชน์หมดปัญญาแก้ปัญหาเท่านั้นเอง

x' บาว
03-10-2012, 09:12
มีผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานอยู่ครับ เป็นกรรมาธิการท่านหนึ่ง รวมถึงหน่วยงานบางแห่ง (แต่ไม่ใช่ภาครัฐอย่างแน่นอน) ที่พยายามเป็นปากเป็นเสียงให้กับพี่น้องประชาชน แต่ประชาชนอย่างเราๆ (รวมถึงผม) กลับให้ความสำคัญเรื่องเหล่านี้น้อยเกินไปครับ พอเขางดเก็บภาษีสรรพสามิตน้ำมันดีเซล พอเขาตรึงราคาก๊าซชั่วครู่เราทุกคนก็พากันเงียบ ขาดความต่อเนื่อง สำหรับการสร้างกระแสสังคมให้ประชาชนทุกคนตระหนักและร่วมใจกันคัดค้านโครงสร้างราคาพลังงานที่ ปอตอทวย เป็นผู้กำหนด

misterstobs
03-10-2012, 11:28
จะขึ้นหรือไม่ขึ้น ประชาชนก็รับกรรม จากพวกมันอยู่ดี....

vayu
03-10-2012, 15:36
ดีเซล โซฮอล ฯลฯ เอง รัฐ ก็อุ้มอยู่นะครับ
แน่จริง ก็ลอยมันให้หมดทุกประเภท จะได้ไม่มีใครว่าใครจ่ายแทนใครได้

หุงข้าวประชดหมาให้ผู้ถือหุ้นปอตอทวยรวยตายไปเลย

โอ เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ

vayu
03-10-2012, 15:39
อันนี้ก็เห็นด้วยอีกครับ

moo_qpp
03-10-2012, 17:43
พวกนักบริหาร ceo มืออาชีพพวกนี้ บ้าผลงาน สะสมผลงาน ใครทำกำไรให้กับบริษัทได้มากกว่าคนที่ผ่านๆมาได้ คนนั้นยิ่งใหญ่เป็นตำนาน ทำให้นานไป มโนธรรมในใจไม่เหลือครับ การบิดเบือนข้อมูล ทำร้ายเพื่อนร่วมชาติร่วมแผ่นดิน เพื่อผลกำไรต่อองค์กรตัวเอง(จริงๆ ไม่ใช่ขิงตัวเองซักหน่อย ก็แค่ลูกจ้าง)มันทำกันได้ การไปปลูกป่าไม่สามารถไถ่ปาปได้หรอกครับ พวกเขาแค่หวังส่วนลดภาษีจากการทำ csr เท่านั้น นักวิชาเกินหลายๆคน ก็ไม่รู้เป็นไง ก็ร่วมบิดเบื่อนข้อมูลไปสนับสนุนเขา พูดท่านั้นท่านี้ แต่เอากาซไปใช้ในเครือเท่าไรไม่พูด น่าจะสำนึกบ้างว่าวิชาความรู้ที่ตัวมี ควรเอามารับใช้ประชาชน น่าจะสำนักถึงวันที่ตัวได้รับพระราชทานใบปริญญาว่าวันนั้น.........คุณน้อมรับพระราชดำรัส,พระราโชวาส อย่างไรบ้าง หรือว่าลืมเลือนกันไปแล้ว

olanrik
03-10-2012, 17:54
ทรัพย์สมบัติของชาติ ทำอะไรคิดถึงเจ้าของแผ่นดินบ้าง หากราคาเป็นธรรมกว่านี้ พวกท่านก็ยังร่ำรวยกันอยู่ดีหละ นึกถึงบุญคุณแผ่นดินบ้าง พวกเราอยู่ไม่ไหวพวกท่านกอบโกยกันมากไป อาจไม่มีแผ่นดินอยู่ก็ได้ เรื่อง ปตทวย ยังมีคนแกล้งโง่อีกเยอะเพราะผลประโยชน์มันมากมาย หลายรัฐบาลไม่เคยมีใครออกมาพูดกันเลย เรื่องข้อจริง พูดแต่ข้อเท็จเห็นด้วยครับ รับไม่ได้ครับกับการแก้ปัญหาแบบนี้

