PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้ำมันเครื่อง เบนซิล ดีเซล ใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ ดูกันยังไง

devil-bong
09-10-2012, 18:51
พอดีจะถ่ายน้ำมันเครื่อง เกิดคิดอะไรขึ้นมา ทุกทีก็จะให้ 0 เปลี่ยนตามสบายตามใจชอบ แต่ตอนนี้เริ่มอยากจะรู้เรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ รถผม เบนซิล+Lpg วิ่งเยอะเดือน 5000 โลขึ้นไปครับ ขนของขายด้วย ควรใช้น้ำมันเครื่องของอะไรดี แล้วน้ำมันกึ๋งสังเคราะห์ และสังเคราะห์ดูตรงไหนครับ แล้วน้ำมันเครื่องของเครื่อง ดีเซล กับเบนซิล ใช้กันได้มั้ยครับ เพราะบางยี้ห้อก็เขียนว่า ใช้ได้ทั้งเบนซิล และดีเซล บางทีมันก็ งง ><
ขอบคุฯครับ

kamyu
09-10-2012, 19:07
ใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ ดูที่ฉลากด้านหลังแกลลอน

devil-bong
09-10-2012, 21:32
ขอโทษนะครับต่ออีกนิด ความหนืดเบอร์น้ำมันเครื่องมีความสำคัญขนาดไหนครับ รถที่บรรทุกขายของต้องใช้น้ำมันเครื่องอย่างไร ถึงจะเหมาะ ยกตัวอย่างหรือชี้เป้าให้หน่อยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

tontonton
10-10-2012, 05:20
ใช้ได้เหมือนกัน ดูเบอร์ที่ลงท้าย 30 ถ้าวิ่งเยอะเกิน2แสนกม.หรือใช้เบอร์ 30 แล้วน้ำมันเครื่องพร่องเร็วก็ใช้เบอร์ 40 แทน ตัวหน้าถ้าได้0wก็ดี หรือ10wก็ใช้ได้
ส่วนapi เดี๋ยวนี้ต่ำๆก็sjกันแล้ว น้ำมันเครื่องดีเซลเกือบทุกยี่ห้อจะไม่ระบุ apiเบนซินเพราะเดี๋ยวคนมาซื้อตัวดีเซลกันเยอะเพราะมันถูกกว่า เราก็เลือกยี่ห้อที่เขาระบุapiเอาไว้ก่อนครับ แต่ตัวท๊อปๆของแต่ละยี่ห้อผมว่าใช้ได้แน่นอน

kamyu
10-10-2012, 11:59
http://www.nammunclub.com/article?id=15884&lang=th ลองตามไปอ่านดูครับ

Sinplug
10-10-2012, 13:19
พอดีจะถ่ายน้ำมันเครื่อง เกิดคิดอะไรขึ้นมา ทุกทีก็จะให้ 0 เปลี่ยนตามสบายตามใจชอบ แต่ตอนนี้เริ่มอยากจะรู้เรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ รถผม เบนซิล+Lpg วิ่งเยอะเดือน 5000 โลขึ้นไปครับ ขนของขายด้วย ควรใช้น้ำมันเครื่องของอะไรดี แล้วน้ำมันกึ๋งสังเคราะห์ และสังเคราะห์ดูตรงไหนครับ แล้วน้ำมันเครื่องของเครื่อง ดีเซล กับเบนซิล ใช้กันได้มั้ยครับ เพราะบางยี้ห้อก็เขียนว่า ใช้ได้ทั้งเบนซิล และดีเซล บางทีมันก็ งง ><
ขอบคุฯครับ

น้ำมันเครื่องเบนซิล ถ้า API SN,SM/CI-4,CF-4 ถามว่าใช้ได้ไหม ใช้ได้ครับ แต่ Additive ในการปกป้องเครืองยนต์เบนซิลจะเยอะกว่าดีเซล ถามตัวเองก่อนว่ารับได้ไหม ไม่ส่งผลเสีย, Base oil ซึ่งเป็นส่วนผสมถึง 90 % ในสารหล่อลื่นต่างๆทั้งอุตสาหกรรมและยานยนต์ก็จะใช้ใกล้เคียงหรือเหมือนกันเพราะในโลกนี้มีโรงกลั่นเบสออยไม่กี่เจ้า และยี่ห้อดังก็ซื้อมาผสมในสูตร Additive ของใครของมัน จะต่างแค่ Additive เท่านั้น จะกึ่งสังเคาระห์หรือสังเคราะห์อยู่ที่พึงพอใจและเงินในกระเป๋าของเราจ่ายได้แค่ไหน กึงสังเคราะห์เบนซิลหน้าแกลลอนจะเขียนว่า Semi-synthetic API SNหรือ SM ส่วนดีเซล Semi-synthetic API Cj-4 หรือ CI-4 ส่วนเครื่องดีเซลไม่แนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องเบนซิลเพราะสารชะล้างเขม่าไม่เยอะเท่าไร ซึ่งดีเซลต้องการสารนี้พอสมควร ถ้าหาไม่ได้ก็ใช้แทนกันได้แต่ต้องสังเกตุ API ว่ามี API SM/CF หรือ CI-4 รึเปล่า.

Sinplug
10-10-2012, 13:21
ขอยืมรูปของน้าหมี ตามนี้ครับ