PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เปลียนโตงเตงอย่างเดียวท้ายจะขึ้นกี่นิ้วครับ

krang triton
03-10-2012, 22:16
พอดีเปลี่ยนโช๊คอัพ วินเนอร์มา 4 ต้นวัดหน้าหลังแล้วห่าง 1 นิ้ว แต่ดูเหมือนหน้ารถมันเชิด ๆ ถ้าเอาหน้าลงอีก มันจะห่าง ประมาณ 3 นิ้ว เพราะโช๊คที่ใส่เป็นแบบปลิ้นล๊อค และอีกอย่างโช๊คหน้ามันถอดยาก ถ้าผมใส่โตงเตงหลังมันจะง่ายกว่ามั้ย และไม่รู้ว่ามันจะขึ้นให้หรือเปล่า พี่ๆ และน้าๆ ท่านใด้มีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยนะครับ:68 2:

chairat_k
04-10-2012, 09:32
การเพิ่มความสูงโดยการเพิ่มความยางโตงเตง
โตงเตงยาวกว่าเดิมเท่าไหร่ ความสูงจะเพิ่มราว ครึ่งนึง หากยาวกว่าเดิม 2 นิ้ว ท้ายโด่งขึ้น 1 นิ้ว โดยประมาณ
หากใช้กล่องโหลด สูงกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ต้องเปลี่ยน สาแหรกยาวตาม รถที่วางแหนบบนเพลา นิยมแบบหลังมากกว่า ครับ

rmd
04-10-2012, 09:44
ขออนุญาตินะคะ...............ถ้าจำไม่ผิดมีของสตารดาโฟร์วิลอยู่ ที่ใช้ได้ความยาวมากกว่าเดิม1.5นิ้ว เมื่อใส่ความสูงน่าจะเพิ่มขึ้น1-1.2นิ้ว ราคาไม่แรงเมื่อเทียบกับโตงเตงแต่งหรือทำยาวมาเฉพาะ ลองเข้าสอบถามศูนย์ดูค่ะ
.........ถ้าคิดว่าหน้าแด่น ก็มี2-3วิธี ที่น่าจะพอแก้ปัญหาของจขกท.ได้ อย่างแรกก็ที่จขกท.ว่าไว้คือการเปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น 1.5-2"ยังพอได้ แต่ถ้ามากกว่านั้นค่อนข้างอันตราย วิธีที่สองก็คือ การเสริมแหนบ จะเป็นแบบเต็มแผ่น หรือ จะใช้แหนบแอด ก็ตามแต่จุดประสงค์และประสบการณ์ค่ะ วิธีสุดท้าย คลาสสิคสุด รองกล่องเพิ่มความสูงค่ะ อยากได้เท่าไหร่ก็ใส่ไปความสูงก็จะได้ตามต้องการ
การเพิ่มความสูงไม่ว่าจะวิธีไหนถ้าไม่เกิน1นิ้วจากเดิม ช๊อคอัพที่ใช้อยู่ยังพอได้อยู่ สโตรคยืด-ยุบยังพอได้ มากกว่านี้ควรเปลี่ยนให้ยาวขึ้นค่ะ อ้อ สำหรับรถทางเรียบโตงเตงสองจังหว่ะถึงจะยาวกว่าได้ความสูงแต่ราคาก็พอสมควร และที่สำคัญจังหว่ะที่สองมันไม่มีโอกาสได้ใช้ลุงทุนไปกลัวจะไม่คุ้ม.....................ที่สุดแล้วอยู่ที่วิจรนญาณของจขกท.แล้วหล่ะนะคะ ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ

Sinplug
04-10-2012, 10:08
เข้ามาจดความรู้ครับ

decskong
04-10-2012, 10:10
ผมเปลี่ยนไปใช้ 5 นิ้วเดิม ๆ 4 นิ้ว น้ากับท้ายกำลังสวยเลย

05-10-2012, 11:22
ถ้าผมจะเปลี่ยนโตงเตงอย่างเดียวก็ได้ ใช้ใหมครับ

decskong
05-10-2012, 15:28
ใส่ได้ครับ เหมือนน้า ๆ ข้างบนบอก แต่อย่าเกิน 6 นิ้ว เดียวย้วย ดูสายอ่อน สาย abs ด้วยนะครับน้า

06-10-2012, 10:26
ขอคุณครับ