iamday
04-10-2012, 09:23
ป่านนี้
ประชาชนที่ไม่ได้ใช้ lpg ดูโฆษณาแล้วสมองคงสะอาดสะอ้านกันหมดแล้วน่ะครับ
หารู้ไม่ ถ้าเขาปล่อยลอยตัว lpg ได้ครั้งนี้ อะไรๆ จะไม่ลอยตาม

ballymppd
04-10-2012, 18:43
พวกโกงบ้านโกงเมืองมันไม่ตายดีหรอกครับ ผมเชื่อเสมอ

misterbeenfine
28-11-2012, 21:13
ล่าสุด เสี่ยเพ้ง ประกาศออกมาแล้วว่า ราคาLPG ภาคขนส่ง ที่เหมาะสม อยู่ที่ ก.ก.ละ 36 บาท นั่นหมายถึง เราๆท่านๆ ต้องเติมกันที่ลิตรละประมาณ 20 บาท โดยจะทยอยขึ้นจนครบใน ธ.ค.56 :kapook-17200-2055:

28-11-2012, 21:37
รอวันที่มันจะขึ้น หากคนเลิกใช้แก๊ส lpg ปั้มแก๊สเจ็งกันระนาว
สมัยก่อนบอก lpg ประหยัด ปลอดภัย สมัยนี้บอก NGV ประหยัด ปลอดภัย แล้วสมัยหน้าจะเป็นอะไร

choo1000
28-11-2012, 21:42
ไม่เห็นมีคนดีเป็นนักการเมือง แต่อย่างว่าพระยังเลวเลย

choo1000
28-11-2012, 21:54
ลองม็อบlpgเรามีกันทุกจังหวัดทำแบบบ้านใครบ้านมันทำแบบป่าล้อมเมือง ไม่ต้องง้อแทกซี่แล้วราคาที่แท้จริงจะปรากฎ ที่มาเลย์เซียยังไช้น้ำมันถูกกว่าเรา แล้วแก็สกลั่นน้ำมันก็ได้แแก็สมาฟรีแล้วต้นทุนคุณบิดามันแพงขนาดไหน

iamday
29-11-2012, 10:23
มีทางเดียวคือ ต้องเอาปอตอทวยกลับคืนมากจากกลุ่มคนไม่กี่คนที่ครอบครองและกำหนดนโยบายผูกขาดขายราคาแพงๆ ให้คนไทย! ครับ

peetabo
29-11-2012, 20:52
แก้ถูกจุดแล้วเหรอครับ กินขัาวกันอยู่ดีๆวันหนึ่งคนปลูกข้าวน้อยลงข้าวแพงแล้วจะทำไง จะต้องบอกให้เปลี่ยนไปกินขนมปังแทนข้าวมั๊ยล่ะท่าน

iamday
30-11-2012, 11:29
ประเด็นเรื่องทรัพยากรโลกมันลดน้อยลงเรื่อยๆ ทำให้ราคามันแพง ตรงนี้เข้าใจครับ ว่าเราควรช่วยกันประหยัด ใช้เท่าที่จำเป็น

แต่สำหรับปอตอทวย คือ น้ำมันเกรดดีที่สุดในโลกที่ดูดมาได้จากอ่าวไทย เขาส่งออกไปขายอเมริกา อเมริกาเอาไปกลั่นใ้ช้แล้วขายในประเทศ ในราคาที่ถูกกว่าเมืองไทย
ส่วนพี่ไทยขายน้ำมันเกรดดีๆ ได้กำไร แล้วไปหาซื้อน้ำมันห่วยๆ เพื่อพยายามจะบอกว่าไทยต้องนำเข้าน้ำมัน จากนั้นก็เอามากลั่นขาย พร้อมกับเพิ่มค่ากลั่น เพราะน้ำมันมันห่วยเลยต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
จากนั้นก็มาขายคนไทยในราคาตลาดโลก
ปอตอทวยผู้ถือหุ้นรวยกันอื้อซ๋า แต่บอกว่าขาดทุนจนรัฐต้องชดเชย ซึ่ง "รัฐต้องชดเชย" ตรงนี้คือเงินภาษีเราๆ ท่านๆ ????
ก็เลยคิดว่า เอาปอตอทวยคืนเป็นของรัฐ 100% เหมือนเดิม ถ้าขาดทุนจะได้สมควรที่จะชดเชย หรือถ้าได้กำไรก็จะเป็นชาติได้กำไร นั่นคือคนไทยทุกคน ไ่่ม่ใช่นายทุนไม่กี่คนที่ถือหุ้นเท่านั้นที่รวยเอาๆ ดังที่เป็นอยู่

ผิดถูกประการใด จะเติม lpg ดูการแถมน้ำด้วยนะครับ
บางปั้ม 100 แถมขวด บางปั้ม 350 แถมขวด หรือบางปั้มไม่แถมเลย ก็มี ๕๕๕

wj3932
30-11-2012, 11:34
มีทางเดียวคือ ต้องเอาปอตอทวยกลับคืนมากจากกลุ่มคนไม่กี่คนที่ครอบครองและกำหนดนโยบายผูกขาดขายราคาแพงๆ ให้คนไทย! ครับสนับสนุนเต็มที่ครับ มันล็อคตั้งแต่วันที่ประกาศให้จองซื้อหุ้นผ่านธนาคารแล้วครับ

misterbeenfine
08-12-2012, 21:37
ล่าสุดเห็นสรุปว่าขึ้นlpgภาคขนส่งกับภาคครัวเรือนเท่ากัน ไปที่ 24.82บาท/ก.ก. (ปัจจุบัน 21.38บาท/ก.ก.) :65 2:

surawat007
08-12-2012, 22:04
เลวจนไม่มีคำใดเปรียบ

prayut
08-12-2012, 22:41
พวกเค้าคงแย่งควายกินหญ่า หรือไม่ก็ชิง...มาเกิดครับ

nnat1997
30-12-2012, 17:07
ถ้า lpg หมด รับรอง ngv หมดก่อน เพราะบ่อน้ำมันจะได้ ngv ก่อนใครในการขุดเจาะน้ำมัน ถึง lpg 20 บาท ก็จะมีอัตราสิ้นเปลืองเท่าน้ำมัน ดี่เซล ในทุกวันนี้
ดังนั้นเมื่อ lpg 20 บาท ดีเซลต้องแพงกว่านี้อีก อีกอย่าง ไม่เกิน 15 ปี ปริมาณแก็สที่ขุดเจาะได้ลดลงแน่นอนครับ ถึงตอนนั้น น้ำมันก็แพงครับ ไม่มีอันใหนถูกหรอกคับ

iamday
02-01-2013, 16:27
ถ้า lpg หมด รับรอง ngv หมดก่อน เพราะบ่อน้ำมันจะได้ ngv ก่อนใครในการขุดเจาะน้ำมัน ถึง lpg 20 บาท ก็จะมีอัตราสิ้นเปลืองเท่าน้ำมัน ดี่เซล ในทุกวันนี้
ดังนั้นเมื่อ lpg 20 บาท ดีเซลต้องแพงกว่านี้อีก อีกอย่าง ไม่เกิน 15 ปี ปริมาณแก็สที่ขุดเจาะได้ลดลงแน่นอนครับ ถึงตอนนั้น น้ำมันก็แพงครับ ไม่มีอันใหนถูกหรอกคับ

ถูกต้องครับ
ngv หรือมีเทนที่ปกติ เขาจะเผาทิ้ง